ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบราคาทั้งหมดนะครับ  (อ่าน 11521 ครั้ง)

ออฟไลน์ Santa

• Super Star.
  • **
  • I'm a Baby Bull
Re: อยากทราบราคาทั้งหมดนะครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 05 ธันวาคม, 2009, 02:52:34 AM »
ตกลงไม่ทราบว่า จขกท ได้ไอเดียบ้างรึเปล่าครับ

หรือยิ่งอ่านยิ่งงง ยิ่งตัดสินใจยาก ;D
Please visit our new website

www.LinnThailand.com

ออฟไลน์ champ143

• Superstar...
  • COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 02 ธันวาคม, 2009, 08:07:40 PM »
จริงอย่างที่ทุกท่านด้านบนบอกครับ ว่าไม่ควรทำห้องสี่เหลี่ยมจตุรัส

จาก 7x7 เป็นซัก 7x5 ก็เป็นขนาดมาตรฐานที่ดีมากๆขนาดนึงครับ

ฉะนั้นถ้าคิดจากคชจ. ที่ 7x7 = 49 sq.m กับ 5x7 = 35 sq.m

ผลต่างที่ 14 sq.m นั้นน่าจะไม่น้อยที่เอามาโปะเพิ่มให้กับคชจ.ของเครื่องเสียงได้ครับ

ที่แต่บอกว่า 500k บาทนั้น ตกลงเป็นคชจ.ทำห้อง"ใหม่" ทั้งหมด แบบจากที่เปล่า จากศูนย์

หรือเป็นการเอาห้องที่มีอยู่แล้วมาดัดแปลงเพิ่มครับ

ถ้าเป็นประเด็นหลังน่าจะมีงบพอสำหรับอุปกรณ์ปรับ Acoustic ได้ แต่ถ้าเป็นประเด็นแรก กลัวจะหมดซะก่อนครับ :)

เรื่องเลือกเครื่องเสียงอะไรบ้างลุงคงไม่ออกความเห็นครับ เพราะหาอ่านได้เยอะได้ง่าย และความชอบส่วนตัวของแต่ละคนแตกต่างกันไป

แต่แค่จะบอกว่างบค่า accessories ทั้งหลายเช่นสายต่างๆ หรือพวก tweak ทั้งหลายควรจะประมาณ 10% ของงบทั้งหมดครับ น้อยกว่าไม่เป็นไร แต่ไม่ควรเกินไปเยอะ เดี๋ยวจ่ายเกินความจำเป็น

ส่วนเรื่องห้องฝากเรื่องฝ้ากับผนังให้แข็งแรงค่อนข้างมากครับ เพราะเวลาดูหนังที่ปริมาณเบสมากๆจะได้ไม่มีการกระพือ หรือสั่นให้เกิดเสียงรบกวนครับ

อีกประเด็นคือเรื่องแอร์ เอาให้ดีควรจะเงียบเวลาเราฟังเพลงหรือดูหนังครับ เอาง่ายที่สุด play safe ที่สุดก็ใช้พวก Cassette type ครับ

ห้องนี่อย่าลืมว่าเราแก้ไม่ได้ภายหลัง ไม่ก็แก้ค่อนข้างยาก ไม่เหมือนเครื่องเสียงจับเปลี่ยนได้ทันที

ฉะนั้นอย่าทำแบบทำๆไปก่อนละกัน งบแค่นี้ หรือคงไม่เป็นไรหรอก จะเสียใจภายหลังได้ครับ :)
very good comments O0

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2009, 03:06:03 AM »
จริงอย่างที่ทุกท่านด้านบนบอกครับ ว่าไม่ควรทำห้องสี่เหลี่ยมจตุรัส

จาก 7x7 เป็นซัก 7x5 ก็เป็นขนาดมาตรฐานที่ดีมากๆขนาดนึงครับ

ฉะนั้นถ้าคิดจากคชจ. ที่ 7x7 = 49 sq.m กับ 5x7 = 35 sq.m

ผลต่างที่ 14 sq.m นั้นน่าจะไม่น้อยที่เอามาโปะเพิ่มให้กับคชจ.ของเครื่องเสียงได้ครับ

