ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ: AKIRA (Blu-Ray) อีกหนึ่ง Blu-Ray ที่ควรค่าแก่การสะสม (Dolby TrueHD 192kHz/24bit)  (อ่าน 6057 ครั้ง)

ออฟไลน์ wisthawat

สวัสดีครับ...

ผมเชื่อว่าหลาย ๆ ท่านในบอร์ดนี้คงกำลังรอแผ่น Blu-Ray เรื่อง Akira นี้อยู่แน่นอน...บางท่านอาจจะซื้อมาและได้รับชมไปแล้ว
สำหรับหลาย ๆ ท่านที่ยังไม่ได้เป็นเจ้าของ หรือกำลังลังเลใจอยู่...ลองอ่านบทความผมก่อนก็ได้ครับ แล้วค่อยตัดสินใจอีกที

พูดถึงการ์ตูนเรื่อง Akira หลาย ๆ ท่านที่อายุ 25 ปีขึ้นไปคงรู้จักเป็นอย่างดีแน่นอน
เพราะการ์ตูนเรื่องนี้ดังมากในบ้านเราเมื่อ 20 ปีที่แล้ว....
การ์ตูนเรื่องนี้ออกฉายครั้งแรกเมื่อปี ค.ศ. 1988 ตอนนั้นผมอายุ 8 ขวบเอง...
ผมจำได้สมัยนั้นการ์ตูนเรื่องนี้ดังและได้รับความนิยมพอสมควรในบ้านเรา...
จนเมื่อไม่กี่ปีมานี้ก็ได้มีการนำมาทำเป็น DVD ออกวางจำหน่าย...ซึ่งก็ได้รับความนิมยมเป้นอย่างดีเช่นกัน...

แต่วันนี้ที่ผมจะมาแนะนำเป็นเวอร์ชั่น Blu-Ray ครับ
เวอร์ชั่นนี้มีอะไรเปลี่ยนแปลงหลายอย่าง (ได้รับการปรับปรุงและ re-master) ในทางที่ดีขึ้น...ซึ่งมีอะไรกันบ้างนั้น เรามาดูกันเลยดีกว่าครับ

ในชุดนี้จะมีกล่องกระดาษหุ้มมา และมีหนังสือรายละเอียดของ Blu-Ray ชุดนี้ และการ re-master ทั้งระบบภาพและเสียงแถมมาให้ด้วยครับ

ภาพ
แน่นอนครับ...ภาพถูก  re-master ใหม่ขึ้นมาเป็นความละเอียดที่ 1080p
ถึงแม้สีสันจะดูสู้การ์ตูนอนิเมชั่นยุคปัจจุบันไม่ได้ (แหม...ก็ตั้ง 20 ปีมาแล้วนี่ครับ)
แต่ก็ถือว่าทำได้เยี่ยมทีเดียวครับ สำหรับการนำการ์ตูนเมื่อ 20 ปีที่แล้วมา re-master ใหม่...ซึ่งรายละเอียดเทคโนโลยีการ re-master สามารถหาอ่านได้ในหนังสือคู่มือที่แถมมาครับ
สำหรับภาพผมให้ 4 ดาวครับ

เสียง
สำหรับระบบเสียงในแผ่นนี้มี 2 ระบบหลัก ๆ ครับ
1. Dolby TrueHD English (48kHz/16bit)
2. Dolby TrueHD Japan (192kHz/24bit)

ที่เจ๋งที่สุด และน่าตื่นตาตื่นใจที่สุดสำหรับผมก็คืือเรื่องระบบเสียงนี่แหละครับ...
ผมก็ไม่ค่อยจะเข้าใจเท่าไหร่นัก...แต่ดูเหมือนว่าระบบเสียงในแผ่น BD Akira แผ่นนี้ถูก re-master โดยเทคโนโลยีที่ชื่อว่า Hypersonic
ซึ่งทำให้ตอบสนองความถี่ได้ถึง 100kHz.
รูปข้างล่างเป็นรูปจากหนังสือที่แถมมากับแผ่น...ซึ่งแสดงกราฟการตอบสนองความถี่ของ BD เรื่อง Akira และคลื่นสมองของคนเราเมื่อได้รับฟังระบบเสียงที่ตอบสนองความถี่ได้เกินกว่า 24 kHz.

แน่นอนครับ..ชุดเครื่องเสียงที่ผมใช้ดูไม่สามารถตอบสนองความถี่ได้สูงถึงขนาดนั้นอยู่แล้ว...
แต่ก็ยังนับว่าน่าประทับใจมากอยู่ดีครับ...ไม่น่าเชื่อว่าการ์ตูนเมื่อ 20 ปีที่แล้ว พอนำมา re-master ระบบเสียงใหม่ มันจะสุดยอดขนาดนี้...รายละเอียดการแยกเสียง มิติเสียง ไดนามิค อิมแพ็ค ทุกอย่างครบครันจริง ๆ ครับ....ไม่แพ้หนังเรืองใหม่ ๆ ในปัจจุบันเลยทีเดียว...ใช้เป็นแผ่นอ้างอิงทดสอบเครื่องเสียงได้อย่างดีเลยครับ....
สุดยอดขนาดนี้ เอาไป 5 ดาวเลยครับ

สรุป
ไม่น่าเชื่อก็ต้องเชื่อครับ...การ์ตูนสมัย 20 ปีที่แล้วจะกลับมายิ่งใหญ่ได้ขนาดนี้...ทั้งภาพ ทั้งเสียง ไม่แพ้ภาพยนตร์การ์ตูนยุคใหม่ ๆ เลย...ยี่งเป็นการ์ตูนในตำนานระดับนี้ด้วยแล้ว..ยิ่งห้ามพลาดครับ
ถ้ามีโอกาส ผมก็อยากแนะนำให้เพื่อน ๆ เป็นเจ้าของกันครับ...
โดยรวมทั้งหมด 5 ดาวเลยครับ..สุดยอดจริง ๆ

ออฟไลน์ pon02829

ขอบคุณครับ  :clap

ออฟไลน์ Pooh Bear

ต้องหามาดูกับลูกซะแล้ว