ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องมือใหม่หัดขับ ฮับป๋ม  (อ่าน 62242 ครั้ง)

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • Super Star.
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
Re: ห้องมือใหม่หัดขับ ฮับป๋ม
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 02 พฤษภาคม, 2010, 01:08:17 AM »
ขออนุญาตอัพเดท...อุปกรณ์ที่ลงมือดีไอวาย/ปรุงรส   คุณภาพเสียงและภาพเป็นที่พึงพอใจแล้ว  สองชิ้นครับ
เริ่มเข้าประจำการ ๑ พค.  วันแรงงานแห่งชาติพอดี ฮับป๋ม

๑) น้องดูนไพรม์โมฯแหลกฯ............เครื่องซื้อกรุ๊ปบายจากไนท์ตี้ช็อบครับ
๒) น้องนัครา................สายไฟ สำหรับซอร์ส(ระบบภาพ/เสียง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พฤษภาคม, 2010, 01:16:23 AM โดย wat12(คุ้ม) »
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ Saitosan

• Superstar...
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 เมษายน, 2010, 06:31:20 PM »
เพิ่งเห็นห้องคุณคุ้มนะครับ เยี่ยมๆๆครับ  :clap :clap O0 O0 O0 O0

ออฟไลน์ Santa

• **
  • I'm a Baby Bull
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 เมษายน, 2010, 12:31:03 PM »
มาทักทายครับ :)
Please visit our new website

www.LinnThailand.com

ออฟไลน์ SK

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 เมษายน, 2010, 10:53:25 AM »
วันไหนได้ไป จะไปนอนฟังเพลงเพราะๆครับท่านพี่ d_d d_d

ออฟไลน์ doxday

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 เมษายน, 2010, 10:21:34 AM »
เยี่ยมเลยครับ  c) c) c)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 เมษายน, 2010, 09:41:36 AM »
เยี่ยมเลยครับ เซียน DIY จิงๆ  O0
ได้ยินสัพคุณของสายไฟ นาคราชนี่ ทึ่งเลยครับ นับถือๆๆ เก่งจิงๆ  :clap :clap

เอาไว้โอกาสดีๆจะส่งพี่นาคฯไปเลื้อยเล่นแถวๆนั้นด้วยนะครับ เฮ่ๆๆ

ห้องนี้ดูสบายตาครับ เป้นเจ้าพ่อ DIY คนหนึ่งเลยนะครับ ทำเองซะส่วนใหญ่เลย ยอดครับ  O0
[/quote]

บ้านผมหันทิศใต้ครับทั่นพี่

ห้องนี้อยู่หลังบ้าน เป็นมุมทิศ  ตอน. ครับ  สามด้านของห้องเป็นสวนเล็กๆ  จึงเย็นสบายตลอดทั้งวัน
(ใช้แอร์ มิตซูอินเวิร์ทเตอร์ เก้าพันบีทียู ก็เอาอยู่แล้วอะครับ.......แบบว่าฉ่ำเลยอะครับ   ที่สำคัญเงียบกว่า  พัดลมดูนเบส   หรือเสียงแผ่นบลูเรย์หมุนๆๆ  ของดูนไพร์มซะอีก

หลังห้อง(กระจกหนา 12mm ติดถาวร 2.4. W x2.0 m. H) เป็นสวนเล็กๆ แนวไม้ไผ่และม้าลาย) ดูเพลินๆตอนกลางวันครับ

คงต้องคิดหนักเรื่อง  การจัดอคูสติคภายในครับ  ตอนนี้ยังไม่ได้ทำอะไร   จะมีอาการก้องมากไปหน่อย(เมื่อคืนทั่น jimm แวะมาฟังมาดูกันวิจารณ์ให้ฟังครับ)

..............แต่ก็โชคดีนะครับ ที่ตราช้าง  ออกผลิตภัณฑ์แนวนี้มาหลายอย่าง  คงดีไอวายแบบประหยัดๆได้พอสมควรเลย(ขอบคุณคุณโก้ ไอเอวี ที่บอกแนวทางในกระทู้ที่คุณพีฯ ถามไว้เมื่อปีที่แล้ว)

การติดตั้งเครื่องฉาย..............ห้องเล็กจึงติดตั้งเครื่องฉายที่หลังห้องได้ครับ  (กล่องแรกส่วนที่นั่งฟัง และหลังห้อง  3.6x2.8m ,กล่องหลังส่วนที่ถ่ายภาพให้ชม 4.0 x3m)
จำเป็นต้องผสมผสานกับการทำชั้นวางเครื่องฉาย (ระยะฉาย 5เมตร  จอ 92")  การตกแต่งด้วยชั้นติดผนัง  การทำผนังอคูสติคด้วยลิ่มชิ้นไม้จริงอะไรอย่างนี้แหละครับ

