ผู้เขียน หัวข้อ: แนวทางการเล่น cinemascope หรับผู้เริ่มต้น  (อ่าน 10462 ครั้ง)

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
แนวทางการเล่น cinemascope หรับผู้เริ่มต้น
« เมื่อ: 21 มกราคม, 2010, 09:08:58 AM »
หลายท่านเข้ามาห้องนี้แล้ว คงเกิดความอยาก ที่จะเล่น cinemascope กันขึ้นมาบ้างใช่ไหม่ครับ ที่นี้เรามาสำรวจ ตัวเองว่า ควรเล่นไหม?
1 ท่านมีห้องที่ควบคุมแสงได้ หรือไม่ เพื่อที่จะใช้ pj การเล่น pj นั้นไม่ค่อยชอบแสงซักเท่าใดนัก อีกอย่านึงของการเล่น Pj คือเราต้องการ feeling ของการดูหนังในโรงหนัง แต่เราต้องการจำลอง บรรยากาสของโรงหนังมาไว้ในบ้าน ผมจึงมักที่จะเรียก hometheater แบบนี้ว่า home cinema มากกว่า ถึงแม้บางท่านจะบอกว่าใช้ จอสู้แสงก็ได้ แต่ก็ไม่ได้ feeling ของโรงหนังอยู่ดี มีโรงหนังที่ไหนเปิดไฟ ฉายหนังบ้างครับ คิดว่าคงไม่มี
2ถ้าท่านมีห้องแล้ว คุมแสงได้ และตัดสินใจว่าจะเล่น pj  คำถามต่อมาก็คือ ท่านเล่น จากแหล่งโปรแกรมอะไร
2.1 ดูรายการทีวี ดูละครหลังข่าว ubc เป็นหลัก ผมว่าอย่ามาลงทุนกับเครื่องฉายเลยครับ ไม่คุ้มครับ ดู plasma 50" ดีกว่าครับ
2.2 ชอบดู หนัง ดูหนังเป็นหลัก concert บ้าง กีฬาเล็กน้อย source ที่ใช้ ยังเป็น dvd อยู่ แม้จะมี scaler ก็ตาม อันนี้ ท่านต้องถามตัวเองต่ออีกว่า จะเล่น hi def แท้ๆ ไหม ถ้าท่าน กำลังจะ go on hidef
ลุยได้เลยครับ cinemascope     แต่ถ้าท่านยังคงจะเล่น dvd เป็นหลัก อย่าเพิ่งเลยครับ cinemascope เพราะว่า ท่านจะรู้สึกว่า ลงทุนไปไม่ค้มกับผลที่ได้รับ คือท่านจะรู้สึกว่า ความคมชักของภาพนั้นลดลง บางท่านอาจรับไม่ได้ ไปโทษ hardware ไม่ว่าจะเป็น pj  lens  screen  dvdplayer อันนี้ไม่ค่อยเกี่ยวเลยครับ ตัวต้นเหตู คือ content หรือ หนังที่เราเอามาเล่นมากกว่าครับ เพราะว่า การที่เล่น cinemascope นั้นภาพที่ท่านเห็นจะมีขนาดใหญ่ขึ้น ข้อดีคือ เห็นรายละเอียดในภาพได้มากขึ้น ในhi def แต่ถ้าท่านเล่น dvd ภาพที่ขนาดใหญ่ขึ้นนั้นไม่ค่อยมีประโยชน์นัก เพราะว่า ท่านจะได้ noise เม็ดเป้งๆ ตามมาด้วย ที่ระยะนั่งชมเท่ากันกับ hi def ก็ภาพมันมี รายละเอียดต่างกันตั้ง5 เท่านี่ครับ บางท่านบอกว่า ก็upscale ไป 1080p แล้วนี่ ใช่ครับ upscale แล้ว แต่ native มันก็มาจาก std def อยู่ดีครับไม่ใช่ hi def

