ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนภัย...โดนปล้นที่ เซิ้นเจิ้น  (อ่าน 22511 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
เตือนภัย...โดนปล้นที่ เซิ้นเจิ้น
« เมื่อ: 13 ธันวาคม, 2004, 05:33:35 PM »
เตือนภัย...โดนปล้น การเที่ยวที่เกือบเอาชีวิตไปทิ้ง

ผมรอดชีวิตกลับมาสู่แผ่นดินพ่อแผ่นดินแม่ เลยต้องเขียนเตือนเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ
นักท่องเที่ยวให้ระวัง อันตรายต่าง ๆ ที่มีอยู่รอบตัวเรา
โดยที่เราอาจจะระวัง หรือคาดไม่ถึง และอาจจะต้องเสียชีวิต จากครอบครัวของเรา

พี่ชายกับผมได้จองตั๋ว Hong Kong จากงานที่ ดิเอ็มโพเรียม ของ
คาเธ่ย์ ของเฮงเชียงทัวร์ ราคาพิเศษ 7950.- พัก รร. มาเจสติค เพิ่ม
เอ็กตร้าไนท์อีก 1 คืน 3000.- เป็น 4 วัน 3 คืน เดินทาง 7 ธค. 2547
กลับ 10 ธค. 2547 เที่ยวบิน CX 708 เวลา 10.00น. ผมได้ปริ้น
เอกสารท่องเที่ยวต่างๆ จาก 2 เวป คือ พันทิพย์ โดยได้ข้อมูลจาก คุณ
ปลานิลจิ๋ว – FYI – หยำฉา – คุณเสง และท่านอื่น ๆ ,
TrekkingThai คุณ เฮงจิมิน และท่านอื่นๆ
โดย 2 วันแรกก็เดินทางเที่ยวไปตามที่เพื่อน ๆ แนะนำไว้ เช่น

วันแรก 7-12-47 ไทม์สแควร์ นั่งรถราง 2 ชั้น เดินเที่ยวย่านว่านไจ๋
เดินตลาดเลดี้มาเก็ต ชิม วันเทียนหมิ่น – ข้าวหมูแดง ( ซาซิ้ว) จบวัน
แรกโดยปลอดภัย

วันที่สอง 8-12-47 วันนี้ตั้งใจจะเที่ยว พระองค์โต เจ้าแม่กวนอิม
หวังต้าเซียน เดอะพีค วันนี้ก็ตื่นแต่เช้ารีบไปพระองค์โต ที่เกาะลันเตา
ตื่นแต่เช้าไปชมวิวริมน้ำ หอนาฬิกา และนั่งเรือเฟอรี่ข้ามไปเซ็นทรัล
ต่อท่าเรือเบอร์ 6 นั่งไปเกาะลันเตาไปชมพระองค์โต เสร็จบ่ายโมงก็
เดินทางไป วัดเจ้าแม่กวนอิม แต่นั่งรถเลยหลงทาง กว่าจะกลับมาเจอก็
16.00 น. เสร็จก็ไปเดิน มงก๊ก ต่อ วัดหลังต้าเซียน กับ เดอะพีคก็เลย
ยังไม่ได้ไป ก็กะว่าจะไปวันสุดท้าย เพราะ CX 709 ออก 21.55 น.
วันสุดท้ายมีเวลาเต็มวัน

และวันที่เกือบจะเอาชีวิตผมและพี่ชาย รวม 2 คน อายุ เกือบ 100 ปี
ไปทิ้งที่เซิ่นเจิ้น

