ผู้เขียน หัวข้อ: ความสูงของขาตั้งลำโพง อยากได้ความรู้ครับ  (อ่าน 2529 ครั้ง)

ออฟไลน์ Audio Boy

• Super Star
  • *
  • สังคมจะดีกว่านี้ ถ้ามี "ผู้ให้" มากกว่า "ผู้รับ"
Re: ความสูงของขาตั้งลำโพง อยากได้ความรู้ครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2009, 02:04:14 AM »
กะลังว่าจะออกแบบใช้งานเองดู  เจอกระทู้นี้ได้ความรู้เลยครับ  ขอบคุณมากมาย  :clap  O0 O0

ออฟไลน์ ture

• **
Re: ความสูงของขาตั้งลำโพง อยากได้ความรู้ครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2009, 11:02:37 PM »
ขอขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ Huge 007

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2009, 01:33:53 AM »
ปกติจะใช้ขาตั้งลำโพงสูง 24 นิ้ว
แต่ที่จริงแล้วอาจจะขึ้นกับ เก้าอี้ที่นั่งด้วย

ออฟไลน์ M.lex

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2009, 08:20:10 PM »
ขาตั้งลำโพงเล็กไม่มีข้อกำหนดตายตัว บางยี่ห้อจะระบุความสูงให้มาเลย ระยะนั่งก็เป็นส่วนนึงที่จะกำหนดของความสูงของขาลำโพง
จิตอาสาพาเราเจริญ

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
  • Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2009, 08:13:09 PM »
ฟังเค้าว่ามาอีกทีนะครับ
ให้นั่งบนเก้าอี้ที่ใช้นั่งฟังเพลง ในท่าที่สบายที่สุด
ระดับความสูงของลำโพง Book shelf ตำแหน่งของลำโพงเสียงแหลม
จะต้องอยู่ในระดับของหูผู้ฟัง

ว่ากันว่าถ้านั่งบนเก้าอี้โซฟา แล้วใช้ขาตั้งลำโพงสูง 24 นิ้ว
วางลำโพงแบบ Book shelf ตำแหน่งของลำโพงเสียงแหลม
จะอยู่ในระดับเดียวกับหูของท่านผู้ฟังพอดี

ออฟไลน์ M.lex

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2009, 07:38:39 PM »
เล็กไม่จริงก็จะใช้ความสูงไม่เกิน24"
เล็กถึงเล็กมากๆ ก็ต้องใช้ความสูงตั้งแต่ 24"-30"
จิตอาสาพาเราเจริญ

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

ออฟไลน์ ture

• **
ความสูงของขาตั้งลำโพง อยากได้ความรู้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2009, 04:48:10 PM »
สงสัยมานานแล้ว เห็นว่าเป็นคำถามออกจะพื้นๆไป
เลยอดใจไว้  แต่จนแล้วจนรอด อดที่จะถามไม่ได้
คือ อยากทราบเหตุผล ว่าทำไมความสูงของขาตั้ง
ลำโพง Book shelf เค้าจะให้มันสูงเท่าใด มันขึ้นกับ
องค์ประกอบอะไรบ้างครับ  ถ้าสูงเกินไป หรือ ต่ำ เกินไป
มันจะมีข้อดี ข้อเสีย อะไรครับ
      ขอขอบคุณครับ  ผมยังมือใหม่อยู่มากๆครับกับเครื่อง
เสียงบ้านครับ