ผู้เขียน หัวข้อ: Plasma จอไม่สะท้อน  (อ่าน 6266 ครั้ง)

ออฟไลน์ nattanov

Plasma จอไม่สะท้อน
« เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2009, 09:23:01 AM »
มีตัวไหนในตลาดบ้างครับ เท่าที่ไปเดินหามาไม่เจอเลย เล็ง 42-50 นิ้วอยู่
เนื่องจากห้องเป็นกระจก 3 ด้าน สว่างมาก
ตอนนี้ใช้ projection TV มันก็ดีตรงไม่สะท้อนนี่แหละ แต่อยากได้ความละเอียดแบบ HD แล้ว  :cry2
ค่อนข้างล้มความตั้งใจจะไป projector เพราะว่าห้องนี้นั่งห่างแค่ 3.5 เมตร คุมแสงไม่ค่อยได้
อีกห้องซื้อจอ 70 x 70 นิ้ว ยังต้องนั่งตั้ง 5 เมตรถึงจะพอดี ไม่เวียนหัว

ออฟไลน์ Sun my Son

Re: Plasma จอไม่สะท้อน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2009, 01:04:03 PM »
ผมว่ารุ่นที่มีตอนนี้ก็สะท้อนไม่มากนักแล้ว

ไม่ลองดู LED ล่ะครับ ผมว่าก็ทำสีดำได้ดีขึ้นเยอะนะครับ แต่ก็นะ... ภาพเคลื่อนไหวยังไงก็ยังสู้ plasma ไม่ได้

ออฟไลน์ nui67

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2009, 01:55:28 PM »
เพิ่งเคยเห็นภาพของ SS LED ตัวเป็นๆเมื่อวาน สวยมากๆ SS A650 Plasma ที่ใช้อยู่ ยังดูแค่ไม่ถึง6เดือนดีเลย แต่ถ้ารับ spec ของ LED ไหวก็สอยเลยครับ สอยก่อนดูก่อน  O0
Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112

ออฟไลน์ Aragorn_R8

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 มิถุนายน, 2009, 12:40:16 AM »
เดี๋ยวนี้ LCD พัฒนาไปเยอะแล้วครับ ยิ่งตัวที่เป็น LED ของ Samsung Series 8 น่าเล่นมากนะครับ  เออแต่ว่าราคาอาจจะแรงไปหรือปล่าวครับ

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • Total likes: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 มิถุนายน, 2009, 01:03:50 AM »
ให้ข้อมูลเกี่ยวกับ จอ samsung  หน่อยน่ะ   เริ่มต้นที่ จอ lcd ตอนนี้มีหลายห้างที่เริ่มเลหลัง รหัส A   รุ่นนี้ถ้าเจอ a750 ถูก ๆ สอยเลย แต่ต้องไม่เป็นตัวโชว์น่ะ   และถ้าอยากได้คุณภาพ  ผมบอกเลยว่า พัฒนา จอ lcd  รหัส b  ลงท้าย ภาพเหนือกว่า รหัส a แน่นอนคับ รวมทั้ง funtion ทีมากกว่าและดีกว่า  ทุก ซีรีย์  รหัส b เหนือกว่าอย่างชัดเจน  ในราคาที่เท่ากับ รหัส a   กล่าวโดยสรุป ถ้าไม่เจอ รหัส a เลหลัง ถูก  ๆ    ให้ซื้อ รหัส b เท่านั้น   ส่วน จอ พาสมาส  เนื่องจาก ตามห้างยังไม่มีให้ลองให้ลองถามเพื่อนเรา mr big และ คุณ หมู ดูน่ะคับ  ฟันธงว่าน่าจะเหนือกว่า รหัส a เยอะ ในราคา ใกล้ ๆ กัน        จอ led  อย่าเพิ่งหลงดีใจว่าภาพสวย  ถึงดำจะดูดี  แต่ถ้าดูดี ๆ จะขาดความเป็นธรรมชาติ ความคมเข้มได้ สามมิติ  แบบธรรมชาติยังไม่ดีเลย  ภาพเหมือนจาก พริ้นเตอร์สุดยอดราคาแพง  แต่ไม่มีอารมณ์เหมือนภาพวาดจากฝีมือ ศิลปิน  มันเป็นสามมิติแบบกร๊าฟฟิกน่ะ ยังดูแปลก ๆ  ความเคลื่อนไหวก็ยังดูพอใช้ แต่ถ้าเป็นรุ่น 8000 สอบผ่านเกือบหมด   สรุป ถ้าใครอยากเล่น led แล้วต้องการคุณภาพสูงสุด  ให้เล่นร่น  8000 ไปเลย   เหตุผล คุณภาพ กินขาด  60000 และ 7000  และถ้าซื้อร้านค้าข้างนอก ส่วนลด ของ 8000 จะได้มากกว่า   ถ้าเทียบกับคุณภาพและเงินที่จ่าย 8000 คุ้มสุด หมายถึงซื้อร้านข้างนอกน่ะ ไม่ใช่ราคาตั้ง   ส่วนใครที่ต้องการแค่ความบางเบา สวย และ ถูก  ก็เล่นรุ่น 6000  คับ  7000 ไม่แนะนำ เพราะไม่ค่อยคุ้มราคา

