ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการ DIY Cinemascope (Lens & Screen) แบบประหยัดงบฯ ของผม  (อ่าน 29977 ครั้ง)

ออฟไลน์ hellvy

สวัสดีครับ นี่เป็นโครงการ Upgrade โปรเจคเตอร์และจอภาพที่ใช้งานมาประมาณ 10 ปีของบ้านผมครับ หลังจากแอบๆ ดูแนวทาง DIY CIH มาสักระยะหนึ่งแล้ว ก็เลยคิดว่าน่าจะได้ฤกษ์เสียที  ;)

นี่เป็นโปรเจคเตอร์ตัวเก่าที่เคยประจำการอยู่ (Sony VPH-1001QM) และจอม้วนหน้ากว้าง 2 เมตร ตัวห้อง (เอนกประสงค์) กว้างประมาณ 3.3 เมตร ทุกท่านโปรดมองข้ามความรกสุดๆ ของห้องไปนะครับ  :(

ภาพหน้าจอบางส่วน..

เจ้าโปรเจคเตอร์ตัวนี้ ถึงแม้จะมีปัญหาเรื่องโฟกัสตามอายุอานาม โดยเฉพาะสีฟ้าที่เบลอมากๆ แต่ตอนดูหนัง VCD หรือ DVD ก็ถือว่ายังโอเคอยู่ แต่ช่วงหลังนี่ผมตัดสินใจจะ go inter เอ๊ย go HiDef ก็เลยคิดว่าพี่แกคงเอาไม่อยู่เสียแล้ว คงได้เวลาปลดประจำการเสียที ที่จริงผมคิดไว้มาก่อนหลายเดือนแล้วว่าจะ Upgrade แต่ติดที่งบประมาณที่ผมวางไว้ค่อนข้างจำกัด (ประมาณ 5x,xxx บาท) ซึ่งช่วง 5-6 เดือนก่อน แค่ค่าโปรเจคเตอร์ 720p LCD มือสองยังลำบาก ก็เลยได้แต่อดใจรอ จนการปรากฎตัวของน้องขาวอวบ Optoma HD20 ทำให้ผมมีความหวังขึ้นอีกครั้ง  c) ประกอบกับข้อมูล DIY Anamorphic lens และ BOC Screen ที่ได้จากเว็บนี้และเว็บนอก ก็เลยสรุปได้ว่าจะ go Optoma HD20 + DIY Anamorphic Lens และ DIY Scope BOC Screen  8)

จริงๆ แล้วโครงการนี้ก็ดำเนินไปเกือบเสร็จแล้ว เห็นว่ามีเนื้อมีหนังพอจะเอามาแบ่งปันกันชมได้ ก็เลยเพิ่งเอามาแปะครับ นี่เป็นรูปเกือบปัจจุบันของโปรเจคเตอร์, lens และ จอภาพ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ธันวาคม, 2009, 01:37:49 PM โดย hellvy »

Re: โครงการ DIY Cinemascope (Lens & Screen) แบบประหยัดงบฯ ของผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 ธันวาคม, 2009, 01:34:39 PM »
นี่คือน้องขาวอวบ Optoma HD20 ได้มาจาก ebay ต้องขอขอบคุณ คุณ skulltong และคุณ * ( FBDS) * ที่เอื้อเฟื้อข้อมูลในการจัดหาน้อง HD20 นะครับ  :clap

และนี่ก็คือสาย HDMI ผมเลือกใช้ BJC Belden Series-F2, Length: 20 foot ของ Bluejeans Cable (http://www.bluejeanscable.com/store/hdmi-cables/index.htm) เรื่องสาย HDMI ผมก็ใช้เวลาเลือกอยู่พอสมควร เพราะสายค่อนข้างยาว เกรงว่าถ้าใช้สายแบบธรรมดาจะมีปัญหาแบบที่บางท่านเจอ ครั้นจะซื้อของมียี่ห้อที่ขายอยู่ในเมืองไทยก็ราคาสูงเกินจะเอื้อม บังเอิญไปอ่านเจอในเว็บนอกมีคนพูดถึงเจ้านี้ (ส่วนตัวถ้าไม่มีข้อมูลของสายยี่ห้อนี้ก็คงไม่กล้าซื้อ เพราะหน้าเว็บดูธรรมดามาก 55) ก็เลยลงตัวกับงบประมาณและความรู้สึก (ถูกกว่าของมียี่ห้อที่รู้จัก และสบายใจกว่าซื้อสายธรรมดา) การใช้งานก็ปกติดี แต่ไม่รู้ว่าเปรียบเทียบกับสายเส้นอื่นแล้วคุณภาพเป็นอย่างไร สั่งซื้อมา 2 เส้น เป็นจอมมารขาวกับจอมมารดำ  8)

ส่วน Prism Lens ก็สองจิตสองใจเหมือนกัน ว่าจะเลือกแบบ Crystal Wedge หรือ Prism ที่ผู้ขายบอกว่าใช้สำหรับทำ (DIY) Anamorphic Lens โดยเฉพาะดี ที่เห็นชัดๆ ก็ต่างกันที่ราคา ส่วนคุณภาพนั้นไม่รู้ว่าต่างกันหรือไม่ แต่จากข้อมูลที่ได้รับความเอื้อเฟื้อจาก dr.nop และความอยากส่วนตัว เลยเลือกใช้  Prism Lens ของ surplusshed.com (http://www.surplusshed.com/pages/item/l9113d.html)

สินค้าเดินทางมาถึงในสภาพหีบห่อที่ดูเรียบร้อยดี แต่พอแกะออกมาแล้วพบว่า Prism อันนึงมีรอยบิ่นเล็กๆ อยู่  :cry2

ผมก็วิตกสุดๆ ว่ามันจะใช้งานได้ปกติหรือเปล่า เลยไปถามในเว็บนอก ก็มีคนตอบว่าไม่มีปัญหา และเมื่อได้ลองเองก็พบว่าไม่ปัญหาเหมือนกัน รอดตัวไป  :P (ผมเมล์ไปถามคนขายด้วย เค้าตอบว่าถ้าปัญหาก็ส่งไปเปลี่ยนได้ อ่านดูคนขายก็โอเคดีเหมือนกัน)

นี่เป็นขั้นตอนการสร้างกล่องใส่ Lens ของผม โดยทำจากเศษไม้อะไรสักอย่างที่หาได้แถวๆ บ้าน กับประกับฉากและที่ล็อกอันเล็กๆ ข้างนอกพ่นสีขาว จะได้เข้ากับ HD20 และข้างในพ่นสีดำด้านเพื่อลดแสงสะท้อน

