ผู้เขียน หัวข้อ: อีกห้องหนึ่งที่อุดรครับ  (อ่าน 613046 ครั้ง)

ออฟไลน์ หนุ่มหนองคาย

Re: อีกห้องหนึ่งที่อุดรครับ
« ตอบกลับ #1039 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2015, 09:31:53 PM »
สวัสดีครับคุณหมอเอก ที่ผ่านมาได้แต่อ่าน  วันนี้เลยถือโอกาสแวะทักทายครับ like like like c) c) c)

ออฟไลน์ หมอเอก

« ตอบกลับ #1038 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2015, 08:35:16 AM »
ได้ทำการactivate ISF picture modeที่อยู่ในเครื่องนี้ครับ

ทำให้มี ISF modeเพิ่มขึ้นมา

เมื่อวานคุณแอ๊ด กับเฮียสมชาย ได้เข้ามาดูภาพกันละ

เลยพาดูหนังการ์ตูนกัน....555

ตามด้วยหนังสามัญประจำบ้านTransformer

« ตอบกลับ #1037 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2015, 08:23:47 AM »
คาดว่า คงไม่ได้ส่งคืน แน่ๆ   5555

สงสัยน้ำตาจะตกตอนส่งคืนครับเสี่ยเบนซ์....ฮือ...ฮือ....
 :cry2

ออฟไลน์ b3344

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star
« ตอบกลับ #1036 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2015, 01:39:50 AM »
คาดว่า คงไม่ได้ส่งคืน แน่ๆ   5555

« ตอบกลับ #1035 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2015, 05:23:23 PM »
ได้รับเครื่องprojector JVCรุ่นTopใหม่ล่าสุดDLA-RS600เพื่อทำการreviewเมื่อวานนี้ แต่ในบ้านเราที่ขายจะเป็นชื่อรุ่นDLA-X9000ซึ่งก็คือตัวเดียวกัน เพียงแต่ใช้ชื่อต่างกันในแต่ละภูมิภาค

เก่าไม่ได้ไปไหน....แต่ใหม่มาแล้ว555

เครื่องจะอยู่ที่ห้องผมประมาณสองสามอาทิตย์เพื่อทำการทดสอบแบบละเอียด ตามแบบISF ใครผ่านมาแถวอุดรช่วงนี้แวะมาชมกันได้นะครับ

ว่าแล้วยกขึ้นแท่นได้

งานนี้ทางDECOจัดจอDNP Supernovaแบบ4Kมาให้ด้วย เพื่อความสุดยอดของภาพ

เป็นจอเกรน 0.8สีเทาเข้มเลย เพื่อเพิ่มContrast เพิ่มความเข้มสี ของภาพเข้าไปอีก

ส่วนเรื่องความสว่างไม่ต้องเป็นห่วงเลยเรื่องนี้ JVCตัวนี้สว่างกว่ารุ่นเดิมๆมาก ผมลองวัดดูคร่าวๆพบว่าได้ความสว่างเกือบ22fL contrast ratioได้เกือบๆ850,000 ขนาดว่าใช้จอใหญ่120นิ้ว จำได้ว่าJVCตัวเก่าผมRS-56หลอดใหม่ๆเร่งแบบสุดๆยังได้ความสว่างแค่14fLเอง

pixel adjustmentทำได้หลายจุดและละเอียดมากขึ้นในรุ่นนี้

ที่เอารูปเมนูมาให้ดู เพื่อให้เห็นถึงความดำของพื้นที่แทบจะไม่มีแสงรั่วออกมาเลย

หลังจากนั้นผมได้ลองทำการcalibrateแบบคร่าวๆจากเมนูค่ามาตรฐานก่อน จากกราฟก่อนและหลังแสดงว่ามีการตอบสนองต่อการปรับได้ดีมาก ค่าที่ได้หลังการปรับถือว่าอยู่ในเกณฑ์มาตรฐาน ส่วนการปรับในระดับที่ละเอียดขึ้นในmodeต่างๆ trickในการปรับ ผมจะนำเสนออีกทีในบทreviewทางหนังสือAudiophile/Videophileนะครับ

screen shot จากกล้องmirrorless (ภาพจบที่หลังกล้องครับ)

