ผู้เขียน หัวข้อ: VibraTack ++ Quantum Resonance Killer ++  (อ่าน 20796 ครั้ง)

ออฟไลน์ nut_ty

• คนดีคือคนที่ไม่เอาเปรียบผู้อื่น ทั้งในทางตรงและทางอ้อม
  • ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star
  • *
VibraTack ++ Quantum Resonance Killer ++
« เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2009, 08:06:01 PM »
VibraTack ผลิตจาก Nano Nitrile Silicone Rubber ที่มีคุณสมบัติรับ และ สลายแรงสั่นค้างที่มีอยู่ในระบบเสียง ให้หายไปภายในตัวเอง (ไม่เหมือนกับยางรองแท่นนะครับ)

VibraTack ผลิตด้วยเทคโนโลยี 3 layers damping ที่จะรองรับแรงสั่นที่ต่ำกว่า 20Hz และ สูงกว่า 100KHz มาเก็บไว้ใน อณูควันตั้มภายในตัวเอง ที่กระจายอยูภายใน Nitrile Silicone ซึ่งเป็นเทคโนโลยีล่าสุดของระบบ damping

VibraTack สามารถติดตั้งได้ทั้งภายใน และ ภายนอกเครื่องเสียง เนื่องจากไม่ใช่วัสดุรองรับน้ำหนัก แต่เป็นวัสดุสลายแรงสั่นค้าง ไม่ว่าจะเป็น เครื่องเล่นแผ่นเสียง, เครื่องเล่น CD, ปรีแอมป์, เพาเวอร์แอมป์, ปลั๊กไฟ, เต้ารับ เต้าเสียบ เนื่องจากอุปกรณืเหล่านี้ นอกจากจะมีสัญญาณเสียงผ่านแล้ว ยังมีความถี่ออสซิเลชั่นปะปนอยู่ด้วย

ใน CANADA ได้มีนักฟังได้ทดลองนำสายสัญญาณราคาแพงที่ใช้อยู่ในเครื่องเสียงออก แล้วนำสายธรรมดา หรือที่เรียกว่าสายแถมมาใช้ต่อที่เดิม โดยมี VibraTack อยู่ในเครื่อง CD เท่านั้น ปรากฏว่าได้ผลลัพธ์ ใกล้เคียงกับการเล่น Accesories ไฮเอนด์ทั้งหลาย นั่นก็หมายถึงว่าหากคุณมี Accesories ที่ดีอยู่แล้ว นก็จะช่วยเพิ่มคุณภาพไปอีกหลายระดับ

เปิดตัวก่อนงาน BAV2009 (ในงานก็มีร้านตัวแทนจำหน่ายหน้างานนะครับ) ในราคาเพียงกล่องละ 550 บาท ภายในบรรจุ VibraTack ไว้จำนวน 4 ก้อน

ติดต่อได้ที่ 083 121 4445 มีบริการจัดสงต่างจังหวัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มกราคม, 2011, 02:18:40 PM โดย nut_ty »
นายวัชระ สลัดแก้ว
โทร 083 1214445

• คนดีคือคนที่ไม่เอาเปรียบผู้อื่น ทั้งในทางตรงและทางอ้อม
  • *
Re: VibraTack ++ Quantum Resonance Killer ++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2009, 08:08:22 PM »
VibraTack เมื่อใช้งานจะมีความเหนียวที่สามารถเกาะพื้นผิวได้ด้วยตัวเอง แต่จะไม่มีคราบกาว หรือ ไขมัน เกาะวัสดุที่นำมาใช้ เนื่องจากเทคโนโลยี Nano จึงทำให้พื้นผิวสัมผัสมากกว่าอุปกรณ์ damping ทั่วไปถึง 100 เท่า เวลาสัมผัสจะรู้สึกเหนียวมือ แต่เมื่อนำนิ้วมือมาถูกันเอง จะไม่มีความรู้สึกเหนียวนี้เลย นับว่าเป็นเทคโนโลยีสูงสุดในปัจจุบัน

ป.ล.ภาพสุดท้าย เป็นภาพขยาย 1/1000 นิ้ว ของ VibraTack ซึ่งเป็น Nano Surfacing
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธันวาคม, 2009, 06:32:45 PM โดย nut_ty »

ออฟไลน์ ssrkps

Re: VibraTack ++ Quantum Resonance Killer ++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2009, 08:24:34 AM »
ตัดแบ่งเป็นชิ้นเล็กๆได้หรือเปล่าครับ แล้วรับน้ำหนักได้มากน้อยเพียงไร เห็นรูปเอาไปวางใต้เครื่องกับลำโพงนะครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2009, 08:35:49 AM »
ตัดแบ่งเป็นชิ้นเล็กๆได้หรือเปล่าครับ แล้วรับน้ำหนักได้มากน้อยเพียงไร เห็นรูปเอาไปวางใต้เครื่องกับลำโพงนะครับ

รับน้ำหนักได้แค่ลำโพงวางหิ้งนะครับ แต่ผมลองวางบนลำโพงเห็นผลชัดกว่าครับ ถ้าเคยใช้ Dynafoot ผลลัพธ์ก็จะเป็นรูปแบบเดียวกันครับ ต่างกันที่เทคโนโลยีเท่านั้นเอง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2009, 08:44:29 AM »
หนึ่งกล่อง(4ชิ้น)ต่อลำโพงหนึ่งข้างใช่หรือเปล่าครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2009, 08:51:43 AM »
หนึ่งกล่อง(4ชิ้น)ต่อลำโพงหนึ่งข้างใช่หรือเปล่าครับ

ใช่ครับ หรือมากกว่านั้นก็ได้ แล้วแต่ความเหมาะสมของสไตล์เสียงที่เราต้องการ  :)

ออฟไลน์ ijew2002

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2009, 09:57:53 AM »

ใช่ครับ หรือมากกว่านั้นก็ได้ แล้วแต่ความเหมาะสมของสไตล์เสียงที่เราต้องการ  :)

4 ชิ้น รับน้ำหนัก av amp หนึ่งตัวได้ไหม
ชวลิต สินเลิศวิบูลย์
110/1 ซ.พหลโยธิน44  ถ.พหลโยธิน จตุจักร กทม 10900 / บจก.พูลเทค สาขาหัวหิน
สนใจสระว่ายน้ำ ติดต่อได้นะครับ ^ ^

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2009, 10:02:45 AM »

4 ชิ้น รับน้ำหนัก av amp หนึ่งตัวได้ไหม

ไม่ไหวครับ อ้อ เรื่องหนึ่งที่ผมอธิบายไม่เคลียร์ก็คือ ตัวนี้ไม่ได้ทำหน้าที่รับน้ำหนักได้อย่างเดียวนะครับ แค่แปะพื้นผิวมันก็สลายแรงสั่นค้างได้แล้วนะครับ เหมือนกับเวลาที่เราตีระฆัง แล้วเอามือไปจับการสั่นของเสียงจะหยุดลงทันทีครับ มันก็คือการทำลายเรโซแนนซ์นั่นเอง

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2009, 10:16:42 AM »
 1 กล่อง 4 ชิ้น ควรใช้กับอะไรได้บ้าง นอกจากลำโพง

