ผู้เขียน หัวข้อ: A/V Paradise ที่งาน BAV ชั้น 14 ห้อง 27  (อ่าน 8860 ครั้ง)

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
A/V Paradise ที่งาน BAV ชั้น 14 ห้อง 27
« เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2009, 09:23:09 PM »
สำหรับ   งานนี้  Paradise   นาน จะเห็น  โชว์ 2  แชลแนล  สักครั้ง    ฮิอฺอ

เพื่อนๆๆ  ว่าง  แวะไปเยี่ยม ไปคุย  กันนะครับ

ถือว่าฉลองกับการ ได้รับการแต่งตั้งเป็น  ผู้นำเข้า  ....     

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤศจิกายน, 2009, 09:48:15 PM โดย ขุนจิต ร้าน paradise »
พิจิต 089-771-8895

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

Re: A/V Paradise ที่งาน BAV ชั้น 14 ห้อง 21
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2009, 09:27:32 PM »
ดู ...อลังการ....จริง ๆ อย่างนี้ต้องไปฟังเสียหน่อย  :yahoo  :yahoo  :yahoo

ออฟไลน์ hongkongface

• อยากกินทีรามิสุ
Re: A/V Paradise ที่งาน BAV ชั้น 14 ห้อง 21
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2009, 10:59:08 PM »
ไม่รู้จักซักอย่าง....อิอิ :whistling
เพราะงั้นเดี๋ยวต้องไปลอง :showoff
http://www.htg2.net/index.php?topic=63083.0 HONGKONGROOM @ HTG2 / http://www.htg2.net/index.php?topic=53284.0 ฮ่องกงที่ผ่านไป

ออฟไลน์ gai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2009, 11:13:48 PM »
ขอบัตรเข้าไปฟังหน่อยสิครับ  ;D

ออฟไลน์ champ143

• COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2009, 08:12:06 AM »
สำหรับ   งานนี้  Paradise   นาน จะเห็น  โชร์ 2  แชลแนล  สักครั้ง    ฮิอฺอ

สวยจริงๆ เลย Pliniusmonoblock ทั้งสองตัวที่โชว์ เสียงคู่กับ Usher Be20 น่าจะสุดๆ เหมือนกัน อยากไปฟังด้วยไม่รู้หมอจะอนุญาตให้ไปเดินงานนี้ได้หรือยัง เขากลัวถูกเหยียบหัวแม่เท้าที่เพิ่งผ่าตัดมาใหม่ๆ ยับเยินกลับมาอีก
ปล.ขอแสดงความยินดีที่ AV Paradiseได้รับการแต่งตั้งให้เป็นตัวแทนจำหน่ายผลิตภัณฑ์ครบชุดของ Plinius ซึ่งถือเป็นหนี่งใน hiend ที่ทั้ง stereophile และ the absolute sound มักจะกล่าวถึงเสมอๆ ขออวยพนให้มียอดจองมากๆ ในงาน BAV ครั้งนี้ครับ

• kjit
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2009, 08:24:40 AM »
ลองอ่าน review ล่าสุด ของ Plinius SA Ref. ครับ   http://www.dagogo.com/View-Article.asp?hArticle=583

review ของ Stereophile  http://www.stereophile.com/solidpoweramps/506plinius/

และของ What Hi Fi  http://www.pliniusaudio.nzld.com/reviews/downloads/WHF2008_pliniusTaut+SARef.pdf

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ชัย สาธุ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2009, 11:03:27 AM »
ช่วยlist รายละเอียดชุดที่โชว์หน่อยครับ

ออฟไลน์ Tee_K

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2009, 11:38:18 AM »
เดี่ยวพรุ่งนี้ จะพาเพื่อนไปชมครับ จิต

ออฟไลน์ ยง101

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2009, 01:37:05 PM »
มีพริตตี้สวยๆ นุ่งสั้นๆป่าว  O0 O0 O0  ;D

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2009, 06:30:54 PM »
มีพริตตี้สวยๆ นุ่งสั้นๆป่าว  O0 O0 O0  ;D
แอบได้ข่าวว่าเสี่ยเอ๋ติดต่อ pretty วันงาน HTG2 ไว้ แต่น้องเขาติดรับงานอื่นไปก่อนแล้วเลยแห้วเลย แต่เสี่ยเอ๋คงมีทีเด็ดอื่นๆ มาทดแทน อาจจะให้สมหมายแต่งตัวเปฝ้นผฝุ้หญิงแทน pretty ก็ได้ อิอิอิ :headphone

ออฟไลน์ หมอทีเจ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2009, 06:54:07 PM »
โอ้ว  เซียนหมายแต่งหญิง  นึกภาพแล้วไล่แขกชัวร์ อิ อิ แซว

• kjit
Re: A/V Paradise ที่งาน BAV ชั้น 14 ห้อง 27
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2009, 09:48:47 PM »
ฮิอ  บอกผิดห้อง 1427   ครับ    ฮิอิอ

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
    • .
Re: A/V Paradise ที่งาน BAV ชั้น 14 ห้อง 27
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2009, 09:52:20 PM »
สวัสดีครับคุณ jit    มีโอกาสได้ไป จะแวะไปเยี่ยมครับ
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2009, 09:57:43 PM »
 :clap :clap :clap :clap
สวยงามมากๆเลยครับพี่เอ๋ พี่จิตร ลงตัวมากๆครับ Y] Y] O0 O0 O0
ยินดีด้วยนะครับ ขออวยพรให้ขายได้เยอะๆ เช่นกันครับ ห้องนี้ต้องแวะเลยครับ :headphone d_d

ปล. นึกภาพไม่ออกเลยครับ ถ้าอาจารย์หมายแต่งเป็นผู้หญิงจะเป็นยังไงครับ  ;D ;D ;D ;D ;D 2f 2f 2f

