ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง C กรองกระแสก่อนเปลี่ยนครับ  (อ่าน 2994 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปาท่องโก๋

• รักหลอด ตอนแ่ก่
  • Superstar..
Re: ถามเรื่อง C กรองกระแสก่อนเปลี่ยนครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 ตุลาคม, 2009, 04:14:45 PM »
 :) :)
  ซี ตัวใหญ่ ได้ใจดี แต่จะโม ซะ ขนาด นั้น เชียวเหรอ เนี้ยะ
 ท่าจะ หนุก ดี เหมือนกันอะ :drunk
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ แต่ที่ทำไม่ได้ เพราะไม่ทำ
http://www.htg2.net/index.php?topic=34935

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • Superstar...
  • *
Re: ถามเรื่อง C กรองกระแสก่อนเปลี่ยนครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 ตุลาคม, 2009, 11:32:43 AM »
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ analoque

• Lifetime DIYer
  • Super Star
  • *
  • Pro fide ablectus - Chosen for fidelity
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 ตุลาคม, 2009, 09:40:55 AM »
ถ้าเช็คแน่ใจว่าเป็นแบบฟีล์มแล้วล่ะก็ลองเลยครับ ข้อดีคือมันไวกว่า ทำงานกับพวกความถี่สูงๆได้ดี เสียงจะนิ่งเวลาดนตรีโหมจะไม่มั่ว รายละเอียดน่าจะดีขึ้น โดยรวมก็คือเสียงและภาพน่าจะดีขึ้นครับ ข้อเสียก็คือพวกซีตัวใหญ่ๆมันมักจะทำตัวเป็นเสาอากาศดึงดูด noise เข้ามาในระบบ ต้องหาอะไรชีลด์มันไว้แล้วจับลงกราวน์ แต่กรณีนี้เราไม่ได้ใช้ในทางเดินสัญญาณก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ ;)
:headphone accipio conscientia propono molior partis liberum :headphone
analoque's project
analoque's download

ออฟไลน์ นายป้อ

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 ตุลาคม, 2009, 09:02:25 AM »
ซ๊อิเล็คโตรไลต์ ปกติมันจะคายประจช้าครับ ถ้าเป็นพวกฟิลม์จะคายประจุไวกว่า เสียงที่ได้จะสปีดเร็ว แต่เบสก็จะเยอะตามมา ลองจูนค่าเล่นดูครับ แต่อิเล็กโตรไลต์บางยี่ห้อก็ให้สปีดเร็วพอได้ครับ

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
  • Superstar..
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 ตุลาคม, 2009, 09:34:20 PM »
Obbligato ตัวนี้ น่าจะเป็น Oil หรือเปล่าครับ เค้าเอาไว้เป็น C filter ตัวแรก ของ amp หลอด (เหมือนจะตัวใหญ่เหมือนกัน)

DVD หลักการเลือก C ไม่น่าจะเหมือนกับ amp หลอด   ถ้าเป็น amp หลอด ตัวนี้น่าจะสุดยอดครับประมาณ 50USD ถ้าจำไม่ผิด ครับ
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

ออฟไลน์ หมี

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 ตุลาคม, 2009, 09:20:17 PM »
อ้างถึง
C กรองกระแส

มันทำหน้าที่อะไรเอ๋ย เจ้า C ที่ว่านี่  น่าจะเป็น C คลับปิงหรือเปล่า  หรืว่าเป็น C filter ภาคจ่ายไฟ

filter จ่ายไฟคับ

ออฟไลน์ JUUD

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 ตุลาคม, 2009, 09:19:29 PM »
อ้างถึง
C กรองกระแส

มันทำหน้าที่อะไรเอ๋ย เจ้า C ที่ว่านี่  น่าจะเป็น C คลับปิงหรือเปล่า  หรืว่าเป็น C filter ภาคจ่ายไฟ

ออฟไลน์ หมี

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 ตุลาคม, 2009, 08:59:50 PM »

เล็งไอ้ตัวนี้ไว้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ตุลาคม, 2009, 09:01:43 PM โดย M!i »

ออฟไลน์ หมี

• *
ถามเรื่อง C กรองกระแสก่อนเปลี่ยนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 ตุลาคม, 2009, 08:59:07 PM »
อยากเปลี่ยน C อีเล็ค เป็น film ครับ  อยากทราบว่าทำไปจะดีกว่าเดิมไหม  ตัดเรื่องราคาทิ้งไปเลยนะครับ เอาว่าดีขึ้นหรือไม่

C กรองกระแส ของเครื่องดีวีดีครับ  เดิมเปลี่ยนจาก C จีนเป็นพานาไปเรียบร้อยแล้ว ค่าเดิม 47uf ถ้าผมจะเปลี่ยนใส่เป็น film ซึ่งตัวใหญ่มากยัดในเครื่องไม่ได้ ต้องติดนอกเครื่อง
จะดีขึ้นไหม  แล้วถอดพานาออกด้วยเลย หรือจะไบแคบไปเลยดีครับ 

มีข้อดียังไงบ้าง  หรือข้อเสียอะไร  (ตัดเรื่องเงินออกไปนะครับ)