ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเล่น noise filter บ้างครับ  (อ่าน 12253 ครั้ง)

ออฟไลน์ noappear

ใครเคยเล่น noise filter บ้างครับ
« เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2009, 12:13:43 AM »
เพิ่งติดตั้ง noise fliter กับ ปลั๊กเสร็จแล้ว แต่ว่าทดลองฟังเสียงมันไม่ได้เรื่องเลยครับ เสียงมันอั้นๆ ครับ เลยสงสัยว่ามันเป็นอุปกรณ์ืที่ช่วยให้เสียงดีขึ้นจิงป่าวคับ
ระบบการทำงานของมันทำงานไงครับ มันไงไม่รู้ครับ หวังกับมันไว้เยอะครับ มันห่วยกว่าที่ไม่ต่อ noise filter อีกครับ บอกไม่ได้จริง ว่าอะไรมันแย่ มันแย่ทุกด้านเลยครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ Audio Boy

• Super Star
  • *
  • สังคมจะดีกว่านี้ ถ้ามี "ผู้ให้" มากกว่า "ผู้รับ"
Re: ใครเคยเล่น noise filter บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2009, 12:58:32 AM »
ช่วยลงรูปตัวที่ต่อใช้งานหน่อยครับ

ออฟไลน์ electron

• freedom DiY
  • *
Re: ใครเคยเล่น noise filter บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2009, 06:27:59 AM »

;)  อธิบายเพิ่มเติมได้มั๊ยครับว่า....ท่านเอาไปต่อใช้งานกับอะไร อย่างไร...ใช้ขนาดกี่แอมป์ ต่อถูกทิศทางรึไม่  ขนาดสายไฟที่ใช้ไวริ่งใหญ่พอหรือปล่าว อ่ะคับ             
" เราเปลี่ยนแปลงโลกมิได้ แต่... เราเปลี่ยนแปลงตัวเราเองได้ "

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2009, 07:16:34 AM »
เป็น TDK noise filter ขนาด 15 A 250V made in japan ทิศการต่อจากซ้ายไปขวา ใช้สายไฟ USA ขนาด 16 AWG เดินธรรมดา ไม่ได้เบิ้ลสาย
ท้าย Furutech รุ่นอนาถา Hi end ราคา 120 บาท ส่วนปลั๊กก็เป็น Hubbel ครับ
สายไฟ ก็เป็นสาย 4 เส้น made in USA  แล้วใช้ shield เป็นกราวด์ หัวสายไฟเป็น oyaide รุ่นโรเดียม (น้ำเงิน) ท้าย shutter ครับ

สายไฟเบิร์นแล้ว พริ้วดีครับ

ลองนึกๆ ดูชักสงสัยว่าต้องเบิร์นป่าว เพราะคืนฟังแล้วเสียงมันหยาบๆ มากๆ ครับ
ผมสลับกับ monster อีกตัวอ่ะครับ ทดลองฟังแล้ว เหมือนหนังคนละม้วน เลยทำใจไม่ได้ (ก็จ่ายแพงกว่าตั้งเยอะอะครับ)
ถอดทิ้งฟัง monster ดีกว่า อย่าไปเิิปิดให้ทำร้ายคนฟังท่านอื่นๆ (ข้างบ้าน) เลยครับ

อ้อ ระบบก็มี CD Pre Power ไม่ได้ต่อ sub ครับ ระบบก็ธรรมดดาครัีบ
ปล ผมอัพรูปไม่ขึ้นครับ ไว้หาลิ้งค์แล้วเดี่ยวเอารปให้ดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤศจิกายน, 2009, 07:17:39 PM โดย noappear »

ออฟไลน์ ohm

• ผู้สนับสนุน web ......
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2009, 07:49:58 AM »
เบิร์นก็มีส่วน  แต่กระแสผมว่ามันน้อยไป

แอมป์ผมก็กำลังไม่มาก ต่อผ่าน filter ยังฟังออกเหมือนกันว่าเสียงอั้น ทั้งๆที่ดูจากสเป็คเผื่อเอาไว้หลายเท่าแล้ว เลยได้แต่ใช้กับเครื่องเล่นDVD