ออฟไลน์ RAK

• Super Star
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2009, 12:53:49 PM »
ยินดีกับการเป็นตัวแทน  Plinius แอมป์เสียงดีกำลังแรงคร๊าบ  O0 d_d

ออฟไลน์ nart_c

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2009, 01:05:34 PM »
แวะไปเยี่ยมชมมาแล้วครับ
ต้องบอกว่าประทับใจมากๆ ตบมือให้หลายๆครั้ง  :clap  :clap  :clap
เสียงดีสุดๆครับ ไม่รู้จะอธิบายยังไง  แรงปะทะจากเสียงกลอง อย่างกับมานั่งตีอยู่ใกล้ๆ
กลับมาฟังที่บ้าน กลายเป็นกลองป๋องแป๋งไปเลย 
ใครแวะไปงานอย่าพลาดห้องนี้นะครับ

ออฟไลน์ zax

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2009, 01:22:23 PM »
เรียนท่านขุนจิต
ช่วงเย็นๆถึงค่ำวันนี้ (ศุกร์25 พ.ย. )  จะเอาแผ่นซีดี รูปงานเลี้ยง ครบ 10 ปี เว็ป htg2  ไปฝากไว้  ตามที่ท่านตู่บอกว่าจะไปรับในวันอาทิตย์
ซึ่งผมติดธุระไม่สามารถไปวันเสาร์-อาทิตย์ได้  :'(    ช่วยแจ้งเจ้าหน้าที่่ในห้องด้วย เผื่อไม่พบท่านครับ   :bye1

ออฟไลน์ DAVE

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2009, 01:31:20 PM »
ชุดนี้เสียงดีครับ เสียดายปีนี้ ไม่ได้โชว์ Projector เหมือนทุกที  :clap c) :clap c)

ออฟไลน์ Schweiz

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2009, 04:49:28 PM »
สำหรับ   งานนี้  Paradise   นาน จะเห็น  โชร์ 2  แชลแนล  สักครั้ง    ฮิอฺอ

สวยจริงๆ เลย Pliniusmonoblock ทั้งสองตัวที่โชว์ เสียงคู่กับ Usher Be20 น่าจะสุดๆ เหมือนกัน อยากไปฟังด้วยไม่รู้หมอจะอนุญาตให้ไปเดินงานนี้ได้หรือยัง เขากลัวถูกเหยียบหัวแม่เท้าที่เพิ่งผ่าตัดมาใหม่ๆ ยับเยินกลับมาอีก
ปล.ขอแสดงความยินดีที่ AV Paradiseได้รับการแต่งตั้งให้เป็นตัวแทนจำหน่ายผลิตภัณฑ์ครบชุดของ Plinius ซึ่งถือเป็นหนี่งใน hiend ที่ทั้ง stereophile และ the absolute sound มักจะกล่าวถึงเสมอๆ ขออวยพนให้มียอดจองมากๆ ในงาน BAV ครั้งนี้ครับ

ยินดีด้วยนะครับ คุณเอ๋และคุณจิต ขอให้ขายดีๆ นะครับ  :yahoo

ออฟไลน์ wanchana_ton

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2009, 09:01:11 PM »
ลำโพงสวยงามมากๆครับ....

แต่ราคา ไม่ทราบเท่าไหร่ ไม่รู้จะสวยงามด้วยหรือเปล่า อิอิ

ปล.พรุ่งนี้สายๆผมไปงานครับ จะแวะเข้าไปเยี่ยมชม  :victory

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2009, 09:18:41 PM »

แต่ราคา ไม่ทราบเท่าไหร่ ไม่รู้จะสวยงามด้วยหรือเปล่า อิอิ

ปล.พรุ่งนี้สายๆผมไปงานครับ จะแวะเข้าไปเยี่ยมชม  :victory

เป็นห้องที่ให้เสียงเบสดีมาก เสียงสมจริงมาก ๆ ห้องหนึ่งเลย และเป็นอีก 1 ห้องที่นั่งแล้ว ไม่อยากจะลุกเลย งานนี้  0)]  ไหลออกมาเยอะ เพราะเสียงเพราะจริง ๆ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2009, 10:37:34 PM »
เห็นในรูปชั้นวาง Solid Tech 4 ชั้น งามจริงๆครับ อยากได้ตะหงิดๆ  0)]

ออฟไลน์ surakrub

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2009, 12:21:56 AM »
สุดๆเลยครับห้องนี้ หนาวทั้งเสียง หนาวทั้งราคา :cold เครื่องคนตรีเห็นเป็นชิ้นใหญ่ๆเลยครับ แต่ห้องเล็กไปหน่อย

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2009, 08:13:25 AM »

[/quote] ไปเยี่ยมห้องของ paradise มาแล้ว ขอบอกว่า เสียงสุดๆ เลย ต้องย้ำว่าใครไปงานนี้ต้องเข้าไปฟังห้องนี้ให้ได้ ปีนี้ทาง paradise โดยเสี่ยเอ๋และเสี่ยจิตต์ กัดฟันสั่งเอา power amp และ preamp ระดับ hiend reference ของ Plinius มาโชว์ พร้อมๆ กับใช้ CD Transport + DAC ของ EMMLab ระดับ reference ซึ่งอยู่ในระดับ Esoteric / dCS ด้วยกัน มาโชว์พลังเสียง โดยใช้สายไฟและสายสัญญาณของ Acoustic Zen รุ่น Absolute ทั้งหมด ผ่านเครื่องกรองไฟของ AV Paradise รุ่น Signature รับรองว่าเสียงห้องนี้ใครไม่เคยฟังลำโพง Usher Be20 ก็จะได้เห็นศักยภาพของลำโพง Usher Be20 ว่าเป็นอย่างไร ทำไม Absolute Sound ถึงเชียร์นักหนาว่าเป็นหนึ่งในลำโพงไม่กี่คู่ที่ต้องหามาฟังเพลง ผมรับรองเลยครับห้องนี้เสียงสุดๆ มีพลัง มีไดนามิค และเสียงใสสะอาด ตินิดเดียวตรงห้องเล็กไปนิดหน่อยและอะคูสติคไม่ดี ไม่งั้นเวทีเสียงจะสุดๆ เลยห้องนี้ แต่ผมขอบอกเลยว่าต้องหาโอกาสไปฟังให้ได้ครับ  O0 O0 O0