Y]

« ตอบกลับ #1034 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2015, 08:17:24 PM »
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณคุณหมออีกครังที่ต้อนรับเป็นอย่างดียิ่ง สุดยอดครับขอบอกว่าสุดยอดจริงฯสำหรับระบบภาพและเสียงสมคำเล่าลือจริงฯมีเงินมีของก็ไม่รู้จะได้เสียงและภาพแบบนี้หรือเปล่า สองชั่วโมงเกือบครึ่งผ่านไปไวจริงฯ อุปกรณ์ไม่ได้เด่นไปเสียทุกตัวอยู่ที่การset upจริงฯใครที่คิดมาฟังซับmeyerแล้วฝันถึงซับที่ดุดันกระแทกกระทั้นคงต้องคิดใหม่มันไม่ใช่ซับแบบนั้แน่  แต่มันจะเป็นฐานของเสียงทุกฯเสียงรอบตัวเรา  setได้ดีครับได้ทั้งดูหนังและฟังเพลง  เสียงที่เปิดดังนะครับแต่ไม่รู้สึกล้าหรืออึดอัดเลย  ถ้าใครมีโอกาศไปห้องคุณหมอต้องขอฟังdvd คอนเสริทอัศนี- วสันต์ให้ได้ อย่าลืมครับ

ขอบคุณครับพี่จักรกฤษณ์ วันไหนพี่มีธุระที่อุดรอีกอย่าลืมแวะเยี่ยมทักทายกันอีกนะครับ ยินดีต้อนรับเสมอครับผม
 :drunk

ออฟไลน์ Sound Soft

« ตอบกลับ #1033 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2015, 07:45:19 PM »
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณคุณหมออีกครังที่ต้อนรับเป็นอย่างดียิ่ง สุดยอดครับขอบอกว่าสุดยอดจริงฯสำหรับระบบภาพและเสียงสมคำเล่าลือจริงฯมีเงินมีของก็ไม่รู้จะได้เสียงและภาพแบบนี้หรือเปล่า สองชั่วโมงเกือบครึ่งผ่านไปไวจริงฯ อุปกรณ์ไม่ได้เด่นไปเสียทุกตัวอยู่ที่การset upจริงฯใครที่คิดมาฟังซับmeyerแล้วฝันถึงซับที่ดุดันกระแทกกระทั้นคงต้องคิดใหม่มันไม่ใช่ซับแบบนั้แน่  แต่มันจะเป็นฐานของเสียงทุกฯเสียงรอบตัวเรา  setได้ดีครับได้ทั้งดูหนังและฟังเพลง  เสียงที่เปิดดังนะครับแต่ไม่รู้สึกล้าหรืออึดอัดเลย  ถ้าใครมีโอกาศไปห้องคุณหมอต้องขอฟังdvd คอนเสริทอัศนี- วสันต์ให้ได้ อย่าลืมครับ

« ตอบกลับ #1032 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2015, 06:54:31 AM »
เมื่อวานพี่จักรกฤษณ์ Sound Soft จากดอนเมือง แวะมาเยี่ยมเยือนกัน พึ่งรู้ว่าพี่เล่นมาเกือบยี่สิบปีแล้ว(เกือบสองเท่าของผม555) นั่งดูหนังฟังเพลงกันอย่างสนุกสนาน เวลาผ่านไปเร็วมากแป๊ปเดียวห้าทุ่มกว่าละ ยังไงขอบคุณพี่จักรกฤษณ์ครับที่มาแบ่งปันประสบการณ์กัน วันไหนได้ไปแถวดอนเมืองต้องขออนุญาตไปเยี่ยมชมห้องพี่บ้างแล้ว ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ b3344

