ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้แอมป์ Accuphase ช่วยให้ความกระจ่างหน่อยเถอะ  (อ่าน 10547 ครั้ง)

ออฟไลน์ kriengim

Re: ใครใช้แอมป์ Accuphase ช่วยให้ความกระจ่างหน่อยเถอะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 03 ธันวาคม, 2009, 08:14:18 PM »
อย่างนี้ต้องลอง (แต่แพงเหลือเกินแค่ลอง) ไม่ลองไม่รู้ ขอบคุณมากครับทุกท่าน
ติดต่อได้ที่นี้   http://www.htg2.net/index.php?topic=53635.msg636318#msg636318

ออฟไลน์ big

Re: ใครใช้แอมป์ Accuphase ช่วยให้ความกระจ่างหน่อยเถอะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 03 ธันวาคม, 2009, 07:18:48 PM »
ผมเคยใช้ PRE CARY SLP 05 + POWER AMP ACCUPHASE P450 ก็ออกมาดีมากๆครับ

ออฟไลน์ dan116

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 03 ธันวาคม, 2009, 06:18:16 PM »
ชอบเสียงกลางของแอมป์หลอดมาก แต่ติที่เสียงเบสบวมหนา เปลี่ยนมาใช้แอคคิวเฟส E407 แล้วชอบ  เพราะได้เสียงกลางแหลมใกล้เคียงหลอดแต่เบสกระชับ ไม่บวม
หากชอบเสียงของหลอด ใช้แอคคิวเฟสไม่น่าผิดหวัง (หมายถึงอินติเกรตของแอคคิวเฟสที่ใช้อยู่)

แต่ท่านเจ้าของกระทู้จะเอาแต่พาวเวอร์แอมป์ของเค้ามาใช้กับปรีหลอดที่มีอยู่  ถามว่าดีมั๊ยก็อยากตอบว่าน่าจะดี   ดีแน่ๆ  ..แต่ดีแบบที่ท่านชอบหรือไม่ ก็ต้องลองด้วยตัวเอง  
หากตัวเองคิดว่าดี อย่าไปฟังคนอื่นๆ ลุยเลย

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 ธันวาคม, 2009, 05:15:56 PM »
p11 class ab อายุสิบกว่าปี ยี่ห้อนี้ class a จะนิยมกว่า ให้เสียงหวาน เฉื่อย หนา แบบโซลิด ไม่เหมือนหลอด แต่ทนและดูแลง่ายกว่า
http://www.accuphase.com/cat/p-11en.pdf
ลองไปฟังที่ตัวแทนจำหน่ายก่อนจะได้รู้แนว
ต้องขอขอบคุณทุก ๆ ท่านเป้นอย่างสูงที่ให้ความกระจ่างได้บางเรื่องบางราว โดยเฉพาะคุณ Bahamu ที่ให้ทั้งเวปเลย
บางท่านบอกว่าต้องลองฟังเองหูใครหูมัน ก็จริงแน่ๆ แต่ผมกำลังหาข้อมูลในหลายท่านก่อน ก่อนตัดสินใจ ผู้ขายก็ให้เราลองฟังอย่างผิวเผิน ผมเลยยังฟังไม่ค่อยออก เป็นประเภทหูตึงเสียด้วยครับ เลยต้องหาข้อมูลก่อน
ติดต่อได้ที่นี้   http://www.htg2.net/index.php?topic=53635.msg636318#msg636318

ออฟไลน์ DAVE

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 ธันวาคม, 2009, 02:20:04 PM »
เคยใช้ P-650 power amp ต่อไดเร็คกับ CD DP-67 ของเขาเอง เสียงก็ใช้ได้ครับ กำลังขับดี แต่เนื่องจากไม่ได้ใช้ปรีทำให้เสียงไม่เนียนเท่าที่ควรครับ

ออฟไลน์ M.lex

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • Super Star
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 ธันวาคม, 2009, 01:57:12 PM »
Accuphase ดีครับ แต่ผมว่าดีเฉพาะเครื่องเล่น CD อย่างอื่นก็ธรรมดานะครับ ส่วนตัวไม่ค่อยชอบแนวเสียงของ pre กับ power ยี่ห้อนี้ครับ

เอาความเป็นกลางเข้าตัดสิน เครื่องทุกยี่ห้อดีหมดครับ แต่ดีในแบบของตน แย่สำหรับคนไม่ชอบ ดีมากสำครับคนที่ชอบ

สินค้าหลายตัวของ Accuphase มีดีครับ ไม่ธรรมดาครับ ไม่งั้นคงยืนหยัดมาถึงทุกวันนี้ ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับยี่ห้อนี้นะครับ

DG-48 เนี่ยสุดๆครับ
จิตอาสาพาเราเจริญ

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

ออฟไลน์ bmw_e34

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 ธันวาคม, 2009, 01:06:30 PM »
Accuphase ดีครับ แต่ผมว่าดีเฉพาะเครื่องเล่น CD อย่างอื่นก็ธรรมดานะครับ ส่วนตัวไม่ค่อยชอบแนวเสียงของ pre กับ power ยี่ห้อนี้ครับ

ออฟไลน์ ijew2002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 ธันวาคม, 2009, 11:44:19 AM »
 :D ไม่เคยใช้ยี่ห้อนี้ แต่เคยฟังและชอบๆๆๆๆ เป็นยี่ห้อในฝันเลยครับ ว่าสักวันเราจะโต  ;D
ชวลิต สินเลิศวิบูลย์
110/1 ซ.พหลโยธิน44  ถ.พหลโยธิน จตุจักร กทม 10900 / บจก.พูลเทค สาขาหัวหิน
สนใจสระว่ายน้ำ ติดต่อได้นะครับ ^ ^

