ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามช่างฝีมือดี ทำงานไว ไม่ขี้โกงขโมยอะใหล่  (อ่าน 3654 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
อยากทราบว่ามีร้านเครื่องเสียงที่ใหน แถวๆสยาม ฟอร์จูน หรือที่ใดก็ตามที่รับซ่อมพวก วงจร amp/cd/pre/power หลอดเก่งๆไม่ขี้โกงบ้างใหมครับ มีที่ใหนแนะนำบ้างครับ ราคาไม่ใช่ปัญหา  ผมคิดว่าไฟมันไม่เข้าตัวบอร์ดที่รันหลอดเครื่องอย่างไรไม่รู้ บางทีติดๆดับๆ

เท่าที่เปิดเคสดู....​ฝั่งที่มีหลอด ตัว heatsink มันไม่ร้อนเลยน่ะครับ ไม่ทราบว่าไฟไม่เข้าหรืออย่างไร แต่ตัวบอร์ดอีกสองตัวใน chasis ก็อุ่นๆไฟเข้าน่ะครับ

ผมลองเปลี่ยนหลอดดู เอาหลอดเดิมเสียบอีกเครื่องนึงก็ไฟเข้าน่ะครับ ...​แต่บางทีวันดีคืนดี เครื่องเก่าก็จุดหลอดติดเหมือนกัน.... อาจจะแปลว่าอะไรหลวม?  ช่วยแนะนำช่างให้ทีได้ใหมครับ หากเป็นไปได้ อยากเอาไปซ่อมช่วงวันหยุด... ขาดเครื่องเล่น เหมือนขาดใจครับ ชอบคุณครับ

Please Help    cjv555@hotmail.com
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Lovetube

• Super Star.
  • **
Re: สอบถามช่างฝีมือดี ทำงานไว ไม่ขี้โกงขโมยอะใหล่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 มกราคม, 2010, 09:22:40 AM »
เครื่องอะไรครับ ฟังดูน่าจะ ทำเองได้ไม่น่ายาก หรือจะให้เพื่อนๆในนี้ช่วยดูให้ก็ได้ครับ ถ้าให้ดีก็สมัครเป็นสมาชิกก่อนก็จะดีครับ หรือ Mail มาคุยกันก็ได้ครับ csomsak@yahoo.com

ออฟไลน์ nut_ty

• คนดีคือคนที่ไม่เอาเปรียบผู้อื่น ทั้งในทางตรงและทางอ้อม
  • ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star
  • *
Re: สอบถามช่างฝีมือดี ทำงานไว ไม่ขี้โกงขโมยอะใหล่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 มกราคม, 2010, 09:25:11 AM »
ใช่ครับ สมัครสมาชิกได้อะไรหลายๆ อย่างมากกว่าเครื่องดีเหมือนเดิมครับ  :)
นายวัชระ สลัดแก้ว
โทร 083 1214445

ออฟไลน์ ปาท่องโก๋

• รักหลอด ตอนแ่ก่
  • Superstar..
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 มกราคม, 2010, 11:15:50 AM »
เครื่องอะไรครับ ฟังดูน่าจะ ทำเองได้ไม่น่ายาก หรือจะให้เพื่อนๆในนี้ช่วยดูให้ก็ได้ครับ ถ้าให้ดีก็สมัครเป็นสมาชิกก่อนก็จะดีครับ หรือ Mail มาคุยกันก็ได้ครับ csomsak@yahoo.com
:drive1 :drive1 :drive1
  อย่าง นี้ ต้องให้ ป๋า สอน สั่ง  ;D ;D ;D
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ แต่ที่ทำไม่ได้ เพราะไม่ทำ
http://www.htg2.net/index.php?topic=34935

ออฟไลน์ witta

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 มกราคม, 2010, 11:32:11 AM »
คนเก่งในนี้ ออกแบบวงจรเองยังได้เลย ซ่อมแค่นี้น่าจะหมูๆ นะ สมัครสมาชิกเหอะ มาเป็นเพื่อนๆ พี่น้องกันดีกว่า
ข้อมูลส่วนตัว
http://www.htg2.net/index.php?topic=59363.0

