ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยเทียบ Asus Xonar HDAV กับ CD-player มั๊ยครับ  (อ่าน 3753 ครั้ง)

ออฟไลน์ 100db

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
Analog out 2ch. นะครับ ไม่ทราบว่าเคยเทียบกับ CD player ตัวไหน แล้วเสียงต่างกันยังไงบ้าง
ผมใช้ rotel RCD-02 อยู่ ถ้าจะเอามาลองมันต้องรื้อเยอะ เลยอยากลองสอบถามดูก่อน เผื่อมีใครเคยลอง  :)

ออฟไลน์ SHUMSHA

• Freshy
Re: มีใครเคยเทียบ Asus Xonar HDAV กับ CD-player มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 มีนาคม, 2010, 03:15:21 PM »
ผมว่ารายละเอียดก็ยังไม่ดีเท่า เล่นผ่านเครื่องเล่นซีดี (NAD C 542) นะครับ แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับปัจจัยแวดล้อมหลายๆอย่างด้วยครับ

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
Re: มีใครเคยเทียบ Asus Xonar HDAV กับ CD-player มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 มีนาคม, 2010, 03:24:12 PM »
ผมว่ารายละเอียดก็ยังไม่ดีเท่า เล่นผ่านเครื่องเล่นซีดี (NAD C 542) นะครับ แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับปัจจัยแวดล้อมหลายๆอย่างด้วยครับ

เห็นด้วยครับ  ถ้าซาวนด์การ์ดเดิมๆ กับคอมพ์สภาพเดิมๆ  คงเป็นไปเช่นนั้นครับ(ห่างซีดีมาก)   
ถ้าต้องการให้ห่างน้อยลง คงต้องลงทุนน่าดูชม
และซาวนด์การ์ดคงให้ได้สูงสุดเท่าที่แด็คฯชิบ + โครงสร้างของภาคอานาล็อคเอ้าท์พุท จะให้ได้
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

• *
  • Just fall in love with music....
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 มีนาคม, 2010, 06:38:07 PM »
ขอบคุณครับ จะได้ไม่ต้องลากมาลอง  ;D

ออฟไลน์ Salem's Lot

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 พฤษภาคม, 2010, 01:14:27 AM »
ไม่ทราบว่าลองเปลี่ยน op-amp ดูหรือยังครับ เปลี่ยน จากเบอร์ 2114 เป็น LM4562 (LME49720) ถ้าเล่นเพียง stereo 2 channel ก็ลองเปลี่ยนแค่ 2 ตัวก่อน (ตามรูปในลิงค์ด้านล่าง)
ถ้า op-amp ตัวเดิม (2114) ต้องบอกว่าเสียงยังไงก็สู้ เคื่องเล่น CD ไม่ได้ แต่พอเปลี่ยน op-amp ตัวใหม่แล้ว เสียงดีขึ้น รายละเอียดดีขึ้น เวทีเสียง และความโปร่งใส ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดครับ และถ้าเบิรนจนได้ที่แล้วรับลองเยี่ยม O0
ต้องบอกว่าตั้งแต่เล่นเครื่องเล่น CD มา  (NAD กับ Marantz ราคาช่วง 12000-20000 บาท) ยังไม่เคยได้ยินเสียงดีเท่านี้มาก่อนเลย ต้องลองครับ

อ้างอิง
http://forums.overclockzone.com/forums/showthread.php?t=577261

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 พฤษภาคม, 2010, 06:37:30 AM »
ไม่ทราบว่าลองเปลี่ยน op-amp ดูหรือยังครับ เปลี่ยน จากเบอร์ 2114 เป็น LM4562 (LME49720) ถ้าเล่นเพียง stereo 2 channel ก็ลองเปลี่ยนแค่ 2 ตัวก่อน (ตามรูปในลิงค์ด้านล่าง)
ถ้า op-amp ตัวเดิม (2114) ต้องบอกว่าเสียงยังไงก็สู้ เคื่องเล่น CD ไม่ได้ แต่พอเปลี่ยน op-amp ตัวใหม่แล้ว เสียงดีขึ้น รายละเอียดดีขึ้น เวทีเสียง และความโปร่งใส ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดครับ และถ้าเบิรนจนได้ที่แล้วรับลองเยี่ยม O0
ต้องบอกว่าตั้งแต่เล่นเครื่องเล่น CD มา  (NAD กับ Marantz ราคาช่วง 12000-20000 บาท) ยังไม่เคยได้ยินเสียงดีเท่านี้มาก่อนเลย ต้องลองครับ

อ้างอิง
http://forums.overclockzone.com/forums/showthread.php?t=577261

มันยังไปได้อีกครับ  หากเล่นที่..ลิเนียร์ซัพพลาย  (ทำใหม่แยกจ่ายให้ซาวนด์การ์ดเท่านั้น)
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 พฤษภาคม, 2010, 09:51:12 PM »

อ้างอิง

เป็น 4562 อยู่ครับ เบิร์นได้อาทิตย์เดียวก็เปลี่ยนเลย  ;)

ออฟไลน์ nut_ty

• คนดีคือคนที่ไม่เอาเปรียบผู้อื่น ทั้งในทางตรงและทางอ้อม
  • Super Star
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 พฤษภาคม, 2010, 03:44:55 PM »
ลองอีกหนึ่งวิธีที่ทำผมดูครับ ใช้ตัวแปลง USB เป็น SPDIF แล้วนำมาเข้า D/A ภายนอก (ผมเองใช้ DAC2.1 cloned) ถ้าไม่มองเรื่องการชมภาพยนตร์ 7.1CH ล่ะก็ D/A ต่อภายนอก เป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ หรือไม่ก็ใช้บอร์ดที่เป็นดิจิตอลแอมป์ขยายเสียงในตัวเองไปเลย ลดขั้นตอนการแปลงไปแปลงมา
นายวัชระ สลัดแก้ว
โทร 083 1214445

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 กรกฎาคม, 2012, 11:14:17 PM »
ลองอีกหนึ่งวิธีที่ทำผมดูครับ ใช้ตัวแปลง USB เป็น SPDIF แล้วนำมาเข้า D/A ภายนอก (ผมเองใช้ DAC2.1 cloned) ถ้าไม่มองเรื่องการชมภาพยนตร์ 7.1CH ล่ะก็ D/A ต่อภายนอก เป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ หรือไม่ก็ใช้บอร์ดที่เป็นดิจิตอลแอมป์ขยายเสียงในตัวเองไปเลย ลดขั้นตอนการแปลงไปแปลงมา

เพิ่งจะได้เห็น reply นี้ สรุปวันนี้ผมก็ใช้ตัวแปลงนอกเข้า Dac นอก แบบที่คุณ nut_ty ว่าแหล่ะครับ ขอบคุณนะครับ  :headphone