ผู้เขียน หัวข้อ: --------------ใช้คอมเล่นเพลง เสียงดีกว่าเครื่องเล่น จิงป่าวนะ--------  (อ่าน 3253 ครั้ง)

ออฟไลน์ weera1

• มือใหม่ครับ
ถ้าว่าเสียงดี แล้วมีการแต่งเสียงอยู่
คงต้องดูว่าชอบเสียงแนวไหน

ถ้าเอาเสียงแบบเดิมๆกับเดิมๆ
ก็ต้องดูระบบรวมว่า software hardware ประมาณไหน ถ้าฟัง mp3ด้วย sound ออนบอร์ด
ก็ยังห่างคำว่าเสียงดี(ด้วยเงื่อนไขข้อจำกัดของ mp3 ตอบสนองความถึ่แค่ 16khz และการตอบสนองความถี่(ความถูกต้องของเสียง)ของซาว์นการ์ด)
แต่ถ้าฟังด้วย ไฟล์flac และ dac ที่มีคุณภาพดี  ก็แซง cd บ้านๆได้ครับ
แต่ถ้าคิดว่าจะดีเท่าเครื่องละเป็นแสนก็คิดว่ายังไม่ถึง

แต่ถ้าความสะดวกละก็คอมกินขาด

หมายเหตุ
อาจไม่เป็นวิชาการนัก เพราะใช้อุปกรณ์ที่ใช้งานประจำวันที่ได้รับฟังเปรียบเทียบโดยคนหลายๆคน
อุปกรณ์ที่ใช้อยู่ครับ ตามลำดับเสียงที่คิดว่าดีจากมากไปหาน้อย
1 cdom diy+ DAC (โมเอาท์พุท) 1 เครื่อง
2 คอม1เครื่อง +ซาว์นการ์ด asus 1 เครื่อง
3 cdrom teac (โมเอาท์พุท) 1 เครื่อง
4 cdrom teac (ยังไม่โมเอาท์พุท) 1 เครื่อง
5 dvd aj   1 เครื่อง

ออฟไลน์ Lockon

ผมก็ใช้คอมฟังเพลงเป็นหลักครับ  เพราะวันๆต้องอยู่กับมันเป็นส่วนใหญ่   COM ->DAC->AMP

แต่ลองมาเทียบเสียงที่ได้จาก เครื่องเล่น cd (ถูกๆ) แล้ว  ผมว่าตอนนี้คอมยังสู้ไม่ได้ครับ  CD->DAC->AMP

แต่ช่วงนี้ถ้าฟังเพลงสบายๆใช้แต่ sound box ครับ  ง่ายๆ + ประหยัดค่าไฟ +ลดโลกร้อน  ^_^

ออฟไลน์ robocop88

• DIY บางคนหาว่าผมบ้า แต่ผมว่าตัวผมไม่บ้านะ
อันนี้แนะนำแบบประหยัดครับ
ส่วนใหญ่ไฟล์ lossess  ape  อะไรพวกนี้เครื่องเล่นที่อ่านมันได้ราคาเอื้อมไม่ไหว เอาไม้สอยก้ไม่ได้
ส่วนคอมมีโปรแกรมที่อ่านมันได้
สงสัยเทียบกันไม่ได้แต่เอาไว้แก้เคล็ดขัดยอกก็คงได้
ที่สำคัญมากกกกกกกกกกกกกประหยัดตังโหลดไม่อั้น อันนี้สำหรับผมสำคัญมาก
ไม่ได้จุดพลุนะครับ
แค่สอบถาม ;D ;D ;D ;Dเห็นตอบกันแบบเครียดจัง
ยอมทุกข์ยอมทน ยอมให้คนเขาหมิ่น
เดินก้มหน้าสู้ดิน เมื่อยังไม่ยิ่งไม่ใหญ่
ความจนก็คือจน คนจนก็คือคน
มันมีเหตุมีผล ให้เป็นคนจนรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Shevy

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ชอบฟังเพลงผ่านคอมพิวเตอร์
เพราะวันๆ ก็ต้องเปิดคอมทั้งวันอยุ่แล้ว
มันสะดวก ในหลายๆเรื่อง ทั้งเลือกเพลง โหลดเพลง
แต่ไม่ได้ใช้ window media player
คุณภาพเสียงผมว่าขึ้น กับ การ์ดเสียง หรือ DAC ที่ใช้ ค่อนข้างมาก