ออฟไลน์ wit66

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 มกราคม, 2010, 01:50:49 PM »
มาฝึกวิชากะพวกรุ่นพี่ๆในนี้ดีกว่าครับ ทำเองได้มีอะไรก็ถามเซียนหลายองค์ครับบอร์ดนี้ แล้วจะรู้ว่ามันมี กลิ่นไอของมันที่น่าหลงไหล
ข้อมูลติดต่อ  http://www.htg2.net/index.php?topic=77117.0

ออฟไลน์ analoque

• Lifetime DIYer
  • *
  • Pro fide ablectus - Chosen for fidelity
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 มกราคม, 2010, 09:57:11 PM »
แนะนำช่างสมบัติสี่แยกพรานนกครับ ลองเอาเครื่องไปซ่อมดูซักเครื่องแล้วจะรู้ว่าพี่ท่านเป็นช่างแบบไหนครับ  O0
:headphone accipio conscientia propono molior partis liberum :headphone
analoque's project
analoque's download

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 มกราคม, 2010, 10:23:42 PM »
ขอบคุณทุกท่านครับสำหรับความเห็น พอดีผมก็เคยอ่านเวบนี้ผ่านตาไม่มาก ปกติสิงสถิตอยู่ตามเวบบอร์ด กล้อง หรือ หูฟัง มากกว่าน่ะครับ พอจะสมัคร เห็นว่าต้องกรอกหลายอย่างมากๆพอควร ผมเลยคิดว่าคงไม่ทันการ ถามทางนี้ก่อนดีกว่าครับ  โดยปกติผมใช้ชื่อว่า "Jangster" ในเวบต่างๆน่ะครับ

เครื่องที่เสียเป็น Bluenote Stibbert Tube ครับ.... บอร์ดทางขวา ในรูป http://www.filelektronik.com/images/bluenote/ayrinti/stibbertinside.jpg  มันไม่ร้อนเลยน่ะครับเหมือนไฟไม่เข้า.... อีกสองบอร์ดก็มีความอุ่นตามปกติ ซีดีหมุน อะไรงี้น่ะครับ คาดว่าอะไรคงหลวม หรือภาคจ่ายไฟคงเสีย....

ไอ้ผมก็มี 2CH ชุดเดียวเท่านั้น จะเอา Pana BD60 ต่อเล่นเพลงไปก่อนก็คัน อยากเล่นจากเครื่อง CD มากกว่าน่ะครับเลยคิดๆว่าวันหยุดสุดสัปดาห์จะไปหาที่ซ่อมน่ะครับ

Jang
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ nopphong

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 31 มกราคม, 2010, 01:01:55 AM »
ไม่ขี้โกงขโมยอะใหล่
แหะๆถ้าตั้งป้อมว่าช่างต้องขี้โกงเป็นส่วนใหญ่นี่คงจะแนะนำยากครับ เพราะลักษณะการทำงานของช่างคือต้องเปลี่ยนอะไหล่ บางครั้งก็ต้องเปลี่ยนหลายๆตัวกว่าจะเข้าที่ ถ้ากลัวว่าจะโขมยอะไหล่เวลาซ่อมเสร็จมันก็ดูเหมือนขโมยได้อยู่แล้วครับ โดยเฉพาะแอมป์หลอด อุปกรณ์บางตัวอาจจะหาเหมือนเดิมมาใส่ก็จะยากกว่าแอมป์ทั่วไป พอเอาของอื่นมาใส่ก็จะยิ่งดูเหมือนเปลี่ยนอะไหล่เข้าไปอีกครับ

ส่วนตัวคิดว่าสำหรับช่างที่ตั้งร้านเป็นหลักแหล่งไม่ใช่ช่างแผงลอยแค่นี้ก็น่าจะเชื่อถือได้แล้วครับ