แสดงว่าnoise filterนี่ต้องเผื่อกระแสกันมากจริงๆ 

ถ้าเสียดายของเดิม อาจต่อเฉพาะเครื่องที่กินไฟไม่มาก ส่วนแอมป์ก็ต่อตรงไปเลย หรือไม่งั้นก็ซื้อnoise filterแบบเดิมมาอีกตัวขนานเข้าด้วยกันเลย  พอช่วยได้บ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤศจิกายน, 2009, 07:52:07 AM โดย ohm »

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2009, 08:06:06 AM »
     :)  คุณ ohm ตอบมาก็โอเชเลยครับ  ตามความคิดผมเดาว่าตัว choke ภายในกล่อง อาจจะใช้ลวดที่พันเล็กไปหน่อยครับ...ไว้เรามาทำวงจรที่มันอยู่ในกล่องกันเองดีม๊ะครับ  เราไปหา choke ที่ใช้ลวดเส้นโตๆ ที่บ้านหม้อมาเอาแบบว่าตัวเกือบขนาดเท่าเจ้ากล่องนั่นก็มี  ดีมั๊ยครับ แล้วก็เพิ่มอุปกรณ์ที่จำเป็นอื่นๆเข้าไปอีก เช่น วาริเตอร์(อันเจ้าตัวนี้ช่วยป้องกันไฟกระโชกโฮกฮากได้) แล้วก็เทอร์มอลฟิวส์...โห..นะ...ของเราจะดีกว่าที่ซื้อมานั่นอีกนา...  แต่เจ้าตัวกล่องๆนั่นก็ดีนะครับ เพราะกล่องโลหะมันปิดตาย(กลัวเราแกะดูป่าวไม่รู้) ช่วยป้องกันคลื่นไฟฟ้า (EMI electro magnetic inductance) แพร่กระจายออกมาขณะที่ตัวมันทำงานครับ  เราทำเองก็ควรจะหากล่องโลหะที่มิดชิดมาใส่ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤศจิกายน, 2009, 08:32:21 AM โดย สายล่อฟ้า »
" เราเปลี่ยนแปลงโลกมิได้ แต่... เราเปลี่ยนแปลงตัวเราเองได้ "

ออฟไลน์ BANJOB

ใครเคยเล่น noise filter บ้างครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2009, 08:15:27 AM »
บอร์ด HT ก็มีประเด็นทำนองนี้เหมือนกันครับ ลองดู
http://www.htg2.net/index.php?topic=58528.0

POWER AMP ต่อเข้ากับพวกเครื่องกรองไฟ แล้วไม่ค่อยประทับใจ ผมก็เป็นครับ แรกก็เซ็งไม่เห็นดีอย่างโฆษณากันเลย แต่ซื้อมาแล้วก็ต้องใช้ แต่ถ้าฝืนฟังไปสักระยะ ต่อตรงก็รับไม่ค่อยได้เหมือนกัน อุปกรณ์พวกนี้เป็นประเภทต่อแล้วเหมือนจะไม่ดีขึ้น ใช้ไปสักพักจนเครื่องและหูเราปรับสภาพได้ จะรับรู้การเปลี่ยนแปลงเมื่อถอดมันออกครับ จาก power amp ที่ลองเห็นๆ คือ ต่อตรงมันส์กว่าแต่รายละเอียดจะมั่วๆ  ผ่านเครื่องไฟ เสียงจะบางกว่า (เหมือนอั้นๆ) แต่เสียงสะอาดกว่า อยู่ที่ความชอบครับ ตอนนี้ ทั้ง DVD ปรี บัฟเฟอร์ Power Amp Note Book DVD RW external ต่อผ่านเครื่องกรองไฟหมดเลยครับ (มันมีหลายช่องใช้ให้คุ้ม อาจไม่ถูกต้องเรื่องกระแสมากนัก ไม่ซีเรียส)

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2009, 08:22:43 AM »
           :)  คุณ BANJOB ตอบมานั่นก็ใช่อีกครับ ผมรู้สึกแต่แรกเลยครับว่าเสียงมันสะอาดขึ้น สงสัยผมไม่ต้องเบิร์นเพราะไปหามือสงจากคลองถมมาต่อ อาจจะเบิร์นมาหลายปีแว้ว แต่เรื่องอั้นไม่อั้นผมไมรู้ครับ ผมฟังเพลงไม่ดังครับ ขนาดแอมป์หลอดสามสี่วัตต์ยังเปิดแค่อย่างมากก็เที่ยงวันเองครับ เท่านั้นก็มีความสุขกับการฟังแล้วครับ

