ผู้เขียน หัวข้อ: อีกห้องหนึ่งที่อุดรครับ  (อ่าน 566288 ครั้ง)

ออฟไลน์ ZAQ1

Re: อีกห้องหนึ่งที่อุดรครับ
« ตอบกลับ #1020 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2015, 10:02:21 PM »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ หมอเอก

« ตอบกลับ #1021 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2015, 10:36:45 AM »

ตัวอย่างหน้าแรกกับหน้าสุดท้าย ของคอลัมน์Dream Home TheaterในหนังสือAudiophile/Videophileฉบับเดือนพฤศจิกายนนี้ สนใจติดตามฉบับเต็มได้ที่แผงหนังสือกลางเดือนนี้ครับ

:secret

« ตอบกลับ #1022 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2015, 09:56:54 AM »
เมื่อวานคุณหนุ่มจากมุกดาหารถือโอกาสที่ได้มาประชุมอุดร แวะมาเยี่ยมเยือนดูหนังฟังเพลงที่ห้องกัน

ขอบคุณสำหรับของฝากหมอนสามเหลี่ยมจากมุก กับหมูยอมุกดาหารแสนอร่อยจากเสี่ยตั้มด้วยครับ

มาถึงคุณหนุ่มก็เริ่มสำรวจเครื่องต่างๆว่ามีอะไรน่าสนใจบ้าง

มาติดใจก็ตรงหน้าตาSub MeyerX-400cนี่แหละ เช้ย...เชย...ลำโพงPAงานวัดชัดๆ ว่าแล้วขอเอามือจิ้มซักหน่อย555

ว่าแล้วจัดหนังใหม่ลองเลยMission Impossible:Rogue Nation ในระบบเสียงDolby Atmos หลังจากนั้นก็ได้ลองภาพเสียงกันหลายเรื่อง หลายระบบเสียงกัน

The Fifth Element หนังเก่าตั้งแต่ปี1997 เอามาทำใหม่เป็น 4K remaster, Dolby Atmos เรื่องนี้นับว่าเป็นหนังที่แสดงสีfleshtone(สีเนื้อ)ของภาพได้ดีมากๆ ลองหามาดูกันนะครับ

like

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #1023 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2015, 08:19:38 PM »
ภาพสุดยอดเลยครับ แล้วจะขอแวะไปเยี่ยมเยียนเพื่อฟังแสียงและดูภาพให้จะๆสักทีนะครับ  like

« ตอบกลับ #1024 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2015, 08:29:42 AM »
ภาพสุดยอดเลยครับ แล้วจะขอแวะไปเยี่ยมเยียนเพื่อฟังแสียงและดูภาพให้จะๆสักทีนะครับ  like

ด้วยความยินดีเลยครับพี่
 c)

ออฟไลน์ Sound Soft

« ตอบกลับ #1025 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2015, 01:18:49 PM »
วันที่16/11/58ถึง20/11/58ผมมีงานติดตั้งระบบน้ำแถวราชภัชอุดรฯอยากจะรบกวนขอเข้าชมและฟังลำโพงซับเมเยอร์รวมทั้งระบบโฮมเธียร์เตอร์เต็มระบบให้เป็นความรู้บ้างครับจึงขออนุญาติมาณ.ที่นี้ด้วย

« ตอบกลับ #1026 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2015, 02:52:27 PM »
วันที่16/11/58ถึง20/11/58ผมมีงานติดตั้งระบบน้ำแถวราชภัชอุดรฯอยากจะรบกวนขอเข้าชมและฟังลำโพงซับเมเยอร์รวมทั้งระบบโฮมเธียร์เตอร์เต็มระบบให้เป็นความรู้บ้างครับจึงขออนุญาติมาณ.ที่นี้ด้วย
สวัสดีคุณ Sound Soft
ยินดีครับ วันที่ 16-20พ.ย.นี้ผมอยู่บ้านทุกวันแหละครับ เรื่องเวลาค่อยPM หรือadd lineมานัดเวลาอีกทีก็ได้ครับ Line IDผม pongtippajuk
แล้วเจอกันครับ
หมอเอก

« ตอบกลับ #1027 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน, 2015, 11:40:25 AM »
Sonyได้โฆษณาออกมาแล้วสำหรับหนัง Ultra HD Blu-rayที่จะออกมาต้นปีหน้าหกเรื่องด้วยกันได้แก่The Amazing Spider-Man 2, Hancock, Salt, Chappie, Pineapple Expressและ The Smurfs 2(ฟังรายชื่อหนังแต่ละเรื่องยังไม่ค่อยเร้าใจเท่าไร่) อาจต้องรออีกหน่อยให้มาตรฐานของแผ่น4Kชัดเจนกว่านี้
โดยแผ่นที่ออกมาในครั้งนี้Sonyบอกด้วยว่าเป็นแผ่น 4Kที่เป็นhigh dynamic-range (HDR),higher frame rates (up to 60 frames per second)cและจะเป็นระบบเสียงที่เป็นImmersive Soundด้วยในบางแผ่น แต่ก็ยังไม่ได้แจ้งในรายละเอียดว่าHDRจะใช้มาตรฐานตัวไหนจะcompatibleกับจอแบบไหนบ้าง,Immersive soundจะใช้ระบบไหน?แต่จากการคาดการณ์ก็อาจจะใช้HDRแบบมาตรฐานของ SMPTE/HDR10 เสียงก็น่าจะเป็นDolby Atmosหรือไม่ก็DTS:X
แต่ที่สรุปได้แน่ๆก็คือตัวกล่องจะมีสีดำคาร์บอนไนซ์ ตัวหนังสือและlogoจะเป็นสีเงิน เพื่อให้ดูแตกต่างจากกล่องBlu-rayมาตรฐานในปัจจุบัน ส่วนความคืบหน้าใหม่ๆจะนำมาเสนอกันเรื่อยๆนะครับ Stay tuned!

:victory

« ตอบกลับ #1028 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน, 2015, 01:21:10 PM »
เตรียมเสียเงินupทั้งภาพทั้งเสียงและแผ่นอีกรอบ  พอแผ่นระบบใหม่ออกแผ่นเก่าก็แทบไม่หยิบมาชมเลย

« ตอบกลับ #1029 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน, 2015, 01:59:07 PM »
เตรียมเสียเงินupทั้งภาพทั้งเสียงและแผ่นอีกรอบ  พอแผ่นระบบใหม่ออกแผ่นเก่าก็แทบไม่หยิบมาชมเลย
ครับคุณSound Softสรุปคร่าวๆตอนนี้หนังเรื่อง The Fifth Element น่าจะมีเจ็ดversionละ
VCD
LaserDisc
 DVD
 Superbit DVD
 Bluray (craptastic edition)
 Bluray
 Bluray (Atmos Mi4K)
และเดี๋ยวกำลังจะมาอีก
 UHD HDR Bluray
 UHD Bluray with Mastered in 8K edition
เก็บกันจนเหนื่อย......เอ้ออออ
 0)]

ออฟไลน์ b3344

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star
« ตอบกลับ #1030 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน, 2015, 01:55:31 AM »
หนังเรื่องเดียวหากินได้อีก สิบยุค   ทั้งๆที่ master เดิมๆ  555 คนทำมันเก่งจริงๆ  ทำให้พวกเราเสียเงินเปลี่ยน procressor กันทีเป็นแสนๆ  อิอิ

