ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่องนิดหนึ่ง....คนใส่แว่น เชิญทางนี้  (อ่าน 31541 ครั้ง)

ออฟไลน์ wanchana_ton

เพิ่งไปอ่านเจอมาครับ ลองวิเคราะห์เองแล้วเมื่อวันหยุดที่ผ่านมากับทางร้านแว่นเจ้าประจำว่าจริงหรือเปล่า ทางร้านก็ยอมรับครับ เลยคิดว่ามีประโยขน์ เลยเอามาฝากครับ...  :secret O0

**** ขอขอบคุณเจ้าของกระทู้ เมื่อปี 49 จาก Pantip.com ด้วยครับ *****

มาเฉลยให้ว่าทำไมกรอบแว่นราคาแพง และราคาถูกกับแพงนี่ต่างกันอย่างไร ???

แบบแรกคือแบบแพงสุดๆ แพงแบบไม่มีเหตุผล ก็พวกกรอบแว่นแบรนด์อินเตอร์ทั้งหลาย เช่น OAKLEY, NIKE,
GUCCI ,TAG, RAYBAN, DIOR, CHANNEL, VERSACE และอีกหลายๆแบรนด์ดังทั้งหลาย
แบรนด์พวกนี้มีค่าลิขสิทธิ์ครับ ต้นทุนต่ออันแพงมากๆ เพราะรวมค่าลิขสิทธิ์เข้าไปด้วย และไม่สามารถตั้งราคาถูกได้เพราะจะเสียแบรนด์เค้า
ราคาขายปลีกต่ออันก็เฉียดหมื่นหรือหมื่นกว่า แต่ถึงแม้ว่าราคาจะสูงแค่ไหน ก็ขายได้เป็นกอบเป็นกำ เพราะชื่อมันขายได้ ใส่แล้วดูดี มีชาติตระกูล
และมันเป็นสินค้าแฟชั่น ไม่มีเหตุผลเรื่องการตั้งราคาอยู่แล้ว อยู่ที่ว่าโดนหรือไม่โดนมากกว่า
กลุ่มลูกค้าส่วนมากจะเป็นชาวต่างชาติครับ เพราะราคาแว่นตาอันละหมื่นสำหรับชาวต่างชาติถือเป็นเรื่องปกติ เพราะแว่นตาที่ต่างประเทศ
แบบแว่นธรรมดาโนเนมก็ตัดกันราคาหมื่นขึ้นแทบทั้งนั้น ถ้าแบรนด์เนมที่บ้านเค้าก็ปาเข้าไปสองสามหมื่นรวมเลนส์
ส่วนลูกค้าคนไทยก็มีตามเมืองใหญ่ๆ กลุ่มลูกค้าที่มีกำลังซื้อสูง เค้าไม่ค่อยคิดมากเท่าไหร่ ขอให้ถูกใจก็พอ แม่ซื้อเรียบ

ต่อครับ...
คุณภาพของแว่นแบรนด์อินเตอร์ของแท้นั้น บอกได้เลยว่าดีมากๆครับ ไม่ว่าจะเป็นวัสดุที่ใช้ รายละเอียด การออกแบบ คุณภาพของสีกรอบ
กล่องแว่น ทุกอย่างดีสุดๆ เพราะถ้าไม่ดีจะเสียชื่อแบรนด์ครับ ผ่าน QC มาอย่างดี และมีการรับประกันคุณภาพสินค้า ไม่ว่าจะเป็นรอยเชื่อม
หรือเรื่องของการลอกของกรอบ รับรองว่าไม่เจอครับ ยกเว้นท่านใส่ไปออกรบครับอันนี้ไม่รับประกัน
ส่วนเรื่องราคาก็แพงสุดๆครับ ห้าพันถึงหมื่นกว่า สาเหตุที่แพงก็เพราะค่าแบรนด์ ค่าโฆษณา และความต้องการของผู้บริโภคมีสูงครับ

กลุ่มที่สองก็เป็นแบรนด์อินเตอร์เหมือนกัน แต่จะไม่เน้นแฟชั่นแล้ว จะไปเน้นที่คุณภาพของสินค้าแทน กลุ่มนี้จัดว่าแพงเหมือนกัน
แต่แพงแบบมีเหตุผลและคุ้มที่จะเสียตังค์ เช่นยี่ห้อ Rodenstock(German), Air Titanium(Denmark),
Silhoultte(Austria), HOYA(JAPAN), Charmant(FRANCE) ...
ทำไมถึงคุ้ม เพราะสิ่งที่มีในกรอบประเภทนี้จะหาไม่ได้ในแว่นราคาถูกเลย ยกตัวอย่างเช่น
คุณภาพของสีกรอบ จะเป็นการชุบสีแบบ IP ไอออนเพลทติ้ง เป็นการชุบผิวด้วยระบบศูนยากาศ โดยใช้การระเหิดของโลหะ
ไตตาเนียมผสมกับก้าซต่างๆให้เป็นสีตามต้องการ การชุบผิวด้วยวิธีนี้จะได้ผิวที่มีความทนทานมากแม้ใช้ไปนานๆก็จำไม่ค่อยพบสีที่ชุบลอกหรือซีดลง
วัสดุที่ใช้ทำกรอบ ปัจจุบันจะเป็น ไทเทเนียม เพราะน้ำหนักเบา และไม่ผุ ไม่เป็นสนิม ใส่แล้วไม่แพ้