ออฟไลน์ Mark

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 ธันวาคม, 2009, 09:57:53 AM »
ไม่เคยใช้ Amp ของ Accuphase แต่ใช้ CD ที่แยก Transport และ DAC รุ่น 80L /81L จนทุกวันนี้ กว่า 10 ปีแล้วไม่เคยซ่อม ตลอดเวลาที่ผ่านมา ไปเที่ยวงานโชว์เครื่องเสียงทุกงาน ไม่เคยแล CD Player ยี่ห้ออื่นเลย ซื้อแต่แผ่นมาเล่นอย่างเดียว

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 ธันวาคม, 2009, 08:53:44 AM »
p11 class ab อายุสิบกว่าปี ยี่ห้อนี้ class a จะนิยมกว่า ให้เสียงหวาน เฉื่อย หนา แบบโซลิด ไม่เหมือนหลอด แต่ทนและดูแลง่ายกว่า
http://www.accuphase.com/cat/p-11en.pdf
ลองไปฟังที่ตัวแทนจำหน่ายก่อนจะได้รู้แนว

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 ธันวาคม, 2009, 06:27:25 AM »
รุ่นไหนละครับ อ.ต๊อก
เป็นเพาว์แอมป์รุ่น P11 ครับ ผมกะว่าถ้าผมซื้อมาจะมาเล่นกับปรีหลอดที่DIY เอง ครับ แต่ผมไม่เคยฟังยี่ห้อนี้
กลัวซื้อมาแล้วไม่เข้าหูเรา ดังเพื่อนสมาชิกที่บอก เราจะเสียความรู้สึก เลยต้องสอบถามเพื่อได้ข้อมูลบ้างครับ
ขอคุณท่านทั้งหลายด้วยครับ ใครมีข้อมูลดีๆ วานบอกหน่อยครับ คุณดาวเหนือหมู่นี้ ไม่ค่อยไปเยี่ยมเยียนเวป
thaiaudioclub หรือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ธันวาคม, 2009, 06:50:18 AM โดย ช่างต๊อก »

ออฟไลน์ tuksina55

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 ธันวาคม, 2009, 06:12:17 AM »
เคยมีแต่อินทิเกรต ใช้ได้ดีสมราคา แต่ถูกหูถูกกระเป๋าหรือเปล่าไม่แน่ใจ แต่เจ้าของเครื่องยืมแอมป์หลอด DIY ไปแล้วจนป่านนี้ยังไม่ยอมคืน นัยว่าชักชอบแอมป์หลอดทำเอง ฟังแล้วอุ่นดี  2f 2f 2f 2f 2f

ออฟไลน์ day_superstar

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 ธันวาคม, 2009, 02:08:11 AM »
คุณภาพเสียงผมว่าดีอยู่แล้ว แต่การที่เราจะชอบหรือไม่ชอบมักเป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ
สมมุติ อย่างแอมป์ยีห้อ A.  มีคนลองฟัง 3 คน คนแรกบอกเสียงดี แต่ไม่ชอบ บอกเสียงเบสเยอะไป คนที่สอง บอกเสียงดีเหมือนกัน แต่เสียงมันบางไปนะ คนที่สาม ก็บอกว่าเสียงดีชอบ ทุกย่านถูกใจ
เราจะเชื่อคนไหนดี ครับ  :D
แอมป์แต่ ละยีห้อ จะมีลักษณะแนวทางของเสียงต่างๆ กันไป เช่น ยี่ห้อ Bรุ่น1.เสียงสดใส  Bรุ่นที่2 เสียงอาจสดใสมากขึ้น  แต่ยีห้อ Cรุ่น1เสียงอาจไม่มีสดใสแต่มีพลัง ....ฯฯฯประมาณนี้
แต่เสียดายผมไม่มีวาสนา ได้ทดลองฟังเสียงแอมป์ยีห้อนี้ครับ  เลยไม่ อาจที่จะบอก แนวทางของเสียง แอมป์ยี่ห้อนี้ได้ครับ
ต้องรบกวนพี่ๆสมาชิกท่านอื่น ด้วยครับ

:)ผมว่าจริงๆแล้ว ควรที่จะไปลองฟังด้วยตนเองเป็นดีที่สุดครับ  :)

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 ธันวาคม, 2009, 01:48:27 AM »
รุ่นไหนละครับ อ.ต๊อก
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ ต ต้น

• สมาชิกไฮโซ
  • Superstar...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 ธันวาคม, 2009, 01:28:33 AM »
ยี่ห้อนี้คุณภาพถือว่าเป็นที่ยอมรับนะครับ สุดแท้แต่ว่าจะฟังแล้วถูกใจแค่ไหน แต่จริงๆจะสร้างชื่อที่เครื่องเล่นซีดีเป็นหลักซะมากกว่า ยังไงลองฟังดูก่อนถ้าชอบค่อยตัดสินใจครับ
B)   มาเล่นดนตรีกันเถิด   B)

ใครใช้แอมป์ Accuphase ช่วยให้ความกระจ่างหน่อยเถอะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 ธันวาคม, 2009, 10:48:22 PM »
มีผู้ที่จะปล่อยแอมป์ ยี่ห้อนี้ ผมไม่เคยใช้และไม่เคยฟังแอมปืยี่ห้อนี้ สอบถามผู้ที่เคยฟังมาแล้ว ว่ายี่ห้อนี้มีคุณภาพเสียงเป็นอย่างไรบ้าง ขอทราบรายละเอียดสักหน่อยเพื่อเป็นแนวทางและข้อมูลการตัดสินใจ