ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำเรื่องเสียงจี่ครับ  (อ่าน 8073 ครั้ง)

ออฟไลน์ เต้

รบกวนขอคำแนะนำเรื่องเสียงจี่ครับ
« เมื่อ: 06 ธันวาคม, 2009, 10:31:15 AM »
เห็นพวกพี่ ๆ คุยกันเรื่องเสียงจี่ในจอพลาสมากัน
ผมเพิ่งถอยจอ LED Series 6 มา
เสียงจี่ดังแบบอยู่ไกล 2-3 เมตรยังได้ยินเลยครับ
ผมโทรไป care center แล้ว
เขาบอกให้รอการติดต่อกลับ
แต่เสาร์-อาทิตย์นี้เขาหยุดกัน
ถอยเมื่อวันที่ 3
นี่ก็ใกล้จะครบ 7 วันแลัว
แถมยังหวั่น ๆ อยู่ว่า ต่อหน้าช่าง มันจะดันเงียบหรือเปล่านี่สิ
เพราะมันเดี๋ยวดังเดี๋ยวเงียบ
ทำยังยังดีครับ  :help

ออฟไลน์ ช้าง

• Welcome to my world, my way!
  • Super Star
  • *
  • Total likes: 0
Re: รบกวนขอคำแนะนำเรื่องเสียงจี่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 ธันวาคม, 2009, 01:43:37 PM »
ขอรายละเอียดเพิ่มครับ
input เป็นอะไรครับ ลองเปลี่ยน input เป็นช่องอื่นที่ไม่มีสัญญาน หรือสายต่อ แล้วเสียง จี่ยังมีหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

Re: รบกวนขอคำแนะนำเรื่องเสียงจี่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 ธันวาคม, 2009, 03:11:20 PM »
ลองดูจุดต่อเชื่อมจุดต่าง ๆ ดูครับ เช่น ปลั๊กต่าง ๆ ที่ใช้ร่วมกัน สายต่าง ๆ ฯลฯ ที่ต่อกันว่าแน่นหรือไม่

ถ้าทุกจุดแน่นดีแล้ว ยังมีเสียงจี่อีก ก็อาจจะเกิดจาก Noise ที่ปนเข้ามา เช่น ระหว่างนั้น มีใช้เครื่องทำ น้ำอุ่น ไมโครเวฟ ปั๊มน้ำ พัดลม ตู่เย็นทำงาน ฯ หรือไม่ ถ้ามีอาจจะเกิดจากเครื่องเหล่านั้น

ถ้าลองหมดทุกอย่างแล้ว ยังมีเสียงอีก ก็บอกช่างไปตรง ๆ เลย เอาตัวใหม่มาเลยดีกว่า

ออฟไลน์ เต้

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 ธันวาคม, 2009, 10:27:50 PM »
โห...ลองเปิดเครื่องทำน้ำร้อนอย่างที่ว่าดู
ดังลั่นเลยครับ!!!  :o
ทีวีจอแก้วซัมซุงเครื่องเก่ายังไม่เป็นแบบนี้เลย
แล้วมันดังแบบนี้เป็นปกติเหรอครับ
ไม่ไหวนาอีแบบนี้  ((
ผมอยู่อพาร์ทเมนท์ด้วย ทุกห้องมีเครื่ืองทำน้ำร้อนกันหมดเลย
กลายเป็นสภาพ จี่กระจายแน่ ๆ
แล้วแบบนี้ต้องหาพวก Isolator หรือไม่ก็ Line conditioner มาใช้ไหมครับเนี่ย?????