ออฟไลน์ -=(หวาก)=-

เรื่องเสียงมันก็พูดยากครับ ถ้าเอาชุดที่ราคาเท่าๆกันมาเทียบอาจจะสูสี แต่สุดๆคงสู้ของที่ทำมาเฉพาะไม่ได้ :headphone
 แต่ถ้าความสดวกในการจัดเก็บเพลง และการค้นหาจำนวนมากๆ คอมกินขาดทีเดียวครับ
 c)
-=(เสียงที่ดี คือ เสียงที่ชอบ)=-

ออฟไลน์ ใหญ่

• Super Star
  • *
  • เลิกซื้อก่อนครับ..... กระเป๋าบางแร้ววว...ว
เอาเป็นว่า  เสียงเพราะ ก็แล้วแต่หู  แต่ถ้าเสียงดี อย่างไรคอมก็คงสู้ CD Player ที่ผลิตมาโดยเฉพาะไม่ได้ครับ

แต่ก็มีทางแก้  ถ้าเอา คอมเป็นทรานสปอร์ต แล้วหา DAC ดีๆมีเสริม  ก็พอไหว  แต่พอคิดค่าสาย ค่าเสียเวลา

ค่าทดลองอย่างอื่น  ผมว่ายังไง CD ก็แน่นอนกว่าเสียงดีกว่าโดยไม่ต้องทดลองครับ

อย่าเอ่ยปากโทษโลก ...ถ้ายังไม่ลงมือทำ

ออฟไลน์ analoque

• Lifetime DIYer
  • *
  • Pro fide ablectus - Chosen for fidelity
ผมไม่ค่อย mind ว่าจะต้องเล่นจากเครื่องเล่นหรือคอมเท่าไหร่ครับ ผม diy คอมให้ดีที่สุด ตามกำลังสมองและปัจจัย(ขึ้นอยู่กับว่าตอนนั้นอยากใช้อะไรมากอะไรน้อย hardware/software etc.ๆ) แล้วก็เอามาเทียบกับ player ดีๆซักตัว ถ้าเสียงคอมดีกว่า ก็อาจจะโม player ตัวนั้น ไม่ก็ diy player ขึ้นมาอีกตัว แล้วก็พยายามทำให้มันเสียงดีกว่าคอม ถ้ามันเสียงดีกว่าคอม ก็หันกลับไปทำคอมต่อ วนอยู่อย่างนี้เรื่อยๆ

ซักวันมันอาจจะตัน ตอนนั้นก็คงรู้ชัดว่าอันไหนเสียงดีกว่า แต่ผมว่าสำหรับผมแล้วคงอีกนานครับ ปลายทางอาจจะแยกกันไม่ออกก็ได้ solid state technology ก็มาแรง เอาเพลงในคอมยัดใส่ player ตัวเล็กๆแล้วจะเรียกว่าเป็นคอมหรือไม่คอมดี :bye1
:headphone accipio conscientia propono molior partis liberum :headphone
analoque's project
analoque's download

ออฟไลน์ taoybb

• *
ผมว่าเล่นกับคอมก็พรรณนั้นแหละครับ เสียงธรรมดา ยิ่งปรับ EQ เสียงยิ่งไม่ดี ไม่รู้เป็นไง มีใครเป็นเหมือนผมรึเปล่า หรือเราบ้าคนเดียว ปรับเบสก็ไม่เข้าหู ปรับแหลมก็แหลมไม่ดี ปรับกลางก็ค่อยดีหน่อยแต่ก็ไม่ดีมาก ผมว่าเล่นกับเครื่องเล่นดีกว่า
ที่อยู่ครับ : http://www.htg2.net/index.php?topic=52074.0

Let's Play DA! : http://taoybb.deviantart.com/

ออฟไลน์ BANJOB

อืมม งานเริ่มเข้าแล้ว

ตอนนี้พี่ๆในบอร์ดนี้น่าจะหนีไปที่ VLC หรือไม่ก็ FOOBAR กันหมดแล้วมั้งครับ  :shutup

