ผู้เขียน หัวข้อ: CINEMA ROOM LENS OR ZOOM  (อ่าน 9835 ครั้ง)

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
CINEMA ROOM LENS OR ZOOM
« เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2009, 08:31:05 PM »
เรื่องมีอยู่ว่า ห้องนี้ เดิมใช้ pj ของ epson กับจอ 16:9 แล้ว up เป็น cinemascope จอ 115" lens zygnatek รุ่นประหยัด รางmanual ตอนวันไปติดตั้งวันแรก เกิดความผิดพลาดทางเทคนิค ทำให้ไม่สามารถติดเลนซ์ได้ เลยต้องใช้วิธี zoom and focus and shift ให้ท่านเจ้าของบ้านดูเล่นไปก่อน นัย ว่าให้ชินกับ การดูแบบ zoom แล้วคอยดูภาพหลังติด เลนซ์อีกที
   วันนี้ไปติดเลนซ์มาครับ เอารูปมาให้ดูกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พฤศจิกายน, 2009, 08:34:24 PM โดย dr.nop »

• **
Re: CINEMA ROOM LENS OR ZOOM
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2009, 08:41:50 PM »
blind test กับท่านเจ้าของบ้าน หลังจากดูแบบ zoom มา 1 wk วันนี้หลังจากติดตั้งเสร็จก็ให้กรรมการ  ตัดสินครับ
 ภาพมันคม และเนียน ขึ้นนะ สีก็ดูอิ่มขึ้น ( ผมไม่ได้ปรับภาพใดๆเลย เพียงแค่เพิ่ม เลนซ์ เข้าไปเท่านั้น)   ท่านเจ้าของบ้าน กล่าว ซึ่งผมก็ ลุ้นๆ อยู่กลัวหน้าแตก ว่าท่านจะดูไม่ออก เพราะทักษะในการดู คนเรานั้นไม่เท่ากัน ท่านเจ้าของบ้านท่านนี้ไม่ได้ดูกันแบบ ท่านเซียนๆ ใน htg2 นี้นะครับ ท่านชอบการดูหนัง แต่ไม่ค่อย seriousมากนัก ก็ยังดูออกแบบ เห็นได้ชัด

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2009, 08:44:25 PM »
test กับ dve   screen shot ดูเล่นๆ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2009, 07:54:11 AM »
ผมขอสรุปแล้วกันนะครับว่า สำหรับ pj ตัวเดียวกัน การทำ zoom เพื่อให้พอดีจอ 2.35:1 ยังไงก็สู้ lens ดีๆ ไม่ได้ แน่นอนครับ
แต่มีดีอยู่อย่างนึงครับ คือ ประหยัดกว่าครับ ฮ่าๆๆ ;D ;D

ออฟไลน์ champ143

• Superstar...
  • COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน, 2009, 11:03:45 PM »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน, 2009, 11:05:09 PM »
blind test กับท่านเจ้าของบ้าน หลังจากดูแบบ zoom มา 1 wk วันนี้หลังจากติดตั้งเสร็จก็ให้กรรมการ  ตัดสินครับ
 ภาพมันคม และเนียน ขึ้นนะ สีก็ดูอิ่มขึ้น ( ผมไม่ได้ปรับภาพใดๆเลย เพียงแค่เพิ่ม เลนซ์ เข้าไปเท่านั้น)   ท่านเจ้าของบ้าน กล่าว ซึ่งผมก็ ลุ้นๆ อยู่กลัวหน้าแตก ว่าท่านจะดูไม่ออก เพราะทักษะในการดู คนเรานั้นไม่เท่ากัน ท่านเจ้าของบ้านท่านนี้ไม่ได้ดูกันแบบ ท่านเซียนๆ ใน htg2 นี้นะครับ ท่านชอบการดูหนัง แต่ไม่ค่อย seriousมากนัก ก็ยังดูออกแบบ เห็นได้ชัด

ห้องนี้ดูสวยงามเย็นตาดีจังครับ คุณหมอช่วยแจงระบบด้วยซิครับ น่าสนใจครับ  :headphone