เช่น CD แปะภายใน หรือภายนอก

AMP ถ้าใช้ได้ นน. เครื่องควรประมาณเท่าไร แปะภายใน หรือตรงตัวถังได้ไหม

กรณีที่ต้องการแบ่ง แบ่งได้ไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้า

ออฟไลน์ zax

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2009, 10:21:40 AM »
1 กล่อง 4 ชิ้น ควรใช้กับอะไรได้บ้าง นอกจากลำโพง

AMP ถ้าใช้ได้ นน. เครื่องควรประมาณเท่าไร แปะภายใน หรือตรงตัวถังได้ไหม

กรณีที่ต้องการแบ่ง แบ่งได้ไหมครับ

อยากทราบเช่นกัน  และขอถามเพิ่มเติมว่า  ถ้าเอาไปแปะภายในเครื่อง  ไม่ทราบว่า มันสามารถยึดเกาะได้เอง หรือต้องมีกาวช่วย 

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2009, 11:11:46 AM »

1 กล่อง 4 ชิ้น สามารถใช้กับเครื่องเสียงใดๆ ก็ได้ สามารถวางบนพื้นผิว หรือ ภายในเครื่องเสียง เช่น ภายในเครื่องเล่น CD ใกล้ๆ กับมอเตอร์ หรือ พื้นที่ว่างบน PCB. ในกรณีที่ต้องการแบ่งทำได้ครับ เพราะ 4 ก้อนนั้นไม่ได้ติดกันครับ แยกเป็น 4 ส่วนได้ มันสามารถยึดติดกับพื้นผิวที่มีฝุ่นน้อยได้ด้วยตัวเองครับ ไม่ต้องใช้กาวช่วย

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2009, 11:56:06 AM »
พรุ่งนี้ว่าจะ แวบไปงานซักหน่อย มีให้ดูที่ร้านไหน ครับ ชั้นอะไร

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2009, 12:01:19 PM »
พรุ่งนี้ว่าจะ แวบไปงานซักหน่อย มีให้ดูที่ร้านไหน ครับ ชั้นอะไร

ชั้น 3 ครับ ทางเข้าหน้างาน เป็นโต๊ะวางสินค้าครับ ไม่ใช่ห้องนะ

ออฟไลน์ iwamac

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2009, 02:06:17 PM »
ผมไปงานมาแล้วแต่หาไม่เจอครับ     หากมีโอกาสอาจไปอีกวันเสาร์

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2009, 11:31:33 PM »
ผมไปงานมาแล้วแต่หาไม่เจอครับ     หากมีโอกาสอาจไปอีกวันเสาร์

ทางขึ้นจากชั้น 2 มาชั้น 3 น่ะครับ หรือ ถ้ามาจากชั้น 4 ก็เลี้ยวซ้ายมาก็จะเจอบู๊ทเล็กๆ ของคนปอนๆ หน้าตาประมาณนี้ครับ โชว์ HTPC กับ Accessories เล็กๆ น้อยๆ อยู่ครับ

ออฟไลน์ zax

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2009, 11:59:11 PM »

วันนึ้ ผมไปซื้อมาดูก่อน 1 กล่องครับ   ยังไม่ว่างลองเลยเพราะกลับมาดึก      เห็นตอนแรก  รู้สึกว่าเล็กกว่ารูปที่เห็นในเว็ปมาก ยิ่งถ้าแกะแยกเป็น 4  ก้อนด้วยแล้ว   (ขนาดประมาณไม่ถึง 1 x 1 นิ้ว   ติดกัน 4 ก้อน)   ในงานขายกล่องละ  550 บาท    แต่ถ้าบอกว่าอ่านมาจากเน็ต ลดให้อีก 50 บาท    
     เดินขึ้นชั้นสาม  ​ จะพบโต๊ะแรกด้านซ้ายมือ  ที่วางขายเครื่องหลอดและอะไหล่อิเล็คทรอนิกส์ สำหรับนักdiy    เห็นในนามบัตรเป็นของ บริษัท สเกลาร์ ออดิโอ จำกัด      ถ้าไม่สังเกตุจะมองไม่เห็นของ เพราะแพ็คเป็นกล่องกระดาษเล็กๆสีเงิน   ตัวหนังสือภาษาอังกฤษสีแดง เขียนว่า VibraTack   ออกแบบกล่องประมาณว่าใหญ่กว่ากล่องใส่ถุงยางนิดหน่อย    :secret   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ธันวาคม, 2009, 01:20:25 PM โดย zax »

ออฟไลน์ Mr.Big

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2009, 07:15:13 AM »

ผมก็หาไม่เจอเหมือนกัน  คงมองผ่านไปเลย

คุณ Zax ลองแล้วเป็นยังไง  รายงานผลด้วยนะครับ

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2009, 08:35:24 AM »

ชั้น 3 ครับ ทางเข้าหน้างาน เป็นโต๊ะวางสินค้าครับ ไม่ใช่ห้องนะ

หาไม่เจอครับ อยู่ Booth ชื่ออะไร อยากไปดูอีก

ออฟไลน์ zax

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2009, 10:33:02 AM »

ผมก็หาไม่เจอเหมือนกัน  คงมองผ่านไปเลย

คุณ Zax ลองแล้วเป็นยังไง  รายงานผลด้วยนะครับ

เมื่อคืนได้ลองคร่าวๆ  วางบนลำโพงตรงกลางข้างละหนึ่งก้อน (ดีกว่าใช้ทิปโท หรือของหนักอย่างอื่นวางซึ่งทำให้เสียงกลับแย่ลง )     ในอินทริเกรทแอมป์ วางแปะบน หม้อแปลงทรอรอยด์ ตรงกลางหนึ่งก้อน โดยยกเอา ก้อนอิฐ VPI ออก    แปะบนโวลลุ่มด้านในอีกหนึ่งก้อน 
พบว่าเสียงดีน่าฟังขึ้นมากกว่าเดิมแบบฟังออกได้  และทำให้ฟังรายละเอียดยิบๆได้ชัดเจนขึ้น    จนอยากซื้อเพิ่มมาใช้กับเครื่องเล่นซีดีอีก   เสียดาย วันเสาร์อาทิตย์ติดงาน ไปไม่ได้ ไม่รู้จะฝากใครซื้อดี    และชอบมากกว่าลองใช้  ยางหุ้มสายดูดคลื่นรบกวน ของ ferrex ที่ใส่ไปในเครื่อง (แอมป์) 4 อัน  หุ้มท้ายปลั๊กไฟ แอมป์ กับ ซีดี  อย่างละหนึ่งอัน    พบว่าทำให้เสียบางส่วนเหมือนทึบลงไป จึงเอาออก ไม่ใช้ร่วมกัน    ลองไปเกินตีสองขอจบเท่านี้ก่อนครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤศจิกายน, 2009, 06:04:45 PM โดย zax »

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2009, 10:14:12 PM »
สั่งซื้อทาง NET ได้หรือเปล่าครับ ไม่สะดวกไปที่งาน :(

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2009, 11:18:01 PM »
สั่งซื้อทาง NET ได้หรือเปล่าครับ ไม่สะดวกไปที่งาน :(

ได้ครับ มีบริการจัดส่งอยู่แล้ว

ป.ล. วันนี้มีลูกค้าท่านหนึ่ง นำไปลองกับกับระบบไฟ อย่างพวกฟิลเตอร์กับเต้ารับ อยากบอกจังเลยครับว่า คนขายเองอยากจะลองใจจะขาดแต่ก็ไม่มีโอกาสสักที กะว่าจะเป็นคนแรกที่ได้ลองซักหน่อย  K] โดนตัดหน้าไปซะได้