ปล.ผมเป็นช่างเหมือนกันแต่เป็นช่างมือถือครับ ถ้าลูกค้าตั้งป้อมจุกจิกเรื่องอะไหล่แล้วผมจะไม่รับซ่อมเลย เพราะแค่ปวดหัวเรื่องการซ่อมก็มากพอแล้วถ้าต้องมารบกับลูกค้า ต้องมาอธิบายที่มาที่ไปอะไหล่ทุกตัวด้วยล่ะก็ผมอาเวลาไปทำตัวอื่นดีกว่า เพราะผมถือว่าเป็นการดูถูกวิชาชีพอย่างแรงครับ

ออฟไลน์ มายาทัศนา

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 31 มกราคม, 2010, 06:44:52 AM »
เคยเอากล้อง เอาเลนส์ไปซ่อมที่แคนนอนไทยแลนด์ ซ่อมเสร็จเค้าเพ็คอะไหล่ชิ้นเก่าที่เปลี่ยนออกกลับมาให้ด้วยเลยอ่ะครับ  แรกๆ ก็งง เอากลับคืนมาให้ตูทำไมฟ่ะ  ของก็เสียแล้วใช้อะไรก็ไม่ได้  แต่ก็สบายใจดีครับ  นึกๆ ดูก็เหมาะสมเพราะจริงๆ แล้ว อะไหล่ที่ถอดออกก็คือสินทรัพย์ของเจ้าของอุปกรณ์ ต้องคืนให้เจ้าของเค้าตัดสินใจเองว่าจะโยนทิ้งหรือเก็บไว้

ถ้าเทียบกับเวลาเอาเครื่องใช้ไฟฟ้าไปซ่อมที่อมร. ช่างโทร. มาบอกซ่อมชิ้นนั้น เปลี่ยนชิ้นโน้น แต่ตอนไปรับของ ก็ไม่เห็นคืนอะไหล่เก่าที่ว่าเปลี่ยนออกกลับคืนมา

อันนี้เล่าให้ฟังจากประสบการณ์เฉยๆ น่ะครับ เห็นว่าเป็นเรื่องของการถอดเปลี่ยนอะไหล่เหมือนกัน  ระหว่างบริษัทเวิร์ดไวด์การันตี กับ บริษัทไทย

ออฟไลน์ แพร่

• http://www.htg2.net/index.php?topic=45680.0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 31 มกราคม, 2010, 06:59:09 AM »
เครื่องอะไรครับ   :)
ที่ติดต่อ ครับ 

http://www.htg2.net/index.php?topic=45680.0

ออฟไลน์ nopphong

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 31 มกราคม, 2010, 11:05:55 AM »
เคยเอากล้อง เอาเลนส์ไปซ่อมที่แคนนอนไทยแลนด์ ซ่อมเสร็จเค้าเพ็คอะไหล่ชิ้นเก่าที่เปลี่ยนออกกลับมาให้ด้วยเลยอ่ะครับ  แรกๆ ก็งง เอากลับคืนมาให้ตูทำไมฟ่ะ  ของก็เสียแล้วใช้อะไรก็ไม่ได้  แต่ก็สบายใจดีครับ  นึกๆ ดูก็เหมาะสมเพราะจริงๆ แล้ว อะไหล่ที่ถอดออกก็คือสินทรัพย์ของเจ้าของอุปกรณ์ ต้องคืนให้เจ้าของเค้าตัดสินใจเองว่าจะโยนทิ้งหรือเก็บไว้

ถ้าเทียบกับเวลาเอาเครื่องใช้ไฟฟ้าไปซ่อมที่อมร. ช่างโทร. มาบอกซ่อมชิ้นนั้น เปลี่ยนชิ้นโน้น แต่ตอนไปรับของ ก็ไม่เห็นคืนอะไหล่เก่าที่ว่าเปลี่ยนออกกลับคืนมา

อันนี้เล่าให้ฟังจากประสบการณ์เฉยๆ น่ะครับ เห็นว่าเป็นเรื่องของการถอดเปลี่ยนอะไหล่เหมือนกัน  ระหว่างบริษัทเวิร์ดไวด์การันตี กับ บริษัทไทย

