ผู้เขียน หัวข้อ: AE4000 เล่นจอโค้งได้ไหมครับ(แบบไม่ใช้เลนซ์)  (อ่าน 7971 ครั้ง)

ออฟไลน์ คุณเขื่อนดิน

พี่หมอนพ แนะนำจอตรงไว้
ถ้าเราจะเล่นจอโค้งแบบซูม โดยไม่ใช้เลนซ์ได้ไหมครับ
อ่านๆดูตามที่พี่หมอบอกไว้ยัง งงๆ นิดๆ

ออฟไลน์ khun_sor

Re: AE4000 เล่นจอโค้งได้ไหมครับ(แบบไม่ใช้เลนซ์)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2010, 04:21:10 PM »
ข้อเขียนของคุณหมอครับ เหมือนกับที่คุณเขื่อนดิน ว่าไว้เลยว่าให้เล่นจอตรง

วิธีที่สอง zoom
วิธีนี้ ต้องใช้จอ 2.35:1 แบบไม่ต้องโค้ง แบ่งเป็น
2.1ใช้กับ pj ตัวเก่าของท่าน ถ้า 2.1.1 pj ตัวเก่าของท่านสามารถ zoom ให้ภาพเต็มจอได้ ก็จบ
                                       2.1.2ถ้า zoom เต็มที่แล้วภาพยังไม่เต็มจอ ก็ถอยไปข้างหลังอีก หรือจะทำรางเลื่อนแบบในภาพประกอบก็เก๋ดีนะครับ
2.2หาpj ตัวใหม่ที่มี lens memory function มาใช้ ก็สะดวกขึ้น ครับ
             ขอดีของวิธีนี้คือ
ได้ดูภาพเต็มจอ 2.35:1 ไม่มีแถบดำ บน ล่าง
ขนาดของภาพเต็มตาดี เหมือนดู cinemascope แท้ๆ
ราคาประหยัด ไม่ต้องจ่ายค่า anamorphic lens ราคาเหยียบแสน
             ข้อจำกัด
resolution 1920x800 ใช้pixel ของpj ไม่เต็ม 100% , resolution  brightness color saturation ยังเป็นรอง การใช้ anamophic lens ดีๆ

ข้อเขียนคุณหมออีกครับ อ่านตรงนี้ก็แสดงว่า เมื่อใช้ซูม ก็ไม่จำเป็นต้องโค้ง

ทำไมต้องใช้จอโค้ง
เพื่อใช้ correct pincushion distorsion ที่เกิดจากการใช้ anamorphic lens ครับ
ไม่โค้งได้ไหม
 ไม่โค้งก็ได้ครับ แต่อาจมี distorsion บ้าง ขึ้นกับ throw ratio
throw ratio สั้น ก็จะมี distorsion มากกว่า long throw ratio

ส่วนว่า ถ้าใช้จอโค้งแล้วจะเป็นเช่นไร อันนี้ยังไม่มีผลเหมือนกันแหะ  รอคำตอบด้วยคน

ออฟไลน์ WK

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
  • ตราไก่
Re: AE4000 เล่นจอโค้งได้ไหมครับ(แบบไม่ใช้เลนซ์)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2010, 04:53:13 PM »
เล่นในจอโค้งได้ครับ...แต่ ตรงขอบ ซ้ายและขวาของจอจะไม่คมเหมือนหลุดโพกัส (ก้อหลุดโพกัสจริงๆนั่นแหละ) แต่ถ้าไม่ได้เล่น anamorphic ก็อไม่น่าลงทุนเล่นจอโค้ง ไม่คุ้มครับ....
S.10 - ten -ten - S.10

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2010, 05:24:59 PM »
ตรงคับ  ไม่บานปลาย set up ง่าย

ออฟไลน์ khun_sor

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2010, 06:12:53 PM »
เล่นในจอโค้งได้ครับ...แต่ ตรงขอบ ซ้ายและขวาของจอจะไม่คมเหมือนหลุดโพกัส (ก้อหลุดโพกัสจริงๆนั่นแหละ) แต่ถ้าไม่ได้เล่น anamorphic ก็อไม่น่าลงทุนเล่นจอโค้ง ไม่คุ้มครับ....

นั้นนะซิ  ในทางกลับกัน ถ้าใช้ ทั้งเลนซ์ และจอโค้ง แต่ไม่ใช้ function ซูมของ AE4000 เนื่องจากชอบคุณภาพของ AE4000 ต้องการให้ pixel ออกมาเต็มๆ อย่างนี้จะเป็นการเพิ่มคุณค่าของ AE4000 ให้สูงขึ้นไปอีกหรือเปล่า  น่าสน

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2010, 06:14:47 PM »

นั้นนะซิ  ในทางกลับกัน ถ้าใช้ ทั้งเลนซ์ และจอโค้ง แต่ไม่ใช้ function ซูมของ AE4000 เนื่องจากชอบคุณภาพของ AE4000 ต้องการให้ pixel ออกมาเต็มๆ อย่างนี้จะเป็นการเพิ่มคุณค่าของ AE4000 ให้สูงขึ้นไปอีกหรือเปล่า  น่าสน
ถูกต้องแล้วครับ Y]

ออฟไลน์ champ143

• Superstar...
  • COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2010, 06:55:48 PM »

ถูกต้องแล้วครับ Y]
เห้นด้วยกับคุณหมอนพฯ ครับ ถ้าเอา pana AE4000 มาเล่นดดยไม่ใช้ Zoom Function แต่ใช้เลนส์กับขอโค้ง รับรองว่าภาพออกมาดีกว่าครับ แต่ในกรณีนี้เราพูดถึงได้อะไรดีที่สุดโดยไม่จำกัดงบประมาณนะครับ ฉะนั้นหากมีงบประมาณจำกัดก็เล่น AE4000 โดยไม่ใช้เลนส์ anamorphic แต่ใช้ zoom function ที่ให้มากับเครื่องและใช้จอมาตราส่วน 2.35 : 1 แบบ flat ไม่ต้องโค้งครับ ผมว่าเคสนี้ให้คุณภาพของภาพไม่ด้อยกว่าเคสแรกเท่าไหร่แต่ราคาประหยัดลงเยอะในกรณีที่งบจำกัด ผมแนะนำให้เล่นวิธีนี้ครับ  :headphone

ออฟไลน์ คุณเขื่อนดิน

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2010, 06:39:24 AM »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ กระจ่างชัดเจนเลยครับ

ออฟไลน์ wammy28

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 กันยายน, 2010, 11:50:29 AM »
จอแบน 2.35:1 กับ AE4000 น่าลองมากๆ :)