ผู้เขียน หัวข้อ: Fantastic Room (Update 29/07/2553 "My Home Entertainment @ RAMA2")  (อ่าน 21788 ครั้ง)

ออฟไลน์ M.lex

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • Super Star
  • *
  • Total likes: 0
Fantastic Room (Update 29/07/2553 "My Home Entertainment @ RAMA2")
« เมื่อ: 29 ธันวาคม, 2009, 08:28:03 PM »
No Compromise But Comfort

My Home Entertainment @ RAMA2

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กรกฎาคม, 2010, 08:35:56 PM โดย M.lex »
จิตอาสาพาเราเจริญ

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

ออฟไลน์ harts

Re: Fantastic Room
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 ธันวาคม, 2009, 08:52:01 PM »
Oh my GODDDDDDDD!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!  K] K] K] K] K] K] K]

ออฟไลน์ beer99

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 ธันวาคม, 2009, 10:01:36 PM »
ลำโพงหรือเสาโรมันเนี่ย  :o :o :o

คำเดียวเลยครับ สุดยอด  0)] 0)] 0)]

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 ธันวาคม, 2009, 10:07:05 PM »
ดูห้อง  :o   ดูเครื่อง  :o  ดูสาย  :o  ดูไวน์  :o  0)]   0)]   0)]

สุดยอดมั่ก ๆ  O0   O0   O0

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 ธันวาคม, 2009, 11:51:43 PM »
คลื่นความถี่ต่ำจาก subwoofer จะไปทำให้ wine กระเพื้อมไหมเนี่ย  :D :D :D ปกติต้องเก็บในสภาพนิ่งๆ  wine อรหันต์ home theater ก็อรหันต์เหมือนกัน  :D :D :D

ออฟไลน์ yai-united

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 ธันวาคม, 2009, 10:06:21 AM »
 :headphoneสุดยอดจริงๆครับ ห้องเก็บไวน์เหมือนห้องนิรภัยเลยครับ ดูความเก่าของไวน์แล้ว 0)] 0)]

ออฟไลน์ nond

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 ธันวาคม, 2009, 02:36:56 PM »
คือทีสุดของที่สุดเลยครับ ไวน์นี่ดืมกันเป็นปี ๆ เลยนะครับ :D

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31 ธันวาคม, 2009, 02:58:37 PM »
ผมไม่รู้เรื่องไวน์เลยครับ
เจ้าขอเขาพยามอธิบายและบอกประวัติต่างๆ พ้มก็ไม่รู้เรื่อง เพราะไม่ดื่มแอลกอฮอ เลยไม่รู้ว่ามันอหร่อยหรือเปล่า

แต่มีผู้รู้เรื่องไวน์ใน Webแห่งนี้ ถ้าเข้าใจไม่ผิด พีวิรุฬ ใช้แน่ๆ เห็นเคยคุยเรื่องไวน์ พอจำได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ธันวาคม, 2009, 03:02:26 PM โดย M.lex »

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

ออฟไลน์ champ143

• Superstar...
  • COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 31 ธันวาคม, 2009, 07:53:36 PM »
ผมไม่รู้เรื่องไวน์เลยครับ
เจ้าขอเขาพยามอธิบายและบอกประวัติต่างๆ พ้มก็ไม่รู้เรื่อง เพราะไม่ดื่มแอลกอฮอ เลยไม่รู้ว่ามันอหร่อยหรือเปล่า

แต่มีผู้รู้เรื่องไวน์ใน Webแห่งนี้ ถ้าเข้าใจไม่ผิด พีวิรุฬ ใช้แน่ๆ เห็นเคยคุยเรื่องไวน์ พอจำได้

อูยส์ เห็นห้องนี้แล้วกิเลสพุ่งปรี๊ดเลย อะไรจะขนาดนั้น ขอคาระวะจากใจ มี passlab monoblocks 1000watt สายลำโพง MIT ORACLE ซะด้วย ยอดดดดดด O0 O0 O0
แต่เอ๊ะเห้นยังแขวนเจ้า BARCO อยู่เลย น่าจะอั๊พระบบภาพได้แล้วครับเดี๋ยวนี้ ทั้ง DLP, LCD และ DILA บวกกับเลนส์ anarmorphic ดีๆ ก็เยี่ยมมากขึ้นแล้วครับ

