ผู้เขียน หัวข้อ: แบบไหนดีกว่าครับ AVCHD กับ MKV....  (อ่าน 1864 ครั้ง)

แบบไหนดีกว่าครับ AVCHD กับ MKV....
« เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์, 2010, 04:42:31 PM »
ถามหน่อยครับ

พอดีผมยังไม่เคยดูหนังที่เป็นแผ่นAVCHDครับ ดูแต่MKVและFull Rip

อยากทราบว่าคุณภาพของภาพและเสียงระหว่างAVCHD และ   MKV  อย่างไหนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
  • Total likes: 0
    • Sanguan Electric
Re: แบบไหนดีกว่าครับ AVCHD กับ MKV....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์, 2010, 05:56:26 PM »
ถ้าบิทเรทเท่ากัน คุณภาพพอๆ กันครับ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ bourbon

Re: แบบไหนดีกว่าครับ AVCHD กับ MKV....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์, 2010, 05:12:56 PM »
ตามความเข้าใจของผม คือ
.mkv เป็นไฟล์ที่ผ่านการ encode มา ดังนั้นเวลาเล่นจะต้องมี decoder เช่น divx, xvid ดังนั้นในการเล่นจะต้องผ่านการประมวลผล ถ้าเครื่องไม่แรง ฉากที่มีรายละเอียดเยอะๆก็อาจทำให้มีจังหวะภาพกระตุกบ้าง
แต่ AVCHD เป็น format ที่เหมือนเล่นจากแผ่น ดังนั้นปัญหาเรื่องภาพกระตุกจะน้อยกว่าครับ

ออฟไลน์ Goda Takeshi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์, 2010, 08:41:07 PM »
mkv เป็น ไฟล์ container เอาง่ายๆก็คล้ายกับ zip ก็แล้วกัน (ไม่จำเป็นต้อง บีบอัด content เหมือน zip)

avchd เป็นเทคนิกการ encode จะเอา avchd มาใส่ใน mkv ก็ยังได้ครับ :secret