ผู้เขียน หัวข้อ: The Brothers Grimm สองพี่น้องตระกูลกริมม์  (อ่าน 4893 ครั้ง)

ออฟไลน์ โต้ง ช.ม.

• สมาชิกรุ่น Classic
The Brothers Grimm สองพี่น้องตระกูลกริมม์
« เมื่อ: 16 กันยายน, 2005, 11:19:45 AM »
 :)หวัดดีครับทุกๆท่าน หลังจากเหตุการณ์น้ำท่วมผ่านพ้นไป ( แถวบ้านผมรอด แต่ที่อื่นท่วมหนัก ขอส่งแรงใจไปช่วยทุกท่านที่ประสบปัญหาครับ ) สำหรับผมตอนนี้ก็ถึงเวลาผ่อนคลายซะที กับการเลือกชมหนังสนุกๆซักเรื่องนึง อาทิตย์นี้มีหนังเข้าใหม่หลายเรื่องเหมือนกัน โปรแกรมต่อไปของผม ก็คือ Bewitched ของนางเอกแสนสวย นิโคล คิดแมนครับ ไว้ไปดูแล้วจะมาเล่าให้ฟังกันอีกที แต่ตอนนี้มาว่ากันถึงพี่น้องตระกูลกริมม์ก่อน

The Brothers Grimm เป็นเรื่องราวย้อนยุค เล่าถึง 2 พี่น้องตระกูลกริมม์จอมปราบผี พวกเขาเดินสายรับจ้างปราบผีมาแล้วในหลายๆที่ แลกกับเงินจำนวนนึง โดยที่ชาวบ้านหารู้ไม่ว่า นั่นเป็นกลลวงแหกตาของ 2 พี่น้องและพรรคพวก จนมาถึงป่าล่าสุด ที่กลืนเด็กไปเกือบ 10 ราย 2 พี่น้องต้องเจอกับปีศาจของจริง เรื่องราวทั้งหมดจะเป็นอย่างไรท่านต้องไปติดตามชม

ความรู้สึกของผมกับหนังเรื่องนี้

เป็นหนังย้อนยุค ที่ให้บรรยากาศได้ดี การถ่ายภาพเกือบจะเป็นขาว-ดำทั้งเรื่อง บรรยากาศคล้ายๆหนังเรื่อง sleeppy hollow แต่ยังไม่น่ากลัวเหมือนแบบนั้น หนังเรื่องนี้ออกไปทางแอดแวนเจอร์มากกว่า หนังเดินเรื่องไปได้อย่างน่าติดตาม ตัวเอกอย่าง แมท เดมอน และ ฮีท เลดเจอร์ แสดงได้ดีมาก ( โดยเฉพาะรายหลัง ต้องเอ่ยปากชมกันเลยทีเดียว เพราะเปลี่ยนคาแรกเตอร์ไปมาก มาแบบคนที่ไม่มีความมั่นใจในตัวเอง ต่างจากหนังเรื่องอื่นๆที่เขาเคยแสดงมา )

จุดด้อยในความเห็นผม ก็คือหนังยังไม่สนุกถึงที่สุด เหมือนพวกมัมมี่ ที่ดูสนุกและตื่นตาตื่นใจกว่า หนังอาจจะลงทุนน้อยกว่าหนังพวกนั้นมากพอสมควร สเปเชี่ยลเอ๊ฟเฟ็คบางตอน ไม่ค่อยจะเนียนเท่าไหร่ ( พวกนี้เกี่ยวกับทุนสร้างด้วย ) ถ้าดูเพลินๆเรื่อยๆก็โอเคครับ

สรุป รายได้ของหนังในบ็อคอ๊อฟฟิค ก็พอจะบอกอะไรได้เหมือนกัน ( แน่นอนว่าหนังเรื่องนี้แป๊กไปมากพอดู ) หนังดูสนุกในระดับนึงครับ ผมให้ 8 คะแนน

ออฟไลน์ โต้งกรุงเทพฯคร้าบ

• เราต่างจากเมื่อวานแบบไหน ดีขึ้น เลวลง หรือเหมือนเดิม
  • ความสุข อยู่ที่ใจครับ
Re: The Brothers Grimm สองพี่น้องตระกูลกริมม์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 กันยายน, 2005, 02:49:51 PM »
ขอบคุณกับการ Review ครับ ผมว่าวันหยุดนี้จะไปดู โรงงาน Chocolate หรือไม่ก็เรื่องนี้ล่ะครับ

ผมจำไม่ได้แล้วว่าหนังเรื่องสุดท้ายที่ดูที่โรงคือเรื่องอะไรน่ะครับ เพราะใช้บริการร้าน DVD ที่ทำงานตลอด DVD9 แผ่นละ 120 เอง
ถ้าไปดูโรง ก็ต้องเกือบ 300 อ่ะครับ
-= รักเสียงเพลงและหนัง แต่ยังไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลย =-

ออฟไลน์ No.10

Re: The Brothers Grimm สองพี่น้องตระกูลกริมม์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 กันยายน, 2005, 05:03:11 PM »
ผมก็เพิ่งไปดูมาเมื่อวานนี้15/19/48 เห็นด้วยครับไม่สนุกถึงที่สุด พอดูได้แก้ขัด สงสัยตั้งความหวังไว้เยอะ :'( ฮีท เลดเจอร์ เก่งครับแสดงบทบาทนี้ได้ดี แปลกจากที่เคยเห็นเขาเล่นบทอื่นๆมา
โรงงาน Chocolate หนุกกว่าครับ น่ารักด้วย แต่เกลียดผมทรงนี้ของ จอห์นนี่ เดฟ จังเลยอ่ะ ;D

ออฟไลน์ Alan

• รวยแล้วครับ (รวยน้ำใจ)
  • ทำวันพรุ่งนี้ให้ดีกว่าวันนี้
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 กันยายน, 2005, 12:46:52 PM »
 :D :D :D :D :D :D
ขอบคุณครับ งั้นผมรอดู ดีวีดี ดีกว่า
 :D :D :D :D :D :D

ออฟไลน์ โต้งกรุงเทพฯคร้าบ

• เราต่างจากเมื่อวานแบบไหน ดีขึ้น เลวลง หรือเหมือนเดิม
  • ความสุข อยู่ที่ใจครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 กันยายน, 2005, 10:17:41 AM »
หลังจากไปดูกับแฟนมาแล้ว ก็สรุปได้ว่า โรงหนังคงไม่ได้ตังค์ผมไปอีกนานครับ
ไม่ใช่หนังไม่ดีนะครับ ก็สนุกในระดับนึง ไม่ประทับใจมาก คือไม่มีอะไรให้จดจำหลังจากที่หนังจบสักเท่าไหร่

แต่พอไม่ได้เข้าโรงหนังนานๆ การไปนั่งดูอะไรนิ่งๆในโรงนานๆ ทำเอาเมื่อยและเวียนหัวมากเหมือนกันครับ
คงรอดูหนังที่บ้านดีกว่า ได้เหตุผลในการ Up เครื่องที่บ้านด้วย อิอิ
-= รักเสียงเพลงและหนัง แต่ยังไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลย =-