ผู้เขียน หัวข้อ: Bose AM15 new series เป็นอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 4324 ครั้ง)

ออฟไลน์ ongiedonkie

Bose AM15 new series เป็นอย่างไรบ้างครับ
« เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์, 2010, 03:15:40 PM »
จริงๆ แล้วผมใช้ MS mezzo เป็น HT ทั้งชุดเลยครับ แต่  sub เป็น pdm กำลังคิดอยู่ว่าหากเปรียบเทียงเรืองการดูหนังแล้ว

ชุดไหนน่าจะดีกว่ากันน่ะครับ เนื้อที่ประมาณ 3.5 x 5.5 ครับ

รบกวนพี่ๆ แนะนำด้วยครับ หาก ms มันดีอยู่แล้วก็จะไม่เปลี่ยนครับ หุหุหุ แต่ก็อยากลอง bose ดูเท่านั้นเองครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ

ออฟไลน์ wanchana_ton

Re: Bose AM15 new series เป็นอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์, 2010, 12:54:43 PM »
ไม่อยากบอกว่าอะไรดีกว่า.....

แต่อยากจะบอกว่า ให้ลองยก MS mezzo ไปลองที่โชว์รูม Bose ดุเลยครับ เทียบกันไปเลย บอกเขาไปว่า เตรียมเงินมาแล้ว หาก Bose ดีกว่ายกเลย รับรองจะรู้เลยครับ ว่าอะไรดีกว่าอะไร ยอมเสียเวลาแต่ไม่เสียสตางค์ครับผม  :headphone

ออฟไลน์ ongiedonkie

Re: Bose AM15 new series เป็นอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์, 2010, 04:07:05 PM »
มันจะเป็นการวัดใจกันเกินไปหรือเปล่าครับ เนี่ย หุหุหุ

เกินดีกว่าขึ้นมาเนี่ยเสียตังค์เลยนะครับ หุหุหุ

ออฟไลน์ MezzoBello

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์, 2010, 04:18:22 PM »
Mezzo เหมาะกับการฟังเพลง ฟังคอนเสิร์ตมากกว่าดูหนังครับ
เพราะมันออกแนวนุ่มๆ ไม่ได้ออกแนวจะแจ้ง กระแทกกระทั้น ดูหนังอาจจะไม่มันส์
คนที่เลือก Mezzo เป็นลำโพง HT เข้าใจว่าน่าเป็นคอคอนเสิร์ต
ข้อดีคือเราใช้ลำโพง Mezzo ฟัง 2 CH ได้ดีอยู่แล้ว

ส่วน Bose AM ก็ดูหนังฟังเพลงสนุกครับ
แต่ถ้าเกิดอยากจะฟังเพลง 2 CH แบบคอออดิโอไฟล์
อาจจะลำบาก และราคาบ้านเราต่างกับราคาขายที่ตปท.ค่อนข้างมากครับ

ปล. ความคิดเห็นส่วนตัวจากคนที่เคยใช้ลำโพง Mezzo และ Bose AM6 เป็นชุดโฮมครับ

ออฟไลน์ พี่เอ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์, 2010, 10:00:59 PM »
ถ้ายกไปวัดกันจริง ลำโพงลูกเต๋าอย่าง bose เสียงสู้ลำโพงตู้ไม้ Mezzo ไม่ได้หรอกครับ
โดยเฉพาะเสียงกลาง ปลายเสียงก็ไปไม่ไกล สู้ทวีตเตอร์ของ Mezzo ไม่ได้หลอกครับ

ถ้าไม่ได้ฟังเทียบกัน bose ก็น่าใช้ครับ ตั้งง่าย ฟังสบาย :victory
ข้อมูลส่วนตั้วส่วนตัว
http://www.htg2.net/index.php?topic=52334.0

ออฟไลน์ khun_sor

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์, 2010, 01:22:41 AM »

ผมใช้ am10 ในห้องนอนครับ ในห้องโฮมใช้ชุดใหญ่กว่าเยอะ
ดูจากขนาดห้อง ก็ไม่เล็กนะครับ แต่ใช้ am15 ได้แน่นอน คือโบส
เนี่ยมันฉับไว คลีน และซับมันกลมกลืนได้ดี เห็นตัวเล็กๆ แต่
ประสิทธิภาพได้เต็มๆ ถ้าไม่ซีเรียส มันใช้ได้เลยครับ

หากเป็นนักฟังเพลงด้วยในห้องเดียวกัน ไม่แนะนำครับ เก็บเงินไว้เอา
ชุดใหญ่จะดีกว่า ไม่งั้นจะหงุดหงิดมากเวลา ดูฟลูริบคอนเสริท
เสียงร้องจะไม่เด่นออกมาเหมือนลำโพงตั้งพื้น ที่ให้อารมณ์นักร้องยืนร้องครับ