ช่างทุกคนถ้าเจ้าของขอเขาก็ให้ครับ แต่ที่ไม่ให้เพราะทางช่างเองก็ไม่ได้เห็นคุณค่าของมันอาจจะเปลี่ยนแล้วโยนทิ้งลงถังขยะไปก็เป็นไปได้ และทางเจ้าของก็ไม่ได้บอกว่าอยากได้คืน
โดยส่วนใหญ่แล้วถ้าอะไหล่ราคาแพง หรือชิ้นใหญ่ ช่างส่วนใหญ่จะเก็บไว้ให้ดูว่าเปลี่ยนแล้วจริงๆนะ แต่ถ้าชิ้นเล็กชิ้นน้อยบางที่ก็ไม่ได้สนใจะจะเก็บไว้ครับ

ออฟไลน์ pisit

• ผู้สนับสนุน web ......
    • www.audio-hobby.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 31 มกราคม, 2010, 02:06:52 PM »
แนะนำช่างสมบัติสี่แยกพรานนกครับ ลองเอาเครื่องไปซ่อมดูซักเครื่องแล้วจะรู้ว่าพี่ท่านเป็นช่างแบบไหนครับ  O0

ระหว่างซ่อมก็หาเครื่องไว้ใช้รอได้เลยครับ คิวยาว  ;D

นอกจากทำเครื่องเสียงเป็นงานอดิเรก ผมยังเป็นพ่อค้าขายของซึ่งมีกำไรเป็นเรื่องปกติ ดังนั้นข้อความที่ผมโพสต์ขอให้ผู้อ่านโปรดพิจารณาอย่างรอบด้านด้วยครับ
ชื่อ ที่อยู่

ออฟไลน์ analoque

• Lifetime DIYer
  • *
  • Pro fide ablectus - Chosen for fidelity
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 31 มกราคม, 2010, 10:19:10 PM »
เดี๋ยวนี้ไม่ยาวแล้วมั้งครับ หรืออาจจะแล้วแต่อาการก็ไม่รู้ ล่าสุดเอาเข้าไปวันเดียวได้เลยครับ  ;)
:headphone accipio conscientia propono molior partis liberum :headphone
analoque's project
analoque's download

ออฟไลน์ AMP150

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์, 2010, 09:28:47 AM »
ถ้าเป็นเครื่องระดับธรรมดาก็ซ่อมตามอมรก็ได้นิครับ เอาให้มันดังดีก่อน ส่วนอะไหล่ที่เสียบเข้าเสียบออกได้ ก็เปลี่ยนเป็นตัวเดิมซะก่อนไปซ่อม เช่น หลอดหรือ ไอซีออปแอมป์เอาตัวเดิมๆ ใส่ไปก่อน เข้าศูนย์ ถ้ามีศูนย์ของตัวแทนจำหน่ายก็ดีไป ถ้าไม่มีก็ต้องพึ่งช่างข้างนอก ซึ่งก็แล้วแต่นิสัยของแต่ละคน

ออฟไลน์ YOD

• Mastercomponent
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์, 2010, 10:57:51 AM »
ถ้ากลัวมากก่อนนำไปซ่อมให้ถ่ายรูปสิ้นส่วนภายในไว้นะครับ แล้วนำไปซ่อมแจ้งช่างที่ซ่อมก่อนนะว่าต้องการอะไหล่ทุกชิ้นกลับ แล้วคุณก็เอามาเทียบกับที่ถ่ายไว้ว่าตรงกันมัย แต่โดยช่างที่เป็นช่างจริงๆไม่มีใครมีนิสัยโขมยเปลี่ยนอะไหล่เหมือนที่คุณกลัว ช่างที่ทำแบบนั้นไม่ใช่ช่างนะครับ :giveup
 Y]ด้วยความหวังดีจากช่างคนนึง Y]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กุมภาพันธ์, 2010, 11:59:56 AM โดย YOD »