และนี่เป็นขาแขวน Lens ติดกับโปรเจคเตอร์อันแรก ด้วยความงกเลยทำจากเศษรางอลูมเนียมแถวๆ บ้าน ทำออกมาก็พอใช้งานได้ แต่หาความแน่นหนาและความราบรื่นในการสไลด์กล่องเลนส์ไม่เจอ แถมรูปร่างตอนติดตั้งก็หาความสง่างามไม่ได้ ตอนหลังเลยเปลี่ยนเป็นที่แขวนแบบสั่งทำแทน  :giveup

ส่วนขาแขวนโปรเจคเตอร์ที่เห็นในรูปแว้บๆ ก็สั่งซื้อมาตั้งแต่แรกๆ โดยใช้ของยี่ห้อ Samtec (http://www.samtecgroup.com/product/detail.asp?id=318) โดยยึดกับขาแขวนกันเก่าเพราะขี้เกียจติดตั้งใหม่ แต่สุดท้ายก็เปลี่ยนไปใช้ที่แขวนที่สั่งทำอันข้างบน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มกราคม, 2010, 05:15:53 PM โดย hellvy »

Re: โครงการ DIY Cinemascope (Lens & Screen) แบบประหยัดงบฯ ของผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 ธันวาคม, 2009, 01:51:49 PM »
และนี่เป็น Screen Shot แรกๆ หลังจากจับ HD20 ห้อยบนเพดานได้.. จะสังเกตุว่าขาแขวนอยู่ในสภาพดูไม่จืด ต้องมีเชือกคอยยึดไม่ให้โปรเจคเตอร์ก้มลง เพราะความไม่สมดุลย์ของตัวโปรเจคเตอร์และเลนส์

Test pattern.

CA ที่ด้านซ้ายและขวาของจอ. จะสังเกตว่า CA ด้านขวามีน้อยมากเมื่อเทียบกับด้านซ้าย ซึ่งจริงๆ แล้วควรจะมี CA ที่ใกล้เคียงกัน สุดท้ายก็ได้ความว่าโปรเจคเตอร์มันไม่ขนานกับจอภาพ พอตั้งโปรเจคเตอร์ใหม่ก็ได้ CA ที่ใกล้เคียงกันมากขึ้น

Movie shots..

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 ธันวาคม, 2009, 02:42:55 PM »
พอปรับขนาดภาพที่ต้องการบนกำแพงจนพอใจแล้ว ก็ถึงคิวของจอภาพ ผมเลือกที่จะทำจอขนาด 290 x 120 ซม. โดยใช้เนื้อจอเป็นผ้าม่าน Black out โดยทั่วไปแล้ว การทำ BOC Screen จะใช้กรอบไม้และยึดผ้าติดกับกรอบด้วยลูกแม็ก แต่บังเอิญไปเจออีกวิธีหนึ่งในเว็บ

http://lumenlab.com/forums/lofiversion/index.php/t22528.html

http://archive2.avsforum.com/avs-vb/showthread.php?t=366191&page=3&pp=30

เค้าใช้คลิปหนีบกระดาษสีดำตัวใหญ่ๆ หนีบแทน ผมดูก็เห็นว่าน่าสนใจ ข้อดีชัดๆ คือเวลาผ้าจอเกิดย่นระหว่างการติดตั้ง หรือเมื่อเวลาผ่านไป เราสามารถแก้ไขได้ง่ายๆ โดยการดึงผ้าแล้วก็หนีีบใหม่ หรือเกิดอยากเปลี่ยนเนื้อจอ ก็ทำได้ง่ายๆ เช่นกัน :D ว่าแล้วก็ go คลิปหนีบกระดาษนี่แหละ  ^-^

ผมสั่งทำกรอบจอด้วยเหล็กกล่องขนาด 3/4" x 3/4" เพราะความกว้างจะพอดีกับความกว้างของคลิปที่จะใช้

ส่วนเนื้อจอนั้นผมเลือกสีเทา เพราะห้องผมคุมแสงไม่ได้ 100% เคยลองจอสีขาวตอนมีแสงในห้องแล้วภาพดูค่อนข้างยาก ประกอบกับ HD20 เอง มีชื่อเสียงด้านสีดำที่ไม่ค่อยจะดำสนิทเท่าไหร่ และเค้าว่ากันว่าใช้จอสีเทาจะช่วยให้สีดำเข้มขึ้นได้ เท่าที่ลองดูจอเทาตอนมีแสงในห้องนั้น จะให้ภาพที่ดีกว่าจอขาวพอสมควร แต่ตอนห้องมืดสนิทนั้นรู้สึกจอขาวให้สีที่สดกว่า สีขาวก็ขาวกว่า แต่สีดำก็ดำน้อยกว่าด้วย สุดท้ายก็เอาจอเทานี่แหละ เน้นสีดำ สีอื่นหม่นนิดๆ พอได้  :)

หนีบๆ..

จับแขวน..

เนื่องจากกำแพงด้านหลังจอผมมีผ้าสักหลาด เรื่องแสงที่ล้นขอบจอเลยไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่ แต่จะมีแสงสะท้อนจากขอบคลิปหนีบกระดาษบ้าง ถ้าใส่ขอบจอเข้าไปก็น่าจะหาย แต่ผมขี้เกียจและไม่ได้รู้สึกรำคาญอะไร เลยเอาแบบไร้ขอบแบบนี้ไปก่อน

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • Total likes: 0
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 ธันวาคม, 2009, 02:47:58 PM »
เยี่ยมครับ O0

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 ธันวาคม, 2009, 03:18:47 PM »
ตอนที่พี่ชายผม (คนที่ทำห้องโปรเจคเตอร์นี้เมื่อ 10 ปีก่อน) เห็นขาแขวนเลนส์ของผม แกก็นิ่งๆ ก่อนจะพูดว่า 'เฮ้ย เมิงทำขาแขวนนี่ใหม่เหอะ' สองวันต่อมา น้องชายผมมาเห็น ผมก็เล่าให้เค้าฟังว่าพี่บอกให้ทำขาแขวนใหม่ น้องผมก็ตอบว่า 'เออ กรูก็คิดแบบนั้นแหละ' ได้ยินแล้วผมก็นึกในใจ เออ ทำใหม่ก็ทำใหม่ (ฟระ) เพราะไอ่เจ้าขาแขวนอันนี้มันดูทุเร.. เอ้อ ดูไม่สวยและใช้งานไม่ค่อยดีจริงๆ แหละ  :P

พี่ผมพูดไม่พูดเปล่า วาดแบบขาแขวนใหม่คร่าวๆ มาให้ผมด้วย (นัยว่าทนไม่ได้จริงๆ) ผมก็เอามาทำต่อจนได้แบบออกมาเยี่ยงนี้..

