ผู้เขียน หัวข้อ: Review : แกะกล่อง ลองเล่น Blu-Ray Disc Player OPPO BDP-83 ตัวเป็น ๆ  (อ่าน 17321 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mummy Five

Review : แกะกล่อง ลองเล่น Blu-Ray Disc Player OPPO BDP-83 ตัวเป็น ๆ

*** กระทู้นี้ขออนุญาตลงรูปเยอะหน่อย ใครที่ใช้ Net 56K ใจเย็นนิดนึงครับ ***

สวัสดีสมาชิก HTG2.NET ทุกท่านครับ...

ผมเห็นกระแสเจ้าเครื่องเล่นบลูเรย์ดิสค์ OPPO BDP-83 รุ่นนี้มันแรงเหลือเกิน
ใจก็อยากให้ใครก็ได้มาแกะกล่อง Review เจ้าเครื่องนี้ให้เป็นเรื่องเป็นราวซักที
แต่รอแล้ว รอเล่า รอจนร้อนใจทนไม่ไหวกับกิเลสในตัวที่เพิ่มขึ้นทุกวัน ๆ
ผมเลยตัดสินใจระบายเงินออกจากกระเป๋าไปซะ ความร้อนรุ่มจะได้หมดไปซะที...

และไหน ๆ ก็ได้มาแล้ว....
ผมเลยจัดการแกะกล่อง ถ่ายรูป เอามาให้ท่านที่สนใจเครื่องเล่นบลูเรย์ดิสค์รุ่นนี้ได้ดู
เพื่อใช้เป็นแนวทางในการตัดสินใจ หรือเพิ่มกิเลสในตัวให้มากขึ้นกว่าเดิม... ฮ่าาาา
อ้อ!!! งานนี้ผมขอ Review แค่การแกะกล่องเพื่อดูรูปลักษณ์ภายนอก และตรวจสอบว่า
ในชุดเค้าให้อุปกรณ์อะไรมาบ้างเท่านั้นนะครับ...

ส่วนการ Review เรื่องภาพและเสียง เอาไว้ผมขอลองเล่นซักพักให้พ้นช่วงเบิร์นเครื่องก่อน
แล้วจะมาเล่าต่อครับ...

หรือถ้ามีสมาชิกท่านใดที่ใช้เจ้าเครื่องนี้อยู่ ทั้งเครื่องที่พ้นเบิร์นและอยู่ในช่วงเบิร์น
จะช่วย Review ในส่วนของภาพและเสียงเพิ่มเติมก็เชิญได้เลยนะครับ
ถือว่าช่วยแลกเปลี่ยนข้อมูลกัน เพื่อให้ท่านที่สนใจจะได้มีแหล่งอ้างอิงครับ...

Re: Review : แกะกล่อง ลองเล่น Blu-Ray Disc Player OPPO BDP-83 ตัวเป็น ๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2009, 06:47:05 PM »
เริ่มต้นแกะกล่องกันเลยนะครับ...

เปิดฝากล่องเข้ามาก็เจอใบรับประกันและกระดาษแผ่นใหญ่ที่พิมพ์รูปเครื่องเล่นรุ่นนี้อยู่เป็นด่านแรก

เมื่อเอากระดาษชั้นแรกออกก็เจอคู่มือ กล่องกระดาษใส่อุปกรณ์ต่าง ๆ พวกสาย รีโมท์ เป็นต้น

และเมื่อลองหยิบคู่มือออกก็จะพบกับถุงลึกลับสีดำ ที่ห่อหุ้มวัตถุกระตุ้นกิเลสอยู่อย่างมิดชิด
โดยพิมพ์ตัวอักษรคำว่า "OPPO Blu-ray Player" อยู่ข้างถุง...

และก่อนที่จะเปิดถุง ผมเลือกที่จะแกะกล่องดำซึ่งเป็นที่ใส่อุปกรณ์มาตรฐานต่าง ๆ ก่อน
เพื่อดูว่าเค้าให้อะไรมาบ้าง...