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star
« ตอบกลับ #1031 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน, 2015, 01:55:31 AM »
หนังเรื่องเดียวหากินได้อีก สิบยุค   ทั้งๆที่ master เดิมๆ  555 คนทำมันเก่งจริงๆ  ทำให้พวกเราเสียเงินเปลี่ยน procressor กันทีเป็นแสนๆ  อิอิ

« ตอบกลับ #1030 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน, 2015, 01:59:07 PM »
เตรียมเสียเงินupทั้งภาพทั้งเสียงและแผ่นอีกรอบ  พอแผ่นระบบใหม่ออกแผ่นเก่าก็แทบไม่หยิบมาชมเลย
ครับคุณSound Softสรุปคร่าวๆตอนนี้หนังเรื่อง The Fifth Element น่าจะมีเจ็ดversionละ
VCD
LaserDisc
 DVD
 Superbit DVD
 Bluray (craptastic edition)
 Bluray
 Bluray (Atmos Mi4K)
และเดี๋ยวกำลังจะมาอีก
 UHD HDR Bluray
 UHD Bluray with Mastered in 8K edition
เก็บกันจนเหนื่อย......เอ้ออออ
 0)]

« ตอบกลับ #1029 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน, 2015, 01:21:10 PM »
เตรียมเสียเงินupทั้งภาพทั้งเสียงและแผ่นอีกรอบ  พอแผ่นระบบใหม่ออกแผ่นเก่าก็แทบไม่หยิบมาชมเลย

« ตอบกลับ #1028 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน, 2015, 11:40:25 AM »
Sonyได้โฆษณาออกมาแล้วสำหรับหนัง Ultra HD Blu-rayที่จะออกมาต้นปีหน้าหกเรื่องด้วยกันได้แก่The Amazing Spider-Man 2, Hancock, Salt, Chappie, Pineapple Expressและ The Smurfs 2(ฟังรายชื่อหนังแต่ละเรื่องยังไม่ค่อยเร้าใจเท่าไร่) อาจต้องรออีกหน่อยให้มาตรฐานของแผ่น4Kชัดเจนกว่านี้
โดยแผ่นที่ออกมาในครั้งนี้Sonyบอกด้วยว่าเป็นแผ่น 4Kที่เป็นhigh dynamic-range (HDR),higher frame rates (up to 60 frames per second)cและจะเป็นระบบเสียงที่เป็นImmersive Soundด้วยในบางแผ่น แต่ก็ยังไม่ได้แจ้งในรายละเอียดว่าHDRจะใช้มาตรฐานตัวไหนจะcompatibleกับจอแบบไหนบ้าง,Immersive soundจะใช้ระบบไหน?แต่จากการคาดการณ์ก็อาจจะใช้HDRแบบมาตรฐานของ SMPTE/HDR10 เสียงก็น่าจะเป็นDolby Atmosหรือไม่ก็DTS:X
แต่ที่สรุปได้แน่ๆก็คือตัวกล่องจะมีสีดำคาร์บอนไนซ์ ตัวหนังสือและlogoจะเป็นสีเงิน เพื่อให้ดูแตกต่างจากกล่องBlu-rayมาตรฐานในปัจจุบัน ส่วนความคืบหน้าใหม่ๆจะนำมาเสนอกันเรื่อยๆนะครับ Stay tuned!

:victory

« ตอบกลับ #1027 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2015, 02:52:27 PM »
วันที่16/11/58ถึง20/11/58ผมมีงานติดตั้งระบบน้ำแถวราชภัชอุดรฯอยากจะรบกวนขอเข้าชมและฟังลำโพงซับเมเยอร์รวมทั้งระบบโฮมเธียร์เตอร์เต็มระบบให้เป็นความรู้บ้างครับจึงขออนุญาติมาณ.ที่นี้ด้วย
สวัสดีคุณ Sound Soft
ยินดีครับ วันที่ 16-20พ.ย.นี้ผมอยู่บ้านทุกวันแหละครับ เรื่องเวลาค่อยPM หรือadd lineมานัดเวลาอีกทีก็ได้ครับ Line IDผม pongtippajuk
แล้วเจอกันครับ
หมอเอก