หลังจากส่งแบบให้ร้านประมาณ 2 สัปดาห์ ก็ได้เจ้านี่ออกมา

พ่นสีซะหน่อย

ติดตั้งเข้าไป.. ส่วนขาที่ยื่นไปเกาะกับขายึดเดิม ผมออกแบบให้เลื่อนเดินหน้าถอยหลังได้นิดหน่อย เพื่อจะได้ปรับความสมดุลย์ของโปรเจคเตอร์กับกล่องเลนส์ได้ ส่วนเส้นเชือกมั่วๆ ที่เห็นนั่นผมใช้เป็น Safety Wire กันขาแขวนกับโปรเจคเตอร์หล่น ว่าจะติดให้กล่องเลนส์เหมือนกัน แต่ติดแล้วดูไม่สวยเลยเสี่ยงไม่ติด Safety Wire ให้

ในภาพจะดูยากสักหน่อย แต่อยากจะบอกว่า ผมเจาะรูยึด HD20 ให้เยื้องนิดๆ ทำให้ตัวเลนส์ของโปรเจคเตอร์อยู่กลางพอดี แทนที่จะเยื้องประมาณ 5 ซม. แบบติดตั้งด้วยขาแขวนปกติ แต่ก็เจาะรูยึดตำแหน่งปกติไว้ด้วย เผื่อจะเปลี่ยน

อืมม ผมว่ามันก็ดูดีกว่าขาแขวนอันเดิมมากอยู่ แถมแน่นหนาและสไลด์ได้ลื่นกว่าเดิมอีกต่างหาก แต่ก็ต้องจ่ายตังค์เพิ่มขึ้นด้วย สรุปว่าดีกว่าเดิมครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ธันวาคม, 2009, 02:04:18 AM โดย hellvy »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 ธันวาคม, 2009, 03:48:43 PM »
เยี่ยมครับ O0

โอ้ ขอบคุณ dr.nop ที่เข้ามาชมนะครับ  :D

ว่าแล้วก็มีเรื่องจะเล่าให้ฟัง เดิมทีแล้วผมไม่ได้เล่นเว็บ htg2.net เท่าไหร่ (เคยเข้ามาเมื่อตอนจะหาข้อมูลซื้อ AVR เมื่อหลายปีมาแล้ว พอซื้อได้แล้วก็ค่อยๆ เข้าเว็บน้อยลงๆ) ที่เข้ามาอีกครั้งก็เพื่อมาหาโปรเจคเตอร์มือสองที่ห้องซื้อขาย ปรากฏว่าเป็นเด็กใหม่ยังเข้าห้องไม่ได้ ก็เลยต้องโต๋เต๋ๆ ไปห้องโน้นบ้างห้องนี้บ้าง จนมาเจอห้อง Cinemascope และกระทู้ของ dr.nop เข้า แล้วก็เป็นแบบนี้แหละครับ 55+

และนั่นก็เป็นหน้าตาล่าสุดของโครงการนี้นะครับ หลังจากนั่งๆ นอนๆ ดูหนังดูละครผ่านเจ้า DIY Lens ตัวนี้มาได้ระยะนึง ก็มีคอมเมนท์เกี่ยวกับประสิทธิภาพของเลนส์ตัวนี้ เล็กๆ น้อยๆ ดังนี้ครับ

- Geometry Distortion
เนื่องจากผมไม่ได้ใช้จอโค้ง ประกอบกับใช้ซูมของโปรเจคเตอร์เกือบสุด (เพราะขี้เกียจยึดขาจับโปรเจคเตอร์ใหม่) ผลที่ได้ก็คือขอบจอเว้าๆ (Pincushion) ทั้ง 4 ด้าน โดยเฉพาะด้านซ้าย ก็แก้แบบบ้านๆ ด้วยการซูมให้ภาพมันล้นจอนิดๆ อีกอย่างหนึ่งคือสัดส่วนของจอภาพตรงกลางกับด้านข้างจะไม่เท่ากัน อย่างของผมตั้งใจจะให้ภาพตรงกลางได้สัดส่วนถูกต้อง ก็ต้องยอมให้ภาพตรงขอบซ้ายขวามันยืดๆ แบนๆ นิดๆ

- Chromatic Aberration (CA)
ภาพเต็มจอของ Test Grid ขณะใช้เลนส์

รูปถ่ายใกล้ๆ ของ CA ตรงด้านซ้าย, กลาง และด้านขวาของจอ

ในรูปอาจจะดูว่า CA ทางด้านซ้ายของจอมีมากจนน่ากลัว แต่เท่าที่ผมดูด้วยตาก็ไม่ได้แย่ขนาดในรูปหรอกนะครับ (สีจะไม่ได้เข้มแบบในรูป) ขนาดตารางที่เห็นก็กว้างประมาณ 2.5 ซม. พอดูจากที่นั่งดูหนังจริงๆ ก็เห็นน้อยลงมากครับ

- Reflection (Ghost image)
ภาพสะท้อนที่ว่ามักจะเกิดตอนที่ภาพบนจอมีวัตถุสีขาวสว่างๆ บนพื้นหลังที่ดำสนิท ตัวอย่างเช่น Ending Credit ของหนัง บางครั้งเราจะสังเกตเห็นตัวหนังสือตรงกลางจอ สะท้อนไปปรากฏที่ด้านขวาของจอภาพแบบจางๆ เลนส์บางคนทำจะเห็นภาพสะท้อนที่ว่าค่อนข้างชัด เลนส์ของบางคนทำก็เห็นน้อย หรือไม่เห็นเลย เห็นเค้าว่าขึ้นอยู่กับองศาที่เลนส์ทำมุมกัน อย่างของผมนี่เห็นน้อยมาก น้อยจนถ่ายรูปไม่ติด เลยนำมาโชว์ให้ดูกันไม่ได้ ^-^

- Brightness and color saturation
อันนี้สังเกตเห็นได้ว่า ทั้งความสว่างและความสดของสีลดลงจากตอนไม่ใช้เลนส์เล็กน้อย เรื่อง Color Saturation ยังพอเ่ร่งจาก Setting ของโปรเจคเตอร์ได้ถ้าต้องการ แต่ความสว่างนี่คงต้องยอม เพราะผมอยากใช้โหมดประหยัด  :nonono

- Picture sharpness
ความคมชัดของภาพถ้าเข้าไปดูใกล้ๆ ก็จะพอสังเกตได้ว่าลดลง แต่ไม่ถึงกับทำให้ภาพเบลอ แค่ทำให้ภาพดูนุ่มลงนิดหน่อย

นี่เป็นรูป Grid Pattern ตอนไม่ใช้เลนส์ ลองดูเปรียบเทียบกับรูป Grid Pattern ตอนใช้เลนส์ด้านบน

