ผู้เขียน หัวข้อ: Accuris Active Subwoofer มาเเล้วครับ  (อ่าน 7543 ครั้ง)

ออฟไลน์ palo-53

Accuris Active Subwoofer มาเเล้วครับ
« เมื่อ: 06 มกราคม, 2010, 02:40:37 PM »
วันนี้โทรเข้าไปที่ IAV ว่าจะไปขอฟัง Muses 12 ซะหน่อยปรากฎว่าไม่มี เลยถามถึง Active Sub ได้ความว่าทำอยู่ 10 ลูก น่าจะต้องจองก่อนนะครับ ใครอยากได้โทรหา IVA เลย ถ้าได้มาเเล้วช่วยทำreviews ด้วยครับ

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • Total likes: 0
Re: Accuris Active Subwoofer มาเเล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 มกราคม, 2010, 02:51:27 PM »
ผมรออยู่นะ คุณ ko   เอารุ่น Muses 12 sig  เอามาประจำการที่ Clef - Audio

ออฟไลน์ woody

Re: Accuris Active Subwoofer มาเเล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 มกราคม, 2010, 04:18:41 PM »
เข้ามา รอด้วยคน  :(

ออฟไลน์ hongkongface

• อยากกินทีรามิสุ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 มกราคม, 2010, 02:01:53 AM »
 c)
http://www.htg2.net/index.php?topic=63083.0 HONGKONGROOM @ HTG2 / http://www.htg2.net/index.php?topic=53284.0 ฮ่องกงที่ผ่านไป

ออฟไลน์ Mtec

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 มกราคม, 2010, 10:57:51 AM »
อยากเห็นหน้าตาอะครับ พอจะมีรูปมายั่วน้ำลายให้เพื่อนๆดูก่อนไหมครับ  :o

ออฟไลน์ IAV

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 มกราคม, 2010, 09:55:45 AM »
เรียน ทุกท่านชาว HTG2

จริงๆ ตอนนี้ Sub Active รุ่น Grates-12 เสร็จแล้วครับ ได้ส่งให้ลูกค้าไป Test บ้างแล้วครับ ตอนนี้กำลังรอ Test ตัว Version ที่ปรับเรื่องวงจร Plate Amp อีกนิดหน่อยครับ

สำหรับ รูปหน้าตา จะนำมาให้ชมกันเร็วๆ นี้ ครับ ตอนนี้เอารูปคร่าวๆ ให้ดูกันก่อนครับ

สำหรับ Spec คร่าวๆ เป็นดังนี้ครับ

- Woofer Size 12"
- Poweramp 370 W Rms @ 4 Ohm
- Powersupply หม้อแปลงแบบ teriod
- ภาค Input ใช้ Opamp TI Burr Brown OPA2134
- เป็น Sub แบบที่ใช้วงจร Servo ควบคุมการขยับของกรวยลำโพง
- มีวงจร Parametric EQ 1 Band Built-in
- สามารถปรับรูปแบบและความเร็วของความถี่ต่ำได้ 9 แบบ
- สามารถปรับ Delay ได้ตั้งแต่ 0-16 mSec
- โครงสร้างตู้แบบ Matrix Rigid Bracing System แบบรุ่น Muses ที่ให้ความสะอาดของเสียงเบส ได้สะอาดและเร็ว หัวโน๊ตคมตลอดทั้งย่านความถี่ต่ำ
- Separate Plate Amp Chamber โครงสร้างตู้เป็นแบบ Double Chamber แยกสัดส่วนระหว่างส่วนของที่ใส่ดอก Sub กับ ส่วนที่ใส่ Amp โดยเด็ดขาด
- น้ำหนักตู้อยู่ที่ 45 Kgs

ออฟไลน์ IAV

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 มกราคม, 2010, 09:58:11 AM »
Cont. Pic.