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2009, 09:48:06 AM »
สินค้าล๊อตนี้ยังเหลือประมาณ 10 กล่องนะครับ ท่านที่สั่งไว้ในงานคงต้องส่งทาง ปณ. นะครับ เพราะยังไม่ได้ส่งไปร้านตัวแทนจำหน่ายเลย  :)

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2009, 04:09:36 PM »
ผมซื้อมาแล้วกล่องนึง    แต่ยังไม่ได้แกะใช้เลย   ในกล่องมี 4 ก้อนแล็ก  อยากถามว่าเวลาใช้ ต้องใช้ทั้งก้อนเลย (ถ้าเป็นอย่างนั้นหากแบ่งออกเป็น 4 ก้อนก็สามารถ
ใช้ได้ 4 จุดใช่มั้ยครับ)  หรือ ในหนึ่งก้อนเล็กสามารถแบ่งใช้   โดยปั้นเป็นก้อนเล็กๆหลายก้อนได้อีก    ใครเคยลองใช้แล้วบอกหน่อยครับ

ออฟไลน์ zax

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2009, 05:53:12 PM »
สินค้าล๊อตนี้ยังเหลือประมาณ 10 กล่องนะครับ ท่านที่สั่งไว้ในงานคงต้องส่งทาง ปณ. นะครับ เพราะยังไม่ได้ส่งไปร้านตัวแทนจำหน่ายเลย  :)

คุณ nut_ty  ถ้ายังพอมีเหลือ ช่วยฝากไว้ที่ร้าน HiFi Hut ที่ฟอร์จูน ด้วยครับ และกรุณามาแจ้งในเว็ปด้วย

ผมซื้อมาแล้วกล่องนึง    แต่ยังไม่ได้แกะใช้เลย   ในกล่องมี 4 ก้อนแล็ก  อยากถามว่าเวลาใช้ ต้องใช้ทั้งก้อนเลย (ถ้าเป็นอย่างนั้นหากแบ่งออกเป็น 4 ก้อนก็สามารถ
ใช้ได้ 4 จุดใช่มั้ยครับ)  หรือ ในหนึ่งก้อนเล็กสามารถแบ่งใช้   โดยปั้นเป็นก้อนเล็กๆหลายก้อนได้อีก    ใครเคยลองใช้แล้วบอกหน่อยครับ

วันอาทิตย์ติดงานทั้งวัน อุตสาห์แวปไปถึงงานเพียงเพืี่อต้องการซึ้อตัวนี้ตัวเดียว  ไปถึงตอน 18.45 น. ปรากฏว่าของหมดแล้ว      :cry2     K]   
เหลือแต่ตัวโชว์ 1 กล่อง  จะขอซื้อต่อ ก็บอกว่าเสีย   เพราะไปแกะชั้นแยกเลเยอร์ให้ลูกค้าดู    ทำให้อากาศเข้าไปข้างใน    ซึ่งจะไปทำให้ประสิทธิภาพในการดูดซับแรงสั่นสะเทือนเสียไป   ขอให้ผู้ที่ซื้อไปใช้โปรดระมัดระวังในการใช้งานด้วย   แต่ถ้าในกรณีตัดในแนวตั้งให้เป็นชิ้นเล็กๆลง เขาว่าไม่เป็นไร   :secret    ดังนั้นจึงไม่น่าจะเอาไปปั้นเป็นก้อนกลมได้ เพราะจะทำให้เสียคุณสมบัติของการดูดซับไป

หมายเหตุ เห็นบอกว่า ลดได้ 15%  ถ้าซื้อห้ากล่องขึ้นไป  และจะมีขายที่ร้าน HiFi Hut ที่ฟอร์จูน   พวกเราใครพอจะอาสารวมตัวกันไปซื้อดีไหมครับ  :drive1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ธันวาคม, 2009, 01:18:36 PM โดย zax »

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2009, 06:42:58 PM »
วันอาทิตย์ดิดงานทั้งวัน อุตสาห์แวปไปถึงงานเพียงเพืี่อต้องการซึ้อตัวนี้ตัวเดียว  ไปถึงตอน 18.45 น. ปรากฏว่าของหมดแล้ว      cry     knock   
เหลือ แต่ตัวโชว์ 1 กล่อง  จะขอซื้อต่อ ก็บอกว่าเสีย   เพราะไปแกะชั้นแยกเลเยอร์ให้ลูกค้าดู    ทำให้อากาศเข้าไปข้างใน    ซึ่งจะไปทำให้ประสิทธิภาพในการดูดซับแรงสั่นสะเทือนเสียไป   ขอให้ผู้ที่ซื้อไปใช้โปรดระมัดระวังในการใช้งานด้วย   แต่ถ้าในกรณีตัดในแนวตั้งให้เป็นชิ้นเล็กๆลง เขาว่าไม่เป็นไร   secret    ดังนั้นจึงไม่น่าจะเอาไปปั้นเป็นก้อนกลมได้ เพราะจะทำให้เสียคุณสมบัติของการดูดซับไป

หมาย เหตู เห็นบอกว่า ลดได้ 15%  ถ้าซื้อห้ากล่องขึ้นไป  และจะมีขายที่ร้าน HiFi Hut ที่ฟอร์จูน   พวกเราใครพอจะอาสารวมตัวกันไปซื้อดีไหมครับ  drive1

อ้าว...ผมก็ไปตัดหน้าคุณ ZAX นะสิ.... เพราะเขาบอกผมว่าเป็นตัวสุดท้าย  จริง ๆ แล้วผมต้องการ 2 ตัวครับ ไว้รวมตัวการซื้ออีก จะขอ แจมด้วย 1 กล่อง

ออฟไลน์ toom93

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2009, 07:42:59 PM »
อยากลองเอามาใส่ใน avr อยู่เหมือนกันครับ วันนี้โทรไปทางร้านแล้ว ของยังมีครับ นัดส่งใกล้ๆ ได้ ผมนัดที่ พันทิพย์ งามฯ ไ้ด้ผลยังไงจะมาแจ้งให้ทราบครับ

ออฟไลน์ zax

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2009, 10:35:29 PM »

อ้าว...ผมก็ไปตัดหน้าคุณ ZAX นะสิ.... เพราะเขาบอกผมว่าเป็นตัวสุดท้าย  จริง ๆ แล้วผมต้องการ 2 ตัวครับ ไว้รวมตัวการซื้ออีก จะขอ แจมด้วย 1 กล่อง

กลับกลายเป็นโชคดีไปครับ ที่ได้เป็นคุณยิ้มละไมซื้อไป  เพราะทำให้สามารถแชร์ประสบการณ์การใช้ร่วมกันได้   :clap 