ออฟไลน์ SK

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2009, 10:15:17 AM »
อ้างถึง

ปล.พรุ่งนี้สายๆผมไปงานครับ จะแวะเข้าไปเยี่ยมชม 

แอบกระซิบเบาๆราคาทั้งชุดคร่าวๆ 2MB ครับ  K]

ถ้าได้เธฮใว้ในครอบครองจะไม่ยอมไห้ห่างเลย ฮือๆๆๆๆ :cry2

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• Super Star.
    • Sanguan Electric
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2009, 10:28:54 AM »
เดี๋ยวพรุ่งนี้เข้าไปฟังมั่ง อิอิ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ JOHNW10

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2009, 01:42:44 PM »
ไปฟังมาสุดยอดครับ ห้องนี้ รอเก็บตังค์ได้ก่อน c)

ออฟไลน์ Tee_K

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2009, 05:13:35 PM »
ไปฟังมาสุดยอดครับ ห้องนี้ รอเก็บตังค์ได้ก่อน c)

ไม่เห้นต้องรอเก้บตังเลย คุณjohn ยุเกือบขึ้นแล้วโดนหมอทีเจ จัดการไปหนึ่งคู่แล้วอิ อิ

ออฟไลน์ hongkongface

• อยากกินทีรามิสุ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2009, 09:20:14 PM »
ไปฟังมาแล้วครับ O0

เสียงดีเลยครับ เปิดเพลงดังกำลังดี
ไม่เหมือนห้องอื่น.... :cry2

เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปอีกรอบ :showoff
http://www.htg2.net/index.php?topic=63083.0 HONGKONGROOM @ HTG2 / http://www.htg2.net/index.php?topic=53284.0 ฮ่องกงที่ผ่านไป

ออฟไลน์ monbuny

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 2009, 10:46:42 PM »
...ห้องนี้เสียงดีมาก วันนี้นั่งฟังนานเลยครับ แหมเสียดายถ้านำแผ่นโปรดของเราไปลองคงฟังครึ้มสุขใจดีพิลึก  :)...
good sound creates good imagination

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 2009, 11:18:03 PM »
วันนี้ได้ไปฟังมาแล้วเสียงดีจริง ๆ ครับ  O0
มีคนนั่งฟังกันเยอะมาก นั่งนานด้วย ผมได้ฟังตรงที่เกือบติดติดผนังเลย
power plinius นี่ดู hi-end มาก สวยดี O0

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 2009, 11:19:48 PM »
วันนี้ไปฟังมาแล้วเหมือนกันครับ  :)
เสียงดีจริงๆครับ ถึงแม้ Acoustic ห้องจะไม่ค่อยดีแต่เสียงที่ได้ฟังกลับดีมากๆครับ  :showoff
ตอนเดินเข้าไปเหนื่อยๆ ฟังเพลงแล้ว หายเหนื่อยจริงๆครับ ชุดนี้ฟังเพลงได้ไพเราะมากๆครับ  :headphone :headphone
หายเหนื่อยแทนพี่เอ๋ พี่ขุนจิตร เลยครับ เยี่ยมมากๆครับ  O0 O0 O0 :headphone d_d
ปล. วันนี้พี่ขุนจิตร หล่อมากค่ะ  :victory

ออฟไลน์ DBank

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 2009, 11:40:19 PM »
วันนี้ได้มีโอกาสไปฟังมาแล้วครับ ช่วงตอนเย็นๆเปิดเพลงที่ีมีในแผ่น manger สุดๆจริงๆ  O0 O0