ข้อดีของห้องเล็กอีกอย่างคือ.........ห้องผมน่าจะใช้น้องแพล็ทฯ ต่อจากเพลเยอร์ เข้าเครื่องฉายได้โดยตรงเลยอะครับ..............สายยาวเฟื้อย  อาจไม่จำเป็นต้องใช้แล้ว

เรื่องภาพและเสียงนี่..........อะไรๆก็ชอบต่อตรง...ฮับป๋ม

...........ยกเว้นบางอย่าง....ต่อตรงม่ายล่าย เฮ่ๆๆ   อันตะร้ายๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ 

สุดยอดฝีมือ DIY เลยครับ

ใช้เวลา+ไอเดีย แทนการใช้ตังค์อะครับทั่นพี่...............อยากได้สิ่งดีๆกะเขาบ้าง ก็ต้องขยันเรียน ฮับป๋ม เฮ่ๆๆ

เยี่ยมครับ ห้องนี้มีแต่ของแฮนด์เมดใช่มั้ยครับ O0

เห็นของในห้องแล้ว น่าจะใช้เวลาอยู่ได้ทั้งวันไม่มีเบื่อ ;D

เครื่องกรองไฟตัวนี้มีกระทู้อยู่ในห้อง diy รึเปล่าครับ เดี๋ยวจะเข้าไปติดตามผลงาน :clap

ยังอีกหลายเพลา กว่าจะเป็นรูปเป็นร่าง เพราะมีหลายอย่างเหลือเกิน  ฮับป๋ม
........................กะว่าจะใช้แรงงานเด็ก......ช่วยตกแต่งห้องด้วยอะ (ล ลิง เรียกพี่  ป.๕ กะ ป.๓)   คงสนุกสนานกันน่าดู

ตัวกรองไฟอยู่ในห้องโฮมนี่แหละครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=63757.0

ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ hongkongface

• อยากกินทีรามิสุ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 เมษายน, 2010, 11:40:50 PM »
เยี่ยมครับ ห้องนี้มีแต่ของแฮนด์เมดใช่มั้ยครับ O0

เห็นของในห้องแล้ว น่าจะใช้เวลาอยู่ได้ทั้งวันไม่มีเบื่อ ;D

เครื่องกรองไฟตัวนี้มีกระทู้อยู่ในห้อง diy รึเปล่าครับ เดี๋ยวจะเข้าไปติดตามผลงาน :clap
http://www.htg2.net/index.php?topic=63083.0 HONGKONGROOM @ HTG2 / http://www.htg2.net/index.php?topic=53284.0 ฮ่องกงที่ผ่านไป

ออฟไลน์ ไพรัช

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 เมษายน, 2010, 11:30:10 PM »
สุดยอดฝีมือ DIY เลยครับ

ออฟไลน์ champ143

• COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 เมษายน, 2010, 10:08:15 PM »
มือใหม่หัดขับครับ  ห้องเอนกประสงค์ เป็นห้องทำงาน  พักผ่อน ของครอบครัวครับ

ลองใช้ SSB850 จากโถงชั้นล่างมาวางชั่วคราวครับ   
ผลคือมันบังวิว ชมสวน ซะเสียบรรยากาศไปเลย

จึงต้องขยับเป็น จออีกไม่กี่สัปดาห์ข้างหน้า  (ด้วยความอนุเคราะห์จากทั่นพี่ชัยยศ)
จำเป็นขยับขยายเพื่อที่จะได้ชมสวนตอนกลางวันครับ
ใช้ เครื่องฉายฟูลเอชดีแบบประหยัดๆแต่โมฯสุดลิ่ม ฮับป๋ม(จ้อง HC3800 )

อคูสติค ยังไม่ได้จัดอะไร ..ที่เห็นคือ ชั่วคราวทั้งนั้นเลยครับ

ลำโพงก็ยังทำไม่เสร็จ  แอ็มป์ก็ครึ่งๆกลางๆ   

ห้องนี้ดูสบายตาครับ เป้นเจ้าพ่อ DIY คนหนึ่งเลยนะครับ ทำเองซะส่วนใหญ่เลย ยอดครับ  O0

ออฟไลน์ Nung-G

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 เมษายน, 2010, 06:44:14 PM »
เยี่ยมเลยครับ เซียน DIY จิงๆ  O0
ได้ยินสัพคุณของสายไฟ นาคราชนี่ ทึ่งเลยครับ นับถือๆๆ เก่งจิงๆ  :clap :clap

• *
ภาพสเก็ทช์ เครื่องกรองไฟเอนกประสงค์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 เมษายน, 2010, 05:23:26 PM »
ภาพสเก็ทช์  เครื่องกรองไฟเอนกประสงค์ ที่เกริ่นไว้ในกระทู้นี้ครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=63757.0