จอรุ่นใหม่ ๆ  แทบทุกยี่ห้อ ทุกรุ่น  แทบจะไม่กลัวเรื่องแสงสะท้อน หน้าจอแล้วล่ะคับ แต่ต้องรุ่นใหม่ ๆ จิง ๆ น่ะ ทุกยี่ห้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มิถุนายน, 2009, 01:06:52 AM โดย อูฐ »

ออฟไลน์ KS_1976

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 มิถุนายน, 2009, 12:13:23 AM »
ถ้าไม่สน HD + ประหยัดงบ ลองพิจารณา Pana PV8MT นะครับ กรอบด้านไม่เป็นเงา หน้าจอมีเงาสะท้อนน้อยมาก เมื่อเทียบกับ Samsung หรือ LG  :secret

ออฟไลน์ ใหญ่

• Super Star
  • *
  • เลิกซื้อก่อนครับ..... กระเป๋าบางแร้ววว...ว
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 มิถุนายน, 2009, 12:28:26 AM »
 O0 O0 O0

อย่าเอ่ยปากโทษโลก ...ถ้ายังไม่ลงมือทำ

ออฟไลน์ เจ้าแดง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 มิถุนายน, 2009, 02:40:45 AM »
ไปดู LED ของ Samsung มาครับ ผมว่าอาจจะต้องรออีกสักหน่อยครับ น่าจะพัฒนาได้ดีกว่านี้ ซื้อตอนนี้ผมว่าเค้ายังทำออกมาไม่เก่งพอแน่ๆครับ  ส่วน Plasma รุ่นปัจจุบันเค้าพัฒนาไปเกือบสุดแล้ว ในทางเดียวกัน LED เพิ่งเริ่มพัฒนาจริงๆจังๆอยู่เลย

ออฟไลน์ carrickmanu

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 มิถุนายน, 2009, 09:23:43 AM »
เหมือน ทาง ss ไปเลียนแบบ จอคอมพิวเตอร์ ของตระกูล Apple หรือเปล่าครับเพราะผมใช้ Mac Book หน้าจอเป็น LED มาพักใหญ่ๆและซักพัก บริษัทฯต่างเอาเทคโนโลยี่นี้(LED) มาใช้กัน เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับเพราะเห็นทาง Apple ใช้มานานหละอะ

ออฟไลน์ audio1nut

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 มิถุนายน, 2009, 09:36:21 AM »
ชอบ Pioneer KRP-500A แต่ยังไม่ได้ซื้อ ดู LED Sumsung 6000, 7000 ยังไม่ชอบ 8000 ยังไม่ได้ดู กำลังรอ Panasonic NEO Plasma อยู่

ออฟไลน์ aouzaa

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 มิถุนายน, 2009, 10:44:16 AM »
SONY BRAVIA ก็น่าสนนะ

ออฟไลน์ SRC

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 มิถุนายน, 2009, 12:15:57 PM »
ผมกำลังเล็งว่าจะรอสอย SS a650 รุ่นยอดฮิตที่ผ่านมา เพราะราคาน่าจะลงมามาก  0)] 0)]
ถาม ท่านอูฐ ว่า จะไหว หรือ น่าเล่น ไหมครับ  :whistling :whistling