ออฟไลน์ mong

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2009, 01:33:20 AM »
 ผมฟังเมื่อวานนั่งฟังอยู่นานพอควร ราวๆ 20 นาที ห้านาทีแรกนั่งหน้าซ้าย จากนั้นนั่งหน้าตรงกลางตลอด และมีทั้งช่วงที่คนเข้ามาฟังเกือบเต็มและช่วงที่มีคนน้อย บอกก่อนว่าผมมีความชอบส่วนตัวกับ Plinius ตั้งแต่เคยฟัง SA100, SA250 แม้ไม่เคยเป็นเจ้าของแต่ก็ชอบในแนวเสียงมาก คล้ายๆเอา krell (เบส) มาผสมกับ Pass (กลางแหลม) ผมมีความเห็นต่างจากหลายๆท่านเรื่องเสียงหน่อยนะ  ให้เข้าใจก่อนว่าเป็นการคอมเม้นท์เสียงที่ผมได้ยินในห้องโชว์นี้เท่านั้น (ซึ่งทุกคนก็รู้กันอยุ่แล้วว่าในงานมันมีข้อจำกัด)  ผมฟังว่ามันยังไม่ค่อยดีครับ ไม่ใช่ของไม่ดีแต่ว่ามันอยู่ผิดห้องอ่ะ ซิสเต็มระดับนี้ค่าตัวระดับนี้ เสียงที่ได้ผมว่ายังห่างไกลศักยภาพที่แท้จริงของมันมากครับ เอาทีละเรื่อง ผมฟังว่าโทนัลบาลานซ์และ coherence ยังไม่ได้ แหลมละเอียดดีมากแต่ยังแข็งๆอยู่บ้าง (ไม่รู้ว่าเป็นที่ไฟโรงแรมรึป่าว) เสียงกลางเหมือนจะวูบไปหน่อย ขาดฮาร์โมนิคและความกลมกลึงเป็นตัวตน (palpability) มิดเบสโอเคแต่โลว์เบสไม่ดีเลยเพราะมันค้างอยู่ในห้อง ซึ่งอันนี้ผมแปลกใจมากเพราะกำลังแอมป์ที่บริดจ์โมโนแล้วสูงมากๆ แต่ทำไมเหมือนหยุดวูฟเฟอร์ทั้งสี่ตัวไม่ได้เด็ดขาดเท่าที่ควร เสียงเลยฟังดูไม่นิ่งอย่างที่ควรจะเป็น และที่แย่กว่านั้นคือมีอาการเฟสของเบสเหลื่อมกันระหว่างลำโพงซ้ายกับขวา ยิ่งถ้าเจอเพลงคลาสสิค หรือเพลงตีกลองอย่าง track สุดท้ายของแผ่น manger) low bass จะออกอาการ ringing ชัดเจน เท่าที่ฟังผมคิดว่าปัญหาคงไม่ได้เป็นที่ interaction ระหว่างแอมป์กับลำโพง แต่น่าจะเกิดจากห้องสั้นไปทำให้ระยะนั่งฟังไม่สามารถขยับออกมาให้ลงตัวกับเฟสของความถี่ต่ำระดับ 20-40Hz ได้  และแถมหลังลำโพงขวาเป็นพื้นที่ว่างเป็นหลุมเข้าไปอีก เฟสไม่ตรงกันระหว่างลำโพงทั้งคู่แน่นอน ที่จริงถ้าจับเสียงฟังแยกแต่ละส่วนก็ถือว่าดี แต่ผมฟังว่ามันขาดความเป็น coherence ของเสียงทั้งสามย่านอ่ะครับ ส่วนเวทีเสียงได้ความกว้างแต่ความลึกไม่ได้เลย มิติสูงต่ำก็ไม่ค่อยออกมา อาจเป็นเพราะห้องไม่ยาวเท่าที่ควรทำให้ต้องวางใกล้ผนังหลัง และชั้นวางตรงกลางสูงไปหน่อย เกือบเท่าระดับทวีตเตอร์ และวางอยู่ระยะที่ค่อนข้างตื้น ถัดจากระนาบของหน้าลำโพงไปข้างหลังหน่อยเดียวเอง

สรุป..ปัญหาอยู่ที่ห้อง ซึ่งก็ไม่แปลกกับการเอามาโชว์ในงานที่ต้อง compromise เรื่องสภาพแวดล้อมแบบนี้ และก็เป็นกับซิสเต้มไฮเอ็นด์หลายยี่ห้อ ทีมงาน av paradise เซ็ทได้แบบนี้ผมว่าเก่งมากแล้วล่ะ ถ้าเป็นผมเองเจอห้องแบบนี้คงเอาเท้าก่ายหน้าผากแหงๆ ผมเชื่อว่าท่านเอ๋ฟังเสียงแล้วก็คงรู้แหละแต่เสือไม่มีถอยต้องเอามาเปิดตัวอยู่ดี เพราะเห็นเสี่ยจิตบอกว่าเพิ่งรู้ว่าจะได้ห้องนี้และตัดสินใจเอามาโชว์ก่อนวันงานไม่กี่วันเอง  และไม่ต้องสงสัยว่าซิสเต็มนี้คือไฮเอ็นด์จริงๆ แต่ใครจะเล่นลำโพงใหญ่ขนาดนี้ อย่าลืมเรื่องห้องครับ ถ้าห้องไม่ถึงผมว่าจ่ายสองล้านได้ฟังแค่ล้านเดียวเป็นแน่แท้ และถ้าใครอยากฟังเสียงจริง โดยเฉพาะถ้าท่านฟังเพลงคลาสสิค คงต้องไปฟังบ้านท่านเอ๋เท่านั้นครับ ส่วนผมยังไม่อยากไปฟังครับเพราะกลัวกิเลสตัวเองมากๆ และราคาแพงจับใจ แอมป์สมัยนี้แพงๆทั้งน้านเลย   :cold