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 ธันวาคม, 2009, 10:37:50 PM »
อยู่ Apartment คงจะแก้ไขลำบาก อยากประหยัดต้องลองเครื่องกรองไฟดูนะครับ อยากจะรู้ว่าได้ผลหรือไม่ ลองขอยืมเครื่องจากคุณกัมปนาท บริษัท CLEF ไปลองดูก็ได้ ถ้ามีสายกราวด์ที่ปลั๊กไฟ น่าจะพอช่วยได้บ้าง

อีกประการหนึ่ง ลองดูจุดต่อเชื่อมของเครื่องทำน้ำอุ่นดู สวิทซ์ของเครื่อง สายไฟเข้าเรื่อง ฯลฯ อาจจะมีบางจุดที่ขันไม่แน่ หรือบางที เครื่องทำน้ำอุ่นอาจจะไม่ได้ต่อกราวด์ไว้ก็ได้

เอาใจช่วยครับ ตอนนี้ทราบสาเหตุแล้ว

ออฟไลน์ เต้

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 ธันวาคม, 2009, 10:57:09 PM »
ขอบคุณอย่างแรงครับทั้งสองท่าน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 ธันวาคม, 2009, 11:06:51 PM »
ไม่เป็นไรครับ web นี้ มีพี่ ๆ เพื่อน ๆ อีกหลายท่านที่เก่งกว่าผมมาก Y]  และยินดีที่จะช่วยแก้ปัญหาให้ครับ  ถ้าลองแก้ปัญหาเองแล้ว ยังไม่ได้อย่างที่ต้องการ ลอง POST เข้ามาใหม่นะครับ

ขอให้มีความสุขกับ TV ใหม่ครับ  c)

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 ธันวาคม, 2009, 10:56:04 AM »
นอกจากเหตุเหล่านี้แล้ว  อาจจะเกิดจาก Groundloop ได้ครับ  ลองต่ออุปกรณ์จากปลั๊กผนังเดียวกันเพื่อให้ทุกเครื่องลง ground เดียวกัน  อีกจุดที่อาจจะมีสัญญาณรบกวนคือสายสัญญาณ UBC  ระบบของผมเคยมีปัญหานี้พอถอดสาย UBC เสียงจี่หายเลยครับ  สุดท้ายต้องไปซื้อ ground isolator มาขั้นระหว่าง jack ผนัง UBC กับกล่องครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธันวาคม, 2009, 10:59:02 AM โดย nuummie »

ออฟไลน์ M.lex

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 ธันวาคม, 2009, 12:19:18 PM »
ถามกลับนะครับ
 1.ต่อสัญญาณเสียงและภาพ จากกล่อง Cable ไปเข้า TV หรือ Amp หรือเปล่า
2.ที่บ้านมีGroundหรือเปล่า
3.Groundแท้หรือเทียม

อาการแบบนี้เกิดจากGroundloop จากการต่อสัญญาณจากกล่อง Cable

ขอรายละเอียดอีกนิดครับ แล้วจะบอกวิธีแก้รับรองหายแน่นอนื ไม่เสียตังค์กรืออาจจะต้องเสีย ขึ้นอยู่กับอาการที่เกิดว่ามาจากอะไร
จิตอาสาพาเราเจริญ

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

ออฟไลน์ เต้

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 ธันวาคม, 2009, 08:53:23 PM »
ไม่ได้ต่อเคเบิลทีวีครับ
ต่อแต่สายคอมโพเน้นท์ กับสาย RF ที่ทางอพาร์ทเม้นจ่ายสัญญานที่รับมาจากจานดาวเทียมอีกที
ส่วนเรื่องกราวน์ ที่นี่มีครับ
ขนาดดึงสายสัญญานทุกเส้นออก
ดึงปลั๊กตู้เย็นออก ก็ยังดังเลยครับ  :(
มีแต่เจ้าเครื่องทำน้ำอุ่นนี่แหละครับ
ห้องอื่นอาบน้ำเลยรู้เลย เพราะเสียงมันฟ้อง  ;D

ออฟไลน์ M.lex

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 ธันวาคม, 2009, 10:17:50 PM »
ไม่ได้ต่อเคเบิลทีวีครับ
ต่อแต่สายคอมโพเน้นท์ กับสาย RF ที่ทางอพาร์ทเม้นจ่ายสัญญานที่รับมาจากจานดาวเทียมอีกที
ส่วนเรื่องกราวน์ ที่นี่มีครับ
ขนาดดึงสายสัญญานทุกเส้นออก
ดึงปลั๊กตู้เย็นออก ก็ยังดังเลยครับ  :(
มีแต่เจ้าเครื่องทำน้ำอุ่นนี่แหละครับ
ห้องอื่นอาบน้ำเลยรู้เลย เพราะเสียงมันฟ้อง  ;D