การออกแบบจะเน้นที่การสวมใส่ที่เบาสบายที่สุด ใส่แล้วเหมือนไม่ได้ใส่อะไรเลย ใส่ได้ทั้งวันโดยไม่รู้สึกรำคาญ ไม่เจ็บหู ไม่กดดั้งจมูก
ถ้าเป็นกรอบเจาะรู(ไม่มีขอบ) ก็จะไม่ใช้น้อตยึดแบบแว่นเจาะทั่วไป เพราะเวลาเกิดการกระแทกน้อตอาจทิ่มตาได้และเช็ดทำความสะอาด
ยากเพราะจะติดน้อต แว่นกลุ่มนี้จะใช้วิธีเจาะที่ด้านข้างเลนส์เช่นกรอบโฮย่า หรือเจาะด้านหน้าเลนส์แบบไม่ใช้น้อตยึดเช่นกรอบ Airtitanium
หรือยึดเลนส์กับกรอบด้วยตัวยึดพลาสติกแบบกรอบ Silhoultte เป็นต้น

กลุ่มลูกค้าที่ใช้แว่นแบบที่สองนี้จะเป็นลูกค้าที่มีกำลังซื้อสูง และใส่แว่นตาเป็นประจำ เน้นคุณภาพมากกว่าแฟชั่น ราคากรอบพวกนี้เริ่มตั้งแต่
เจ็ดพันถึงหมื่นกลางๆ แต่ลูกค้ายอมจ่ายเพราะมันใส่สบายจริงๆ สีไม่ลอก น้ำหนักเบา ไม่แพ้ ไม่ผุ ไม่เป็นสนิม ใช้ไปได้เป็นสิบๆปีถ้าคุณไม่เบื่อซะก่อน
เปลี่ยนแต่เลนส์อย่างเดียวก็พอ คุณลองหารจำนวนปีดูสิแล้วคุณจะรู้ว่าแว่นแบบนี้ไม่แพงหรอก สมมติตัดมาหมื่นถ้วน ใส่สักห้าปีก็ปีละสองพัน
ไม่แพงหรอก เพราะอย่าลืมว่าแว่นตาคุณใส่ทุกวันนะ ใส่บ่อยยิ่งกว่าเสื้อผ้าอีก ถ้าคุณใช้ของไม่มีคุณภาพก็พังเร็วเพราะของใช้ทุกวันย่อมเสื่อมเร็วเป็นธรรมดา
ถ้าคุณลองสังเกตทางทีวี จะพบว่าบุคคลชั้นนำ บุคคลมีชื่อเสียงส่วนใหญ่จะใส่แว่นแบบนี้ เพราะมันคุ้ม
แต่ถ้าคุณคิดว่ามันแพงไป ก็มีแบบที่สามต่อ...

เริ่มเหนื่อย...
แบบที่สามจะเป็นแว่นราคากลางๆ ตั้งแต่สามพันถึงห้าพันบาท กรอบกลุ่มนี้จะเน้นที่วัสดุคุณภาพปานกลางถึงดี งานชุบสีก็เป็นแบบชุบด้วยไฟฟ้า
ถ้าโชคดีคุณอาจจะเจองานไอออนเพลทติ้ง แต่มีน้อยมากเพราะต้นทุนสูง
วัสดุที่ใช้ก็จะเป็นไทเทเนียมแท้ไม่ปลอมปน หรือไม่ก็สแตนเลส ซึ่งไม่ผุ ไม่เป็นสนิม น้ำหนักเบา
กรอบพวกนี้จะเป็นแบรนด์ทั่วๆไป เน้นคุณภาพ เลียนแบบพวกแบรนด์ดัง
ส่วนมากจะไปจ้างโรงงานเดียวกับพวกแบรนด์ดัง แต่ลดออปชันลงเช่นเรื่องการชุบสี
ต้นทุนถูกกว่าเพราะเป็นสร้างแบรนด์เอง ไม่เน้นการตลาดมาก อยู่ได้เพราะเป็นตลาดราคากลางๆ ซึ่งเป็นกลุ่มตลาดใหญ่
คุณภาพดี ใกล้เคียงกับแว่นกลุ่มที่สอง แต่เรื่องสีจะไม่ทนใช้ไปปีสองปีสีจะซึดหรือลอก แต่จะไม่ผุ ไม่เป็นสนิม
ถ้าเป็นกรอบเจาะ ก็จะเป็นแบบใช้น้อตยึด
ส่วนมากกรอบพวกนี้จะอยู่ตามร้านแว่นตาขนาดกลางถึงขนาดใหญ่ เป็นสินค้าที่ซื้อผ่านบริษัท มีการรับประกันสินค้า แต่ยี่ห้อจะไม่ดัง
ยกตัวอย่างเช่นยี่ห้อ Jean Pucci, TITAMIC, KOOKI, Haruka, DUNLOP, DIFUKU,
VALENTINO HARMONY, VALENTINO RUDY,เยอะแยะตาแป๊ะไก่
เป็นกลุ่มกรอบแว่นที่คุ้มกะตังค์มากที่สุด