« ตอบกลับ #1031 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2015, 06:54:31 AM »
เมื่อวานพี่จักรกฤษณ์ Sound Soft จากดอนเมือง แวะมาเยี่ยมเยือนกัน พึ่งรู้ว่าพี่เล่นมาเกือบยี่สิบปีแล้ว(เกือบสองเท่าของผม555) นั่งดูหนังฟังเพลงกันอย่างสนุกสนาน เวลาผ่านไปเร็วมากแป๊ปเดียวห้าทุ่มกว่าละ ยังไงขอบคุณพี่จักรกฤษณ์ครับที่มาแบ่งปันประสบการณ์กัน วันไหนได้ไปแถวดอนเมืองต้องขออนุญาตไปเยี่ยมชมห้องพี่บ้างแล้ว ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #1032 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2015, 07:45:19 PM »
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณคุณหมออีกครังที่ต้อนรับเป็นอย่างดียิ่ง สุดยอดครับขอบอกว่าสุดยอดจริงฯสำหรับระบบภาพและเสียงสมคำเล่าลือจริงฯมีเงินมีของก็ไม่รู้จะได้เสียงและภาพแบบนี้หรือเปล่า สองชั่วโมงเกือบครึ่งผ่านไปไวจริงฯ อุปกรณ์ไม่ได้เด่นไปเสียทุกตัวอยู่ที่การset upจริงฯใครที่คิดมาฟังซับmeyerแล้วฝันถึงซับที่ดุดันกระแทกกระทั้นคงต้องคิดใหม่มันไม่ใช่ซับแบบนั้แน่  แต่มันจะเป็นฐานของเสียงทุกฯเสียงรอบตัวเรา  setได้ดีครับได้ทั้งดูหนังและฟังเพลง  เสียงที่เปิดดังนะครับแต่ไม่รู้สึกล้าหรืออึดอัดเลย  ถ้าใครมีโอกาศไปห้องคุณหมอต้องขอฟังdvd คอนเสริทอัศนี- วสันต์ให้ได้ อย่าลืมครับ

« ตอบกลับ #1033 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2015, 08:17:24 PM »
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณคุณหมออีกครังที่ต้อนรับเป็นอย่างดียิ่ง สุดยอดครับขอบอกว่าสุดยอดจริงฯสำหรับระบบภาพและเสียงสมคำเล่าลือจริงฯมีเงินมีของก็ไม่รู้จะได้เสียงและภาพแบบนี้หรือเปล่า สองชั่วโมงเกือบครึ่งผ่านไปไวจริงฯ อุปกรณ์ไม่ได้เด่นไปเสียทุกตัวอยู่ที่การset upจริงฯใครที่คิดมาฟังซับmeyerแล้วฝันถึงซับที่ดุดันกระแทกกระทั้นคงต้องคิดใหม่มันไม่ใช่ซับแบบนั้แน่  แต่มันจะเป็นฐานของเสียงทุกฯเสียงรอบตัวเรา  setได้ดีครับได้ทั้งดูหนังและฟังเพลง  เสียงที่เปิดดังนะครับแต่ไม่รู้สึกล้าหรืออึดอัดเลย  ถ้าใครมีโอกาศไปห้องคุณหมอต้องขอฟังdvd คอนเสริทอัศนี- วสันต์ให้ได้ อย่าลืมครับ

ขอบคุณครับพี่จักรกฤษณ์ วันไหนพี่มีธุระที่อุดรอีกอย่าลืมแวะเยี่ยมทักทายกันอีกนะครับ ยินดีต้อนรับเสมอครับผม
 :drunk

« ตอบกลับ #1034 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2015, 05:23:23 PM »
ได้รับเครื่องprojector JVCรุ่นTopใหม่ล่าสุดDLA-RS600เพื่อทำการreviewเมื่อวานนี้ แต่ในบ้านเราที่ขายจะเป็นชื่อรุ่นDLA-X9000ซึ่งก็คือตัวเดียวกัน เพียงแต่ใช้ชื่อต่างกันในแต่ละภูมิภาค

เก่าไม่ได้ไปไหน....แต่ใหม่มาแล้ว555

เครื่องจะอยู่ที่ห้องผมประมาณสองสามอาทิตย์เพื่อทำการทดสอบแบบละเอียด ตามแบบISF ใครผ่านมาแถวอุดรช่วงนี้แวะมาชมกันได้นะครับ

ว่าแล้วยกขึ้นแท่นได้

งานนี้ทางDECOจัดจอDNP Supernovaแบบ4Kมาให้ด้วย เพื่อความสุดยอดของภาพ

เป็นจอเกรน 0.8สีเทาเข้มเลย เพื่อเพิ่มContrast เพิ่มความเข้มสี ของภาพเข้าไปอีก

ส่วนเรื่องความสว่างไม่ต้องเป็นห่วงเลยเรื่องนี้ JVCตัวนี้สว่างกว่ารุ่นเดิมๆมาก ผมลองวัดดูคร่าวๆพบว่าได้ความสว่างเกือบ22fL contrast ratioได้เกือบๆ850,000 ขนาดว่าใช้จอใหญ่120นิ้ว จำได้ว่าJVCตัวเก่าผมRS-56หลอดใหม่ๆเร่งแบบสุดๆยังได้ความสว่างแค่14fLเอง

pixel adjustmentทำได้หลายจุดและละเอียดมากขึ้นในรุ่นนี้

ที่เอารูปเมนูมาให้ดู เพื่อให้เห็นถึงความดำของพื้นที่แทบจะไม่มีแสงรั่วออกมาเลย

หลังจากนั้นผมได้ลองทำการcalibrateแบบคร่าวๆจากเมนูค่ามาตรฐานก่อน จากกราฟก่อนและหลังแสดงว่ามีการตอบสนองต่อการปรับได้ดีมาก ค่าที่ได้หลังการปรับถือว่าอยู่ในเกณฑ์มาตรฐาน ส่วนการปรับในระดับที่ละเอียดขึ้นในmodeต่างๆ trickในการปรับ ผมจะนำเสนออีกทีในบทreviewทางหนังสือAudiophile/Videophileนะครับ

screen shot จากกล้องmirrorless (ภาพจบที่หลังกล้องครับ)

Y]

« ตอบกลับ #1035 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2015, 01:39:50 AM »
คาดว่า คงไม่ได้ส่งคืน แน่ๆ   5555

« ตอบกลับ #1036 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2015, 08:23:47 AM »
คาดว่า คงไม่ได้ส่งคืน แน่ๆ   5555

สงสัยน้ำตาจะตกตอนส่งคืนครับเสี่ยเบนซ์....ฮือ...ฮือ....
 :cry2

« ตอบกลับ #1037 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2015, 08:35:16 AM »
ได้ทำการactivate ISF picture modeที่อยู่ในเครื่องนี้ครับ

ทำให้มี ISF modeเพิ่มขึ้นมา

เมื่อวานคุณแอ๊ด กับเฮียสมชาย ได้เข้ามาดูภาพกันละ

เลยพาดูหนังการ์ตูนกัน....555

ตามด้วยหนังสามัญประจำบ้านTransformer

« ตอบกลับ #1038 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2015, 09:31:53 PM »
สวัสดีครับคุณหมอเอก ที่ผ่านมาได้แต่อ่าน  วันนี้เลยถือโอกาสแวะทักทายครับ like like like c) c) c)

« ตอบกลับ #1039 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2015, 08:27:45 AM »
สวัสดีครับคุณหมอเอก ที่ผ่านมาได้แต่อ่าน  วันนี้เลยถือโอกาสแวะทักทายครับ like like like c) c) c)

หวัดดีครับคุณหนุ่ม เดี๋ยวคงได้ไปเจอกันที่เซ็นทรัลอุดรเรื่อยๆครับ 555
 Y]

« ตอบกลับ #1040 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2015, 04:53:00 PM »
ตัวอย่างบางส่วนของคอลัมน์Dream Home TheaterในหนังสือAudiophile/Videophileฉบับเดือนธันวาคม สนใจติดตามฉบับเต็มได้ที่แผงหนังสือเดือนธันวาคมนี้ครับ

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #1041 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2015, 05:18:03 PM »
น่าสนใจมากครับ  :thumb

แต่จริงๆถ้าหนังสือออกไปได้สัก 2-3 เดือน แล้วเราขอในส่วนนี้นำมาเผยแพร่เป็นเหมือนห้องสมุดสาธ่ารณะก็น่าจะเป็นบุญกุศลอย่างมากเลยนะครับ  :victory

« ตอบกลับ #1042 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2015, 05:21:14 PM »
น่าสนใจมากครับ  :thumb

แต่จริงๆถ้าหนังสือออกไปได้สัก 2-3 เดือน แล้วเราขอในส่วนนี้นำมาเผยแพร่เป็นเหมือนห้องสมุดสาธ่ารณะก็น่าจะเป็นบุญกุศลอย่างมากเลยนะครับ  :victory

เดี๋ยวจะลองดูนะครับ น่าจะได้ครับพี่Too'
 Y]

ออฟไลน์ airbusdriver

« ตอบกลับ #1043 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2015, 09:26:44 AM »
โหย ภาพงามหยดย้อยยยย
ไม่ได้ส่งกลับแน่นอน  :yahoo