ภาพตัวอย่างตอนไม่ใช้เลนส์

ตอนใช้เลนส์

ภาพตัวอย่างที่ผมยกมาเป็นภาพการ์ตูนที่มีขอบคมชัด เพื่อจะได้เห็นความแตกต่างได้ง่ายๆ ถ้าเป็นหนังคนแสดงทั่วไป ก็จะสังเกตยากกว่า

- Focus Shift
ของผมนี่โฟกัสของโปรเจคเตอร์ตอนใช้กับไม่ใช้เลนส์จะต่างกันนิดหน่อย ทำให้ต้องคอยปรับโฟกัสเวลาใช้หรือไม่ใช้เลนส์ เนื่องจากผมขี้เกียจปรับโฟกัสบ่อยๆ เพราะโปรเจคเตอร์อยู่สูง และกลัวว่าปรับบ่อยๆ แล้วมันจะเสีย ตอนนี้ก็คิดว่าถ้าหนังที่ภาพแบบ 16:9 หรือ 4:3 เรื่องไหนที่ไม่เจ๋งจริงๆ ก็จะดูผ่านเลนส์นี่แหละ

- Horizontal Screen Position Shift
อันนี้ก็เป็นข้อสังเกตเล็กๆ น้อยๆ คือตำแหน่งของภาพบนจอเมื่อใช้ Lens จะขยับไปทางซ้ายนิดหน่อย ตอนแรกก็คิดว่าเป็นที่ผม Set ไม่ดี แต่มาอ่านเจอทีหลังว่าเค้าว่าเกิดจากการยืดภาพของ Lens ทั้ง 2 ตัวที่ไม่เท่ากัน ถ้าจะแก้ไขก็คงต้องลองปรับองศาของ Lens ดู แต่ผมเห็นว่ามันยากจะสังเกต เลยไม่ได้แก้ไขอะไร

นั่นก็เป็นความคิดเห็นเล็กๆ น้อยๆ เกี่ยวกับเลนส์ของผมนะครับ ถึงแม้ว่าอ่านๆ ดูแล้วจะมีข้อจำกัดและข้อเสียเยอะเหลือเกิน แต่ส่วนใหญ่ก็เป็นเรื่องที่ทราบกันอยู่แล้ว ผมเลยไม่ได้รู้สึกผิดหวังอะไร และในการใช้งานจริงๆ แล้วจะเป็นการดูภาพยนต์ที่เป็นภาพเคลื่อนไหว ถ้าเป็นหนังที่ดูแล้วบันเทิงเราก็คงไม่มีเวลามาใส่ใจเรื่องพวกนี้มากนัก ยิ่งหากคิดตามหลักราคาต่อประสิทธิภาพแล้ว ก็พูดได้ว่าคุ้มค่ามากทีเดียว และผมก็มีความสุขกับการดูหนังผ่านเจ้าเลนส์ตัวนี้มากเลยครับ  :victory
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มกราคม, 2010, 02:17:11 PM โดย hellvy »

ออฟไลน์ maw

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 ธันวาคม, 2009, 05:52:53 PM »
 O0 O0 O0 DIY ได้เยี่ยมเลยครับผมชอบนะ
 ภาพสวยถูกใจมั้ยครับ HD20 ทำ wideด้วยเลนส์Prism แบบนี้สีสรรความสวยงามของภาพจะต่างตอนไม่ใส่เลนส์Prismมั้ยหรือว่าพอๆกันครับ

ออฟไลน์ dimon01

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 ธันวาคม, 2009, 12:10:43 AM »
เลนส์ท่านซื้อมาตัวละเท่าไรครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 ธันวาคม, 2009, 04:29:12 AM »
O0 O0 O0 DIY ได้เยี่ยมเลยครับผมชอบนะ
 ภาพสวยถูกใจมั้ยครับ HD20 ทำ wideด้วยเลนส์Prism แบบนี้สีสรรความสวยงามของภาพจะต่างตอนไม่ใส่เลนส์Prismมั้ยหรือว่าพอๆกันครับ
ขอบคุณครับ ดีใจที่มีคนชอบนะครับ  :D

เรื่องภาพก็ถูกใจครับ เท่าที่สังเกตดู ตอนใช้เลนส์นี้ความสว่างและความอิ่มของสีของภาพจะลดลงกว่าตอนไม่ใช้นิดหน่อยครับ

เลนส์ท่านซื้อมาตัวละเท่าไรครับ
เลนส์ี่ที่ซื้อมานี้จะขายเป็นชุดครับ ชุดนึงมีเลนส์ 2 อัน ราคาตอนที่ซื้อก็ชุดละ $125 (ประมาณ 4,300 บาท) + DHL $18 (ประมาณ 600 บาท) + อื่นๆ อีกประมาณ 550บาทครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 ธันวาคม, 2009, 06:32:05 AM »
พี่ไมลองทำเป็นจอโค้งล่ะครับผมว่าน่าภาพน่าจะดีกว่านี้นะครับของผมก็ทำใช้เองแต่ยังไม่มีเวลาติดเลนเลย
แล้วผ้าม่านนี่พี่ซื้อแถวไหนน่ะครับอยากไดบ้า :)งจัง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 ธันวาคม, 2009, 05:09:04 PM »
พี่ไมลองทำเป็นจอโค้งล่ะครับผมว่าน่าภาพน่าจะดีกว่านี้นะครับของผมก็ทำใช้เองแต่ยังไม่มีเวลาติดเลนเลย
แล้วผ้าม่านนี่พี่ซื้อแถวไหนน่ะครับอยากไดบ้า :)งจัง
โิ้อ้ เรื่องจอโค้งนี่ผมคงต้องขอผ่านไปก่อนครับ เพราะเท่าที่ดูๆ แล้วนี่ท่าจะทำยากเอาเรื่อง แถมท่าจะค่าใช้จ่ายก็น่าจะสูง แต่ถ้าท่านใดมีวิธีิีทำจอโค้งแบบประหยัดๆ มาแบ่งปันก็น่าลองนะครับ :) อ้อ แล้วเลนส์ของคุณ dimon01มีความคืบหน้าอย่างไรก็มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ

ส่วนผ้าม่านที่ผมใช้นี่ ทางคุณแฟนเค้าเป็นคนจัดหามาให้ แล้วผมจะลองสอบถามให้นะครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 ธันวาคม, 2009, 06:21:30 PM »
รูปจอผมครับ :)