ออฟไลน์ Pete

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 มกราคม, 2010, 10:22:34 AM »
 :clap :clap :clap สวยงามมั๊กๆ ราคาก็ไม่แรง ขายดีแน่นอน  O0

ออฟไลน์ Old Tube

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 มกราคม, 2010, 11:17:51 AM »
 0)] 0)] 0)] 0)] 0)]
oldtube
นายอุกฤษ เหมพิจิตร
184 อาคารฟอรั่ม ทาวเวอร์ ถ.รัชดาภิเษก เขตห้วยขวาง แขวงห้วยขวาง กรุงเทพฯ 10310
 tel.084-677-3599

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 มกราคม, 2010, 11:33:42 AM »
ราคาเท่าไหร่ท่าน ko

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 มกราคม, 2010, 03:33:59 PM »
 O0 อยากได้เทสให้เสร็จเร็วๆเด้อ จะเอาเงินไปให้

ออฟไลน์ ko2521

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12 มกราคม, 2010, 05:54:06 PM »
อยากทราบราคาเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ IAV

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12 มกราคม, 2010, 05:58:58 PM »
สำหรับราคารุ่น Grates-12 ราคาตั้งอยู่ที่ 34,900 บาทครับ สำหรับราคาจริง ก้อจะมีส่วนลดให้อยู่แล้วครับ

หลายคนอาจจะสงสัยว่าทำไมราคาค่อนข้างสูง ที่เป็นอย่างนี้เพราะว่า Sub รุ่นนี้เป็นระบบ Servo ครับ ซึ่งปกติจะพบได้ใน Sub ที่มีราคา 50,000 บาทขึ้นไป เช่นพวก Paradigm Servo-15 หรือ Velodyne DD-12, DD-15

อีกอย่าง คือ Plate amp รุ่นนี้ ใช้เป็น Class A/B และ Power Supply เป็นแบบ Linear Type ใช้ Transformer Terroid ขนาดใหญ่ครับ ทำให้ต้นทุนสูงกว่าพวกระบบ Switching Supply อีกทั้งยังมีระบบการปรับต่างๆ ให้ค่อนข้างเยอะครับ เช่นการปรับ Damping Control หรือ Bass Extension Slope เป็นต้นครับ

;) ;) ;)

ออฟไลน์ hongkongface

• อยากกินทีรามิสุ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 มกราคม, 2010, 08:33:04 PM »
ตกลงนี่ตู้ปิด หรือ ตู้ตัน กันครับ หนักขนาดนี้ ;D

เดี๋ยวรอให้เสร็จสมบูรณ์จะรบกวนไปลองฟังหน่อยนะครับ :)
http://www.htg2.net/index.php?topic=63083.0 HONGKONGROOM @ HTG2 / http://www.htg2.net/index.php?topic=53284.0 ฮ่องกงที่ผ่านไป

ออฟไลน์ อ้น

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 มกราคม, 2010, 09:40:15 PM »
ขออภัย มือใหม่หัดขับครับ

ตอนนี้ใช้ Klipsch sub10 กับ AVR yamaha 1900 อยู่ครับ ซับเป็นแบบยิงพื้น เวลาเบสมาที โซฟาสะเทือนเลยครับ มีปัญหาอยากสอบถามดังนี้

ขนาดห้อง กว้างxยาวxสูง 3.60x5.40x2.70 พื้นเป็นกระเบื้องแกรนิต ผนังเป็นไม้อัด ฉาบด้วยยิบซั่ม พื้นปูพรมหน้าโซฟาครับ

ถ้าเปลี่ยนมาเป็น Grates-12 ราคาตั้งอยู่ที่ 34,900 บาทครับ จะทำให้เบสล้นมากไปหรือเปล่าครับ

สำหรับตัว Grates-12 เวลาเบสมามากๆ จะทำให้โซฟาสั่นได้หรือไม่ครับ ผมชอบครับ มันส์ดี

ราคานี้ ได้รวมค่าปรับเสียงหรือไม่ครับ ถ้ามาปรับให้ด้วย คิดเพิ่มเท่าไร PM ก็ได้นะครับ

แล้วถ้าสนใจ ลองไปฟังได้ที่ไหนครับ สนใจจริงๆ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 12 มกราคม, 2010, 09:44:27 PM »
สวยงามและ อลังการงานสร้างจริง ๆ  Y] 

ออฟไลน์ aouzaa

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 13 มกราคม, 2010, 10:01:50 AM »
0)] 0)] 0)]