ขอเสนอแนะนิดนะครับ     ผมบ้าเรื่องของทุกอย่างมีทิศครับ      อยากให้ก่อนติด VibraTack จริง โดยแกะแผ่นพลาสติกรองออก  ให้ลองบิดหมุนทั้งสี่ด้านแล้วฟังเสียงเพลงดู   รวมถึงคว่ำหน้าลงแล้วฟัง บิดหมุนฟังทั้งสี่ด้านดู      ถ้าเครื่องขึ้ฟ้องจะฟังออกว่ามีอยู่ด้านหนึ่งที่ให้เสียงได้ดีที่สุด     เพื่อเค้นประสิทธิภาพของให้ได้มากที่สุด     ผมเป็นพวกเสียสลึงแต่ให้ได้บาทครับ  พวกอนาถาไฮเอนด์    มีเวลาว่างมากกว่ามีเงินครับ   2f
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ธันวาคม, 2009, 01:17:23 PM โดย zax »

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 01 ธันวาคม, 2009, 07:16:23 AM »
อย่างที่คุณ ZAX ทำ ไม่ถือว่าบ้านะครับ ของ ๆ เรา เราก็ทำให้มีประสิทธิภาพสูงสุดเท่าที่เราสามารถทำได้ และสามารถทำได้อย่างคุณ ZAX นี่ ถือว่าทักษะการฟังจะต้องดีมาก ๆ สามารถแยกแยะความแตกต่าง และมีความสามารถทำจนรู้ว่า อะไรดีที่สุด แบบนี้ก็ไม่ธรรมดาแล้ว

ตอนนี้ต้องซื้อไปเก็บครับ นึกว่าอาทิตย์นี้ จะได้ Set up ชุดฟังเพลง และเอามาลองใช้ แต่ท่าน ผบ.ทบ. จะให้ช่างมาซ่อมปาร์เก้ที่บ้าน 2 ห้อง ต้องย้ายของออกหมด กว่าจะได้ฟังเพลงต้องหลังปีใหม่เลย นาน ๆ โค..ต..ค..ร.. และช่างจะมาช่วงปีใหม่ด้วย ก็อาจจะอดเที่ยวอีกต่างหาก  :cry2   :cry2   :cry2  มี CD ที่เพิ่งได้มาประมาณ 60 แผ่น ยังไม่ได้แกะปกเลย....โอ๊ย... ช่วงนี้เลยมีเวลามาอ่านที่ำี่ ๆ เพื่อน ๆ POST ๆ กัน แต่ก็อาจจะอ่านได้ไม่นาน เพราะ Com ก็ต้องโดนย้ายด้วย

ออฟไลน์ zax

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 01 ธันวาคม, 2009, 08:59:54 AM »

ตอนนี้ต้องซื้อไปเก็บครับ นึกว่าอาทิตย์นี้ จะได้ Set up ชุดฟังเพลง และเอามาลองใช้ แต่ท่าน ผบ.ทบ. จะให้ช่างมาซ่อมปาร์เก้ที่บ้าน 2 ห้อง ต้องย้ายของออกหมด กว่าจะได้ฟังเพลงต้องหลังปีใหม่เลย นาน ๆ โค..ต..ค..ร.. และช่างจะมาช่วงปีใหม่ด้วย ก็อาจจะอดเที่ยวอีกต่างหาก  :cry2   :cry2   :cry2  มี CD ที่เพิ่งได้มาประมาณ 60 แผ่น ยังไม่ได้แกะปกเลย....โอ๊ย... ช่วงนี้เลยมีเวลามาอ่านที่ำี่ ๆ เพื่อน ๆ POST ๆ กัน แต่ก็อาจจะอ่านได้ไม่นาน เพราะ Com ก็ต้องโดนย้ายด้วย

โอ้โห..ซื้อจากในงานที่ผ่านมาหรือครับ   เยอะจริงๆ    ผบ.ทบ.อนุมัติหรือครับ   0)]

อย่างที่คุณ ZAX ทำ ไม่ถือว่าบ้านะครับ ของ ๆ เรา เราก็ทำให้มีประสิทธิภาพสูงสุดเท่าที่เราสามารถทำได้ และสามารถทำได้อย่างคุณ ZAX นี่ ถือว่าทักษะการฟังจะต้องดีมาก ๆ สามารถแยกแยะความแตกต่าง และมีความสามารถทำจนรู้ว่า อะไรดีที่สุด แบบนี้ก็ไม่ธรรมดาแล้ว

ผมโชคดีที่ในชาตินี้ได้พบ และได้ติดตาม อาจารย์แห่งเครื่องเสียงที่ดีครับ   โดยเฉพาะแนวทางการกำจัดมลพิษที่รบกวนเสียงต่างๆ  ทำให้เครื่องสามารถฟ้องความแตกต่างได้  ยิ่งได้ สายไฟ CHORDสีส้มมาด้วยแล้ว  การทดลองต่างๆยิ่งฟังออกมากขึ้นครับ ไม่ได้มีพื้นฐานที่เก่งอะไร   เพียงแต่ต้องใช้ความพยายามมากกว่า  เพราะเราเงินน้อย  เครื่องถูกแต่อยากได้เสียงไฮเอนด์   :headphone
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ธันวาคม, 2009, 01:16:13 PM โดย zax »

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 02 ธันวาคม, 2009, 10:58:09 PM »
วันนี้ได้รับใบแจ้งให้ไปรับของแล้วครับ โดนค่าส่ง+ภาษี ทะลุทะลวงสุดขั้วเลย  :cry2 ลืมบอกคนส่งไปว่าให้ดีแคลร์มาแค่ 100USD ก็พอ พี่แกดันใส่มาซะเต็มเหนี่ยวเลย ของล็อตนี้เข้ามา 100 กล่องครับ ท่านใดที่ไม่สะดวกสั่งที่ผม ก็สามารถไปซื้อที่ร้านตัวแทนจำหน่ายได้นะครับ พรุ่งนี้จะลิสต์รายชื่อร้านทั้งหมดที่ติดต่อไว้ครับ  :)

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 08 ธันวาคม, 2009, 07:57:36 PM »
ผมขอแจมราคาพิเศษ ด้วย 2 กล่องครับ

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 08 ธันวาคม, 2009, 10:58:18 PM »
ผมขอแจมราคาพิเศษ ด้วย 2 กล่องครับ

ขอที่อยู่จัดส่งด้วยครับ พรุ่งนี้ต้องออกไปส่งฝาครอบแอมป์หลอดหลายเจ้า จะได้ไปทีเดียวเลย

ออฟไลน์ zax

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 13 ธันวาคม, 2009, 09:29:31 AM »

ขอที่อยู่จัดส่งด้วยครับ พรุ่งนี้ต้องออกไปส่งฝาครอบแอมป์หลอดหลายเจ้า จะได้ไปทีเดียวเลย

เรียนคุณ nut_ty     ผม PM ไปสอบถาม   เพื่อสั่งซื้อเพิ่ม   ไม่ทราบได้่รับข้อความไหม 

