ผู้เขียน หัวข้อ: anamorphic lens vs lens memory  (อ่าน 2374 ครั้ง)

ออฟไลน์ * ( FBDS) *

anamorphic lens vs lens memory
« เมื่อ: 07 มีนาคม, 2010, 11:05:31 AM »
ข้อความดังกล่าว ตั้งแต่ 1-6 ผมจัดการลบให้เรียบร้อยแล้วนะครับ

แต่บอกตรงๆว่า งงสุดๆจริงๆครับ เพราะผมเอง

ไม่ได้เขียนคำหยาบๆแรงๆหรือเสียมารยาทในที่สาธารณะแต่อย่างใดเลยแม้แต่น้อยนะครับ เทียบกับที่คุณ dr.nop โพสต์น่ะ

แถมยังทำตัวหนังสือสีแดงๆอีก แบบนี้คุณว่ามันแรงเกินไปหรือเปล่าล่ะครับ

อีกอย่างการโพสต์ของผมก็ไม่ได้เกิดจากความคึกคะนองอย่างที่เข้าใจ

ก็เป็นแค่เพียงการแสดงความคิดเห็นเท่านั้น ซึ่งบางท่านอาจจะเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยอันนี้ก็ไม่ใช่เรื่องแปลกครับ

และถ้าไม่เห็นด้วยหรือความจริงข้อมูลตรงจุดไหนผิดเพี้ยนไปก็ควรที่จะถกกันด้วยเหตุผลน่าจะดีกว่าครับ

ขืนเป็นแบบนี้ต่อไปคงไม่มีใครกล้าหรืออยากที่จะโพสต์อะไรแล้วล่ะครับ

มาโพสได้อ่ะคับ  ในทางตรงข้ามมาโพสเยอะ ๆ ยิ่งดีอ่ะคับ เวปจะได้หลากหลาย มีสีสรร  มีความคิดเห็นหลาย แนว  มีความแตกต่างกันบ้างอ่ะคับ      อย่างไรเสียเรียนเชิญที่ห้องโฮมใหญ่อ่ะคับ       ระวังคำพูดนิดหน่อยล่ะกัน  ผมเข้าใจคุณ  fbds ว่าคิดอะไรอยู่ แต่อาจจะสื่อโดยการพิมพ์เป็นตัวอักษรแล้วทำให้ผู้อื่นอ่านแล้วไม่สบายใจเท่านั้นเองคับ     

ผมคงเข้าไปโพสต์ผิดห้องจริง ๆ สงสัยไปหาหมอ ตอนกินยา ผมคงลืมเขย่าขวดน่ะครับ

ขอบคุณ คุณอูฐ ที่ยังเข้าใจในเจตนารมณ์จริงๆของผมน่ะครับ  :)

Re: anamorphic lens vs lens memory
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 มีนาคม, 2010, 12:06:36 PM »
อู๊ย เพิ่งแว๊ปเข้ามาอ่านเหมือนกันครับ  :)

ผมเข้าใจว่าพี่ FBDS เค้าชอบ Function Zoom ของ Pana AE4000 ครับซึ่งผมก็ว่าดีครับ  Y] Y]
แต่ถ้าดูกันจริงๆแล้ว ผมเคยดูภาพจาก JVC RS15 โดยใช้ Fucntion Zoom ซึ่งหลักการน่าจะคล้ายๆกับของ JVC RS15 ครับ

ผมดูโดยเปรียบเทียบระหว่างใช้ Anamorphic Lens กับ Zoom Function ส่วนตัวเห็นว่า Anamorphic Lens ให้ภาพดีกว่า Zoom Function จริงๆครับ  Y] Y] 
แต่ Zoom ก็ให้ภาพได้สวย แต่จะแพ้ Anamorphic Lens อยู่ครับ  :)

ณ.ปัจจุบัน ส่วนตัวผมคิดว่าถ้าจะเล่น 2.35 ต้องใช้เลนส์แน่ๆครับ  :headphone :headphone