ออฟไลน์ nitut

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 มิถุนายน, 2009, 07:43:58 PM »
ผมว่าน่าจะซื้อ lcd มากกว่า ไม่กลัวแสง

ออฟไลน์ PiNG

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 มิถุนายน, 2009, 09:42:43 PM »
ผมว่าดู source เราเป็นหลักครับ
Free TV, DVD = Plasma
Game, BlueRay, Play 3, HTPC = LCD Full HD

ออฟไลน์ tay3

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2009, 12:34:18 AM »
PIONEER :victory KURO ไล่เฉดสีได้ดำสนิทเท่าที่เคยเห็นครับ และสะท้อนน้อยสุดๆ หนึ่งใน สุดยอดพสาม่า O0 pioneer kuro O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0ถ้าตังค์มิใช่ปัญหาครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2009, 08:16:42 PM »
totally agreed

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2009, 09:29:25 PM »
ผมไม่ได้สับสนระหว่าง Plasma กับ LCD แต่อย่างใดนะ
จากการใช้งาน ความเหมาะสมต่าง ๆ เลือกแล้วว่าต้อง 1080p Plasma
และขอแค่จอไม่สะท้อนเป็นกระจก จอด้านก็พอแล้ว
มีใครพบเจอ ยี่ห้อ รุ่น หรือมีตัวไหนกำลังจะออกใหม่ รบกวนแนะนำกันด้วย
แพงมากก็ 42 ถ้าไหวก็ 50 ก็เท่านั้นละครับ เงินไม่ใช่ปัญหา แต่เป็นข้อจำกัด  ;)

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2009, 09:45:37 PM »
 1 pioneer kuro

2 pansonic neo plasma

3 samsung b 850

4 samsung b650

5 lcd sharp 65 นิ้ว  เห็นว่าลงราคามาสู้แบบ สุด ๆ

เดี่ยวนี้ หน้าจอที่ใส ๆ ไม่ใช่จะสะท้อนแสงมากกว่า หน้าจอที่ด้าน ๆ น่ะคับ   หน้าจอด้านหลายเครื่อง ก็สะท้อนมากก็มีคับ ผมว่าถ้าพะวงเรื่องแสงสะท้อนมาก ก็หาสเปรย์ฉีดหน้าจอที่กันสะท้อน  หรือ ฟิลม์มาติดหน้าจอเลย  หรือเอาแบบง่าย หามุม หรือ องศา ที่หลบแสงกระทบกับหน้าจอโดยตรง  อาจจะหาขายึคผนังแบบปรับเงยขึ้นลง เอียง ซ้าย ขวา  และ ปรับหลบมุมสะท้อนของแสง น่าจะเป็นวิธีที่เข้าท่ากว่าน่ะคับ อาจจะไม่ต้องเสียเงินซื้อเครื่องใหม่ก็ได้   ถ้ายังมีนิสัยกินไม่หยุดก็ไม่มีทางลดความอ้วนได้ฉันใด ถ้าคิดจะไม่เปลี่ยนมุมกระทบแสงกับจอซื้อจอแพงแค่ไหนก็เท่านั้น ฉันนั้นคับ         ผมไม่ได้บอกว่าต้องย้ายตำแหน่งวางทีวีน่ะคับ   ขยับมุมหลบตามเวลาของแสงก็โอเคแล้ว  หรือซื้อผ้าม่านหรืออะไรที่มาปิดแสงก้อาจจะเป้นการลงทุนน้อยกว่าเปลียนเครื่องน่ะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มิถุนายน, 2009, 10:21:26 PM โดย อูฐ »

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 06 มิถุนายน, 2009, 08:27:28 PM »
ผมก็แค่รำคาญเวลากำลังชื่นชมความละเอียดของฉากมืด ๆ แต่กลับพบแต่เงาตัวเองนะครับ  :-\
เดี๋ยวไปหาดู pana neo plasma ดีกว่า

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2009, 12:01:40 AM »

