ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ ลูกชายเอานิ้วจิ้ม tweeter ของ b&w cdm-1nt ทะลุเลยครับ  (อ่าน 3353 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sak2510

ถ้าซื้อกับตัวแทนในไทย คือสถาบัน ผมก็ว่าควรจะเอาเข้าศูนย์ซ่อมเลย  .... เพราะยังไงถ้าบริการมันจะแย่ ก็แย่ตั้งแต่ตอนซื้อแล้วแหละครับ ถ้าผ่านจุดนั้นมาได้ ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรแล้วครับ  :headphone

แต่ถ้าไม่ได้ซื้อกับเค้า อีกนัยหนึ่งคือ หิ้วเข้ามา การจะไปซ่อมกับเขา เกรงว่าเขาจะซ่อมให้ด้วยหรือเปล่า กลัวว่าเขาจะไม่ซ่อมให้นะครับ เพราะบางที่ไม่ซื้อกับตู ก็อย่าหวังว่าตูจะซ่อมให้ ก็มีครับ  :nonono ถ้าซ่อมให้ อาจจะ แพง...  :secret ครับ 

อีกวิธีนึง ผมแนะนำให้ติดต่อดีลเล่อร์ที่ใกล้ที่สุด เช่นพวก ฮ่องกง สิงคโปร์ แล้ว สั่งซื้อจากเขา พวกนี้ เขาน่าจะสั่งให้ เพราะเขาไม่ได้เสียหายอะไร แต่ทางคุณอาจจะต้องเสียค่าขนส่ง และภาษี + ค่าแรงช่างซ่อมเพิ่มเติมอีกต่อนึง
หิ้วมาเองครับ ซื้อไว้ตั้งแต่ยังอยู่ต่างประเทศ จริงๆแล้วได้ติดต่อกับทางศูนย์ที่ห้างเกษรไว้บ้างเหมือนกัน แต่พอมาหาข้อมูลใน web แล้ว เลยต้องถอยมาตั้งหลักเล็กน้อย กลัวโดนของแปลกๆเข้าลําโพง ส่วนค่าซ่อมเค้าประเมินมาให้ 10,000 บาท ไม่รู้ว่าแพงหรือถูก แต่ถ้าเค้า sure จริงๆก็พอได้ แต่ตอนนี้ลองติดต่อที่ uk & us ไว้ก่อนบ้างแล้ว รอเค้าตอบกลับมาก่อนว่าสามารถสั่งได้หรือเปล่าครับ ลุ้นๆอยู่

ครับ สั่งจาก US หรือ UK ก็ได้ครับ แต่ที่แนะนำให้สั่งจากฮ่องกง หรือสิงคโปร์ เพราะ ค่าส่งคุณโดนน้อยกว่า...เยอะครับ  c)  ลองพิจารณาดูความเหมาะสมเอาอีกทีแล้วกันครับ ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ rushhour 1

• *
ถ้าซื้อกับตัวแทนในไทย คือสถาบัน ผมก็ว่าควรจะเอาเข้าศูนย์ซ่อมเลย  .... เพราะยังไงถ้าบริการมันจะแย่ ก็แย่ตั้งแต่ตอนซื้อแล้วแหละครับ ถ้าผ่านจุดนั้นมาได้ ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรแล้วครับ  :headphone

แต่ถ้าไม่ได้ซื้อกับเค้า อีกนัยหนึ่งคือ หิ้วเข้ามา การจะไปซ่อมกับเขา เกรงว่าเขาจะซ่อมให้ด้วยหรือเปล่า กลัวว่าเขาจะไม่ซ่อมให้นะครับ เพราะบางที่ไม่ซื้อกับตู ก็อย่าหวังว่าตูจะซ่อมให้ ก็มีครับ  :nonono ถ้าซ่อมให้ อาจจะ แพง...  :secret ครับ 

อีกวิธีนึง ผมแนะนำให้ติดต่อดีลเล่อร์ที่ใกล้ที่สุด เช่นพวก ฮ่องกง สิงคโปร์ แล้ว สั่งซื้อจากเขา พวกนี้ เขาน่าจะสั่งให้ เพราะเขาไม่ได้เสียหายอะไร แต่ทางคุณอาจจะต้องเสียค่าขนส่ง และภาษี + ค่าแรงช่างซ่อมเพิ่มเติมอีกต่อนึง
หิ้วมาเองครับ ซื้อไว้ตั้งแต่ยังอยู่ต่างประเทศ จริงๆแล้วได้ติดต่อกับทางศูนย์ที่ห้างเกษรไว้บ้างเหมือนกัน แต่พอมาหาข้อมูลใน web แล้ว เลยต้องถอยมาตั้งหลักเล็กน้อย กลัวโดนของแปลกๆเข้าลําโพง ส่วนค่าซ่อมเค้าประเมินมาให้ 10,000 บาท ไม่รู้ว่าแพงหรือถูก แต่ถ้าเค้า sure จริงๆก็พอได้ แต่ตอนนี้ลองติดต่อที่ uk & us ไว้ก่อนบ้างแล้ว รอเค้าตอบกลับมาก่อนว่าสามารถสั่งได้หรือเปล่าครับ ลุ้นๆอยู่