ถามคุณ saitosan คุณเคยดูภาพ JVC RS15 โดยใช้ Anamorphic Lens กับ Zoom Function 
เทียบกันจะจะกับ AE4000 โดยใช้ lens memory หรือยังล่ะครับ
และคุณคิดว่าแบบไหนให้ภาพที่ดีกว่า
แบบไหนให้ภาพที่มีสีสันสวยงามสดใส
และให้การเคลื่อนไหวของภาพที่เป็นธรรมชาติมากกว่ากันครับ

สำหรับผมนะครับ
นอกจาก AE4000 แล้ว
สำหรับโปรเจ็คเตอร์รุ่นอื่นๆ ที่จะทำการซูมหรือใช้  Zoom Function
คุณภาพของภาพที่ได้น่าจะต่างกับ AE4000 ตัวพ่อ ที่มี 2.35:1 lens memory function ที่ใช้ทำมาโดยเฉพาะกับการเล่นแบบ 2.35:1
หากโปรเจ็คเตอร์อื่นก็ทำได้ คุณภาพไม่ต่างกัน หรือถ้าคุณภาพของ AE4000 ออกมาไม่ดีพอ
ก็คงไม่ขายดีจนถึงทุกวันนี้อ่ะครับ
สำหรับโปรเจ็คเตอร์รุ่นอื่นๆ ที่จะทำการซุม คุณภาพความคมเกรดของเลนส์ที่ใช้
รวมไปถึงระยะช่วงซูมเลนส์ของโปรเจ็คเตอร์รุ่นอื่นๆที่มีอยู่ก็แตกต่างกัน
รวมไปถึงความสว่าง อีกทั้งคุณสมบัติสเปคโดยรวมของโปรเจ็คเตอร์อื่นๆก็ต่างกันด้วย
ยิ่งถ้าหากนำโปรเจ็คเตอร์ที่ค่าความสว่างน้อยๆ contras น้อยๆ และมีระยะช่วงซูมเลนส์ไม่สูงพอ ภาพที่ออกมาก็ยิ่งไปกันใหญ่
และหากถ้าโปรเจ็คเตอร์รุ่นอื่น ใช้ซูมแล้วภาพออกมาได้ดีเหมือนกันล่ะก็
ผมว่า AE4000 ก็คงขายไม่ออก แต่ความจริงจนถึงทุกวันนี้
ก็เป็นที่ทราบกันดีว่า มันขายดีมากๆ ฝรั่งต่างประเทศ ริวิวต่างๆก็บอกว่ามันดีมากๆ สำหรับ ฟังชั่นนี้

สำหรับผมนะครับ AE4000 lens memory เทียบกับ โปรเจ็คเตอร์รุ่นอื่นๆ ที่ใช้ anamorphic lens
ถ้าถามว่าแบบไหนให้ภาพที่ดีกว่า หรือภาพมันต่างกันมากไหมอย่างไร
ส่วนตัวนะครับ 
ผมว่ามันต่างกันไม่เกิน 2% อ่ะครับ
ถ้าเทียบกับ lens นอก คุณภาพสูงๆ 3-4แสนบาทขึ้นไป
แต่ถ้าหากเอา AE4000 ไปใช้กับอุปกรณ์เครื่องเล่น และใช้กับจอคุณภาพดีๆห้องคุมแสงดีๆเซ็ทอัพดี
สำหรับเคทนี้น่ะผมเองไม่มั่นใจแล้วล่ะครับว่าแบบไหนที่จะให้ภาพที่ดีกว่าน่ะครับ อิๆ

ออฟไลน์ Saitosan

• Superstar...
Re: anamorphic lens vs lens memory
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 มีนาคม, 2010, 10:22:12 PM »
อู๊ย เพิ่งแว๊ปเข้ามาอ่านเหมือนกันครับ  :)

ผมเข้าใจว่าพี่ FBDS เค้าชอบ Function Zoom ของ Pana AE4000 ครับซึ่งผมก็ว่าดีครับ  Y] Y]
แต่ถ้าดูกันจริงๆแล้ว ผมเคยดูภาพจาก JVC RS15 โดยใช้ Fucntion Zoom ซึ่งหลักการน่าจะคล้ายๆกับของ JVC RS15 ครับ

