ผู้เขียน หัวข้อ: อยาก Upgrade อุปกรณ์ Non-OS Dac, K.Wasin version ขอคำแนะนำหน่อย  (อ่าน 2044 ครั้ง)

ออฟไลน์ 100db

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Super Star.
  • **
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
Re: อยาก Upgrade อุปกรณ์ Non-OS Dac, K.Wasin version ขอคำแนะนำหน่อย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 กันยายน, 2005, 11:51:16 PM »
สวัสดีครับคุณ LOUIS

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

อ้างถึง
2. ลองหา OS CON 10uF มาลองดูก็ได้ครับ ถุงละไม่กี่สิบบาทมีให้ตั้งหลายตัว
    ระวังเรื่อง Volte ด้วยนะครับ ผมจำไม่ได้แล้วว่าตัวนี้ต้องใช้กี่ Volte มี 10 กับ 25 ไม่มั่นใจ

OS-con หาซื้อยากจังเลยครับ  ???

7. ขาของอะไร :D

7.ขาอ่อนครับ...
เอ๊ยยยย ไม่ใช่
TDA ขา 7 กับ 24 ครับ ผมรีบไปหน่อยเลยพิมพ์ผิด  :D

ออฟไลน์ LOUIS

• Superstar..
Re: อยาก Upgrade อุปกรณ์ Non-OS Dac, K.Wasin version ขอคำแนะนำหน่อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 กันยายน, 2005, 11:07:05 PM »
สวัสดีครับคุณ 100db
อันนี้ความเห็นของผมคนเดียวนะครับ
1. เดิมๆก็ดีแล้วครับ เพราะยังไงก็ต้องมาผ่าน IC อีกอยู่ดี ไม่น่าลงทุนเพิ่มครับ
2. ลองหา OS CON 10uF มาลองดูก็ได้ครับ ถุงละไม่กี่สิบบาทมีให้ตั้งหลายตัว
    ระวังเรื่อง Volte ด้วยนะครับ ผมจำไม่ได้แล้วว่าตัวนี้ต้องใช้กี่ Volte มี 10 กับ 25 ไม่มั่นใจ
3. ใช้ 1W แบบธรรมดาก็พอครับ ไม่ต้องถึงกับกระเบื้อง
4. อันนี้คุณต้องลองเองแล้วครับ ลองดูเลยครับ..
5. เสียงเปลี่ยน แต่ดีขึ้นหรือเปล่าผมไม่แน่ใจ อยู่ที่ว่าคุณจะชอบรึปล่าวด้วย ต้องลองดูเหมือนเดิม
6. ซื้อมาเลยดีกว่าครับตัวละ 25 บาท ใช้แค่ตัวเดียว จะได้ไม่ต้องคาใจ ;D
7. ขาของอะไร :D
8. ใช้ค่าเยอะผมว่าเสียงไม่ค่อยดีครับ คุณต้องลองเอาเอง

จริงๆมันอาจจะเปลี่ยนไปแค่เล็กน้อยแต่ถ้าคุณมีกำลังทรัพย์พอ ผมว่าคุณลองให้เต็มที่เลยครับแล้วคุณจะสนุกกับมัน ;)

ออฟไลน์ 100db

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Super Star.
  • **
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
อยาก Upgrade อุปกรณ์ Non-OS Dac, K.Wasin version ขอคำแนะนำหน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 กันยายน, 2005, 09:38:20 PM »
ไล่จากซ้ายไปขวานะครับ

1. ซีสีน้ำเงินตัวใหญ่ทั้งพวง....ส่งผลกับเสียงเยอะรึเปล่า
2. วงสีน้ำเงิน ซีตัวเล็กยังเป็น ELNA สีน้ำเงินตัวจิ๋ว มีผลกับเสียงมากไหม เปลี่ยนเป็นอะไรดีครับ ?
3. วงสีขาว R 47 Ohm บางคนเปลี่ยนเป็นแบบกระเบื้อง หรือ คาร์บอนแก้เสียงซ่า .... ของผมยังปกติดี จะเปลี่ยนไว้ก่อนเลยดีไหม
ส่วนนี้ส่งผลกับคุณภาพเสียงมั๊ยครับ
4. วงสีแดง ผมเห็นบางคนไม่ใส่ ถ้ามี (cerafine แดง ) กับไม่มี ส่งผลต่างกันยังไงครับ ?
5. วงสีเหลือง Decoupling cap, OS-con แทน cerafine แดงเสียงจะดีขึ้นมั๊ย ?
6. วงสีเขียว 470pf อันนี้เห็นบางคนใช้ Silver mica ...มีผลกับเสียงเยอะไหม ?
7. ขา 7 กับ 8 เอาซีแบบมีขั้วใส่ได้ไหม เช่น OS-con หรือ Rubicon ?
8. สุดท้าย R I/V  R ตัวนี้ยังส่งผลกับเสียงเยอะไหม ถ้าทำ I/V stage แล้วต้องถอดออกรึเปล่า

ข้อไหนส่งผลกับเสียงมากๆทำแล้วคุ้ม และข้อไหนทำไปก็เปลืองตังค์เปล่าๆครับ
 :D