ออฟไลน์ AMP150

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2009, 09:23:54 AM »
การทำเครื่องกรองไฟ สำคัญที่อุปกรณ์ ต้องมีการแมทช์กันให้มากที่สุด ไม่งั้นสายกราวน์จะมีไฟรั่วขึ้นมาได้นะครับ เช่น ตัวเก็บประจุ ตัวลวดเหนี่ยวนำ ต้องได้ค่าเท่ากันทั้งสาย ไลน์ และนิวตรอน อีกอย่างคือการชีลด์ เพราะบางครั้งลวดเหนี่ยวนำอาจเหนี่ยวนำความถี่วิทยุเข้ามาได้ แทนที่จะลดนอยส์ กลับเพิ่มมาอีก

ออฟไลน์ ohm

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2009, 11:53:16 AM »
     :)  คุณ ohm ตอบมาก็โอเชเลยครับ  ตามความคิดผมเดาว่าตัว choke ภายในกล่อง อาจจะใช้ลวดที่พันเล็กไปหน่อยครับ...ไว้เรามาทำวงจรที่มันอยู่ในกล่องกันเองดีม๊ะครับ  เราไปหา choke ที่ใช้ลวดเส้นโตๆ ที่บ้านหม้อมาเอาแบบว่าตัวเกือบขนาดเท่าเจ้ากล่องนั่นก็มี  ดีมั๊ยครับ แล้วก็เพิ่มอุปกรณ์ที่จำเป็นอื่นๆเข้าไปอีก เช่น วาริเตอร์(อันเจ้าตัวนี้ช่วยป้องกันไฟกระโชกโฮกฮากได้) แล้วก็เทอร์มอลฟิวส์...โห..นะ...ของเราจะดีกว่าที่ซื้อมานั่นอีกนา...  แต่เจ้าตัวกล่องๆนั่นก็ดีนะครับ เพราะกล่องโลหะมันปิดตาย(กลัวเราแกะดูป่าวไม่รู้) ช่วยป้องกันคลื่นไฟฟ้า (EMI electro magnetic inductance) แพร่กระจายออกมาขณะที่ตัวมันทำงานครับ  เราทำเองก็ควรจะหากล่องโลหะที่มิดชิดมาใส่ด้วยครับ

ของผมก็ทำเอง แต่ใช้โช๊คสำเร็จรูป  เพราะแกน ferrite ที่แยกขายผมว่าไม่เหมาะทำfilterสักเท่าใหร่  ที่ขายๆกันแล้วมีสเป็คให้ดูก็ยังไปไม่ถึงระดับเมกะเฮิร์ซเลย 

ซึ่งจริงๆ โรงงานเขาทำให้ได้ทุดเกรดล่ะ แต่บ้านเราไม่เอาเข้ามาเอง เลยเลือกใช้โช๊คสำเร็จรูป เพราะระบุไว้ว่ากรองได้ถึง 3 เมกะเฮิร์ซ

แต่กระแสสูงสุดที่หาได้คือ 6 แอมป์ พอลองใช้ ก็อย่างที่บอก เอาเพาเวอร์แอมป์ต่อแล้วฟังไม่ได้เลย 

เลยลองใหม่ เอา 2 ตัวขนานกันดู  ก็ดีขึ้นนะ แต่คิดว่าก็ยังไม่พอ ลองใช้ 4 ตัวอาจดีก็ได้ แต่ยังไม่ได้ลอง
--------------------------------------------------------------------------------------
วาริสเตอร์ ผมว่าไม่ช่วยอะไรเลยด้านเสียง แต่มีไว้ก็เซฟเครื่องดี   จริงๆมีตัวกันspikeที่ใช้ Transient Voltage Suppressors (TVS)  นัยว่าเร็วกว่าวาริสเตอร์เยอะ