• *
สงสัยนิดนึงครับ เจ้า tweeter ของ CDM 1NT ปกติจะมีตะแกรงเหล็กกันไว้ ตะแกรงนี้ถูกดูดติดไว้ด้วยแรงแม่เหล็ก เด็กจะต้องฉลาดมากที่จะงัดดึง :secretเอาตะแกรงออกแล้วจิ้ม diaphragm ได้
มันมีตะแกรงเหล็กกั้นไว้ และถูกดูดด้วยแม่เหล็กจริงๆครับ แต่มันดีงออกได้ง่ายๆโดยไม่ต้องงัดเลยครับ ส่วนลูกผมไม่ฉลาดหรอกครับ ขวบ 10 เดือนเอง แต่ซนโครต (2 อาทิตย์ที่แล้วยังไปโหน speaker stand จนหัก 805 ร่วงมาแล้วครับ โชคดี tweeter ไม่หลุดออกมาด้วย -_-!)

ออฟไลน์ Sak2510

ออฟไลน์ hobbitz

สงสัยนิดนึงครับ เจ้า tweeter ของ CDM 1NT ปกติจะมีตะแกรงเหล็กกันไว้ ตะแกรงนี้ถูกดูดติดไว้ด้วยแรงแม่เหล็ก เด็กจะต้องฉลาดมากที่จะงัดดึง :secretเอาตะแกรงออกแล้วจิ้ม diaphragm ได้

• *
ไปตามๆอ่านของเมืองนอกนี่ b&w นี่ท่าทางเป็นที่ถูกใจของเด็กๆนะครับ มีหลาย case มากๆที่เด็กเอานิ้วจิ้ม แต่เค้าสั่งอะไหล่กันที่ dealer เลย แต่เมืองไทยนี่.........-_-!

ออฟไลน์ ยศ

ของผมก็โดนเหมือนกันแต่บุบนิดเดียวที่tweeter แต่เสียงมันยังฟังได้ปกติก็เลยยังไม่คิดเปลี่ยนอีกอย่างไม่รู้จะไปเปลี่ยนที่ไหนเพราะที่อ่านๆแล้วก็ไม่กล้าไป :help

ออฟไลน์ bourbon

งั้นแสดงว่าตัวแทนก็ยังน่ากลัวอยู่ อยู่ดี งั้นที่ใหนน่าจะเป็นที่ส่งซ่อมได้อีกไม๊ครับ ทุกวันนี้ tweeter หายไปข้างหนึ่งอะ -_-!

ถ้าหาร้านขายอะไหล่ที่ UK ได้ผมก็จะให้น้องสาวไปซื้อให้ได้ครับ กลางเดือนหน้าเขาจะกลับมาแล้ว ประหยัดค่าส่งกว่าสั่งเองครับ ลองหาดูนะ

ยกย่องคุณ nut_ty ครับ  O0 O0 O0

• *
งั้นขอบคุณมากครับ เพราะคาดว่าถ้าสั่งที่ uk ให้ส่งมาที่เมืองไทย เค้าอาจส่งให้ไม่ได้ แต่ถ้าส่งใน uk เค้าอาจสามารถ process ให้ได้ครับ

ออฟไลน์ nut_ty

• คนดีคือคนที่ไม่เอาเปรียบผู้อื่น ทั้งในทางตรงและทางอ้อม
  • ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star
  • *
งั้นแสดงว่าตัวแทนก็ยังน่ากลัวอยู่ อยู่ดี งั้นที่ใหนน่าจะเป็นที่ส่งซ่อมได้อีกไม๊ครับ ทุกวันนี้ tweeter หายไปข้างหนึ่งอะ -_-!

ถ้าหาร้านขายอะไหล่ที่ UK ได้ผมก็จะให้น้องสาวไปซื้อให้ได้ครับ กลางเดือนหน้าเขาจะกลับมาแล้ว ประหยัดค่าส่งกว่าสั่งเองครับ ลองหาดูนะ
นายวัชระ สลัดแก้ว
โทร 083 1214445

• *

ออฟไลน์ zax

ผมว่าส่งตัวแทนซ่อมดีกว่าครับ อย่างไปฟังใครเลยที่ว่านี่ หรือ ที่นั่นแย่เลยครับ มันอาจมีผิดพลาดบ้างในบางเคส แต่คงไม่เสมอไปหรอกครับ ยังไงก็ขอให้ซ่อมเสร็จได้ไวๆนะครับ :)