วันที่ 9-12-47 ผมกับพี่ชายตื่น 6 โมงเช้า อาบน้ำแต่งตัวเสร็จเดินเท้า
ไปกินโจ๊กที่ตลาดมงก๊ก เสร็จแล้วก็เดินไปมงก๊กสเตชั่น นั่งรถไฟไป Lo
Wu วันนี้ก็คนเยอะ เดินขึ้นไปชั้น 2 ไปทำวีซ่า คนละ 150 HK$
เสร็จแล้วก็ผ่านข้ามด่านออกมามีคนรุมเสนอสินค้าอะไรต่าง ๆ มากมาย
ทั้งกระเป๋า – นาฬิกา และพูดอะไรที่ผมฟังไม่ออกเพราะผมคนแต้จิ๋ว
อาก๋ง ตายไป 30 ปีแล้ว ก็เลยไม่ได้ใช้ภาษาจีน จึงฟังออกนิดหน่อยแต่
ภาษาแต้จิ๋ว เช่น เจ๊ก หนอ ซา ซี่ แต่พูดแทบไม่ได้เลยพี่ผม (พี่เขย) คน
กวางตุ้ง พูดได้ 30% จีนกลาง 10% เวลามันพูดมาก็ต้องฟังก่อนว่า
มันพูดอะไร แต่มีคน ในเวปเตือนไว้ว่าอย่าไปยุ่งกะคนที่เข้ามารุม
เพราะเราไม่รู้ว่ามีโจรในหมู่คนพวกนี้หรือไม่ เราก็เลยไม่สนใจ เดิน
ออกมาขึ้นตึกมาบุญครองตอน 10.20 น. ร้านยังเปิดน้อยมากก็เลย
บอกพี่ชายว่า เห็นในเวป แนะนำที่ช๊อปที่ใหม่ชื่อ ตงเหมิ่น
(DongMen) เห็นบอกว่ามีของเต็มเลยถูกกว่าตึกมาบุญครอง เราเลย
เดินไปขึ้นแท๊กซี่ บอกตงเหมิ่น กว่าจะคุยรู้เรื่อง เพราะมันไม่ใช้ ภาษา
พ่อ-แม่ เรา เพราะเราเป็นคนไทยเชื่อสายจีน เราก็ถนัดแต่ภาษาไทย +
ภาษามือ นั่งรถแท็กซี่ประมาณ 20 นาที ห่างจาก Lo Wu 4 กม. ค่า
รถแท๊กซี่ สตาร์ท 12.50 เหรียญ ไปถึง ตงเหมิ่น 16.70 เหรียญ
พอไปถึง ก็ 11.00 น. โอ้โห เป็นที่น่าเดินช๊อปจริงๆ ร้านค้าเต็มไปหมด
มองไปก็ตื่นตาตื่นใจ วันนี้
จะช๊อปให้ถึงด่านปิดค่อยกลับ เลยบอกพี่ชายว่าเราแยกกันตรง เสาธง
เดี๋ยวอีก 2 ชม. ค่อยมาเจอกันอีก แยกกันเช็คราคาของสินค้าต่าง ๆ ผม
ก็แอบไปดู รองเท้าซึ่งถูกมากๆ (จะไปฝากลูกคนโต) ของเล่นกะไปฝาก
ลูกคนเล็ก และกระเป๋าหลุยฝากภรรยา และหนัง DVD เอามาฝากผม
เอง เดินครบ 2 ชม. ก็ซื้อแต่ DVD คอนเสิร์ตของ หลิวเต๋อหัว – เติ้งลี่
จิน – ฝิงเฟยเฟย และอื่น ๆ อีกรวม 30 แผ่น ราคาถูกมาก แผ่นละ 7-10
หยวนเองคิดเป็นเงินไทย 30-40 บาท เป็นขั้นแรกเดี๋ยวครบเวลานัด
กับพี่ชาย แล้วเดี๋ยวค่อยไปช๊อปต่อ แต่ก็ไม่คาดคิดว่าอันตรายอันใหญ่
หลวงในชีวิตตั้งแต่เกิดมาจะเกิดขึ้น

