ผู้เขียน หัวข้อ: RX-V620 มีปํญหาครับ มีเสียงดัง เหมือนเสียงแมลงบิน(เสียง หึๆๆๆ ตลอด)  (อ่าน 1964 ครั้ง)

ออฟไลน์ maykonovic

• Freshy
RX-V620 มีปํญหาครับ มีเสียงดัง เหมือนเสียงแมลงบิน(เสียง หึๆๆๆ ตลอด)
เคยไป search ใน google เค้าว่าเป็นเสียงเหมือน เสียงทอดเบคอน
แต่ก็ไม่มีวิธีแก้เลย เลยลองมาถามในนี้ครับ

เวลาที่เปิดเสียงให้ดังประมาณ -30db ขึ้นไปจะเริ่มมีเสียงครับ ถ้าเปิดดังมากขึ้นเสียงนี้ก็จะยิ่งดัง ดังออกจากทุกลำโพงเลย ลองหลายแบบแล้วสรุปว่าน่าจะเกิดมาจาก Receiver หล่ะ เพราะถ้า ปิด effect เสียงจะหายไปทันทีเลย 

ลองแบบเหลือต่อ แค่ front อย่างเดียวที่เหลือถอดออกหมดก็เป็น

ไม่ทราบว่ามีใครเคยเจอหรือเปล่า หรือมีวิธีแก้ไขยังไงครับ 

---------system--------
AV-Receiver : RX-V620
Speaker : front - wharfedale EM97 - cable monster
               center - EM-Center - cable monster
               rear - yamaha ns-120 - cable jentech

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • Superstar...
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
ที่ว่าปิด effect แล้วหายหมายถึงยังไงครับ

ลองเปิดแต่ยามาฮ่า อย่างอื่นปิดหมดเปิด แล้วเปิด vol ดังหรือเปล่าครับ
ถ้ายังดังลองถอดสาย digital ออกด้วยแล้วเปิก vol ยังดังหรือเปล่าครับ ลองแล้วมาบอกอีกที

ออฟไลน์ maykonovic

• Freshy
ปิด effect หมายถึง ปกติเครื่องของ yamaha จะมีปุ่มอยู่ที่หน้าเครื่อง เขียนว่า effect ซึ่งถ้าปิด มันจะขึ้นที่หน้าจอว่า effect off เหมือนกับ bypass วงจร พวก soundfiled ทั้งหลายอ่ะครับ

ผมลอง ต่อ receiver กับ front ของตัวแค่นั้น สายที่เหลือถอดออกหมดก็ยังเป็นครับ

ออฟไลน์ โต้ง ช.ม.

• สมาชิกรุ่น Classic
ส่งศูนย์โลดครับ ผมใช้ marantz 7200 เคยเจออาการแบบนี้เหมือนกัน พอส่งซ่อมศูนย์ก็หายไปครับ แต่ตอนนี้มีอาการใหม่มาอีกแล้ว ผมกำลังจะตั้งกระทู้ถามเดี๋ยวนี้แหละครับ

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
ถ้าถอดหมดเหลือแต่แอมป์กับลำโพงแล้วยังเป็นน่าจะมีอะไรผิดปกติครับ เคยทำสายลำโพงแตะกันบ้างป่าวครับ

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • *
  • Please Help Thanks
คุณmaykonovic ที่ใช้ yamaha v620 ครับอาการที่คุณเป็นเหมือนเครื่องของผมทุกอย่างเลยครับวิธีแก้ไขคือให้ถอดฝาครอบเครื่องออกแล้วเอา blower มาเป่าที่บริเวณ D/A ครับหรือจะเป่าให้ทั่วเครื่องเลยก็ได้ก็จะหายครับมันเป็นเพราะฝุ่นไปเกาะแล้วมีความชื้นเกิดขึ้นด้วยครับ(v620เหมือนกันครับ)

news
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...