ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่น BD The Dark Knight ทำไมภาพเป็นอย่างนี้ครับ  (อ่าน 3477 ครั้ง)

ออฟไลน์ utm

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Total likes: 0
ผมเพิ่งจะลองเล่น BD เป็นแผ่นแรกที่ซื้อ (แพงเอาเรื่อง 1,290 บ.) คือ BATMAN : The Dark Knight ซื้อพร้อมเครื่อง LG 350 ที่ร้านบูมฯ มีความสงสัยมากเรื่องภาพของแผ่นนี้ ว่าทำไมภาพบางฉากไม่เต็มจอ บางฉากภาพจะเต็มจอ กลับไปกลับมาตั้งหลายๆฉาก เช่นฉากภาพจากมุมสูงของเกาะฮ่องกงภาพจะเต็มจอ แต่พอตัดภาพกลับเข้าไปในอาคารหรือโคลสอัพไปที่ตัวละครภาพก็จะไม่เต็มจอ(มีแถบดำบน-ล่าง) เป็นอย่างนี้ครับ ทำไมแต่ละฉากจึงไม่ใช่อัตราส่วนภาพขนาดเดียวกัน งงครับ เล่น DVD มาไม่เคยเจอแบบนี้ ถ้าภาพเต็มจอหรือไม่เต็มจอมันก็ต้องเหมือนกันตลอดทั้งเรื่อง 

ปล.BD PLAYER LG 350 ; PLASMA PANA 42PV70 ครับ

ออฟไลน์ Don

• Life is what we make it.!
Re: แผ่น BD The Dark Knight ทำไมภาพเป็นอย่างนี้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 มกราคม, 2010, 03:36:23 PM »
ผมก็เคยเจอครับ เดี๋ยวยืด เดี๋ยวหด ปวดหัวมาก แต่เป็นกับ TV Phillips เพราะว่าไปปรับ Ratio ไว้เป็น Auto มันก็เลยปรับไปมา ระหว่าง Wide  &  Letterbox.  ของคุณน่าจะเป็นที่เครื่องเล่น หรือ TV ให้ลองหาดูว่ามันมี Function ไหนที่ปรับการแสดงผล ก็ให้ไปเปลี่ยนเอา Auto ออก ต้องไล่เอานะครับ

ออฟไลน์ 1080p

Re: แผ่น BD The Dark Knight ทำไมภาพเป็นอย่างนี้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 มกราคม, 2010, 03:44:01 PM »
หนังมันบันทึกมาเป็นแบบนี้แหละครับ สำหรับหนังเรื่องนี้น่ะครับ
อีกเรื่องนึงที่เป็นเหมือนกัน คือ TRANSFORMER 2 IMAX EDITION ครับ

ออฟไลน์ cinemania

• Superstar...
  • Back to Cinema
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 มกราคม, 2010, 03:48:16 PM »
เรื่องนี้ ทางผู้ผลิตต้องการถ่ายทอดภาพในมุมกว้าง และบางฉากเป็นพิเศษ
โดยถ่ายทำด้วยกล้อง imax ครับ ให้ความคมชัดมากถึง 4k
ฉากบางฉากจึงเป็น 16:9 และบางฉากเป็น 2.35:1 ครับ

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• Super Star.
    • Sanguan Electric
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 มกราคม, 2010, 04:41:22 PM »
คอนเฟิร์มคุณ 1080p กับคุณนัทครับ

เค้าตั้งใจทำมาแบบนี้จริงๆ ครับ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ utm

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 มกราคม, 2010, 07:27:39 PM »
ขอบคุณครับได้หายข้องใจซะที ตอนแรกคิดว่าset อะไรไม่ถูกซะอีก

ออฟไลน์ หมอทีเจ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 มกราคม, 2010, 09:16:26 PM »
สวัสดีท่านอุลตร้าแมน  กลับมาลงสนามเล่นกะ high def ครั้งแรกก็เจอของดีพอดีเลยนิ อิ อิ แผ่นนี้ภาพสวยจัดมากโดยเฉพาะฉากที่เป็น IMAX เต็มจอท่านดูดี ๆ จะเห็นว่า resolution สุด ๆ เลย

ออฟไลน์ utm

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 มกราคม, 2010, 09:30:10 PM »
สวัสดีท่านอุลตร้าแมน  กลับมาลงสนามเล่นกะ high def ครั้งแรกก็เจอของดีพอดีเลยนิ อิ อิ แผ่นนี้ภาพสวยจัดมากโดยเฉพาะฉากที่เป็น IMAX เต็มจอท่านดูดี ๆ จะเห็นว่า resolution สุด ๆ เลย