12.50 ใกล้เวลานัดกับพี่ชาย 10 นาที พี่ชายโทรศัพท์เข้ามา เพราะ
ผมซื้อซิมจากฝั่งฮ่องกงตั้งแต่วันแรก 100 เหรียญ (เพราะผมกับพี่ชาย
ทุกวันจะต้องโทรรายงานให้ทางบ้านรู้ว่าเราปลอดภัย เพราะอยู่ต่าง
บ้านต่างเมือง) ผมก็เลยรีบเดินไปตรงเสาธงหาพี่ชายผมซึ่งยืนอยู่ กับ
ผู้หญิง หมวย สวย ขาว ตรงสเปคของผู้ชายไม่ว่าจะหนุ่มหรือแก่เช่น
ผมกับพี่ชาย พอไปถึงพี่ผมก็เลยบอกว่าเดินหาช๊อปกระเป๋าหลาย ๆ ร้าน
ผู้หญิงคนนี้ ก็เดินตามตลอด ชวนคุยจีนกลาง พี่ผมก็คุยได้ 10% รู้
เรื่องบ้างไม่รู้เรื่องบ้าง แต่เพราะความ สวย หมวย ขาว ก็ทำให้ความ
ระมัดระวังอันตรายต่าง ๆ ลืมไปหมด พี่ผมบอกว่า ผู้หญิงคนนี้ บอกว่า
กระเป๋าหลุย ใบละ 30 หยวนเอง เดี๋ยวจะพาไปซื้อ และตรงนั้นมี
ผู้หญิงนวด ราคา ชม. ละ 20 หยวน สาว ๆ เด็ก ๆ สวย ๆ มาจากเซียง
ไฮ้ หยางโจว ผมก็นึกถึงผู้หญิงที่สวยที่สุดอยู่ที่ หยางโจว ซูโจว นี่นา
น่าสน ๆ คนแก่ตัณหากลับครอบงำความคิดระวังภัย ผมเดินตามไปก็
คิดว่าต้องสวยอย่างงั้น อย่างงี้ เดินไปได้ 2 กม. เธอก็พาเราขึ้นห้อง
คอนโด ซึ่งประตูที่เมืองจีน จะต้องมีกุญแจเปิดตั้งแต่ ข้างล่าง และเปิด
เข้าห้องใครห้องมัน พอเปิดเข้าห้องเธอ ผมขอเรียกมันว่า นางนกต่อ ก็
ให้ผมกับพี่ชายรอในห้อง พอพี่ผมนั่ง ผมก็เลยขอเข้าห้องน้ำ พอผม
เปิดประตูออกมา ตกใจหมด มีมีดคัตเตอร์ มาจ่อตรงหน้าผมและมีไอ้
โจร[^_^] 3 คนกับนางนกต่ออีก 1 คน มันให้ผมไปนั่งกับพี่ชาย สัก
พักนึงมันก็จับพี่ชายผมไปอีกห้องหนึ่ง ในห้องมันมีห้องรับแขก 1 ห้อง
และห้องนอน 1 ห้อง มันจับพี่ชายผมมัดมือ มัดเท้า เทปใสปิดปาก
เสร็จแล้วมันก็ออกมาลากผมไปจับมัดมือ มัดเท้า ปิดปาก หลังจากนั้น
มันก็รื้อเอาเงินและของต่าง ๆ ของผมกับพี่ชายผมไปหมด ของพี่ชาย
ผมนาฬิกา Omega 40000 บาท ทอง 3 บาท เงินหยวนประมาณ
600 หยวน เงิน HK 3000.- เงินไทยอีก 2 พันกว่าของผม กล้อง
Sony DV 33000.- กล้องดิจิตอล Fuji S7000 พึ่งผ่อนเซตทาเลม
ได้ 2 เดือน Casio QV51 Memory 5 ตัว 2 GB เท่าคุณปลานิลจิ๋ว
โทรศัพท์ SE K700i 1-2-call เปิดโรมมิ่ง Nokia 3315 ซื้อซิม
HK ใส่ เงินฮ่องกง 3300.- เงินหยวน 400 หยวน และเงินไทยอีก
3000 กว่าบาท เท่านั้น มันยังไม่พอยังถามรหัสบัตรเครดิตผมและพี่
ชาย ของผมมี SCB Visa 1 ใบ มีวงเงินเหลือ 6-7000 บาท ของพี่
ผมมีบัตร กรุงเทพ วีซ่า วงเงิน 100000 เต็ม ๆ มันกระทืบผมและพี่
ชายให้บอกรหัส แต่ผมไม่รู้รหัสบัตรเพราะไม่เคยกดเงินสดจากบัตร
เครดิต มันเอาคีมฟาดหัวผมจนแตกและตามตัวอีกหลายแห่ง มัน