ไม่ทราบว่า mode ISF มันปรับค่าอะไรได้เพิ่มขึ้นครับ?
จริงๆไม่ว่าจะอยู่โหมดไหนมันก็ปรับค่าได้เท่ากันรึเปล่าครับ? (คือDelta E น้อยพอกัน สีอยู่ในสามเหลี่ยมทุกจุด)
โหมดพวกนี้มันแค่ชื่อ Preset ที่ตั้งค่าเริ่มต้นมาให้หลายๆแบบรึเปล่าครับ? หรือว่า mode ISF มันเพิ่มmultipointให้ละเอียดขึ้น?
ผมอาจจะเข้าใจผิด รบกวนหมอเอกช่วยอธิบายหน่อยครับ  :help

ออฟไลน์ ยง101

« ตอบกลับ #1044 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2015, 09:48:42 AM »
 like

« ตอบกลับ #1045 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2015, 10:50:18 AM »

โหย ภาพงามหยดย้อยยยย
ไม่ได้ส่งกลับแน่นอน  :yahoo

ไม่ทราบว่า mode ISF มันปรับค่าอะไรได้เพิ่มขึ้นครับ?
จริงๆไม่ว่าจะอยู่โหมดไหนมันก็ปรับค่าได้เท่ากันรึเปล่าครับ? (คือDelta E น้อยพอกัน สีอยู่ในสามเหลี่ยมทุกจุด)
โหมดพวกนี้มันแค่ชื่อ Preset ที่ตั้งค่าเริ่มต้นมาให้หลายๆแบบรึเปล่าครับ? หรือว่า mode ISF มันเพิ่มmultipointให้ละเอียดขึ้น?
ผมอาจจะเข้าใจผิด รบกวนหมอเอกช่วยอธิบายหน่อยครับ  :help
แล้วแต่โปรเจคเตอร์แต่ละรุ่นครับ บางรุ่นปรับได้ละเอียดขึ้น บางรุ่นปรับได้เท่าๆกันกับmodeปกติแต่มีกราฟช่วยในการปรับให้ช่างisfใช้ได้ง่ายขึ้น หรือในบางรุ่นเป็นแค่ตัวsaveข้อมูลไม่ให้userเข้าไปเปลี่ยนแปลง อย่างกับprojector JVCเองแค่โปรแกรมเพื่อใช้activated isf ที่ผมรู้มีอยู่อย่างน้อยห้าตัวที่ใช้ต่างกันในแต่ละรุ่น แต่ละตัวก็ปรับได้ไม่เหมือนกัน ในแต่ละรุ่นครับ

Sent from my iPad using Tapatalk

« ตอบกลับ #1046 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2015, 06:56:58 PM »
วันนี้ทำการทดสอบเรื่องMotionของ JVC RS600 ที่ผมเคยรู้มาCEDIAได้บอกว่าคุณภาพของภาพในห้องดูหนังนั้น ขึ้นอยู่กับปัจจัย 5อย่างเรียงลำดับความสำคัญคือ Contrast ratio, Color depth, Frame rate, Bit rateและ Signal resolution โดยปกติภาพนิ่งpixelส่วนมากจะดูดีอยู่แล้ว จะมาตัดสินกันไอ้ตรงภาพเคลื่อนไหวนี่แหละ และส่วนมากในห้องhome theaterภาพที่เราดูจากภาพยนต์หรือรายการต่างๆเป็นภาพเคลื่อนไหว ดังนั้นภาพจะดูดีได้ก็ต้องอาศัยความสามารถของpixelในเรื่องการสร้าง(created) การคงอยู่(Stored)และการส่งผ่าน(Transmitted) สิ่งเหล่านี้ล้วนส่งผลต่อคุณภาพของภาพเป็นอย่างมาก เมื่อเราดูcontentที่แปลงมาจากfilmลงแผ่นbluray ความละเอียดที่เหมาะสมที่สุดก็จะเป็น 1080i หรือ1080p@24 แต่ถ้าเป็นการเล่นวิดีโอเกมส์หรือรายการกีฬาความละเอียดที่แนะนำจะเป็น720pหรือ1080p@60Hz ดังนั้นจะเห็นได้ว่าที่24Frame per secเมื่อเราดูหนังความถี่จะค่อนข้างน้อย เจอภาพที่เคลื่อนไหวเร็วๆหรือการแพนกล้องจากซ้ายไปขวา หรือจากบนลงล่างเร็วๆ มันจะทำให้ภาพเกิดอาการกระตุกได้ง่ายไม่smoothเหมือนที่เราดูจากfilm แต่ได้ยินว่าJVCตัวนี้มีระบบMotion Enhanceตัวใหม่เลยขอลองดูหน่อย

แผ่นที่ผมใช้ทดสอบจะเป็นSpears&Munsil 2nd Edition

มันจะอยู่ในเมนู Video Processing ในtabของ Motion

ทดสอบเรื่องmotionต้องดูหนังพวกaction เลยจัด Skyfall ดูซักหน่อย แต่ภาพเคลื่อนไหวถ่ายมาคงไม่เห็นเอาภาพนิ่งไปดูแทนละกัน ภาพพวกนี้มาจากjpegในกล้องเลย ไม่ได้แต่งภาพเพียงแค่cropเอาเฉพาะส่วนหน้าจอให้ดูโทนภาพคร่าวๆพอเป็นideaนะครับ ภาพจริงอาจแตกต่างจากนี้บ้าง

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #1047 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2015, 07:24:07 PM »
ภาพสุดยอด เสียงสุดเยี่ยม ความสุขอยู่ที่บ้านแล้วครับ  :victory

« ตอบกลับ #1048 เมื่อ: 02 ธันวาคม, 2015, 12:55:29 AM »
วันนี้มีพี่ๆน้องมาเยี่ยมหลายท่าน ทั้งคุณนัทcinemania, พี่พิชาติ, พี่วินัย ที่บินตรงจากกรุงเทพเพื่อมาเยี่ยมเยือนกัน ซึ่งแต่ละคนนับว่าเป็นตัวจริงของวงการhome theater เล่นเครื่องเสียงมาก่อนผมนานมากกกก ประสบการณ์ไม่ต้องพูดถึงเยอะกว่าผมมากมายนัก ผมรู้จักแต่ละท่านได้ก็จากhtg2นี่แหละครับ ยังไงต้องขอบคุณทุกท่านมากครับ วันนี้สนุกกันจริงๆ

ก่อนจะไปนั่งดูหนัง ดูผมโม้ไปก่อน......เอิ้กกก

discussกันเรื่องของphase

เชื่อไหมครับนั่งดูกันตั้งแต่บ่ายสาม จนเกือบห้าทุ่ม พักกินข้าวแค่ชั่วโมงเดียวเอง ขอบอกว่ามันมากครับ

ได้เวลาละลุยกันเลย

มีหนังให้ได้ลองกันเพียบ อิ อิ

ฟังเสียงปืนจากlone survival

คอนเสิร์ตก็ได้ลองกันเยอะเลย

ที่ลืมไม่ได้ทุกคนต้องขอลองอัสนี กับวสันต์ โชติกุล ที่สำคัญทั้งนัทกับพี่วินัย ได้ไปดูคอนเสิร์ตอันที่กำลังดูนี้สดๆด้วย เห็นบอกว่าเสียงเหมือนตอนไปดูจริงมากๆ

ลำโพงAtmosของMeyer

Subwooferงานวัด 555

อุปกรณ์ต่างๆ ติดสติกเกอร์สีดำกันแสงเข้าตาตอนดูหนัง เพราะน่ารำคาญถ้ามันสว่างเกินไป

นัทบอกขุมกำลังจริงๆอยู่ตรงนี้

ลูกสาวหล่า ก็ขอมาร่วมแจมด้วย

พักกินข้าวเย็นที่ร้านข้าวต้มประสบโชค ก่อนที่จะมาต่อกับคอนเสิร์ตหนักๆ

ขอบคุณนัท ที่ถ่ายรูปสวยๆให้ได้ชมกันครับ

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #1049 เมื่อ: 02 ธันวาคม, 2015, 08:15:45 AM »
ต้นปีหน้า จะไปขอเยี่ยมชมบ้าง นะครับ  :secret