O0

ออฟไลน์ IAV

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 13 มกราคม, 2010, 10:44:11 AM »
เรียนคุณ อ้น

ถ้าตอนนี้ใช้ Klipsh Sub-10 อยู่ แล้วรู้สึกว่าเบสพอแล้ว Accuris Grates-12 ก้อคงไม่มีปัญหาครับ เพียงแต่ต้องใช้สักพัก จะเข้าใจในความกระชับ รายละเอียดที่เพิ่มขึ้น และอาการครางที่หายไป เนื่องจาก Grates-12 เป็น Sub แบบ Servo และเป็นเบสแบบยิงหน้า  จะทำให้ ความเร็วในการตอบสนองของเบสนั้นคมขึ้น มีอาการเบลอน้อยมากครับ เมื่อเทียบกับเบสแบบที่ยิ่งลงพื้นครับ

สำหรับช่วงนี้ มีโปรโมรชั่นไปปรับ Set up ให้ฟรีไม่มีค่าใช้จ่ายครับ

ถ้าสนใจจริงๆ ก้อ Book ไว้ก่อนได้ครับ ตอนนี้ก้อเริ่มมีคนทยอยจองเข้ามาแล้วครับ

สำหรับเรื่องความทนทาน ในการใช้งาน ยืนยันได้เลยครับ ว่าหายห่วง เพราะได้ทำการ Burn Test เปิดหนังและเพลงไว้ตลอด 7 วัน โดยไม่ปิดเลย สามารถทำงานได้ผ่านฉลุยครับ

เรียน พี่ๆน้องๆ ท่านอื่น

ต้องขอขอบพระคุณ ทุกท่านที่เข้ามาร่วมให้กำลังใจครับ น่าจะประมาณกลางเดือนหน้าเป็นต้นไป สามารถไปลองฟังได้ที่ร้านปิยะนัส, Clef Audio, และร้าน Save Audio ครับ

:) :) :)

ออฟไลน์ Wolverine

• Super Star
  • *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 13 มกราคม, 2010, 11:06:05 AM »
 ฝีมือคนไทย  :o

สุดติ่งครับ  O0

ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

ออฟไลน์ woody

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 13 มกราคม, 2010, 11:37:40 AM »
muse 15 sig มีของรึยังครับ รออยู่ ???

ออฟไลน์ IAV

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 13 มกราคม, 2010, 11:54:22 AM »
เรียนคุณ Woody

กรุณา ช่วยโทรมาหาผมหน่อยครับ พอดี มี option ให้เลือกครับ

โก้ 081-819-7440

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AONG_MTN

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 14 มกราคม, 2010, 02:18:46 AM »
อยากได้จัง แต่ขอรอ มือสองละกันนะครับ ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Matrix_CP

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 14 มกราคม, 2010, 09:50:09 AM »
ดูจาก ท่าน ๆ ใช้กันแล้ว จะมีมือสอง ล่องลอย ออกมาหรือครับ K] เนี่ย สุดคุ้มขนาดนี้ :clap 2f 2f

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 14 มกราคม, 2010, 10:15:42 AM »
ดูจาก ท่าน ๆ ใช้กันแล้ว จะมีมือสอง ล่องลอย ออกมาหรือครับ K] เนี่ย สุดคุ้มขนาดนี้ :clap 2f 2f

อาจจะออกมาตอนที่มีรุ่น 15", 18" มาไงครับ ... คนก็ปล่อย 12"  :D
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 14 มกราคม, 2010, 03:19:01 PM »
น่าจะทำgroup buy นิ เพื่อราคาจะลดได้อีก  :secret

ออฟไลน์ pon02829

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 14 มกราคม, 2010, 03:36:36 PM »
น่าจะทำgroup buy นิ เพื่อราคาจะลดได้อีก  :secret

ไม่ทราบว่าดีขนาดไหนครับ แต่ฝีมือคนไทยนี่ ผมยอมรับครับ ตอนนี้ขาดซับอย่างแรงครับ แถมทุนทรัพย์ก็ขาดอีก เฮ้อ  :cry2 :cry2 :cry2
ยังไงขอผู้ได้ลอง ฟันธงทีครับ จะขอลงขันด้วยอีก 1 คน ครับ  :kicking :kicking :kicking