แต่ตอนค้นวงวรเจอดันไม่สนใจจะเซฟเก็บไว้  ตอนนี้อยากทำหาไม่เจอแล้ว  :cry2

-------------------------------------------------------------------------------------
วงจรกรองอีกแบบที่เคยเจอแล้วไม่อั้นแน่ๆ คือใช้ C ต่อคร่อมไฟ ac อย่างเดียว  เขาใช้ค่าถึง 4 ไมโครฟารัดเลย  เท่าที่ผมลองใช้ C ต่อแบบนี้เหมือนกัน แต่ค่าไม่มากขาดนั้น

ก็ดีขึ้นนะ   แต่เห็นความแตกต่างไม่มากเท่าใหร่ ถ้าไม่คิดอะไรมาก วงจรแบบนี้เหมาะที่จะทำไว้ต่อกับเพาเวอร์แอมป์ได้เลย โดยที่ไม่ต้องเสื่ยงว่าจะใช้ไม่ได้ ไม่ต้องทดลองมากมายกว่าจะลงตัวเหมือนอย่างใช้โช๊ค 

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2009, 07:20:28 PM »
อ่านแล้วงงๆ กับศัพท์ แต่ก็ขอบคุณพี่ๆ ที่มาเม้นนะค้าบ :victory
แล้วจะทำเจ้าอุปกรณ์ตัวนี้เมือไรดีครับ d_d รอประมาณการงบอยู่ครับ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2009, 09:23:14 PM »

???  คุณ ohm นี่ตัวยงเลยนะนี่.....เสียดายตัวที่คุณว่ามานั่นดีกว่า mov อีก หาไม่เจอไม่เป็นไร  เราก็ทำเท่าที่ทำได้ก็ได้นะครับ แต่น่าจะทำเป็นปลั๊กรางเลยมั๊ย...กระแสกำลังแรงงงงง ตลาดกำลังวิ่งฉิวเลย  ทำออกมาขายกันใหญ่  แต่ก็หาวัตถุดิบที่เป็นกล่องของปลั๊กรางนี่สิ เพื่อนต่างจังหวัดหายากอยู่นะ  ผมอยู่กรุงเทพ มันแค่ลำบากไปหาเท่านั้นแต่มันได้แน่ ๆ  แล้วจะทำยังไงกันดีล่ะ ? 

ออฟไลน์ ohm

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2009, 10:44:24 PM »

???  คุณ ohm นี่ตัวยงเลยนะนี่.....เสียดายตัวที่คุณว่ามานั่นดีกว่า mov อีก หาไม่เจอไม่เป็นไร  เราก็ทำเท่าที่ทำได้ก็ได้นะครับ แต่น่าจะทำเป็นปลั๊กรางเลยมั๊ย...กระแสกำลังแรงงงงง ตลาดกำลังวิ่งฉิวเลย  ทำออกมาขายกันใหญ่  แต่ก็หาวัตถุดิบที่เป็นกล่องของปลั๊กรางนี่สิ เพื่อนต่างจังหวัดหายากอยู่นะ  ผมอยู่กรุงเทพ มันแค่ลำบากไปหาเท่านั้นแต่มันได้แน่ ๆ  แล้วจะทำยังไงกันดีล่ะ ? 

แหะๆ ผมก็แค่ทดลองทำมาบ้างเท่านั้นล่ะครับ ก็มาแชร์ๆกัน  ที่ผมทำก็ยังไม่ลงตัวพอที่จะใช้งานจริงๆได้หรอก  ยอมรับเลยว่าฟิลเตอร์นี่ถ้าเป็นด้านภาพทำง่ายมาก ผมใช้อุปกรณ์อย่างเดียวกันทำเอาไว้ใช้กับทีวี ภาพดีขึ้นแบบเห็นชัด  แต่กับเสียงนี่ยังอีกไกล มันได้อย่างเสียหลายอย่างอยู่(โช๊ค+C) หรือถ้าจะไม่เสีย มันก็ไม่ค่อยจะได้อะไรซะงั้น (C อย่างเดียว)

เรื่องกล่องของปลั๊กรางขอเสนอไอเดียว่า เราอาจไม่ต้องใช้กล่องโลหะหรอก หายาก + แพง ที่เราต้องการก็แค่ให้มีโลหะกันคลื่น noise  ได้ก็พอ