ออฟไลน์ dr.nop

• **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 29 ธันวาคม, 2009, 10:25:26 PM »
ก่อนอื่นขอแสดงความยินดีกับทุกท่านที่ ได้ทำโครงการ diy กันจนสำเร็จนะครับ
สำหรับ ท่านที่กำลังสนใจ นี่เป็น diy project นะครับ เอากันแค่ดูได้ แค่นั้นนะครับ เดี๋ยว จะมีบางคนมา ว่าอีก ภาพไม่คมบ้างละ สีเหลื่อมบ้างละ แสง dropบ้างละ ก็จริงนะครับ ก็เพราะ prism diyเนี่ยมันมีข้อจำกัดโดยตัวของมันเองแหละ
    แต่ถ้าเป็น lens professional grade เขาจะใช้วัสดุที่ใช้เพื่อการทำเลนซ์ โดยเฉพาะ ตามทฤษฏี แสงไม่ drop หรอกครับ แต่หักเหมุมของแสงครับ ทำให้เกิดสีเหลื่อม ซึ่งก็แก้ไขได้โดย corrective element ซึ่ง diy lens ทำไม่ได้ ดังนั้น anamorphic lens professional grade คุณสมบัติก็เหมือน lens ที่ติดมากับตัวpj นั่นแหละครับเพียงแต่ขยายด้านข้างเท่านั้น 1.33x
  อย่าเชื่อคำกล่าวอ้าง ลองหาดูตัวจริงๆดีกว่า ครับ :bye1
  เรื่องจอนั้น ไม่โค้งก็ดูได้ครับ แต่ถ้าโค้งก็จะดีขึ้นไปอีกครับ :bye1 แอบกระซิบนิดนึง  ถ้าอยากใช้จอตรง การที่จะทำให้ได้ภาพที่มี distorsion น้อยๆ แนะนำให้ใช้ throw ratiow > 2 ขึ้นไป distorsion and CA ก็จะน้อยมากจนตามองเกือบไม่เห็นเลยครับ :secret
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ธันวาคม, 2009, 01:46:44 AM โดย hellvy »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 30 ธันวาคม, 2009, 01:29:34 AM »
นี่เป็น Screen shot ชุดใหญ่ที่ผมถ่ายรูปเอาไว้นะครับ ถึงแม้มันจะไม่เหมือนกับดูด้วยตาตัวเอง ก็คิดเสียว่าดูกันเล่นๆ พอเพลินๆ นะครับ

Media Player ที่ผมใช้เป็นหลัก

ตัวอย่างจากหนังขนาด 2.35/2.40:1

ตัวอย่างหนังขนาด 16:9

ตัวอย่างจากละครตอนเย็นขนาด 4:3  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ธันวาคม, 2009, 02:18:44 AM โดย hellvy »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 30 ธันวาคม, 2009, 02:33:01 AM »
ก่อนอื่นขอแสดงความยินดีกับทุกท่านที่ ได้ทำโครงการ diy กันจนสำเร็จนะครับ
สำหรับ ท่านที่กำลังสนใจ นี่เป็น diy project นะครับ เอากันแค่ดูได้ แค่นั้นนะครับ เดี๋ยว จะมีบางคนมา ว่าอีก ภาพไม่คมบ้างละ สีเหลื่อมบ้างละ แสง dropบ้างละ ก็จริงนะครับ ก็เพราะ prism diyเนี่ยมันมีข้อจำกัดโดยตัวของมันเองแหละ
    แต่ถ้าเป็น lens professional grade เขาจะใช้วัสดุที่ใช้เพื่อการทำเลนซ์ โดยเฉพาะ ตามทฤษฏี แสงไม่ drop หรอกครับ แต่หักเหมุมของแสงครับ ทำให้เกิดสีเหลื่อม ซึ่งก็แก้ไขได้โดย corrective element ซึ่ง diy lens ทำไม่ได้ ดังนั้น anamorphic lens professional grade คุณสมบัติก็เหมือน lens ที่ติดมากับตัวpj นั่นแหละครับเพียงแต่ขยายด้านข้างเท่านั้น 1.33x
  อย่าเชื่อคำกล่าวอ้าง ลองหาดูตัวจริงๆดีกว่า ครับ :bye1
เรื่องคุณภาพของ diy lens กับของขายนี่เป็นเรื่องที่เห็นได้ชัดอยู่แล้ว แต่ที่ชัดยิ่งกว่าก็คงเป็นเรื่องราคานี่แหละครับ สำหรับผมเองแค่ค่าตัวน้อง HD20 ก็แทบจะล้มละลายแล้ว ส่วนค่าตัว lens ที่ขายๆ กันอยู่แบบราคาต่ำๆ ก็น่าจะแพงกว่าน้อง HD20 2 ตัวรวมกันเสียอีก แต่ก็ดีไปอย่างเพราะช่วยให้ผมตัดสินใจ go diy ได้เร็วขึ้นเยอะ (ใช้เวลาตัดสินใจประมาณ 0.03 วินาทีเห็นจะได้ 55+)

อันนี้เล่าให้ฟังพอขำๆ นะครับ เมื่อตอนที่ HD20 ออกมาแรกๆ ก็มีการเข้าใจกันว่าไม่มี Mode ที่ Support Anamorphic Lens เลยมีคนไปถามในเว็บนอกว่าทำไม Optoma ไม่ทำให้ HD20 มี Mode ที่ support Lens แล้วมีคนตอบว่า คงเพราะ Optoma คิดว่าคนที่ซื้อ HD20 คงไม่มีใครคิดจะซื้อเลนส์มาใช้กับมันหรอกมั้ง ผมอ่านแล้วก็ขำๆ แบบรัดทดนิดๆ และคิดในใจว่า 'กรูนี่แหละคิดจะซื้อ แต่ไม่มีปัญญาเฟร้ย แสรดดด'

อ้างถึง
  เรื่องจอนั้น ไม่โค้งก็ดูได้ครับ แต่ถ้าโค้งก็จะดีขึ้นไปอีกครับ :bye1 แอบกระซิบนิดนึง  ถ้าอยากใช้จอตรง การที่จะทำให้ได้ภาพที่มี distorsion น้อยๆ แนะนำให้ใช้ throw ratiow > 2 ขึ้นไป distorsion and CA ก็จะน้อยมากจนตามองเกือบไม่เห็นเลยครับ :secret
อันนี้ผมก็เคยได้ยินมาเหมือนกันครับ แต่ของผมมันติดอยู่ที่ว่า Throw Ratio ของ HD20 เท่าที่ผมคำนวณดูจากคู่มือน่าจะได้ไม่เกินประมาณ 1.8 ซึ่งยังไงๆ ขอบจอก็คงจะโค้งอยู่ เลยต้องทำใจ  :wiggle

รูปจอผมครับ :)
โอ้ คุณ dimon01 รู้สึกว่าจอคุณจะมีปัญหานะครับ ดูมันงอๆ ชอบกล  ;D
เทียบกับจอหนังแบนๆ ของผมแล้ว จอของคุณดูจะเป็นจอที่ Advance มากเลยนะครับ ไม่ทราบว่ามีข้อมูลการทำมาแบ่งปันกันบ้างมั้ยครับ?