เมื่อเปิดกล่องออกมาก็พบกับ รีโมท์, ถ่านขนาด AA จำนวน 2 ก้อน, สาย AV แบบ Composite 1 เส้น, สายไฟ AC 1 เส้น
และที่ขาดไม่ได้เลยก็คือ สาย HDMI อีกจำนวน 1 เส้น...

ถุงดำที่ห่อหุ้มวัตถุลึกลับอยู่ภายใน

Re: Review : แกะกล่อง ลองเล่น Blu-Ray Disc Player OPPO BDP-83 ตัวเป็น ๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2009, 06:47:50 PM »
เอาเจ้าเครื่องเล่นบลูเรย์ดิสค์ OPPO BDP-83 ออกมาอวดโฉมแล้วครับ...  หน้าปัดมีแผ่นพลาสติกใสปิดกันรอยขูดขีดอยู่ด้วย
เฮ้อ... กว่าจะได้เห็นหน้านี่มันช่างลีลาเยอะจริง ๆ ฮ่าๆๆๆๆ

เมื่อดูด้านหน้าแล้วก็ต้องดูด้านหลังด้วย... ซึ่งจากที่เห็นคร่าว ๆ คิดว่าการประกอบเครื่อง การยึดน็อตในแต่ละจุดทำได้แน่นหนาดีครับ
ส่วนขั้วต่อสัญญาณต่าง ๆ เกือบทั้งหมดจะเป็นแบบชุบทองมันวาว แต่ไม่รู้หนากี่ไมครอน (Micron)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2009, 06:48:53 PM »
เข้ามาดูกันใกล้ ๆ ครับ โดยหันหน้าเข้าท้ายเครื่องและไล่เรียงจากซ้ายไปขวา
กลุ่มแรก จะเป็นขั้วต่อสัญญาณเสียงออกแบบอนาลอก (Analog) 7.1CH และ 5.1CH ครับ...

ต่อมาจะเป็นขั้วต่อสัญญาณขาออกแบบสเตอริโอ (Stereo) ซึ่งแยกออกมาจากกลุ่มของระบบเสียง 7.1CH และ 5.1CH
ซึ่งแตกต่างจากเครื่องในระดับราคาเดียวกันที่จะไม่ทำแยกเฉพาะแบบนี้ และเท่าที่ลองเล่น CD จากช่องสัญญาณนี้
บอกได้เลยครับว่าไม่ธรรมดา.... ไม่ธรรมดาจริง ๆ นะครับ....

ขยับมาทางซ้ายอีกนิด ก็จะพบกับกลุ่มของขั้วต่อสัญญาณเสียงแบบดิจิตอลที่มีทั้งแบบ Optical และ Coaxial ครับ...
ถัดไปจะเป็นกลุ่มของขั้วต่อสัญญาณภาพแบบอนาลอกที่มีทั้งแบบ Composite (ขั้วสีเหลือง) และแบบ Component (ขั้วสีแดง น้ำเงิน เขียว)

ถัดไปจะเป็นช่องต่อ Lan เพื่อติดต่อกับโลกครับ เช่นการใช้ BD Live เป็นต้น
ถัดไปอีกนิดก็เป็นช่องต่อ USB V2.0 และตามด้วยช่องต่อสัญญาณ HDMI
ถัดไปจะเป็นช่องต่อ IR Control In-Out (อันนี้ผมยังไม่ได้อ่านคู่มือว่าเอาไว้ทำอะไร ถ้าท่านใดทราบรบกวนให้ข้อมูลด้วยครับ)

ถัดไปเป็นช่องพัดลมระบายอากาศครับ... อันนี้ผมยังไม่มีข้อมูลว่าตอนเปิดเครื่องทำงาน พัดลมจะหมุนตลอดเลยหรือไม่
หรือพัดลมจะทำงานเฉพาะช่วงที่เครื่องร้อน... เพราะตั้งแต่ได้เครื่องมา พัดลมเครื่องผมมันยังไม่เคยหมุนเลยครับ (เล่นในห้องแอร์ตลอด)
หรือพัดลมเครื่องผมมันจะเสีย หรือผมต้องไปตั้งค่าการทำงานอะไรรึเปล่า (ยังไม่มีเวลาอ่านคู่มือเลยครับ รีบแกะกล่องเอามา Review ก่อน)
แล้วเครื่องของท่านอื่นเป็นยังไงกันบ้างครับ...

