ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเล่นจอ 2.35:1 แต่พื้นที่ไม่เยอะ จอเล็กสุดนี่มันขนาดเท่าไหร่ครับ  (อ่าน 9632 ครั้ง)

ออฟไลน์ nooh

• *
อยากเล่นจอ 2.35:1 คงต้องสร้างห้องใหม่ แต่เนื้อที่ที่มีอยู่มันเล็กครับ อาจจะหน้ากว่างได้มากสุด 3 ม. เลยอยากทราบว่าจอ 2.35:1 นี่เล็กสุดมันขนาดกี่นิ้วครับ
แล้วกว้าง ยาว สูง นี่ประมาณกี่เมตร ต้องนั่งห่างประมาณไหนครับ

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
ต้องทราบระยะนั่งดูด้วยครับ กว้าง 3.0 เมตร ใส่จอ 100" สบาย แต่ต้องนั่งห่างซัก 3.0 - 3.5 เมตร ครับ กำลังสวย
จอ 100'' กว้างxสูง ประมาณ 2.35x1.0 เมตร ไม่รวมเฟรมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เมษายน, 2010, 08:54:51 AM โดย dr.nop »

ออฟไลน์ moo.htg

มาเก็บข้อมูล :clap :clap :clap :clap :clap :clap

ออฟไลน์ nooh

• *
ขอบคุณมากครับ เรื่องความยาวนี่ไม่ค่อยห่วงเท่าไหร่ครับ เพราะที่เป็นแบบหน้าแคบแต่ยาว

ออฟไลน์ pimmy

• Freshy
ต้องทราบระยะนั่งดูด้วยครับ กว้าง 3.0 เมตร ใส่จอ 100" สบาย แต่ต้องนั่งห่างซัก 3.0 - 3.5 เมตร ครับ กำลังสวย
จอ 100'' กว้างxสูง ประมาณ 2.35x1.0 เมตร ไม่รวมเฟรมครับ

จอ ใหญ่ ยาว ระยะนั่ง 3-3.5 ม. มันจะมึน กรอกตาทันไม่ครับพี่หมอ กลัวใกล้ครับ  :D

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com

จอ ใหญ่ ยาว ระยะนั่ง 3-3.5 ม. มันจะมึน กรอกตาทันไม่ครับพี่หมอ กลัวใกล้ครับ  :D
ระยะที่ thx recommend อยู่ที่ 2-4 เท่า ของความสูงของจอ ครับ ที่จอ 100 " นั่งดูที่ 3-3.5 เมตร ไม่ใกล้ไปหรอกครับ ที่ห้องเล็กที่บ้านผมก็ดูอยู่ครับ ฟันธง เรามองไปตรงๆ visual field ของเราก็กว้างกว่าจอแล้วครับ ไม่ต้องกรอกตาตามครับ

ออฟไลน์ Monster eye

อยากเล่นจอ 2.35:1 คงต้องสร้างห้องใหม่ แต่เนื้อที่ที่มีอยู่มันเล็กครับ อาจจะหน้ากว่างได้มากสุด 3 ม. เลยอยากทราบว่าจอ 2.35:1 นี่เล็กสุดมันขนาดกี่นิ้วครับ
แล้วกว้าง ยาว สูง นี่ประมาณกี่เมตร ต้องนั่งห่างประมาณไหนครับ
*ลงไซด์103"(2.35:1)Curveได้ครับ Spec จอสูงxกว้าง(ไม่รวมเฟรม2.5")102 X 241 cm และถ้าดัดโค้งCurve 40'-50'ความกว้างจอจะลดลงไปอีกหน่อยด้วยจะได้ไม่มีปัญหากับการวางลำโพงคู่หน้าครับ

ออฟไลน์ จันทา

• *
 เผื่อใว้วางลำโพงด้วยก็ดีนะครับ ลำโพงใหญ่และสูงอาจจะบังจอได้เวลานั่งดู
และอีกอย่างจอใหญ่แต่ห้องไม่ยาวมากดูในระยะใกล้มันจะดูไม่สบายตาและล้า
สายตาได้นะครับ เพิ่มเติมได้แค่นี้ครับ รอคอมเม้นท์ท่านอื่นต่อ