« ตอบกลับ #1026 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2015, 01:18:49 PM »
วันที่16/11/58ถึง20/11/58ผมมีงานติดตั้งระบบน้ำแถวราชภัชอุดรฯอยากจะรบกวนขอเข้าชมและฟังลำโพงซับเมเยอร์รวมทั้งระบบโฮมเธียร์เตอร์เต็มระบบให้เป็นความรู้บ้างครับจึงขออนุญาติมาณ.ที่นี้ด้วย

« ตอบกลับ #1025 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2015, 08:29:42 AM »
ภาพสุดยอดเลยครับ แล้วจะขอแวะไปเยี่ยมเยียนเพื่อฟังแสียงและดูภาพให้จะๆสักทีนะครับ  like

ด้วยความยินดีเลยครับพี่
 c)

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #1024 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2015, 08:19:38 PM »
ภาพสุดยอดเลยครับ แล้วจะขอแวะไปเยี่ยมเยียนเพื่อฟังแสียงและดูภาพให้จะๆสักทีนะครับ  like

« ตอบกลับ #1023 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2015, 09:56:54 AM »
เมื่อวานคุณหนุ่มจากมุกดาหารถือโอกาสที่ได้มาประชุมอุดร แวะมาเยี่ยมเยือนดูหนังฟังเพลงที่ห้องกัน

ขอบคุณสำหรับของฝากหมอนสามเหลี่ยมจากมุก กับหมูยอมุกดาหารแสนอร่อยจากเสี่ยตั้มด้วยครับ

มาถึงคุณหนุ่มก็เริ่มสำรวจเครื่องต่างๆว่ามีอะไรน่าสนใจบ้าง

มาติดใจก็ตรงหน้าตาSub MeyerX-400cนี่แหละ เช้ย...เชย...ลำโพงPAงานวัดชัดๆ ว่าแล้วขอเอามือจิ้มซักหน่อย555

ว่าแล้วจัดหนังใหม่ลองเลยMission Impossible:Rogue Nation ในระบบเสียงDolby Atmos หลังจากนั้นก็ได้ลองภาพเสียงกันหลายเรื่อง หลายระบบเสียงกัน

The Fifth Element หนังเก่าตั้งแต่ปี1997 เอามาทำใหม่เป็น 4K remaster, Dolby Atmos เรื่องนี้นับว่าเป็นหนังที่แสดงสีfleshtone(สีเนื้อ)ของภาพได้ดีมากๆ ลองหามาดูกันนะครับ

like

« ตอบกลับ #1022 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2015, 10:36:45 AM »

ตัวอย่างหน้าแรกกับหน้าสุดท้าย ของคอลัมน์Dream Home TheaterในหนังสือAudiophile/Videophileฉบับเดือนพฤศจิกายนนี้ สนใจติดตามฉบับเต็มได้ที่แผงหนังสือกลางเดือนนี้ครับ

:secret

ออฟไลน์ ZAQ1

« ตอบกลับ #1021 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2015, 10:02:21 PM »
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #1020 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2015, 07:12:31 PM »
คุณหมอครับ
ถามเรื่องภาพหน่อยครับ พอทราบไหมครับว่า
จอธรรมดา IMAX (70 องศา) โค้ง (54องศา)ทั่วไป กับ โค้ง180 องศา
ถ้าเป็นเรื่องดูหนังแล้ว แบบไหนที่ให้ความรู้สึกสนุกกว่ากันครับ
โค้ง180 องศา ใช้Projectorหลายเครื่อง สัดส่วนมันจะเพี้ยนไหมครับ หรือมีตัดบางส่วนออกไป
ขอบคุณครับ