มารายงานผลเพิ่มเติม    เมื่อคืน  ลองจูนแบบละเอียด  คือ  จากเดิมที่ แปะ VibraTack ไว้ที่ตรงกลาง บนตู้ลำโพง ทั้ง 2 ตัว    ก่อนหน้านั้นได้แกะเอาพลากติกสีฟ้าที่แปะอยู่ด้านบนออกด้วย  ปรากฏว่าเสียงน่าฟังขึ้นอีกหน่อย     ครั้งนี้ได้ลองย้ายจากบนกลางตู้  เขยิบไปแปะไว้บนตู้ด้านหน้าตรงกลางแทน โดยให้ติดชิดพอดีกับแผงยึดตัวลำโพงด้วย ทั้ง 2 ตู้      โดยคาดเดาว่ามันจะไปช่วย ลดการสั่นของตัวลำโพงเวลาเล่นเพลงได้ด้วยหรือไม่   ลองดูว่าจะดีขึ้น หรือที่เดิมดีอยู่แล้ว      อีกก้อนหนึ่งที่ติดด้านในแอมป์   โดยวางระหว่างตัววอลลุ่ม กับแกนมอเตอร์ของวอลลุ่ม (ที่สามารถลดเร่งเสียงได้ด้วยรีโมท  แต่ไม่เคยใช้รีโมท)     ก็ขยับไปให้ติดบนมอเตอร์หมุนวอลลุ่มแทน      อีกก้อนที่ติดอยู่ตรงกลางหัวน็อตของหม้อแปลงทรอรอยด์ในเครื่อง ก็ขยับไปไปแปะให้ด้านข้างติดหัวน็อต และให้พื้นแตะะบนหม้อแปลงด้วย  โดยคาดหว้งว่าจะช่วยลดการสั่นกวนของหน้อแปลงได้ดีกว่าเดิม
    ผลจากการปรับจูนข้างต้นโดยฟังเปรียบเทียบทีละอย่าง    ปรากฏผลว่าทั้งสามกรณี สามารถช่วยให้เสียงดียิ่งขึ้นไปอีก    รายละเอียดของเสียงแหลมยิ๊บๆชัดเจนมากขึ้น และมีละเอียดมากขึ้นไปอีก อย่างที่ไม่เคยรู้สึกได้มาก่อน     ซึ่งไปส่งผลต่อทั้งคุณภาพเสียงกลางและเสียงทุ้มที่น่าฟังขึ้นด้วย    ทำให้บรรยากาศของเสียงเครื่องดนตรีต่างๆมีความสมจริง เหมือนของจริงขึ้นมาก  นำไปสู่ความเป็นมิวสิกเลิฟเวอร์ได้มากยิ่งขึ้น   O0  O0  O0   
    ผลจากการทดลองดังกล่าว   ทำให้ได้ความรู้ใหม่ว่า การลดการสั่นของอุปกรณ์มีผลต่อคุณภาพ และรายละเอียดของเสียงอย่างยิ่งยวด  มันจะช่วยทำให้ได้พบกับเสียงที่เสมือนจริงที่อยากได้และแสวงหามานาน     โดยไม่ต้องโดดไปหาเครื่อง สาย  ที่ไฮเอนด์ ที่แพงมากๆได้     น่าจะเป็นการเล่นที่มาถูกทางกว่า และตรงกับที่อาจารย์ไมตรีเคยพูดไว้ในนิตนสารแหล่งรถหลายเๆดือนก่อนแล้ว  ( เกี่ยวกับเรื่องผลของการการลดการสั้นสะเทือน และการเพื่มค่า S/N )      จึงมีความเห็นส่วนตัวว่า  น่าจะถูกต้องกว่า การแสวงหาสายไฟ สายสัญญาณ สายลำโพง ฯลฯ มาปรับจูนเสียงให้ได้ผลตามที่ต้องการ    ตามอย่างเช่นในลิ้งค์นี้  http://www.audio-teams.com/webboard/?ca1=16&id=91494    อีกทั้งเป็นลงทุนเพียงชุดละ ประมาณ 500 บาท ก็เห็นผลและจบ  ไม่บานปลายอย่างไม่มีที่สิ้นสุด  ยิ่งเปลี่ยนยิ่งออกทะเล     :secret     ขอยกคำพูดของอาจารย์ไมตรีที่เคยบอกว่า   ไม่สามารถเอาสิ่งของ วิธีการที่เป็น static  ไปแก้ปัญหาที่เป็น dynamic ได้ผลทั้งหมด   จะได้ผลก็เฉพาะช่วยแก้ปํญหาเพียงบางจุด แต่แล้วอาจไปสร้างปัญหาอื่นขึ้นมาให้ตามแก้ไม่รู้จบ   :secret
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธันวาคม, 2009, 09:34:21 AM โดย zax »

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 13 ธันวาคม, 2009, 11:26:57 AM »

เรียนคุณ nut_ty     ผม PM ไปสอบถาม   เพื่อสั่งซื้อเพิ่ม   ไม่ทราบได้่รับข้อความไหม 

มารายงานผลเพิ่มเติม    เมื่อคืน  ลองจูนแบบละเอียด  คือ  จากเดิมที่ แปะ VibraTack ไว้ที่ตรงกลาง บนตู้ลำโพง ทั้ง 2 ตัว    ก่อนหน้านั้นได้แกะเอาพลากติกสีฟ้าที่แปะอยู่ด้านบนออกด้วย  ปรากฏว่าเสียงน่าฟังขึ้นอีกหน่อย     ครั้งนี้ได้ลองย้ายจากบนกลางตู้  เขยิบไปแปะไว้บนตู้ด้านหน้าตรงกลางแทน โดยให้ติดชิดพอดีกับแผงยึดตัวลำโพงด้วย ทั้ง 2 ตู้      โดยคาดเดาว่ามันจะไปช่วย ลดการสั่นของตัวลำโพงเวลาเล่นเพลงได้ด้วยหรือไม่   ลองดูว่าจะดีขึ้น หรือที่เดิมดีอยู่แล้ว      อีกก้อนหนึ่งที่ติดด้านในแอมป์   โดยวางระหว่างตัววอลลุ่ม กับแกนมอเตอร์ของวอลลุ่ม (ที่สามารถลดเร่งเสียงได้ด้วยรีโมท  แต่ไม่เคยใช้รีโมท)     ก็ขยับไปให้ติดบนมอเตอร์หมุนวอลลุ่มแทน      อีกก้อนที่ติดอยู่ตรงกลางหัวน็อตของหม้อแปลงทรอรอยด์ในเครื่อง ก็ขยับไปไปแปะให้ด้านข้างติดหัวน็อต และให้พื้นแตะะบนหม้อแปลงด้วย  โดยคาดหว้งว่าจะช่วยลดการสั่นกวนของหน้อแปลงได้ดีกว่าเดิม
    ผลจากการปรับจูนข้างต้นโดยฟังเปรียบเทียบทีละอย่าง    ปรากฏผลว่าทั้งสามกรณี สามารถช่วยให้เสียงดียิ่งขึ้นไปอีก    รายละเอียดของเสียงแหลมยิ๊บๆชัดเจนมากขึ้น และมีละเอียดมากขึ้นไปอีก อย่างที่ไม่เคยรู้สึกได้มาก่อน     ซึ่งไปส่งผลต่อทั้งคุณภาพเสียงกลางและเสียงทุ้มที่น่าฟังขึ้นด้วย    ทำให้บรรยากาศของเสียงเครื่องดนตรีต่างๆมีความสมจริง เหมือนของจริงขึ้นมาก  นำไปสู่ความเป็นมิวสิกเลิฟเวอร์ได้มากยิ่งขึ้น   O0  O0  O0   
    ผลจากการทดลองดังกล่าว   ทำให้ได้ความรู้ใหม่ว่า การลดการสั่นของอุปกรณ์มีผลต่อคุณภาพ และรายละเอียดของเสียงอย่างยิ่งยวด  มันจะช่วยทำให้ได้พบกับเสียงที่เสมือนจริงที่อยากได้และแสวงหามานาน     โดยไม่ต้องโดดไปหาเครื่อง สาย  ที่ไฮเอนด์ ที่แพงมากๆได้     น่าจะเป็นการเล่นที่มาถูกทางกว่า และตรงกับที่อาจารย์ไมตรีเคยพูดไว้ในนิตนสารแหล่งรถหลายเๆดือนก่อนแล้ว  ( เกี่ยวกับเรื่องผลของการการลดการสั้นสะเทือน และการเพื่มค่า S/N )      จึงมีความเห็นส่วนตัวว่า  น่าจะถูกต้องกว่า การแสวงหาสายไฟ สายสัญญาณ สายลำโพง ฯลฯ มาปรับจูนเสียงให้ได้ผลตามที่ต้องการ    ตามอย่างเช่นในลิ้งค์นี้  http://www.audio-teams.com/webboard/?ca1=16&id=91494    อีกทั้งเป็นลงทุนเพียงชุดละ ประมาณ 500 บาท ก็เห็นผลและจบ  ไม่บานปลายอย่างไม่มีที่สิ้นสุด  ยิ่งเปลี่ยนยิ่งออกทะเล     :secret     ขอยกคำพูดของอาจารย์ไมตรีที่เคยบอกว่า   ไม่สามารถเอาสิ่งของ วิธีการที่เป็น static  ไปแก้ปัญหาที่เป็น dynamic ได้ผลทั้งหมด   จะได้ผลก็เฉพาะช่วยแก้ปํญหาเพียงบางจุด แต่แล้วอาจไปสร้างปัญหาอื่นขึ้นมาให้ตามแก้ไม่รู้จบ   :secret

