ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุการณ์แนวรบด้านบ้านหม้อ-คลองถม-สะพานเหล็ก...ไม่เปลี่ยนแปลง  (อ่าน 8811 ครั้ง)

ออฟไลน์ xthaix

• Superstar...
  • *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
วันนี้ไปเดินบ้านหม้อ-คลองถม-สะพานเหล็ก มาครับ... :)
เอาเรื่องเบาๆ มาพูดคุยกันหน่อย...

1. xbox ร้านไทม์เกมส์ 9200 บาท ได้เครื่อง (ไดร์ฟซัมซุง... ดีไงไม่รู้ คนขายบอกว่าดี) 1 จอย ไฟต่อตรง ไม่ต้องมีอแดปเตอร์ ตัวเครื่องมีฮาร์ดดิส 1ลูก 8 Gb. (ถ้าเอาฮาร์ดดิสคอมฯ มาเปลี่ยน คิดค่าเปลี่ยน 500 บาท) เกมส์แผ่นละ 100 บาท
ปล. ช่วงกวาดล้าง สะพานเหล็กร้านขาย DVD ปิดหายเรียบ ร้านขายเกมส์ ยังเปิดแบบผลุบๆ โผล่ๆ� เกมส์ PS2 แผ่นละ 50 บาท มีเกมส์ใหม่ออกมาเยอะ (เพราะผมไม่ได้ไปเกือบ 2 เดือน� :D) เด่นสุดน่าจะเป็น Dragon Quest VIII แต่ผมม่ะได้ซื้อ แปลภาษายุ่นไม่ไหว... :'(

2. LM3875T หรือ TF ร้านสายพิณฯ บอกว่าของยังไม่มา อยากได้ใจจะขาด... ผมไปเจออีกร้าน LM3875T ขายตัวละ 250 บาท ร้านนี้บอกว่าที่นัฐพงษ์เอามาขาย ร้อยกว่าบาท เสียง่ายกว่า...� :-\

3. ที่สายพิณ อีกเช่นกัน เจอ Nichicon Muse สีปีกแมลงทับ 1000uf/ 35v ตัวละ 35 บาท ตัวนี้น่าเล่นไหมครับ กับ Gainclone... 35v จะไหวไหมครับ...

4. เจอ Nippon Chemicon LXZ 1800uf/35v ตัวผอมๆ สูงๆ สีน้ำเงินเข้ม ใส่ถุง 10 ตัวแค่ 45 บาท ทำไมราคาถูกล่ะครับ ของแบบนี้มีปลอม หรือแบ่งเกรดไหมครับ แล้ว 35v ใช้ได้ไหม...(ถามอีกแล้ว)

5. ร้านขาย DVD ที่บ้านหม้อ หายไปไหนหมดไม่รู้ สงสัยปิดฉลองปีใหม่ เพราะขายมาทั้งปีได้กำไรไปเยอะแยะ..555 ที่แท้...ทางการเขาสั่งมาว่า.... :-X

6. นั่งรถกลับไปคลองถมเซนเตอร์...เย็นย่ำ... เจอป้าแก่ๆ นั่งขายของอยู่ริมฟุตบาท ในถาดแกมีถุงใส่อุปกรณ์อีเลคทรอนิค ไม่รู้ไปเอามาจากไหน ขายถูกๆ อย่าง� R 1/4w 12 Ohm ถุงเล็ก 100 ตัว ขาย 5 บาท... ผมได้ IC (มั้ง) ตัวเล็กๆมา 1 ถุง (ราวๆ 200 ตัว..ไม่ได้นับอ่ะ) ที่ตัวไอซี มี 3 ขา น่าจะยี่ห้อ� ST� 30V127� China� IRF640 ไม่ทราบว่าเขาเอาไว้ใช้ทำอะไรได้บ้างครับ ทั้งหมดซื้อมาในราคา 50 บาท คุ้มไหมครับ... แบบว่าซื้อไว้ก่อน ค่อยมาถามท่านผู้รู้อีกที...แหะ แหะ

7. สุดท้าย... ร้านป้าที่ขายแผ่นซีดีก๊อป Pistek 130 บาท ย้ายร้านแล้วนะครับ ผมเดินจนปวดขาไปหมด ไม่งั้นจะช่วยแกย้ายร้านซักหน่อย แต่ร้านใหม่ ก็ถอยลงไปริมถนน เยื้องร้านเดิมไปนิดหน่อยเองครับ ใครไปหาไม่เจอที่เก่าก็ มองเหล่ๆ ไปด้านหลัง ด้านขวามือนะครับ อยู่ริมถนน กลัวรถชนเจงๆ.... แต่วันนี้ผมไม่ได้ซื้อแผ่นแกหรอก เพราะหมู่นี้ซื้อแผ่นจากน้องที่เอาแผ่นแม่สาย(ก๊อปของจีน)มาขายแผ่นละ 100 แล้วก็เลยยังมีแผ่นใหม่ๆ ฟังไม่หมดซักที... โฆษณาอีกแล้ว... :D

จบข่าว.....� ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ธันวาคม, 2004, 08:22:17 AM โดย ไท… »