• **
Re: แนวทางการเล่น cinemascope หรับผู้เริ่มต้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 มกราคม, 2010, 09:14:56 AM »
3 มีห้องแล้ว และ มี pj แล้ว อย่างต่ำ น่าจะ 720 p ขึ้นไป ดูหนังเป็นหลัก เล่น hi def เป็นหลัก ไม่ว่าจะ blu ray หรือ load mkv  หรือ full rip จาก bd มาก็ตาม เล่นได้เลยครับ ปัจจัยพื้นฐาน พร้อมแล้ว ลุยต่อเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มกราคม, 2010, 08:14:27 PM โดย dr.nop »

• **
Re: แนวทางการเล่น cinemascope หรับผู้เริ่มต้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 มกราคม, 2010, 08:25:41 PM »
ผมจะจำแนก แนวการเล่น cinemascope ออกเป็นข้อๆ ตามงบ จากน้อยไปมาก คุณภาพก็ตามงบไปด้วยคือจากน้อยไปมากเช่นกัน คงเป็นเช่นนั้นจริงๆ ตามคำกล่าวที่ว่า you get what you pay for หมายถึงเมื่อคุณจ่ายน้อย คุณก็ได้ตามราคาที่ จ่ายไป เรามาเริ่มกันเลยดีกว่าครับ
วิธีแรก คือใช้จอเดิม pj เดิม แต่หา ผ้ากำมะหยี่สีดำมา ทำmasking ตรงแถบดำบน ล่าง ของจอ เวลาดู 2.35:1 นั่นก็จะให้ความรู้สึกเหมือนกับว่า ดู 2.35:1 แบบเต็มจอ
สิ่งที่ได้คือ รู้สึกดีขึ้น กว่าเดิม
แต่สิ่งที่ไม่ได้เปลี่ยนไปเลยคือ ขนาดของภาพเท่าเดิม , ใช้ pixel ไม่เต็ม เช่น 1920x1080 จะเห็นเพียง 1920x800

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 มกราคม, 2010, 09:17:55 PM »
ตามมาเก็บความรู้ครับ  O0

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 มกราคม, 2010, 09:22:01 PM »
วิธีที่สอง zoom
วิธีนี้ ต้องใช้จอ 2.35:1 แบบไม่ต้องโค้ง แบ่งเป็น
2.1ใช้กับ pj ตัวเก่าของท่าน ถ้า 2.1.1 pj ตัวเก่าของท่านสามารถ zoom ให้ภาพเต็มจอได้ ก็จบ
                                       2.1.2ถ้า zoom เต็มที่แล้วภาพยังไม่เต็มจอ ก็ถอยไปข้างหลังอีก หรือจะทำรางเลื่อนแบบในภาพประกอบก็เก๋ดีนะครับ
2.2หาpj ตัวใหม่ที่มี lens memory function มาใช้ ก็สะดวกขึ้น ครับ
             ขอดีของวิธีนี้คือ
ได้ดูภาพเต็มจอ 2.35:1 ไม่มีแถบดำ บน ล่าง
ขนาดของภาพเต็มตาดี เหมือนดู cinemascope แท้ๆ
ราคาประหยัด ไม่ต้องจ่ายค่า anamorphic lens ราคาเหยียบแสน
             ข้อจำกัด
resolution 1920x800 ใช้pixel ของpj ไม่เต็ม 100% , resolution  brightness color saturation ยังเป็นรอง การใช้ anamophic lens ดีๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มกราคม, 2010, 09:25:09 PM โดย dr.nop »