สวัสดีครับคุณหมอ ก็เพิ่งจะหันมาลงสนาม HD กับเขาบ้างครับ หลังจาก Up AVR มา2-3 เดือน เพิ่งสัมผัสกับภาพและเสียงแบบ HD เต็มๆ สงสัยคงหันกลับไปเล่น DVD ไม่ได้แล้วครับ ภาพต่างกันเยอะจริงๆ
ความจริงตอนแรกกะว่ารออีกสักพักถึงจะเล่น BD เพราะราคาแผ่นบ้านเรายังสูงอยู่กะว่าสักกลางปีหรือปลายปีนี้ราคาน่าจะลงสัก 600-800 แต่รอไม่ไหว อยากลองดูว่ามันชัดสมคำเล่าลือหรือเปล่า
ก็กะว่าซื้อเครื่องเล่น LG350 ถูกๆมาเล่นไปพลางๆ รอราคาแผ่นและเครื่องเล่นดีๆราคาไม่แพงออกมาหรือ Oppo ลดราคาลงมาแล้วค่อยหาเครื่องใหม่อีกที

ออฟไลน์ RAK

• Super Star
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 มกราคม, 2010, 11:39:04 PM »
สวัสดีก๊าบ พี่ สบายดีนะก๊าบ ลองสอย TRANSFORMER 2 IMAX EDITION อีกสักแผ่นตอนที่มันเต็มจอในป่าที่หุ่นยนต์สู้กับจ๊าบมากๆสุดยอด  ;)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 มกราคม, 2010, 08:53:22 AM »
แผ่น blu-ray คุณอุลตร้าแมนก็สั่งจากอเมซอนสิ  ราคาได้ตามที่ต้องการ 600-800 บาท  หรือถ้าเป็นสมาชิก thaidvd.net ก็มีขายอยู่หลายเจ้าราคาพอ ๆ กะสั่งจากอเมซอนเลย  ผมว่าเซียน RAK ก็พอมีสั่งให้ได้นะ  ผมฝากเพื่อนซื้อแผ่น Up กะ SnowWhite ราคาประมาณเจ็ดร้อย  รับได้สบาย
Oppo ราคาสองหมื่นนิด ๆ คุ้มมาก ๆ นะท่าน  ยังไม่มีรุ่นใหม่ที่จะออกมาแทนคงอีกนาน  ผมว่าจะซื้อเครื่องสองอยู่เนี่ย  คิดดูสมัยก่อนเครื่องเล่น DVD แพงกว่านี้อีกเห็นซื้อกันสบาย ๆ   ถ้าตัวหมื่นกว่า ๆ เห็นว่า Philips 7500 เขาว่าดี  แต่สงสัยยี่ห้อนี้ท่านกะผมซื้อไม่ลง อิ อิ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 มกราคม, 2010, 08:55:46 AM »
อีกอย่างถ้าคุณ utm อยู่กลาง ๆ เมืองหน่อย  เป็นสมาชิก Planet Laser สิท่าน  มีแผ่น BD ให้เช่าตั้งสองสามร้อยแผ่น  วันละ 60 บาทเอง มี mc รับส่งให้ค่าส่งนิดหน่อยเอง เรื่องไหนไม่อยากซื้อก็เช่าดูสบาย ๆ  อยากได้ค่อยซื้อเก็บทีหลัง  วิธีนี้รับรองสุดยอด  เพราะมีหลายแผ่นที่ผมว่าจะซื้อพอเช่าดูรู้สึกแหมโชคดียังไม่ได้ซื้อ  ขนาดเช่ายังเสียดายตังค์ อิ อิ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 มกราคม, 2010, 09:03:28 AM »
ภาพจาก BD เพิ่งจะมาฉีก DVD แบบทิ้งขาดไม่นานนี่เองท่าน  ปีเศษ ๆ ก่อนนี้สมัย Panasonic BD10 BD30 ยังไม่ค่อยเท่าไหร่  เจอ DVD เจ๋ง ๆ ยังพอสูสี  ตอนนี้ทิ้งขาดกระจุยไปแร้ว

ออฟไลน์ utm

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 มกราคม, 2010, 09:35:48 AM »
ขอบคุณคำแนะนำจากคุณ RAK และพี่หมอมากครับ แผ่นสั่งจาก อเมซอน มันไม่มีซับไทยไม่ใช่เหรอครับ ผมอังกฤษไม่ค่อยแข็งครับยังต้องอาศัยซับไทยอยู่  อีกอย่างเกิดดวงไม่ดีเจอภาษีมาราคาก็เอาเรื่องเหมือนกันไม่ใช่เหรอ ผมไม่เคยสั่งอะ (สั่งไม่เป็นด้วย อิๆ) ก็อาจจะต้องพึ่งซื้อแผ่นมือ2 จาก Thaidvd เอาครับ ผมก็เล่นที่นั่นเหมือนกัน

ส่วนเช่าจาก Planet ไม่สะดวกครับผม

ออฟไลน์ TripleXXX

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28 มกราคม, 2010, 11:39:52 AM »
เอ...ทำไมผมดูแล้วไม่เคยเจอเลยแฮะ หรือว่ามันส์จนไม่ได้สังเกตุหว่า งงๆๆๆๆ  เด๋วไปดูใหม่

SuperRich International1965
รับแลกเปลี่ยนเงินตราต่างประเทศ
อยู่ชั้นใต้ดินสนามบินสุวรรณภูมิ
ติดต่อผมได้ครับ