ที่แต่บอกว่า 500k บาทนั้น ตกลงเป็นคชจ.ทำห้อง"ใหม่" ทั้งหมด แบบจากที่เปล่า จากศูนย์

หรือเป็นการเอาห้องที่มีอยู่แล้วมาดัดแปลงเพิ่มครับ

ถ้าเป็นประเด็นหลังน่าจะมีงบพอสำหรับอุปกรณ์ปรับ Acoustic ได้ แต่ถ้าเป็นประเด็นแรก กลัวจะหมดซะก่อนครับ :)

เรื่องเลือกเครื่องเสียงอะไรบ้างลุงคงไม่ออกความเห็นครับ เพราะหาอ่านได้เยอะได้ง่าย และความชอบส่วนตัวของแต่ละคนแตกต่างกันไป

แต่แค่จะบอกว่างบค่า accessories ทั้งหลายเช่นสายต่างๆ หรือพวก tweak ทั้งหลายควรจะประมาณ 10% ของงบทั้งหมดครับ น้อยกว่าไม่เป็นไร แต่ไม่ควรเกินไปเยอะ เดี๋ยวจ่ายเกินความจำเป็น

ส่วนเรื่องห้องฝากเรื่องฝ้ากับผนังให้แข็งแรงค่อนข้างมากครับ เพราะเวลาดูหนังที่ปริมาณเบสมากๆจะได้ไม่มีการกระพือ หรือสั่นให้เกิดเสียงรบกวนครับ

อีกประเด็นคือเรื่องแอร์ เอาให้ดีควรจะเงียบเวลาเราฟังเพลงหรือดูหนังครับ เอาง่ายที่สุด play safe ที่สุดก็ใช้พวก Cassette type ครับ

ห้องนี่อย่าลืมว่าเราแก้ไม่ได้ภายหลัง ไม่ก็แก้ค่อนข้างยาก ไม่เหมือนเครื่องเสียงจับเปลี่ยนได้ทันที

ฉะนั้นอย่าทำแบบทำๆไปก่อนละกัน งบแค่นี้ หรือคงไม่เป็นไรหรอก จะเสียใจภายหลังได้ครับ :)

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 2009, 10:20:16 PM »
I am curious on how you spend your money on system VS room too krup khun mor Pairat :D

For me right now system 100% room 0% :D :D ฮา
ผมว่าเร่องการแบ่งสัดส่วนค่าใช้จ่ายระหว่างทำห้องกับชุดเครื่องเสียงนั้น แบ่งยากจริงๆ ส่วนใหญ่เรื่องค่าทำห้องนี่มักจะต้องแยกออกไปจากงบจัดหาชุดดูหนัง/ฟังเพลงครับ แล้วงบสำหรับจัดชุดดูหนัง/ฟังเพลงนี่สามารถกำหนดสัดส่วนของค่าใช้จ่ายได้ง่ายขึ้นครับ  :headphone

ออฟไลน์ ช้าง

• Welcome to my world, my way!
  • Super Star
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 2009, 08:51:00 PM »
I am curious on how you spend your money on system VS room too krup khun mor Pairat :D

For me right now system 100% room 0% :D :D ฮา

ออฟไลน์ Pairat13

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 2009, 08:37:17 PM »
เข้ามาอ่านอีกรอบครับ

เรื่องปรับ + ตบแต่ง accoustic ห้องนี้ งบ 500k น่าจะทำได้ดีครับ แต่ยังไม่ต้องเน้น accoustic มาก เพราะมาสามารถวัดแก้กันทีหลังได้ครับ เรื่องแบบแล้วแต่ชอบเลยครับ
ถ้าจะเน้นห้อง ควรเน้นเรื่องฟ้า, พื้น + ระบบไฟ เน้นความแน่นหนาของฝ้า และ build-in เข้าไว้ครับ ส่วนไฟ เดินสายเบอร์ 6 แยกมาจากตู้มาเลี้ยงระบบภาพและเสียง
แยกออกจากตัวไฟแสงสว่างห้องจะดีมากๆครับ