บอกว่าเรารู้รหัสไม่บอก มันจะเอามีดตัดทีละนิ้วและจะเอาคีมบีบนิ้วที
ละนิ้ว ใจตอนนั้นผมคิดถึง ในหลวง และ สิ่งสักสิทธิ์ต่าง ๆ คิดถึง ลูก 2
คน จะอยู่ยังไงถ้าพ่อต้องตายโดยที่ยังไม่ได้สั่งเสียและเงินทองก็มีน้อย
และหนี้สินต้องผ่อนอีกเดือนละหลายพันถ้าพ่อตายลูกคนโตจะเลี้ยง
น้องที่ยังเล็ก 11 ขวบได้มั้ย คิดแล้วน้ำตามันก็ไหลออกมาเอง เพราะ
ไม่คิดจะเอาชีวิตไปทิ้งที่นั่น เรามาท่องเที่ยวดูบ้านเมืองเขาผู้คนอยู่กัน
ยังไง ไม่ใช่จะเอาชีวิตมาทิ้งที่นี่ หลังจากมันกระทืบพวกผมและตีหัว
ผมแตก มันก็หันไปกระทืบพี่ชายให้บอกรหัสบัตรเครดิต ซึ่งพี่ผมพูด-
ฟัง จีนกลางได้ 10% ก็บอกว่าไม่รู้รหัสพวกมันผลัดกันเข้ามากระทืบ
ผมและพี่ชาย ตลอด 2-3 ชม. เพื่อถามรหัสบัตรเครดิต บางทีเอา มีด
คัตเตอร์ จะตัดหูพี่ผม ผมและพี่ชายต้องยกมือใหว้ มันตลอด หลังจาก
มันขู่ทุกอย่างแล้วนาน2ชม. อยู่ ๆ มันก็เอาเงินมาโยนให้ข้าง ๆ ผมกับ
พี่ชาย 200 กว่าหยวน แล้วมันก็บอกว่าเดี๋ยวพอโทรศัพท์ ดังตำรวจ
จะมา อย่าส่งเสียงหรือแก้มัดเชื่อก พอเราฟังเสียงข้างนอกเงียบเราก็
คลานไปเปิดประตูพอเห็นพวกมันไปก็ช่วยกันแก้มัดแล้วทุบหน้าต่าง
ให้คนข้างล่าง ช่วยโทรแจ้งตำรวจ มาพังประตูเพราะมันล๊อคจากข้าง
นอก หลังจากตำรวจตรวจลายนิ้วมือ ถ่ายรูปต่าง ๆ และเอาผมกับพี่
ชายไปโรงพัก ถามรายละเอียด ก็สื่อสารกันไม่ค่อยเข้าใจเพราะพูด
จีนกลางแบบเร็ว ๆ พี่ผมก็ฟังไม่ค่อยรู้เรื่อง อยู่โรงพักถึง 20.30 น. จน
เสร็จ ซึ่งคงไม่มีหวังจะได้ของคืนเพราะเห็นการทำงานของตำรวจที่
นั่นแล้ว ไม่มีรูปคนร้ายให้ดู คนบาดเจ็บก็ไม่พาไปหาหมอ เขียนบันทึก
เสร็จก็ปล่อยให้พวกผมไปตาม ยถากรรม พวกผมก็เรียกแท๊กซี่ ใช้เงิน
ที่ไอ้พวกโจรมันทิ้งไว้ให้ 200 กว่าหยวน (มันก็ยังมีคุณธรรมอยู่บ้าง)
ถึง LoWu ก็กลับ รร. มาเจสติค 23.00 นอนเสร็จวันที่ 10 ธค. 47
ที่จะไปเที่ยวให้เต็มวันก็เลยยกเลิกหมด ออกจากโรงแรม เช็คเอาท์ ไป
สนามบิน เพื่อรอ CX709 เที่ยว 21.55 กลับบ้านเกิดเมืองนอนแผ่น
ดินพ่อแผ่นดินแม่
และจะไม่มาอีกแล้วต่างประเทศโดยเฉพาะจีนซึ่งพัฒนาทุกอย่าง แต่ก็
ยังมีโจรเต็มบ้าน เต็มเมือง ทั้ง ๆ ที่ ในที่ท่องเที่ยว เช่น LoWu –
DongMen และที่อื่น ๆ ให้มี โจรผู้ร้ายหากินกับนักท่องเที่ยว ปล้น –
ฆ่า ( ในจีนก็มีคนดี ๆ อยู่เยอะ แต่ผมคงจะเที่ยวแต่ในประเทศดีกว่า
ปลอดภัยดี) เลยเตือนเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ทุกท่าน ให้ระวังตัวกันครับ