ปล. ไวน์ Petrus และ Chateau Muton Rothschilds นี่สุดยอดครับ เป็นไวน์ระดับตำนานยิ่ง crop vintage 1979 ของ Petrus นี่ต้องประมูลแข่งกันมาจึงจะได้มาเป็นเจ้าของ เห็นถ้ำไวน์ที่เก็บแล้วแสดงว่าเป็นนักสะสมไวน์ตัวยงคนหนึ่งของวงการ น่าจต้องขอะรู้จักกันบ้างแล้วล่ะครับ (ปล. Petrus นี่ขวดหนึงเล่นสายลำโพงดีๆ ได้ 1 คู่เลยนะครับ)  :bowdown :bowdown :bowdown 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ธันวาคม, 2009, 07:55:25 PM โดย champ143 »

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 มกราคม, 2010, 09:02:28 AM »
projector น่าจะเป็น electrohome Marquee 9500LC มั้งครับ...........เดาว่าเป็นของเสี่ยไม้ หรือเปล่าครับ

สวัสดีปีใหม่ครับ

เอ๋
พิจิต 089-771-8895

ออฟไลน์ hiroyuki (หยก)

• สมาชิกน้อยๆ
  • Music Warms Your Heart!!
    • www.audio-phenomena.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 มกราคม, 2010, 02:36:29 AM »
นับถือเลยครับ ห้องนี้ อุปกรณ์สุดยอด แค่สายก็  :cold เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มกราคม, 2010, 01:59:47 AM โดย hiroyuki »

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02 มกราคม, 2010, 02:37:44 PM »
projector น่าจะเป็น electrohome Marquee 9500LC มั้งครับ...........เดาว่าเป็นของเสี่ยไม้ หรือเปล่าครับ

เอ๋
คุณไม้ฝากสวัดดีปีใหม่พี่เอ๋ครับ
ผม Mr.Lex ก็สวัดดีปีใหม่ด้วยคนครับ

ธุระกิจรุ่งเรืองนะครับ ยอดขาย PLINIUS พรุ่งปลีด

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 02 มกราคม, 2010, 11:14:55 PM »

เอ๋
คุณไม้ฝากสวัดดีปีใหม่พี่เอ๋ครับ
ผม Mr.Lex ก็สวัดดีปีใหม่ด้วยคนครับ

ธุระกิจรุ่งเรืองนะครับ ยอดขาย PLINIUS พรุ่งปลีด
ไม่ใช่แค่ยอดขาย plinius ที่พุ่งปรี๊ดเท่านั้นนะครับคุณ M.Lex อย่าอื่นของเสี่ยเอ๋ก็พรุ่งปรี๊ดเหมือนกัลลลลลล อิอิ  :D

ออฟไลน์ Nung-G

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 มกราคม, 2010, 07:04:48 PM »
ห้องนี้สุดๆครับ เครื่องเคียงครบคัน  :clap :clap :clap

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 03 มกราคม, 2010, 07:31:01 PM »
ห้องในฝันเลยครับ เสียงก็น่าจะสุดๆ เช่นกัน  O0

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 03 มกราคม, 2010, 09:26:27 PM »
สวัสดีปีใหม่ครับคุณ M.Lex  :)

ห้องนี้สุดๆจริงๆครับ  O0 O0 O0

ออฟไลน์ MBALL

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 16 มกราคม, 2010, 11:53:12 AM »
สุดยอดนะครับ อลังการงานสร้าง ครับ พี่ M.lex

ว่าแต่วันไหนจะพาไปฟัง พร้อมจิบไวน์ Petrus ไปด้วยอะครับ
อิอิ :P

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 16 มกราคม, 2010, 12:14:46 PM »
สุดยอดนะครับ อลังการงานสร้าง ครับ พี่ M.lex

ว่าแต่วันไหนจะพาไปฟัง พร้อมจิบไวน์ Petrus ไปด้วยอะครับ
อืม...เรื่องจิบไวน์นี้ไม่รู้ แต่ประมาณเดือนมีนา ผมจะมีจัดการอบรม สำหรับผู้ที่สนใจอยากเพิ่มทักษะการฟังและ Setup ระบบเสียงHome Theater
อาจจะใช้ห้องนี้แหละครับ แต่ต้องรอเจ้าของห้องจะว่าอย่างไร