ต่อครับ...บ้าพลัง
กลุ่มที่สี่คือราคาต่ำกว่าสามพัน
กลุ่มนี้ถ้าเป็นกรอบไทเทเนียม ส่วนมากจะเป็นไทเทเนียมผสม แต่เวลาพิมพ์ที่กรอบเค้าไม่บอกหรอกว่าผสม ส่วนมากจะตีตรามาว่าเป็น
Titanium ซึ่งคนซื้อไม่มีทางรู้หรอกจะบอกให้ จนกว่ามันจะผุเมื่อเราซื้อมันมาใช้แล้ว

เพราะฉะนั้นขอเตือนว่าถ้ากรอบไทเทเนียมราคาต่ำกว่าสามพันส่วนมากจะผสมครับ ไม่นิเกิล ก็ Alu ซึ่งจะทำให้ต้นทุนถูกลง
ซึ่งถ้าเหงื่อท่านเค็มใส่ไปนานๆกรอบก็จะผุเป็นสนิม หรือถ้าท่านแพ้โลหะก็ใส่แล้วอาจจะแพ้ได้
แต่ถ้าใส่แล้วไม่ผุ ไม่แพ้ ก็ถือว่าท่านโชคดี ได้ของดีราคาถูก
ส่วนเรื่องสีก็ตามราคาครับ มีซีดมีลอกแน่นอน ช้าหรือเร็วขึ้นอยู่กับการดูแลรักษาครับ
คำแนะนำเวลาซื้อกรอบกลุ่มนี้ ให้เลือกกรอบที่ขาเป็นพลาสติก หรือเป็นโลหะหุ้มพลาสติก จะได้ไม่ต้องกังวลเรื่องผุ หรือแพ้
วัสดุส่วนมากเป็นโลหะ ไทเทเนียมผสม ,สแตนเลส , Flex
ส่วนสีก็เลือกสีเบสิกๆ เช่น ทอง เงิน เทา ดำ อย่าไปเลือกสีพิสดารแบบเด็กแนวเช่น สีแดงแป๊ด สีน้ำเงิน สีส้ม ม่วง เขียว สีประหลาดๆตามแฟชั่น
เพราะสีมันจะลอกเร็วมากๆ (ยุงบินเฉียดก็ลอกแล้ว..อันนี้เว่อร์ไปนิด)
กลุ่มลูกค้าจะเป็นลูกค้าที่ไม่คิดมาก เปลี่ยนแว่นได้บ่อยๆ เจ้าแม่แฟชั่น กรอบจะลอกก็ช่างมัน พังก็ซื้อใหม่เพราะราคาไม่แพง
พบกรอบกลุ่มนี้ได้ตามร้านแว่นทั่วไป และร้านแว่นแบรนด์ดัง ลดแลกแจกแถมทั้งปี ตั้งราคาเว่อร์ๆ แล้วลดเยอะๆ ไม่รู้ทำทำไม คงเห็นว่าเราโง่มั้ง

สุดท้ายแล้ว
แว่นยอดนิยม ได้แก่แว่นตลาดนัด แว่นคลองถม กรอบกุ๊กกุ๋ย ราคาหลักสิบหลักร้อย
แว่นกลุ่มนี้คุณภาพตามราคาครับ ใส่แก้ขัดได้ ใส่ประจำก็ได้ ขึ้นอยู่กับความพอใจและกะตังค์ของแต่ละบุคคล
วัสดุส่วนมากจะเป็นโลหะ นิเกิล หุ้มพลาสติกที่ขา เพราะรู้อยู่แล้วว่าผุแน่ๆ แต่ถ้าไม่หุ้มไม่ควรซื้อเพราะถ้าท่านแพ้โลหะท่านจะใส่ไม่ได้ หน้าจะเป็นแผล
งานสีไม่ต้องห่วง ลอกแน่ๆ ไม่ต้องซีเรียส พังซื้อใหม่ รอยเชื่อม ไม่ค่อยแข็งแรง หลุดง่าย
เวลาท่านไปตามร้านแว่นเค้าจะไม่กล้าดัดกรอบให้เพราะกรอบพวกนี้โดนคีมดัดกรอบแล้วชอบหัก หรือไม่ก็รอยเชื่อมหลุด

ไหนๆก็จะเสียตังค์แล้ว แนะนิดนึงว่าพยายามเลือกกรอบที่หุ้มพลาสติกที่ขา และกรอบจะต้องมีน๊อตยึดที่ตัวกรอบและบานพับ เพราะไม่งั้นเวลา
ไปใส่เลนส์สายตาอาจยุ่งยากได้เพราะต้องอัดเลนส์เข้ากรอบ ซึ่งกรอบอาจจะพังได้
กรอบกลุ่มนี้ตาดีได้ตาร้ายเสีย ถ้าโชคดีก็ใช้ได้ทนนาน ถ้าได้กรอบกุ๊กกุ๋ยไม่นานก็พัง

