ผู้เขียน หัวข้อ: RX-V620 มีปํญหาครับ มีเสียงดัง เหมือนเสียงแมลงบิน(เสียง หึๆๆๆ ตลอด)  (อ่าน 1970 ครั้ง)

ออฟไลน์ maykonovic

RX-V620 มีปํญหาครับ มีเสียงดัง เหมือนเสียงแมลงบิน(เสียง หึๆๆๆ ตลอด)
เคยไป search ใน google เค้าว่าเป็นเสียงเหมือน เสียงทอดเบคอน
แต่ก็ไม่มีวิธีแก้เลย เลยลองมาถามในนี้ครับ

เวลาที่เปิดเสียงให้ดังประมาณ -30db ขึ้นไปจะเริ่มมีเสียงครับ ถ้าเปิดดังมากขึ้นเสียงนี้ก็จะยิ่งดัง ดังออกจากทุกลำโพงเลย ลองหลายแบบแล้วสรุปว่าน่าจะเกิดมาจาก Receiver หล่ะ เพราะถ้า ปิด effect เสียงจะหายไปทันทีเลย 

ลองแบบเหลือต่อ แค่ front อย่างเดียวที่เหลือถอดออกหมดก็เป็น

ไม่ทราบว่ามีใครเคยเจอหรือเปล่า หรือมีวิธีแก้ไขยังไงครับ 

---------system--------
AV-Receiver : RX-V620
Speaker : front - wharfedale EM97 - cable monster
               center - EM-Center - cable monster
               rear - yamaha ns-120 - cable jentech

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
ที่ว่าปิด effect แล้วหายหมายถึงยังไงครับ

ลองเปิดแต่ยามาฮ่า อย่างอื่นปิดหมดเปิด แล้วเปิด vol ดังหรือเปล่าครับ
ถ้ายังดังลองถอดสาย digital ออกด้วยแล้วเปิก vol ยังดังหรือเปล่าครับ ลองแล้วมาบอกอีกที

ออฟไลน์ maykonovic

ปิด effect หมายถึง ปกติเครื่องของ yamaha จะมีปุ่มอยู่ที่หน้าเครื่อง เขียนว่า effect ซึ่งถ้าปิด มันจะขึ้นที่หน้าจอว่า effect off เหมือนกับ bypass วงจร พวก soundfiled ทั้งหลายอ่ะครับ

ผมลอง ต่อ receiver กับ front ของตัวแค่นั้น สายที่เหลือถอดออกหมดก็ยังเป็นครับ

ออฟไลน์ โต้ง ช.ม.

• สมาชิกรุ่น Classic
ส่งศูนย์โลดครับ ผมใช้ marantz 7200 เคยเจออาการแบบนี้เหมือนกัน พอส่งซ่อมศูนย์ก็หายไปครับ แต่ตอนนี้มีอาการใหม่มาอีกแล้ว ผมกำลังจะตั้งกระทู้ถามเดี๋ยวนี้แหละครับ

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
ถ้าถอดหมดเหลือแต่แอมป์กับลำโพงแล้วยังเป็นน่าจะมีอะไรผิดปกติครับ เคยทำสายลำโพงแตะกันบ้างป่าวครับ

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • *
  • Please Help Thanks
คุณmaykonovic ที่ใช้ yamaha v620 ครับอาการที่คุณเป็นเหมือนเครื่องของผมทุกอย่างเลยครับวิธีแก้ไขคือให้ถอดฝาครอบเครื่องออกแล้วเอา blower มาเป่าที่บริเวณ D/A ครับหรือจะเป่าให้ทั่วเครื่องเลยก็ได้ก็จะหายครับมันเป็นเพราะฝุ่นไปเกาะแล้วมีความชื้นเกิดขึ้นด้วยครับ(v620เหมือนกันครับ)

news
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...