เพิ่งกลับจากต่างจังหวัดน่ะครับ เข้าเน็ตผ่าน HTC แล้วมันพิมพ์ยาก หน้าจอมันเลื่อนแปลกๆ เลยได้แต่อ่านครับ ขอบคุณครับสำหรับคุณ ZAX เดี๋ยวตอบ PM ไปให้นะครับ มีอยู่หนึ่งเรื่องที่ผมเองผ่านมาจะเกือบหนึ่งเดือนแล้วก็ยังไม่ได้ลองก็คือ หัวท้ายของ Wattgate ให้ใช้เพียง 1 ก้อน ใส่เข้าไปแปะไว้ที่ขั้วกราวนด์ข้างใน จะช่วยลดน้อยส์ทางด้านภาพได้ ซึ่งผมเองก็ยังไม่ได้ลองสักที ติดงานออกแบบแอมป์ไบโพลาร์ คลาสส์เอ 250 วัตต์ อยู่ตัวหนึ่ง แก้เรื่อง THermal run away ไม่ตกซักที  :cry2 เลยไม่มีกะจิคกะใจลองอะไรเลยช่วงนี้  :black_eye

ออฟไลน์ zax

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 13 ธันวาคม, 2009, 11:42:05 AM »

มีอยู่หนึ่งเรื่องที่ผมเองผ่านมาจะเกือบหนึ่งเดือนแล้วก็ยังไม่ได้ลองก็คือ หัวท้ายของ Wattgate ให้ใช้เพียง 1 ก้อน ใส่เข้าไปแปะไว้ที่ขั้วกราวนด์ข้างใน จะช่วยลดน้อยส์ทางด้านภาพได้ ซึ่งผมเองก็ยังไม่ได้ลองสักที
   ขอบคุณที่บอกรายละเอียดไว้ครับ  ไว้ผมได้มาเพิ่มแล้ว จะไปลองดู   ตอนนี้กำลังมีไฟ บ้าทดลองเรื่อง การลดการสั่นครับ 

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 13 ธันวาคม, 2009, 06:31:23 PM »
คุณสมบัติอื่นๆ ของ VibraTack ที่ Mr.Walter ได้บอกผมไว้ก็คือ ก่อนหน้านี้จะใช้เป็นตัวสลายเรโซแนนซ์ที่อยู่ในอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ ที่สั่นคลอนตามความถี่เสียง (ความจริงต้องไม่สั่น และ ไม่ทำงานเลย) อย่างเช่น ตัวเก็บประจุที่อยู่ในภาคหลอด Audio R******* ในโมเดลแรกที่ Mr.Walter ทำการออกแบบก็คือ ซิลิโคน ตามรูปนี้ ซึ่ง เขาบอกว่า Due อยู่กับบริษัท Ix** ในเรื่องของ Nitrile Silicone ซึ่งตอนหลัง Mr.Walter ได้แยกตัวออกมาทำเอง แล้วเพิ่มคุณสมบัติ 3 Layers เข้าไป และ กำลังจะเข้าไปเป็นคู่แข่งของเจ้าที่กล่าวมานั้น ซึ่งถ้าถึงจุดนั้นผมเองคงเป็นแค่ Importer รายเล็กๆ ที่เขาจะมองรึเปล่าก็ไม่ทราบ 

เดือนหน้า Mr.Walter แกบอกว่าจะเข้ามาเที่ยวปีใหม่เมืองไทย (ปัจจุบันพำนักอยู่ ฟินแลนด์) ถ้าเป็นไปได้ จะให้แกสาธยายเหตุผล และ ที่มาที่ไปของ VibraTack ตัวนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธันวาคม, 2009, 06:33:59 PM โดย nut_ty »

ออฟไลน์ RCDragon

• Colorful Life in Beautiful Country.....
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2009, 11:28:52 AM »
เมื่อวานผมได้ลอง นำไปติดบน Capacitor กับ OPAMP IC ใน DAC ตัวใหม่ของผม ผลที่ได้จาการฟังเสียงก่อนติดกับหลังติดนั้น ดีขึ้นอย่างมากมาย
เสียงชัดและสงัดขึ้นมาก ครับ เห็นผลดีจริงๆ

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2009, 12:16:55 PM »
จากรูป

ไม่รู้จะมีปัญหาเรื่องระบายความร้อนหรือไม่ ?

อีกจุดที่น่าสนใจลอง คือ Drive ของ DVD BD  น่าจะได้ผลดี

ออฟไลน์ zax

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2009, 10:20:38 PM »
เมื่อวานผมได้ลอง นำไปติดบน Capacitor กับ OPAMP IC ใน DAC ตัวใหม่ของผม ผลที่ได้จาการฟังเสียงก่อนติดกับหลังติดนั้น ดีขึ้นอย่างมากมาย
เสียงชัดและสงัดขึ้นมาก ครับ เห็นผลดีจริงๆ

เย้ เย้  ยินดีด้วย   c)  :clap    มีเพื่อนร่วมอุดมการณ์อีกคนแล้ว   นึกว่า ตัวเองบ้าอยู่คนเดียว   2f

• Colorful Life in Beautiful Country.....
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2009, 10:47:49 PM »
ซึ้อมาอีกกล่อง เพราะติดใจ และก็นำมาติดใน OPPO BD83 ที่่ผมใช้เป็น Transport ไปยัง DAC ที่ติดอยู่แล้ว
โดยติดที่ตัวขับเคลื่อนแผ่น Capacitor หม้อแปลง เฮ่อๆๆๆ เสียงสอง Channel สุดๆเลยครับ ฟังแผ่น สวีทนุช เพราะยิ่งกว่าเดิมอีกครับ
คุ้มค่ากับเงินที่เสียจริงๆ