หมายเหตุ: เพิ่งสังเกตว่าเจ้าของกระทู้นี่สามารถ edit กระทู้ของใครก็ได้งั้นเหรอครับ? ดูแปลกๆ ดีนะครับ  :secret

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 30 ธันวาคม, 2009, 03:23:24 AM »
เอาล่ะครับ โปรเจคเตอร์มีแล้ว จอหนังก็มีแล้ว ต่อมาก็เรื่องที่นั่งชม มีห้องดูหนังที่แลไฮโซขนาดนี้ จะให้ปูเสื่อนอนดูกับพื้นมันก็กระไรอยู่  8) ตอนแรกผมจัดงบสำหรับเก้าอี้ดูหนังจำนวน 2 ที่นั่งไว้ที่ไม่เกิน 9,xxx บาทโดยไม่ได้หาข้อมูลก่อน พอไปเดินดูอีกที ทำไมราคาโซฟามันแพงจัง  :o ยิ่งแบบปรับเอนได้นี่ยิ่งแล้วใหญ่ แบบเวิร์คๆ ที่นั่งเดียวก็หมื่นกว่าเข้าไปแล้ว โชคดีที่คุณแฟนไปเจอเว็บของร้านที่รับทำโซฟาอยู่ที่หนึ่ง (http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=cpr-computer&month=10-2008&date=04&group=1&gblog=1) หลังจากทราบราคาและเข้าไปดูงานจริงๆ แล้ว (เป็นร้านเล็กๆ ที่บริการดีมาก อยากจะแนะนำให้ท่านที่กำลังมองหาซื้อโซฟาเพื่อการใดๆ ก็แล้วแต่็ ลองดูร้านนี้เป็นตัวเลือกอีกที่นะครับ) ก็ตัดสินใจสั่งโซฟาแบบ 2 ที่นั่ง ชนิดปรับเอนได้ (Recliner) ไป 1 ตัว ในราคาที่สูงกว่างบที่ตั้งไว้พอสมควร แต่ก็ถูกกว่าซื้อตามห้างพอสมควรเหมือนกัน (แถมตามห้างยังไม่มีแบบที่ถูกใจอีกด้วย) เรียกได้ว่าเป็นตัวเลือกลงตัวที่สุดตัวหนึ่งในโครงการนี้เลยทีเดียว ใช้เวลาประมาณ 3 สัปดาห์ โซฟาที่สั่งทำไว้ก็มาส่งถึงบ้าน

เป็นโซฟาหนังแท้/pvc (ส่วนที่สัมผัสตัวคนจะเป็นหนังแท้ ส่วนอื่นๆ เป็น pvc) สีขาวงาช้างที่เลอะง่ายสุดๆ รู้งี้เชื่อคนขายที่แนะนำให้เลือกสีเข้มๆ ก็ดี แต่คิดอีกทีก็สีนี้แหละดีแล้ว

อันนี้สั่งทำพิเศษ เป็นช่องซ่อนตังค์ เอ๊ยเก็บอุปกรณ์เล็กน้อยๆ

เป็นโซฟาที่นั่งสบายมาก (เพราะแอบลอกแบบมาจากร้านในห้างที่ไปลองนั่งมาแล้ว  :secret) การจะนั่งหรือนอนดูหนังบนโซฟาตัวนี้ต้องมีสติตั้งมั่นพอสมควร มิเช่นอาจดูหนังไม่จบเรื่องได้ เพราะไปเฝ้าพระอินทร์เสียก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ธันวาคม, 2009, 02:21:46 AM โดย hellvy »

ออฟไลน์ seafood

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 03 มกราคม, 2010, 12:36:56 AM »
เยี่ยมเลยคับ...เห็นแล้วอยากลองทำมังเลยคับ... :clap

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 03 มกราคม, 2010, 11:06:55 AM »
เยี่ยมครับ  O0 และเชื่อว่าต้องมีความสุขและความพอใจในผลงานของตนเองอย่างมาก ๆ 
:clap   :clap   :clap    :clap

ช่วงปีใหม่สงสัยจะดูไปหลายเรื่องแน่ ๆ

ออฟไลน์ * ( FBDS) *

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 03 มกราคม, 2010, 02:07:43 PM »
ขอชมว่า ท่านเจ้าของกระทู้เก่งมากๆครับ ใช้เงินได้คุ้มค่าดีครับ สุดยอดครับ

สมัยนี้เทคโนโลยี มันมาเร็วไปเร็วครับ

เล่นของที่ราคาแพงมากๆ ตกรุ่นทีนึง ราคาก็หล่นอย่างน่าใจหายครับ

ยินดีกับการดูหนังแบบ 2.35:1 กับเจ้า OPTOMA HD20 อีกหนึ่งตัวแรงที่คุณภาพเกินราคาไม่แพ้ AE4000 2.35:1 LENS MEMORY FUNCTION ครับ d_d

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 04 มกราคม, 2010, 09:09:22 PM »
โอ้ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมนะครับ  :D

อันโครงการ DIY ของผมก็คงหยุดเพียงเท่านี้ก่อน ถึงแม้จะมีบางอย่างที่อยากทำ เช่น ขอบจอ หรือ Safety Wire ที่ดูมีชาติตระกูลขึ้น แต่ก็ไม่รีบร้อนแล้ว ช่วงนี้ขอดูหนังให้หายอยากก่อน  ;D

อันโครงการของผมเดินทางมาถึงตรงนี้ก็เพราะได้รับความช่วยเหลือจากหลายๆ ท่านนะครับ ทั้งในเว็บนี้ดังที่กล่าวไปแล้ว ก็มีผู้ให้ข้อมูลจากเว็บนอก รวมถึงคุณแฟนที่ช่วยกันปั้นโครงการนี้มาด้วยกันตั้งแต่แรก ช่วยค้นหาข้อมูลและปรึกษาในเรื่องต่างๆ (โดยเฉพาะเรื่องที่ต้องใช้เงิน  :nono) รวมถึงเพื่อนของคุณแฟนที่เมืองนอกที่ช่วยทดสอบโปรเจคเตอร์ให้ ก่อนที่จะส่งมาให้ผมที่เมืองไทยอีกทีหนึ่งด้วยครับ  :clap

ท่านใดมีข้อสงสัยหรืออยากพูดคุยเกี่ยวกับโครงการนี้ ก็ขอเชิญได้เลยนะครับ  d_d

ออฟไลน์ wanchana_ton

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 12 มกราคม, 2010, 04:19:59 PM »
นี่แหละครับ ที่เขาเรียกว่า " คนเล่นเครื่องเสียง "