เรื่องจอโค้งในห้องHome theaterส่วนมากจะแล้วแต่ความชอบส่วนตัวเสียมากกว่าครับ ถ้าเอาตามมาตรฐานไม่ว่าจะเป็นTHX,CEDIAหรือISF่่ส่วนมากจะเน้นไปที่ มุมของการมองมากกว่าที่จะอยู่ประมาณ40-50องศาในจอแบน หรืออยากรู้ว่าเราชอบประมาณไหนก็ลองวัดเอาในโรงภาพยนต์จริงๆเลยว่าเวลาเราไปดูหนังเราชอบนั่งตรงไหน แล้วลองวัดความกว้างจอ เทียบกับระยะจากจอมาถึงที่เรานั่งว่าได้มุมการมองเท่าไร่ แล้วค่อยเอามาเทียบกับตำแหน่งนั่งฟังในห้องHome theaterของเราแค่นี้เราก็จะได้ขนาดจอที่เราชอบแล้ว ส่วนถ้าเป็นจอโค้งปัญหาที่จะเจอคือ ภาพของเส้นตรงมันจะต้องถูกบิดงอให้เป็นเส้นโค้ง โดยถ้าเรานั่งตรงกลางอาจไม่เห็นจัดเจนแต่เมื่อไหร่เรานั่งที่เป็นoff axis ก็จะเห็นได้ชัดขึ้นครับ
 :)

ออฟไลน์ ZAQ1

« ตอบกลับ #1019 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2015, 12:27:57 PM »
คุณหมอครับ
ถามเรื่องภาพหน่อยครับ พอทราบไหมครับว่า
จอธรรมดา IMAX (70 องศา) โค้ง (54องศา)ทั่วไป กับ โค้ง180 องศา
ถ้าเป็นเรื่องดูหนังแล้ว แบบไหนที่ให้ความรู้สึกสนุกกว่ากันครับ
โค้ง180 องศา ใช้Projectorหลายเครื่อง สัดส่วนมันจะเพี้ยนไหมครับ หรือมีตัดบางส่วนออกไป
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ beehotel

• สุรัส กาญจนกัญญา
  • *
« ตอบกลับ #1018 เมื่อ: 11 ตุลาคม, 2015, 04:09:27 PM »
ยินดีด้วยครับ  ยอดเยี่ยมจริง ๆ

« ตอบกลับ #1017 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2015, 11:32:19 PM »
ยินดีด้วยครับ สุดยอดเลย
แอบถามหน่อยครับ License Calman ที่คุณหมอใช้เป็นขั้นไหนครับ?
Enthusiast? Professional?
ของผมใช้ Control อยู่ กำลังว่าจะอัพบ้าง

ก่อนเรียนISFผมใช้ตัวCalMAN Enthusiast อยู่ แต่ตอนเรียนทางISFเขาให้licenseตัวProfessional แต่จะใช้ได้อยู่ไม่นานต้องต่ออายุใหม่ครับ ของผมก็หมดอายุละยังไม่ได้ต่อเลย
 ;)

ออฟไลน์ airbusdriver

« ตอบกลับ #1016 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2015, 10:28:30 PM »
ยินดีด้วยครับ สุดยอดเลย
แอบถามหน่อยครับ License Calman ที่คุณหมอใช้เป็นขั้นไหนครับ?
Enthusiast? Professional?
ของผมใช้ Control อยู่ กำลังว่าจะอัพบ้าง

« ตอบกลับ #1015 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2015, 04:34:07 PM »
ยินดีด้วยครับ
ปกติถ้าเราไปเข้าคอรส์เรียนพวกนี้เราจะต้องมีเครื่องไม้เครื่องมือส่วนตัวไปด้วยไหมครับ