ออฟไลน์ zax

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2009, 11:09:31 PM »
ซึ้อมาอีกกล่อง เพราะติดใจ และก็นำมาติดใน OPPO BD83 ที่่ผมใช้เป็น Transport ไปยัง DAC ที่ติดอยู่แล้ว
โดยติดที่ตัวขับเคลื่อนแผ่น Capacitor หม้อแปลง เฮ่อๆๆๆ เสียงสอง Channel สุดๆเลยครับ ฟังแผ่น สวีทนุช เพราะยิ่งกว่าเดิมอีกครับ
คุ้มค่ากับเงินที่เสียจริงๆ

ขอบคุณครับที่มาบอกกล่าว  ทำให้สบายใจได้ว่าหูตัวเองไม่เพี้ยน   :headphone 

ขอถามอีกเรื่อง  ไม่ทราบว่าได้มีโอกาสลอง  ferrex clip on  หรือยัง     เพราะเห็นคนอื่นๆบอกว่าดี ไม่พบข้อเสีย   แต่ผมลองกับ ระบบเสียงสอง Channel  แล้วทึบอ่ะ    :'(       

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2009, 11:44:43 PM »
สวัสดีครับ คุณ Zax ตอนนี้ผมใช้อยู่ครับแต่ clip หัวท้ายสายลำโพงครับ ทำให้เสียงชัดลึกแต่ไม่ทึบหรืออึดอัดนะครับ
รวมไปถึงได้ลองกับ Analogue Interconnect แต่อย่าใช้มากเกินครับมันเริ่มจะเสียสมดุลย์ เหมือนบรรยากาศของเพลงหายไปหมด

ออฟไลน์ zax

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2009, 11:58:22 PM »
สวัสดีครับ คุณ Zax ตอนนี้ผมใช้อยู่ครับแต่ clip หัวท้ายสายลำโพงครับ ทำให้เสียงชัดลึกแต่ไม่ทึบหรืออึดอัดนะครับ
รวมไปถึงได้ลองกับ Analogue Interconnect แต่อย่าใช้มากเกินครับมันเริ่มจะเสียสมดุลย์ เหมือนบรรยากาศของเพลงหายไปหมด

โอ้ว ขอบคุณมากตอบเร็วดีจัง     ในความหมายของคำว่าทึบของผม ก็คงมีบางส่วนคล้ายๆกับ เหมือนบรรยากาศของเพลงหายไปหมด ที่คุณว่า   แถมรายละเอียดระดับไมโครของเสียงหายไปด้วย    ขนาดแค่ ผมหนีบที่ปลายสายลำโพง ก่อนเข้าตัวลำโพงข้างละอัน เท่านั้น   แสดงว่าชุดของผมค่อนข้างขี้ฟ้องเอามากๆกระมัง   
   ปล. ช่วยดู PM ด้วยครับ  มีเรื่องถามหลังไมค์  ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ธันวาคม, 2009, 12:01:47 AM โดย zax »

• *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2009, 12:00:47 AM »
คุณ Red Dragon

ช่วยถ่ายรูปให้ดูตรงที่ปะติดไว้ตัวขับเคลื่อนแผ่น

ขอบคุณครับ

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2009, 10:04:51 PM »
อยากจะสั่งเพิ่มอีก 2 กล่อง เพราะว่าช่างทำพื้นมาเร็วกว่ากำหนด จะทำได้อย่างไร มีของหรือไม่ ?

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2009, 11:36:22 PM »
สวัสดึครับ เดี๋ยวผมจะลองถ่ายดูนะครับ

ออฟไลน์ zax

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2009, 11:34:46 PM »
     มารายงานผลเพิ่มเติมครับ   เพิ่มค้นพบหนทางใหม่เมื่อตระกี้นี่เอง    ฟังแล้วชอบมาก จึงรีบมาโพสต์ให้ทดลองดูกัน

สืบเนื่องมาจากกระทู้นี้ http://www.htg2.net/index.php?topic=59795.0  ที่ ได้หูฟัง Sure รุ่น e3c มา   พบว่าฟังผ่านหูฟังจากครื่องเล่น CD  โดยตรง    ให้เสียงสดชัด มีรายละเอียดดีกว่า  เสียบผ่านรูหูฟังของอินทริเกรตแอมป์   และดีกว่าเสียงที่ออกจากลำโพงค่อนข้างมาก    ทำให้หูเสีย คือตอนนี้ฟังเพลงจากลำโพงแล้วรับไม่ได้คือเหมือนออกอั้นๆ ทึบๆไปเลย      จึงเกิดอาการคัน ต้องออกแรงจูนเสียงใหม่      :nonono

อันดับแรก ได้ปรับหมุนหาจุดวาง อามีทิสแต่ละก้อนที่วางในเครื่อง(แอมป์)ใหม่   ให้เสียงมีความสดมากขึ้น โดยควบคู่กับมิติเสียงที่ต้องไม่เสียไป    จากนั้นลองย้ายสายสัญญาณเสียง ไปเสียบรูรับอื่น ไล่ฟังดูที่ละช่อง แล้ววนกลับมาฟังเสียงที่ได้จากแต่ละรูซำ้อีกครั้ง   เลือกรูที่ให้เสียงครบถ้วนกว่า  โดยมีมิติดีที่ไม่กระจุกอยู่แค่ตรงกลาง แม้ว่ามันจะทำให้ลำโพงล่องหนหายไปแล้วก็ตาม     
     สุดท้ายได้ลองย้ายก้อน VibraTack     โดยที่ครั้งหนึ่งก่อนหน้านั้นได้เคยย้าย จากบนตู้ลำโพงตรงกลาง  เขยิบไปชิดติดบนตู้ลำโพงด้านหน้าสุด  แล้วลองย้ายไปติดด้านหน้าตู้ลำโพง  โดยเริ่มติดด้านบนเหนือตัวเสียงแหลม  ถัดมาเขยิบ ติดระหว่างลำโพงเสียงแหลมกับเสียงทุ้มฟังดู   จากนั้นเขยิบไปติดใต้ลำโพงเสียงทุ้ม   ฟังเทียบไปมา  ในที่สุดย้ายกลับไปไว้บนลำโพงตรงกลางเหมือนเดิม   ซึ่งพบว่าแต่ละจุดให้ผลของเสียงที่ดีด้อยแตกต่างกัน  แต่ยังไม่ได้อย่างที่ต้องการนัก       วันนี้จึงกลับมาลองทำแบบเดิมซ้ำใหม่    คราวนี้พบว่าสามารถฟังความแตกต่างออกได้อย่างช้ดเจน และง่ายกว่าเดิมมาก    ลองย้ายไปมาทวนซ้ำหลายครั้ง  รวมทั้งการบิดหมุนก้อนไปตามเข็มหรือทวนเข็มให้หันเหลี่ยมขึ้นด้วย    พบว่าที่ดีที่สุดคือ  ติดไว้บนจานเสียงแหลมด้านล่างเลย  (แบบให้ด้านสี่เหลี่ยมขนานกับตัวตู้ลำโพงแนวปกติ)      ซึ่งปรากฏว่า เสียงที่ได้  มีความสดชัดที่เหมือนจริงกว่าเดิมค่อนข้างมากทีเดียว    เสียงดนตรี ทุ้มกลางแหลม เล่นสอดรับกันขึ้นเป็นบทเพลงหนึ่งเดียวกัน ไม่แปลกแยกเล่นแบบของใครของมันมากยิ่งขึ้น      ชิ้นดนตรีกับเสียงร้อง  มีระยะชัดลึกแยกเป็นชั้น แบบมีใกล้มีไกลที่ฟังออกได้ชัดเจนมากยิ่งขึ้น    รวมทั้งเสียงโดยรวมก็ไม่ลอยเด่นอยู่แต่ตรงกลางอย่างเดียวแบบเดิมด้วย    ความสูงของนักร้องก็ไม่เตี้ยเท่ากับลำโพง หรือสูงกว่าเล็กน้อยอีกต่อไป     เปลี่ยนแผ่น CD เพลงใหม่ ก็ฟังดีขึ้นกว่าเดิมเยอะ   จากแต่เดิมฟังแผ่นแรกดี แต่ฟังแผ่นอื่น เสียงกับแย่ลง     เสียงทั้งหมดมีความสดสมจริงมากยิ่งขึ้น    ทำให้เสียงที่เคยเปิดไว้โวลลุุ่มเท่าเดิม ดูเหมือนกับเสียงดังขึ้นมาก    แต่เสียงกลับไม่คับห้อง ไม่อึดอัด  เบสไม่อื้ออึงอีกต่อไปด้วย     :yahoo   