5 lcd sharp 65 นิ้ว  เห็นว่าลงราคามาสู้แบบ สุด ๆ

เดี่ยวนี้ หน้าจอที่ใส ๆ ไม่ใช่จะสะท้อนแสงมากกว่า หน้าจอที่ด้าน ๆ น่ะคับ   หน้าจอด้านหลายเครื่อง ก็สะท้อนมากก็มีคับ ผมว่าถ้าพะวงเรื่องแสงสะท้อนมาก ก็หาสเปรย์ฉีดหน้าจอที่กันสะท้อน  หรือ ฟิลม์มาติดหน้าจอเลย  หรือเอาแบบง่าย หามุม หรือ องศา ที่หลบแสงกระทบกับหน้าจอโดยตรง  อาจจะหาขายึคผนังแบบปรับเงยขึ้นลง เอียง ซ้าย ขวา  และ ปรับหลบมุมสะท้อนของแสง น่าจะเป็นวิธีที่เข้าท่ากว่าน่ะคับ อาจจะไม่ต้องเสียเงินซื้อเครื่องใหม่ก็ได้   ถ้ายังมีนิสัยกินไม่หยุดก็ไม่มีทางลดความอ้วนได้ฉันใด ถ้าคิดจะไม่เปลี่ยนมุมกระทบแสงกับจอซื้อจอแพงแค่ไหนก็เท่านั้น ฉันนั้นคับ         ผมไม่ได้บอกว่าต้องย้ายตำแหน่งวางทีวีน่ะคับ   ขยับมุมหลบตามเวลาของแสงก็โอเคแล้ว  หรือซื้อผ้าม่านหรืออะไรที่มาปิดแสงก้อาจจะเป้นการลงทุนน้อยกว่าเปลียนเครื่องน่ะคับ

ขอแก้ไขข้อมูลตัวเองหน่อยน่ะ

ผมว่า  pioneer kuro  น่าจะไม่ใช่ ตัวที่ได้ที่หนึ่งแล้วอ่ะคับ   อาจจะเป้นเพราะราคาแพง  มาก ๆ  เลยทำให้คิดว่าภาพน่าจะเป็นที่หนึ่ง  เพราะเทคโนโลยี neo plsasma มันไปไกล จนค่า contrast ratio  มโหราฬ  แล้วคับ      ผมว่า  ตัวใหม่ ของ pana และ  samsung ไม่น่าแพ้แล้วอ่ะคับ   ของที่ออกมาเกือบสองปีแล้ว จะมาสู้ของใหม่ ซิง ๆ ได้เหรอ  เปรียบเสมือน  ใหม่  ๆ  มันก็จุ๋มจิ๋ม  เก่า ๆ  เป็นสนิม อ่ะ  อิ อิ  นี่ผมพูดบนพื้นฐานที่ไม่ได้เห็นของจิงน่ะคับ เห็นแต่สเปค และเดาเอาเอง  แบบว่าไม่ชอบของแพงอ่ะ(ไม่มีตังซื้อ)   แต่จะเลือกอะไร ระวังดูราคาเป็นปัจจัยด้วยน่ะคับ  บังเอิญ รู้จัก พรรคพวก ทัง pana และ samsung เลยพอรู้ว่าสินค้า ทังสองตัวน่าจะออกสู่ตลาดเมื่อไหร่ และ สเปคอะไร ราคาเท่าไหร่       เอาเป็นว่า งานนี้  ถ้า kuru  ไม่ลงราคา    ก็รอเก็บ ค้างสต๊อค  ต่อไป    (เป็นความเห็นส่วนตัวน่ะคับ)

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2009, 12:19:24 AM »
ผมว่า  pioneer kuro  น่าจะไม่ใช่ ตัวที่ได้ที่หนึ่งแล้วอ่ะคับ   อาจจะเป้นเพราะราคาแพง  มาก ๆ  เลยทำให้คิดว่าภาพน่าจะเป็นที่หนึ่ง  เพราะเทคโนโลยี neo plsasma มันไปไกล จนค่า contrast ratio  มโหราฬ  แล้วคับ      ผมว่า  ตัวใหม่ ของ pana และ  samsung ไม่น่าแพ้แล้วอ่ะคับ   ของที่ออกมาเกือบสองปีแล้ว จะมาสู้ของใหม่ ซิง ๆ ได้เหรอ  เปรียบเสมือน  ใหม่  ๆ  มันก็จุ๋มจิ๋ม  เก่า ๆ  เป็นสนิม อ่ะ  อิ อิ  นี่ผมพูดบนพื้นฐานที่ไม่ได้เห็นของจิงน่ะคับ เห็นแต่สเปค และเดาเอาเอง  แบบว่าไม่ชอบของแพงอ่ะ(ไม่มีตังซื้อ)   แต่จะเลือกอะไร ระวังดูราคาเป็นปัจจัยด้วยน่ะคับ  บังเอิญ รู้จัก พรรคพวก ทัง pana และ samsung เลยพอรู้ว่าสินค้า ทังสองตัวน่าจะออกสู่ตลาดเมื่อไหร่ และ สเปคอะไร ราคาเท่าไหร่       เอาเป็นว่า งานนี้  ถ้า kuru  ไม่ลงราคา    ก็รอเก็บ ค้างสต๊อค  ต่อไป    (เป็นความเห็นส่วนตัวน่ะคับ)