ถ้าเป็นความผิดพลาดในบางเคสดังที่ท่านว่า ก็คงไม่มีใครติดใจครับ   แต่ถ้าทำจนเป็นนิสัยละครับ :nono     ผมขอเข้ามายืนยันตัวตนครับ K]    ผมเคยโดนกลโกงของบริษัทนี้ตั้งแต่เมื่อสิบกว่าปีก่อน  จนทุกวันนี้ก็ยังได้ยินลูกเล่นกลโกงต่างๆอยู่ตลอด     ดังที่มีอีกหลายท่านได้เคยโพสต์ไว้ แต่ถูกใช้อำนาจสั่งลบไปแล้ว      ท่านลองท้่าให้คนในเว็บนึ้ที่เคยโดนบริษัทนี้เล่นงาน เข้ามาโพสต์ปีพศ.ที่เคยโดนกัน ดูไหมครับ    :secret

บางครับการใช้ตรรกะ หรือใช้เหตุผล ซึ่งดูโดยผิวเผินเหมือนว่าถูกต้อง  แต่ก็อาจเป็นจริงในเสี้ยวหนึ่ง  ต้องใช้ข้อพิสูจน์ด้านความเป้นจริงเข้ามาจับด้วย   
ยกตัวอย่าง    ถ้า A = B    และ  B = C  แล้ว    เพราะฉะนั้น   A ต้องเท่ากับ C  ด้วย     ดังนั้น ถ้า คน คือสัตว์ และ ควายคือสัตว์  ดังนั้น คนก็เท่ากับควายด้วย   :-X    ตัวอย่างนี้มีข้อผิดพลาดตรงไหนครับ       :cold     

เพราะฉะนั้นทุกวันนี้ที่บ้านเมืองของเรามีปัญหากันไม่จบสิ้น  ส่วนหนึ่งก็เกิดจากการฟังเหตุผลที่ถึงจะเป็นความจริง แต่ก็อาจจะไม่ใช้ความจริงแท้ที่สัมบูรณ์     พุทธธรรมที่ถูกถ้วนแท้จริงสอนว่าจะต้องฝึกฝนให้มีดวงตาแห่งปัญญาแท้  ที่สามารถมองให้ออก ทะลุถึงความจริงแท้ที่ซ่อนอยู่     (เช่น สามารถดูออกได้ว่าแบ็งค์ปลอมที่เลียนแบบได้เหมือนแบ็งค์จริง  หรือสายMomster ของปลอมหรือของตกQC  เป็นต้น  ;D )      แทนที่ใช้ตาเนื้อมองเห็นแค่ปรากฏการณ์แล้วตีความเอา  เมื่อเข้ากับจริตของตนจึงถือว่าถูกต้องแล้วหรือ     

( ต้องขออนุญาตออกความเห็นนะครับ เป็นความเห็นส่วนตัวครับ  และขออภัยเจ้าของกระทู้ด้วยครับที่พาออกทะเล  เพื่อกันคนดีตกเป็นเหยื่อ   ธรรมะสอนให้ขจัดความชั่วและก่อเกิดความดีด้วย   การไม่กำจัดความชั่วเป็นบาปอย่างหนึ่งครับ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มีนาคม, 2010, 11:13:37 PM โดย zax »

ออฟไลน์ Martra

• www.vonorfivestars.com
  • Super Star
  • *
  • "One Stop Solution for Bed and Bedding Products"
    • http://www.vonorfivestars.com
ข้อมูลจาก
อเมริกา
The most current pricing off my B&W list shows $106 + $10 shipping for the CDMCNT tweeter diaphragm (which is the only thing that needs to be replaced). Any B&W dealer should be able to order this for you.

อังกฤษ
Contacted B&W through their website and spoke to a nice lady there who believed that I could replace the tweeter dome with a spare part from their service department at 01903 221700 and even gave me the part number.

แล้วเทียบกับพี่ไทยดูครับ... :)
Vinyl Sound = Toe Tapping and Heaven on Earth...:dj

ออฟไลน์ pop2000

ผมว่าส่งตัวแทนซ่อมดีกว่าครับ อย่างไปฟังใครเลยที่ว่านี่ หรือ ที่นั่นแย่เลยครับ มันอาจมีผิดพลาดบ้างในบางเคส แต่คงไม่เสมอไปหรอกครับ ยังไงก็ขอให้ซ่อมเสร็จได้ไวๆนะครับ :)

• *
ช่วยด้วยครับ ลูกชายเอานิ้วจิ้ม tweeter ของ b&w cdm-1nt ทะลุเลยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์, 2010, 10:42:56 AM »

คือพยายาม search หาข้อมูลใน webboard ก่อนแล้วนะครับแต่ไม่เจอเลย เลยอยากรู้ว่าถ้าจะต้องส่ง b&w cdm-1nt เพื่อเปลี่ยน tweeter สามารถทําได้ที่ใหนบ้างนะครับ เห็นมีแต่คนบอกว่าสถาบันบริการแย่ + ความเสี่ยงสูง เลยอยากรู้ว่าจะไปซ่อมได้ที่ใหนอีกครับ
ขอบคุณมากๆครับ