ขนาดของห้องอย่างที่พี่ๆบอกไปสำคัญมากๆ ครับ แต่แก้ไม่ยาก ถ้า 7*7 เบิ้ลหน้านิดหลังหน่อยทำก้ได้ ห้อง 6เมตรนิดๆ *7 เมตรสวยๆครับ :)

ส่วนงบ เครื่องเสียง ผมว่างบขนาด 500,000 น่าจะได้กลางๆครับ
หาข้อมูล Pre-processor + power แยก รวมๆซัก 150k
เหลืองบลำโพงดีที่สุดเท่าทีทำได้ อีกซัก 150k
ส่วน projector + จอ ของดีๆก็ต้องมีซัก 200k ครับ งบหมดแล้วครับ :)
ดึงค่าห้องมาอีกซัก 100k มาช่วยโปะลำโพง + Pre/power อีกหน่อย เผื่อเกิน เหลือๆ ซัก 50k เอาไว้ใช้พวก media Bluray, HDD player ต่างๆครับ :)

ส่วนค่าสายไฟ interconnect HDMI ต่างๆ นาๆ อันนี้แล้วแต่ชอบเลยครับ ประเมินไม่ถูก แล้วแต่ความพอใจครับ :)

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ

ถ้าผมแยกค่าทำห้อง(7x7m)และโซฟาประมาณ 500,000 พอไหมครับ อีก 500,000 ถ้าเป็นค่าชุด HT จอ กับ projector จะได้ชุดประมาณ ไหนครับ

ขอบคุณครับ

นะ
That is the very huge room for me,KCharng. :o :D :D :o :D

• Welcome to my world, my way!
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 2009, 08:27:26 PM »
เข้ามาอ่านอีกรอบครับ

เรื่องปรับ + ตบแต่ง accoustic ห้องนี้ งบ 500k น่าจะทำได้ดีครับ แต่ยังไม่ต้องเน้น accoustic มาก เพราะมาสามารถวัดแก้กันทีหลังได้ครับ เรื่องแบบแล้วแต่ชอบเลยครับ
ถ้าจะเน้นห้อง ควรเน้นเรื่องฟ้า, พื้น + ระบบไฟ เน้นความแน่นหนาของฝ้า และ build-in เข้าไว้ครับ ส่วนไฟ เดินสายเบอร์ 6 แยกมาจากตู้มาเลี้ยงระบบภาพและเสียง
แยกออกจากตัวไฟแสงสว่างห้องจะดีมากๆครับ

ขนาดของห้องอย่างที่พี่ๆบอกไปสำคัญมากๆ ครับ แต่แก้ไม่ยาก ถ้า 7*7 เบิ้ลหน้านิดหลังหน่อยทำก้ได้ ห้อง 6เมตรนิดๆ *7 เมตรสวยๆครับ :)

ส่วนงบ เครื่องเสียง ผมว่างบขนาด 500,000 น่าจะได้กลางๆครับ
หาข้อมูล Pre-processor + power แยก รวมๆซัก 150k
เหลืองบลำโพงดีที่สุดเท่าทีทำได้ อีกซัก 150k
ส่วน projector + จอ ของดีๆก็ต้องมีซัก 200k ครับ งบหมดแล้วครับ :)
ดึงค่าห้องมาอีกซัก 100k มาช่วยโปะลำโพง + Pre/power อีกหน่อย เผื่อเกิน เหลือๆ ซัก 50k เอาไว้ใช้พวก media Bluray, HDD player ต่างๆครับ :)

ส่วนค่าสายไฟ interconnect HDMI ต่างๆ นาๆ อันนี้แล้วแต่ชอบเลยครับ ประเมินไม่ถูก แล้วแต่ความพอใจครับ :)