นั่นแหละครับผมหมายถึงตัวนี้แหละครับ ที่มีปัญหาเอาสาย RF ออกดูครับ
จิตอาสาพาเราเจริญ

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

ออฟไลน์ MezzoBello

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08 ธันวาคม, 2009, 08:06:28 AM »
ผมก็เจอปัญหาคล้ายๆกันครับ

ลองอ่านดูครับ

อาจจะมีประโยชน์บ้าง

ปล. บาง comment เป็น comment จาก อ.ทางด้านวิศวกรรมไฟฟ้า

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08 ธันวาคม, 2009, 01:41:52 PM »
กระผมใช่พลาสม่า ยี่ห้อ LGครับ ตอนซื้อมาวันแรกก็ดังมาก เลยให้ที่ร้านมาเปลี่ยนสรุปว่า เปลี่ยนเครื่องแล้วดีขึ้นครับ พอใช้ไปสักระยะกับตัวใหม่ตอนนี้เสียงเงียบขึ้นกว่าเดิมมาก
แต่ บ้านผมมีกราวหมดครับ รวมทั้ง พลาสม่า ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ธันวาคม, 2009, 01:16:41 PM โดย เจ้ายุทธจักร »

ออฟไลน์ เต้

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2009, 12:48:23 AM »
กลับมาแล้วครับ ไม่ได้อยู่กรุงเทพหลายวัน ไม่ได้เปิดเว็บเลย
ผมก็เจอปัญหาคล้ายๆกันครับ

ลองอ่านดูครับ

อาจจะมีประโยชน์บ้าง

ปล. บาง comment เป็น comment จาก อ.ทางด้านวิศวกรรมไฟฟ้า

ขอบคุณครับ ข้อมูลเป็นประโยชน์ดี  O0
กระผมใช่พลาสม่า ยี่ห้อ LGครับ ตอนซื้อมาวันแรกก็ดังมาก เลยให้ที่ร้านมาเปลี่ยนสรุปว่า เปลี่ยนเครื่องแล้วดีขึ้นครับ พอใช้ไปสักระยะกับตัวใหม่ตอนนี้เสียงเงียบขึ้นกว่าเดิมมาก
แต่ บ้านผมมีกราวหมดครับ รวมทั้ง พลาสม่า ด้วยครับ

เดี๋ยวพรุ่งนี้คงได้รุ้กันครับว่า เครื่องใหม่จะเป็นอย่างไร ขอบคุณที่แวะเวียนมาตอบกันครับ  :)

ออฟไลน์ Clef-Audio

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2009, 10:24:24 AM »
ขอให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ  เรื่องเสียงจี่จากเครื่อง TV หรือจากเครื่องเสียงใดๆก็ตาม  มันมีได้ 2 แบบ
1.  เสี่ยงจี่จากตัวเครื่องเอง คือจากตัวอุปกรณ์ในเครื่องมันสั่นจากการทำงาน เช่นหม้อแปลงคราง, coil ในเครื่องสั่น  ผมจะเรียกแบบนี้ว่า mechanical noise
2.  เสียงจี่จากลำโพงใน TV หรือลำโพงในชุดเครื่องเสียง  ผมจะเรียกแบบนี้ว่า electrical noise

ก่อนอื่นเราต้องแยกให้ได้ก่อนว่าเป็นแบบไหน  ไม่งั้นหลงทางแน่นอน 

เราต้องเอาหูไปฟังตรงเสียงจี่ให้มันแน่นอนก่อนว่าจี่จากไหน  ถ้าเป็น TV ก็ต้องฟังให้ดีว่ามาจากลำโพงหรือจากตัวเครื่อง  ถ้าจากชุดเครื่องเสียงก็ง่ายหน่อยเพราะลำโพงกับตัวเครื่องมันอยู่ไกลกัน

เมื่อเรารู้ว่าเป็น mechanical noise หรือ electrical noise แล้ว  ก็มาดูกันว่ามีแนวแก้ยังไง  (ขอต่อภาค 2 ครับ)