เราก็อาจใช้อลูมิเนียมฟลอยด์ หรือ เทปอลูมิเนียม  ปะด้านในของกล่องพลาสติค หรือกล่องไม้ให้ทั่ว แล้วก็ต่อน๊อตซักตัวยึดสายไฟกับน๊อตแล้วต่อลงกราวด์ไป    ก็ใช้ได้แล้ว    

แต่ถ้าหาได้ + มีงบ กล่องอลูมิเนียมมันก็ดูไฮโซดีเหมือนกัน  ;D

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2009, 11:07:39 PM »
                  :)   ช่าย...แจ่มเลยล่ะถ้าเราหาของได้อย่างที่ต้องการ  อาจจะต้องทำขึ้นมาอันนึงพอเป็นไอเดีย ให้เพื่อนต่างจังหวัดไปประยุกต์เอาครับ  ว่าแต่จะมีผู้สนใจซักเท่าไรก็ไม่รู้อ่ะดิครับ  รึว่า....เราจะลองของเราเองกลุ่มเล็กๆนี่ก็พอละ ? และ....หรือว่าจะทำเฉพาะโมดูลกรองไฟ แล้วเอาไปใส่ปลั๊กรางตามแบบที่ใครๆทำก็ได้ ?

ก่อนอื่น รบกวนท่านเจ้าของกระทู้ ช่วยเปลี่ยนหัวข้อเป็น....เรามาทำปลั๊กรางกรองไฟใช้เองกันดีกว่า....ดีม๊ะครับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พฤศจิกายน, 2009, 08:38:58 AM โดย สายล่อฟ้า »

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2009, 07:48:30 PM »
        ;)   คุณ ohm ครับ ไม่ทราบว่าเคยซื้อ ซี แบบ Y รึปล่าวครับถ้าเคยซื้อ...ได้จากที่ใดครับ วันนี้ผมไปหาซื้อไม่มีครับ ไปที่นัฐพงษ์ ก็มีแต่รูปติดข้างฝาให้ชมเล่นครับ(ตัวใสๆน่ะครับ) ส่วน ซีแบบ X2 ผมมีแล้ว และมันก็หาซื้อง่ายมาก รบกวนตอบด้วยครับ  แหะ...แหะ...พอเดินมาหาทางซอยทิพย์วารีย์ มีแต่ซีแบบ XXX ที่ผมไม่เคยซื้อมาใช้...เลยไม่กล้าซื้อเอามากรองไฟ..อ่า..... :black_eye
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พฤศจิกายน, 2009, 10:18:02 PM โดย สายล่อฟ้า »

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2009, 08:48:21 PM »
                  :)   ช่าย...แจ่มเลยล่ะถ้าเราหาของได้อย่างที่ต้องการ  อาจจะต้องทำขึ้นมาอันนึงพอเป็นไอเดีย ให้เพื่อนต่างจังหวัดไปประยุกต์เอาครับ  ว่าแต่จะมีผู้สนใจซักเท่าไรก็ไม่รู้อ่ะดิครับ  รึว่า....เราจะลองของเราเองกลุ่มเล็กๆนี่ก็พอละ ? และ....หรือว่าจะทำเฉพาะโมดูลกรองไฟ แล้วเอาไปใส่ปลั๊กรางตามแบบที่ใครๆทำก็ได้ ?

ก่อนอื่น รบกวนท่านเจ้าของกระทู้ ช่วยเปลี่ยนหัวข้อเป็น....เรามาทำปลั๊กรางกรองไฟใช้เองกันดีกว่า....ดีม๊ะครับ   

หรือว่าจะทำเฉพาะโมดูลกรองไฟ แล้วเอาไปใส่ปลั๊กรางตามแบบที่ใครๆทำก็ได้ ?[/color]

ขออนุญาตข้ามบอร์ดมาแจมด้วย เพราะอ่านWEB นี้มานานเหมือนกัน ถ้าทำเป็น Module แล้ว พอจะแบ่งปันได้บ้างไหม ยินดีซื้อหรือส่งปลั๊กรางให้ช่วยทำ สนใจเอามาใช้กับปลั๊กพ่วงที่ต่อคอมครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้า

ออฟไลน์ EaGLEViEW

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2009, 10:08:21 PM »
บอร์ด HT ก็มีประเด็นทำนองนี้เหมือนกันครับ ลองดู
http://www.htg2.net/index.php?topic=58528.0

