ผู้เขียน หัวข้อ: อยาก DIY กับเขาบ้าง เริ่มต้นจากไหนดีครับ  (อ่าน 6657 ครั้ง)

ออฟไลน์ JAY

• LOVE TO BE A DIYER
  • Superstar..
Re: อยาก DIY กับเขาบ้าง เริ่มต้นจากไหนดีครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2004, 09:31:51 AM »
มีเพื่อนผมท่านหนึ่งอิเลคก็เป็นศูนย์แต่มีความพยายามมากครับ....จากที่ไม่เคยโดนไฟดูดก็โดนแล้ว...จากที่ต่อไฟไม่เป็นใช้เครื่องมือวัดไม่เป็น..ก็เป็นแล้ว..ถึงตอนนี้ต่อแอมป์เก่งกาจได้แล้ว...เขาทำงานโรงแรมนะ....พยายามเข้า...แล้วจะสนุกมากครับ..ระวังเมียด้วยใช้เงินเยอะ เริ่มจากชุดคิดก็ดีครับ
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ

ออฟไลน์ o_ong

• Brookside Valley Resort
Re: อยาก DIY กับเขาบ้าง เริ่มต้นจากไหนดีครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2004, 10:15:08 PM »
ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกท่านที่เข้ามาให้คำแนะนำครับ เรื่องเสียงของแอมป์หลอดผมชอบนะครับ ก็ได้ฟังจากหลายๆที่แล้ว อีกอย่างถ้าผมอยากฟังเพลงแนวอื่นๆก็ยังมีแอมป์เก่าอยู่ครับ ยังพอสลับกันฟังได้ ว่าแต่ชุด KIT ที่คุณไท และคุณDIY Man บอก พอหาซื้อได้ที่ใหนครับ (ขอแบบHardwire นะครับ) เริ่มจากง่ายๆ ก็คงดีเหมือนกัน เดี๋ยวระเบิดตูมตามขึ้นมา จะไม่ได้อยู๋ฟังเพลงจากแอมป์ที่ DIY  ;D
---@ Brookside Valley Resort @---
         www.brookside.co.th

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • Super Star.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2004, 01:33:17 PM »
 Comment ผมนะครับ ถ้า Electronics Basic ยังเป็นศูนย์เลย ผมคิดว่าใจเย็นๆก่อนจะดีกว่านะครับ แอมป์หลอดไฟสูงและอันตรายมาก พลาดแล้วจะมีความเสียหายเกิดขั้นสูง คุณต้องอาศัยอ่านและศึกษาทฤษฎีทาง Electronics Component ให้มากๆ ก่อนและทดลองฝึกบัดกรีจากโครงงานสำเร็จรูปไฟต่ำๆ (KIT) ให้ชำนาญก่อนน่ะครับ ส่วนการจะเลือกวงจรว่าเหมาะกับที่ลำโพงคุณที่มีอยู่ ผมว่าเอาไว้ก่อนค่อยมาคิดก็จะดีนะครับ จริงๆผมอยากแนะนำว่าถ้าอยาก DIY หลอดเลยจริงๆ อยากให้ทดลองทำ Line Stage Preamp ก่อนเลย เสร็จแล้วคุณก็สามารถเอาไปใช้กับ System เดิมที่คุณมีอยู่ได้เลยครับ ลองๆ เล่นดูซักพักว่าแนว Style คุณ ชอบเสียงจากเครื่องหลอดด้วยหรือไม่? :)
ต้องบอกกันอย่างตรงๆว่า จริงๆ แล้วเสียงจากเครื่องหลอดก็ไม่ได้ไปกับสไตล์เพลงได้ทุกแนวนะครับ ลองๆหาประสบการณ์หาลองฟังดูค่อยตัดสินใจสร้างก็จะดีนะครับ ที่นี่เราทุกคนยินดีช่วยเหลือกันเต็มที่ สำหรับผมเองถ้าช่วงไหนพอมีมีเวลาเดี๋ยวจะเขียนพิมพ์เขียวแบบ Hardwire Point to Point พร้อมรายละเอียดวงจรทั้งหมดไว้ให้ลองฝึกทำกันดูสำหรับมือใหม่ด้วยครับ ;)
� � � �
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ธันวาคม, 2004, 01:45:33 PM โดย DIY Man. »
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ xthaix

• Superstar...
  • *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2004, 12:23:40 PM »
ในรูปนี่ ห้องคุณtomJPN รึเปล่าครับ สวยแบบเซนดีเจงๆ เจ้าหงส์คู่นี้เสียงเป็นไงอ่ะครับ...