ข้อเตือนใจ ก่อนตัดสินใจซื้อกรอบกลุ่มนี้ให้ท่านชั่งใจนิดนึงว่ามันจะคุ้มกับค่าเลนส์ที่ท่านจะไปตัดแว่นหรือไม่ เพราะถ้าท่านเลือกเลนส์ดีๆ
ราคาเลนส์ก็ หกเจ็ดร้อยถึงพันกว่าสำหรับเลนส์ชั้นเดียว ถ้าหากกรอบมันพังง่าย ท่านก็ต้องเอาเลนส์เดิมไปใส่กรอบใหม่ซึ่งมันอาจจะใส่เข้ากรอบใหม่ไม่ได้
หรือถ้าใส่ได้ก็อาจจะไม่ได้จุดเซ็นเตอร์ของตาท่าน ไปๆมาๆอาจต้องเสียค่าเลนส์อีก บานปลาย

อีกนิดนึง
สินค้าทุกชนิด ต้องตั้งราคาเผื่อไว้อยู่แล้ว โดยเฉพาะสินค้าแฟชั่น อย่างเช่นเสื้อผ้า รองเท้า ทำไมแต่ละยี่ห้อราคาต่างกันเหลือเกิน
แว่นตาเป็นสินค้าแฟชั่นครับ หากท่านเลือกแบรนด์ ราคาก็ย่อมแพงเป็นธรรมดา ไม่ต้องหาเหตุผลว่าทำไมแพง
แต่ถ้าท่านเลือกคุณภาพก็ให้เลือกแว่นในกลุ่มที่สองถ้ากะตังค์ถึง แต่ถ้าคิดว่ามันแพงไปก็เลือกกลุ่มที่สาม แต่ถ้าเน้นถูกให้เลือกแว่นกลุ่มที่สี่ครับ ใส่ได้ดีเหมือนกัน
ส่วนกลุ่มที่ห้าไม่แนะนำ เหมือนซื้อของจีนแดง ใช้ได้แต่ไม่ทน ส่วนแว่นตาที่ตั้งราคาสูงๆ แต่โนเนม แล้วลดราคาลงมา 50% ให้ท่านเอาราคาที่ลดแล้วเป็นตัวตั้ง
แล้วดูว่าควรจะเข้ากลุ่มไหน แต่ผมบอกได้เลยว่าอยู่กลุ่มที่สี่ บางที ห้าก็มี ราคาสูงแต่คุณภาพด้อยเมื่อเทียบกับราคา ถ้าราคาที่ลดแล้วยังสูงกว่าสองสามพัน
ก็อย่าเอาเลย เพราะจะเจอของแพงเกินคุณภาพ

ขอบคุณที่อ่านจนจบครับ....  :bye1

Re: นอกเรื่องนิดหนึ่ง....คนใส่แว่น เชิญทางนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 มกราคม, 2010, 11:05:22 AM »
ตัวผมเองอยู่ในกลุ่มที่สามครับ....  K)

แว่นที่ใส่อยู่ตอนนี้ซื้อมา 6 พันกว่าบาทรวมเลนส์มัตติโค๊ค ( กรอบ Levi's ยอดนิยมของหมู่วัยรุ่น สี่พันกว่า ค่าเลนส์อีก 2 พัน ) เดินไปเห็นกรอบถุกใจ ซื้อเลย แต่พอเมื่อได้อ่านบทความนี้ เลยลองหาข้อมูลใน Web ถึงกรอบของรุ่นที่ใส่อยู่ อยากจะเป็นลม 30 USD ครับท่านสมาชิก โห....กำไร มหาศาล )  ((

ปล.ตอนนี้อยากจะใส่แว่นแบบไม่มีกรอบบ้าง พอดีเจอบทความนี้ เลยได้แนวแล้วครับ ว่าจะไปยังไงต่อ  :victory

ออฟไลน์ SOMJET

• Freshy
Re: นอกเรื่องนิดหนึ่ง....คนใส่แว่น เชิญทางนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 มกราคม, 2010, 11:19:35 AM »
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ ผมก็ใส่แว่นครับ  ตัดมายังไม่ถึงปี เลนเป็นรอยแล้ว เซ็งครับ (แฟนบ่นว่าเอาเงินซื้อเครื่องเสียงมาตัดแว่นยังดีกว่า)ว่าแต่ท่านสมาชิกท่านใดแนะนำร้านที่ราคา สมเหตุสมผลบ้างครับ

ออฟไลน์ hongkongface

• อยากกินทีรามิสุ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 มกราคม, 2010, 02:04:36 PM »
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ ผมก็ใส่แว่นครับ  ตัดมายังไม่ถึงปี เลนเป็นรอยแล้ว เซ็งครับ (แฟนบ่นว่าเอาเงินซื้อเครื่องเสียงมาตัดแว่นยังดีกว่า)ว่าแต่ท่านสมาชิกท่านใดแนะนำร้านที่ราคา สมเหตุสมผลบ้างครับ