« ตอบกลับ #1050 เมื่อ: 02 ธันวาคม, 2015, 08:32:45 AM »
ต้นปีหน้า จะไปขอเยี่ยมชมบ้าง นะครับ  :secret
ได้เลยครับพี่Too' ยินดีต้อนรับพี่เสมอครับผม
 :wiggle

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
« ตอบกลับ #1051 เมื่อ: 03 ธันวาคม, 2015, 07:41:59 AM »
ขอขอบคุณพี่หมอเอกด้วยครับ ที่เปิดโอกาสให้พวกเราได้สัมผัสกับห้องที่น่าจะเป็นห้อง reference หนึ่งเดียวของประเทศไทยเลย ที่มีความสมบูรณ์ ทั้งระบบภาพและระบบเสียง ได้คุยกันเยอะเลยเรื่องของเครื่องเสียง การ setup และ calibration ได้ทั้งความรู้และสนุกกันมากๆครับ ^^

« ตอบกลับ #1052 เมื่อ: 03 ธันวาคม, 2015, 08:00:27 AM »
ขอขอบคุณพี่หมอเอกด้วยครับ ที่เปิดโอกาสให้พวกเราได้สัมผัสกับห้องที่น่าจะเป็นห้อง reference หนึ่งเดียวของประเทศไทยเลย ที่มีความสมบูรณ์ ทั้งระบบภาพและระบบเสียง ได้คุยกันเยอะเลยเรื่องของเครื่องเสียง การ setup และ calibration ได้ทั้งความรู้และสนุกกันมากๆครับ ^^

c) c) c) c) c) c)

ออฟไลน์ PCT

« ตอบกลับ #1053 เมื่อ: 03 ธันวาคม, 2015, 12:52:16 PM »
ขอบคุณที่ให้เข้าชมและฟังห้องด้วยครับ

ปกติทั่วไปที่ฟังมาต้องเจอแบบที่ว่าไอ้นี่มากไป ไอ้นี่น้อยไปตลอด แต่นี่มาแบบพอดี ๆ ตลอดทั้งดูหนังฟังเพลง

เป็นแนวทางที่น่าศึกษาและทำตามอย่างยิ่ง เดี๋ยววันนี้จะลองปรับเล่นที่บ้านบ้าง เมื่อวานกลับถึงบ้านหลับยาวเลย

« ตอบกลับ #1054 เมื่อ: 03 ธันวาคม, 2015, 05:17:27 PM »
ขอบคุณที่ให้เข้าชมและฟังห้องด้วยครับ

ปกติทั่วไปที่ฟังมาต้องเจอแบบที่ว่าไอ้นี่มากไป ไอ้นี่น้อยไปตลอด แต่นี่มาแบบพอดี ๆ ตลอดทั้งดูหนังฟังเพลง

เป็นแนวทางที่น่าศึกษาและทำตามอย่างยิ่ง เดี๋ยววันนี้จะลองปรับเล่นที่บ้านบ้าง เมื่อวานกลับถึงบ้านหลับยาวเลย

ยินดีครับพี่ และก็ดีใจที่ได้คุยกับคนที่สนใจในเรื่องเดียวกันครับผม ยังไงพี่ลองไปปรับเล่นที่บ้านดูว่าได้ผลเป็นไง แล้วเล่าให้ฟังบ้างนะครับผม

« ตอบกลับ #1055 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2015, 08:11:42 AM »
ได้มีโอกาสลงมากรุงเทพเพื่อมาrefresh HAA class in Bangkokเลยถือโอกาสนี้ปรับเสียงห้องพี่ภิญโญด้วยเลย
ห้องพี่ภิญโญจะเป็นห้องแบบmulti-purpose roomไม่ได้เป็นห้องที่ทำมาเฉพาะเพื่อเป็นห้องhome theaterหรือที่ฝรั่งเรียกกันว่าDedicated home theaterซึ่งห้องแบบนี้ถือว่าเป็นห้องที่ท้าทายและtuningยาก

จุดสำคัญในการroom tuningห้องmulti purposeคือต้องพยายามทำให้มีphysical symmetry แต่ห้องนี้มีการปรับAcousticเบื้องต้นมาบ้างแล้ว สังเกตดุว่าจะมีผ้าม่านแบบหนาด้านซ้ายมือเมื่อเวลาดูหนังก็รูดมาให้Acousticsของด้านข้างลำโพงสองข้างใกล้เคียงกัน ถึงแม้จะไม่เหมือนกันเลยทีเดียวเพราะติดเรื่องห้องแต่ก็ดีกว่าไม่มีเยอะครับ

อุปกรณ์ที่ใช้คร่าวๆก็เป็นpre-pro marantz8002,power ampของคนไทยทำเอง กำลังเสียงดีมาก, ลำโพงThiel, Sub MK 2ตัว เห็นห้องอย่างนี้แต่ใจรักการดูหนัง ทำตู้ลำโพงceilingของNHT เป็นระบบDolby Atmos 7.1.4เชียวนะครับ

ในส่วนด้านหลังมีspaceเยอะเพราะเป็นโต๊ะทำงานด้วย เนื้อที่ด้านหลังมากมักทำให้เกิดenvelopmentที่ดี แต่ถ้าได้ผ้าม่านมากั้นด้านหลังเพิ่มก็น่าจะทำให้sound fieldด้านหลังดีขึ้น

จัดเครื่องไม้เครื่องมือเพื่อทำการcalibration

งานนี้ดีหน่อยมีโต๊ะทำงานได้กว้างขวาง555

ว่าแล้วก็เริ่มลุยกันเลย

เนื่องจากเป็นห้องที่จำกัดในเรื่องการวางSubwoofer และAcousticsคงเลี่ยงไม่ได้ที่จะต้องใช้ dspซึ่งในห้องนี้ผมใช้ minidsp ซึ่งราคาไม่แรงและคุณภาพดีทีเดียวมี 2input 4output

โปรแกรมที่ใช้ควบคุมเจ้าตัวmini dsp

งานนี้ต้องขอบคุณพี่ชวินด้วยที่มาช่วยครับ

พี่ภิญโญ ก็ติดตามการปรับโดยตลอดเพราะกลัวผมจะมั่ว.....อิ อิ

เมื่อทำการobjective measurement แล้วก็ทำการsubjective measurementเพราะถึงอย่างไรmeterที่ดีที่สุดก็คือหูคนเราที่จับความผิดปกติได้ดีกว่าเครื่องมือใดๆในโลก เพียงแต่มันไม่ละเอียดว่ามันผิดพลาดตรงไหน ดังนั้นเมื่อเราพบความผิดปกติก็ต้องกลับไปcalibrationโดยใช้เครื่องวัดมือใหม่เพื่อหาข้อผิดพลาดนั้นๆ

เสร็จแล้วพี่ภิญโญ พาไปกินอาหารญี่ปุ่นแสนอร่อยจนอิ่มแปร้เลย....ต้องขอบคุณพี่ภิญโญมา ณ.ที่นี้นะครับ และต้องขอบคุณนัทด้วยที่มาobserveและช่วยถ่ายรูปสวยๆครับ

c)

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #1056 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2015, 10:17:16 AM »
น่าหนุกหนานครับ  :victory

ครั้งหน้า ถ้าจะมีการปรับที่ไหนอีก อยากจะขอรบกวนคุณหมอช่วยแจ้งให้ทราบบ้าง ถ้าทุกฝ่ายสะดวก (หมายถึงเจ้าของห้องยินดี) ผมก็อยากไปขอเข้าร่วมชมด้วยคนนะครับ  :secret
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ธันวาคม, 2015, 10:20:35 AM โดย Too' Ninja »

« ตอบกลับ #1057 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2015, 11:18:11 PM »
น่าหนุกหนานครับ  :victory

ครั้งหน้า ถ้าจะมีการปรับที่ไหนอีก อยากจะขอรบกวนคุณหมอช่วยแจ้งให้ทราบบ้าง ถ้าทุกฝ่ายสะดวก (หมายถึงเจ้าของห้องยินดี) ผมก็อยากไปขอเข้าร่วมชมด้วยคนนะครับ  :secret

ได้เลยถ้าเจ้าของห้องไม่ติดอะไร เดี๋ยวผมกระซิบบอกพี่ครับ

« ตอบกลับ #1058 เมื่อ: 10 ธันวาคม, 2015, 01:25:35 AM »
เอารูปบรรยากาศการเรียน HAA Class in Bangkokที่ทางDecoจัดมาให้ชมกันครับ งานนี้ดีใจมากที่ได้เจอมือปรับเสียงชั้นแนวหน้าของประเทศหลายคนเลย

