ผู้เขียน หัวข้อ: ดูดีวีดีผ่านคอมแล้วภาพเป็นหยักๆครับ  (อ่าน 7800 ครั้ง)

ออฟไลน์ buglert

• *
Re: ดูดีวีดีผ่านคอมแล้วภาพเป็นหยักๆครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2004, 02:02:34 PM »
เป็นทุกเรื่องเลยหรือครับ? -->อาจจะที่การ์ด

ถ้าเป็นเฉพาะบางเรื่อง หาโปรแกรมที่สามารถ deinterlace ได้มาลองดู

ออฟไลน์ Toom

• สมาชิกรุ่น Classic
Re: ดูดีวีดีผ่านคอมแล้วภาพเป็นหยักๆครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2004, 05:22:23 AM »
ลอง Dump Screen ภาพและก็ Driver setting มาให้ดูได้ไหมครับ

ออฟไลน์ supershipping

• Freshy
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2004, 02:07:13 PM »
OS เป็น  window XP servicepack 2 ครับ ไม่รู้ว่าต้อง set อะไรบ้างครับส่วนไดร์เวอร์ลองอัพเดทแล้วครับ

• Freshy
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2004, 02:04:50 PM »
OS เป็น window xp sp2 ครับ ลองอัพเดทไดร์เวอร์แล้วครับ แต่set up  ไม่รู้ไป set  ที่ไหนเพิ่มครับเท่าที่ set ดูก็ไม่เห็นมีอะไรแปลกๆเลยครับ

ออฟไลน์ Toom

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2004, 05:30:27 AM »
ช่วยบอกได้ไหมครับว่าใช้ OS อะไร Windows XP หรือเปล่าครับ เพราะว่าผมดูจากอาการแล้วผมว่า คงเป็นที่ Driver ทำงานได้ไม่สมบูรณ์นะครับ หรือไม่ก็ Setup อะไรผิดพลาด ที่ช่างบอกอย่างงั้นคงมั่งครับ ผมว่า VGA ที่ซื้อในระยะเวลา 3 - 4 ปีที่่ผ่านมาน่าจะ Support DVD หมดแล้วนะครับ ขนาดผมใช้ Nvidia RIVA TNT2 Ram 16 ยังดู DVD ได้ดีเลยครับ OS เป็น Linux

• Freshy
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2004, 11:52:19 PM »
การ์ดจอเป็นของ powercolor radeon9600pro 256 MB DDR ครับ ส่วนของ Theater Rate ไม่เห็นเขียนไว้ข้างกล่องนะครับมีแต่ที่บอกว่า FULL STREAM REMOVEES BLOCKY ARTIFACTS FROM STREAMING INTERNET VIDEO TO DELIVER SMOOTHER LOOKING ,HIGHER QUALITY ONLINE CONTENT.  VIDEO IMMERSION INTEGRATES FEATURES TO PROVIDE UNPRECEDENTED SUPPORT FOR DIGITAL AND HI-DEF VIDEO. เท่าที่ดูการ์ดจอระดับนี้มันไม่น่าจะมีปัญหารอยหยักอย่างนี้นะครับ (ตัวเดิมของผมเป็นออนบอร์ดยังไม่มีเลย) ส่วนdriverผมก็ลงเวอร์ชั่นล่าสุดแล้วนะครับ ช่วยทีไม่อยากขายทิ้งเลยเพิ่งซื้อมาได้ไม่กี่วันแท้ๆ อ้อลืมบอกไปครับ ลองเล่นเกมส์ดูไม่มีปัญหานะครับ เล่น NFS 2 ,half life 2 ยังได้เลยครับ

ออฟไลน์ ดอมน้อยสอยเงินล้าน

• ซักวันลูกจะรวยให้ดู + ให้ฟังด้วย - -"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2004, 02:54:56 PM »
จากสเป็กดังกล่าวภาพไม่น่าจะเป็นหยักๆนะครับ ลองอัพเดต Driver และ DirecX ให้เป็นตัวใหม่ล่าสุดดูก่อนนะครับ หรือถ้ายังเป็นอีกอาจจะต้องปรับ Option ของ VGA CARD  หรือใน Bios เดี๋ยวรอผู้รู้มาตอบในรายละเอียกลึกๆอีกทีนะครับ 

ยังไงจะคอยเอาใจช่วยเพราะยังไงผมก็สาวก redeon คนนึง แต่ใช้ GF FX5700  :P

ขอถามกลับนิดนะครับ redeon 9600 Pro ตัวนี้มี Theater Rate ด้วยรึเปล่า  ยิ่งถ้ามียิ่งแจ่มเลยครับ ;D

• Freshy
ดูดีวีดีผ่านคอมแล้วภาพเป็นหยักๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2004, 02:33:02 PM »
ช่างบอกว่าเป็นที่การ์ดจอครับผมเพิ่งจะเปลี่ยนไปใช้ redeon 9600 pro ram 256 m
ส่วนสเป็คคอมก็ athlon 3000 64 bit mainbord msi k8n neo ram 256/400x2แถว hd 80 g
LCD LG 17 นิ้ว combo drive LG นึกว่าจะได้เล่น HI-DEF พอเล่นแค่ DVD ภาพเป็นหยักๆถามช่างเค้าบอกว่า redeon ก็เป็นแบบนี้แหละ อ่อนใจเลยครับ