ออฟไลน์ Clef-Audio

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2009, 05:36:46 PM »
1.  กรณีที่ดังจากตัวเครื่อง  บางทีก็ต้องทำใจ เพราะอุปกรณ์บางอย่างเวลาทำงานมันอาจจะสั่นได้  มีเสียงครางหรือจี่ออกมา
หรือบางทีไฟบ้านที่มามีรูปคลื่นเพี้ยนไปหรือที่เรียกว่ามี harmonic ต่างๆขี่มาด้วย  เนื่องจากมี load แปลกๆในบ้านหรือละแวกใกล้เคียง เช่นเครื่องทำน้ำอุ่น เครื่องหรี่ไฟ  การที่ไฟบ้านเพี้ยนนี้จะทำให้อุปกรณ์อิเล็คโทรนิคในภาคจ่ายไฟ  เช่น capacitor, inductor ส่งเสียงร้องได้  บางทีก็จะแก้อาการนี้ได้โดยการใช้ power line filter เพื่อตัด harmonic ในไฟบ้านออกไปบ้าง

2.  กรณีที่ดังจากลำโพง  มักจะมาจาก ground loop เนื่องจากการต่อสายระหว่างเครื่องกันหลายๆเครื่อง  บางทีต้อง lift ground ในบางเครื่องเพื่อให้เสียงจี่หรือฮัมหายไป 
วิธีง่ายๆในการเช็ค ground loop ก็คือเริ่มต่อระบบจาก amp หรือ AV receiver และลำโพงก่อน  เปิดฟังดูถ้าไม่มีเสียงจี่ก็ค่อยๆต่อสายอุปกรณ์อื่นๆเข้าไปทีละตัว  เมื่อไรมันจี่ก็หมายถึงตัวนั้นมัน loop หรือไม่ดีนั่นเอง  ต้องแก้ไข
บางทีการที่ไฟ AC มาไม่สะอาดก็ทำให้มีเสียงจี่ได้เหมือนกัน  การใส่ power line filter ก็อาจจะช่วยได้ในบางกรณี

หวังว่าจะมีประโยชน์บ้างนะครับ

ออฟไลน์ เต้

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2009, 01:05:36 PM »
1.  กรณีที่ดังจากตัวเครื่อง  บางทีก็ต้องทำใจ เพราะอุปกรณ์บางอย่างเวลาทำงานมันอาจจะสั่นได้  มีเสียงครางหรือจี่ออกมา
หรือบางทีไฟบ้านที่มามีรูปคลื่นเพี้ยนไปหรือที่เรียกว่ามี harmonic ต่างๆขี่มาด้วย  เนื่องจากมี load แปลกๆในบ้านหรือละแวกใกล้เคียง เช่นเครื่องทำน้ำอุ่น เครื่องหรี่ไฟ  การที่ไฟบ้านเพี้ยนนี้จะทำให้อุปกรณ์อิเล็คโทรนิคในภาคจ่ายไฟ  เช่น capacitor, inductor ส่งเสียงร้องได้  บางทีก็จะแก้อาการนี้ได้โดยการใช้ power line filter เพื่อตัด harmonic ในไฟบ้านออกไปบ้าง

2.  กรณีที่ดังจากลำโพง  มักจะมาจาก ground loop เนื่องจากการต่อสายระหว่างเครื่องกันหลายๆเครื่อง  บางทีต้อง lift ground ในบางเครื่องเพื่อให้เสียงจี่หรือฮัมหายไป 
วิธีง่ายๆในการเช็ค ground loop ก็คือเริ่มต่อระบบจาก amp หรือ AV receiver และลำโพงก่อน  เปิดฟังดูถ้าไม่มีเสียงจี่ก็ค่อยๆต่อสายอุปกรณ์อื่นๆเข้าไปทีละตัว  เมื่อไรมันจี่ก็หมายถึงตัวนั้นมัน loop หรือไม่ดีนั่นเอง  ต้องแก้ไข
บางทีการที่ไฟ AC มาไม่สะอาดก็ทำให้มีเสียงจี่ได้เหมือนกัน  การใส่ power line filter ก็อาจจะช่วยได้ในบางกรณี

