ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าต้องการปรีหลอดสักเครื่อง ต้องมีงบอย่างต่ำเท่าไรครับ  (อ่าน 6221 ครั้ง)

ออฟไลน์ YOE

• The truth is out there
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star
  • like.no.other
ซื้อสำเร็จนะครับ ไม่ทำเอง
 อยากได้แบบที่มีปรับ ทุ้มแหลมด้วยนี่ย มีไหมครับ
The Best damn Life.

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
ปรีหลอด...ทำสำเร็จ...ราคาตำกว่า 9000 บาท ที่ผมนึกออกตอนนี้ก็ Viola กับ TS Audio (รุ่นเล็ก) ครับ...
แต่ไม่มีปรับทุ้มแหลมนะครับ ::)

ถ้าปรับทุ้มแหลมได้ในราคานี้จะเป็นทรานซิสเตอร์...ครับ ( Magnet )

คุณมีความต้องการที่จะใช้ปรับทุ้มแหลมแค่ไหนครับ???

เพราะถ้าไม่...และอยากลงมือเองบ้างผมว่าสามารถหาปรีหลอดได้ในราคาประมาณตั้งแต่ประมาณ 1000 บาทก็พอครับ(ถ้าไม่ใช้อุปกรณ์ที่ราคาสูง และ ใช้หลอดที่ไม่ใช่หลอดตลาด...ลองถามทางคุณ DIY Man และ คุณ Taro ดูก็ได้ครับ)
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ krupohn

• *
  • ฟังเพลงร็อค ในห้องเล็ก
ถ้าปรีหลอดสำเร็จ มีปรับทุ้มแหลมด้วยเนี่ย ! คงต้องหาปรีมือสองรุ่นเก่า มาก ๆ แล้วครับ รุ่นใหม่ ๆ ผมมองไม่เห็นเลยครับ ที่เป็นโครงงาน DIY เขียนลงวารสาร มีอยู่ 2 ตัว คือ PCC88/7DJ8 กับ 12AX7 ครับ มา DIY ดีกว่าครับ ลงทุนต่ำกวามาก ๆ คุณภาพไม่น้อยหน้า Brandname หรอกครับ  :D

ออฟไลน์ YOE

คือผมเป้นพวกโรคจิต ชอบปรับน่ะครับ อิอิ
 กลัวว่า ถ้าซื้อปรีมา แล้วเกิดเสียงมัน ขาด มันเกิน ก็จะไม่มีอะไรมาปรับชดเชยน่ะครับ

ออฟไลน์ tomJPN

• สักวัน..ผมจะเลิก DIY
ปรีหลอดปรับทุ้มแหลมพวกที่เป็นBrand name นี่ผมยังไม่คเยเห็นเลยครับ   :-[  ถ้าอยากจะได้จริงๆ คงต้อง DIY แล้วล่ครับ  ตามความคิดของคุณ krupohn ครับ  งบประมาณไม่กี่บาทหรอกครับ งบ 5000.- นี่ผมว่าได้ของดีมากๆแล้วล่ะ   แต่ต้องลองชั่งน้ำหนักดูอีกทีครับสำหรับเรื่องการปรับ ทุ้มแหลม , Loundness ของแถมที่จะได้มาได้แก่
1. มิติ - รายละเอียด ถูกบดบบังเนื่องจากการชดเชยที่ปรับ
2. ถ้าหากเลือก VR คุณภาพต่ำยิ่งจะส่งเสริมเหตุผลข้อ 1 ลงไปอีก

ยังไงลองพิจารณาดูอีกทีครับ
รายละเอียดการติดต่อ
 ->    http://www.htg2.net/index.php?topic=32951.0

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • Super Star.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
ผมมีอันนี้ครับ แต่ทำเล่นนานแล้ว ตั้งแต่ยังครั้งวัยรุ่น 8) ปรับเสียงทุ้ม-แหลม ได้ซะใจดี จำได้ลางๆว่าตอนนั้นเอาไว้เปิดเพลงลูกทุ่ง/หมอลำซิ่ง ยามเย็นๆ แบบ Open Air ในกลางสวนย่านชานกรุงก็ได้บรรยากาศดีครับ แต่ปัจุบัน Preamp ที่ผมใช้อยู่มี Volume แค่ปุ่มเดียว จะฟังทีต้องเสียบ Plug (ไม่มี Switch On-Off) คนรุ่นก่อนว่าใว้คงไม่ผิด "สูงสุดย่อมคืนสู่สามัญ" ก็ดีไปอีกแบบนึงครับ...หรือผมคงเริ่มแก่แล้ว ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธันวาคม, 2004, 09:37:03 AM โดย DIY Man. »
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

wiwatp

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเป็นปรีหลอด สนับสนุน ของดีไอวายครับผม
แต่ไม่แนะนำแบบทำแบบขอให้ฟังได้ เพราะจะไม่มีที่สิ้นสุด(เพราะเราสามารถทำได้ดีมากๆตั้งแต่ต้น ภายในงบไม่เกิน๑๐๐๐๐บาทได้ครับ)

