ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่นล้างหัวอ่านcdมีคุณภาพหาซื้อได้ที่ไหนครับ  (อ่าน 5739 ครั้ง)

ออฟไลน์ BBOY

Re: แผ่นล้างหัวอ่านcdมีคุณภาพหาซื้อได้ที่ไหนครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2010, 10:00:47 AM »
ขอบคุณมากครับคุณpost-girl  เดี๋ยวเครื่องหมดประกันจะลองทำดูครับ ทำตอนนี้เดี๋ยว :cold อิอิ

:showoff เพื่อนบอกมา ยังไม่ได้ทำเองเลย

อุปกรณ์
-ผ้าไมโครไฟเบอร์ (ที่ไว้เช็ดเลนส์กล้อง ข้อดีของมันคือขนมันไม่ทำให้เลนส์เป็นรอย+เก็บฝุ่นได้ดี)
-นำยาเช็ดเลนส์(หาซื้อตามร้านขายอุปกรณ์กล้องถ่ายรูป คุณสมบัติคือระเหยเร็วโดยไม่ทิ้งคราบ)

1.ถอดปลั๊กออก(อันนี้สำคัญมากครับเดี๋ยวไปดูด)
2.ถอดฝาเครื่องเล่นออก
3.ถอดตัวจับแผ่นออก(เปิดฝาออกมาจะอยู่บนถาดละครับโดยมาตราฐานจะมีน็อต4ตัว)
4.หยดน้ำยาล้างเลนส์ลงบนผ้า 2-3หยด เช็ดเบาๆ จะวนก็ได้ไม่วนก็ได้แล้วแต่ศรัทธา
5.เปลี่ยนพื้นที่ผ้าใหม่ ทำตามขั้นตอนที่4

ไหนเปิดฝาแล้วจัดการทีเดียว ทำความสะอาดตัวกลไกปิดเปิดที่เดียว (สาเหตุที่เครื่องเล่นมีอาการแลบลิ้น)ใครไม่ต้องการ จบขั้นตอนที่5แล้วประกอบกลับได้เลย

6.หาสวิต(อันนี้ต้องลองสังเกตุดูครับ)
7.ใช้สเปรย์ทำความสะอาดคอนแทค(หาง่ายที่สุดจะเป็นของฟิลลิป)หรือใช้สเปรย์โซแนคกระป๋องเหลืองก็ได้ชีดเฉพาะจุด
   ลงไปใช้มือขยับสวิตตาม
8.ชีดหล่อลื่นตามจุดเคลื่อนไหวต่างๆเล็กน้อย (อย่ามาเกินไป ซับให้พอเคลือบผิวชิ้นงาน)
9.ประกอบกลับตามเดิม
 :drive1  :drive1

แผ่นล้าง ญาติเคยซื้อมาใช้เหมือนกัน   :black_eye เครื่องพัง ทันตาเห็น  :bye1

ออฟไลน์ post-girl

• ANTIQUE ART - UNIQUE MADE
Re: แผ่นล้างหัวอ่านcdมีคุณภาพหาซื้อได้ที่ไหนครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2010, 09:36:00 AM »
 :showoff เพื่อนบอกมา ยังไม่ได้ทำเองเลย

อุปกรณ์
-ผ้าไมโครไฟเบอร์ (ที่ไว้เช็ดเลนส์กล้อง ข้อดีของมันคือขนมันไม่ทำให้เลนส์เป็นรอย+เก็บฝุ่นได้ดี)
-นำยาเช็ดเลนส์(หาซื้อตามร้านขายอุปกรณ์กล้องถ่ายรูป คุณสมบัติคือระเหยเร็วโดยไม่ทิ้งคราบ)

1.ถอดปลั๊กออก(อันนี้สำคัญมากครับเดี๋ยวไปดูด)
2.ถอดฝาเครื่องเล่นออก
3.ถอดตัวจับแผ่นออก(เปิดฝาออกมาจะอยู่บนถาดละครับโดยมาตราฐานจะมีน็อต4ตัว)
4.หยดน้ำยาล้างเลนส์ลงบนผ้า 2-3หยด เช็ดเบาๆ จะวนก็ได้ไม่วนก็ได้แล้วแต่ศรัทธา
5.เปลี่ยนพื้นที่ผ้าใหม่ ทำตามขั้นตอนที่4