ลองเล่นไปเรื่อยๆครับ ถ้าไปลองไฟล์พวก ape, flac หรือพวก lossless ตะกูลต่างๆ อาจเปลียนใจได้ ว่า SRS มันให้เสียงแปลกๆ ไม่ใช่เสียงไม่ดีนะครับ แต่จะมีเสียงที่เกินมา

zero one

• บุคคลทั่วไป
ขึ้นอยู่กับ sound gard ครับ  เคยเห็น mainboard บางยี่ห้อ มีหลอดติดอยู่ด้วยครับ  ลองศึกษาดูนะครับ

ออฟไลน์ Emmy's Daddy

• *
แล้วแต่คนชอบ และ แล้วแต่โอกาส+สถานที่ครับ
:)

ออฟไลน์ tfender

• ชอบฟังแอมป์หลอด
  • *
ทุกวันนี้เปิดผ่าน วินโด media player
ลูกเล่นเพียบ srs eq มากมายผมว่ามันก็ใช้ได้นะ
srs กดแล้ว เสียงมันมีมิติขึ้นไม่แห้ง น่าฟังมาก เลยอยากให้ลองครับ

ผมว่าเดี๋ยวงานเข้าแน่ ตั้งกระทู้แบบนี้  2f

สำหรับผมว่า มันต้องเปรียบเทียบเป็นระดับๆ เป็นชุดๆ ไปครับ ใช้คำพูดรวมแบบนี้ไม่ได้
เพราะตอนนี้ ยังไม่มี file player ที่เป็นตัวอ้างอิงได้ คอมฯ ทั่วไปก็ยังไม่ได้จัดส่วนประกอบ
เพื่อการฟังเพลงอย่างเดียว มาตรฐานยังไม่ได้

มันจึงเกิดปัญหาที่นักเล่นระดับไฮเอนด์ ที่ขายเครื่องเล่นราคาแสนออกไป แล้วเล่นกลับด้วย file ด้วย com. player กับอะไรระดับเทพ ก่อนไปถึงปรีแอมป์ แล้วพบว่ามันให้เสียงที่เยี่ยมยอดกว่าเครื่องเล่น แต่ในขณะเดียวกัน นักเล่นทั่วไปพอลองเล่นด้วย com. player แต่ส่วนประกอบอื่นไม่ได้สมบูรณ์เหมือนกับ นักเล่นกลุ่มบนดังกล่าว กลับไม่ได้ผลลัพธ์เหมือนที่ว่าไว้ ก็จะบอกว่าผลลัพธ์ดังกล่าว....ไม่ใช่.....

แต่ถ้าหมายถึงแค่ใช้ com เป็น transport เล่นโดยโปรแกรมด้านเสียงที่ run ผ่าน os อีกที แล้วเปรียบเทียบกับเครื่่องเล่นโดยตรง อันนี้ เอาแค่เทียบเท่าก็..หืด.. แล้วครับ อย่าว่าแต่ดีกว่าเลย แค่ชุดหัวอ่านในเครื่องเล่น ก็คนละเรื่องกับ cd rom drive เลยครับ นี่ยังไม่นับการ config โปรแกรมให้เที่ยงตรง การถอดรหัสดิจิตอลด้วย... การส่งผ่านข้อมูลด้วย... การแปลงเป็นอนาลอกด้วย....  N]

** รอคนไปฟัง อนาคตของเครื่องเล่นซีดีระดับไฮเอนด์ ที่งานวันนี้มาเล่าให้ฟังดีกว่า เพราะเห็นว่ามีวิทยากรจาก Accuphase มาให้แนวคิดด้วย ***  ว่าจะไปแต่ไม่ได้ไปติดเรื่องสีเสื้อ  :cry2 :cry2