ไม่ใช่ คนใช้เครื่องเสียง ( ซื้ออย่างเดียว ใครว่าดี มีตังค์ ซื้อ ซื้อ ซื้อ ไม่เคยลองฟังก็ซื้อ )

ปล.ขอตรบมือให้เลยครับ  :clap O0

ออฟไลน์ FIAT500

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 13 มกราคม, 2010, 04:07:32 AM »
อิจฉาท่านจังมีแฟนเป็นแนวร่วมด้วย :'(

ออฟไลน์ Arch

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 14 มกราคม, 2010, 12:45:11 PM »
เยี่ยมไปเลยครับ
(ผมใช้ HD20 เหมือนกัน เห็นแล้วอิจฉา อยากเล่น Cinemascope จัง แต่ห้องเล็กติดจอไม่ได้)

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 15 มกราคม, 2010, 12:09:34 AM »
นี่แหละครับ ที่เขาเรียกว่า " คนเล่นเครื่องเสียง "

ไม่ใช่ คนใช้เครื่องเสียง ( ซื้ออย่างเดียว ใครว่าดี มีตังค์ ซื้อ ซื้อ ซื้อ ไม่เคยลองฟังก็ซื้อ )

ปล.ขอตรบมือให้เลยครับ  :clap O0
โอ้ ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ ก็แค่คนงบน้อยที่ชอบดูหนังอยู่กับบ้านน่ะครับ ไม่ได้เชี่ยวชาญอะไรกับเค้าหรอกครับ แหะๆ

อิจฉาท่านจังมีแฟนเป็นแนวร่วมด้วย :'(
แหม จะเรียกว่าแนวร่วมก็ไม่เชิงหรอกครับ เรียกว่าเบื้องบนหรือแนวต้านจะเหมาะกว่า เพราะกว่าจะได้มาแต่ละอย่างนี่โดนซักจนตัวลีบแล้วลีบอีก  :nono

เยี่ยมไปเลยครับ
(ผมใช้ HD20 เหมือนกัน เห็นแล้วอิจฉา อยากเล่น Cinemascope จัง แต่ห้องเล็กติดจอไม่ได้)
บ้านผมก็เป็นบ้านสมัยเก่าหลายสิบปีแล้ว ที่เห็นห้องยาวๆ นี่ก็คือทุบกำแพงห้องให้ห้อง 2 ห้องมันติดกันเพื่อติดตั้งโปรเจคเตอร์โดยเฉพาะ ฝีมือพี่ชายผมเมื่อสิบปีก่อนเช่นกัน  :victory ถ้าผมทำเองก็คงมิกล้าเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ WK

• สมาชิกรุ่น Classic
  • ตราไก่
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2010, 05:11:55 PM »
 ;)ต้องบอกว่ามีความพยายามสูงจริงๆครับ.... :victory
S.10 - ten -ten - S.10

ออฟไลน์ vahahaha

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 04 มิถุนายน, 2010, 11:13:13 PM »
รบกวนสอบถามเรื่องผ้า black out ซื้อที่ไหนครับผมไปเดินหาพาหุรัดทั่วเลย
มีแต่แบบที่มันยับแล้วยับเลย รีดไม่ได้ อยากจะทราบว่าผ้าแบบนี้เรียกว่า Black out  อะไรครับ
แล้วร้านอยู่ที่ไหน
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 06 มิถุนายน, 2010, 11:34:47 PM »
รบกวนสอบถามเรื่องผ้า black out ซื้อที่ไหนครับผมไปเดินหาพาหุรัดทั่วเลย
มีแต่แบบที่มันยับแล้วยับเลย รีดไม่ได้ อยากจะทราบว่าผ้าแบบนี้เรียกว่า Black out  อะไรครับ
ขอบคุณครับ
ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องผ้า Blackout มากเท่าไหร่นะครับ เท่าที่ทราบคือเค้ามีอยู่ 2 ชนิด คือชนิดที่เป็นผ้าบางๆ คล้ายผ้าร่ม ด้านหนึ่งเคลือบสารสีเงินๆ ซึ่งคงเป็นชนิดที่คุณ vahahaha ซื้อมา (ผมก็ซื้อมาเหมือนกัน วะ555) ในการใช้งานเป็นผ้าม่านจริงๆ ผ้าชนิดนี้จะถูกนำไปเย็บติดกับผ้าม่านที่เป็นผ้าม่านจริงอีกที เพื่อเพิ่มคุณสมบัติกันความร้อน ส่วนผ้า Blackout อีกชนิดหนึ่งคือจะเป็นผ้าม่านเนื้อหนาๆ ด้านหนึ่งอาจมีลวดลายหรือสีที่สาวยงาม สามารถใช้เป็นผ้าม่านจริงได้เลย พร้อมคุณสมบัติกันความร้อน ซึ่งแบบหลังจะมีราคาแพงกว่าแบบแรก

จริงๆ แล้ว การทำจอหนังนั้นสามารถใช้ผ้าได้ทั้ง 2 แบบนะครับ แต่ผมไม่ชอบแบบแรกเพราะมันมีแสงสะท้อนเป็นเม็ดสีเล็กๆ และลักษณะการยับแบบที่คุณ vahahaha เจอก็เช่นกัน ผมเลยไปซื้อแบบที่สองมาใช้งาน ปัญหาอย่างหนึ่งของผ้า Blackout แบบที่สองคือ มันมีหลายเฉดสีครับ ทั้งสีสวยๆ และโทนสีเทา ดังนั้นผู้ใช้ต้องเลือกดูด้วยว่าระบบภาพของเรา เหมาะกับโทนสีเทาระดับไหน อย่างของผมเลือกโทนสีเทาเข้มนิดนึงเพราะ HD20 เค้ามีจุดอ่อนเรื่องสีดำ

เอ้า มาเข้าเรื่องคำถามต่อ ผ้าม่านแบบที่สองนี้เท่าที่ผมสังเกตดู จะมีขายตามร้านผ้่าม่านตามห้างสรรพสินค้าหรือร้านที่ทันสมัยนิดนึงครับ ส่วนผมเองนั้นได้มาด้วยความเมตตาจากคุณแฟน ที่อุตส่าห์ไปถามหาจากเพื่อร่วมงานมาให้ครับ หากคุณ vahahaha สนใจรายละเอียด รบกวน PM มาสอบถามอีกทีนะครับ เพราะผมต้องไปสอบถามข้อมูลจากคุณแฟนมาอีกทีครับ