ผมดูโดยเปรียบเทียบระหว่างใช้ Anamorphic Lens กับ Zoom Function ส่วนตัวเห็นว่า Anamorphic Lens ให้ภาพดีกว่า Zoom Function จริงๆครับ  Y] Y] 
แต่ Zoom ก็ให้ภาพได้สวย แต่จะแพ้ Anamorphic Lens อยู่ครับ  :)

ณ.ปัจจุบัน ส่วนตัวผมคิดว่าถ้าจะเล่น 2.35 ต้องใช้เลนส์แน่ๆครับ  :headphone :headphone

ถามคุณ saitosan คุณเคยดูภาพ JVC RS15 โดยใช้ Anamorphic Lens กับ Zoom Function 
เทียบกันจะจะกับ AE4000 โดยใช้ lens memory หรือยังล่ะครับ
และคุณคิดว่าแบบไหนให้ภาพที่ดีกว่า
แบบไหนให้ภาพที่มีสีสันสวยงามสดใส
และให้การเคลื่อนไหวของภาพที่เป็นธรรมชาติมากกว่ากันครับ

ยังไม่เคยครับ  :)

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 มีนาคม, 2010, 10:28:31 PM »

คุณ  ไซ  ซื้อ ชุดใหม่มาลองเลยคับ         ขำ ๆ น่ะคับ

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 มีนาคม, 2010, 10:33:11 PM »

คุณ  ไซ  ซื้อ ชุดใหม่มาลองเลยคับ         ขำ ๆ น่ะคับ

ไอ๋หยา  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2010, 12:58:34 PM »
สำหรับผมนะครับ AE4000 lens memory เทียบกับ โปรเจ็คเตอร์รุ่นอื่นๆ ที่ใช้ anamorphic lens
ถ้าถามว่าแบบไหนให้ภาพที่ดีกว่า หรือภาพมันต่างกันมากไหมอย่างไร
ผมว่ามันต่างกันไม่เกิน 2% อ่ะครับ
ถ้าเทียบกับ lens นอก คุณภาพสูงๆ 3-4แสนบาทขึ้นไป
แต่ถ้าหากเอา AE4000 ไปใช้กับอุปกรณ์เครื่องเล่น และใช้กับจอคุณภาพดีๆห้องคุมแสงดีๆเซ็ทอัพดี
สำหรับเคทนี้น่ะผมเองไม่มั่นใจแล้วล่ะครับว่าแบบไหนที่จะให้ภาพที่ดีกว่าน่ะครับ อิๆ

รบกวนสอบถามท่าน fdbs  หน่อยคับ    คำว่าผลต่างกันไม่เกิน 2 เปอร์เซ็นต์ นี่  หมายถึง โปรเจคเตอร์ บวกเลนซ์ รุ่น  ไหนหรือคับ          แล้วเป็นการดูแบบ เอ บี เทส  หรือ ป่าว คับ   หรือว่าใช้ความรู้สึกส่วนตัวอ่ะคับ    ขอความกระจ่างหน่อยน่ะคับ

เพื่อนผมอ่านบทความคุณ  นี่    ถามผมใหญ่เลยว่าหาดูตัวจิงได้ที่ไหน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2010, 08:23:57 PM »

รบกวนสอบถามท่าน fdbs  หน่อยคับ    คำว่าผลต่างกันไม่เกิน 2 เปอร์เซ็นต์ นี่  หมายถึง โปรเจคเตอร์ บวกเลนซ์ รุ่น  ไหนหรือคับ          แล้วเป็นการดูแบบ เอ บี เทส  หรือ ป่าว คับ   หรือว่าใช้ความรู้สึกส่วนตัวอ่ะคับ    ขอความกระจ่างหน่อยน่ะคับ