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2009, 09:31:19 AM »
ห้องนี้แต่เดิมชุดแรกเลยเป็น pj  infocus 4805 by magnet ระบบเดิมinstall โดย magnet ทั้งหมด ท่านเจ้าของบ้านบอกว่าหลังติดตั้งเสร็จทางจนท.ก็บอกให้ใช้ไปก่อน 100 ชม.แล้วจะมาปรับภาพให้อีกที หลังจากนั้นไม่ทราบว่างานคงยุ่งครับ ตามไปทางโน้นก็ไม่ได้มาปรับให้ แต่ท่านเจ้าของบ้านท่านก็ไม่ได้ว่ากระไร ด้วยความที่ท่านเป็นคนไม่ได้serious อะไรมาก จนมาเปลี่ยน pj กับทาง deco ทาง deco ก็มาติดตั้งและปรับภาพให้เป็นอย่างดี ท่านเจ้าของบ้านพอใจมาก กะจะ upเป็น cinemascope กับ deco แต่ติดตรงที่ราคา lens กับ จอ สูงไปหน่อย ก็เลยมาเจอ ผลิตภัณฑ์ ของผมในงานสถาปนิก ก็เลย deal ผ่านทาง interior มาอีกที
  ระบบภาพ ก็มี เครื่องเล่น bluray oppo bd83 ตัวเก่ง และ media box pixel magix   ผ่าน dvdo edge เข้า pj epson lcd 3 chip ผ่าน lens zygnatek รุ่นประหยัด (เป็นcylindrical lens นะครับ ไม่ใช่ prism )
คิดว่าน่าจะเป็นเลนซ์ที่คุ้มค่ามาก cylindrical lens ที่ถูกที่สุดในขณะนี้ 
   จอ เป็นจอ ของผมเองคำนาณสูตรโค้งตาม aussie bob จาก australia 110" curve 30' fabric screen work from usa gain 0.8
ระบบเสียง ใช้ avr ของ yamaha   จำรุ่นไม่ได้ ลำโพง LCR ของ boston acoustic  + sub boston 10"
ลำโพง ssr bsr ยังคงเป็นของ magnet
   เสียงยังไม่ได้ tune ครับ ภาพ tune ด้วยตาผมเอง เดี๋ยวให้ทางช่าง deco เอาเครื่อง มา tune ให้อีกที  งบสำหรับจอกับ lens ห้องนี้อยู่ที่แสนต้นๆ เท่านั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤศจิกายน, 2009, 09:33:55 AM โดย dr.nop »

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2009, 09:57:17 AM »
จากประสพการณ์ที่ผมได้ไปเที่ยวเกาหลี ญี่ปุ่น มา2 ประเทศนี้ คงไม่มีใครเถียงว่า เขาก้าวหน้าก่าวไทยเราไปมากๆ จนตามไม่ทันแล้ว
2 ประเทศนี้ ไม่ถูกกันเรื่องของประวัติศาสตร์ อันยาวนาน ทุกวันนี้ก็ยังแข่งกันอยู่ ไปเกาหลีแทบจะไม่เห็น สินค้าญี่ปุ่นเลย แต่เขามีอะไรทีเหมือนกัน แต่ คนไทยเราไม่มี ท่านทราบไหมว่าอะไร?
  ความเป็นชาตินิยมครับ ที่คนไทยยังไม่มี คนไทยนิยมของนอก brandname ครับ คนขายก็ต้องตามน้ำครับ หาของนอกมาขาย ทำขายเองยี่ห้อคนไทย คงไม่มีใครซื้อ ใช่ไหมครับ ขอแสดงความนับถือ ผลิตภัณฑ์ ของคนไทยที่ยัง ยืนยงอยู่ได้ เช่น magnet ,ts audio ,cleft, accuris by ko iav , mr lee และอีกหลายๆ จ้าวที่พยายาม ทำสินค้าโดยคนไทยเพื่อคนไทยครับ
 แต่ถ้าอยากรวย แนะนำให้ไปขายน้ำ ดีกว่าครับ ตระกูลดังๆ ที่ร่ำรวยระดับชาติ ขายน้ำกันทั้งนั้นครับ ไม่ว่าจะเป็นเหล้า เบียร์ เครื่องดื่มชูกำลัง  โอ้ย ปั้นน้ำเป็นเงินกันทั้งนั้นครับ ไม่ต้องพัฒนาผลิตภัณฑ์กันเท่าไหร่ เพราะไม่ใช่สินค้า hi tech พัฒนาด้านการตลาด ด้านเดียวก็ ทะลุเป้าได้ไม่ยากแล้วครับ นับว่าเป็น ผลิตภัณฑ์ที่น่าสนนะครับ ขายน้ำเนี่ย  O0 O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤศจิกายน, 2009, 10:26:52 AM โดย dr.nop »