ออฟไลน์ AONG_MTN

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 15 มกราคม, 2010, 12:27:52 AM »
จะมีโอกาสเป็นไปได้มั้ยน๊าาาาาาา

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 15 มกราคม, 2010, 09:06:20 AM »
ระหว่างซับ เวโลดายน์ 1200R กับ Accuris ตัวนี้ พอมีผู้รู้เปรียบเทียบได้ไหมครับ เน้นดูหนังครับ  และ ลำโพงของ Accuris ทำจากยี่ห้ออะไรครับ ไม่ทราบว่าถ้าขอให้ใช้ลำโพงซับรถจาก JL Audio  มาใส่แทน ได้ไหมครับ และจะดีกว่าเดิมไหมครับ รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ  เรื่องทำกรุ๊ปบาย พนขอแจมด้วยครับ  c) c) c) 

ออฟไลน์ IAV

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 15 มกราคม, 2010, 10:00:48 AM »
เรียนคุณ pon02829

ถ้าอยากทราบเรื่องแนวเสียง Velodyne SPL-1200R ลอง message ถามพี่ dan116 ดูครับ แกเคยใช้อยู่เป็นปีครับ คงพอให้แนวเสียงได้ครับ

สำหรับลำโพง ของ Accuris สั่งทำเป็น OEM มาตาม Spec ครับ ไม่ได้เป็นของยี่ห้ออะไร เนื่องจาก ตัวดอกจะตั้งมี Microphone Sensor ติดอยู่ที่ Voice Coil ด้วย เพื่อเป็น Feedback Signal ป้อนกลับไปให้ Processor ใน Plate Amp เพื่อปรับค่าตามการขยับของกรวยลำโพงครับ

สำหรับรายละเอียดอื่นๆ จะนำไปลงในกระทู้แนะนำ Accuris Grates-12 ครับ

ส่วนดอกที่ถามว่าสามารถนำดอก JL Audio มาเปลี่ยนแทนได้ไหม ขอตอบว่าไม่ได้ครับ เนื่องจากขนาดตู้ และกำลังของ Amp ไม่ match กันครับ

สำหรับ Active Sub JL Audio 10" และ 13.5" กำลังพิจารณาอยู่ครับ เพราะมีหลายท่าน Request มาเหมือนกัน ลองให้ความเห็นดูหน่อยครับว่า ถ้า Active Sub JL W7 10" ราคาตั้งที่ 52,000 - 65,000 บาท กับ Active Sub JL W7 13.5" ราคาตั้งที่ 72,000 - 85,000 บาท ซึ่งทั้ง 2 รุ่นจะใช้ Plate amp ที่มีระบบ DSP ควบคุมด้วย PC มาปรับเสียงได้แบบเต็มรูปแบบเลย ทั้ง Parametric EQ, Delay, Compressor Limiter, Dyn EQ และอื่นๆ อีก ไม่ทราบว่ามีความเห็นยังไงกันครับ ช่วยลองออกความเห็นกันหน่อยครับ

ขอขอบพระคุณ มาล่วงหน้าครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 15 มกราคม, 2010, 03:35:33 PM »
เรียนคุณ pon02829

ถ้าอยากทราบเรื่องแนวเสียง Velodyne SPL-1200R ลอง message ถามพี่ dan116 ดูครับ แกเคยใช้อยู่เป็นปีครับ คงพอให้แนวเสียงได้ครับ

สำหรับลำโพง ของ Accuris สั่งทำเป็น OEM มาตาม Spec ครับ ไม่ได้เป็นของยี่ห้ออะไร เนื่องจาก ตัวดอกจะตั้งมี Microphone Sensor ติดอยู่ที่ Voice Coil ด้วย เพื่อเป็น Feedback Signal ป้อนกลับไปให้ Processor ใน Plate Amp เพื่อปรับค่าตามการขยับของกรวยลำโพงครับ