ออฟไลน์ vahahaha

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 18 มิถุนายน, 2010, 02:29:59 AM »
ขอบคุณครับ
ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องผ้า Blackout มากเท่าไหร่นะครับ เท่าที่ทราบคือเค้ามีอยู่ 2 ชนิด คือชนิดที่เป็นผ้าบางๆ คล้ายผ้าร่ม ด้านหนึ่งเคลือบสารสีเงินๆ ซึ่งคงเป็นชนิดที่คุณ vahahaha ซื้อมา (ผมก็ซื้อมาเหมือนกัน วะ555) ในการใช้งานเป็นผ้าม่านจริงๆ ผ้าชนิดนี้จะถูกนำไปเย็บติดกับผ้าม่านที่เป็นผ้าม่านจริงอีกที เพื่อเพิ่มคุณสมบัติกันความร้อน ส่วนผ้า Blackout อีกชนิดหนึ่งคือจะเป็นผ้าม่านเนื้อหนาๆ ด้านหนึ่งอาจมีลวดลายหรือสีที่สาวยงาม สามารถใช้เป็นผ้าม่านจริงได้เลย พร้อมคุณสมบัติกันความร้อน ซึ่งแบบหลังจะมีราคาแพงกว่าแบบแรก

จริงๆ แล้ว การทำจอหนังนั้นสามารถใช้ผ้าได้ทั้ง 2 แบบนะครับ แต่ผมไม่ชอบแบบแรกเพราะมันมีแสงสะท้อนเป็นเม็ดสีเล็กๆ และลักษณะการยับแบบที่คุณ vahahaha เจอก็เช่นกัน ผมเลยไปซื้อแบบที่สองมาใช้งาน ปัญหาอย่างหนึ่งของผ้า Blackout แบบที่สองคือ มันมีหลายเฉดสีครับ ทั้งสีสวยๆ และโทนสีเทา ดังนั้นผู้ใช้ต้องเลือกดูด้วยว่าระบบภาพของเรา เหมาะกับโทนสีเทาระดับไหน อย่างของผมเลือกโทนสีเทาเข้มนิดนึงเพราะ HD20 เค้ามีจุดอ่อนเรื่องสีดำ

เอ้า มาเข้าเรื่องคำถามต่อ ผ้าม่านแบบที่สองนี้เท่าที่ผมสังเกตดู จะมีขายตามร้านผ้่าม่านตามห้างสรรพสินค้าหรือร้านที่ทันสมัยนิดนึงครับ ส่วนผมเองนั้นได้มาด้วยความเมตตาจากคุณแฟน ที่อุตส่าห์ไปถามหาจากเพื่อร่วมงานมาให้ครับ หากคุณ vahahaha สนใจรายละเอียด รบกวน PM มาสอบถามอีกทีนะครับ เพราะผมต้องไปสอบถามข้อมูลจากคุณแฟนมาอีกทีครับ

สงสันว่าจะเป็นตัวเดียวกับผมแน่เลยครับ
เนื้อผ้ามันออกมืด หน่อย อยากจะหาให้มันสว่างกว่านี้อะครับ

ออฟไลน์ tui147

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 20 มิถุนายน, 2010, 02:55:55 PM »
ผมก็ไปซื้อผ้าblackout แบบ ที่เป็นข้างหน้าเงินหลังดำ ที่เป็นคล้ายๆผ้าร่ม รู้สึกว่ามันยับง่ายมาก
รีดก็ไม่เรียบอ่ะครับ ตอนนี้เลยไม่ได้ใช้และ  :giveup

คุณhellvy diy ได้สุดยอดมากๆครับ  O0

ออฟไลน์ pimmy

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 20 กรกฎาคม, 2010, 02:54:08 PM »
พี่   hellvy diy ได้สุดยอดมากๆครับ นับถือจริงๆ

ตัวปริซึมนี้ ราคาเท่าไหร่ครับ รบกวนขอ รายละเอียดตอบทาง PM ก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ  ;D 

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 23 กรกฎาคม, 2010, 12:47:47 AM »
พี่   hellvy diy ได้สุดยอดมากๆครับ นับถือจริงๆ
ตัวปริซึมนี้ ราคาเท่าไหร่ครับ รบกวนขอ รายละเอียดตอบทาง PM ก็ได้ครับ
ขอบคุณครับ  ;D 

โอ้ ขอบคุณที่แวะเข้ามาชมนะครับ รายละเอียดของ Prism นั้นสามารถดูได้ตาม URL ของผู้ขายที่ผมให้ไว้ได้เลยครับ  ;) (http://www.surplusshed.com/pages/item/l9113d.html)

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 26 สิงหาคม, 2010, 12:18:18 AM »
พี่ hellvy ขอถามหน่อยนะครับว่าใช้เจ้าตัวนี้แล้ว ภาพมันขยายออกด้านข้างใช่มั้ยครับ แล้วภาพมันดูแปลกๆ หรือโดนบีบไปหรือเปล่าครับครับ ถ้าไม่เลยก็น่าสนดีนะ :)

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 31 สิงหาคม, 2010, 10:42:21 PM »
พี่ hellvy ขอถามหน่อยนะครับว่าใช้เจ้าตัวนี้แล้ว ภาพมันขยายออกด้านข้างใช่มั้ยครับ แล้วภาพมันดูแปลกๆ หรือโดนบีบไปหรือเปล่าครับครับ ถ้าไม่เลยก็น่าสนดีนะ :)
โอ้ ใช่ครับ ตัว Anamorphic Lens จะทำให้ภาพที่ได้จากโปรเจคเตอร์ยืดออกทางด้านข้าง ส่วนภาพที่ได้ถ้า Set Mode การแสดงภาพที่โปรเจคเตอร์ถูกต้อง ภาพที่ได้ก็ไม่เพี้ยนครับ  ;)

ออฟไลน์ DIY boyd

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2010, 10:25:49 PM »
สุดยอดครับ :clap

ออฟไลน์ non2k

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2011, 06:20:29 PM »
อ่านแล้ว อยากทำบ้างครับ

ออฟไลน์ Monster eye

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2011, 12:32:27 PM »

*อยากให้ลงทุนกับจอมากกว่านี้เพราะจอเป็นส่วนสำคัญมากรองจาก PJครับ

ออฟไลน์ Coolknot

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 10 เมษายน, 2012, 02:40:10 PM »
กระทู้นี้เป็น Idol ของผมเลยครับ

ก๊อปแหลก สั่ง HDMI มาจาก Bluejeans เหมือนกัน 25 foot ดู 3D 1080P ผ่านฉลุย คุ้มค่าคุ้มราคามากครับ

ออฟไลน์ nuke840

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 12 เมษายน, 2012, 10:32:20 PM »
โอ้. โรงหนังส่วนตัวสุดยอด
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=80038.0

ออฟไลน์ muchmore

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 25 กันยายน, 2012, 12:47:19 PM »
diy ได้เยี่ยมมว๊ากกก  :clap :clap :clap

ออฟไลน์ หลอดnewtan

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 25 กันยายน, 2012, 02:15:00 PM »
เยี่ยมมาก  ความเป็นส่วนตัว