ความจริงผมเรียนจบCourseนี้มาหลายปีแล้วที่ประเทศจีน แต่คราวนี้มาจัดที่ประเทศไทยเป็นครั้งแรกผมเลยมีโอกาสมาrefresh อาจารย์คนสอนGerry Lemayคนเดิมที่เป็นPresidentของHome Acoustics Alliance

คุณไซกับพี่ชวินก็มา

บรรยากาศในห้องเรียนวันแรก มีการLectureกันเล็กน้อยก่อนทำการปรับจริง

ให้นักเรียนมานั่งฟังก่อนที่จะปรับว่าเสียงเป็นแบบไหน

งานนี้น้องฮาร์ท กับคุณเล็กก็มาเรียนด้วย

เสร็จแล้วGerryก็จะมาอธิบายถึงrule of thumbต่างๆที่ใช้ในการปรับ

discussกันเรื่องอะไรหว่า....จำไม่ได้

หลังจากนั้นให้ลองฝึกปรับกันเอง

มีติดตรงไหนGerryก็จะอธิบายให้ฟังตอนฝึกปรับนี้เลย

เสร็จแล้วให้นักเรียนกลับมานั่งฟังดูว่าเสียงเป็นไงบ้าง

อาหารกลางทางDecoจัดไว้ดีมาก เป็นBuffetที่โรงแรม

นักเรียนพาอาจารย์มากินข้าวเย็น......เป็นอาหารอีสานGerryบอกแซบมากกกก

Max Leeมาเป็นผู้ช่วยGerryเหมือนเดิมอีกครั้ง ตอนเรียนที่เมืองจีนMaxก็เป็นทั้งล่ามภาษาจีนกับอาจารย์ผู้ช่วย Maxเก่งมากเคยเป็นSenior EngineerของDolby labที่อเมริกาอยู่หลายปีก่อนที่ปัจุจุบันจะมาเปิดร้านเครื่องเสียงใหญ่โตที่ประเทศจีน

๋Jerry Murrey staffจากAVprostore

ดีใจมากครับที่ได้ถ่ายกับสุดยอดทั้งภาพและเสียงทั้งสองคนของเมืองไทย

แอบติดตามผลงานมาตั้งนานพึ่งมีโอกาสได้เจอตัวจริงก็คราวนี้ คุณชัยวัฒน์ กับคุณปิยะนัส ผู้บริหารของPiyanas

เบื่อจริงๆเบย..... ทั้งหนุ่มกว่า ทั้งหน้าตาดี แถมเก่งอีกต่างหากคุณชัยวัฒน์จากปิยะนัส.....555

คุณหมอจเร

ทักทายกันในFaceประจำ มาเจอตัวจริงในงานนี้อีกเช่นกัน คุณหนึ่งจากปิยะนัส

กำลังเตรียมห้องเพื่อให้ได้ทดลองปรับจริงแบบละเอียดในการเรียนปฏิบัติวันที่สามกับวันที่สี่ ซึ่งผมไม่ได้ร่วมด้วยเพราะต้องรีบกลับไปทำงานก่อน

ต้องบอกว่าห้องที่เมืองไทยดีกว่าห้องที่ผมเคยใช้เรียนใช้หัดปรับในประเทศจีนมาก ห้องที่ประเทศจีนเป็นห้องในโรงแรม เสียงrattle soundเพียบ เบสลงแต่ละทีฝ้ากระพือกันสนั่น แต่ห้องที่Decoนี่ทำมาสำหรับห้องhome theaterโดยเฉพาะAcousticsของเสียงดีมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ธันวาคม, 2015, 07:11:50 AM โดย หมอเอก »

ออฟไลน์ ยศ

« ตอบกลับ #1059 เมื่อ: 10 ธันวาคม, 2015, 06:24:22 AM »
อยากไปเรียนรู้แบบนี้บ้างจังครับ แต่โอกาสภาระหน้าที่ไม่เอื้ออำนวย  : (

« ตอบกลับ #1060 เมื่อ: 10 ธันวาคม, 2015, 10:07:56 AM »
อยากไปเรียนรู้แบบนี้บ้างจังครับ แต่โอกาสภาระหน้าที่ไม่เอื้ออำนวย  : (

เมื่อวานคุยกับ Gerry แกก็อยากมาทุกปีอยู่ ถ้ามีโอกาสก็น่าสนใจนะครับ

« ตอบกลับ #1061 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2015, 05:22:31 PM »
Star Wars: The Force Awakens ทำPost Productionที่Skywalker Soundทั้งขั้นตอนsound effects, sound editing, sound design, sound mixing และmusic recording โดยใช้ลำโพงของMeyer Sound รวมถึงหนังดังอื่นๆเช่น Ant-Man, Pixels, Minions, Jurassic World, Inside Out, The Good Dinosaur ก็Post Productionที่Skywalker Soundและใช้ลำโพงของMeyer Soundเช่นเดียวกัน

http://www.commercialintegrator.eu/article/meyer-sound-brings-the-force-to-star-wars-inside-out-and-jurassic-world

:clap

« ตอบกลับ #1062 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2015, 12:11:25 AM »
วันนี้ได้รับเกียรติจากคุณนาวี คุณธรรมนูญ เสี่ยเบนซ์ เฮียสมชายและอีกหลายท่านจากทั้งกรุงเทพ และขอนแก่นได้มาเยี่ยมชมที่ห้องกัน

กองทัพเดินด้วยท้อง ก่อนดูหนังฟังเพลงก็จัด ขนมกับrefreshment กันก่อน เห็นหลายๆคนบอกว่าขนมอร่อย ลืมให้creditไปว่าแฟนผมทำเองนะครับ

สภาพก่อนเข้าไปดู

ได้ลองกันหลายอย่างทั้งดูหนังฟังเพลงในระบบDolby Atmos โดยเฉพาะRoger Waters the Wall ขอบอกว่าทั้งภาพและเสียงมันมากๆครับ

และเมื่อได้ฟังเสียงเสร็จก็ต้องขอมาดูSub Meyerให้ชัดๆว่ามันเป็นยังไง

เสี่ยเบนซ์บอกว่านี่ยังไม่สุดของมันนะ ต้องนวดอีกหน่อยจะดีกว่านี้แน่นอน

ส่องดูลำโพงDolby AtmosของMeyerกัน

Meyer HMS-10

เสร็จแล้วก็พากันไปกินข้าวที่ร้านระเบียงพัชนี ร้านเดิมที่เคยมากินเมื่อหลายปีมาแล้ว เรียกได้ว่าคุยกันอย่างสนุกสนานกับเรื่องราววงการเครื่องเสียงในบ้านเราเพราะแต่ละท่านเรียกว่าคลุกคลีอยู่กับวงการนี้มาเป็นสิบๆปีกันทั้งนั้น

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำติดชม ผิดพลาดประการใดขออภัยมาณ.ที่นี้ด้วยครับ และหวังว่าคงได้ประสบการณ์อะไรใหม่ๆกลับไปบ้างนะครับ

like

« ตอบกลับ #1063 เมื่อ: 28 ธันวาคม, 2015, 02:46:10 AM »
อยากให้หลายๆท่านหาโอกาสมาลองฟังห้องนี้ครับ  เสียงมันส์สุดๆ   ยิ่งเล่นเกมส์ สตาวอด้วย  คุณนาวีถึงกับยกนิ้ว  ผมแอบเห็นแก หลับกระสุนปืนจากยาน starwar  อยู่  อิอิ     ส่วนซับ นวดอีกหน่อยครับ  รับลอง ลึกแบบทุกอนูรูขุมขน   ส่วนโปรเจ็คเตอร์ ถ้าส่งคืนต้อง เอาใบประกาศ isf ไปทิ้งหนองประจักนะครับ 555 กดดัน  ภาพดีจริงๆในบรรดา jvc ทุกรุ่น ยอมรับเลย  และปีใหม่นี้ขอให้ได้เงินสักสองร้านไปเปลี่ยนคู่หน้าเป็น mayer  นะครับ 555