ขออนุญาติบอกแบบฟันธงเลยว่าผมว่าเสียงที่ได้ "คนละเรื่อง" กับเครื่องคอมเมอร์เชี่ยลครับผม

งบขนาดนี้เป็นผมคงใช้ของประมาณนี้หละครับ

คัปปลิ้งใช้ซี ไวตามินคิว หรือ เทฟล่อน รัซเซีย (คู่นึง ไม่ถึงพันบาท) ถ้าทำมูฟอลโลเว่อร์ก็ใช้ ๔ตัว ไม่ถึง๒๐๐๐บาท
ใช้หลอดขยาย(เสียง)ดีๆ (คู่ละไม่เกิน พันบาท)
ใช้โช้ค ๒ตัว ๑๐๐๐ บาท ใช้ขนาดรับกระแสมาก(ใหญ่)หน่อยเพื่อคุณภาพเสียง)
หม้อแปลงไฟใช้ขนาดใหญ่หน่อย รวมจ่ายให้ทุกภาค ๕๐๐ถึง๘๐๐ บาท(แล้วแต่แหล่ง)
ขั้วหลอด ซีและอาร์ ๕๐๐บาท
หลอดเร็คติฟาย ๓๐๐ บาท

ที่เหลือเป็นเรื่องของสิ้นเปลืองที่มีผลต่อเสียงมากบ้างน้อยบ้างครับ

โวลลุ่ม  (ไม่ควรประหยัด เพราะมีผลมากๆๆๆ )
แบบสเต็ป ถ้าดีไอวายเอง ก็ไม่เกินพันบาทครับ ๖ใช้อาร์เกรดสูงๆ ทั้งนั้น)

หกพันกว่าบาท แล้วใช่ไหมครับ
ที่เหลือเป็นค่า ขั้ว(ใช้ของดีไปเลย) แท่นเครื่อง และสายไวริ่งครับ (อาจได้ถึงสายเงินในจุดที่สำคัญครับ)

พอดีมาถามในกระทู้ดีไอวาย "เรื่องคุณภาพเสียง" อดยับยั้งไม่พูดไม่ได้ครับผม
ผมก็ขออนุญาตพูดกันแบบ ตรงๆ แบบนี้ละครับ

วงจร การจูนเสียงไม่ได้ยากเย็นอะไรครับ  แต่การ"ทำใช้ได้คุณภาพเนื้อๆ จากอุปกรณ์ ที่"ให้เสียงดี"ครับ

อย่างไรก็ตามคุณSi6210อาจลงมือเองไม่ได้ ก็ต้อง "ดีไอวายชี้นิ้วใช่ไหมครับ"  เครื่องนี้อาจแพงได้  ถ้า"คนเพื่อนคนทำให้ชอบดื่มเบียร์"  ฮ่าๆๆๆ

เป็นอีกแนวทางการเล่นครับ  ส่วนการตัดสินใจเป็นของคุณเองครับผม
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YOE

อ่า.... สงสัยต้องให้เซียนแถวนี้ทำให้สักเครื่องซะแล้ว

ขอตัวเก็บเงินก่อนนะครับ อิอิ

ออฟไลน์ satang

แหะๆ ก็เดินไปหา คุณ โกวิทย์ แห่ง TS Audio ให้แกทำให้สิครับ....

ไม่น่าจะยุ่งยากมากนะครับ....(ยังไง ซะก็ ลอง เอา ปรี ที่แกขายอยู่ มาลอง ก่อนก็ได้ครับ)  ;D

ออฟไลน์ YOE

เอามาลองนี่  ต้องเสียเงินหรือเปล่าครับ น้าสตางค์ อิอิ

ออฟไลน์ satang

คุยกับแกตรงๆ คับ ... ผมว่าไม่เสียหรอกเงินหรอกครับ  ;D ใจดีเจงๆๆๆๆ