ไปท่าพระจันทร์เลยครับ
ผมจำชื่อร้านไม่ค่อยได้ เวียงไทย หรือ วังไทยนี่แหล่ะ ชื่อจะคล้ายกันอยู่ ร้านนึงแพง ร้านนึงถูก
ร้านประจำผมจะเป็นเฮียใส่แว่นขาย ร้านเล็กๆ เดินไปจนเกือบถึงเซเว่นตรงหน้าม.ธรรมศาสตร์
คุยดี กรอบแว่นถูกกว่าในห้างเกือบครึ่ง....ผมซื้อของ Bikkembergs มา
ส่วนเลนส์ก็ถูกกว่าทั่วไปพอควร ผมถามทั่วไปตัด 5000-9000 แต่เฮียคิดสามพันกว่า
รวมกรอบแล้วลดอีก รวมแล้วถูกกว่าตัดเลนส์เปล่าๆ ตามร้านบนห้างซะอีก

ล่าสุดผมไปตัดใหม่เพราะมีปัญหาสายตา
นึกว่าจะเป็นพวกต้อลม ต้อหิน....ไปหาหมอตรวจจอประสาทตาก็ไม่เป็นไร
พอไปตัดร้านเฮียเค้าวัดเลนส์เก่าดู ปรากฎว่าร้านก่อนเค้าว่าค่าสายตาเอียงกับสั้นเอามาคำนวนกันผิด
พอตัดใหม่แล้วดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ....เรื่องร้านที่ขายของเป็นอย่างเดียวก็ต้องระวังครับ
เรื่องตานี่อ่อนไหวมาก ผมเครียดเลย ทนใส่แว่นผิดๆ มาร่วมปีได้ยังไง ((

เลยหาข้อมูลเพิ่ม เห็นว่าอีกวิธีนึงที่น่าจะดีคือวัดสายตากับจักษุแพทย์เก่งๆ ในรพ.
แล้วขอค่านั้นไปให้ทางร้านตัดแว่นดูด้วยเพิ่อความแม่นยำครับ :victory
http://www.htg2.net/index.php?topic=63083.0 HONGKONGROOM @ HTG2 / http://www.htg2.net/index.php?topic=53284.0 ฮ่องกงที่ผ่านไป

ออฟไลน์ SOMJET

• Freshy
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 มกราคม, 2010, 02:22:35 PM »
ขอบคุณครับ :) :)  ผมก็อยู่ธรรมศาสตร์แท้ๆ(รังสิต)ไปท่าพระจันทร์ก็ไม่บ่อยนัก ยังงัยต้องไปถามดู (ได้โอกาสหนีเที่ยวอีกแล้ว)

ออฟไลน์ iwamac

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 มกราคม, 2010, 02:33:55 PM »
ผมก็เป็นสมาชิกใส่แว่นอีกคนครับ   น่าจะจัดอยู่ในกลุ่มที่สอง    มีอยู่สองอัน   ใช้กรอบยี่ห้อ Silhouete  & Rodenstock อันละหมื่นกว่าบาท      เจ้า Silhouete นี่ที่เป็นกรอบแบบไม่มีเฟรม   เป็นโลหะที่ดัดงอได้    ผมนั่งทับหักไป 2 เที่ยว  แต่ก็เคลมให้ใหม่ทุกที   บริการดีทีเดียว c) c)

ส่วนเลนส์ไม่รู้ไปหลงเชื่อเค้าได้งัย  ด้วยความอยากลองว่ามันจะดีสุดๆยังงัย  ตัดเลนส์ของ Rodenstock เค้าบอกต้องคัสตอมเมดให้อย่างดี   ส่งไปทำที่เยอรมัน คู่ละเกือบ 3 หมื่นบาท   ส่งกลับมาก็ดี  แต่ไม้เห็นมันน่าจะแพงกว่าเลนส์ในประเทศคู่ละไม่กีพันบาทเท่าไรเลย   สงสัยจะโง่ไปแล้วละเรา K]

ออฟไลน์ MezzoBello

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 มกราคม, 2010, 03:03:15 PM »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
อย่าลืมถอดแว่นเวลาฟังเพลงสำหรับ session แบบจริงจังนะครับ
เสียงดีขึ้น ลองแล้ว   ;D

ออฟไลน์ hongkongface

• อยากกินทีรามิสุ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 มกราคม, 2010, 04:34:39 PM »
ขอบคุณครับ :) :)  ผมก็อยู่ธรรมศาสตร์แท้ๆ(รังสิต)ไปท่าพระจันทร์ก็ไม่บ่อยนัก ยังงัยต้องไปถามดู (ได้โอกาสหนีเที่ยวอีกแล้ว)

เมื่อก่อนผมก็อยู่แถวเมืองเอก รู้สึกจะนั่ง 503 ไปลงสนามหลวงได้มังครับ
ไม่ได้ไปนานจำไม่ค่อยได้ นั่งกลับก็ขึ้นที่อู่ตรงสนามหลวงเลย
แต่ถ้าขับรถไปก็ไกลอยู่ แต่คุ้มค่าแว่นแน่นอน
เพราะจะได้แวะหาของอร่อยแถวนั้นด้วยครับ ;D
http://www.htg2.net/index.php?topic=63083.0 HONGKONGROOM @ HTG2 / http://www.htg2.net/index.php?topic=53284.0 ฮ่องกงที่ผ่านไป