ตอนนี้ผมก็เริ่มๆ DIY เองครับ อยากช่วยแนะนำ แต่ภูมิยังไม่มีง่ะครับ ผมก็เริ่มจาก 0 นะครับ
หัดทำกับชุด kit ไป 2 แบบเอง ก็ได้ความรู้มาบ้าง แต่ต้องอ่านเบสิคให้เยอะๆ ครับ ไม่งั้นเราจะเป็นผู้ทำตามวงจรสำเร็จรูป ไม่กล้าปรับปรุง หรือพัฒนาใดๆ เลย...
แต่ใจเย็นๆ ครับ เริ่มแรกผมอ่านหนังสือก็มึนงง หลังจากทิ้งไว้สักพักกลับมาอ่านและเริ่มชุด KIT ที่ลงอุปกรณ์สำเร็จเล็กๆ 1 ชุด ก็เริ่มเห็นทางบ้าง ขอคำปรึกษาท่านผู้รู้แล้วเปลี่ยนอุปกรณ์บางตัวเองบ้าง..
ต่อมาก็ประกอบชุด KIT ลงอุปกรณ์เองทั้งหมด ก็คล่องขึ้น...แต่ทั้ง 2 KIT ผมก็ยังหาอุปกรณ์ดีๆ มาปรับปรุงอยู่ครับ...
ก็ยังถือว่าดีกว่าจุด 0 มาสัก 10 มั้งครับ...  :D

ออฟไลน์ tomJPN

• สักวัน..ผมจะเลิก DIY
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2004, 11:08:14 AM »
สำหรับ OPT ด้าน Prinary ตำแหน่ง SG tab. ปกติหลอด EL34 จะ tab ที่ 40-50% จาก Pranary tab  ดังนั้นคุณจะสั่งเป็น Center tab ก็ได้นะครับ   จริงๆเราจะไม่ใช้ Tab นี้ก็ได้กณณีที่ภาค Output เป็น Triode Modede ซึ่งจะได้คุณภาพของเสียงดีกว่าแบบ Ultlralinear  Mode (มือโปรหลายท่านเค้าวิจารณ์กันน่ะครับ )   ยังไงลองดูก่อนนะครับว่าจะเลือก DIY ตัวไหน  อยากรู้อะไรเพิ่มเติม ให้Post ได้ที่นี่  หรือที่ปผมแจ้งไว้ตั้งแต่แรกครับ   ::)

อ้อ...คุณ DIY man ผ่านมาช่วย Comment เพิ่มเติมด้วยนะครับ
รายละเอียดการติดต่อ
 ->    http://www.htg2.net/index.php?topic=32951.0

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2004, 10:46:09 AM »
-->OPT 10Watt  ด้าน Prinary : 0,SG,2.5 k,    ด้าน Sec. : 0,4,8 โอมห์  2 ลูก
-->Choke 5 H,200 mA   1 ลูก
-->Power Tran. เข้า 220V ออก 290-0-290V / 200 mA,6.3V-0 /4A ,6.3V-0 /4A ,5V-0 /3A    1  ลูก
ทั้ง OPT ,Choke , Power Tran ผมเผื่อกันเหนียวเล็กน้อยจะสั่งตามวงจรก็ได้ครับ
งบประมาณทั้งสามรายการ ประมาณ 3000.- ครับ
 ->    http://www.htg2.net/index.php?topic=32951.0

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2004, 10:19:55 AM »
QUAD 12L  ความไว 88 dB คงต้องเป็น PP (กำลังซัก 15W)กระมังครับ   ยิ่งบอกว่าเคยลองฟังกับเจ้า TS34.1 ซึ่งเป็น SEใช่ไม๊ครับ(6-8W/Ch)ด้วยแล้วยิ่งมีวงจรน่าสนใจ 108-1009 เลย   ผมลงวงจรของคุณ Kriss9999  แห่ง ThaiAVclub ให้ดูครับ( http://www.thaiavclub.org/forum/index.php?s=f0f6a9cb3b78aebcfc7f80c118c146b4&showtopic=2979)  อุปกรณืทั้งหมดหาได้ที่บ้านหม้อเดี๋ยวจะ PMแจ้งบอกแหล่งซื้อให้น่ะครับ   ส่วนวงจรที่สองตอนนี้ผมกำลังบีบคออยู่ครับเมื่อคืนวานนั่ง Hard wiring เกือบเสร็จแล้วตัวนี้อยากให้ลองสร้างดูครับเพราะวงจรเรียบง่ายดี  อุปกรณ์น้อยชิ้น หลอดแตกต่างจาก ts34.1 ตรงหลอดภาค Drive ครับ(6SL7) ภาคจ่ายไฟเป็นหลอดเบอร์ 5AR4  พละกำลังใกล้เคียงกัน  ผมได้วงจรจาก  http://www.anc-tv.ne.jp/~suzuki3/sub1_002_06.htm 
สำหรับเครื่องมือพื้นฐานที่ต้องจัดหานะครับ
1. Digital Multimeter
2. หัวแร้ง ,ที่วางหัวแร้ง, คีมตัด, คีมปากจิ้งจก, ตะกั่ว เป็นต้น
3. อุปกรณ์เช่นพวก R,C,L ,OPT ,Power Tran., Switch ,Terminal Plug ,  หลอด , สายไฟ เป็นต้น 