• kjit
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2009, 08:23:10 AM »
ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ที่แวะเข้ามาทักทาย พูดคุยกัน ทั้งที่งานและในกระทู้นี้ครับ
               เรื่องเสียงในห้องนี้ ยอมรับจากใจจริงเลยครับว่า ยังทำได้ไม่ถูกใจผมจริงๆ ผมมีโอกาสเล่าให้พี่ เพื่อน น้อง หลายๆท่านเลยว่า ตั้งเครื่องและฟังวันแรก ผมปวดหัว เครียดมาก ขับรถกลับบ้านจากโรงแรมกลับบ้าน แทบจะหลับคาพวงมาลัยเลย  ห้องก็ไม่ดี ขนาดเล็กไป ไม่เหมาะกับลำโพง เครื่องเสียงก็ใหม่มากๆ คืนแรกก็ทำได้แค่เปิดเครื่องเพื่อ burn-in กันไปก่อน
               วันเปิดงานวันแรกเสียงก็ดีขึ้นมาอีกหน่อย ผมเข้าไปในงานช่วง 5-6 โมงเย็นแล้ว เพราะมัวแต่วิ่งทำเรื่องป้าย แบนเนอร์ (ขอบคุณ ท่าน cinemania มากครับที่ช่วยเหลืออย่างมาก)  ใจก็หาวิธีแก้ไขตลอดเวลา คิดว่าจะไปขนเอา BE-10 ที่เป็น surround อยู่ที่บ้านมาโชว์แล้ว เพราะน่าจะลงตัวในห้องนี้มากกว่า แต่คิดไปคิดมา คนขน(ขุนจิต)คงวุ่นวายกันมาก ก็เลยคิดหาวิธีอื่น เข้ามาช่วย ปรับแต่งห้อง acoustic ห้องนิดหน่อย ถามขุนจิตว่าหาไม้อัดมากันหลังลำโพงได้มั้ย ขุนจิตก็จัดการเรียบร้อย(รื้อฝาตู้โรงแรมซะเลย) ตำแหน่งนั่งก็กำหนดเอาที่ดีพอฟังได้ 2 ที่ ก็พอ
               วันที่สองขุนจิตก็ปรับ ขยับลำโพง อีกนิดหน่อย เสียงโดยรวมก็เป็นแบบ พอเอาตัวรอดไปได้กับคนส่วนใหญ่ และก็ปล่อยเลย ไม่ยุ่งกับการปรับแต่งอีกแล้ว เกรงว่าปรับไปปรับมามันจะเละแบบฟังไม่ได้
               โดยส่วนตัวผมประเมิน ให้คะแนนตัวเอง 60% สูงสุดไม่เกิน 70% เท่านั้น และถ้าใครสังเกตุเวลาเข้ามาในห้องจะเห็นขุนจิตนั่งหลับอยู่เป็นระยะ...แสดงว่าเสียงมันไม่ดึงดูดใจครับ (สงสัยแต่งรถ Jazz มันส์กว่าเยอะ) ก็เป็นประสบการณ์ที่ดีกับทาง av paradise ครับ เป็นครั้งแรกที่เราโชว์เสียง 2 ch. และทำได้ประมาณนี้ก็ถือว่าเป็นบุญแล้วครับ

ขอบคุณครับ
เอ๋

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2009, 09:05:17 AM »
เอาใจช่วยครับ ท่านเอ๋ สองแชนแนลมันท้าทายตรงนี้แหละ ยิ่งซูเปอร์ไฮเอ็นด์ยิ่งเซ็ทยากและต้องใช้เวลาปรับจูนนาน ต่อให้อยู่ในห้องดีก็ตาม เพียงแต่ห้องดีจะทำให้เราหาจุดลงตัวได้เร็วกว่า ชุดของเพื่อนราคารวมสามล้านกว่า กว่าที่จะเสียงดีมากๆ ใช้เวลาหลายเดือน จนเจ้าของถอดใจต้องหาคนที่มีประสบการณ์สูงมาช่วยถึงจะลงตัว ซึ่งพอลงตัวแล้วรู้เลยว่าเมื่อก่อนได้ฟังแค่ล้านห้า ทนฟังมาได้ไงเนี่ย เขาตื่นเต้นมากโทรมาเล่าให้ผมฟัง พอได้ไปฟังก็เออจริงแฮะเสียงดีกว่าเก่ามากๆ ไม่เหมือนเมื่อก่อนที่ฟังทุ้มก็ดี กลางก็ดี แหลมก็โอ บรรยากาศก็มี แต่ทำไมฟังโดยรวมไม่ musical เลย พอเซ็ทลงแล้ว overall tonal balance และ coherency ทำให้ได้ความสมจริง ความเพราะมันมาเลย super-hiend มันต้องประมาณนี้จริงๆ
พูดจากใจจริงว่า ผมเองก็ได้แต่ฟังและคอมเม้นท์เรื่องเสียงในห้องตามรสนิยมส่วนตัวเท่านั้น แต่ถ้าให้เซ็ทเองคงออกทะเลแน่นอน โจทย์หินมาก แต่ก็อยากบอกว่าคุณเอ๋ยังทำได้ดีกว่าห้อง super hi-end ยี่ห้ออื่นหลายห้องในงานครับ ไม่อยากจะบอกชื่อเป็นยี่ห้อดังเก่าแก่ ผมว่าถ้าเจ้าของแอมป์และลำโพงมาฟัง คงร้องไห้แน่นอน ทำได้ไงชุดละสองล้านของกรู (แอมป์สเตอริโอตัวเดียวในห้องนั้นก็เจ็ดแสนแล้ว) ถ้าลูกค้าไม่เล่นยี่ห้อ เน้นเสียงจริงๆ แล้วได้ฟังห้องนั้นเทียบกับห้อง plinius ผมว่าเขาต้องเลือก plinius แน่นอน

พูดไปพูดมา...อยากถูกหวยอ่ะ

ออฟไลน์ Pete

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2009, 09:12:47 AM »
เห็นด้วยกับคุณ chaiyos นะครับ
ผมไปฟังวันแรกๆ ก็คล้ายๆกันคือเบสมันมีปริมาณมากและไม่ค่อยเก็บตัว มิติและความลึกยังไปไม่ลึกมากเมื่อเทียบกับ BE10 ที่บ้าน ที่ใช้อยู่ครับเพราะแค่ตัวเล็กที่ผมใช้กับชุดพื้นๆยังทำได้ดีมากๆแล้ว ก็เเลยรู้ว่าระบบนี้มัน
ยังสามารถเซ็ทให้เสียงดีและไปได้อีกไกลกว่านี้อีกมากครับ ถ้าได้ห้องและอคูสติคลงตัว แล้ว กับซีสเต็มชุดนี้ผมว่าสุดๆครับ......  

