ผู้เขียน หัวข้อ: ชั้นวาง Plasma/LCD แบบใช้มอเตอร์เลื่อน TV ขึ้นลงได้  (อ่าน 6819 ครั้ง)

ออฟไลน์ klao

ไม่ทราบในบ้านเรา มีชั้นวาง TV (จอบาง) แบบมีมอเตอร์และปุ่มให้ซ่อนเครื่องได้รึเปล่าครับ  แบบว่าเวลาจะดูก็กดปุ่มให้ TV เลื่อนขึ้นมาได้ เวลาไม่ใช้ก็กดปุ่มให้เลื่อนลงไปด้านล่าง

ที่อยากได้เพราะเวลาฟังเพลง 2 channel จะได้ไม่มากวน sound stage ตรงกลางระหว่างลำโพงคู่หน้า เพราะบ้านผมติด projector ไม่ได้ขอรับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Sword fish

Re: ชั้นวาง Plasma/LCD แบบใช้มอเตอร์เลื่อน TV ขึ้นลงได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 สิงหาคม, 2009, 12:22:03 PM »
ลองดูของ haffele แต่ต้องไปที่ showroom หรือไม่ก็ web

ออฟไลน์ FIAT500

Re: ชั้นวาง Plasma/LCD แบบใช้มอเตอร์เลื่อน TV ขึ้นลงได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 สิงหาคม, 2009, 03:19:35 PM »
อยากได้เหมือนกันครับผม :clap

ออฟไลน์ Luxmen

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 สิงหาคม, 2009, 09:23:42 PM »
มีอีกวิธีที่ผมเห็นว่ามีคนเคยทำและอาจจะนำมาแก้ไขสภาพแวดล้อมแบบนี้ได้ โดยการนำ Diffuser 2 แ่ผ่นที่ติดล้อเลื่อนเข็นเลื่อนซ้ายขวาได้ เวลาดู TV ก็เลื่อน Diffuser ออกไปซ้ายและขวา เวลาจะฟังเพลงก็เลื่อน Diffuser มาชิดกัน ก็จะได้ Sound Stage แบบที่ต้องการได้เหมือนกัน วิธีนี้น่าจะถูกกว่าซื้อแท่นที่เลื่อนขึ้นลงนะครับแต่ได้ผลพอๆกันหรือแบบ Diffuser เข็นได้อาจจะได้ผลดีกว่า ก็เป็นไปได้ครับ ไม่ทราบว่าจะมีประโยชน์หรือไม่สำหรับความคิดนี้ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 สิงหาคม, 2009, 03:56:27 PM »
ลองดูของ haffele แต่ต้องไปที่ showroom หรือไม่ก็ web

ขอบคุณมากครับ

เจอในเวปแล้ว กำลังให้ทางบริษัทในไทยเช็ครายละเอียดให้ครับ

http://easylink.hafele.com/is-bin/INTERSHOP.enfinity/WFS/HDE-INT-EasyLink_HDE-INT-Site/en_EN/-/EUR/Haefele_ViewOfferDetail-StartSavePageable;pgid=gAE.1U82eY00004AJ60OmDn.0000c9HZ3sf5?CatalogCategoryID=d4LAqBlZgTIAAAEeWqMHXCr7&ProductUUID=XvfAqBlZt08AAAEeARcHXCtH&SingleObjectPageableID=wWvAqBlPkqAAAAEjRE4FTGAp&OrigProductContext=Haefele_BrowseCatalog-Category&GlobalIndex=1

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 สิงหาคม, 2009, 04:01:25 PM »
มีอีกวิธีที่ผมเห็นว่ามีคนเคยทำและอาจจะนำมาแก้ไขสภาพแวดล้อมแบบนี้ได้ โดยการนำ Diffuser 2 แ่ผ่นที่ติดล้อเลื่อนเข็นเลื่อนซ้ายขวาได้ เวลาดู TV ก็เลื่อน Diffuser ออกไปซ้ายและขวา เวลาจะฟังเพลงก็เลื่อน Diffuser มาชิดกัน ก็จะได้ Sound Stage แบบที่ต้องการได้เหมือนกัน วิธีนี้น่าจะถูกกว่าซื้อแท่นที่เลื่อนขึ้นลงนะครับแต่ได้ผลพอๆกันหรือแบบ Diffuser เข็นได้อาจจะได้ผลดีกว่า ก็เป็นไปได้ครับ ไม่ทราบว่าจะมีประโยชน์หรือไม่สำหรับความคิดนี้ครับ

Idea ดีมากเลย ขอบคุณครับ  :clap

เผอิญผนังห้องด้านหลังทีวีของผมติด diffuser ของ PRS Wall 1 ไปแล้วครับ และติดตรงที่มี rack ตั้งลำโพง center กับแอมป์ เลยอาจไม่สะดวกทำตามที่คุณ Luxmen กรุณาแนะนำครับ

ออฟไลน์ Monmon

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 สิงหาคม, 2009, 04:29:51 PM »
คุณ klao ขยับขยายอีกแล้วเหรอครับ
ยินดีด้วยนะครับ

สงสัยต้องแวะไปเยี่ยมอีกแล้ว  ;)

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 สิงหาคม, 2009, 04:36:38 PM »
คงยังไม่เร็ว ๆ นี้หรอกครับ แค่ plan ไว้ก่อน

น่าจะซักปีสองปีมั้งครับ กว่าจะได้ถอยจอแบนมาแทน CRT เก่า ๆ ที่ใช้อยู่

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 กันยายน, 2009, 11:03:29 AM »
ได้ราคามาแล้วครับ รวม VAT ก็ 5 หมื่นปลาย ๆ
ทาง sales ของ Hafele บอกว่ามีของให้ดูที่โชว์รูมเขาที่สุขุมวิท 64 ครับ

ขอบคุณมากครับ

เจอในเวปแล้ว กำลังให้ทางบริษัทในไทยเช็ครายละเอียดให้ครับ

http://easylink.hafele.com/is-bin/INTERSHOP.enfinity/WFS/HDE-INT-EasyLink_HDE-INT-Site/en_EN/-/EUR/Haefele_ViewOfferDetail-StartSavePageable;pgid=gAE.1U82eY00004AJ60OmDn.0000c9HZ3sf5?CatalogCategoryID=d4LAqBlZgTIAAAEeWqMHXCr7&ProductUUID=XvfAqBlZt08AAAEeARcHXCtH&SingleObjectPageableID=wWvAqBlPkqAAAAEjRE4FTGAp&OrigProductContext=Haefele_BrowseCatalog-Category&GlobalIndex=1

ออฟไลน์ wanchana_ton

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2009, 01:17:07 PM »
ลองดูของ Lovan ครับ น่าจะถูกใจ หากสนใจ ลองติดต่อ ปิยะนัส ให้นำเข้ามาให้ เพราะเขาเป็นตัวแทนจำหน่ายอยู่ครับ

http://www.lovanusa.com/index.php?cPath=2_33&osCsid=64ecc2eab8604c6cc501b4b3edc1da85

ปล. มีทั้งแบบ ทั้งตู้ และ ลิฟต์ อย่างเดียว มาติดตั้งเองในงาน บิวท์อิน ครับผม ( ส่วนตัว ผมชอบอย่างหลังมากกว่า )  :victory

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2009, 11:02:27 PM »
ขอบคุณครับคุณ wanchana_ton

ดูท่าทางน่าจะถูกกว่าของ Haefle พอสมควร