Totally agreed with you......still waiting for Panasonic NEO Plasma, review in CNET USA about the G-series is very good.  It is almost on par with Kuro Elite but much cheaper price....

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2009, 11:42:10 AM »

ขอแก้ไขข้อมูลตัวเองหน่อยน่ะ

ผมว่า  pioneer kuro  น่าจะไม่ใช่ ตัวที่ได้ที่หนึ่งแล้วอ่ะคับ   อาจจะเป้นเพราะราคาแพง  มาก ๆ  เลยทำให้คิดว่าภาพน่าจะเป็นที่หนึ่ง  เพราะเทคโนโลยี neo plsasma มันไปไกล จนค่า contrast ratio  มโหราฬ  แล้วคับ      ผมว่า  ตัวใหม่ ของ pana และ  samsung ไม่น่าแพ้แล้วอ่ะคับ   ของที่ออกมาเกือบสองปีแล้ว จะมาสู้ของใหม่ ซิง ๆ ได้เหรอ  เปรียบเสมือน  ใหม่  ๆ  มันก็จุ๋มจิ๋ม  เก่า ๆ  เป็นสนิม อ่ะ  อิ อิ  นี่ผมพูดบนพื้นฐานที่ไม่ได้เห็นของจิงน่ะคับ เห็นแต่สเปค และเดาเอาเอง  แบบว่าไม่ชอบของแพงอ่ะ(ไม่มีตังซื้อ)   แต่จะเลือกอะไร ระวังดูราคาเป็นปัจจัยด้วยน่ะคับ  บังเอิญ รู้จัก พรรคพวก ทัง pana และ samsung เลยพอรู้ว่าสินค้า ทังสองตัวน่าจะออกสู่ตลาดเมื่อไหร่ และ สเปคอะไร ราคาเท่าไหร่       เอาเป็นว่า งานนี้  ถ้า kuru  ไม่ลงราคา    ก็รอเก็บ ค้างสต๊อค  ต่อไป    (เป็นความเห็นส่วนตัวน่ะคับ)

อีกนานไหมครับกว่า pana neo plasma จะออกเนี่ย น่าสน ๆ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2009, 08:46:37 PM »
TV เพิ่งงอแง Pana G neo plasma ก็มีแต่ 42   V ก็แพงไป
เลยเอา 50S มา สะท้อนมากอย่างที่กลัวเลย
กลางคืนแค่เปิดไฟ ดู underworld ยังมีแต่ภาพสะท้อนตัวเองใน เพราะมืดทั้งเรื่อง...
LCD Sony Samsung ตัวใหม่ ๆ เพิ่มความสะท้อนกันหมดเลย เลยไม่รอแหละ...
เลยพยายามหันมาดูหนัง ตอนกลางคืนแล้วปิดไฟมืดเอา
แล้วก็มานั่งคิดว่า รู้อย่างนี้ซื้อ projector ไปเลยดีกว่า  K]

ออฟไลน์ wanchana_ton

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน, 2009, 08:16:28 AM »
อาการเดียวกับผมเลยครับ ของผม System อยุ่ในห้องรับแขก กระจกรอบเหมือนกัน นั่งห่างจากจอ 5 เมตร กำลังคิดๆๆๆๆๆๆๆๆ อยู่ว่าจะ เอา Projector ดีและทำม่านปิดแสงเพิ่ม หรือ เล่น Plasma 65" ดี ( กดเครื่องคิดเลขแล้วราคาห่างกันก็แค่จอที่ต้องเพิ่ม  :cold ) แต่ก็อย่าง พี่อุฐ ว่าแหละครับ เทคโนโลยีมันไปเร็วมาก Projector ซื้อวันนี้ พรุ่งนี้ขายต่อได้ ขาดทุนนิดหน่อย แต่ Plasma จะไปขายใครล่ะครับ 65" แค่เห็นก็ไม่อยากยกแล้ว เดี๋ยวหลังหัก  ;D