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2009, 09:38:15 AM »
ผมมีโอกาสได้ฟังวันแรกกับวันสุดท้าย เสียงต่างกันมากจริงๆครับ ส่วนหนึ่งน่าจะยัง Burn ไม่ได้ที่ นี่ถ้างานมีต่ออีกสัก 7 วัน เสียงคงต้องดีกว่านี้อีกมาก  :wiggle

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2009, 11:17:04 AM »
ขออนุญาตเข้ามาร่วมแจมหน่อยนะครับ ในฐานะที่เล่น Be20 และ power amp monoblocks 1200watt คล้ายๆ กับชุดที่ paradise โชวืในงาน BAV ประกอบกับปัญหาเรื่องขนาดห้องก็ใกล้เคียงกันเลยทีเดียวครับ แต่โดยรวมผมเห็นด้วยกับคำวิจารณ์ของคุณ Chaiyos อย่างมากๆ ในทุกหัวข้อเลย ขอปรบมือให้ครับ  :clap

ก่อนอื่นผมขอให้คะแนนโดยรวมของเสียงที่ฟังในงานวันเสาร์นะครับ ผมว่าได้ประมาณ 75% ของ100% ที่ควรจะเป็น
1.  เรื่องแรกเลยคือเท่าที่ไปฟังในงานมาดูแล้วห้อง Plinius + Usher Be20 นี่ เสียงสเตอริโอ 2 แชนแนล ชนะห้องอื่นๆ ทั้งหมดที่มาออกงานเลย ต้องขอปรบมือให้ทีมงานของ AV paradise มากๆ ที่เซ๊ทเสียงที่การบ้านโหดมหาโหดได้สุดยอด ในเวลาแค่ 2 วัน
2.  ปัญหาหลักของเสียงที่ฟังดูน่าจะมาจากขนาดของห้อง และช่องว่างด้านหลังลำโพงตัวขวาที่มีห้องว่างหลบเข้าไปอีกพอสมควร ทำให้ tone balance และเสียงเบส ลงต่ำมากเกินไป หากเพลงที่เบสหนักๆ จะมีอาการเสียงบวมและสั่นค้าง ซึ่งผิดวิสัยแอมป์ระดับ hiend ที่มีกำลังขับมโหฬารขนาดนี้ รวมไปถึงลำโพงเสียงต่ำของ Be20 ที่ใช้กรวยขนาด 12 นิ้ว 2 ตัว ของ ETON ซะด้วย มันน่าจะหยุดอาการสั่นค้างได้แน่นอน อาการนี้จึงสรุปได้ว่าน่าจะมาจากอะคูสติกของห้องเป็นหลัก
3.  ทั้งแอมป์ (ปรีและเพาว์เวอร์) Plinius และ Usher Be20 นี่ ทราบว่ามันเพิ่งแกะกล่องซิงๆ เพียง  2 - 3 วันก่อนงาน ผมว่าเขายังไม่ได้ผ่านชั่วโมงเบิร์นที่ต้องการอย่างต่ำถึง 200 ชั่วโมง แน่ๆ ฉะนั้นเสียงที่ได้จึงออกมาเพียง 70% ของศักยภาพของเขาเท่านั้น
4.  ถ้าสังเกตุดูห้องนี้ใช้แค่แผ่นปรับอะคูสติกขนาดเล็กๆ ของ Cathedral ไม่กี่แผ่นเท่านั้น ช่วยในการจูนอะคูสติก ถ้าใช้ตัวช่วยอื่นๆ เพิ่มขึ้น เช่น room tune, tube trap เสียงเบสและเสียงกลางน่าจะดีกว่านี้อีก
5.  ที่คุณ Chaiyos บอกว่าเสียงกลางหุบไปนั้น ของผมตอนแรกที่บ้านก็เป็นเช่นเดียวกัน เมื่อวานเย็นคุณชัย สาธุ กรุณามาช่วยปรับให้โดยวางแท่งโลหะ (ทองเหลือง) ไว้ตอนกลางระหว่างลำโพงทั้งสองข้าง เสียงกลางมีน้ำหนักและได้มิติมากขึ้นมาทันตา ผมว่าน่าจะมาจากการออกแบบ alignment ลำโพงเสียงกลางของ Usher รุ่น Be20 ที่ออกจะเงยหน้ามากไปเล็กน้อย และอีกทั้งตามที่คุณ Chaiyos คอมเม้นท์ไว้เลยคือชั้นวางเครื่องเสียงตัวกลาง Solid Tech 4 ชั้นที่ใช้มันสูงไป คงจะดูดซับเสียงกลางให้หายไปพอสมควร เพราะ solid tech ออกแบบมาให้ช่วยซับเสียงต่างๆ ซะด้วย ฉะนั้นหากเลือกใช้วัสดุอื่นๆ เช่นชั้นไม้น่าจะทำให้เสียงกลางและเบสดีขึ้นมาได้อีกระดับหนึ่ง จริงๆ แล้วเท่าที่อ่านสเปคดูของชั้น solid tech นี่เขาแนะนำให้ใช้ชั้นเตี้ยๆ ชั้นเดียวหรือสองชั้น วางพวก Cd transport หรือ turntable มากกว่า วางสูงขึ้นไปถึง 4 ชั้น