เพื่อนผมอ่านบทความคุณ  นี่    ถามผมใหญ่เลยว่าหาดูตัวจิงได้ที่ไหน

เป็นความรู้สึกส่วนตัวของผมจากภาพที่ได้เห็นว่าภาพน่ะมันต่างกันไม่เท่าไหร่หรอกครับ
และบางจุดที่ผมคิดว่า lens memory ให้ภาพที่ดูดีกว่าซะอีกน่ะครับ
ตอนผมไปเที่ยวดูร้านเครื่องเสียงฮ่องกงเลนส์รุ่นไหนนี่ไม่ได้ถามครับ
ถามแต่ราคาและก็ทดลองใช้กับ AE4000นี่แหละครับ เทียบใส่เลนส์กับใช้ lens memory
สลับไปมาแม้แต่ฝรั่งเพื่อนผมยังบอกเลยว่าชักไม่มั่นใจเพราะมองมองแทบไม่ออกถึงความต่างเพราะมันน้อยมากๆ
เท่าที่ลองสังเกตุตอนนั่งเพ่งแบบดูนานๆตอนใส่เลนส์แล้ว
บางครั้งน่ะรู้สึกว่าภาพมันหลอกๆการเคลื่อนไหวของภาพน่ะก็ดูแปลกๆชวนให้เราสงสัยต้องจับผิด
เวลาดูนานๆแล้วเหมือนภาพมันมีอะไรให้เรารู้สึกว่ามันไม่ค่อยเป็นธรรมชาติ
อันนี้บอกไม่ถูกเหมือนกัน หรือเป็นที่เขาเซ็ทไม่ดีหรือเปล่าอันนี้ไม่แน่ใจครับ
เทียบกับตอนดู lens memory ที่แสดงภาพแล้วคือโดยรวมมันดูเป็นปรกติดูเป็นธรรมชาติมากกว่า
คือมันไม่ได้มีความรู้สึกผิดแปลกใดๆกับภาพอันชวนให้เราต้องจำผิดเลยแม้แต่น้อย
อันนี้ก็เป็นประสบการณ์ส่วนตัวของผมเองเล่าสู่กันฟังเท่านั้นน่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มีนาคม, 2010, 09:29:44 PM โดย * ( FBDS) * »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2010, 08:32:04 PM »

Wolf Cinema DCX-1000i Front Projector $ 85,000

VariScope 2.35 zoom lens for constant-height projection without added anamorphic lens

โปรเจ็คเตอร์ที่มากับเทคโนโลยีใหม่ๆ ราคาเกือบๆ 3 ล้านบาท

เพราะอะไรทำไมเขายังเลือกที่จะใช้หลักการแบบเดียวกันกับ AE4000

เห็นแบบนี้แล้ว อนาคตจะเป็นอย่างไร คงต้องติดตามกันต่อไปครับ

รายละเอียดลองเข้าไปอ่าน test report กันเล่นๆครับ

http://www.soundandvisionmag.com/hdtvs/328...-projector.html

รายละเอียดและเหตุผลบางส่วนใน test report ครับ

Like most high-end video projectors, the Wolf Cinema models are capable of constant-height video projection, which allows the use of an ultra-wide 2.35:1 aspect ratio screen. However, while most projectors require an accessory anamorphic lens to stretch normal widescreen images out to 2.35:1, the Wolf Cinema projectors do 2.35:1 (and any other aspect ratio up to 2.40:1) through the use of Wolf’s VariScope motorized zoom lens. By my reasoning, the zoom method is superior because it eliminates the image distortion visible with most anamorphic lenses, and because it doesn’t suffer the loss of brightness and contrast that an add-on anamorphic lens produces.

ต่อไปถ้า 2k /4k มา พวกระบบภาพที่มีรายละเอียดความคมชัดสูงๆ ที่มันมาแน่ๆ

และถ้ามาเล่นกับโปรเจ็ตเตอร์ที่มีฟังชั่นแบบนี้น่ะ สบายเลยครับพี่น้องครับ

d_d d_d d_d

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2010, 09:09:45 PM »

มีอีกครับสำหรับฟังชั่น LENS MEMORY

ได้ถูกนำไปใช้กับโปรเจ็คเตอร์ระดับบน อย่าง 3 CHIP DLP แล้ว  :secret

และคิดว่าน่าจะเริ่มมีแพร่หลายกันมากขึ้นเรื่อยๆครับสำหรับโปรเจ็คเตอร์รุ่นใหม่ๆที่กำลังตามมาอีก