ผมชื่อจริง สุพจน์ มีลูก 2 คน คนโต ชื่อกอล์ฟ (ryan golf) อายุ 24
คนเล็กชื่อน้องเจ อายุ 11 ปี ผมจึงใช้ชื่ออีเมล์ว่า
golfjay4@hotmail.com ผมเรียนน้อยจึงให้ลูกพิมให้ด้วยเวิร์ด
ผมใช้ชื่อใน trekkingthai ว่า tommy ผมเข้าเวปนี้ได้ 1 ปี เห็น
เพื่อนๆไปเที่ยวกันเองแล้วสนุกแนะนำที่เที่ยวต่างๆอ่านแล้วตื่นตาตื่น
ใจอยากไปแบบเพื่อนๆบ้างทั้งๆภาษาก็ไม่ได้ก็ซื้อหนังสือแล้วชี้เอาให้
เขาดู จะไปไหน กินอะไร เพราะรู้ อังกฤษ งู งู ปลา ปลา เคยถามในเวป
จาก ยะโฮร์ไป มะละกา ยังไงคุณหนุ่มน้อยมาตอบให้ ไปรร.จะขอดู
ห้องก่อนพูดอังกฤษยังไง ก็มีเพื่อนมาบอกให้
เรื่องที่ผมบอกในนี้และเวปพันทิพย์เป็นเรื่องจริง 100% ผมขอ
สาบานถ้าไม่จริงแม้เพียง 1 %ขอให้ ผมและลูกๆ(ผมรักลูกทั้ง2มาก
แค่ไหนคุณคงไม่รู้) ตายตรงนี้เลย ผมโดนมันเอาคีมตีหัวจนแตกและ
น่วม บวม โดนกระทืบจน ช้ำใน ตอนนี้ผมยังพูดแทบไม่มีเสียงเลย ผม
ก็อยากจะไปหาหมอตรวจหัว เพราะผมปวดหัวๆ แต่ผมคิดว่ามันคง
แพง ในใจบอกตัวเองว่าไม่เป็นไร ผมจะบอกที่ คุณ LL. อยากรู้ พวก
มันไปประมาณ 4 โมง ผมแก้มัดได้ก็ตะโกนกับพี่ชายที่หน้าต่างเรียก
ให้คนช่วยคนก็มุงดูเยอะมองมาที่หน้าต่างที่พวกผมยืนอยู่ ผมกับพี่ก็
ทำมือกับตะโกนว่า โปลิศ มาต๋า เชิงฉา ไทกั๋ว อะไรที่พี่ผมบอกแปล
ว่าตำรวจจนพี่ผมให้ไปหยิบพาสสปอร์ตกับเงิน200หยวนโยนลงไป
หลังจากนั้น 10 นาที ตำรวจก็มา 2-30คนรวมทั้งยามและผู้ดูแลตึก
โทรศัพท์กันวุ่นวายถ่ายรูปตรวจลายนิ้วมือต่างๆกระเป๋าหลุยที่พี่ผม
ซื้อมา 7 ใบ 500 หยวน มันเอาไปให้ผู้หญิงเลี้ยงลูกอยู่ ข้างล่าง 1 ใบ
มันก็เอามาคืนให้ตำรวจก็พูดกันโวยวายตลอด ผมก็ไม่เข้าใจทำไมไม่
เอาไปสอบด้วย เอาผมกับพี่ไปโรงพักเกือบ 6 โมง
สอบแล้วสอบอีกมาถ่ายรูปหน้าผมที่มีเลือดไหล จากหัวแตก บวม หัวปูด
ผมก็นั่งมึนไปหมด ถามพี่ผมว่าไปหาหมอไหมพี่ผมบอกว่า เหมย โย
เฉียน ไม่มีเงินแล้วจะไปยังไง มันก็เงียบ ผมก็ถามพี่ว่าตกลงเราจะ
นอนที่โรงพักใช่ไหมพี่ผมบอกว่าไม่รู้เหมือนกัน สอบผมกับพี่ ถึง 2ทุ่ม
กว่าก็บอกว่าเสร็จจดเบอร์โทรพี่ผมในสำนวนแล้วก็ให้ใบแจ้งความ 1
ใบ แล้วก็ปล่อยตามยถากรรม ผมกับพี่ออกจาก โรงพักก็เรียกแท็กซี่กลับ
หลอวู่กลับโรงแรม
ที่ผมกล่าวมาเป็นเรื่องจริง 100% อีก 1 เดือน อีก 1 ปี อีก 10 ปี ผมก็
บอกแบบนี้เพราะมันเป็นความจริง 100%
ที่มันคงฝังอยู่ในหัวผมจนกว่าจะตาย ผมสามารถร้องเรียนที่ไหนได้
บ้าง  สถานทูต  หรือ  การท่องเที่ยว
ใจผมตอนแรกที่รีบโพสเพราะกลัวคนจะตาย เพราะคนไทยไปกันเยอะ 
พึ่งจะรู้ว่าคนใกล้ตายเป็นยังไง
ผมเหมือนตายไปแล้วเกิดใหม่