ตอนเรียนไม่ต้องมีครับ เพราะเขามีเครื่องมือให้เราลองใช้ ลองเล่นทุกอย่าง แต่จบแล้วถ้าเราสนใจเราก็ค่อยซื้อมาใช้ได้ หรืออย่างพวกsoftwareต่างๆ ตอนเรียนเขาก็มีlicense ให้ใช้ได้หนึ่งอาทิตย์หรือหนึ่งเดือนเพื่อให้เราได้ใช้ในขณะเรียน แต่หลังจากนั้นถ้าจะใช้ก็ต้องซื้อเองครับ แต่ผมว่าอุตสาห์เรียนจนจบก็ควรจะซื้อเอาไว้ใช้ อย่างน้อยเอาไว้ปรับชุดตัวเอง กันชุดเพื่อนๆก็คุ้มครับ

:clap

ออฟไลน์ ยศ

« ตอบกลับ #1014 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2015, 04:24:40 PM »
ยินดีด้วยครับ
ปกติถ้าเราไปเข้าคอรส์เรียนพวกนี้เราจะต้องมีเครื่องไม้เครื่องมือส่วนตัวไปด้วยไหมครับ

« ตอบกลับ #1013 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2015, 02:44:31 PM »
ได้รับมาเรียบร้อยแล้วครับ ผมชอบจริงๆตรงบอกCertification and Testing

c) c) c)

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ คุณหมอ
แล้วทั้งหมดมันมีกี่ Level อ่ะครับ  :secret

มี 2level ครับ ส่วนมากสถาบันเหล่านี้มักจะมีแค่2levelทั้ง THX,HAA,ISF level2คือlevelสูงสุดครับ
 Y]

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #1012 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2015, 12:20:51 PM »
ได้รับมาเรียบร้อยแล้วครับ ผมชอบจริงๆตรงบอกCertification and Testing

c) c) c)

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ คุณหมอ
แล้วทั้งหมดมันมีกี่ Level อ่ะครับ  :secret

« ตอบกลับ #1011 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2015, 11:41:34 AM »

c) c) c)

อีกห้องหนึ่งที่อุดรครับ
« ตอบกลับ #1010 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2015, 12:37:58 PM »

https://www.facebook.com/Datasat/videos/1023346537686519/
ใครใช้Datasat คงจะได้ใช้ Dolby Atmosล่ะคราวนี้

Sent from my iPad using Tapatalk

สงสัยมานานล่ะ คนใช้Datasat ต่อกับPowerAmp ยังไงครับ?
มันไม่มีport XLR มาให้
ใช้แจ๊คแปลงหัวเป็น xlrครับ

เหมือนกับMeyerก็ใช้หัวเป็นphoenixเหมือนกันครับ

อย่างตัวBSS blu160ที่ผมใช้หรือJBL synthesis sdec seriesเครื่องที่เป็นสายพันธ์ุProfessional audioเหล่านี้ชอบใช้แจ๊คพวกนี้ครับ

Sent from my iPad using Tapatalk

ว้าว ขอบคุณมากครับ
อย่างงี้มันก็ต่อแบบไม่ fully balance
แล้วก็เล่นสาย(ยี่ห้อ) ไม่ได้น่ะสิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ตุลาคม, 2015, 09:46:45 AM โดย airbusdriver »

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #1009 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2015, 11:06:45 AM »
ขอบคุณพี่หมอเอกสำหรับข้อมูลหลายๆอย่างครับ

เย้ ถึงเวลาอัพ Atmos ซะทีครับ ได้ยินพี่หมอเอกว่าเสียงจาก Atmos ดีกว่าระบบปัจจุบันมากครับ  :) :headphone :headphone

ปล. ขอโทษด้วยครับ เมื่อเช้ากดไอค่อนผิดครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ตุลาคม, 2015, 11:14:26 PM โดย Saitosan »

« ตอบกลับ #1008 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2015, 10:30:02 AM »

https://www.facebook.com/Datasat/videos/1023346537686519/
ใครใช้Datasat คงจะได้ใช้ Dolby Atmosล่ะคราวนี้

สงสัยมานานล่ะ คนใช้Datasat ต่อกับPowerAmp ยังไงครับ?
ใช้แจ๊คแปลงหัวเป็น xlrครับ

เหมือนกับMeyerก็ใช้หัวเป็นphoenixเหมือนกันครับ

อย่างตัวBSS blu160ที่ผมใช้หรือJBL synthesis sdec seriesเครื่องที่เป็นสายพันธ์ุProfessional audioเหล่านี้ชอบใช้แจ๊คพวกนี้ครับ