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 16 มกราคม, 2010, 09:29:25 PM »

อืม...เรื่องจิบไวน์นี้ไม่รู้ แต่ประมาณเดือนมีนา ผมจะมีจัดการอบรม สำหรับผู้ที่สนใจอยากเพิ่มทักษะการฟังและ Setup ระบบเสียงHome Theater
อาจจะใช้ห้องนี้แหละครับ แต่ต้องรอเจ้าของห้องจะว่าอย่างไร
สมัคร 1 ที่ (แถมไวน์ให้จิบไปฟังไปด้วยอ่ะเปล่า?)  Y]

ออฟไลน์ moo.htg

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 19 มกราคม, 2010, 09:38:25 PM »
โอ้ว...................สุด สุด จริงๆ

ออฟไลน์ Guns'N'Roses

• **
  • Always with me,Always with you.
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 24 มกราคม, 2010, 03:16:23 PM »
ผมจำแม่นว่าเจ้า chateau rothschild นี่ขวดตั้งพันกว่าสมัย20ปีก่อนมี รมต.ท่านหนึ่งชอบดื่มมากผมไม่มีตังค์ซื้อยังแอบจิ๊กมาชิมกับเพื่อนๆเลยตอนนั้น ทำให้คิดถึงต้องขอบคุณย้อนหลัง ฮา........ :drunk :yahoo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มกราคม, 2010, 05:52:49 PM โดย Guns'N'Roses »

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 24 มกราคม, 2010, 07:53:39 PM »

สมัคร 1 ที่ (แถมไวน์ให้จิบไปฟังไปด้วยอ่ะเปล่า?)  Y]
ไม่ขอรับท่านอาจารย์ ข้าผู้น้อยต้องขอคำชี้แนะ ขอรับข้าไว้เป็นศิษย์ด้วย (ปัดมือสองสามครั้งแล้วคุกเข่าแบบในหนังจีน)

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 25 มกราคม, 2010, 10:31:44 AM »

ไม่ขอรับท่านอาจารย์ ข้าผู้น้อยต้องขอคำชี้แนะ ขอรับข้าไว้เป็นศิษย์ด้วย (ปัดมือสองสามครั้งแล้วคุกเข่าแบบในหนังจีน)
มิกล้า มิกล้า ข้าเสียอีกที่ต้องรับฟังคำชี้แนะ ฮ่า ฮ่า (ว่าแล้วก็ก้มลงไปจับสองมือของมือกระบี่หูกางรุ่นน้องขึ้นมาจากท่าคุกเข่าคารวะ) 
ฮิฮิ พูดกันเป็นบู้ลิ้มเลย

ออฟไลน์ harts

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์, 2010, 05:59:46 PM »
มารอดูต่อ  c) c)

ออฟไลน์ mong

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์, 2010, 01:22:44 AM »

เอ๋

เพิ่งเข้ามาอ่านแฮะ...ใช้แล้วครับเจ้าของห้องนี้คือน้องไม้ ต้องบอกว่าเจ้าของห้องไม่ได้มีเงินอย่างเดียว แต่เก่งจริงด้วย เจ้าตัวเขาศึกษาหาความรู้เกี่ยวกับเครื่องเสียงเองแทบทุกเรื่อง ห้องนี้น้องเขาลงมือศึกษาเรื่องอคุสติค ไม้ร่องdiffusor/absorber ที่เห็นในห้อง, ระบบอคุสติค, ระบบแอร์, ระบบไฟฟ้า, การตกแต่งภายใน ทั้งหมดนี้เขาคิดเอง ออกแบบเอง ซื้อของเอง หาช่างเอง คุมงานช่างเอง คนเดียวทั้งหมด เขาเคยบอกผมว่าทำห้องนี้แล้วเหนื่อยโคตรแต่ได้ได้เรียนรู้เยอะมากและเป็นความภูมิใจของเขา ถ้าจำไม่ผิดใช้เวลาเกินปีกว่าจะเสร็จ เรียกได้ว่าน้องชายคนนี้และห้องนี้เป็นแรงบันดาลใจให้ผมทำห้องฟังเองบ้าง และเชื่อมั้ยครับน้องเขาอายุสามสิบต้นๆเอง ทั้งห้องทั้งเครื่องสุดยอดแล้ว แต่ผมว่าเจ้าของสุดยอดกว่าอ่ะ น้องคนนี้ "ของจริง" ครับ และเป็น advisor ผมมาตลอด 7-8 ปีที่ได้รู้จักกันมา

