ผู้เขียน หัวข้อ: ทำห้องใหม่เลยครับ  (อ่าน 845 ครั้ง)

ออฟไลน์ surakrub

ทำห้องใหม่เลยครับ
« เมื่อ: 24 ธันวาคม, 2009, 03:33:28 PM »
รบกวนสอบถามครับ กำลังปลูกบ้านใหม่ครับ ขั้นตอนนี้กำลังเดินสายไฟ(3เฟส+ดิน) ด้วยข้อจำกัดต่างๆ สายที่ลากจากเบรคเกอร์(แยกเบรคเกอร์เฉพาะห้องนี้ และแบ่งเป็น2ตัว 1สวิตซ์ 2ปลั๊ก) มาห้องดูหนังผมได้แค่ สาย 6mm แล้วต่อเข้าปลั๊ก สาย 4mm (นี้คือสิ่งที่ผมต้องยอมรับ :cry2) แล้วทีนี้ ผมมี2จุด แต่ลากมาแค่ชุดเดียวจึงต้องจั้มสายสำหรับอีกจุดนึง

ถึงคำถามครับ ผมควรจั้มสายตั้งแต่สาย 6mm ลงปลั๊กทั้ง2ชุดเลย หรือ จั้มจากปลั๊กชุดแรกพวงไปปลั๊กชุด2ไป แบบไหนดีที่สุดครับ

ขอบคุณครับ

ปล.มีข้อแนะนำเพิ่มเติมยินดีรับครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