ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนสาย silverstone sata2 ไม่ได้ครับ  (อ่าน 1184 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
เปลี่ยนสาย silverstone sata2 ไม่ได้ครับ
« เมื่อ: 28 มกราคม, 2010, 02:29:31 PM »
เรียน คุณหมอทีเจ ครับ ผมเพิ่งหัดเล่นเครื่องบรูเลย์ครับ ผมเพิ่งซื้อเครื่องเล่น sony bdp s360 มาครับและก็ไปซื้อสาย sata2ตามที่คุณหมอแนะนำมา กลับมาบ้านลองเปิดฝาเครื่องเล่นดู พบสายแบนแบนรูปร่างคล้ายกับสายsata ซึ่งเดินคาดผ่านจากหัวอ่านไปสู่mainboard ผมแกะสายเดิมออกและลองเสียบดูพบว่าสายsata2นั้นใหญ่กว่านิดหน่อยและใส่เข้า ไป ปลั้กล้อคไม่ได้ พอมองดูที่สายเดิมติดเครื่องเห็นขาปริ้นที่สัมผัสมีเพียง5ขา แต่ที่สายsata2มี6ขา ผมจะทำยังไงดีครับ อยากลองใส่จริงจิงคับ ถ้าสายsata2ใส่ไม่ได้จริง จิง คุณหมอพอจะแนะนำอะไรอย่างอื่นที่เปลี่ยนแล้วทำให้ภาพและเสียงดีขึ้นกว่าเดิม อยากมีของดีดีไว้ใช้กับเขาบ้าง กระผมขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบหรือข้อแนะนำจากคุณหมอทีเจและเพื่อนเพื่อน สมาชิกทุกคนครับ

black aristo    black.aristo@hotmail.com
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ หมอทีเจ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • Total likes: 0
Re: เปลี่ยนสาย silverstone sata2 ไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 มกราคม, 2010, 02:38:31 PM »
เท่าที่เห็นส่วนใหญ่เครื่อง BD player ทางค่ายญี่ปุ่นอย่างเช่น Sony Panasonic ไม่ค่อยใช้สาย SATA2 ครับ  ส่วนใหญ่จะเป็นเครื่องทางค่ายจีน เกาหลี เช่น LG Samsung Oppo ที่จะเปลี่ยนได้  ก่อนเปลี่ยนควรเปิดเครื่องดูก่อนครับผม
ถ้าถามว่าจะเปลี่ยนอะไรเล็กน้อยให้เห็นผลก่อนก็ IEC ท้ายเครื่อง  Fuse  สายไฟภายใน  สามอันนี้เป็นพื้นฐานก่อนครับ  ถ้ารักชอบจะโมจริงก็ต่อด้วยภาคจ่ายไฟครับ