POWER AMP ต่อเข้ากับพวกเครื่องกรองไฟ แล้วไม่ค่อยประทับใจ ผมก็เป็นครับ แรกก็เซ็งไม่เห็นดีอย่างโฆษณากันเลย แต่ซื้อมาแล้วก็ต้องใช้ แต่ถ้าฝืนฟังไปสักระยะ ต่อตรงก็รับไม่ค่อยได้เหมือนกัน อุปกรณ์พวกนี้เป็นประเภทต่อแล้วเหมือนจะไม่ดีขึ้น ใช้ไปสักพักจนเครื่องและหูเราปรับสภาพได้ จะรับรู้การเปลี่ยนแปลงเมื่อถอดมันออกครับ จาก power amp ที่ลองเห็นๆ คือ ต่อตรงมันส์กว่าแต่รายละเอียดจะมั่วๆ  ผ่านเครื่องไฟ เสียงจะบางกว่า (เหมือนอั้นๆ) แต่เสียงสะอาดกว่า อยู่ที่ความชอบครับ ตอนนี้ ทั้ง DVD ปรี บัฟเฟอร์ Power Amp Note Book DVD RW external ต่อผ่านเครื่องกรองไฟหมดเลยครับ (มันมีหลายช่องใช้ให้คุ้ม อาจไม่ถูกต้องเรื่องกระแสมากนัก ไม่ซีเรียส)

ถ้าให้ผมเดา มันอาจจะอั้นจริงๆก็ได้นะครับ เพราะ พวก Filter พวกนี้ ภายประกอบด้วย พวก L กับ C ทำหน้าที่เป็น Low Pass Filter เพื่อกรองพวก noise ความถี่สูงๆ <ซึ่งเกิดจากพวกภาคจ่ายไฟแบบ Switching> ทิ้งครับ มันก็อาจจะมาลดทอนพวกสัญญาณไฟไปบ้างและพวก C พวก L ภายในพวกนี้ถึงแม้เวลาเราเรียน จะบอกว่ามันเป็นอุปกรณ์ที่ไม่มีการสูญเสียพลังงานแต่ในความเป็นจริงแล้วมันก็มีบ้างครับ เพราะมันมี R แฝงอยู่ภายในครับ ทำให้ Drop Voltage ไป

แต่ในเรื่องเสียง ผมไม่ทราบเหมือนกันครับเพราะไม่เคยลองฟังเทียบกันดู    :headphone :headphone :headphone
ข้อมูลส่วนตัวครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=53520.0

ออฟไลน์ ohm

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2009, 10:43:27 PM »
        ;)   คุณ ohm ครับ ไม่ทราบว่าเคยซื้อ ซี แบบ Y รึปล่าวครับถ้าเคยซื้อ...ได้จากที่ใดครับ วันนี้ผมไปหาซื้อไม่มีครับ ไปที่นัฐพงษ์ ก็มีแต่รูปติดข้างฝาให้ชมเล่นครับ(ตัวใสๆน่ะครับ) ส่วน ซีแบบ X2 ผมมีแล้ว และมันก็หาซื้อง่ายมาก รบกวนตอบด้วยครับ  แหะ...แหะ...พอเดินมาหาทางซอยทิพย์วารีย์ มีแต่ซีแบบ XXX ที่ผมไม่เคยซื้อมาใช้...เลยไม่กล้าซื้อเอามากรองไฟ..อ่า..... :black_eye

เดินเสียเที่ยวเลย  ทั้งแบบ X2  กับ Y2 มีขายที่ www.es.co.th ครับ ผมอยู่ตจว.เลยต้องหาทางเว็บอย่างนี้แล 

แต่ถึงมีของ ก็มีค่าให้เลือกไม่มากนะครับ  Y2 นี่หายากจริง ไม่รู้ทำไม

เอ่อ โทษทีครับ ทีนี่ก็ของหมด สงสัยต้องรอให้เขาสั่งเข้ามาใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พฤศจิกายน, 2009, 11:00:57 PM โดย ohm »

ออฟไลน์ ohm

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2009, 11:15:05 PM »
น่าจะลองไปดูที่ร้านอมรฯนะครับ  บางทีอาจมีหลงเข้ามาบ้าง