DIGITAL PROJECTION ANNOUNCES INTELLIGENT LENS MEMORY FOR TITAN AND LIGHTNING PROJECTORS
http://www.digitalprojection.com/NewsMedia/tabid/56/newsid370/136/mid/370/DIGITAL-PROJECTION-ANNOUNCES-INTELLIGENT-LENS-MEMORY-FOR-TITAN-AND-LIGHTNING-PROJECTORS/Default.aspx

ออฟไลน์ champ143

• COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2010, 10:29:01 PM »
ขอแจมออกความเห็นเล็กๆ น้อยๆ  ครับ ในฐานะที่เล่นมาทั้งสองแบบแล้ว แถมเคยแอบลองเล่น AE4000 มาแล้วด้วย ผ

ผมต้องบอกว่าอนาคตโปรเจคเตอร์ตัวท๊อปๆ คงออกที่มีฟังชั่น Lens Chift Memory สำหรับเล่นภาพ anamorphic Scale 2.35 : 1 ออกมาแน่ๆ แต่คิดว่าอีก 2 - 3 ปีโน่นครับ และราคาก็น่าจะแพงใจหายเหมือนกันครับ อันนี้แล้วแต่จะคิดครับ บางคนเขาก้คงรอให้ราคามันถูกลงแล้วค่อยขยับขยายกันใหม่ แต่บางคนเขาไม่อยากรอก็เล่นเลนส์กันไปก่อนครับ ผมว่าการที่จะชี้ชัดว่าอะไรดีกว่าหรือไม่ดีกว่าในเทคโนโลยีดิจิตัลนั้น ผมคิดว่าจะเปรียบเทียบให้เด่นชัดแตกหักยากครับ คงต้องดูที่ปัจจัยของราคาเป็นหลักครับ เรื่องที่ว่าถ้าต้องจ่ายเพิ่มอีก 2 แสนบาทเพื่อแลกกับคุณภาพที่ดีขึ้น 5 - 10% บางคนอาจไม่เอา แต่ก็มีหลายคนพร้อมจ่ายครับ (กลุ่มนี้ cost ไม่ใช่ปัจจัยในการเลือกครับ)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2010, 06:18:32 PM »
ขอแจมออกความเห็นเล็กๆ น้อยๆ  ครับ ในฐานะที่เล่นมาทั้งสองแบบแล้ว แถมเคยแอบลองเล่น AE4000 มาแล้วด้วย ผ

ผมต้องบอกว่าอนาคตโปรเจคเตอร์ตัวท๊อปๆ คงออกที่มีฟังชั่น Lens Chift Memory สำหรับเล่นภาพ anamorphic Scale 2.35 : 1 ออกมาแน่ๆ แต่คิดว่าอีก 2 - 3 ปีโน่นครับ และราคาก็น่าจะแพงใจหายเหมือนกันครับ อันนี้แล้วแต่จะคิดครับ บางคนเขาก้คงรอให้ราคามันถูกลงแล้วค่อยขยับขยายกันใหม่ แต่บางคนเขาไม่อยากรอก็เล่นเลนส์กันไปก่อนครับ ผมว่าการที่จะชี้ชัดว่าอะไรดีกว่าหรือไม่ดีกว่าในเทคโนโลยีดิจิตัลนั้น ผมคิดว่าจะเปรียบเทียบให้เด่นชัดแตกหักยากครับ คงต้องดูที่ปัจจัยของราคาเป็นหลักครับ เรื่องที่ว่าถ้าต้องจ่ายเพิ่มอีก 2 แสนบาทเพื่อแลกกับคุณภาพที่ดีขึ้น 5 - 10% บางคนอาจไม่เอา แต่ก็มีหลายคนพร้อมจ่ายครับ (กลุ่มนี้ cost ไม่ใช่ปัจจัยในการเลือกครับ)

ขอบคุณมากๆครับสำหรับความคิดเห็นดีๆครับ :) :) :)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2010, 06:21:10 PM »

สำหรับกระทู้นี้ไม่ว่าจะเป็นพื่อนๆหรือทั้งพ่อค้าแม่ค้าทุกท่านสามารถออกความคิดเห็นกันได้เต็มที่เลยครับ
ไม่มีจำกัดครับเป็นการแลกเปลี่ยนความรู้กันครับอาจมีถูกบ้างผิดบ้างไม่ว่ากันครับ
 :) :) :)