ผู้เขียน หัวข้อ: accessory เทพ...ในใจแต่ละท่าน  (อ่าน 4717 ครั้ง)

ออฟไลน์ MezzoBello

accessory เทพ...ในใจแต่ละท่าน
« เมื่อ: 01 มีนาคม, 2010, 04:35:11 PM »
ผมรู้สึกว่าสมาชิกของ HTG2 ไม่มากก็น้อยผ่าน accessory มาเป็นจำนวนมาก
อยากจะให้ช่วยแสดงความคิดเห็นกันสนุกๆ ว่า accessory สุดโปรดของท่านคืออะไร
เผื่อนักเล่นรุ่นใหม่ๆจะได้ใช้เป็นแนวทางครับ

เป็นคำถามเปิดนะครับ ไม่มีถูกไม่มีผิด อาจจะชอบเพราะความคุ้มค่า หรือ performance ที่ยอดเยี่ยมก็ได้
จะแนะนำมามากกว่าหนึ่งอย่างก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
  • Total likes: 0
Re: accessory เทพ...ในใจแต่ละท่าน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 มีนาคม, 2010, 05:07:25 PM »
ตามลำดับ
............

1. Bybee SuperCharge
2. ปลั๊กผนัง  Wattgate  แต่ผมใช้ Fim 888
3. Ferrex
4. DreamPower
5. Iego หัวท้ายเงิน
6. Pandora
7. ProGold
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มีนาคม, 2010, 08:45:26 AM โดย Mr.Big »

ออฟไลน์ toom93

Re: accessory เทพ...ในใจแต่ละท่าน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 มีนาคม, 2010, 07:45:53 PM »
1. Edge
2. AC Alpha 3
3. Furutech X.V.
4. Wattgate 381
5. Dream Power
6. Ferrex
7. Bybee
8. Clean Source-1

ออฟไลน์ big

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2010, 12:55:22 AM »
คุ้มจ่ายมี BYBEE สายไฟ C3 XOTIQ FUSE C3 NOIR (ASC TUBE TRAP ASC SOUND PANELS หิ้ว) SOLID TECH เต้ารับ WATT GATE ทอง สายสารพัดนึก mundorf silver gold เท่าทีนึกออกครับ  :)

ออฟไลน์ Sak2510

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2010, 02:44:54 AM »
1. Bybee Large Quantum
2. Oyaide R1
3. Bybee RCA bullets

:band1

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2010, 10:38:17 AM »
ดูหนัง ... แว่นตา
ฟังเพลง ... สำลีแคะหู
 ^-^
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ Wolverine

• Super Star
  • *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2010, 10:57:43 AM »
1. เก้าอี้นั่งฟังแบบปรับขาให้ยกเท้า/เอนนอนได้ (นั่งแล้วสบายสุดๆ)
2. IRG600
3. HDMI M2000/M1000
4. AC ทุกตัวเลยที่มี ใส่แล้วได้ผลไม่เหมือนกันซักตัว แต่ดีขึ้นจากสายธรรมดาหมดเลย

:showoff
ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

ออฟไลน์ hongkongface

• อยากกินทีรามิสุ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2010, 01:23:18 PM »
ferrex ถูกเงินและถูกใจ
สายไฟ venom ได้มาถูก และปรับให้เสียงในชุดผมถูกใจมากๆ
สายลำโพง tdk คุ้มสุดๆ ไม่มากไม่น้อย พอดีๆ....ยังอยากได้อีกคู่ :P
furutech hdmi, ac รุ่นรอง ได้มาถูกแล้วคุ้มสุดๆ

หลายชิ้นได้จากพี่ๆ เว็บนี้ต้องขอบคุณมากๆ ครับ :clap
http://www.htg2.net/index.php?topic=63083.0 HONGKONGROOM @ HTG2 / http://www.htg2.net/index.php?topic=53284.0 ฮ่องกงที่ผ่านไป