ออฟไลน์ * ( FBDS) *

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2009, 11:27:13 AM »
ห้องนี้แต่เดิมชุดแรกเลยเป็น pj  infocus 4805 by magnet ระบบเดิมinstall โดย magnet ทั้งหมด ท่านเจ้าของบ้านบอกว่าหลังติดตั้งเสร็จทางจนท.ก็บอกให้ใช้ไปก่อน 100 ชม.แล้วจะมาปรับภาพให้อีกที หลังจากนั้นไม่ทราบว่างานคงยุ่งครับ ตามไปทางโน้นก็ไม่ได้มาปรับให้ แต่ท่านเจ้าของบ้านท่านก็ไม่ได้ว่ากระไร ด้วยความที่ท่านเป็นคนไม่ได้serious อะไรมาก จนมาเปลี่ยน pj กับทาง deco ทาง deco ก็มาติดตั้งและปรับภาพให้เป็นอย่างดี ท่านเจ้าของบ้านพอใจมาก กะจะ upเป็น cinemascope กับ deco แต่ติดตรงที่ราคา lens กับ จอ สูงไปหน่อย ก็เลยมาเจอ ผลิตภัณฑ์ ของผมในงานสถาปนิก ก็เลย deal ผ่านทาง interior มาอีกที
  ระบบภาพ ก็มี เครื่องเล่น bluray oppo bd83 ตัวเก่ง และ media box pixel magix   ผ่าน dvdo edge เข้า pj epson lcd 3 chip ผ่าน lens zygnatek รุ่นประหยัด (เป็นcylindrical lens นะครับ ไม่ใช่ prism )
คิดว่าน่าจะเป็นเลนซ์ที่คุ้มค่ามาก cylindrical lens ที่ถูกที่สุดในขณะนี้ 
   จอ เป็นจอ ของผมเองคำนาณสูตรโค้งตาม aussie bob จาก australia 110" curve 30' fabric screen work from usa gain 0.8
ระบบเสียง ใช้ avr ของ yamaha   จำรุ่นไม่ได้ ลำโพง LCR ของ boston acoustic  + sub boston 10"
ลำโพง ssr bsr ยังคงเป็นของ magnet
   เสียงยังไม่ได้ tune ครับ ภาพ tune ด้วยตาผมเอง เดี๋ยวให้ทางช่าง deco เอาเครื่อง มา tune ให้อีกที  งบสำหรับจอกับ lens ห้องนี้อยู่ที่แสนต้นๆ เท่านั้นครับ

เรื่องการบริการของแต่ละร้านนี่ ทำดีก็ได้ดีแน่นอนครับ
แต่สำหรับร้านไหนที่บริการไม่ดี ก็คงไม่มีใครไปใช้บริการแน่นอนเช่นกันครับ

ขออนุญาติสอบถามเรื่องเลนส์หน่อยนะครับ ขอถามตามที่เข้าใจแบบง่ายๆละกันครับ

ระหว่าง lens zygnatek ที่เป็น cylindrical lens เท่าที่ทราบราคาประมาณ 99,000 ฿

เทียบกับ lens ตัวที่ผู้กำกับหนัง transformer[ ไมเคิล เบย์ ]ใช้คือ panamorph uh480 ไม่แน่ใจนะครับว่าเป็น prism หรือเปล่าถ้าจำไม่ผิด

แต่คิดว่าราคาพอๆกันครับไม่ได้ห่างกันมาก

เลนส์ 2 ตัวนี้ อันไหนให้ภาพดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ * ( FBDS) *

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2009, 11:33:38 AM »

ผมขอสรุปแล้วกันนะครับว่า สำหรับ pj ตัวเดียวกัน การทำ zoom เพื่อให้พอดีจอ 2.35:1 ยังไงก็สู้ lens ดีๆ ไม่ได้ แน่นอนครับ
แต่มีดีอยู่อย่างนึงครับ คือ ประหยัดกว่าครับ ฮ่าๆๆ ;D ;D

เห็นคุณ dr.nop สรุปแล้ว งง... ครับ ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนิดนึงนะครับ

เห็นว่ามีการเปรียบเทียบepson lcd projector ภาพระหว่าง epson pj+zoom and focus and shift กับ epson pj+scaler+anamorphic lens

อีกอย่างไม่เห็นมี screen short ของ  epson pj+zoom and focus and shift to จอโค้ง  มาลงให้เพื่อนๆดูกันบ้างล่ะครับ

คือเห็นมีแต่ screen short แต่ตอนที่ใช้  ผ่าน dvdo edge เข้า pj epson lcd 3 chip ผ่าน lens zygnatek อย่างเดียวเท่านั้นน่ะครับ

ตามที่คุณ dr.nop บอก คือครั้งแรกใช้วิธีเอา epson pj รุ่นไหนไม่ทราบครับที่ zoom and focus and shift แล้วดูกับจอโค้งๆ

หากใช้วิธีนี้เล่นกับจอโค้งๆเอาดื้อๆเลย ซึ่งผมเข้าใจว่า epson ตัวนี้ ไม่ได้ support cinema scope หากจะใช้วิธีการ zoom