ออฟไลน์ lekpaisan

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 มกราคม, 2010, 04:38:56 PM »
ของผมนั้นใช้แบบ สูงสุดกลับไปที่ธรรมดา ครับ ใฃ้ แว่นอันละ 80 บาท และเลนช์ ธรรมดา อันละ 400 บาท รวมทั้งสิ้น 480 บาทครับ อะไรชำรุดซื้อมาเปลี่ยนครับ แต่ก่อนเคยใช้อันละ 5-6 พันบาท มาตลอด
 ผมว่าเหมือนกันต่างกันนิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ Lockon

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 มกราคม, 2010, 05:01:19 PM »
เพิ่งเริ่มใส่ครับ
อันแรก  กรอบ 199  เลนส์ 1500   
อันที่ 2  กรอบ 2000  เลนส์ 2500     

ยังไม่ค่อยพบความแตกต่างครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 มกราคม, 2010, 07:32:44 PM »
ใส่มาหลายปี มีเพื่อนเป็นเจ้าของร้านแว่นตาใหญ่ใน กทม. มีหลายสาขา ถ้ากรอบแว่นแบบแพงนี่ กรอบเขาดีจริง ๆ เป็นไปตามข้อมูลที่คุณวันชนะ สมัยก่อนคัดทีนึงเป็นหมื่นครับ กรอบ Roden นี่ดีมาก ไม่ลอกไม่ผุ แต่แบบราคาถูกหน่อย ใส่นาน ๆ แล้วผุ จนต้องเปลี่ยนใหม่ ( หลายปีอยู่เหมือนกัน ) ปัจจุบันใช้แบบไร้ขอบ และใส่ LENS Plastic เบาสบาย จนเร็ว ๆ นี้ต้องไปทำแว่นกันแดดใหม่ หมดไปอีก 6000 บาท

เรื่อง Lense นี่สำคัญมาก เมื่อก่อนชอบแบบกระจก เพราะเช็ดถูได้ง่าย แต่ก็มีความเสี่ยง ถ้าเกิดอุบัติเหตุ กระจกอาจจะทิ่มตา ทำห้ตาบอดได้ ซึ่งจักษุแพทย์ได้เตือนกันมามากแล้ว

ปัจจุบันแบบ Plastic มีการพัฒนาไปไกลมาก น้ำหนักเบากว่า บางกว่า ทนการเช็ดถูได้มากกว่าเดิมเยอะ เหนียวกว่าเดิมมาก การเคลือบก็พัฒนาขึ้นมาก ทำให้เห็นภาพชัดเจนขึ้นอีก มีการป้องกัน UV ได้ดีขึ้นและล่าสุดยังป้องกันคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าด้วย มีราคาตั้งแต่ พันเศ๋ษๆ จนถึงกว่า 5 หมื่นบาท แพงกว่ากรอบอีก

พี่ ๆ เพื่อนๆ ท่านใดที่ยังใส่แว่นมีขอบอยู่ ลองเปลี่ยนเป็นแบบไร้ขอบดู น้ำหนักเบาขึ้น ใส่สบายขึ้นมาก
สมัยก่อนแบบไร้ขอบค่อนข้างแพง ล่าสุดเห็นพันต้น ๆ ก็ซื้อได้แล้ว ลงทุนใน Lense ให้มากหน่อยจะดีกว่าครับ ( เป็นคำแนะนำจากเพื่อนที่เป็นเจ้าของร้านแว่น ) เวลาดูหนังนี่ จะได้ชัดสุด ๆ คุ้มค่าที่ลงทุนใน Projector หรือ TV + HD set  ครับ

ออฟไลน์ NooM333

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 มกราคม, 2010, 08:39:36 AM »
พึ่งตัดมาครับใช้ เลนส์ Nikon แพงหน่อยแต่ดีมากเลยครับ
***"Pay iT ForwarD"***

ออฟไลน์ หมอทีเจ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09 มกราคม, 2010, 08:46:52 AM »
ผมคงจัดอยู่ในกลุ่มพวกบ้าแว่นกระมัง  เฉพาะ Oakley สายตา+กันแดดมีเกือบโหลนึง  Tag สามสี่อันแล้วมั้ง  Gucci Cartier MontBlanc Armani แฮะ แฮะ มีแยะจนจำได้ไม่หมดครับ  น่าจะมีเกือบทุกกลุ่มยกเว้นกลุ่มสุดท้าย  ตอนนี้ที่ใส่ติดตาจะเป็น Tag เปลือยขาซิลิโคน  ยอมรับว่าใส่สบายสุด  เคยซื้อขายางแบบถูกหน่อยมาใส่แล้วเจ็บหู  เลยต้องเสียตังค์อีก  ผมประเภทซื้อไปเรื่อยตามความถูกใจ  แม่บอกว่าแว่นที่ผมมีใช้อีกสามชาติได้

ออฟไลน์ Hamster_jazz

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 11 มกราคม, 2010, 10:20:09 AM »
ลองดู ใน ebay สิครับ.... dior ,Amarni,  oakley ดีๆ ราคาถูกกว่า หน้าร้านเยอะ มาก....

