ผู้เขียน หัวข้อ: av onkyo 8o6 ตั้งระบบ audressey โหมดไหนกันครับ  (อ่าน 2127 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
av onkyo 8o6 ตั้งระบบ audressey โหมดไหนกันครับ
« เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์, 2010, 03:03:37 AM »
av onkyo 806 ควรตั้งระบบ auddressey โหมดไหนครับ ระหว่าง auddressey dynamic eq กับ auddressey multieq xt
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ M.lex

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • Super Star
  • *
Re: av onkyo 8o6 ตั้งระบบ audressey โหมดไหนกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์, 2010, 01:52:23 PM »
auddressey dynamic eq ครับ
จิตอาสาพาเราเจริญ

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
Re: av onkyo 8o6 ตั้งระบบ audressey โหมดไหนกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์, 2010, 09:26:32 PM »
อยากทราบว่าเพื่อน ๆ ที่ใช้ av onkyo ใช้ระบบ audyssey ในโหมดไหนกันบ้างครับ พอใช้โหมด dynamic eq เสียงเบสมาในปริมาณมากดี แต่เสียงกลางและแหลมไม่เปิดเท่าที่ควร และเสียงเซ้นเตอร์ก็เบา แต่ใช้โหมด multi eq xt เสียงเซ้นเตอร์ชัดเจน และเสียงกลางแหลมดี แต่เบสไม่หนักเท่าไหร่ เลยอยากถามว่าส่วนใหญ่ต้องตั้งโหมดไหนครับ
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ pong_9898

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2010, 09:12:42 AM »
ปรับแบบ Manual ดีกว่านะครับ เพราะให้เครื่องปรับแล้วค่าต่างๆไม่ค่อยตรง หรือรอท่านอื่นมาให้ความเห็นอีกที

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2010, 01:10:24 PM »
ปรับแบบ Manual ดีกว่านะครับ เพราะให้เครื่องปรับแล้วค่าต่างๆไม่ค่อยตรง หรือรอท่านอื่นมาให้ความเห็นอีกที
ครับ Fine tune ครับ

Auto Setup จะใฟ้มันเสียงดีเลยเป็นเรื่องอยาก ผมเคยบอกไว้แล้วว่า หูเทียมหรือจะสู้หูแท้ได้

หัด Setup ด้วยตัวเองครับ เริ่มปรับตามความชอบก่อน ถูกผิด คือประสพการณ์ นานไปเด๊๋ยวก็เก่งเอง

มือใหม่ทุกคนไม่ค่อยเชื่อมั่นตัวเอง กับไปเชื่อความสามารถของเครื่อง ให้เครือง Setup ให้เราฟังซะงั้น

เครื่องของเรา เราก็ต้องทำเองกับมือซิถึงจะถูก ใช่ไหมพี่น้องชาว HTG2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กุมภาพันธ์, 2010, 01:20:31 PM โดย M.lex »

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

ออฟไลน์ jeurboy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2010, 01:32:24 PM »
แล้วตั้ง manual คือตั้งความถี่เองทีละ แชนแนลเลยหรอครับ

ผมว่ามันละเอียดมากๆ เกินกว่าจะตั้งได้ด้วยหูคนเลยอะครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.htg2.net/index.php?topic=47377

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์, 2010, 04:17:20 PM »
แล้วตั้ง manual คือตั้งความถี่เองทีละ แชนแนลเลยหรอครับ

ผมว่ามันละเอียดมากๆ เกินกว่าจะตั้งได้ด้วยหูคนเลยอะครับ
ทำได้ซิครับ ถ้าวิชาแก่กล้าพอ และรู้ว่าย่านความถี่ไหนมีปัญหา
ส่วนใหญ่ก็มือ Professional เท่านั้นและที่ทำได้ หัดเล่นหัดทำเดี่๋ยวก็ฟังออกเอง
ละเอียดแค่ไหน อยากแค่ไหน ไม่เกินความสามารถมนุษย์ครับ

Eqใน Amp Surround ผมยังถือว่ายังหยาบมาก ปรับขึ้นลงทีล่ะความถี่ เดี๋ยวก็รู้ว่าย่านความถี่ไหนมีปัญหา ไม่ลองแล้วจะรู้ได้อย่างไรล่ะว่าเราทำได้หรือเปล่า

Take it

ออฟไลน์ MBALL

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์, 2010, 05:24:19 PM »
โหหหห
เทพ มาแนะนำเองเลยนะเน่ี่ย
 c)