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2004, 12:45:03 AM »
ขอบคุณ คุณtomJPN และ คุณkrupohn มากครับที่ให้คำเนะนำ และ ให้กำลังใจ ผมได้ download มาดูแล้ว งงเป็นไก่ตาแตก เลยครับ  :o
แต่ยังไม่ละความพยายามครับ งานนี้ดับเครื่องชนอย่างเดียว  >:(
ตอนนี้ผมใช้ลำโพง QUAD 12L ครับ ช่วยจัดชุดให้หน่อยได้ไหมครับว่า หลอดอะไร วงจรแบบไหน ใช้อุปกรณ์และเครื่องมืออะไรบ้าง ขอเป็นอินทริเกตแอมป์ก็แล้วกัน ถ้าจะช่วยแนะนำร้านทีสามารถจัดชุดให้ได้ยิ่งดีเลยครับ

ช่วงระหว่างรอเพื่อนๆ มาตอบ ต้องรีบไปหาหนังสือเกี่ยวกับการอ่านวงจรล่ะ เนื่องจากดูไม่รู้เรื่องเลยครับ
---@ Brookside Valley Resort @---

ออฟไลน์ krupohn

• Super Star
  • *
  • ฟังเพลงร็อค ในห้องเล็ก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2004, 04:16:18 PM »
 :) ขอบคุณ คุณ tomJPN ด้วยอีกคนครับ ไปดาวน์โหลดมาแล้ว และเป็นกำลังใจอีกคนครับ หาเพื่อนใกล้ ๆ ที่ชอบทางนี้ ไปฝึกบัดกรีกับร้านซ่อมใกล้บ้านก่อนก็ได้ถ้าเขา OK มีปัญหาอะไรโพสถามเพื่อน ๆ ที่นี่ได้ครับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2004, 02:43:56 PM »
ขอแสดงความเห็นก่อนเพื่อนนะครับ(ในฐานะมือใหม่เหมือนกัน)ผมเริ่มทำความรู้จักกับอุปกรณ์อิเล็คทรอนิคส์พื้นฐานก่อนครับ 
1.หาหนังสือเกี๋ยวกับโครงงานเครื่องเสียงทั้ง Solid state และ Vacuum Tube  อย่างหนังสือรวมโครงงานแอมป์หลอดนี่ก็ถือว่าดีครับ  ,Cew magazine , DIY Journal Yearbook 2002-2003 ของคุณ Monsan ,Praditchya ที่ http://se-ed.net/monsan/  นี่ก็ดีมากเลยครับ
อีกที่ ลองไป Dowload บทความของคุณ สารัตน์ เจ้าของ Viola  ที่นี่ครับ http://www.cewmedia.com/article.php 

2.รวบรวมปัญหาที่สงสัยต่างๆ มาตั้งคำถาม Webboard นี่ , rexdiy ,ThaiAVclub  จะมีผู้ที่มีความรู้มาตอบให้ครับ
3.ทดลองสร้างโครงงาน(ลองวิชาครับ) ลองสร้างวงจรที่ง่ายและอุปกรณ์ไม่ยุ่งยากนัก  เช่นพวกวงจรปรีลง PCB ,หรือ ปรีหลอดง่ายๆ ก็ได้ครับ
4.ทดลองสร้างแอมป์ดูบ้าง  อาจจะเริ่มที่ SE ก่อนครับเพราะง่ายดี แล้วค่อยลอง P/P อีกที(จริงๆถ้าสร้าง SE แล้วอาจจะไม่อยากสร้าง PP ก็ได้  เหมือนผมครับ  เพราะอุปกรณ์เยอะ  ยุ่งยาก)
5.ติดขัดปัญหาอะไร  มาPost กระทู้ถามอีกทีครับ
6.สิ่งที่ขาดไม่ได้คือ  เมือ่สร้างเสร็จแล้วต้องให้ผมยืมฟังด้วยครับ... ;D ;D ;D   (ฮา)  สร้างเสร็จแล้วต้องไม่ลืมที่จะเอาผลงานมา  Post ให้สมาชิกท่านอื่นดูด้วยครับ

รับรองครับ  หลังจากคุณ DIY ครั้งที่ 2-3 นี่ก็เริ่มคล่องแล้วครับ

อยาก DIY กับเขาบ้าง เริ่มต้นจากไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2004, 08:46:04 AM »
อยากเล่นแอมป์หลอดมานานแล้วครับ ไปดูมาหลายยี่ห้อเหมือนกันครับ แต่เข้ามาอ่านในเวปบอร์ดนี้แล้ว งบประมาณพอๆกัน เห็นเพื่อนๆทำกันเอง แล้วได้ของดี เลยอยากลองบ้าง (อยากได้ของดี ราคาถูก - โลภมากจริงๆครับผม) แต่ผมคงต้องเริ่มจาก 0 เลยนะครับ แบบว่า 0 จริงๆครับ เนื่องจากไม่มีความรู้ด้านอิเลคทรอนิคเลยครับ ไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนก่อนดี
แต่ไม่รู้ว่าจะไปรอดหรือเปล่าครับ (สงสัยพอเห็นอุปกรณ์แล้วอาจจะต้องไปจ้างร้านซ่อมทีวีข้างบ้านช่วยประกอบให้) :'(

ช่วยแนะนำกันเยอะๆ ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