ใคร ใส่แว่นสายตา  อยากได้ Okaley  ลอง search ใน ebay ด้วย คำว่า  "Oakley RX" ครับ จะเป็นพวกกรอบ Okaley สำหรับ ใส่ lense สายตา... มี ตั่งแต่ 30 uSD จนถึง 200 USD

ภาษีกรอบแว่น  และ lenses 0% นะ ครับ

แต่ ต้องรู้ ขนาดแว่นที่เราใช้ก่อนนะ ครับ... หลายๆ คน ตัดแว่นมา ยังไม่รู้ เลย ว่า แว่น ตัวเอง size อะไร ดู จาก เบอร์ ที่ขาแว่น นะครับ 
(มันจะบอก ถึง ความกว้าง lense, ระยะ แป้นจมูก, ความยาวขาแว่น)

ลองเดินตามร้านที่ขาย แว่น ขอลอง  แล้วจำขนาดเอาก็ได้ ครับ>>>

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มกราคม, 2010, 10:23:27 AM โดย Hamster_jazz »

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 11 มกราคม, 2010, 10:50:50 AM »
วันนี้ใส่แว่นกันแดดใหม่ ไร้ขอบ เบาสบายดีมาก ๆ

ออฟไลน์ post-girl

• ANTIQUE ART - UNIQUE MADE
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 11 มกราคม, 2010, 11:32:09 AM »
 :secret  คนอื่นเป็นหรือเปล่าว่า เวลาฟังเพลง ใส่แว่น กับ ใส่ คอนเทคเลน มันไม่เหมือนอันอะ  ???
ถ้าจะฟังจริงๆจังๆ ต้องไปเปลี่ยนเป็นคอนเทคเลน ทุกทีเลย  :black_eye

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 11 มกราคม, 2010, 02:32:44 PM »
เมื่อวานวันหยุดเพิ่งไปเลือกกรอบมาได้ของ Rodenstock รุ่นหนึ่ง ลองใส่ดูเบาสบายมากๆครับ รบกวนแนะนำเลนส์ด้วยครับ อยากได้แบบ พลาสติก เห็นมีหลายเกรดเหลือเกิน ตอนนี้ใส่ มัลติโคดธรรมดาที่ปรับแสงได้ อยู่ มีดีกว่านี้อีกไหมครับ เห็นบอกมี เลนส์ Nikon อะไรไม่ทราบครับ ไม่รู้จัก  ???

คุณนายให้งบซื้อ BD ได้เดือนละ ไม่เกิน 5 แผ่น จะยอมอดซัก 2-3 เดือน ตัดแว่นล่ะครับ งานนี้ เพื่อภาพที่ดีกว่า  :victory  ( ซื้อ HDMI เส้นล่ะเป็นหมื่น ซื้อได้ ตัดแว่นไม่กี่พัน ไม่ลงทุน ลงทุนไม่ถุกทางเลยนะ คุณสามี....โดน คุณนายแซวเมื่อวาน  ((  )

ปล.หวังว่าเปลี่ยนแว่น คราวนี้ จะมีผลยิ่งเปลี่ยน HDMI หรือ สายไฟอีก ล่ะครับ พี่น้องงงง  c)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มกราคม, 2010, 02:36:59 PM โดย wanchana_ton »

ออฟไลน์ iwamac

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 11 มกราคม, 2010, 03:48:56 PM »
ตอนแรกที่ยอมตัดเลนส์ Rodenstock คู่ละ เกือบ 3 หมื่นเพราะนึกว่า   ก่อนจะไปอัพ Projector น่าจะอัพที่ต้นทางก่อนคือตาเราเองเลยยอมลงทุนด้วยความอยากรู้
อยากถามคุณ Noom ว่า เลนส์ Nikon ราคาเป็นงัยบ้างครับ    เผื่อโอกาสหน้าจะได้ลองดูบ้าง

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 11 มกราคม, 2010, 03:59:24 PM »
เมื่อวานวันหยุดเพิ่งไปเลือกกรอบมาได้ของ Rodenstock รุ่นหนึ่ง ลองใส่ดูเบาสบายมากๆครับ รบกวนแนะนำเลนส์ด้วยครับ อยากได้แบบ พลาสติก เห็นมีหลายเกรดเหลือเกิน ตอนนี้ใส่ มัลติโคดธรรมดาที่ปรับแสงได้ อยู่ มีดีกว่านี้อีกไหมครับ เห็นบอกมี เลนส์ Nikon อะไรไม่ทราบครับ ไม่รู้จัก  ???

คุณนายให้งบซื้อ BD ได้เดือนละ ไม่เกิน 5 แผ่น จะยอมอดซัก 2-3 เดือน ตัดแว่นล่ะครับ งานนี้ เพื่อภาพที่ดีกว่า  :victory  ( ซื้อ HDMI เส้นล่ะเป็นหมื่น ซื้อได้ ตัดแว่นไม่กี่พัน ไม่ลงทุน ลงทุนไม่ถุกทางเลยนะ คุณสามี....โดน คุณนายแซวเมื่อวาน  ((  )

ปล.หวังว่าเปลี่ยนแว่น คราวนี้ จะมีผลยิ่งเปลี่ยน HDMI หรือ สายไฟอีก ล่ะครับ พี่น้องงงง  c)