ขอบคุณมากครับ ด้วยรักและห่วงใย
Tommy (สุพจน์) 01-7709476 ,01-9078001
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ tah

• Freshy
Re: เตือนภัย...โดนปล้นที่ เซิ้นเจิ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 ธันวาคม, 2004, 06:22:31 PM »
เมืองจีน ถ้าไม่รู้จักใคร ให้ไปเที่ยวกับบ.ทัว ดีที่สุดครับ  เรื่องนี้คนการบินไทยเขารู้กันดี

monbuny

• บุคคลทั่วไป
Re: เตือนภัย...โดนปล้นที่ เซิ้นเจิ้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ธันวาคม, 2004, 07:22:06 PM »
น่ากลัวจริงๆ

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 ธันวาคม, 2004, 07:51:12 PM »
เซิ้นเจิ้นผมไปครั้งเดียวเข็ดเลยครับ ช่วงเวลาที่เค้าปล่อยช๊อป ระหว่างเดินกลับที่พักก็เจอผู้ชายเสนอสาวๆ เหมือนกัน ผมก็ตอบว่าไม่เอา(ฟังมันไม่ออกครับมันพูดจีนพอเดาได้เพราะมันพูด บิวตี้ฟูลเกิ้ล) ผมก็เดินๆ ไปไม่สนใจมัน มันก็เดินตามตลอดๆ เดินชนข้างตัวผมตลอด จนผมชักรำคาญมันแล้ว ผมเลยหันไปมองหน้ามัน(ประมาณว่าจะเอาไงกะตรู) มันก็เอามือล้วงในกระเป๋า(เดาว่าคงจะเตรียมมีดหรือคัตเตอร์มั้งครับ เดา!!) ตอนนั้นนึกในใจตรูจะตายไหมเนี้ย โชคดีครับพอดีกรุ๊ปทัวว์เดียวกันเดินมาพอดี มันเห็นมาหลายคนก็รีบเดินจากไป คราวต่อไปไม่อยากไปจีนเลย  :-\