« ตอบกลับ #1064 เมื่อ: 28 ธันวาคม, 2015, 07:13:14 PM »
อยากให้หลายๆท่านหาโอกาสมาลองฟังห้องนี้ครับ  เสียงมันส์สุดๆ   ยิ่งเล่นเกมส์ สตาวอด้วย  คุณนาวีถึงกับยกนิ้ว  ผมแอบเห็นแก หลับกระสุนปืนจากยาน starwar  อยู่  อิอิ     ส่วนซับ นวดอีกหน่อยครับ  รับลอง ลึกแบบทุกอนูรูขุมขน   ส่วนโปรเจ็คเตอร์ ถ้าส่งคืนต้อง เอาใบประกาศ isf ไปทิ้งหนองประจักนะครับ 555 กดดัน  ภาพดีจริงๆในบรรดา jvc ทุกรุ่น ยอมรับเลย  และปีใหม่นี้ขอให้ได้เงินสักสองร้านไปเปลี่ยนคู่หน้าเป็น mayer  นะครับ 555

ขอบคุณครับเสี่ยเบนซ์ สาธุ....สมพรปากเสี่ยเบนซ์นะครับ อยากได้เหมือนกันอีกสองล้าน555
 c)

« ตอบกลับ #1065 เมื่อ: 28 ธันวาคม, 2015, 07:13:53 PM »
พอดีมีพี่ถามในFBผมว่าน่าสนใจเลยเอามาให้อ่านดูครับผม
“Pichat Tsuk ตามความเข้าใจของผม ch.1 มันก็มาจาก ch อื่น ๆ โดย mix ความถี่ต่ำกันมา ถ้าตั้ง large ก็เท่ากับว่าทั้ง sub ทั้งลำโพงอื่นทำงานซ้อนกัน รายละเอียดน่าจะหาย?”

อธิบายง่ายๆนะครับเอาตามMulti-channel Print MasterของTHX ที่ใช้ในStudio

ตัวLFEหรือLow-Frequency Effects มันก็คือ 0.1 Channel ซึ่งChannelจะได้มาจากEffects Aและ Effects B เท่านั้นไม่ได้มาจากChannelอื่นๆ ส่วนที่เขาเรียกมันว่าเป็นแค่0.1Channelก็เพราะเจ้าChannelนี้จะใช้เพื่อปล่อยความถี่ต่ำแค่บางช่วง ที่ส่วนมากจะต่ำกว่า120Hz โดยใช้ลำโพงพิเศษที่เรียกว่าSubwooferทำหน้าที่นี้โดยเฉพาะไม่ได้ปล่อยความถี่fullrangeหรือทั้งช่วงตั้งแต่ 20Hz จนถึง 20000HzเหมือนChannelอื่นๆเขาเลยเรียกแค่ว่า0.1Channel ส่วนหลายๆคนอาจจะสับสนกับคำว่าsubwoofer channel เพราะว่าคำนี้มักจะใช้ในโรงภาพยนต์ที่แต่ละChannelจะมีลำโพงSubwooferอยู่ด้วย ทำให้ลำโพงในแต่ละchannelสามารถปล่อยเสียงได้full rangeเลย

แต่เมื่อมาเป็นhome theaterที่ลำโพงแต่ละchannelมีขนาดเล็กกว่าลำโพงในโรงภาพยนต์มาก จึงต้องมีการตัดแบ่งความถี่ต่ำมากๆเพื่อให้ลำโพงSubwooferทำหน้าที่แทนเพื่อลดความเสี่ยงว่าลำโพงmain ไม่สามารถแสดงความถี่full rangeได้ดีพอโดยเฉพาะอย่างยิ่งในความถี่ต่ำซึ่งการตัดแบ่งความถี่แบบนี้เขาจะเรียกว่าBass management หรือการที่เราไปปรับค่าที่speaker configurationเป็นsmallนั่นแหละครับ แต่ถ้าเราตั้งเป็นlargeก็หมายถึงเราbypass Bass mananementตรงนี้ทำให้เสียงทุกChannelส่งตรงไปยังChannelนั้นเลย โดยถ้าเราใช้Bass managementก็จะมีการตัดความถี่จากลำโพงmainและsurroundทั้งหมดรวมกับLFEจะกลายเป็นsubwoofer channelครับ ดังนั้นLFEกับsubwoofer channelจึงต่างกันนะครับอย่าสับสน และก็จะส่งผลถึงการวัดLevelของsubwoofer channelด้วยครับ เพราะบางทีการวัดความดังในแต่ละchannel พอมาถึงsubwoofer channelกลายเป็นการวัดLFEซะนี่ ทำให้ค่าlevelที่ควรจะเป็นของsubwoofer channelไม่ถูกต้อง สังเกตุดูว่าเวลาเราวัดlevelทำไมมันรู้สึกว่าsubwooferของเราได้เสียงไม่พอดี โดยทางTHXเขาก็จะสอนวิธีการวัดที่ถูกต้อง เพื่อให้ได้ค่าlevelของsubwoofer channelที่ใกล้เคียงในstudioอยู่ ซึ่งถ้าจะอธิบายก็คงอีกยาวเอาไว้ผมค่อยเขียนลงในบทความในหนังสือนะครับ

หรือถ้าสนใจให้ลึกกว่านี้ก็ลองอ่านหนังสือSurround Sound up and running ของ Tomlinson Holmanดูได้ครับผม

« ตอบกลับ #1066 เมื่อ: 03 มกราคม, 2016, 04:33:54 PM »
สวัสดีปีใหม่ 2559ครับชาวHtg2ทุกท่าน
 c)
พร้อมกันนี้ผมได้นำตัวอย่างบางส่วนของคอลัมน์Dream Home TheaterในหนังสือAudiophile/Videophileฉบับต้อนรับปีใหม่เดือนมกราคม สนใจติดตามฉบับเต็มได้ที่แผงหนังสือกลางเดือนมกราคมนี้ครับ

:drunk

« ตอบกลับ #1067 เมื่อ: 16 มกราคม, 2016, 11:33:53 PM »
พอดีมีคนถามในเรื่องของdistance และlevelของลำโพง ceiling ในระบบDolby atmosในwebเพื่อนบ้านมาครับ เห็นว่าน่าสนใจดี

Jikazama"รบกวนพี่หมอเอกแนะเทคนิคการเซตอัพ atmos ไม่ว่าจะเป็น distance และ db cal ทีสิครับ แล้วใช้แผ่นไหนในการเซตอัพครับ ขอบคุณครับผม"

สวัสดีครับคุณ Jikazama
การset up ลำโพงceiling speakerของ atmos ผมก็ใช้หลักการเดียวกันกับการset ลำโพงsurround อื่นๆ โดยdistanceก็สามารถใช้วิธีการวัดระยะลำโพงโดยตลับแมตรแล้วใส่ค่าลงไปในAVRเลย ส่วนSubwooferก็ใช้วิธีการalign phaseอย่างที่ผมเคยอธิบายไว้แล้วในบทความเมื่อปีที่แล้ว