แต่โดยรวมต้องชมขุนจิตต์และเสี่ยเอ๋ที่ปรับจูนการบ้านมหาโหดจนได้เสียงออกมาในระดับนี้ได้ ไม่เบาแล้วล่ะครับ เพราะของพวก hiend นี่ขนาดห้องที่มีการปรับอะคูสติกดีๆ ยังต้องนั่งปรับนั่งจูนกันเป็นเดือนๆ จึงจะเข้าที่เข้าทางนะครับ นี่น้องๆ เขาทำกันแค่ 1 คืน กับ 1 วัน ถือว่าเจ๋งแล้วครับ ดูห้องแอมป์/ลำโพงมีชื่อระดับไฮเอ็นด์ลายตรามของวงการชั้น 15 ดูซิครับ ขนาดเขาลงทุนติดแผ่นปรับ/จูนอะคูสติกเข้าไปเต็มที่ ยังสู้เสียงห้องนี้ไม่ได้จริงๆ สู้ต่อไปครับทีมงาน AV Paradise ซึ่งเพิ่มระบบ 2 แชนแนลเข้ามาในหมวดสินค้า HT ที่เขาชำนาญเข้ามาอีก 1 ระบบ ต้องใช้เวลาหน่อย แต่สินค้า Plinius และ EmmLab นี่ระดับหัวแถวของ Hi-End อยู่แล้ว หากทำการตลาดดีๆ แล้วหาห้องโชว์ที่เซ๊ทไว้ดีๆ รับรองว่ามีคอออดิโอไฟล์อีกหลายคนที่ยอมควักกระเป๋าคว้ามาเป็นเจ้าของแน่ๆ มีอนาคตที่ดีครับสินค้า 2 ตัวนี้ ส่วนลำโพง Usher Be series นี่ไม่ต้องพูดถึงตอนนี้ติดลมบนของตลาดเมืองไทยและต่างประเทศไปแล้ว ทั้งจากคุณภาพที่ HP /Absolute Sound การันตี และราคาที่ถูกกว่าลำโพงระดับเดียวกันเกือบเท่าตัว

ปล. ขอยืนยันว่านี่เป็นความเห็นส่วนตัวของผมนะครับไม่ได้มีส่วนได้เสียกับเสี่ยเอ๋และขุนจิตต์แห่ง AV Paradise อย่าใดๆ เลย ผมตรวไปตรงมาถ้าไม่ดีผก็บอกว่าไม่ดีไม่อ้อมค้อมเกรงใจใคร เพราะเงินที่ซื้อมันเงินของผมเอง และผมเองก่อนตัดสินใจเปลี่ยนมาใช้ Usher Be20 นี่ ก้ใช้ลำโพงมาเยอะคู่มากๆ ตลอดเวลา 40 ปีที่เล่นเครื่องเสียงมาตั้งแต่หนุ่มๆ ลำโพง Usher Be20 ไม่ใช่ลำโพงที่ดีที่สุด แต่หากเทียบกับราคาต่อคู่ในปัจจุบันนี้แล้วถือว่าคุ้มค่าและเสียงดีที่สุดในระดับราคาเดียวกันจนถึงระดับที่ราคาสูงกว่าเกือบเท่าตัว แต่ Be20 มีข้อจำกัดเรื่อง room acoustic พอสมควร หากอ่านในรีวิวของ HP/Absolute sound จะเห้นว่าเขาก็คอมเม้นท์ไว้ชัดเจนว่าหากห้องมีขนาดเล็กกว่า 5 x 6 แล้วให้เลือกใช้รุ่น Be10 แทน

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2009, 12:12:51 PM »
โอ......พี่วิรุฬห์  O0   O0    O0  แบบนี้เหยียบดวงดาว เหยียบเฆมน้อยไป

• kjit
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2009, 09:16:32 PM »
ขอบคุณ  ครับ
  สำหรับ   สิ่งที่ติเพื่อแก้ไขปรับปรุง+และคำชม   ครับ   

ถือเป็นครั้งแรก  กับการโชร์ 2 แชลแนล ของทาง  paradise แล้วกัน

ตามที่บอกครับ 
ตอนแรก  ผม ก็ลังเลและ
    รอคำสั่งจาก   อจ.  ae   จะให้ออกแสดง  แบบไหน

คิดว่าจะออก แบบระบบ   Hometheater  ครับ เพราะรอลุ้น กำหนดว่าจะเอา เครื่องฉายตัวไหนดีครับ
ที่จะมาจับคู่  LEN +จอโค้ง+ระบบเสียงมัตติแชลแนล

แต่    คำตอบสุดท้าย อจ.  Ae

คือให้จัดชุด 2  แชลแนล    ซึ่งผมเอง  ต้องออกตัวขอโทษ ผมติดงานเข้า+เมาค้างด้วย

เลยมาเตรียมงานที่ร้าน วันพุธ เลย ดูวุ่นวายหน่อยครับ   และของส่วนใหญที่มี  ผมมีแต่สีดำ   ที่ส่วนใหญ่ใช้งานระบบ  Hometheater

และไม่เคย คิดว่า   จะต้องโชร์เล่น 2  แชลแนลโชร์   ด้วยนะ ครับ

และไม่ ทราบด้วยว่า  ห้องที่ผมจะออกเป็นห้องไหน

ผมเองยังเข้าใจว่า เป็น  14  ห้อง 21   เลยครับตามที่   post ครั้งแรก
แต่กลายเป็นห้องเดิม 1427
  นึกว่า จะได้ห้องเล็กๆๆ   หน้าตรง  คงไม่ยากที่จะเซต   เพราะ  คิดผิด   

ผมไม่ขอออกแก้ตัวมากมายนักครับ
ตามที่บอก
จุดด้อยของห้องนี้
1. วัสดุพื่นผิวทั้ง 4  ด้าน
    ด้านขวาที่เป็นม่าน จะมีความหนาเป็น  2 ชั้น  ซึ่งมีความหนามากๆ  เมือเสียงตกกระทบจะมีความแห้งของเสียงผสมอยู่   และเก็บประกายเสียงทำให้ไม่สามารถสะท้อนมาโอยเข้าหาตัวได้
   ด้าน ซ้าย  มีวัสดุ  ผสมระหว่าง  ไม้อัด + ผ้าคลุมหัวเตียงทำให้+ปูน+วอลเปเปอร์  ซึ่งคุมเสียงด้านข้างได้ยากมาก
   ด้านหลังลำโพง   อันนี้เป็น  ลม  เลย    ปูน ครึ่งหนึ่ง  กล่องครึ่งหนึ่ง
  ด้านหลังคนนั่ง    ปูนล้วน