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 มกราคม, 2010, 09:50:55 AM »
มาต่อกันที่วิธีที่สาม ที่คงจะเป็นวิธี ที่ดีที่สุดและก็ต้องลงทุนมากที่สุดด้วยเหมือนกัน
วิธี นี้ มีตั้งแต่ ทำเล่นกันเอง อย่าง ผม อย่างคุณ hellvy ก็ได้ความสุขและความภูมิใจไปอีกแบบ ครับ
หรือมีกำลังทรัพย์ หน่อยก็เล่นของนอก brand name กันไปเลย จะได้ไม่ต้องจักกะจี้ หังใจเวลา รับแขกที่เข้ามาเยี่ยมชม เหมือนเวลาที่ผมซื้อรถตู้ซักคัน ผมซื้อ hyundai h1 (หลายท่าน คงยังไม่รู้จัก) มีแต่คนถาม ทำไมซื้อ อะไหล่ หายาก รถดีหรือป่าว มีคำถามมากมาย ทำไม่ไม่ซื้อ volk caravelle ,toyota alphard,well fire,ขอตอบว่า เวลาผมจะทำอะไรซักอย่าง ผมทำการบ้านครับ ไม่ได้โง่ :help
ผมได้คันนี้ มาพร้อม แต่ง vip ในราคา1.5 mb  ในขณะที่ alphard ราคา 3.9mb เพราะว่าผมซื้มาใช้น่ะครับ ไม่ได้ซื้อมาไว้ขายต่อ เลยไม่ต้องกลัว ว่าราคาจะตกลงไปเท่าไหร่ ลองใช้ไปซัก 8-9 ปีราคามือสองก็ไม่ทิ้งกับราคามือสองที่3-4 ปี มากนักหรอกครับ ใครอยากได้กำลังหาข้อมูลรถตู้อยู่โทรมาคุยได้นะครับ
    กลับมาเข้าเรื่องต่อครับ
วิธีนี้ ต้องใช้ 1 จอโค้ง  (หรือไม่โค้งก็ได้ครับ ตำรวจไม่จับ) แต่แนะนำควรต้องโค้งครับ เพื่อคุณภาพที่ดีที่สุด และทีเดียวจบ ไม่ต้องมาคาใจ K]
               2 anamorphic lens มีหลายแบบ หลายราคาให้เลื่อกใช้ จะแจงรายละเอียด ในกระทู้หน้าครับ
วิธีนี้ ต้องใช้ ความละเอียดในการวางแผน และการติดตั้ง พอสมควร เพื่อให้ได้คุณภาพดีที่สุด ( การเอาของดี มาแล้วติดตั้งแบบ ไม่ดี เพื่อให้ของยี่ห้อนั้น เสียชื่อเนี่ย เป็นสิ่งที่ผมพบมาแล้วเช่นกัน )[/color][/b]
     ทำไม ต้องใช้ anamorphic lens?
การเล่นแบบนี้ สงวนไว้เฉพาะ ผู้ที่ต้องการความเป็นที่สุดในทุกด้าน คือ
1 ต้องใช้ pj .ให้เต็มประสิทธิภาพ คือ 1920x1080 ไม่ใช่ใช้แค่ 1920x800
2 ต้องการ light output 100% ไม่ใช่ 75%
3 ความละเอียด และความเข้มของสี  O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มกราคม, 2010, 09:53:46 AM โดย dr.nop »

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 มกราคม, 2010, 10:03:54 AM »
ทำไมต้องใช้จอโค้ง
เพื่อใช้ correct pincushion distorsion ที่เกิดจากการใช้ anamorphic lens ครับ
ไม่โค้งได้ไหม
 ไม่โค้งก็ได้ครับ แต่อาจมี distorsion บ้าง ขึ้นกับ throw ratio
throw ratio สั้น ก็จะมี distorsion มากกว่า long throw ratio :drive1

ออฟไลน์ khun_sor

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 มกราคม, 2010, 08:43:53 PM »

O0 มาตามข้อมูลครับ ตัดสินใจแล้วว่าทำแน่  O0 แต่ข้อแก้ตัวหน่อยว่า ผมใช้ Alphard 3.0 ครับ ตัวนี้ดีจริงๆ ไม่ใช่พวก 2.4
หรือพวกลูกครึ่ง(ไฮบริด)พวกนั้นครับ แรงม้าน้อย&ระบบควบคุมไม่ถึงรุ่น 3.0 ครับ  :nono  (แต่ก็คิดอยู่ว่า ถ้า H1 ออกมาในปี 04 ผม
ก็คงเปลี่ยนจาก แกรนเวีย เป็น H1 เหมือนกัน 5555  2f  2f )

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 มกราคม, 2010, 09:07:28 PM »