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ

ถ้าผมแยกค่าทำห้อง(7x7m)และโซฟาประมาณ 500,000 พอไหมครับ อีก 500,000 ถ้าเป็นค่าชุด HT จอ กับ projector จะได้ชุดประมาณ ไหนครับ

ขอบคุณครับ

นะ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2009, 05:15:40 PM »

ขอบคุณครับ

นะ
ถ้ากำหนดการบ้านไว้แบบ 50/50 แบบนี้ ก็แคบเข้ามาแล้ว คงช่วยกันจัดชุดให้เหมาะกับวงเงินที่คุณจัดแบ่งไว้ได้ จริงๆ แล้วค่าตกแต่งห้องรวมไปถึงปรับ acoustic ของห้องขนาด 7 x 7 นี่ก็คงอยู่ประมาณงบ 500,000 ตามที่คุณตั้งไว้ ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับวัสดุที่คุณจะใช้บุและตกแต่งผนังห้องด้วย ถ้าใช้เกรดสูงขึ้นไปค่าใช้จ่ายในส่วนของการตกแต่งห้องขนาดนี้น่าจะอยู่ที่ประมาณ 6 - 7 แสนบาท
ปล. แต่ขอแนะนำอย่างแรงๆ ว่าขนาดห้องที่เป็นสี่เหลี่ยมด้านเท่า (กว้าง ยาว เท่ากัน) แบบที่ึฃคุณกำหนดไว้นี้เสียงที่ได้จะไม่ค่อยได้มิติมากนักนะครับ เพราะด้านลึก (ความยาว) น่าจะลึกกว่าด้านกว้างนะครับ (ตามทฤษฎี) ไม่งั้นเสียงที่ออกจากลำโพงมันจะหักล้างกันเองเสียงหมดก่อน ทำให้มิติและเวทีเสียงอาจจะไม่สมบูรณ์ครับ

เอาล่ะมาว่ากันเรื่องชุด HT ในราคาประมาณ 500,000.-บาทดูว่าจะมีอะไรได้บ้างกันดีกว่าครับ
เครื่องฉายภาพ รวมจอ ขนาด 120 นิ้ว น่าจะอยู่ประมาณ 120,000 - 150,000.- บาท มีหลายตัวลองเลือกดูครับ
เอวีรีซีฟเวอร์ กำลังขับประมาณ 120 - 150 watts/channel น่าจะอยู่ประมาณ 80,000.-ยาท  มีหลายยี่ห้อให้เลือกแล้วแต่แนวเสียงและสไตล์การฟังให้เลือก
ลำโพง ครบชุด (หน้า-เซ็นเตอร์-หลัง) ข้างหน้าแบบตั้งพื้น ข้างหลังแบบวางหิ้ง ราคาน่าจะอยู่ที่ประมาณ 100,000 - 150,000.-บาท มีหลายชุดที่น่าสนใจ ต้องขึ้นอยู่กับสไตล์เสียงที่ชอบและต้องปมทช์กับ เอวีรีซีฟเวอร์ที่ใช้
ซับวูฟเวอร์ ขนาด 12 นิ้ว 1 ตัว ราคาประมาณ 50,000 - 60,000.- บาท
เครื่องเล่น bluray ตอนนี้แนะนำให้เล่น oppo bdp-83 ราคาประมาณ 23,000.-บาท คุ้มที่สุด เพราะเป็น universal player
เงินที่เหลือประมาณ 70,000.-บาท เอามาซื้อเครื่องควบคุมไฟและสายสัญญาณและสายลำโพงดีๆ ครับ

หวังว่าคงเป็นไอเดียได้นะครับ ส่วนจะใช้ยี่ห้อไหนต้องไปลองฟังเองครับ แต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน อาทิตย์นี้มีงาน BAV ที่เมอร์เคียว พระรามเก้า ลองไปเดินดูซิครับคงได้ไอเดียแน่นอน :inv :inv :inv

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • *
  • Please Help Thanks
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2009, 04:42:39 PM »

ขอบคุณครับ

นะ
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ kennyluck2000

• HT 4 Life
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2009, 03:30:35 PM »
Wanting what you have...
Or Having what you want....
 O0 O0 O0.