2.และสัดส่วนของห้องที่  หลายๆๆคน บอกปัญหาเยอะมาก   
    ตามนั้นครับ 

3.ความพร้อม เกี่ยวกับเครื่องที่จะจัดลงamp+pre ยังไม่  BURN   ถึงแม้นลำโพง BE20  จะ  BURN  มาบ้าง  แต่นอนยัน   ไม่เคย  อัดแบบนี้แน่นอนครับ

สรุปเป็นว่าคราวหน้า   ถ้าได้ ออก 2 แชลแนล  อีกครั้ง   จะขอแก้ตัวใหม่ครับ

ตามที่  อจ.  Ae   บอกครับ  ระบบทั้งหมดทางเราเองก็คิดว่า น่าจะรีดมาได้  ไม่ถึง 70  %   แน่นอนครับ

:victory :victory :victory

ส่วนหลายท่าน  แซว เรื่อง รถผม  เดิมๆๆ  ครับ  อย่าไปพูดถึง  ฮิอฺอ  ท่าน Ae  ก็แซวไปครับ

ช่วง นี้ 2 แชลแนลกลับมาเยอะ    งานโชร์ครั้งนี้  ทำให้ผมได้เจอเพื่อนกลุ่มเก่า  2  แชลแนล หลายคนครับ

สู้ๆๆๆ  ซ้อม  หูมาหลายวันครับ    ฮิอิฮ :yahoo :yahoo

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤศจิกายน, 2009, 09:20:29 PM โดย ขุนจิต ร้าน paradise »

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2009, 10:45:52 PM »
ขออภัย..ผมมานึกขึนได้ว่าเป็นกระทู้ของ av paradise เลยขอตัดข้อความเกี่ยวกับซิสเต็มอื่น  K]

ส่วนเรื่อง Room Tune, Tube Trap, Bass Trap พวกนี้ ถ้าจะให้ได้ผลจริงต้องวัด room mode ดูด้วยครับว่ามันโด่งที่กี่ Hz  แล้วจึงค่อยหาตัวดูดเบสแบบ narrow band & hi Q มาใช้จะดีกว่า แต่ก็หายาก ต้องสั่งทำเฉพาะ ผมรอคนทำให้มาจะปีนึงแล้วครับ ท่าทางจะแห้ว ลำโพงระดับนี้ใช้พวก wideband ไม่น่าเวิร์คครับมันจะไปทำให้ความถี่ใกล้เคียงมีผลกระทบมากไป ไม่ก็ต้องวัด กราฟความถี่หรือ waterfall ดู ไม่งั้นฟังยากครับที่เสียงเบสเนี่ย ที่พอรู้มาบ้างเพราะมีผู้รู้มาสาธิตกับชุดผมเองถึงที่บ้าน เห็นกับตาได้ยินกับหูเลยครับ ว่าเบสจัดการยากจริงๆ จนบัดนี้ห้องผมก็ยังมัปัญหาที่ 50-52Hz กับ ที่ 70-72 Hz

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ธันวาคม, 2009, 07:36:29 PM โดย chaiyos »

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 01 ธันวาคม, 2009, 04:11:06 PM »
โห..รุ่นเฮฟวี่เวทอย่างพี่วิรุฬห์มาเองเลย   

พี่วิรุฬห์เปิดบ้านเมื่อไรคร้าบ จะได้มีโอกาสไปฟังชุด heavy weight ของพี่เป็นบุญหูมั่งนะครับ

ต้องขอชอบคุณคุณ chaiyos ที่กรุณาชมผมว่าป็นรุ่น Heavy Weight เหมือนกับว่าเคยเห้นตัวเป้นๆ ของผมมาก่อน เลยรู้ว่าที่เขาว่าผมรุ่น Heavy weight น่ะมันคือขนาดของน้ำหนักตัวนะครับ ไม่ใช่ชุดที่ผมเล่นหรือประสบการณ์นะครับ ผมพวกมือสมัครเล่นครับ อาศัยอ่านเยอะ แต่ไม่ได้มีเครื่องไม้เครื่องมือวัดค่าอะไรหรอกครับ เดาๆ เอาตามประสบการณ์จริง และเสียสตางค์กับชุดเครื่องเสียงมาเยอะมาก เรียกว่าลองผิดลองถูกอ่ะครับ ผิดถูกอย่างไรก็ติชมกันได้ครับ ไม่ถือครับ จ้องรับฟังความเห้นของคนรอบข้างด้วยครับ ไม่มีใครรู้ทุกเรื่องครับ  O0 

ออฟไลน์ yai-united

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 02 ธันวาคม, 2009, 09:46:26 AM »
 :headphoneกระทู้นี้เป็นกระทู้ที่ดีมากๆมีการเปิดใจยอมรับฟังทั้งเหตุและผล โดยเฉพาะเจ้าของ
สินค้าคุณเสี่ยเอ๋และขุนจิตใจกว้างมากครับ คุณchaiyosให้คอมเมนต์ที่ดีมากๆตรงกับใจผมเลยครับ
อยากให้คนฟังที่ยังไม่เชี่ยวชาญอ่านให้ดีๆและคิดตามก็จะรู้ว่าชุดดีๆแพงๆเวลามาออกงานแบบนี้มัก
จะตกม้าตายเพราะอะไรขอ้จำกัดของสถานที่และเวลามีมากเหลือเกิน อย่าพึ่งด่วนสรุปว่าสินค้าห้อง
นั้นเสียงไม่ดีของห่วยสู้ที่บ้านราคาเรือนหมื่นก็ไม่ได้ งานโชว์แบบนี้ก็ฟังได้แค่แนวเสียงและเงาเสียง
ของมันเท่านั้นแหละครับ :headphone