Levelก็ใช้วิธีวัดแต่ละspeakerให้ได้ความดังที่75dBเท่ากันทุกchannels ส่วนการใช้แผ่นset upโดยส่วนตัวผมไม่ได้ใช้ครับ นอกจากใช้แผ่นเพลงฟังก่อนและหลังset upเพื่อทดสอบเสียงดูว่าเสียงเป็นไปอย่างที่ควรจะเป็นไหม
ฟังดูก็เหมือนว่ามันจะOKไหมกับการใช้ตลับเมตรมาวัดค่าระยะห่างแต่ละลำโพงแล้วใส่ค่าลงไปในAVRเลย แล้วทำไมSubwooferต้องใช้วิธีวัดที่ต่างออกไป ผมต้องบอกว่าวิธีนี้เป็นวิธีที่เชื่อถือได้วิธีหนึ่งเลยทีเดียวในการcalibrationโดยทั่วไป มันสามารถอธิบายได้ทุกอย่างตามหลักของphysics ผมเคยคิดเหมือนกันว่าจะอธิบายเรื่องนี้ลงในหนังสือ แต่ก็กลัวว่ามันค่อนข้างจะเป็นวิชาการเกินไปคนอ่านอาจจะไมชอบ
เรื่องdistanceหรือtime delayนี้มันเป็นเรื่องที่เกี่ยวเนื่องกันหมด ขอยกอย่างเอาพื้นฐานเลย เช่นบางคนอาจคิดว่าคลื่นเสียงสองคลื่นเสียงเมื่อเดินทางมาถึงจุดนั่งฟังพร้อมกันซึ่งเราจะเรียกว่ามันมีtime alignmentกัน แต่ในความเป็นจริงก็ไม่จำเป็นที่คลื่นเสียงทั้งสองนี้มีphaseที่เท่ากัน เพราะว่าtime offsetมันเป็นfrequency independent แต่ phase offsetมันเป็นfrequency dependent ดังนั้นคลื่นเสียงสองคลืนเสียงที่มีtime alignmentกันก็ไม่ได้หมายถึงมันมีphase alignmentกัน แล้วตอนไหนเราจะใช้อันไหนล่ะ?
ซึ่งมันก็จะโยงไปถึงเรื่องphase shift, phase delay, phase offset จนมาถึง phase alignment ที่มันจะต่างจากtime offsetและtime alignment ค่าไหนจะใช้ตอนไหนกับลำโพงชนิดไหน แล้วมันจะเกี่ยวพันกับlatencyที่เป็นfrequency independentอย่างไร แล้วacoustic latencyล่ะมันจะเกี่ยวอย่างไร เหล่านี้ล้วนมีความสำคัญและต้องเข้าใจในหลักphysics ซึ่งถ้าได้ศึกษาและเข้าใจทุกอย่างแล้วก็จะรู้ว่าทำไมผมถึงแนะนำให้ใช้วิธีนี้ในการหาค่าdistance และทำไมการtuningแบบprofessionalถึงต้องให้ความสำคัญกับการวัดแบบimpulse response หรือ phase responseมากกว่าfrequency response  เอาไว้ถ้าผมมีพลังงานมากพอจะค่อยเขียนอธิบายโดยละเอียดอีกที เพราะเป็นการยากที่จะอธิบายเรื่องที่ซับซ้อนอย่างเรื่องของphaseให้เข้าใจกันและนึกภาพออกโดยใช้ภาษง่ายๆ

« ตอบกลับ #1068 เมื่อ: 19 มกราคม, 2016, 08:27:10 AM »
Congratulations, you are now HAA Certified!

c) c) c) c) c) c) c) c)
Sent from my iPad using Tapatalk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มกราคม, 2016, 08:34:31 AM โดย หมอเอก »

« ตอบกลับ #1069 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์, 2016, 04:40:17 PM »
ตัวอย่างบางส่วนของคอลัมน์Dream Home TheaterในหนังสือAudiophile/Videophileฉบับเดือนกุมภาพันธ์ สนใจติดตามฉบับเต็มได้ที่แผงหนังสือกลางเดือนกุมภาพันธ์นี้ครับ

« ตอบกลับ #1070 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์, 2016, 06:19:52 PM »
และแล้วdts:x ระบบเสียงImmersive soundตัวล่าสุดก็ได้ออกสู่ตลาดอย่างเป็นทางการแล้ว

ซึ่งผมใช้Pre-pro Marantz AV8002 สามารถ Upfirmware ได้แล้วตั้งแต่บ่ายวันนี้ตามกำหนดการที่Marantzแจ้งไว้ว่ารุ่น AV8802และ AV8802Aสามารถ upได้ตั้งแต่วันที่ 3/2/58 (ก็อาจจะช้าไปวันหนึ่งสำหรับเมืองไทย)

การUpdate ใช้เวลาประมาณ 55นาที

นี่คือโฉมหน้าblu-ray ระบบเสียงdts:x เรื่องแรกที่ปล่อยออกมาสู่ตลาด (ผมซื้อไว้รอตั้งแต่กลางปีที่แล้ว พึ่งได้มาใช้วันนี้เอง555)

บนแผ่นเขียนไว้ชัดเจนว่าเป็น dts:x

แล้วต้องไปเลือกระบบเสียงในหน้าเมนูอีกทีว่าเป็น dts:x

เมื่อเราupfirmware ทุกอย่างเรียบร้อยถูกต้องหน้าจอของเครื่องก็จะขึ้นระบบเสียงเป็น DTS:X MSTR

แต่ผมลองดูแล้วหนังเรื่องนี้ไม่ค่อยมีฉากได้แสดงความสามารถdts:xเท่าไร่ ที่เห็นๆก็มีแค่ฉากเฮลิคอปเตอร์ กับฉากในป่าที่มันจะให้ความรู้สึกถึงenvelopmentโอบล้อมเรา

แต่ถ้าจะเอาเสียงดีๆผมแนะนำแผ่นนี้เลย 2015 DTS Blu-Ray Demo Disc Vol.19

เจ๋งสุดคือ Divergent dts:x เสียงตอนนางเอกอยู่ใต้น้ำนี่สุดยอดมากๆ เสียงจากceiling channelทำงานประสานกันทำให้เกิด focus เสียงฟองอากาศด้านบนได้สมจริง น่าตื่นตาตื่นใจมากๆ ถ้าหนังdts:xที่กำลังจะออกมาอีกหลายเรื่องสามารถทำเสียงได้เหมือนDivergentในแผ่นDemoนี้ผมว่างานนี้ Dolby Atmosมีหนาวครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กุมภาพันธ์, 2016, 09:35:57 PM โดย หมอเอก »

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #1071 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์, 2016, 09:58:22 PM »
ตามสไตล์ของ dts มาทีหลังดังกว่า หรือปล่าวครับ  2f

« ตอบกลับ #1072 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์, 2016, 10:15:03 PM »
ตอนนี้เท่าที่ลองตัวอย่างก็ยังดีแค่บางเรื่อง ต้องรอดูตัวจริงออกมาครับ ถ้าทำได้เหมือนตัวอย่างเรื่องdivergentนี่เยี่ยมเลยครับพี่

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• Super Star.
    • Sanguan Electric
« ตอบกลับ #1073 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2016, 09:32:24 AM »
ล่าสุดที่เห็นออกมาคือ Crimson Peak ของผู้กำกับ กิลเยร์โม เดลโทโร ครับที่เป็น DTS-X
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

« ตอบกลับ #1074 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์, 2016, 10:29:01 AM »
ล่าสุดที่เห็นออกมาคือ Crimson Peak ของผู้กำกับ กิลเยร์โม เดลโทโร ครับที่เป็น DTS-X

เมื่อวานลองดูเรื่องCrimson Peakในระบบ dts:x ผมว่าหนังฟอร์มระดับนี้ dts:x ทำได้ดีกว่าdolby atmosนะ dolby atmosส่วนมากที่เสียงดีๆจะเป็นหนังฟอร์มใหญ่ๆหนังฟอร์มระดับกลางๆเสียงก็ไม่เท่าไร แต่เรื่องนี้บรรยากาศลมพัด เสียงobject baseต่างๆ ambient sound ทำได้ดีเกินคาด (อาจจะเพราะไม่ได้ตั้งความหวังไว้เท่าไร่ 555) ยังไงก็รอดูกันต่อไปยาวๆว่าdts:x จะทำได้ดีขนาดไหน

Y]

« ตอบกลับ #1075 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์, 2016, 05:57:11 PM »
ลองแผ่น UltraHD กับ Samsung UBD-K8500