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 ธันวาคม, 2004, 08:29:07 PM »
เพิ่งไปมาตอนปลายเดือนครับ

อ่านแล้วนึกภาพออกเลย น่ากลัวจริงๆ

ไอ้โกดังที่เก็บของผมก็ไปมา แต่ไปโดยมี Local Guide พาไปจึงค่อนข้างมั่นใจได้ว่าปลอดภัย

บรรยากาศใน Lowu เหมือน MBK บ้านเราเลยครับ ... ในความจริงแล้วเจอสภาพแบบนี้ก็ไม่น่าเหมาว่าจะเป็นทั้งเมืองนะครับ เพราะบ้านเราก็มีสภาพไม่ต่างกันเท่าไรนักหรอก ... ยังจำได้ถึงภาพตอนวัยรุ่น เพื่อนผมคนนึงมีเรื่องกับคนในนั้น พวกผมต้องไปช่วยเคลียให้ โชคดีที่เคลียกันรู้เรื่องว่าเป็นการเข้าใจผิดกันเฉยๆ เลยจบอย่าง happy ... ไม่งั้นคงมีสภาพแบบเดียวกับเจ้าของเรื่องแน่เลยยย

เรื่องนี้สมควรเอาไว้รับรู้ และใช้สำหรับเดินทางโดยเพิ่มความระมัดระวังตัวให้มากครับ

spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ JACK

• แจ็ค รามคำแหง
  • Freshy
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2004, 11:47:50 AM »
ดีเลยครับ ที่นำมาเล่าให้เพื่อนๆในบอร์ดนี่ฟัง เพื่อเป็นอุทาหรณ์ สำหรับคนที่จะไปเที่ยว จะได้ระวังตัวกันมากขึ้น

ออฟไลน์ WK

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
  • ตราไก่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2004, 01:27:41 PM »
 :( ขอแสดงความเสียใจด้วยคนครับ  ไปต่างบ้านต่างเมืองเรื่องแบบนี้เสี่ยงมาก โดยเฉพาะหญิงสาวพาเราไปที่ห้องลับๆ ไม่ควรตามไปอย่างยิ่ง ดูได้แต่จับต้องไม่ได้นะครับขอบอก จะมีภัยมาถึงตนเอง >:(
S.10 - ten -ten - S.10

ออฟไลน์ badz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2004, 01:46:22 PM »
เสียใจด้วยคับ ไม่น่าเชื่อเลยว่าเมืองท่องเที่ยวยังปล่อยให้เกิดอย่างงี้ได้....

ใครจะไป ต้องระวังตัวเลยนะคับ  >:(
Burn your tires, not your soul...

ออฟไลน์ eark

• coolhand
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2004, 01:53:16 PM »
ขอแสดงความเสียใจครับ ที่ไหนมีรักที่นั้นมีทุก รักของถูกดั้นดั้นไปซื้อ ไม่รักเดียวมีกุ๊กมีกิ๊ก  มีเรื่องจนได้  เงินทองของนอกกายหาเอาใหม่ได้ครับ ไม่เหมือนชีวิตครับ
เชิดชัย สีหาวงษ์
104/2 ถ.รามอินทรา 40 แยก 15
แขวงนวลจันทร์ เขตบึงกุ่ม
กทม. 10230
โทร 0848 ๓๑ ๘๘๓๑
Line id   s_cherdchai
ออมทรัพย์ กสิกรไทย แฟชั่นไอแลนด์  72028 09280

ออฟไลน์ RAK

• Super Star
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2004, 05:49:38 PM »
อ่านแล้วหนาวเลยคร๊าบ

ออฟไลน์ pda1971

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2004, 05:58:28 PM »
เคยไปเซิ้นเจิ้นมาสองครั้งไม่คิดว่ามันจะอันตรายขนาดนี้ คงต้องเตือนคนที่ไปให้ระวังตัวเยอะๆขึ้น ต้องขอบคุณที่เตือนนะครับ ???