ปกติ เขารักสันโดษ ประเภทเสือซุ่มอ่ะครับ เซอร์ไพร้ส์แฮะถ้าได้จัดกิจกรรมในห้องนี้ เพราะห้องนี้อยู่ชั้นสองของบ้านคุณพ่อคุณแม่เขา ชั้นล่างเป็นห้องนั่งเล่น ดูทีวี ร้องคาราโอเกะและทานข้าวของครอบครัวน่ะครับ แอบกระซิบว่าชุดเล็กชั้นล่างนี่ก็ไม่ใช่ขี้ๆแล้ว แอมป์ ASR Emitter ลำโพง Sonus Faber Amati  แม้จะใช้ซีดีตัวเล็กๆ แค่ Micromega Stage2 และการวางเครื่องและลำโพงก็ไม่ได้ออดิโอไฟล์แต่อย่างใด แต่เสียงที่ออกมาก็อื้อฮือแล้ว

ออฟไลน์ mong

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์, 2010, 01:37:09 AM »
ไม้เขาเคยชมคุณเล็กให้ฟังว่าฝีมือเซ็ทอัพระดับเซียนไม่ใช่น้อย ผมไปฟังล่าสุดเมื่อก่อนปีใหม่หลังจากที่ไม้โทรมาเล่าให้ฟังอย่างตื่นเต้นว่าเซ็ทใหม่แล้วเสียงดีขึ้นมาก ผมได้ฟังวันนั้นก็เห็นด้วยเลยว่าดีกว่าเดิมมากจริงๆ  ไว้เครื่องเคราห้องผมลงตัวเมื่อไรจะส่งเทียบเชิญให้มาปราบพยศให้หน่อยนะ 

ออฟไลน์ EXOTIC-AV

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์, 2010, 08:46:40 AM »
แต่ผมว่าเจ้าของสุดยอดกว่าอ่ะ น้องคนนี้ "ของจริง" ครับ และเป็น advisor ผมมาตลอด 7-8 ปีที่ได้รู้จักกันมา

ชอบประโยคนี้ครับ"ของจริง"สมัยนี้หายากนะครับผม
Past was Thai Ruk Thai
but now still be just change the name to call
waiting for come back

ออฟไลน์ beer99

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์, 2010, 07:22:10 AM »
ลำโพงชุดนี้มันเท่ห์มากๆ   :headphone O0 ;D ;D
ใครใช้ลำโพงยี่ห้อนี้ ส่วนมากจะหล่อครับ  อิอิ   ;D ;D ;D

ออฟไลน์ f e r n r a r i

Re: Fantastic Room (Update 08/03/2553)
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2010, 07:50:54 PM »
ชุดในฝันเลย paradigm+pioneer แจ่มมากๆ :clap

ออฟไลน์ bourbon

Re: Fantastic Room (Update 08/03/2553)
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2010, 08:44:39 PM »
ห้องในฝันผมคือห้องด้านหลังครับ :wiggle

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2010, 12:24:10 AM »
ปรับปรุงทุกห้อง รับการฟังเพลงแบบสุดๆ
และดูหนังชนิด ได้ยินทุกเม็ด

เร็วๆนี้

ออฟไลน์ tum488

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2010, 07:29:08 PM »
พรมดำ  :o :o :o

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 2010, 08:30:25 PM »
Home Theater 3D Ready  Incoming Now

ออฟไลน์ หลวงจัน

Re: Fantastic Room (Update 29/07/2553 "My Home Entertainment @ RAMA2")
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 16 มีนาคม, 2011, 11:13:54 PM »
 :clap :clap :clap

• *
Re: Fantastic Room (Update 29/07/2553 "My Home Entertainment @ RAMA2")
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 30 มีนาคม, 2013, 10:33:40 PM »
 Forum นี้ดูจะมี่แต่เสียงจิ้งหลีดร้องเต็มไปหมด