ออฟไลน์ krupohn

• Super Star
  • *
  • ฟังเพลงร็อค ในห้องเล็ก
 :) สวัสดีครับ คุณไทมีโอกาสดีจังครับ ที่ได้ไปเดินเลียบแนวรบ มีโอกาสอีกเมื่อไรก็รายงานเข้ามาทุกครั้งนะครับ เพื่อน ๆ สมาชิกที่อยู่ไกล (แบบผม) จะได้รู้ข่าวคืบหน้า พอรู้บ้างก็แต่ ข้อ 6 หนะครับ เป็น มอสเฟต น่าจะประมาณ 200V 14A (ไม่แน่ใจ) เอาเป็นว่า สุดคุ้ม ครับ เอามาขนานทำแอมป์ ก็ได้ ทำเร็กกูเลเตอร์ก็น่าจะได้ สวิตขิ่งก็คงได้ สารพัดประโยชน์ครับ หรือไม่มีอะไรทำแบ่งปันให้เพื่อนสมาชิก ตัวละ 5 ตัง กำไรเพียบครับ

• *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
ขอบคุณ krupohn ครับไม่ทราบว่าอยู่ จว. ไหนครับ อากาศช่วงนี้แถบต่างจังหวัดคงดีนะครับ
ผมเองก็ไปแนวรบไม่บ่อยครับ เดือนละครั้งเป็นอย่างเก่ง คราวหน้าถ้ามีอะไรอีกจะเอามาคุยแบบนี้อีกนะครับ เสียแต่ว่า ผมไม่ค่อยรู้เรื่องอิเล็คทรอนิคเลย เรื่องเล่าจึงเป็นจิปาถะ ซ่ะมากกว่า 555
คุณ krupohn ช่วยแนะนำการเอา ST  30V127  China  IRF640 มาใช้งานหน่อยสิครับ เช่นมีลายวงจรอะไรที่พอแนะนำได้บ้าง หรือแนะนำเว็บที่มีก็ได้ครับ... ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
โอ้โห...คุณไท...ตรวจแนวรบเป็นวงกว้างมากเลยครับ

สำหรับผมจะทำการรบเฉพาะพื้นที่แคบๆครับ เช่นถ้าจะลุยที่บ้านหม้อก็จะลุยอยู่ตรงนั้นทั้งวันครับ... ;)

ส่วนเรื่อง C ผมว่าถ้าราคาไม่สูงก็หน้าเก็บมาทดลองดูว่าคุณชอบแบบไหนครับ..แนะนำเพิ่มอีกตัว Panasonic ( M ) ที่ร้านอมร ...แต่รู้สึกว่าคุณไทจะมีแล้วใช้หรือไม่ครับ :D
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

แหะ แหะ ผมนานๆ ไปทีครับ ไปให้คุ้มค่ารถหน่อย เดินมันยาวนานมากเลยครับ ได้ เกมส์ PS2 มา 6 แผ่น 300 บาท แถวบ้านขายแผ่นละ 100 ก็ประหยัดได้ 300 แหนะ...
Panasonic สนใจ FC ซีรี่ย์ครับ เดี๋ยวหา 1000uf/63-100v ให้ได้ก่อนครับ ตอนนี้ GainClone ผมสะสมอุปกรณ์ได้ครบแล้ว แต่เกรดยังไม่ดีครับ หม้อแปลง แค่ 18-0-18 ที่ 240 VA เองครับ (ซื้อมาลูกเดียวด้วย สงสัยต้องไปเอามาอีกลูกนึง) อาจทำไปอัพไปเรื่อยๆ ครับ ผมนิสัยเสียอย่างคือชอบประกอบใส่กล่องเรียบร้อยเลย ค่อยฟังเสียง เวลาจะปรับเปลี่ยนเลยลำบากครับ แต่ทีนี้รู้แกวล่ะ ประกอบโทงๆ เปลือยๆ ฟังไปอัพไปดีกว่า 555
คุณดาวเหนือครับ แนะนำวงจรที่เอา ST  30V127  China  IRF640 ไปใช้หน่อยสิครับ ได้มาตรึมเลย...

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
เรื่อง ST 30V125 ผมคงต้องขอผ่านครับไม่ทราบจริงๆ :'(
คงต้องเพื่อนท่านอื่นๆแล้วละครับ ???
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

• *
คุณไท ครับ ผมอยู่ อ.คำตากล้า สกลนครครับ คิดออกแล้วครับ เฟตตัวนี้ใช้ ทำ Mini Aleph ได้แน่นอนครับ เคยเห็นเพื่อนสมาชิกโพสในเวบบอร์ดเก่า ก่อนที่จะเปลี่ยนมาเป็นบอร์ดนี้ครับ แต่ใช้เฟตเบอร์อื่น เป็นของ คุณ MR. N ครับ ยังไงลองเมล์ติดต่อดูนะครับ เฟตตัวนี้ทำได้แน่นอน ถ้าไม่เคี่ยวกำลังออกมากเกินไปครับ  ::)

• *
อ้อ ! ลืมบอกไปครับ กระทู้ที่ 34654 ครับ

ขอบคุณ krupohn ครับ... สกลนครผมยังไม่เคยไปเลยครับ มีสถานที่อะไรน่าสนใจบ้างครับ แถบอีสานก็ไปแต่โคราช บุรีรัมย์ อะไรพวกนี้อ่ะครับ ผมเที่ยวน้อยจริงๆ
สนใจ Mini Aleph ครับ แต่เปิดกระทู้เก่าได้ไงอ่ะครับ... :D

• *
อ๋อ!ครับ ส่วนใหญ่เป็นสถานที่ทางธรรมะ มีพิพิธภัณฑ์ของพระอาจารย์สายธรรมยุตนิกายครับ มีหลายท่าน  เข้าบอร์ดเก่า เท่าที่ผมไปได้นะครับ ไปที่บอร์ด มุมโฮมเธียร์เตอร์  แล้วแถวบนจะมีเวบบอร์เก่าครับ คลิกที่ webbord 2 ครับ ความรู้เก่า ๆ ยังไม่หายไปไหนครับ พี่ตู่ท่านยังรักษาไว้ดีครับ