ออฟไลน์ champ143

• Superstar...
  • COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2010, 01:59:01 PM »
1.  Bybee Ultra SE
2.  Darkfields
3.  Solid Tech Rack of Silence
4.  Symposium Roller Block Junior
5.  Symposium Duet Plate
6.  AV Paradise Signature Line Conditioner

ออฟไลน์ GAV

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2010, 07:19:05 PM »
1. HRS- HARMONIC RESOLUTION SYSTEM isolation rack , damping plate , damping feet .
   2. SRA - SILENT RUNNING AUDIO isolation base
   3. RSA - RUNNING SPRING AUDIO power line conditioner & power cord
   4. CATHEDRAL ACOUSTIC SOUND PANEL
 O0 O0 O0 O0 O0

ออฟไลน์ nammm

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 มีนาคม, 2010, 12:32:01 AM »
IRG 600
สายลำโพง vampire STII
สายไฟ ac  ทุกเส้น+wattgate ทอง
แอร์เย๊นๆ 5555
หลอดสูญญากาศ ประเภท NOS

ออฟไลน์ หมอทีเจ

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 มีนาคม, 2010, 10:30:22 AM »
ขอนิดนึงนะครับท่าน  ลองช่วยกันให้คำนิยามของ Audio & Video Accessories กันหน่อยดีไหมครับ 
สำหรับผมสายไฟ สายสัญญาณ สายลำโพง ปลั๊กผนัง พวกนี้ไม่ใช่ accessories ครับ  สำหรับผมมันคือ hardware ครับ
ตัวผมเอง define accessories ว่าเป็นอุปกรณ์เสริมที่แม้ว่าไม่มีเครื่องเสียงก็ทำงานได้ปกติครับ  อย่างเช่น ชั้นวาง ตัวรองสาย แผ่นทับเครื่อง  แต่ถ้าสิ่งใดไม่มีแล้วเครื่องไม่ทำงานผมว่าไม่ใช่อุปกรณ์เสริมนะครับ  แต่จะว่าเป็นอุปกรณ์หลัก hardware แม้ผมจะเห็นด้วยแต่ก็ว่ามันไม่น่าจะใช่ร้อยเปอร์เซนต์ หรือจะเรียกว่าอุปกรณ์หลักตัวรอง หรือไงดีหว่า
คงไม่ได้ป่วนกระทู้นะครับ  สำหรับผมยังตอบข้อนี้ไม่ถูกเพราะเล่นมาเยอะเกินไปและก็คิดว่ายังเล่นไม่มากพอ ไม่หมดทุกอย่างเลยไม่ค่อยกล้าตอบอ่ะครับ

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 มีนาคม, 2010, 10:43:48 AM »
 ^-^

ยืนยันเลยว่าแว่นตาเห็นผลสุดๆ  ;D ;D  ตัดแว่นใหม่ทีไรรู้สึกเหมือนอัพชุดขึ้นไปอีกโข

ออฟไลน์ MezzoBello

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 มีนาคม, 2010, 11:04:03 AM »
ขอนิดนึงนะครับท่าน  ลองช่วยกันให้คำนิยามของ Audio & Video Accessories กันหน่อยดีไหมครับ 
สำหรับผมสายไฟ สายสัญญาณ สายลำโพง ปลั๊กผนัง พวกนี้ไม่ใช่ accessories ครับ  สำหรับผมมันคือ hardware ครับ
ตัวผมเอง define accessories ว่าเป็นอุปกรณ์เสริมที่แม้ว่าไม่มีเครื่องเสียงก็ทำงานได้ปกติครับ  อย่างเช่น ชั้นวาง ตัวรองสาย แผ่นทับเครื่อง  แต่ถ้าสิ่งใดไม่มีแล้วเครื่องไม่ทำงานผมว่าไม่ใช่อุปกรณ์เสริมนะครับ  แต่จะว่าเป็นอุปกรณ์หลัก hardware แม้ผมจะเห็นด้วยแต่ก็ว่ามันไม่น่าจะใช่ร้อยเปอร์เซนต์ หรือจะเรียกว่าอุปกรณ์หลักตัวรอง หรือไงดีหว่า
คงไม่ได้ป่วนกระทู้นะครับ  สำหรับผมยังตอบข้อนี้ไม่ถูกเพราะเล่นมาเยอะเกินไปและก็คิดว่ายังเล่นไม่มากพอ ไม่หมดทุกอย่างเลยไม่ค่อยกล้าตอบอ่ะครับ