เรื่อง Lense ต้องดูสายตาด้วยครับ และดูการใช้งาน ความเสี่ยงด้วย

ถ้าสายตาสั้นหรือยาวมาก  เลนซ์ปกติ จะหนา น้ำหนักมาก ความใช้ เลนซ์แบบ Hi index ซึ่งจะมีอัตราการหักเหแสงมากกว่า ทำให้ความหนาลดลง น้ำหนักเบาขึ้นใส่สบายมากขึ้น แต่ราคาก็แพงขึ้นด้วย

การใช้งาน ว่าใช้งานแบบไหน ถ้าดู com บ่อย

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 11 มกราคม, 2010, 04:18:57 PM »
การใช้งาน ว่าใช้งานแบบไหน ถ้าดู com บ่อย ๆ จะมี Lense ที่ป้องกันรังสีจากหน้าจอด้วย แว่นกันแดด จำเป็นที่จะต้องเหนียวและแข็งเป็นพิเศษ เพราะว่าเวลาใส่ขับรถแล้วเกิดอุบัติเหตุ เลนซ์จะไม่แตกและไม่ทิ่มตา ถ้าใช้อ่านหนังสือบ่อย ๆ บางครั้งอาจจะต้องหทางออกด้วย Lense progressive
ซึ่งราคาก็แพงขึ้นกว่าปกติ

ความเสี่ยง คือ โอกาสที่แว่นตก หรือโอกาสถูกกระแทก ถูกทับ ที่ทำงานฝุ่นมาก สกปรกมาก แว่นเลอะบ่อย ถ้ามีมากก็ต้องใช้เลน์ที่เหนียวและเคลือบแข็งพิเศษ เพื่อทนต่อการตก การกดทับและทนต่อการเช็ดถู

บริษัททำ lense นี่ ที่มาตรฐานก็มีของ HOYA ผู้บุกเบิก ใช้กันแพร่หลายมากที่สุด Essilor จากฝรั่งเศษ มีชื่อเสียงมานาน และล่าสุดเห็น Nikon เริ่มมา

ร้านทั่วไปที่มาตรฐาน จะมีข้อมูลเรื่อง Lense แต่ละยี่ห้อ แต่ละแบบอยู่ครับ ลองไปอ่านเล่น ๆ ดู ผมได้ความรู้นี้ก็เพราะไปตัดแว่นกันแดด ระหว่างรอก็หยิบมาอ่าน  อ่านแบบคร่าว ๆ ประมาณครึ่งชั่วโมง รู้เลยว่า ต้องลงทุนใน Lense ของผม เลนซ์แพงกว่ากรอบครับ

คุณวันชนะ แนะนำลงทุนใน Lense ครับ Rodenstock ที่เลือกมาน้ำหนักเบา ๆ น่าจะไร้ขอบหรือกรอบ ถ้าใช่ สามารถออกแบบกรอบเลนซ์เองได้เลย ให้ดูแว่นไร้กรอบหลาย ๆ ยี่ห้อ แล้วเอาทรงขอบเลนซ์ให้ช่างวาดให้ ให้จัด Focus ของดวงตาให้ดี และขยายด้านข้างเล็กน้อยเพื่อเวลาใส่จะได้ไม่บีบขมับมาก

ส่วนเลนซ์เลือกเอาจากข้อมูลที่แนะนำไป แต่ละยี่ห้อ ผมว่าไม่ต่างกันเท่าไร่ ถามข้อมูลคนขายมาก ๆ ครับ และขอเล่มหนังสือเรื่อง Lense มาอ่าน และถามมาก ๆ ก็จะได้ที่เราถูกใจครับ

ถ้าสนใจจริง ๆ ผมจะช่วยไปต่อราคา Rodenstock ให้ที่ร้านของเพื่อนผมให้ครับ อยู่ CENTRAL พระราม 3 เอง PM มาคุยกันได้ ราคาต่างกันเป็นหลักพันบาทครับ

ออฟไลน์ TripleXXX

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 12 มกราคม, 2010, 01:43:44 PM »
ยังขาดอีกแบบครับ คือกรอบแว่นปลอม อันนี้ ต้องดุดีๆหน่อย ถูกมากเกินไปก็เข้าค่ายเลยครับ

SuperRich International1965
รับแลกเปลี่ยนเงินตราต่างประเทศ
อยู่ชั้นใต้ดินสนามบินสุวรรณภูมิ
ติดต่อผมได้ครับ

ออฟไลน์ brownie

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 12 มกราคม, 2010, 02:53:19 PM »
แล้วพวกกรอบแบบกลุ่ม 1, 2, 3 นี่ไปซื้อที่ร้านไหนดีครับ

เพราะเท่าที่รู้ราคาตั้งเค้ามาร์คอัพขึ้นไปเยอะมากเผื่อให้เราต่อ แต่ผมก็ไม่กล้าต่อเท่าไร

ทุกวันนี้เลยตัดกับร้านประจำ ซึ่งไม่ค่อยมีแบบให้เลือกมากนัก

แต่ก็ไม่กล้าเข้าร้านตามห้างเพราะกลัวโดนฟันหัวแบะ เพราะไม่กล้าต่อราคาครับ

มีร้านแนะนำมั้ยครับ เอาแบบราคายุติธรรมอ่ะครับ

ps. ปกติต่อราคากันเหลือเท่าไรจากราคาป้ายครับ