ผู้เขียน หัวข้อ: ปรับภาพ Oppo & Edge  (อ่าน 2331 ครั้ง)

ออฟไลน์ ple6699

ปรับภาพ Oppo & Edge
« เมื่อ: 13 มีนาคม, 2010, 08:16:25 PM »
หวัดดีครับ เมื่อวานได้สอยตัว oppo bd83 มา เลยมีข้อสงสัยในการปรับภาพ รบกวนพี่ๆ ช่วยสอนหน่อยได้ไหมครับ ว่าปรับแบบไหน ยังไง  เพราะเท่าที่ดูๆ 2-3ชม  ผมว่า Pana BD80 ผม ให้ภาพที่สวยกว่าครับ แต่ติดใจตรง oop ที่อ่านแผ่นได้ทุกโซน ที่สำคัญปรับซับนี่แหละครับ  อ้อลืมบอกไปครับ ผมต่อผ่าน Dvdo Edge ด้วยครับ มีข้อสงสัยดังนี้

1. ต่อผ่าน DVDO แล้ว ต้องเซ็ทค่า Output ของ Oppo เป็นแบบไหนครับ  1080p หรือ Source Direct
   2. ปกติปรับค่าความละเอียดของภาพ เช่น contrast brighness อะไรพวกนี้ ต้องปรับทั้ง Oppo และ Edge หรือเปล่าครับ   หรือปรับเฉพาะ Edge อย่างเดียว  ส่วน Oppo ตั้งค่า เป็น 0 ทั้งหมด
   3. ต้องใช้ระยะเวลา Burn นานเท่าไหร่ครับ ภาพจะออกมาดี มี มิติ
   4. ตอนนี้ ที่ JVC RS 10 ตั้งค่า contrass -4   color -8  อย่างอื่นเป็น 0 ครับ   ปรับโดย Clef  แต่ตอนนั้น ยังไม่มี Edge and Oppo ครับ

รบกวนด้วยครับ  ผมลองปรับไปปรับมา  ภาพก้อยังแบนๆ อยู่ครับ  ไม่มีมิติเลย    :(

สงสัยต้องรอให้ทาง Clef ว่างๆก่อนครับ จะได้เชิญมาปรับอีกรอบ

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
Re: ปรับภาพ Oppo & Edge
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 มีนาคม, 2010, 09:45:30 PM »
ใจเย็น   เสียบปลั๊กแช่เบิรน์ไว้สัก หนึ่งร้อยชัวโมงก่อนน่ะคับ

ของผมเอง pana bd 80 modify by moo   ผมว่าภาพคมชัดกว่า oppo ของผมคับ

รายละเอียดการตั้งภาพ  เดี่ยวมาเล่าต่อน่ะ

อย่าเพ่ิง รีบให้ clef  มาปรับให้อ่ะคับ  เบิรน์ เครื่องให้ครบก่อน   ช่างม่อน  ร้าน  clef  ฝีมือเยี่ยม  บริการดี  รูปหล่อ  น้อบน้อม ถ่อมตน  เรียนรู้สิ่งใหม่ ๆ เสมอ   ที่สำคัญ ไม่วางมาดวางตัวว่าเป็นคนเก่ง   นี่แหละพ่อค้าทีดีคับ ควรสนัีบสนุนคับ        ( เซียนม่อนเดี่ยวอย่าลืมเลี้ยงข้าวผมน่ะ  อิ อิ)

ออฟไลน์ aon500

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 มีนาคม, 2010, 01:34:13 PM »
ตอนยังไม่ Burn ภาพมันจะห่วยยังกับ PS3 ต่างจากหลัง Burn เลยครับ

มี Edge ก็ Source Direct เลยครับ  อิจฉา   Edge ผมยังส่งพี่กัมไปซ่อมอยู่เลย   :cry2 :cry2 :cry2

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2010, 08:13:15 AM »
ขอบคุณสำหรับ คำตอบครับ ไว้ต้องเบิร์นซักพักก่อน ถึงต้องปรับค่าใหม่   

เพื่อนๆท่านใด มีข้อมูลในการปรับทั้ง Dvdo Edge และ  Oppo ช่วยหน่อยครับ  ตอนนี้ปรับมั่วไปหมดแล้ว  ปรับทั้งคู่เลยอะครับ  เลยไม่รู้ว่าต้องปรับอย่างใด อย่างหนึ่ง หรือว่าปรับทั้งสอง

ยิ่งมี PJ ให้ปรับเอง เลยยังไม่กล้าแตะค่าของ Pj ครับ

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2010, 04:41:47 PM »
  ทาง Clef ตอนนี้พอจะว่าง นะครับหลังงาน  เครื่องเสียง  นัดเข้ามาได้เลยครับว่าจะให้ไปปรับวันไหนครับ :bye1

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2010, 09:31:20 PM »
  ทาง Clef ตอนนี้พอจะว่าง นะครับหลังงาน  เครื่องเสียง  นัดเข้ามาได้เลยครับว่าจะให้ไปปรับวันไหนครับ :bye1

ขอบคุณครับ คุณกัม คุณม่อน  เดี๋ยวรอ burn ให้ครบ 100ชม  กะเปลี่ยนเลนส์ตัวใหม่ของพี่หมอนพ แล้วจะโทรไปหาครับ  คราวที่แล้วปรับภาพแบบคร่าวๆก้อแจ่มแล้วครับ  คราวนี้ได้ Oppo ใหม่ ภาพน่าจะสวยกว่าเก่าอีกแน่เลยครับ

ออฟไลน์ aon500

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2010, 10:53:24 PM »

ขอบคุณครับ คุณกัม คุณม่อน  เดี๋ยวรอ burn ให้ครบ 100ชม  กะเปลี่ยนเลนส์ตัวใหม่ของพี่หมอนพ แล้วจะโทรไปหาครับ  คราวที่แล้วปรับภาพแบบคร่าวๆก้อแจ่มแล้วครับ  คราวนี้ได้ Oppo ใหม่ ภาพน่าจะสวยกว่าเก่าอีกแน่เลยครับ

บอกพี่กัมให้เอา LSD มาติดด้วยเลย กริ๊บกว่าเดิมๆไปอีกเยอะครับ  :clap