ขอบคุณที่มาเสริมครับพี่หมอ
เส้นสายต่างๆทุกชนิด (อาจจะไม่ได้เรียกว่า accessory อย่างที่พี่หมอว่าไว้) รวมเข้าไปด้วยเลยครับ
อะไรก็ตามที่ไม่ใช่ ลำโพง source (BDP, DVDP, CDP, DAC) แล้วก็ Amp (AVR, Int, Pre, Power)
ให้รวมเข้าไปด้วยเลยครับ
อาจจะเป็น accessory จริงๆหรืออุปกรณ์หลักกึ่งเสริม (เส้นสายต่างๆ) ก็ได้เช่นเดียวกันครับ

จุดประสงค์ของกระทู้คือคุยแลกเปลี่ยนกันสนุกๆและอาจจะใช้เป็นแนวทางในการเลือกเล่นแค่นั้นเองครับ

ออฟไลน์ Sak2510

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 มีนาคม, 2010, 11:24:24 AM »

อันนี้เห็นด้วยครับ แต่สำหรับปลั๊กไฟ ผมคิดว่าก็น่าจะอยู่ในหมวดอุปกรณ์เสริมได้เช่นกันนะครับ  เนื่องจากว่า ใส่เข้าไปเพื่อทำให้เสียงนั้นดีขึ้น ไปเสริม/เติม/เปลี่ยนปลั๊กไฟเดิมที่มีอยู่แล้วให้ดียิ่งๆขึ้นไป  คงไม่มีใครบอกว่า บ้านผมไม่มีปลั๊กไฟครับ คงไม่ใช่นะครับ คือถ้าไม่ซื้อปลั๊กไฟ Audio Grade ไปเปลี่ยนก็ยังเล่นได้ครับ เพราะว่ามีปลั๊กไฟหลักอยู่แล้วกันทุกบ้านน่ะครับ ส่วนสายไฟ สายลำโพง สายสัญญาณ นั้นเป็นอุปกรณ์หลักกับชุดซิสเต็มฟังเพลงครับ เพราะถ้าไม่มีก็ได้ ถ้าไม่ได้เล่นเครื่องเสียงนะครับ  อะไรประมาณนี้  แค่ความเห็นส่วนตัว สนุกๆ นะครับ   ;D

ออฟไลน์ สิงห์13

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04 มีนาคม, 2010, 12:12:07 PM »
อ้างถึง

อันนี้ระวังนิดนึงนะคุณกอล์ฟ

สำลีเช็ดหู เขาให้เช็ด ไม่ใช่แคะนะครับ

เพราะยิ่งแคะ ขี้หู ยิ่งรวมตัวและอุดตันมากขึ้น

พอโดนน้ำเข้าหู ขี้หุพอง จะทำให้หูอื้อออออ ง่ายๆเลยนะครับ

ท้ายสุด ต้องให้ หมอหู ช่วยเอา ขี้หู ก้อนนี้ออก  :P

ออฟไลน์ jump

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 04 มีนาคม, 2010, 11:16:50 PM »
ร่วมวงด้วยคนครับ
อันดับ 1  - Wattgate 381 gold  O0
อันดับ 2  - Fuse Furutech สีฟ้า ครบเครื่อง ทุกย่านเสียง

ออฟไลน์ mong

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 04 มีนาคม, 2010, 11:31:39 PM »
ของผม อันดับ 1. Pandora
2. Paradise Line Conditioner
3. Oyaide R1
4. Fuse Furutech สีเขียว
5. Caig Progold

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 04 มีนาคม, 2010, 11:35:51 PM »
อันดับ 1. Bybee Large เนื่องจากง่ายและได้ผลชัด
อันดับต่อๆ ไปตอบไม่ได้เพราะโม ฯลฯ