O0 มาตามข้อมูลครับ ตัดสินใจแล้วว่าทำแน่  O0 แต่ข้อแก้ตัวหน่อยว่า ผมใช้ Alphard 3.0 ครับ ตัวนี้ดีจริงๆ ไม่ใช่พวก 2.4
หรือพวกลูกครึ่ง(ไฮบริด)พวกนั้นครับ แรงม้าน้อย&ระบบควบคุมไม่ถึงรุ่น 3.0 ครับ  :nono  (แต่ก็คิดอยู่ว่า ถ้า H1 ออกมาในปี 04 ผม
ก็คงเปลี่ยนจาก แกรนเวีย เป็น H1 เหมือนกัน 5555  2f  2f )
ยังไงซะ เกาหลีก็ ยังสู้ญี่ปุ่นไม่ได้อยู่ดีครับ เรื่องยนตรกรรมเนี่ย (ปัจจุบันนี้นะครับ อนาคตไม่แน่) ต้องยอมรับญี่ปุ่น เรื่องart จริงๆครับ ไม่ว่าจะเรื่อง อาหาร อีกอย่าง ผมว่า อาหารญี่ปุ่นเนี่ย art มากๆ
เรื่องความปราณีต h1 ยังห่าง กับ alphard ,vellfire,อีกพอสมควรเลยครับ
แต่โดยรวมเทียบ cost&benefit ผมว่าคุ้มค่าครับ  O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มกราคม, 2010, 09:13:14 PM โดย dr.nop »

ออฟไลน์ EXOTIC-AV

• just toys
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 มกราคม, 2010, 09:40:03 AM »
ขอบคุณครับสำหรับความรู้ เยี่ยมมากๆ เรื่องรถนำเข้าใครอยากได้บอกนะครับ แต่ขอร้องอย่าบี้ราคานะครับตลาดเสียหมด เพราะถ้าให้ได้คนขายให้อยู่แล้ว
Past was Thai Ruk Thai
but now still be just change the name to call
waiting for come back

ออฟไลน์ champ143

• Superstar...
  • COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 มกราคม, 2010, 05:37:50 PM »
คุณหมอสรุปเรื่องการเล่นระบบภาพ cinemascope ได้เยี่ยมยอดครับ  O0 O0 O0

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 มกราคม, 2010, 06:51:10 PM »
คุณหมอสรุปเรื่องการเล่นระบบภาพ cinemascope ได้เยี่ยมยอดครับ  O0 O0 O0
พอดีมีคน สนใจโทรมาถามกัน มากอ่ะครับ ก็เลยสุรปง่ายๆ ปรากฎว่า ได้รับความสนใจมากกว่า ลง นิตยสาร audiophile /videophile อีกครับ
ตอนเขียนลงหนังสือ สงสัย ยังไม่ค่อยมีคนสนใจ cinemascope   ;D

ออฟไลน์ FIAT500

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 มกราคม, 2010, 10:46:18 AM »
พอดีมีคน สนใจโทรมาถามกัน มากอ่ะครับ ก็เลยสุรปง่ายๆ ปรากฎว่า ได้รับความสนใจมากกว่า ลง นิตยสาร audiophile /videophile อีกครับ
ตอนเขียนลงหนังสือ สงสัย ยังไม่ค่อยมีคนสนใจ cinemascope   ;D
ลงเล่มไหนครับ

ออฟไลน์ Charoen.P

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28 มกราคม, 2010, 11:59:20 AM »

ยังไงซะ เกาหลีก็ ยังสู้ญี่ปุ่นไม่ได้อยู่ดีครับ เรื่องยนตรกรรมเนี่ย (ปัจจุบันนี้นะครับ อนาคตไม่แน่) ต้องยอมรับญี่ปุ่น เรื่องart จริงๆครับ ไม่ว่าจะเรื่อง อาหาร อีกอย่าง ผมว่า อาหารญี่ปุ่นเนี่ย art มากๆ
เรื่องความปราณีต h1 ยังห่าง กับ alphard ,vellfire,อีกพอสมควรเลยครับ
แต่โดยรวมเทียบ cost&benefit ผมว่าคุ้มค่าครับ  O0