อย่าตกใจว่าผมได้ลองแล้วนะครับ555 เป็นทางHigh-Def Digestได้ลองแล้วผมเลยสรุปเอามาให้ดูว่าได้ลองแล้วเป็นไงบ้าง ถ้าสนใจเข้าไปติดตามในรายละเอียดการทดสอบแผ่นUltra HD Blu-rayทั้งหมดได้ที่http://ultrahd.highdefdigest.com/reviews.html
พูดถึงตอนนี้เราก็คงอยากจะให้แผ่นในฝันของเราเป็นแผ่น 4K Ultra HD Blu-rayที่เป็น 100Mbps รายละเอียด3840x2160 ระบบเสียงมีให้เลือกทั้งDolby atmos,DTS:X สนับสนุน High Dynamic Rangeทั้งHDR10ที่เป็น10bitที่มีความสว่างสูงสุดถึง1000nitsและDolby Vision HDRมีความละเอียดถึง12bitทำความสว่างได้ถึง10000nits นอกจากนั้นยังรองรับWide Color Gamut(WCG)ตั้งแต่ Rec709จนถึง Rec2020
แต่ตอนนี้เราลองมาดูกว่าก่อนจะถึงแผ่นในฝันเรา แผ่นUltraHDที่ออกมารุ่นแรกจะเป็นยังไงบ้าง แผ่นที่ทางHigh-Def Digestได้ลองมีอยู่4เรื่องด้วยกันคือ Kingsman, The Martian, Exodus, The Maze Runnerเป็นแผ่นของกลุ่มUltra HD Premium โดยเขาได้ลองกับเครื่องเล่น Samsung UBD-K8500 และจอภาพ Samsung JS8500 ที่เป็น HDR10 รองรับDCI P3ถึง90%, Rec2020รองรับ68%
ภาพที่ได้ออกมาผู้ทดสอบบอกว่าภาพมีความคมชัด รายละเอียดในเงามืดมีมากกว่าแผ่นBDธรรมดา เนื่องจากเป็นแผ่นที่เป็น WCGสีสันไม่ต้องพูดถึงทั้งสีแดง สีน้ำเงิน สีเขียวมีความสวยงามติดตามาก เสียแต่แผ่นนี้ยังเป็นHDR10อยู่สีต่างๆContrastความดำเลยยังไม่สู้ที่เคยได้สัมผัสจากโรง Dolby Vision และปัญหาอีกอย่างหนึ่งก็คือเรื่องของnoiseในภาพที่พบมากในบางเรื่อง ผู้ทดสอบเลยตั้งข้อสงสัยว่าอาจจะเพราะแผ่นที่ปล่อยมาlotนี้เป็นแผ่น 2K DI masterที่มีการupscaleขึ้นมาและทำการ color gradingใหม่ เลยทำให้ในบางฉากพบnoiseได้มากบางทีมากกว่าแผ่นBDปกติเลยทีเดียว ส่วนระบบเสียงก็ยังเป็นแค่DTS-HD 7.1อยู่ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นทั้งแผ่น เครื่องเล่น จอแสดงผลยังเป็น4Kรุ่นแรกๆที่ออกมามันก็คงต้องมีการเพิ่มเติมเปลี่ยนแปลงแก้ไขเพื่อให้ได้เหมือนกับแผ่นในฝันที่ผมได้พูดไว้ตอนต้น ยังไงก็รอดูกันต่อไปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กุมภาพันธ์, 2016, 06:21:49 PM โดย หมอเอก »

« ตอบกลับ #1076 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์, 2016, 12:10:18 AM »
วันนี้ได้ไปปรับเสียงบ้านผู้ใหญ่ที่นับถือท่านหนึ่งในจังหวัดอุดรธานี เลยเอารูปมาให้ดูกันคร่าวๆก่อน ส่วนรายละเอียดต่างๆทั้งห้อง อุปกรณ์ เทคนิคที่ใช้ในการtuningถ้าเป็นไปได้ผมค่อยพูดถึงละเอียดอีกครั้งในหนังสือVideophileครับ
ว่าแล้วเตรียมอุปกรณ์ขึ้นรถไปกันเลย....

เป็นห้องที่สวยงามมากครับ

อุปกรณ์แต่ละตัวเรียกว่าระดับstate of the artทั้งนั้น

ห้องนี้ถูกออกแบบมาเป็นห้องmulti-purpose roomที่รูปร่างเป็นL-shape ไม่ได้เป็นDedicated home theaterดังนั้นการcalibrationก็จะต้องใช้เทคนิคต่างออกไปจากห้องhome theaterที่เป็นสี่เหลี่ยมมุมฉากปกติทั่วไป

เตรียมอุปกรณ์กันได้

earthworks mic

ตำแหน่งนั่งทำงานสบายๆ

ก่อนปรับมีภูเขาลูกใหญ่ๆหนึ่งลูก

การปรับต้องใช้การcompromise และเทคนิคหลายอย่างในการปรับห้องmultipurposeแบบนี้ แต่ผลที่ได้ถือว่าดีเลยครับสำหรับห้องนี้

ขอบคุณเฮียสมชาย จากขอนแก่นไฮไฟที่มาช่วยยกSubวันนี้555

และขอขอบคุณเจ้าของห้องใจดีสำหรับของฝากและภาพถ่ายกับSasha ภาพนี้ครับ

c)

« ตอบกลับ #1077 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์, 2016, 08:19:04 AM »
ลองระบบเสียงdts:x กับ The Last Witch Hunter
พึ่งได้แผ่นThe Last Withch Hunterมาเมื่อวานเลยถือโอกาสได้ลองและมาเล่าสู่กันฟัง

ที่ลองเป็นแผ่นimportedระบบเสียงdts:x แต่ไม่แน่ใจว่าแผ่นแท้ไทยจะเป็นdts:x หรือ dts-HD

หลังจากได้ลองแล้วผมว่าระบบdts:x ทำได้ดีเลยครับ เสียงบรรยากาศambient sound, envelopmentต่างๆดีมาก เช่นเสียงอยู่ในถ้ำแล้วมีเสียงน้ำหยดลงมานี่เหมือนจริงมากๆ เหมือนมีเสียงน้ำไหลอยู่ด้านบนกันเลยทีเดียว เสียงเครื่องบินเวลาบินผ่านหัวทำได้ดีใกล้เคียงกับในdolby atmos แต่เวลามีเสียงฝน เสียงพายุ เสียงฟ้าผ่าต่างๆทำได้ดีมากกว่าในatmosในแผ่นทั่วๆไป เพราะเท่าที่เจอมาdolby atmosจะดีในเฉพาะในแผ่นตัวอย่างหรือแผ่นหนังฟอร์มใหญ่ที่บันทึกมาเป็นdolby atmosแท้ๆ แต่ถ้าเป็นหนังโดยทั่วไปเสียงบรรยากาศด้านบนจะทำได้ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ส่วนdts:xเท่าที่ผมลองมาถือว่าทำบรรยากาศเสียงimmersive soundได้ดีทีเดียว บางฉากเวลาฟังมันจะเหมือนมีเสียงที่เป็นch. baseเป็นพื้นฐานอยู่โดยทั่วไปทุกch.แล้วจะมีเสียงobject baseวิ่งอยู่บนเสียงบรรยากาศอีกทีทำให้เสียงมันดูน่าตื่นตาตื่นใจดีมาก ส่วนในเรื่องเสียงเบสผมว่าทำได้ดีใกล้เคียงกับในdolby atmosครับ

เท่าที่ลองมาในแผ่นหนังbluray dts:x สามแผ่น ในเรื่องแรกex machinaเสียงไม่เท่าไร่อาจจะเพราะโดยตัวหนังเองไม่ได้จะแสดงศักยภาพของเสียงimmersive soundเท่าไร่ แต่กับอีกสองเรื่องคือCrimson PeakกับThe last witch Hunterนับว่าdts:xทำได้ดีมาก ก็มารอดูกันต่อไปว่าถ้าหนังฟอร์มใหญ่ๆแล้วdts:xจะทำได้ดีเหมือนที่คุยไว้หรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #1078 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์, 2016, 04:45:40 PM »
ตัวอย่างบางส่วนของคอลัมน์Dream Home TheaterในหนังสือAudiophile/Videophileฉบับเดือนมีนาคม เนื้อหาในฉบับนี้อาจจะหนักไปซักนิดหนึ่งในเรื่องของphase แต่ผมว่าน่าสนใจมากและผมเชื่อแน่ว่าถ้าเราค่อยๆอ่าน ค่อยๆทำความเข้าใจในเรื่องนี้รับรองว่าจะมีประโยชน์อย่างมากมายในการใช้calibrationห้องhome theaterของเรา เพราะหลักการปรับแบบนี้Room Tunerระดับโลกหลายคนได้ใช้tuningทั้งในห้องpost productionที่เป็นreferenceระดับโลกอย่างStag theaterจนไปถึงห้องห้องขนาดเล็ก อย่างเช่นห้องhome theaterของGeorge Lucasเองก็ใช้หลักการเดียวกันนี้ในการroom tuning ยังไงสนใจติดตามฉบับเต็มได้ที่แผงหนังสือกลางเดือนมีนาคมนี้ครับ

« ตอบกลับ #1079 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2016, 02:46:10 PM »
เป็นCEDIA Professionalมาสามปี พึ่งส่งป้ายมาให้วันนี้ สงสัยส่งมาเป็นการเตือนว่าให้เสียค่าสมาชิกได้แล้ว

:P