ผู้เขียน หัวข้อ: จอ stewart รุ่นไหนดีครับ  (อ่าน 7819 ครั้ง)

ออฟไลน์ คุณเขื่อนดิน

จอ stewart รุ่นไหนดีครับ
« เมื่อ: 10 มีนาคม, 2010, 07:05:22 AM »
รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำทีครับ ห้อง 4x5 ม. คุมแสงได้ 95%
ผนัง/พื้น/ฝ้า สีออกสว่าง ใช้กับ Panasonic AE4000 ครับ
ขนาดจอที่จะสั่งประมาณ 110-115 นิ้ว(ระยะนั่งและระยะแขวน PJ 4 ม.)
ขอบคุณครับ
ปล.สายๆวันนี้เดี๋ยวโทรหาพี่อูฐครับ

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
Re: จอ stewart รุ่นไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2010, 07:36:15 AM »
สีสว่างไม่เหมาะกับ stidiotek ๆ เหมาะกับห้องมืดมาก
ลองดู fire hawk  หรือ grayhawk reference ครับ
fire hawk   gain สูงกว่า gray hawk อาจเห็น hot spot ได้ง่ายกว่าด้วยครับ

ออฟไลน์ 1080p

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2010, 10:41:55 AM »
สีสว่างไม่เหมาะกับ stidiotek ๆ เหมาะกับห้องมืดมาก
ลองดู fire hawk  หรือ grayhawk reference ครับ
fire hawk   gain สูงกว่า gray hawk อาจเห็น hot spot ได้ง่ายกว่าด้วยครับ

ตามที่คุณหมอบอกเลยครับ
ถ้าใช้ดีกับ AE4000 คงเป็น Greyhawk ครับ
แต่ถ้าใช้ระยะยาวก้อคงต้องเป็น Studiotek 100 ครับ
แต่อันนี้เหมาะสำหรับห้องที่มืดสนิทเท่านั้นครับ :headphone

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2010, 03:11:44 PM »

ถ้าใช้ดีกับ AE4000 คงเป็น Greyhawk ครับ
แต่ถ้าใช้ระยะยาวก้อคงต้องเป็น Studiotek 100 ครับ
แต่อันนี้เหมาะสำหรับห้องที่มืดสนิทเท่านั้นครับ :headphone
studiotek 100  เป็นจอ gain 1.0 เป็นจอที่ดีครับแต่ต้องห้องมืดสนิทจริงๆ  คงจะมีแต่ที่บ้านเซียนเอ๋เท่านั้นกระมังครับ ที่มืดตื่อทั้งห้องด้วยกำมะหยี่ดำ ฮิฮิ :bye1

ออฟไลน์ champ143

• Superstar...
  • COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2010, 08:19:55 PM »

studiotek 100  เป็นจอ gain 1.0 เป็นจอที่ดีครับแต่ต้องห้องมืดสนิทจริงๆ  คงจะมีแต่ที่บ้านเซียนเอ๋เท่านั้นกระมังครับ ที่มืดตื่อทั้งห้องด้วยกำมะหยี่ดำ ฮิฮิ :bye1
ตอนนี้มีจอ stewart Studiotech 100 ใช้อยู่อีก 2 ห้องครับ คือห้องของคุณปัญญาฯ กับห้องคุณนัทฯ cinemania ครับ  ของผมเคยใช้ ใช้ได้แค่ 2 เดือนต้องทำใจเปลี่ยนเป็น grayhawk reference ครับ เพราะห้องไม่มืดพอ  :cry2 :cry2 :cry2

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 มีนาคม, 2010, 08:39:54 AM »
มาแอบดูครับ
พิจิต 089-771-8895

ออฟไลน์ คุณเขื่อนดิน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 มีนาคม, 2010, 07:04:43 AM »
หาข้อมูลแล้ว ตอนนี้เอียงมา studiotek100 แล้วครับ(ห้องมืดจริงๆ แต่ติดตรงโทนสว่างของเพดาน/ฝ้า/พื้น นี้แหละ)
เมื่อวานจะไป Magnet ลาดพร้าวซะหน่อย ไม่มีคนอยู่ไปแอมบาสสาเด้อกันหมดเลย :yahoo :whistling

ออฟไลน์ * ( FBDS) *

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 มีนาคม, 2010, 01:14:09 PM »
ห้องคุมแสงได้ 95% แล้ว อีก 5% ที่เหลือก็คงไม่น่าจะเกินความสามารถของคุณเขื่อนดินอ่ะครับ

ใช้จอเกรดอื่นอาจจะได้อย่างเสียอย่างอ่ะครับ

แนะนำจอที่ดีที่สุด the king of accuracy  [ stewart studiotek 100 ] ครับ

ใช้ยาวววๆ เปลี่ยนโปรเจ็คเตอร์กี่ตัวๆก็อุ่นใจ ไม่ผิดหวังทั้งปัจจุบันและอนาคตครับ

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 มีนาคม, 2010, 12:17:23 AM »
ผมไม่มีความรู้ที่จะตอบให้กับคุณ เขื่้อนดินอ่ะคับ    ขอบคุณ ที่อุตส่าห์ให้เกียรติ์โทรมาถามคับ    ลองหาข้อมูลหลาย ๆด้านดูน่ะคับ    แต่คุณ เขื่อนดิน  ซื้อจอ stewart  ได้ราคาดีมาก ๆ น่ะคับ  เพื่อน ๆ คนไหนซื้อจอ   stewart  ลองโทรถามคุณ เขื่อนดิน  ดูน่ะคับ  แกซ์้อได้ราคาดีทีเดียว

ออฟไลน์ จันทา

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2012, 02:50:13 PM »
จัดไป stewart คุ้มค่าใช้ยาวครับ