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆ กำลังอยากเล่น cinemascope

ส่วน hyundai h1 ใช้มาเดือนเศษๆ ผมคิดเหมือนกันครับ cost&benefit คุ้มค่า ครับ 

ออฟไลน์ HANAKAAA

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2010, 04:45:15 PM »
ขอเข้ามาเก็บความรู้ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ teerapong_ong

• มาฟังเพลงกัน ดีก่า... ฮ้าว.....
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2010, 06:50:32 PM »
ขอบคุณสำหรับความรู้ที่นำมาให้อ่านกันนะครับ

รบกวนถามคุณหมอนพครับ ว่า แนวโน้มของ PJ ที่มี native เป็น 2.35:1

จะมาในระยะเวลาอันใกล้หรือเปล่าครับ ซึ่งผมเข้าใจว่า ถ้ามี PJ ที่เป็น 2.35:1

แล้ว Lens+จอโค้ง Cinema Scope อาจจะไม่จำเป็น (ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ)

เพราะตอนนี้ผมกำัลังทำบ้านหลังใหม่ และเตรียมพื้นที่สำหรับห้องดูหนังไว้แล้ว

แต่คาดว่าจะเข้าอยู่ได้อย่างเร็ว กลางปีหน้าหล่ะครับ เลยจะหาข้อมูลไว้่ระหว่างเก็บตังค์ครับ

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2010, 09:27:05 PM »
ขอบคุณสำหรับความรู้ที่นำมาให้อ่านกันนะครับ

รบกวนถามคุณหมอนพครับ ว่า แนวโน้มของ PJ ที่มี native เป็น 2.35:1

จะมาในระยะเวลาอันใกล้หรือเปล่าครับ ซึ่งผมเข้าใจว่า ถ้ามี PJ ที่เป็น 2.35:1

แล้ว Lens+จอโค้ง Cinema Scope อาจจะไม่จำเป็น (ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ)

เพราะตอนนี้ผมกำัลังทำบ้านหลังใหม่ และเตรียมพื้นที่สำหรับห้องดูหนังไว้แล้ว

แต่คาดว่าจะเข้าอยู่ได้อย่างเร็ว กลางปีหน้าหล่ะครับ เลยจะหาข้อมูลไว้่ระหว่างเก็บตังค์ครับ
เท่าที่ติดตามข้อมูลอยู่คิดว่า คงออกมาภายใน 2-3 ปีนี้ครับ และราคาก็คง 7 หลักแหละครับ 2560x1080 และก็คงใช้เวลาอีกหลายปีกว่าราคาจะลงมาแบบจับต้องได้ เหลือ เครื่องละ 2-3แสน ก็คงใช้เวลาอีกหลายปีแน่ครับ ผมว่า pj 4k น่าจะมาก่อนด้วยซ้ำนะครับ ตอนนี้ราคาตกเครื่องละ 7-8 ล้านบาทเองครับถ้าจำไม่ผิด สำหรับ pj ที่เราเล่นกันอยู่ก็ยังคงมีการพัฒนาอย่าต่อเนื่องครับ ไม่ว่าจะเป็น เรื่องของ ความดำ ล่าสุด epson ไปจน 200000:1 แซง pana ไปอีกก้าวแล้ว,เรื่อง motion ก็พยายามทำให้มันลื่นสุดๆ โดย created frame interpolation คือสร้างภาพจำลองออกมาให้ดูเหมือนมีจำนวนภาพที่มากกว่า 24 frame /sec ทั้งนี้และทั้งนั้นควรให้หารด้วย 24,50,60 ลงตัวด้วยก็จะทำให้ลื่นขึ้นทั้งดูหนัง และดูconcert
เรื่องของหลอดไฟ หลอด led ก็กำลังจะมานัยว่าแทบจะไม่ต้องเปลี่ยนหลอดกันแล้วเพราะอายุหลอดยาวมาก เผลอๆ คงต้องเปลี่ยน pj ก่อนเปลี่ยนหลอดด้วยซ้ำ ผมก็ใช้ pj มาเกือบ 10เครื่อง ไม่เคยเปลี่ยนหลอดเลยครับ เปลี่ยนเครื่องก่อนทุกที ซิน่า 2f
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กุมภาพันธ์, 2010, 09:58:26 PM โดย dr.nop »