c) c) c) O0 O0

• DIY บางคนหาว่าผมบ้า แต่ผมว่าตัวผมไม่บ้านะ
ที่ผมบอกว่ามันดีก็เพราะมีคอมอยู่แล้วครับ
เครื่องเล่นที่มีก็ให้เสียงได้ไม่ดีเพราะราคาหลักหมื่นเอื้อมไม่ถึง
เพลงส่วนใหญ่ก้อาศัยโหลดเอา
หาโปรแกรมที่เขาว่าให้เสียงดีมาลองหมดแล้วถูกใจโปรแกรมสามัยประจำเครื่องนี่หละครับ
ส่วนที่ว่าดีกว่าหรือป่าวไม่รู้เพราะงบไม่มีครับ
ผมฟังคนเดียวไม่มีที่เทียบเคียงครับ
แต่มันก็ประหยัดดีนะ :clap :clap :clapชอบตรงนี้ที่สุด
มีอะไรผมก็ลองหมดเท่าที่มี ;D ;D ;D
ส่วนหูยังสังกะสีผุๆอยู่คร้าบ
ฟังไม่ค่อยออกแต่เครื่องเล่นที่ผมมีเทียบกับคอมมันมิติเสียงไม่เหมือนกันครับคอมปรับแต่งได้หลากหลาย

ผมหูสังกะสีนะบอกไว้ก่อน ไม่ใช่เทพเหมือนพี่ๆ 2f 2f 2f 2f
ยอมทุกข์ยอมทน ยอมให้คนเขาหมิ่น
เดินก้มหน้าสู้ดิน เมื่อยังไม่ยิ่งไม่ใหญ่
มันมีเหตุมีผล ให้เป็นคนจนรุ่นใหม่

ออฟไลน์ khun_sor

ทุกวันนี้เปิดผ่าน วินโด media player
ลูกเล่นเพียบ srs eq มากมายผมว่ามันก็ใช้ได้นะ
srs กดแล้ว เสียงมันมีมิติขึ้นไม่แห้ง น่าฟังมาก เลยอยากให้ลองครับ

ผมว่าเดี๋ยวงานเข้าแน่ ตั้งกระทู้แบบนี้  2f

สำหรับผมว่า มันต้องเปรียบเทียบเป็นระดับๆ เป็นชุดๆ ไปครับ ใช้คำพูดรวมแบบนี้ไม่ได้
เพราะตอนนี้ ยังไม่มี file player ที่เป็นตัวอ้างอิงได้ คอมฯ ทั่วไปก็ยังไม่ได้จัดส่วนประกอบ
เพื่อการฟังเพลงอย่างเดียว มาตรฐานยังไม่ได้

มันจึงเกิดปัญหาที่นักเล่นระดับไฮเอนด์ ที่ขายเครื่องเล่นราคาแสนออกไป แล้วเล่นกลับด้วย file ด้วย com. player กับอะไรระดับเทพ ก่อนไปถึงปรีแอมป์ แล้วพบว่ามันให้เสียงที่เยี่ยมยอดกว่าเครื่องเล่น แต่ในขณะเดียวกัน นักเล่นทั่วไปพอลองเล่นด้วย com. player แต่ส่วนประกอบอื่นไม่ได้สมบูรณ์เหมือนกับ นักเล่นกลุ่มบนดังกล่าว กลับไม่ได้ผลลัพธ์เหมือนที่ว่าไว้ ก็จะบอกว่าผลลัพธ์ดังกล่าว....ไม่ใช่.....

แต่ถ้าหมายถึงแค่ใช้ com เป็น transport เล่นโดยโปรแกรมด้านเสียงที่ run ผ่าน os อีกที แล้วเปรียบเทียบกับเครื่่องเล่นโดยตรง อันนี้ เอาแค่เทียบเท่าก็..หืด.. แล้วครับ อย่าว่าแต่ดีกว่าเลย แค่ชุดหัวอ่านในเครื่องเล่น ก็คนละเรื่องกับ cd rom drive เลยครับ นี่ยังไม่นับการ config โปรแกรมให้เที่ยงตรง การถอดรหัสดิจิตอลด้วย... การส่งผ่านข้อมูลด้วย... การแปลงเป็นอนาลอกด้วย....  N]

** รอคนไปฟัง อนาคตของเครื่องเล่นซีดีระดับไฮเอนด์ ที่งานวันนี้มาเล่าให้ฟังดีกว่า เพราะเห็นว่ามีวิทยากรจาก Accuphase มาให้แนวคิดด้วย ***  ว่าจะไปแต่ไม่ได้ไปติดเรื่องสีเสื้อ  :cry2 :cry2