ต้องขอบคุณ คุณ nut_ty ครับ ที่หาของดี มาให้ได้เล่นกัน  จนความคิดอยากเปลี่ยนเครื่องใหม่จางหายไป   ประหยัดกว่ากันเยอะเลย  ตอนแรกก็ดูเหมือนแพงมาก   แต่พอได้ผลดีมาก แบบฟังออกง่ายและชัดเจน ทำให้รู้สึกคุ้มค่ากับเงินที่ต้องจ่ายครับ    c)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธันวาคม, 2009, 12:50:55 AM โดย zax »

ออฟไลน์ khunhimm

• *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2009, 01:46:28 PM »
จัดการโอนให้เรียบร้อยครับ
ที่อยู่ผม pm ไปวันก่อนแล้วครับ
ถ้าไม่ได้ร้บแจ้งด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ReMeOus

• Freshy
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2009, 02:19:37 PM »
ผมทดลองซื้อ มา 2 กล่อง โดยตอนใช้แยกเป็นก้อนเล็ก ได้ 8 ก้อน
เอาไปติดใน OPPO BD83 ตรง Cap ของ Switching board แล้ว บน หม้อแปลงของ board
เอาไปติดใน Integrate AMP บนหม้อแปลง 2 ก้อน กับ Cap อีก 2 ก้อน และก้อที่ มอเตอร์ของ Volume อีกก้อน

หลังติดเสร็จก็เปิดเล่น ๆ ทิ้งไว้ เกือบชั่วโมง ค่อยมานั่งฟัง สิ่งที่ได้ไม่ต้องพยายามฟังเลยครับ รายละเอียดดีขึ้น ความกังวานของเครื่องเคาะไปไกลกว่าเดิม
อารมณ์คนเป่าแซกโซโฟนดูจะดีขึ้นมาก ที่รับรู้ได้ชัด ๆ คือ มิติด้านลึกและการวางตำแหน่งชิ้นดนตรี หน้ามือหลังมือเลย

ไม่ผิดหวังที่ได้เอามาลอง เดี๋ยวต้องไปสอยมาอีก คริคริ

ออฟไลน์ zax

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2009, 03:35:31 PM »
   ขอบคุณ คุณ ReMeOus ครับ ที่รายงานผล  การใช้งาน โดยตัดเป็นก้อนเล็กลง แล้วยังได้ผลดีอยู่   c)    ไว้มีเวลาแล้ว จะลองไปตัดดูบ้าง

แล้วไม่ทราบว่าตอนนี้มีท่านใด ได้ลองเปรียบเทียบระหว่างติดก้อนใหญ่ (ปกติ) กับก้อนเล็ก (ตัด) ในตำแหน่งเดียวกันหรือยัง   ให้ผลแตกต่างกันมากไหม ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ธันวาคม, 2009, 03:56:38 PM โดย zax »

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2009, 11:47:22 PM »
ไม่ทราบว่า เจ้า Vibratack มันทนความร้อนได้สูงหรือเปล่าครับ พอดีคิดจะนำไป ติดที่ฐานของ หลอด ใน แอมป์หลอดครับ

• *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2009, 12:53:03 AM »
ไม่ทราบว่า เจ้า Vibratack มันทนความร้อนได้สูงหรือเปล่าครับ พอดีคิดจะนำไป ติดที่ฐานของ หลอด ใน แอมป์หลอดครับ

ไม่แนะนำครับ ในหลอดเขาแนะให้ติดที่บนตัวเก็บประจุภาคจ่ายไฟครับ ไม่ใช่คัปปลิ้งนะ ส่วนฐานหลอดผมกลัวว่าความร้อนจะทำให้มันลื่นหลุดครับ

• *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 06 มกราคม, 2010, 11:49:20 PM »
ถ้านำมาใช้กับ HDD จะต้องติดตรงไหนครับ รวมถึง External ด้วยนะ กำลังหาข้อมูลอยู่ เพราะมันก็สั่นพอตัวเลย

ลักษณะการใช้งานกับ HDD เดี๋ยวผมถ่ายรูปให้ดูดีกว่านะครับ มันมีหลายจุด เลือกจุดใดจุดหนึ่งก็พอ พอดีตอนนี้เจ้า Play(0n) the rock ถูกจับแก้ผ้าเป็นชิ้นๆ อยู่เดี๋ยวประกอบเสร็จ จะอธิบายทีเดียวเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2015, 01:35:29 PM »
สินค้าล็อตใหม่เข้ามาแล้วนะครับ สั่งซื้อได้เหมือนเดิม ราคาขึ้นมานิดนึง กล่องบะ 650 บาท ค่าจัดส่ง EMS ตจว 100 บาท

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2015, 08:09:21 PM »
ขอสั่ง 4 กล่อง PM ไปแล้วครับ

:D :D :D

• *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2015, 10:38:00 PM »
ลืมให้ line id ครับ : nut_ty_htg2_tac
facebook : https://m.facebook.com/watchara.saladkaew.1

ของดีๆ เด็ดๆ โดนๆ ติดตามออนไลน์ได้เลย

ออฟไลน์ vinut

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2015, 07:45:00 PM »
1.วางไว้บนหม้อแปลงของInt.หลอดได้มั้ยครับ
2.วางไว้บนหม้อแปลงของ AVR.ได้มั้ยครับ
คือมันทนความร้อนได้ประมาณไหนครับ
ติดต่อ หรือ นัดหมาย

http://www.htg2.net/index.php?topic=54605.0

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2015, 08:23:27 PM »
วางไว้บนตัวเก็บประจุภาคจ่ายไฟ กับ หัวมุมเครื่องเล่นด้านบนครับ

• *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2015, 08:34:22 AM »
100 กล่องแรก ไปไวเหมือนปรอท เพิ่งสั่งไปใหม่อีกล็อต วันจันทร์พร้อมจัดส่งอีกครั้งนะครับ ขอขอบคุณลูกค้าทุกท่านที่ให้การสนับสนุน