« ตอบกลับ #1007 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2015, 08:45:46 AM »

« ตอบกลับ #1006 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2015, 08:16:15 AM »

« ตอบกลับ #1005 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2015, 06:48:15 PM »
เวปนี้ชักมีคนอ่านมากขึ้นทุกวัน  ได้ความรู้ตลอดขอบคุณอีกครั้งครับ

« ตอบกลับ #1004 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2015, 01:01:33 PM »
วันนี้บินมานอนตจว.เลยว่าง มีiPadอยู่ในมือ ก็เลยมานั่งย้อนอ่านกระทู้สมาชิกไปเรื่อยๆ ได้มาเจอกระทู้ของหมอเอกนี้ ได้ความรู้มากมาย
ส่วนตัวก็ชอบเรื่องปรับภาพครับ ซื้อ Calman Hometheater กับmeter X-rite มางมเองอยู่นานล่ะ ทำแบบงูๆปลาๆ สุดท้ายก็กด Autocal ตลอด อิอิ

เห็นภาพ RS56 แล้วอยากอัพมาก ตอนนี้ยังใช้RS45อยู่เลย
Class ISF ดูน่าสนุกดีครับ ขอบคุณที่นำประสบการณ์มาแชร์กับพวกเรา จะติดตามต่อไปครับ

ออฟไลน์ jettanakku

• 084 887 88 22
  • *
« ตอบกลับ #1003 เมื่อ: 03 ตุลาคม, 2015, 02:19:45 PM »
แฟนคลับตามมาจากthaidvdครับ

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #1002 เมื่อ: 02 ตุลาคม, 2015, 10:07:03 PM »
เกี่ยวกับเบื้องหลังของหนังแต่ละเรื่องที่ผู้กำกับแต่ละท่านได้ตั้งใจสร้างขึ้นมานั้น ถ้าเราได้รับรู้หรือเข้าถึงเจตนาของท่านผู้กำกับเหล่านั้นที่ต้องการจะสื่อให้ถึงกับคนดู ผมก็คิดว่า ผู้ชมก็จะได้อรรถรถของหนังเรื่องนั้นมากขึ้นไปด้วย เพราะโดยปกติคนเราไปดูหนังเรื่องเดียวกันแต่ก็จะได้รับสิ่งต่างๆจากหนังเรื่องนั้นไม่เหมือนกันอยู่แล้วน่ะครับ
ก็ขอขอบคุณ คุณหมอเอกที่ช่วยนำเจตนารมณ์ของผู้กำกับมาเล่าสู่กันฟังเป็นวิทยาทานครับ  like

ออฟไลน์ Hiro

• *
« ตอบกลับ #1001 เมื่อ: 02 ตุลาคม, 2015, 03:06:16 PM »
ความรู้เพียบ ขอบคุณครับ :clap

ออฟไลน์ ยง101

« ตอบกลับ #1000 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2015, 04:52:58 PM »
 :clap like

ออฟไลน์ ยศ

« ตอบกลับ #999 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2015, 06:03:14 AM »
ขอบคุณครับ  :) :)ขอsaveไว้แล้วมีเวลาค่อยมาอ่านครับ

ออฟไลน์ gigaray

• *
« ตอบกลับ #998 เมื่อ: 30 กันยายน, 2015, 11:15:07 PM »
ขอบคุณครับ รวมทุกเล่มมาไว้ที่เดียว อ่านกันเพลินเลย

c) c)