แล้วภาพมันจะออกมาเป็นอย่างไรกันละครับ แทนที่จะใช้จอแบบไม่โค้ง ซึ่งน่าจะให้ภาพที่ดีกว่า

อีกอย่างที่สำคัญ epson ตัวนี้น่ะ ก็ไม่ได้ผลิตมาเพื่อให้ใช้วิธีการ zoom and focus and shift เพื่อเล่น 2.35:1 โดยเฉพาะ

และหากจะนำมาเปรียบเทียบเรื่องภาพ2.35:1  LENS OR ZOOM จริงๆ คงต้องเป็นโปรเจ็คเตอร์ตัวนี้เท่านั้นครับ

The Panasonic PT-AE4000 2.35:1 Lens Memory Function

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2009, 11:00:52 PM »
ใครชอบแบบไหนก็เล่นกันตามอัธยาศัยเถิดครับท่าน เงินเราจะซื้ออะไรก็เรื่องของเราครับ ของอย่างนี้มันต้องดูของจริง ครับ screen shot ไม่ได้ใช้ตัดสินอะไรได้เลยครับเอาไว้ดูเล่น ๆครับ อย่าไป serious

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 ธันวาคม, 2009, 01:58:39 PM »

เห็นคุณ dr.nop สรุปแล้ว งง... ครับ ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนิดนึงนะครับ

เห็นว่ามีการเปรียบเทียบepson lcd projector ภาพระหว่าง epson pj+zoom and focus and shift กับ epson pj+scaler+anamorphic lens

อีกอย่างไม่เห็นมี screen short ของ  epson pj+zoom and focus and shift to จอโค้ง  มาลงให้เพื่อนๆดูกันบ้างล่ะครับ

คือเห็นมีแต่ screen short แต่ตอนที่ใช้  ผ่าน dvdo edge เข้า pj epson lcd 3 chip ผ่าน lens zygnatek อย่างเดียวเท่านั้นน่ะครับ

ตามที่คุณ dr.nop บอก คือครั้งแรกใช้วิธีเอา epson pj รุ่นไหนไม่ทราบครับที่ zoom and focus and shift แล้วดูกับจอโค้งๆ

หากใช้วิธีนี้เล่นกับจอโค้งๆเอาดื้อๆเลย ซึ่งผมเข้าใจว่า epson ตัวนี้ ไม่ได้ support cinema scope หากจะใช้วิธีการ zoom

แล้วภาพมันจะออกมาเป็นอย่างไรกันละครับ แทนที่จะใช้จอแบบไม่โค้ง ซึ่งน่าจะให้ภาพที่ดีกว่า

อีกอย่างที่สำคัญ epson ตัวนี้น่ะ ก็ไม่ได้ผลิตมาเพื่อให้ใช้วิธีการ zoom and focus and shift เพื่อเล่น 2.35:1 โดยเฉพาะ

และหากจะนำมาเปรียบเทียบเรื่องภาพ2.35:1  LENS OR ZOOM จริงๆ คงต้องเป็นโปรเจ็คเตอร์ตัวนี้เท่านั้นครับ

The Panasonic PT-AE4000 2.35:1 Lens Memory Function

ถ้ามีข้อสงสัย โทรคุยกันดีกว่าไหมครับ ต้องอธิบายกันยาวครับ ถ้าดูสาธิตด้วยยี่งจะทำให้เข้าใจมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ ple6699

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 ธันวาคม, 2009, 03:35:19 PM »
พี่หมอ

เคสตัวใหม่ ไปถึงไหนแล้วครับ ไปดูที่งาน BAV แล้ว ก้อไม่เห็นมีโชว์เลยครับ 

รบกวนช่วย update หน่อยครับ   รอนานแล้วคร้าบ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 ธันวาคม, 2009, 09:30:25 PM »
พี่หมอ

เคสตัวใหม่ ไปถึงไหนแล้วครับ ไปดูที่งาน BAV แล้ว ก้อไม่เห็นมีโชว์เลยครับ 

รบกวนช่วย update หน่อยครับ   รอนานแล้วคร้าบ
แก้แบบอยู่ครับ กำลังรอต้วต้นแบบอยู่เหมือนกันครับ ทีแรก ว่าจะทันแต่ก็ไม่ทันโชว์ในงาน ผมก็รออยู่เหมือนกันครับ น่าจะเห็นตัวต้นแบบ ในเร็ววันนึ้ครับ ถ้าต้นแบบเสร็จจะรีบมา update ทันทีเลยครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2009, 09:57:36 PM »
คุณหมอนพฯ อย่าลืมช่วยปล่อย เลนซ์ตัวที่ผมใช้อยู่ให้ด้วยครับตอนนี้ถอดใส่กล่องรอไว้แล้วครับ  :headphone