เดี๋ยวผมขอถางป่าหน่อย จะได้มีที่โล่งๆได้นั่งคุยกัน

หลวงพี่ช่วยถางให้ครับ

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 30 มีนาคม, 2013, 11:25:45 PM »
ถางเรียบร้อยและ

มาคุยกันดีกว่า หลายสิบปีผมเดินอยู่บนถนนคนเล่นเครื่องเสียง เจอคนเล่นทั้งเด็กทั้งผู้สูงอายุ อาเจ็กอาแปะ ลุงน้า อาหลาน พระสงฆ์คนทรงเจ้า
นักเลงนักเล่น เซียนเหยียบเมฆ พิเภกวานร คนจรหมอนหมิ่น ฯลฯ

ขอยืมวลีของ  สมจิตร จงจอหอ หน่อยนะครับ คุณสมจิตรคงไม่ว่าผมนะครับ
"ผมผ่านมาเยอะ เจ็บมาเยอะ แต่ผมอดทน ผมพยายาม อยากให้ทุกคน...สู้นะครับ สู้แบบผม”(ทำน้ำตาซึมๆหน่อยนึงครับถึงจะเข้าถึงคำพูดนี้)

มาคุยกันต่อ อันตัวข้าน้อยนี้เป็นมนุษย์(ที่ไม่ใช้คำว่าคน เพราะคำว่าคนคือวุ่นวาย)ที่มีคนรักเท่าผืนหนังคนชังเท่าผืนเสื่อ ทำงานมาหลายบริษัท
มีทั้งถูกไล่ออก ทะเลาะเบาะแว้งกับเพื่อนร่วมงาน เจ้านายเกลียดขี้หน้า ลูกค้าด่าจนไม่สามารถทำที่เดิมได้ ผมเป็นคนทำงานตรงเวลามากแต่เจ่้าของบอกว่า
ผมชอบมาทำงานสายเขาให้เข้างานเก้าโมงเช้า ผมมาแต่เช่้ามาตรงเวลาของผมคือ บ่ายโมงกว่าๆ เห็นไหมผมมาเช้าจริง ก็มันเป็นเวลาของผมผมตรงเวลาของผม
แต่มันไม่ตรงเวลาของบริษัทเท่านั้น เลยโดนเชิญให้กลับไปนอนไม่ต้องมาแล้ว อึอึอึ พูดมานานไม่เข้าเรื่องซ้ากกกที

หลายเดือนที่ผ่านมานี้ ผมไปบ้านเพื่อนๆที่เล่นเครื่องเสียงส่วนมากจะเป็นชุด Home Theater หลังๆมานี้คนเล่น Home Theater มีความรู้ขึ้นมาก
ไม่เล่นมั่วๆเหมือนก่อนหรือคิดเอาเอง ร้านเครื่องเสียงจงรู้ไว้เลย คนเล่น HT รู้มากกว่าร้านขายเครื่องเสียงหลายร้านแล้ว ในขณะท่ี่ร้านขายเครื่องเสียงยังคิดว่า
คนเล่นไม่ค่อยรู้เรื่อง สังเกตุกันไหมครับบริษัทหรือร้านค้าที่ชอบจัดชุด HT เป็น Set เริ่มจะขายไม่ค่อยได้แล้ว ร้านค้าควรหันมาให้ความรู้คนเล่นมากกว่า
ตั้งหน้าตั้งตาขายมันท่าเดียว ตลาด Gray Market ถึงได้โตไง โสน้าน่า อะอะอะอะ คุยต่อๆ หลายห้องที่ไปเที่ยวมา เสียงดีมาก บางห้องเล่นชุดละหลายล้าน
จากที่ได้พูดคุยกับหลายๆท่าน ทุกท่านพูดเหมือนกันหมดคือ ฉันชอบดูหนังฉันชอบฟังเพลง ฉันไม่ได้เล่นเครื่องเสียง ฉันซื้อเครื่องเสียงมาเพื่อสร้างความสุข
ไม่ใช่มีเครื่องชั้นดีแต่ดันมีความทุกข์ซะงั้น มีอยู่หลายห้องที่ผมไปมา มีคนไปฟังแล้วพูดว่า โอ้เสียงดีจัง แต่ที่บ้านผมแพงกว่าเครื่องเคลาดีกว่าแต่ทำไมมันไม่ดีเท่านี้