ไหนเปิดฝาแล้วจัดการทีเดียว ทำความสะอาดตัวกลไกปิดเปิดที่เดียว (สาเหตุที่เครื่องเล่นมีอาการแลบลิ้น)ใครไม่ต้องการ จบขั้นตอนที่5แล้วประกอบกลับได้เลย

6.หาสวิต(อันนี้ต้องลองสังเกตุดูครับ)
7.ใช้สเปรย์ทำความสะอาดคอนแทค(หาง่ายที่สุดจะเป็นของฟิลลิป)หรือใช้สเปรย์โซแนคกระป๋องเหลืองก็ได้ชีดเฉพาะจุด
   ลงไปใช้มือขยับสวิตตาม
8.ชีดหล่อลื่นตามจุดเคลื่อนไหวต่างๆเล็กน้อย (อย่ามาเกินไป ซับให้พอเคลือบผิวชิ้นงาน)
9.ประกอบกลับตามเดิม
 :drive1  :drive1

แผ่นล้าง ญาติเคยซื้อมาใช้เหมือนกัน   :black_eye เครื่องพัง ทันตาเห็น  :bye1

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2010, 08:49:43 AM »
หัวซีดีไม่ควรไปยุ่งกับมันครับ ไม่ควรใช้แผ่นล้าง แค่หมั่นดูว่าแผ่นที่นำไปเล่นสะอาดก็พอแล้วครับ

ขอบคุณนะครับคุณต ต้น

ถ้าอยากใช้จริงๆแนะนำไปซื้อที่ร้านขายอุปกรณ์กล้องถ่ายรูป บอกว่า"ขอซื้อนำยาล้างเลนส์กล้อง"
และใช้กับพวกผ้าไมโครไฟเบอร์ 3m หยดน้ำยา2-3หยดลงบนผ้า แล้วเช็ดเบาที่เลนส์ เปลี่ยนมุมผ้าแล้วทำซ้ำอีกรอบก็พอ

ขอบคุณคุณbetacamด้วยครับ

ออฟไลน์ betacam

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2010, 04:19:43 PM »
ถ้าอยากใช้จริงๆแนะนำไปซื้อที่ร้านขายอุปกรณ์กล้องถ่ายรูป บอกว่า"ขอซื้อนำยาล้างเลนส์กล้อง"
และใช้กับพวกผ้าไมโครไฟเบอร์ 3m หยดน้ำยา2-3หยดลงบนผ้า แล้วเช็ดเบาที่เลนส์ เปลี่ยนมุมผ้าแล้วทำซ้ำอีกรอบก็พอ
ที่อยู่ผมครับ
502/106 ซ.อยู่เจริญ ถ.อโศก-ดินแดง เขตดินแดง แขวงดินแดง กทม. 10320
http://www.htg2.net/index.php?topic=47882.0

ออฟไลน์ ต ต้น

• สมาชิกไฮโซ
  • Superstar...
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2010, 03:17:40 PM »
หัวซีดีไม่ควรไปยุ่งกับมันครับ ไม่ควรใช้แผ่นล้าง แค่หมั่นดูว่าแผ่นที่นำไปเล่นสะอาดก็พอแล้วครับ
B)   มาเล่นดนตรีกันเถิด   B)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2010, 09:15:38 AM »
-ของผมใช้ครังเดียวแปรงหายไปในเครื่องเลยครับ  :cold :cold :cold
แย่เลยนะครับ เสียวเลยผมไม่รู้ว่าแบบดีๆเขาซื้อที่ไหนกันนะครับ

ออฟไลน์ bosthai

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2010, 07:12:48 PM »
-ของผมใช้ครังเดียวแปรงหายไปในเครื่องเลยครับ  :cold :cold :cold

แผ่นล้างหัวอ่านcdมีคุณภาพหาซื้อได้ที่ไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2010, 08:37:03 AM »
เคยซื้อของที่ขายทั่วไป ใช้ครั้งเดียวแปรงล้มเลยครับ :cold
ขอบคุณครับ