ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูลหน่อยครับ จะสร้างห้องดูหนัง-ฟังเพลง ที่นอนฟังได้ครับ  (อ่าน 1497 ครั้ง)

ออฟไลน์ ใหญ่

• Super Star
  • *
  • เลิกซื้อก่อนครับ..... กระเป๋าบางแร้ววว...ว
กระแสทำห้องใหม่มาแรงจริงๆ หุหุ  :showoff :showoff :showoff
ขนาดห้องใกล้เคียงกับห้องผมเลยครับ 6*8*2.7 เมตร
ไม่ต้องกั้นหรอกครับ สร้างเต็มๆไปเลย  :showoff :showoff :showoff

คงไม่ได้ครับพี่  ทำงั้นโดนคุณเธอแพ่นกบาลแน่ครับ   ยังไงก็ต้องเหลือระเบียงไว้ให้คุณเธอสัก 2-3 M ครับ  ;D ;D

อย่าเอ่ยปากโทษโลก ...ถ้ายังไม่ลงมือทำ

ออฟไลน์ beer99

• King Kong
กระแสทำห้องใหม่มาแรงจริงๆ หุหุ  :showoff :showoff :showoff
ขนาดห้องใกล้เคียงกับห้องผมเลยครับ 6*8*2.7 เมตร
ไม่ต้องกั้นหรอกครับ สร้างเต็มๆไปเลย  :showoff :showoff :showoff

ออฟไลน์ ใหญ่

• Super Star
  • *
  • เลิกซื้อก่อนครับ..... กระเป๋าบางแร้ววว...ว
ตอนนี้ภรรยาผม เธอมีโครงการจะสร้างห้องใหม่ 

จากตอนแรกที่เป็นลานจอดรถด้านหลังอาคารพานิชย์ขนาด 2 คูหา กว่าง 8 เมตร ลึกประมาณ 5 เมตร
จะต่อเติมเป็น 2 ชั้น  โดยให้ชั้นล่างเป็นลานจอดรถแบบมีประตูดึงปิดจากด้านบนได้ แล้วให้ชั้น 2
ทำเป็นห้องนอนที่สามารถฟังเพลงได้ซีกหนึ่ง  อีกซีกหนึ่งจะทำเป็นระเบียงมุงหลังคา

ขนาดพื้นที่ด้านบนกว้างและลึกใกล้เคียงกับด้านล่าง และมีความสูงที่สามารถสร้างได้ กxลxส  8x5x2.8 M

ส่วนพื้นตั้งใจปูปาเก้ครับ

ผมดูแล้ว ถ้าจะสร้างแบบใช้พื้นที่ครึ่งเดียว ก็จะแคบมากๆ  อาจจะต้องสร้างตามแนวขวางของบ้านซึ่งจะได้พื้นที่มากกว่า
แต่ทั้งนี้ต้องเหลือระเบียงให้คุณเธอด้วยครับ

ขอคำแนะนำนิดว่า คุณเธอจะทำแบบกระจกสวยๆ  แต่ผมอยากทำเป็นห้องฟังเพลง  แต่ยังไงก็คงต้องตามใจเค้าล่ะครับ
อยากทราบว่า
   1. การคำนวนขนาดกว้าง x ยาว x สูง ตามสูตร  เอาเป็นว่า ถ้าต้องการตามประสบการณ์ของพี่ๆ ควรจะมีขนาดเท่าไร
   2. วัสุดที่ใช้ก็น่าจะเป็นวัสุดุทั่วไป เช่นอิฐมอญ  โครงหลังคาเหล็ก กระจกด้านข้างเป็นบางส่วน
เข้าใจว่าอันดับแรกที่ควรจะเปลี่ยนจะเป็นกระจก แต่หากไม่เปลี่ยนผมควรจะทำอย่างไร และเปลี่ยนวัสดุ หรือโครงเป็นแบบอื่นไหม
   3. สายไฟ คิดเอาไว้ว่าจะต่อตรงจากมิเตอร์หน้าบ้าน  แล้วทำสายดินมาตรฐาน  ตรงนี้อยากทราบว่าถ้าต่อแค่จุดเดียวจะเพิ่มได้มากไหม 
เพราะห้องเดิมผมไม่ได้ต่อสายดินไว้ หรือควรจะต่อแบบ 3 จุดตามที่หลายๆท่านแนะนำเอาไว้ครับ

และเทคนิคอื่นๆครับ

สรุปว่าผมอยากได้ห้องฟังเพลงแบบเอนกประสงค์ ที่ใช้เป็นห้องนอนได้ด้วยครับ ดังนั้นคงไม่ได้หวังให้เสียงดีเท่าห้องฟังเพลงทั่วไป
แต่ขอให้ดีกว่าห้องนอนธรรมดาๆ  ไม่ต้องเทพครับ  แค่กามเทพน้อยๆก็พอ  :)

รบกวนพี่ๆเพื่อนๆที่มีประสบการณ์ให้คำแนะนำด้วยครับ  ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มกราคม, 2010, 09:07:07 PM โดย kornkitj »

อย่าเอ่ยปากโทษโลก ...ถ้ายังไม่ลงมือทำ