ออฟไลน์ mcca

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2009, 02:28:32 PM »
พอดีกำลังจะทำห้อง HT นะครับเลยอยากทราบงบในทำการตบแต่งห้องและชุดเครื่องเสียงทั้งหมดประมาณเท่าไรครับ

นะ   naret112@hotmail.com
To be same as this room is ............$$$$

แนวนี้ประมาณเท่าไรครับ โดนใจมากครับ ไม่รวมเครื่องเสียงนะครับ  เฉพาะห้องอย่างเดียวครับ   ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pairat13

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2009, 02:21:15 PM »
ขอบคุณครับ

ถ้างบประมาณ 1 ล้าน ได้ประมาณไหนครับ พอดีไม่มีความรู้ทางด้านนี้เลย

นะ

1 ล้านนี่รวมค่าทำห้องด้วยหรือไม่ครับ
ถ้าเฉพาะชุด HT ล่ะก็ได้ชุดที่ดีพอสมควรแล้วครับ เช่นได้แบบเล่นแยกชิ้น มีทั้ง ปรี/โปรเซสเซอร์ และ เพาว์เวอร์แอมป์มัลติแชนแนล รวมเครื่องฉายทั้ง DLP หรือ LCD รวมจอแบบ 16:9 รวมลำโพงและซับครบชุดแบบ 5.1 และเครื่องเล่นบลูเรย์แล้วครับ :headphone

มาเสริมครับว่าถ้างบประมาณนี้รวมห้องด้วย จะคิดตั้งแต่ไม่มีห้องเลยหรือเปล่า คือ สร้างใหม่

หรือมีห้องเดิมอยู่แล้ว แค่ดัดแปลง ต่อเติม และปรับ acoustic

เพราะแค่ตรงนี้ ในงบที่บอกมันก็คงใช้ไปจำนวนไม่น้อยเลย

สุดท้ายจะเหลืองบที่ใช้จ่ายเครื่องเสียงจริงๆไม่มากเท่าไหร่ อาจจะได้ชุดที่ดีในระดับนึง แต่อาจจะมีให้คันต้อง upgrade เสียตังในอนาคตกันอีก

แต่ถ้างบ 1m ไม่ต้องเกี่ยวกับห้องเลย ใช้สำหรับเครื่องเสียงล้วนๆ ก็เป็นอย่างที่ P'Viroon บอกครับว่าโอเคเลย :)

อย่างไรก็ตามห้องเป็นส่วนสำคัญมากๆครับ ควรให้ความสำคัญเยอะหน่อย ถ้าต้องการรีดประสิทธิภาพของชุดได้ดีจริงๆ

แต่ถ้าเอาแบบ lifestyle คือสวย ฟังสบายๆ ดูสบายๆ ไม่เน้น นั้นก็อีกเรื่องครับ
Same opinion as Santa but for 1 million bahts, I don't know about what equipments,the screen(if Epic Supernova is about your budjet)size,brand,acoustic treatment(sure expensive one),you will use.Please, smaller your scope krub. :)

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2009, 01:59:47 PM »
ขอบคุณครับ

ถ้างบประมาณ 1 ล้าน ได้ประมาณไหนครับ พอดีไม่มีความรู้ทางด้านนี้เลย

นะ

1 ล้านนี่รวมค่าทำห้องด้วยหรือไม่ครับ
ถ้าเฉพาะชุด HT ล่ะก็ได้ชุดที่ดีพอสมควรแล้วครับ เช่นได้แบบเล่นแยกชิ้น มีทั้ง ปรี/โปรเซสเซอร์ และ เพาว์เวอร์แอมป์มัลติแชนแนล รวมเครื่องฉายทั้ง DLP หรือ LCD รวมจอแบบ 16:9 รวมลำโพงและซับครบชุดแบบ 5.1 และเครื่องเล่นบลูเรย์แล้วครับ :headphone