สำหรับรายละเอียดอื่นๆ จะนำไปลงในกระทู้แนะนำ Accuris Grates-12 ครับ

ส่วนดอกที่ถามว่าสามารถนำดอก JL Audio มาเปลี่ยนแทนได้ไหม ขอตอบว่าไม่ได้ครับ เนื่องจากขนาดตู้ และกำลังของ Amp ไม่ match กันครับ

สำหรับ Active Sub JL Audio 10" และ 13.5" กำลังพิจารณาอยู่ครับ เพราะมีหลายท่าน Request มาเหมือนกัน ลองให้ความเห็นดูหน่อยครับว่า ถ้า Active Sub JL W7 10" ราคาตั้งที่ 52,000 - 65,000 บาท กับ Active Sub JL W7 13.5" ราคาตั้งที่ 72,000 - 85,000 บาท ซึ่งทั้ง 2 รุ่นจะใช้ Plate amp ที่มีระบบ DSP ควบคุมด้วย PC มาปรับเสียงได้แบบเต็มรูปแบบเลย ทั้ง Parametric EQ, Delay, Compressor Limiter, Dyn EQ และอื่นๆ อีก ไม่ทราบว่ามีความเห็นยังไงกันครับ ช่วยลองออกความเห็นกันหน่อยครับ

ขอขอบพระคุณ มาล่วงหน้าครับ

ขอขอบคุณ คุณโก้ มากครับ ที่ให้ความกระจ่างมากครับ เรานัดกัน 3 มีนาคม 53 ผมจะได้มีซับ Accuris 12'' กับเค้าซักที สุดยอด  O0  0)]
Mr.Stark

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 15 มกราคม, 2010, 05:24:54 PM »
คุณโก้ครับ ตัวactive subwoofer สามารถปรับเองได้มั้ยครับ ในกรณีที่ต้องเปลี่ยนระบบ หรือห้อง จะต้องใช้เครื่องมือปรับทุกครั้งหรือเปล่าครับ เพื่อให้ได้ประสิทธิภาพเท่าเดิมหรือใก้ลเคียงจากการปรับด้วยเครื่องในครั้งแรกที่ปรับแต่งให้ครับ

ออฟไลน์ IAV

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 16 มกราคม, 2010, 01:12:38 AM »
เรียนคุณ palo-53

จริงๆ การปรับแต่ง Sub ทุกตัวในตลาด ให้ได้ผลดีที่สุด ก้อจะต้องใช้เครื่องมือปรับเหมือนกันหมด เพียงแต่ว่าความยืดหยุ่นในการปรับแต่งจะไม่เท่ากัน ยิ่ง Sub มีการตอบสนองที่ไวมาก ก้อจะสามารถปรับได้ละเอียดมากกว่า Sub ที่เน้นเสียงดัง แต่ไม่มีรายละเอียดครับ

กับมาที่ Accuris Grates-12 นั้นถูกออกแบบให้ ผู้ใช้สามารถเลือก Preset ในการปรับแต่ง ได้ถึง 9 แบบ ซึ่งครอบคลุมการปรับแต่งการหยุด ความเร็ว และช่วงการแผ่ของเบส เพื่อชดเชยความแตกต่างในแต่ละห้อง อีกทั้งยังมี Parametric EQ มาให้ในกรณีที่ต้องการแก้อาการเบสไม่เรียบ ในกรณีที่เครื่อง Surround Receiver ไม่มี EQ สำหรับเสียง Sub ให้มา จึงสามารถบอกได้ว่า Accuris Grates-12 มึความยืดหยุ่นสูงมาก และเมื่อบวกับหัวโน๊ตที่ชัดเจน โดดเด่นเหนือ Sub ตัวอื่นๆ ทำให้เป็น Sub ที่มีความยืดหยุ่นในการ Set up มากๆ

สำหรับผู้ใช้ หลังจากได้ลองเรียนรู้สักพัก ก้อน่าจะพอปรับ Sub Grates-12 ในระดับเริ่มต้น ได้ยกเว้นต้องการที่สุด ก้อแนะนำผู้ชำนาญการ ไป Set up ให้ดีกว่าครับ

คงพอไขข้อข้องใจได้บ้างนะครับ