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 05 มีนาคม, 2010, 08:44:33 AM »
 ^-^

ยืนยันเลยว่าแว่นตาเห็นผลสุดๆ  ;D ;D  ตัดแว่นใหม่ทีไรรู้สึกเหมือนอัพชุดขึ้นไปอีกโข

ลอง AB Test เลยก็ได้นะครับ ... ระหว่างใส่แว่น กับ ไม่ใส่แว่น  :whistling
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ Bohonnet

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 05 มีนาคม, 2010, 10:05:28 AM »
 ^-^

ลอง AB Test เลยก็ได้นะครับ ... ระหว่างใส่แว่น กับ ไม่ใส่แว่น  :whistling
ฮาๆๆๆๆๆ  ชอบมากครับ คำตอบพี่กอล์ฟ

ขอ แชร์ด้วยคน  Fuse Bus (ถูกดีครับ)   Wattgate381  Progold 

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 06 มีนาคม, 2010, 03:20:25 PM »
lego ตัวท๊อป

r1

dream power

irg 600

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• Super Star.
    • Sanguan Electric
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 06 มีนาคม, 2010, 04:51:28 PM »

อ่านตอนแรกนึกว่าพี่เอา Lego มาต่อแล้วทับลงไปบนเครื่อง อิอิ

กำลังจะถามว่า Lego ชุดไหน จะได้ซื้อให้ลูกมาต่อมั่ง
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ hongkongface

• อยากกินทีรามิสุ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 06 มีนาคม, 2010, 07:00:17 PM »

อ่านตอนแรกนึกว่าพี่เอา Lego มาต่อแล้วทับลงไปบนเครื่อง อิอิ

กำลังจะถามว่า Lego ชุดไหน จะได้ซื้อให้ลูกมาต่อมั่ง

5555 เมื่อก่อนก็อ่านว่า เลโก้ เหมือนกันครับ ;D
กว่าจะรู้ว่าเป็นตัว ไอ ใหญ่

ผมได้ดรีมเพาเวอร์มาต่อตั้งนานละ
แต่ยังไม่เคยถอดเข้าออก เพื่อดูความแตกต่างซะที :P
ไว้ต้องหาเวลาลองซักหน่อย
http://www.htg2.net/index.php?topic=63083.0 HONGKONGROOM @ HTG2 / http://www.htg2.net/index.php?topic=53284.0 ฮ่องกงที่ผ่านไป

ออฟไลน์ zax

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 06 มีนาคม, 2010, 08:51:35 PM »
ของผมเป็น 2 CH. (แต่ใช้ได้ดีมากทั้งด้านภาพและเสียง) ที่ถูกใจเป็นพิเศษ คือ
1. สายไฟ CHORD Power สีสัม ขาปลั๊กกลม
2. VibraTack  ยางดูดซับแรงสั่นสะเทือน
3. ผลึกอามีทิส สีม่วง  ( ซื้อที่แผงลอยตรงข้างหลังวัด..ทางไป มธ.ท่าพระจันทร์ )
4. Noise Harvester 
5. Pandora
6. เฟอร์ไรท์แบบต่างๆ  ( ใช้หลายๆตัวหนุนสายไฟ ไม่ได้ใช้กรองสัญญาณ แต่ต้องหาทิศทางเป็น )

+7. ต้องมีคน(ช่วย)ฟังเป็น จะได้ไม่หลงทางครับ
+8. กลับขั้วขาปลั๊กไฟ  ฟิวส์  ฯลฯ เปรียบเทียบเป็นระยะ แม้พ้นเบริ์นไปเป็นปีแล้ว สำหรับคนที่ไม่มีใครช่วยฟัง กันหลงทางเหมือนอย่างผม
  ตอนนี้เสียงลงตัว เป้นธรรมชาติมาก   จนไม่คิดเสียเงินลองใช้ Bybee SuperCharge แล้่ว  ยกเว้นถ้ามีให้ยืมลองก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มีนาคม, 2010, 09:19:57 PM โดย zax »