พรุ่งนี้มาคุยต่อว่าทำไมหลายบ้านมีเครื่องเสียงดีถึงอภิมหาดีมากแต่ทำไมมันถึงเสียงไม่ดีสักที ผมจะใขข้อข้องใจครับ

ธรรมะสวัดดี

คำเตือน! คนที่ไม่ชอบผมไม่แนะนำให้อ่าน เพราะถ้าอ่านจะเกิดการหมั่นใส้ผมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มีนาคม, 2013, 11:43:58 PM โดย M.lex »

ออฟไลน์ barber000777

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2013, 01:19:01 PM »
รออ่านต่อครับ :starwars :starwars
ห้องพักหรู ราคาถูก สุโขทัย
https://www.facebook.com/media/set/?set=a.646154802093849.1073741828.633793116663351&type=1

Uploaded with ImageShack.us[/

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 01 เมษายน, 2013, 12:28:02 AM »
วันนี้มีสายข่าวรายงานผลจากการไปเดินงานแสดงเครื่องเสียง แต่ละคนมีการฟังที่คล้ายกัน คือแยกออกว่าอะไรคือเสียงดีและอะไรคือเสียงไม่ดี
มาว่ากันเลย

ห้องที่ได้รับคำชมมากที่สุดในงานคือห้อง DECO/MUSE โดยรวมทุกคนชมหมด ห้องที่ถูกชมในทางลบคือห้อง Focal อีกแล้วดูถ้าทางจะลำบากเสียแล้วยี่ห้อนี้
ออกงานมาสามครั้งแล้วยังไม่สามารถแสดงฤทธิ์เดชอะไรให้เห็นว่ามันเป็นลำโพงมหากาฬ หนึ่งในลำโพงที่ดีที่สุดของโลก เป็นเพราะคนปรับเสียงยังไม่เข้าใจลำโพง
ตัวนี้มากกว่า ผิดกับห้อง DECO ที่ทำการบ้านมาดีมากคือ เอาอยู่ อย่าโทษลำโพงหรือเครื่องเสียงไม่ดีรวมถึงห้องด้วย ตัวเรานี่แหละยังทำมันไม่ได้ต่างหาก
อาจต้องกลับไปทำการบ้านใหม่แล้วลองปรับให้ Focal มีเบสตูมๆให้ได้ ถ้ายังทำไม่ได้ ยากครับที่จะทำให้ลำโพงตัวนี้เสียงออกมาดี

อันตัวข้าน้อยนี้ M.Led เอ้ย M.Lex Home Theater GURU ไม่สนใจเรื่องของ 2Channel เพราะว่ามีผู้รู้มากมายก่ายกอง ทั้งมือเก่ามือเก๋า มือใหม่มือค้อน มือกดรีโมช
และ ฯลฯ อันตัวข้าน้อยถนัดก็แต่เรื่อง Home Theater และแค่เสียงเท่านั้นภาพไม่เกี่ยว เข้าเรื่อง

จากที่ไปตามบ้านเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ มีหลายห้องที่เสียงดีสุดๆ ดีจนไม่รู้ว่าจะดีอย่างไรลงตัวทุกด้านเขาคนนั้นยังหาเรื่องเปลี่ยนของอยู่ดี ไม่ต้องสงสัยว่าใคร ท่านนั่นแหละ
เข้ามาอ่านทุกวัน คันอยากเปลี่ยน 2060 ออก มันไม่ดีตรงใหนหรือ ถึงจะเปลี่ยนมาใช้ Dan D’Agostino อึอึอึ กัดจิกเล็กน้อยนะครับเพื่อนฝูง Home Theater มีองค์ประกอบมากมาย
ถ้าจะเอาเข้าจริงๆ มันมีรายละเอียดมากว่า 2 CH มากมายนัก 2Ch คุณหาเครื่องมาให้ครบแล้วจบที่การปรับลำโพงแค่นี้เป็นอันเสร็จสิ้นภารกิจ สำหรับผม 2CH เป็นเรื่องง่ายๆ
ใครไม่เชื่อลองให้ผมทำให้ดูซิครับ อั้นแน่ท้าทายเสียด้วย ๅHome Theater ต้องรู้ทั้งศาสตร์และศิลป์ รู้อย่างใดอย่างหนึ่งไม่ได้ จินตนาการเอาเองก็ไม่ได้ คิดเอาเองก็ไม่ได้
ไม่อยู่บนพื้นฐานทางทฤษฏียิ่งไม่ได้่ใหญ่ การปฏิบัติมากเราก็จะเข้าใจทฤษฏีมากตาม การปรับเสียงต้องมีอายตนะที่สมบูรณ์ ที่สำคัญต้องนอนเต็มที่หูถึงจะดี อะอะอะ