ถอดสายออกเหลือแต่ทีวีเดี่ยว ๆ ก็เป็นครับ
ส่วนเครื่องอื่นในระบบผมไม่เคยพบปัญหาเสียงจี่นี้ มีแต่เจ้่าทีวีตัวใหม่นี้ตัวเดียว
ทีวีตัวนี้ถ้าผมจำไม่ผิด ลำโพงยิงลงด้านล่าง แต่ฟังจากด้านบนก็ได้ยินครับ
ผมรอเปลี่ยนเครื่องอยู่ แต่ร้านอ้างว่าหมดสต๊อก หรือไม่ก็บอกว่าของยังไม่มาส่งประจำเลย
เราเองก็ใช่จะว่างนั่งรอรับเครื่องทุกวันทุกเวลา
จะโทรมาบอกกล่าวความคืบหน้าก็ไม่มี
เหมือนกับใส่ใจผมจนแค่รูดบัตรเสร็จเท่านั้น
ชักอารมณ์เสียยยย  ((

ขอบคุณสำนัก Clef Audio ครับ

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2009, 11:27:04 PM »

ถอดสายออกเหลือแต่ทีวีเดี่ยว ๆ ก็เป็นครับ
ส่วนเครื่องอื่นในระบบผมไม่เคยพบปัญหาเสียงจี่นี้ มีแต่เจ้่าทีวีตัวใหม่นี้ตัวเดียว
ทีวีตัวนี้ถ้าผมจำไม่ผิด ลำโพงยิงลงด้านล่าง แต่ฟังจากด้านบนก็ได้ยินครับ
ผมรอเปลี่ยนเครื่องอยู่ แต่ร้านอ้างว่าหมดสต๊อก หรือไม่ก็บอกว่าของยังไม่มาส่งประจำเลย
เราเองก็ใช่จะว่างนั่งรอรับเครื่องทุกวันทุกเวลา
จะโทรมาบอกกล่าวความคืบหน้าก็ไม่มี
เหมือนกับใส่ใจผมจนแค่รูดบัตรเสร็จเท่านั้น

ทำไมไม่โทรไปบริษัทแม่โดยตรงเลยอ่ะคับ  และ ว่าเขาไปแรง ๆ  เลยว่าร้าน ........... ที่เราซื้อ บริการไม่ได้เรื่อง  รับรอง เดี่ยว บริษัทแม่ออกมาลุยเองคับผม

ออฟไลน์ เต้

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2009, 05:15:15 PM »

ทำไมไม่โทรไปบริษัทแม่โดยตรงเลยอ่ะคับ  และ ว่าเขาไปแรง ๆ  เลยว่าร้าน ........... ที่เราซื้อ บริการไม่ได้เรื่อง  รับรอง เดี่ยว บริษัทแม่ออกมาลุยเองคับผม

ขอบคุณครับ ผมได้อ่านที่คุณอูฐโพสต์เรื่องทำนองนี้ไว้
ผมเลยลองโทรไปสำนักงานใหญ่บ้าง แต่ไม่มีใครรับสาย
ตอนนี้ไม่อยากรอ เลยยกไปเอาเงินคืนที่ร้านแล้ว
แต่ตอนซื้อใช้บัตรรูดไป ได้ยินทางร้านบอกว่า จะทำจดหมายแจ้งทำ reverse อะไรสักอย่าง
แต่วงเงินจะคืนมาให้ทีหลังประมาณสองอาทิตย์
ตอนรูดบัตรตัดวงเงินปั๊บ แต่ขอคืน...ไหงนานจัง
แต่ก็ยังดีครับ ที่ร้านทำเรื่องคืนเงินให้โดยไม่ขัดข้อง  c)

ออฟไลน์ kanit

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2009, 09:52:24 PM »
ผมเคยเป็นกับ plasma LG 42" เสียงจี่ค่อนข้างดัง และภาพจะเป็นริ้วๆบ้างครั้ง
ลองทุกวิธี ตอนหลังลองให้ plasma ต่อโดยไม่ลง ground

ปรากฏว่าเสียงจึ่หายไปครับ ตอนนี้มีความสุขดึครับ