ออฟไลน์ chat

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2004, 11:04:07 AM »
ต้องขอแสดงความเสียใจ� กับเรื่องที่เกิดขึ้น...และก็ขอดีใจด้วยที่� รอดชีวิตกลับมา� ครับ...ไม่มีอะไรสำคัญเท่า...ชีวิตและครอบครัว  ครับ....ที่รอดมาได้  คงมาจากจากคุณงามความดีที่เรา...และครอบครัวสะสมกันมาครับ...ของที่เสียไปหาใหม่ได้ครับ...โบราณว่าไว้...ผู้ที่ผ่าน  เฉียดตายมา  มักจะเจริญ  รุ่งเรืองครับ...

ออฟไลน์ JBC

• สมาชิกรุ่น Classic ....
  • JBC
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2004, 08:09:04 AM »
ขอบคุณที่มาเตือนกันครับ กำลังคิดจะไปเที่ยวอยู่พอดี
:crazy

ออฟไลน์ ADD

• May force be with you!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2004, 11:03:24 AM »
ผมก็เพิ่งไปเมื่อปีที่แล้ว ดีที่ไม่หลงกลไปนวดกับเขา น่ากลัวจริงๆครับ

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 สิงหาคม, 2005, 04:39:23 PM »
เสียใจด้วยครับ

และขอบคุณมากที่มาเตือนกันครับ
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ canan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน, 2005, 04:17:00 PM »
น่ากลัวมาก แต่ก็ยังโชคดี ที่ไม่เป็นอันตรายกับร่างกายมากมาย ปัญหาแบบนี้มีทุกที่ ไทยเราก็ใช่ย่อย แท็กซี่โหด เล่นงานผู้โดยสารทั้งไทยและเทศก็มีออกบ่อย ทำร้ายจนเสียชีวิตก็มาก ไปต่างแดนต้องระมัดระวังให้มาก อเมริกาก็ใช่ย่อยบางย่ายเดินผ่นก็อาจถูกจี้กลางวันแสกๆ

ออฟไลน์ Sunflower

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 02 กันยายน, 2007, 11:37:15 PM »
บอกตามตรง ไม่เคยคิดอยากไปเที่ยวต่่างประเทศเลย เมืองไทยมีทุกอย่างแล้วค่ะ
ถึงบางทีเที่ยวในประเทศจะแพงกว่าต่างประเทศซะอีก  :black_eye

ออฟไลน์ Tpoui

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 03 กันยายน, 2007, 12:55:11 PM »
   มีเพื่อนอยู่เมืองจีน เห็นบอกว่าโดนหมดไม่ว่านักท่องเที่ยวหรือคนจีนด้วยกันขอให้ดูมีเงิน
...น่ากลัวครับ สงสัยเวลาไปต่างถิ่นต้องระวังเรื่องที่ผิดสังเกตุเอาไว้ให้ดรครับ  :-\

ออฟไลน์ jadis

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์, 2009, 01:09:07 AM »
เพิ่งเข้ามาอ่าน
เพื่อนผมก็ โดนปล้น และเกือบตายมาจากเมืองจีนเหมือนกัน

จักรพันธุ์ ยิ้มละมัย เลขที่ 67/113  ซ. ประชาชื่น33  ถ.ประชาชื่น
ต.บางซื่อ  อ.บางซื่อ  กรุงเทพๆ   10800

094 545 0029
line id : prince0127

ออฟไลน์ Jet Live Audio

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 06 กันยายน, 2009, 10:19:19 AM »
น่ากลัวจริงๆครับ โดนเพราะกิเลศจริงๆ ถ้าเป็นผม ผมก็อาจจะโดนเหมือนกัน  ;D