มาเสริมครับว่าถ้างบประมาณนี้รวมห้องด้วย จะคิดตั้งแต่ไม่มีห้องเลยหรือเปล่า คือ สร้างใหม่

หรือมีห้องเดิมอยู่แล้ว แค่ดัดแปลง ต่อเติม และปรับ acoustic

เพราะแค่ตรงนี้ ในงบที่บอกมันก็คงใช้ไปจำนวนไม่น้อยเลย

สุดท้ายจะเหลืองบที่ใช้จ่ายเครื่องเสียงจริงๆไม่มากเท่าไหร่ อาจจะได้ชุดที่ดีในระดับนึง แต่อาจจะมีให้คันต้อง upgrade เสียตังในอนาคตกันอีก

แต่ถ้างบ 1m ไม่ต้องเกี่ยวกับห้องเลย ใช้สำหรับเครื่องเสียงล้วนๆ ก็เป็นอย่างที่ P'Viroon บอกครับว่าโอเคเลย :)

อย่างไรก็ตามห้องเป็นส่วนสำคัญมากๆครับ ควรให้ความสำคัญเยอะหน่อย ถ้าต้องการรีดประสิทธิภาพของชุดได้ดีจริงๆ

แต่ถ้าเอาแบบ lifestyle คือสวย ฟังสบายๆ ดูสบายๆ ไม่เน้น นั้นก็อีกเรื่องครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2009, 11:22:43 AM »
ขอบคุณครับ

นะ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2009, 11:17:56 AM »
ขอบคุณครับ

นะ
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ GAV

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2009, 07:55:17 AM »
พอดีกำลังจะทำห้อง HT นะครับเลยอยากทราบงบในทำการตบแต่งห้องและชุดเครื่องเสียงทั้งหมดประมาณเท่าไรครับ

To be same as this room is ............$$$$

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2009, 03:07:20 AM »
ลุงว่าน่าจะบอกว่ามีงบเต็มที่ที่เท่าไหร่ก่อน น่าจะแบ่งได้ง่ายกว่าครับ

แล้วต้องการแค่ฟังเพลง 2ch หรือแบบ HT เลย

แบบนั้นคงจะพอประมาณการค่าทำห้องเรื่องนึง และค่าชุดเครื่องเสียงอีกเรื่องนึงได้บ้างครับ :)

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2009, 07:43:41 PM »
ปานกลางก็ประมาณ 300,000 ครับ ผมเผื่อไว้ก่อนนะครับ  O0
ดีก็ประมาณ 500,000 อัพครับ  O0 O0
ดีสุดๆ ก็ 7 หลักอัพครับ  O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2009, 06:15:12 PM »
เห็นด้วยกับคุณช้าง คำถามของคุณกว้างจริงๆ ต้องขอให้ช่วยอธิิบายรายละเอียดเพิ่มด้วยว่า ขนาดห้องเท่าไหร่ แล้วจะใช้จอแบบไหนระหว่าง ดูจาก lcd/plasma หรือดูจาก projector ชุดเครื่องเสียงที่อยากเล่นเป็นแบบชุดสำเร็จรูป reciever หรือเป็นแบบแยกชิ้น pre/power ลำโพงที่ชอบแบบวางหิ้งหรือแบบตั้งพื้น รวมไปถึงงบประมาณในใจที่ตั้งไว้ว่าจะสู้แค่เท่าไหร่  :headphone

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2009, 05:23:06 PM »
ตอบยากพอควรครับ เหมือนซื้อบ้านหรือรถ เพราะถามกว้างมากครับ

ถ้ารวมทำห้องด้วย อย่างน้อยก็ตั้งแต่หลัก แสน จนสามารถไปถึงหลายๆล้านได้ครับ

ลองระบุรายละเอียดหน่อยนะครับ :)

• *
อยากทราบราคาทั้งหมดนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2009, 04:19:32 PM »