ถัดมาด้านขวาสุดของเครื่อง จะเป็นช่องต่อสายไฟแบบ IEC แต่มีแค่ 2 ขานะครับ ไม่มีขา Ground
ถัดขึ้นไปด้านบน เยื้องไปทางซ้ายมือเล็กน้อย จะมีการระบุว่า เครื่องนี้สามารถเล่นได้เฉพาะแผ่น Biu-Ray โซน A และเล่นแผ่น DVD โซน 3 เท่านั้น
แต่จริง ๆ แล้ว เครื่องนี้สามารถเล่นแผ่น DVD ได้ทุกโซนครับ แต่แผ่น Biu-Ray คงเล่นได้เฉพาะโซน A เท่านั้น (ณ. เวลาตอนนี้ครับ)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2009, 06:49:44 PM »
ต่อไปมาดูทางด้านหน้าตัวเครื่องกันบ้าง โดยไล่จากซ้ายไปขวาเหมือนเดิมครับ...
เริ่มจากซ้ายสุดด้านบน จะสกรีนยี่ห้อ OPPO สีขาวบนหน้าปัดอลูมิเนียมสีดำแบบขัดเสี้ยน
ถัดลงมาด้านล่างจะเป็นปุ่มเปิด-ปิดเครื่องครับ... พอเสียบปลั๊กปุ๊บไฟสีแดงก็จะสว่างเลยครับ
ถัดไปทางขวาด้านบนจะเป็นช่องรับสัญญาณจากรีโมท และด้านล่างจะมีการสกรีนตัวอักษรสีขาวเพื่อระบุว่า
เป็นเครื่องเล่น BLU-RAY DISC PLAYER รุ่น BDP-83 ครับ...

ถัดมาตรงกลางเครื่อง จะเป็นถาดใส่แผ่นครับ เวลา ปิด-เปิดถาด จะมีเสียงดังเล็กน้อย แต่ถือว่ารับได้ครับ
ถัดลงมาด้านล่างจะเป็นจอ Display ที่แสดงสถานะการทำงานของเครื่อง โดยด้านล่างซ้ายของจอจะมีตัวอักษรสีขาว
ที่ระบุคำว่า "PURE" เอาไว้ให้เห็น เผื่อเวลาเล่นแผ่น CD แล้วใช้โหมดนี้หน้าจอ Display ก็จะดับหมดครับ
และจากที่ลองเล่นแผ่น CD โดยเลือกโหมด PURE เสียงที่ได้จากช่องต่ออนาลอกสเตอริโอ บอกได้เลยครับว่าไม่ธรรมดา
และการเล่นแผ่น CD Audio ระหว่างการปิดและเปิดหน้าจอ Display เสียงที่ได้ก็แตกต่างกันอย่างชัดเจน แบบไม่ต้องมานั่งจับผิดกันเลยครับ...
งานนี้ขอบอกว่าต้องลองเองครับ แล้วจะรู้....

ถัดมาด้านซ้ายต่อจากถาดใส่แผ่นก็เป็นปุ่ม เปิด-ปิดถาด โดยด้านล่างจะมีการสกรีนสัญลักษณ์เพื่อให้รู้ว่า
เครื่องรุ่นนี้สามารถเล่นแผ่น SACD และ DVD ได้...
ถัดไปทางซ้ายอีกนิดจะเป็นปุ่มควบคุมการเล่นแผ่นพื้นฐานทั่ว ๆ ไปครับ... เช่น ปุ่ม PLUSE ปุ่ม PLAY ปุ่ม STOP เป็นต้น... (คิดว่าคงไม่ค่อยได้ใช้)
ถัดไปด้านซ้ายสุดของเครื่องจะเป็นช่องต่อ USB ช่องที่ 2 ครับ...