โปรเจ็คที่ข้าน้อยจะทำขึ้นมา สำหรับระบบภาพ หรือซอร์ส  ก่อนครับ  (ขนาด 700VA)
 เป็นชิ้นแรกที่จะลงมือในช่วง May-June นี้ ฮับป๋ม

ตัวเคสเป็นสแตนเลส  หนา 2mm พับเป็นตัวถังหลัก  พับตัวซี  สามด้าน
ใช้ไม้ประดู  หรือแดง  หนา ๓นิ้ว  เข้ามุม 45 องศา  สามด้าน

การยึดหม้อแปลงไอโซเลชั่นทรานสฟอร์เมอร์

ยึดหม้อแปลงกับพื้น(ภายในรองด้วยแผ่นยางหนา)สแตนเลส   
ภายนอกด้วยหัวนัทแบบกลม ยื่นออกมาเป็นขาจิกพื้นในตัว
ยึด๔ จุดแบบมนๆก็จะจิก  พื้นได้จุดเล็กกว่า

อาจมีซอฟท์ฟุท + ตัดอคริลิค  หนา ทำเป็นแผ่นรองอีกชิ้นนึง  หากต้องการ

ฟังก์ชั่นการใช้งานเบื้องต้น (สำหรับระบบภาพและซอร์ส)

ขาเข้าเป็น IEC PureSilver
ขาออก มี ๓ อย่าง ให้เลือกเสียบได้ ครบครัน  ทั้งระบบภาพ และซีดี หรือแด็คฯ  หรือแม้กระทั่งปรีแอ็มป์

...1x IEC Pure Silver สำหรับระบบภาพ
อันนี้ข้าน้อย จะทำสายไฟที่หัว-ท้าย เป็นฟีเมล ทั้งสองฝั่ง เพื่อใช้กับเครื่องนี้โดยเฉพาะ(....แน่นอนว่า คือ "น้องนางแบบ" ขวัญใจข้าน้อยนั่นเอง)

ช่องนี้ จะมีวงจรฟิลเตอร์ แบบไร้การอั้น ติดตั้งไว้ด้วย
...1x IEC Pure Copper Gold Plate
อันนี้ข้าน้อย จะทำสายไฟที่หัว-ท้าย เป็นฟีเมลแบบหัวทองแดงชุบทอง  ทั้งสองฝั่ง เพื่อใช้กับเครื่องนี้โดยเฉพาะ.(...แน่นอนว่า คือ "น้องนางแบบ" ขวัญใจข้าน้อยอีกเช่นกัน)

...1x AC Recept  เล็ง wattgate Silver  สำหรับต่อสายไฟ  เข้าโปรเจ็คเตอร์ ครับ  (แน่นอนว่าต้องเป็นน้องนางแบบของแน่อยู่แล้ว)
ช่องนี้ จะมีวงจรฟิลเตอร์ แบบไร้การอั้น ติดตั้งไว้ด้วย

อาจมีบ่ายบี๋  แทรกซึม  ในบางชุดด้วยแหละ

อย่างที่บอกไว้นั่นแหละครับ................งบไม่ถูก  แต่ไม่แพง  หากเทียบกับคุณภาพ และคุณค่าที่มันให้

เพราะมันสามารถใช้งานทดแทน   (หรือรวบรวม)  อุปกรณ์อย่างน้อย ๓ อย่างเข้าด้วยกัน
... บล็อกไม้ /ปลั๊กผนัง
... เครื่องกรองไฟตัวหลัก
....เครื่องกรองขยะ ตัวเล็ก ตัวน้อย
....สายไฟชั้นดี  สำหรับระบบภาพ 
....สายไฟชั้นดี  สำหรับระบบเสียง 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เมษายน, 2010, 09:59:32 AM โดย wat12(คุ้ม) »

• *
ห้องมือใหม่หัดขับ ฮับป๋ม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 เมษายน, 2010, 05:05:47 PM »
มือใหม่หัดขับครับ  ห้องเอนกประสงค์ เป็นห้องทำงาน  พักผ่อน ของครอบครัวครับ

ลองใช้ SSB850 จากโถงชั้นล่างมาวางชั่วคราวครับ   
ผลคือมันบังวิว ชมสวน ซะเสียบรรยากาศไปเลย

จึงต้องขยับเป็น จออีกไม่กี่สัปดาห์ข้างหน้า  (ด้วยความอนุเคราะห์จากทั่นพี่ชัยยศ)
จำเป็นขยับขยายเพื่อที่จะได้ชมสวนตอนกลางวันครับ
ใช้ เครื่องฉายฟูลเอชดีแบบประหยัดๆแต่โมฯสุดลิ่ม ฮับป๋ม(จ้อง HC3800 )

อคูสติค ยังไม่ได้จัดอะไร ..ที่เห็นคือ ชั่วคราวทั้งนั้นเลยครับ

ลำโพงก็ยังทำไม่เสร็จ  แอ็มป์ก็ครึ่งๆกลางๆ