เสียง Home Theater หลายบ้านที่ผมไปมามีหลายบ้านเป็นได้แค่มีเสียงถ้าเปิดดังฟังไม่ได้เลยหูแทบขาด หรือบางบ้านเสียงเบสบานทะโล่โท่ คำแนะนำดีๆจาก M.Lex HTG
คือการปรับเสียงเสียใหม่ เชื่อไหมร้อยละแปดสิบเปลี่ยนเครืองมากว่า เพราะเพื่อนๆเขาว่าเครื่องมันยังไม่เข้ากัน ว่าเข้าไปนั่น...ร้านค้ารวยอีกแว้วว

วันนี้เอาแค่นี้ดีกว่า คุณครูภาษาไทยช่วยตรวจทานให้ผมหน่อยครับว่าตรงไหนตกล่นบ้าง
(กระซิบ มีครูคอยตรวจภาษาของผมทุกวันครับพี่น้อง)

ธรรมะสวัดดี

คำเตือน! คนที่ไม่ชอบผมไม่แนะนำให้อ่าน เพราะถ้าอ่านจะเกิดการหมั่นใส้ผมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 เมษายน, 2013, 12:24:08 PM โดย M.lex »

ออฟไลน์ tuman

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 01 เมษายน, 2013, 08:24:26 AM »
ชอบ ชอบ เข้ามาเขียนบ่อยๆนะครับอ่านแล้วได้ความรู้ดี เป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 02 เมษายน, 2013, 02:14:12 PM »
จากที่ได้รู้จักกันมาหลายปี คุณเล็กเป็นคนเก่งคนนึงในวงการเครื่องเสียงครับ  Y] O0

ออฟไลน์ barber000777

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 03 เมษายน, 2013, 09:23:49 AM »
จากที่ได้รู้จักกันมาหลายปี คุณเล็กเป็นคนเก่งคนนึงในวงการเครื่องเสียงครับ  Y] O0
c)   O0  :clap
ห้องพักหรู ราคาถูก สุโขทัย
https://www.facebook.com/media/set/?set=a.646154802093849.1073741828.633793116663351&type=1

Uploaded with ImageShack.us[/

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 04 เมษายน, 2013, 08:46:27 AM »
ชุดอลังการ

ห้องก็สวย แต่งได้สวยจริง ๆ ครับ

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 18 เมษายน, 2013, 02:38:49 PM »
มีหลายห้องเล่นหนักมากและหลายห้องจัด Pre/Pro ระดับสุดยอดเข้าห้อง

สองห้องจัด DATASAT RS20i และอีกหนึง System ใหญ่จัดระบบเสียงเต็มสูบ DATASAT RS20i พร้อมลำโพง Klipsch THX Ultra2 เป็นแบบ custom home theater ใส่เต็มที่ 11.4

Power Amp ใช้มาตรฐานเดียวกันกับลำโพง เมื่อทำเสร็จแล้วจะเป็นอย่างไรบ้างหนอ...

เจ้าของไฟเขียวตามใจคนจัดให้ มันมือจริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กรกฎาคม, 2013, 12:29:37 PM โดย M.lex »

• *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2013, 12:31:55 PM »
ปลายเดือนจะเอาห้องที่มีอัพหนักๆมาให้ดูกัน ใส่กันไม่ยั้งเลยครับ

วันนี้จะเยี่ยมห้องของผู้ว่า

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2013, 02:35:54 PM »
เดี็ยวจะเอาภาพห้องที่ใช้ตัวนี้มาให้ดูเต็ม ชุดอลังมาก ใช้ 11.4Channel