ออฟไลน์ gai

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน, 2009, 08:53:30 AM »
TV เพิ่งงอแง Pana G neo plasma ก็มีแต่ 42   V ก็แพงไป
เลยเอา 50S มา สะท้อนมากอย่างที่กลัวเลย
กลางคืนแค่เปิดไฟ ดู underworld ยังมีแต่ภาพสะท้อนตัวเองใน เพราะมืดทั้งเรื่อง...
LCD Sony Samsung ตัวใหม่ ๆ เพิ่มความสะท้อนกันหมดเลย เลยไม่รอแหละ...
เลยพยายามหันมาดูหนัง ตอนกลางคืนแล้วปิดไฟมืดเอา
แล้วก็มานั่งคิดว่า รู้อย่างนี้ซื้อ projector ไปเลยดีกว่า  K]

แทนที่จะเสาะหาจอที่มันถูกใจ ผมว่า มาเปลี่ยนแนวดีกว่ามั้ย ลองมาหาทางปรับปรุงแสงในห้องให้มันลดปัญหา

ของผมใช้จอ plasma เหมือนกัน ผมปรับแสงในห้องให้สว่างโดยลดการให้แสงส่องตรงไปที่จอ  ผมติดหลอดไฟหลังจอเพิ่มความสว่างของห้อง และไฟส่องในห้องก็มีบังแสงให้ส่องลงตรงจุดที่ต้องการ ไม่ได้กระจายแสง  ตอนนี้มีหลอด LED เส้น ที่น่าสนใจนำมาเล่นได้ ให้แสงนวลไม่สว่างจ้า เป็นแนว ถ้าทำบังแสงดีๆ แสงจะลงตรงเฉพาะจุดที่ต้องการ ไม่ไปกระทบหน้าจอ   ลองนึกถึงโรงภาพยนต์ดูนะครับ เค้าก็ใช้วิธีนี้ครับ  อีกอันหนึ่งที่อาจจะช่วยได้บ้าง ก็คือ ทำตู้ built in ครอบจอ ให้ผนังด้านข้างบังแสงกระทบจากด้านข้าง นึกถึง lens telephoto ทีมีปัญหาแสงรบกวนแล้วติดกรอบบังแสงลดปัญหาดูนะครับ  แต่ยังไงก็อย่าลืมคิดถึงการระบายอากาศด้วย ไม่งั้นจอจะเสียง่าย  ออกแบบตู้ให้มีการระบายอากาศที่ดี และมีผนังบังแสงด้านข้าง  จากนั้นออกแบบแสงที่เหลือไม่ให้ไปตกกระทบจอ น่าจะช่วยได้พอควรครับ

ออฟไลน์ WK

• Super Star.
  • ตราไก่
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2009, 01:23:17 PM »
 ;)เห็นแนะนำกันมากมาย....ถามว่าจอ plasma ไม่สะท้อน ต้องบอกว่า ไม่มีครับผม....แต่จะสะท้อนมากน้อยแล้วแต่การเคลือบโคท ของจอ แต่จอเงาทำให้ภาพมีมิติและดำลึกกว่าจอด้าน ดูอย่าง notebook ตอนนี้หาจอด้านไม่มีเลย ถ้าจะเล่น plasma ต้องหาวิธีลดการสะท้อนด้านหลัง อาจจะเป็นผ้าม่านสีทึบ... แต่ถ้าจะเล่น projector เพราะเหตุผลที่ว่าไม่มีเงาสะท้อน แต่ต้องคุมปัจจัยอื่นๆอีกมากมายหลายเท่าของการเล่น plasma ลองคิดดูเองนะว่าจะเล่นอะๆรดี..... :)
S.10 - ten -ten - S.10

ออฟไลน์ nammm

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2009, 08:41:26 PM »
 ^-^ ^-^ เหมือนผมเลยครับ ควบคุมแสงยาก ส่วนใหญ่ ดูหนังช่วงเย็น กับ คําๆ ครับ O0 O0