ไม่งั้นถ้าใจร้อนคงต้องสั่งที่ http://th.farnell.com มีแน่ แต่ราคาหฤโหด

ไม่นึกว่าเคยสั่งมาใช้จาก www.es.co.th แล้วของจะหมดซะงั้น แถมไม่มีกำหนดอีกว่าจะเอาเข้ามาอีกเมื่อใหร่    :D 

รู้งี้ซื้อตุนไว้ดีกว่า

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2009, 08:49:46 AM »

:secret   ไม่ใช่แค่เรื่อง ซี สิครับทีนี้ ก็มาที่เจ้าตัวสำคัญอีกตัวนึง คือโช๊ค เราคงจะไปหยิบมาจากบ้านหม้อมั่วๆไม่ได้อีก...พวกค่าความถี่จุดตัด เราก็ไม่รู้สเป็คเลย ....เลยชักจะงง งง แล้วนี่ว่าจะเอาไงดี๊....สงสัยต้องไปเล่นเจ้าตัวกล่องๆสำเร็จรูปนั่นแล้วม๊างงนี่.... :P

ออฟไลน์ ohm

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 01 ธันวาคม, 2009, 12:56:08 AM »

:secret   ไม่ใช่แค่เรื่อง ซี สิครับทีนี้ ก็มาที่เจ้าตัวสำคัญอีกตัวนึง คือโช๊ค เราคงจะไปหยิบมาจากบ้านหม้อมั่วๆไม่ได้อีก...พวกค่าความถี่จุดตัด เราก็ไม่รู้สเป็คเลย ....เลยชักจะงง งง แล้วนี่ว่าจะเอาไงดี๊....สงสัยต้องไปเล่นเจ้าตัวกล่องๆสำเร็จรูปนั่นแล้วม๊างงนี่.... :P

จริงๆผมว่าอย่าพึ่งใจร้อนดีกว่า  ใช้แค่ C นี่หล่ะ ฟังได้แน่  ลองของดีๆ หรือจะสั่งเข้ามาก็ไม่แพงนักเมื่อเทียบกับแกนฟอร์ไรต์   โอกาสใช้ไม่ได้ยังน้อยกว่าซื้อfilterเป็นกล่องๆมาอีก

เพราะถ้าใช้โช๊คโดยใช้แกนเกรดดีๆ(แต่เมืองนอกเขาใช้กันเกร่อ) เผลอๆซื้อเครื่องแบรนด์เนมดีกว่า เพราะมันหนักมั้งราคาถึงไม่น่าคบเลย แถมอาจต้องลองทำกันนานกว่าจะใช้ได้
------------------------------------------------
ไม่งั้นถ้าอยากลองใช้โช๊คจริงๆ  ซื้อโช๊คสำเร็จดีกว่า ที่www.es.co.th สเป็คพร้อม ของ schaffner ได้ถึง 3 เมกะเฮิร์ซ(เอง) ขอแนะว่าซื้อตัว 6 แอมป์ มาสัก 4 ตัว ขนานกันไปเลย 
-------------------------------------------------
อีกทางก็คือซื้อ filter สำเร็จรูปมา  แล้วเพิ่ม C ที่ลองแล้วชอบเข้าไป  เพิ่มค่าไปเยอะๆ ใช้ C ดีๆ อาจได้อะไรเพิ่มขึ้นก็ได้

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 02 ธันวาคม, 2009, 03:29:40 PM »

:) ที่คุณ ohm ว่ามาก็เป็นทางเลือกที่ดีครับ ...เอาแบบคุณว่าละกัน เอากล่องๆซักตัวละ 20 แอมป์ มันพอจะเป็นไปได้และง่ายดีด้วย ไม่อยากเอามาขนานกันหลายตัวครับ ขนาดมันจะใส่ในปลั๊กรางลำบาก เพราะต้องคำนึงถึงความปลอดภัยของผู้ใช้ด้วยครับ.....ตัวปลั๊กรางจะเทอะทะสู้ที่เค้าขายไม่ได้...จะทำทั้งทีก็ให้มันดูดีหน่อยนึง....หาวัตถุดิบก่อนครับ...แล้วคงจะได้เห็นกัน...... d_d