ผู้เขียน หัวข้อ: แนวเสียงของ nad marantz harman rotelเป็นอย่างไรมั้งครับ  (อ่าน 9131 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
รวมๆๆตัวไหนฟังเพลงได้สนุกคึกคัก สดใส  ร่าเริง รุกเร้า สปีดเสียง การเก็บตัวดี  ฟังเพลงเร็วๆๆมันๆๆได้ดีกว่ากัน   ไม่เน้น สุภาพ ช้า นุ่ม  เอื่อย มากนัก

หรือรบกวนแนะนําแนวเสียงของ4ตัวนี้ให้ด้วยครับ   แล้วเกี่ยวหรือไม่ครับว่า ท่าintที่เสียงแนวหวานหรือแนว นุ่ม  จะฟังเพลง คึกคักไม่ได้    ต้องเป้นแนวสด ใส ถึงจะฟังเพลงได้มันหรือครับ

poodle
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
Re: แนวเสียงของ nad marantz harman rotelเป็นอย่างไรมั้งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 กันยายน, 2005, 02:05:24 PM »
ถ้าเอา 4 ตัวนี้โดยเอา NAD เป็นตรงกลางนะครับ (เทียบแบบมี Reference อิๆๆ)

NAD = ตรงกลาง
Marantz = เนียน
Harman = แน่น
Rotel = คึกคัก

::)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
    • Lukjeab Hi Fi
Re: แนวเสียงของ nad marantz harman rotelเป็นอย่างไรมั้งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 กันยายน, 2005, 05:17:34 PM »
ให้พิจารณาถึงลำโพงด้วยครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 กันยายน, 2005, 10:59:14 PM »
แล้วถ้าเป็นพวกnht ฟังเพลงสนุกๆๆได้หรือไม่ครับ  เพลงสนุกคึกคัก ดนตรีสนุกๆๆ เสียงร้องใสๆๆ แต่ไม่ช่ายเพลงแรงๆๆหรือร้อคโหดๆๆๆ    เบสของnht เก็บตัวเร็วหรือไม่ครับ กลัวว่าฟังเพลงเร็วๆๆหน่อยแล้วเบสจะช้าเก็บตัวไม่ทัน จะตีรวนกันรึเปล่าครับ   แล้วน่าจะจับคู่กับตัวไหนดีครับ

poodle

กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 กันยายน, 2005, 11:12:10 PM »
แล้วถ้าเป็นพวกnht ฟังเพลงสนุกๆๆได้หรือไม่ครับ  เพลงสนุกคึกคัก ดนตรีสนุกๆๆ เสียงร้องใสๆๆ แต่ไม่ช่ายเพลงแรงๆๆหรือร้อคโหดๆๆๆ    เบสของnht เก็บตัวเร็วหรือไม่ครับ กลัวว่าฟังเพลงเร็วๆๆหน่อยแล้วเบสจะช้าเก็บตัวไม่ทัน จะตีรวนกันรึเปล่าครับ   แล้วน่าจะจับคู่กับตัวไหนดีครับ

poodle

NHT ไม่น่าจะมีปัญหากับแนวที่ว่า .. ปัญหาของ NHT คือต้องหารุ่นที่กำลังสูงๆ และ damping factor สูงๆ ให้กับมันครับ  ::)

ปล. แก้ไขแล้วคับ อิๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน, 2005, 07:07:13 AM โดย Golf »
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 กันยายน, 2005, 11:33:11 PM »
ชอบแนวนี้สงสัยว่าจะลงเอยกับ rotel

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 กันยายน, 2005, 06:24:10 AM »
ความคิดเห็นพี่golf หมายถึงnhtรึเปล่าครับไม่น่าจะใช่ psb ^ ^"

แล้วท่าเลือกintโรเทลแบบที่คุณพี่หมีว่าจะไปด้วยกันได้หรือไม่ครับ� � เห็นว่าโรเทลกําลังน้อยสุดเลย ราคาก็เอาเรื่อง สูงกว่าตัวอื่น� แต่damping factor เท่ากับตัวอื่นๆๆแฮะ� ไปฟัง sb2มา กลับชอบมากกว่าsb3 เสียง2ตัวนี้คนล่ะแบบกันเลย ถึงเบสจะไม่ลึกเท่า เสียงกลางsb2 ดูโดดเด่นกว่า แบบมาเร็วไปเร็ว เบสชัดเจนกว่า� ทีแรกนึกว่าจะมีแค่เสียงต่ำลึกเท่านั้นที่ต่างกัน� กลางแหลมก็ต่างกันด้วยครับ

อีกนิดครับ  nht มีฟังที่ร้านไหนอีกครับ ฟังทีไรๆ ก้ได้ฟังกะnad 372 ตลอดเลย    จะหาฟังจับคู่กับโรเทล มาร้า นหรือตัวอื่นได้ที่ร้านไหนมั้งครับ

poodle

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน, 2005, 06:30:10 AM โดย Help !!! »

ออฟไลน์ โต้ง ช.ม.

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 กันยายน, 2005, 10:10:17 AM »
ถ้าฟังหลายหลาก ผมว่าเข้าทาง nad มาก แต่เล่นกับ nht อยากได้กระชับๆ ก็คงต้องเล่น int รุ่นใหญ่ หรือไม่ก็ปรี-เพาเวอร์ครับผม ( ลองหามือ 2 ดูก็ดี ยี่ห้อนี้ซื้อง่าย-ขายคล่อง อิๆๆ )

ส่วนโรเทล รุ่นใหญ่ๆ เคยอ่านทดสอบเขาก็ชมว่าดีครับ เสียงน่าจะออกใสกว่า nad ราคาเอาเรื่องแม่นแล้วครับ

ส่วนมาร้านทซ์ คงจะตัดออกไปได้เลย เสียงติดนุ่มครับ โดยเฉพาะเบส ถ้าชอบเร็วๆสู้ 2 ตัวข้างบนไม่ได้ครับ