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2009, 06:50:53 PM »
ไหน ๆ ก็ Review มาขนาดนี้แล้ว และผมเองก็ยังไม่เคยเห็นใครหงายท้องเครื่องเล่นประเภทนี้แล้วนำมาให้ดูกันบ้างเลย
ทั้งที่เครื่องบางรุ่นผมก็อยากเห็นจะแย่ว่า ด้านบน ด้านหน้า ด้านหลังเครื่อง ที่ออกแบบมาดี ๆ นั้น
ด้านล่างของเครื่องมันจะเป็นยังไง และงานมันจะเนี๊ยบเหมือนกันมั๊ย...
นี่คือเหตุผลที่ผมต้องจับเจ้าเครื่องนี้หงายท้องครับ... และผลปรากฎว่าเนื้องาน การประกอบทำได้ดีมากครับ

ขารองเครื่องทั้งหมด 4 จุด ผมดูว่าน่าจะเป็นพลาสติกแข็งสีดำ หุ้มล้อมรอบด้านข้างด้วยแผ่นอลูมิเนียมขัดเสี้ยน
และสำหรับส่วนที่ต้องสัมผัสพื้นหรือชั้นวางเครื่อง จะเป็นวัสดุที่ทำมาจากยางเพื่อลดแรงสั่นสะเทือนเวลาใช้งาน

ดูกันใกล้ ๆ อีกนิดครับ... เนื้อยางที่นูนขึ้นมา จะมีความยืดหยุ่นและนิ่มพอควรเลย เมื่อวางเครื่องลงกับพื้นหรือชั้นวางแล้ว
ผมลองออกแรงดันเครื่องทางด้านข้างก็พบว่า เครื่องไม่มีอาการไถลหรือขยับเลย เกาะติดหนึบดีจริง ๆ

คิดว่าน่าครบทุกซอก ทุกมุมแล้วนะครับ สำหรับรูปลักษณ์ภายนอก....
และถ้ามีข้อมูลใดขาดตกบกพร่องหรือผิดเพี้ยนอะไรไปบ้าง ก็ขอเชิญทุกท่านแนะนำเพิ่มเติมได้เลยนะครับ...

และในส่วนของการเล่นแผ่น CD Audio ทั้งหลาย ไม่ว่าจะเป็นแผ่น SACD HDCD XRCD หรือแผ่น CD ทั่วไป
รวมถึงการเล่นแผ่น DVD แบบอัพสเกล และการเล่นแผ่น Blu-Ray
ผมขอเวลาลองเล่นอีกซักพักนะครับ แล้วจะนำข้อมูลที่ได้มาเล่าสู่กันฟังอีกที.... หรือท่านใดจะร่วมแบ่งปันข้อมูลก็เชิญเลยนะครับ

สุดท้าย ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ครับ....

ออฟไลน์ tay3

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน, 2009, 09:03:23 PM »

:D :D :D ทำไมน่ะ ไม่ผลิตจากฟาหรั่งไปเลย เห็น Made in China แล้ว เซ็งเป็ด :secret

ออฟไลน์ Ultra 2

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน, 2009, 03:20:24 PM »
ขอบคุณครับรีวิวทุกซอกมุมภาพนอกเลย O0
เรื่องประกอบในจีน ผมไม่ค่อยซีเรียส ถ้าQC ดี คืออย่าเครื่องมีปัญหาหลุดมาออกขายด้วย
ก็จะทำให้แบร์นตัวเองมีคุณภาพสูงขึ้นกว่าพวกเครื่องญี่ปุ่นหรืออเมริกาที่ มักเจอเครื่องมีปัญหาปนขายมาด้วย
ประเภทตาดีได้ตาร้ายเสีย ;D

Power isn't happiness

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน, 2009, 08:53:01 PM »
เห็นว่าอยากได้มากกกกกกกครับ

ยินดีด้วยครับ

แล้วจะตามมาดูอีก ถ่ายรูปได้ชัดมากกก ๆ 

ออฟไลน์ เซียนอมร

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 มีนาคม, 2010, 02:48:33 AM »
สวยจิง ๆ คับ

ออฟไลน์ pon02829

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 เมษายน, 2010, 10:37:31 AM »
ขอบคุณครับ รอชมต่อครับ  K)