« ตอบกลับ #997 เมื่อ: 30 กันยายน, 2015, 07:05:42 PM »
เดือน กุมภาพันธ์ 2558

เดือน มีนาคม 2558

เดือน เมษายน 2558

เดือน พฤษภาคม 2558

เดือน มิถุนายน 2558

เดือน กรกฎาคม 2558

« ตอบกลับ #996 เมื่อ: 30 กันยายน, 2015, 07:04:30 PM »
ต้องขอบคุณทุกท่านที่ติดตามงานเขียนทางหนังสือVideophile ในช่วงที่ผ่านมามีเพื่อนๆพี่ๆหลายๆคนติดต่อผมเข้ามาว่าอยากได้เนื้อหาที่ผมเขียนลงในหนังสือVideophileเล่มเก่าๆ ผมก็ได้แนะนำให้ลองติดต่อกับทางสำนักพิมพ์ดู ซึ่งได้มีหลายคนได้โทรไปและทางสำนักพิมพ์แจ้งว่าหนังสือได้ขายออกไปหมดแล้ว ผมก็เลยสอบถามไปยังกอง บก.ว่าถ้าผมจะนำมาลงในWebboard จะดีไหมเพราะผมก็เข้าใจดีว่าการนำเนื้อหาในหนังสือมาเผยแพร่ที่สาธารณะต้องได้รับอนุญาตก่อน ซึ่งทางกอง บก.ใจดีบอกว่าให้นำมาลงได้เลย ผมจึงนำมาลงให้ได้อ่านกัน แต่บอกไว้ก่อนว่าต้นฉบับที่ผมมีนี้เป็นต้นฉบับที่ยังไม่ได้proveอาจจะมีคำผิดหรือเนื้อหาแตกต่างจากฉบับจริงบ้างเล็กน้อย ยังไงต้องขอบคุณทางนิตยสารAudiophile/Videophile มาด้วยครับ

ต้นฉบับเดือน สิงหาคม 2557

เดือน กันยายน 2557

เดือน ตุลาคม 2557

เดือน พฤศจิกายน 2557

เดือน ธันวาคม 2557

เดือน มกราคม 2558

« ตอบกลับ #995 เมื่อ: 30 กันยายน, 2015, 05:01:22 PM »
ขอบคุณทุกท่านครับที่เข้ามาcommentกัน ทำให้ผมรู้ว่าก็ยังมีคนติดตามอ่านในWebboardอยู่บ้างถึงแม้จะไม่คึกคักเหมือนเมื่อก่อนอย่างที่ท่านmongกล่าวมา ความจริงผมก็เขียนลงไปทั้งในFacebookด้วย แต่ผมว่าบางทีการลงในFacebookมันจะหายไปเร็วมาก นานวันเข้าเราอยากอ่านเรื่องไหนอีกทีก็หาไม่ได้ละ ไม่เหมือนในWebboardหรือForum ที่สามารถหาเนื้อความเก่าๆได้ง่ายกว่า ยังไงผมจะพยายามหาเรื่องราวที่มีประโยชน์สนุกสนานมาลงเรื่อยๆนะครับ มีอะไรก็แนะนำติชมกันได้เลย ยินดีครับ.....
 like

ออฟไลน์ mrsaroj

• *
« ตอบกลับ #994 เมื่อ: 29 กันยายน, 2015, 07:59:33 PM »
ผมดูเมื่อวานนี้เอง ขอบคุณข้อมูลเทคนิคครับ  :clap

ออฟไลน์ mong

« ตอบกลับ #993 เมื่อ: 29 กันยายน, 2015, 06:45:01 PM »
ผมอ่านเนื้อหาด้านเทคนิคที่คุณหมอเขียนเข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง เพราะบางเรื่องสติปัญญาผมไปไม่ถึงจริงๆ 555 แต่รู้สึกดีมากที่เรายังมีผู้มีความรู้ที่มีจิตเอื้อเฟื้อในการแบ่งปันแบบคุณหมอเอก เป็นบุคคลทรงคุณค่าของเว็ปในความคิดผมเลยครับ
 :bowdown :bowdown  :bowdown

เว็ป htg2 เงียบเหงาไปเยอะมาก แต่ผมเข้ามาทีไรต้องติดตามกระทู้คุณหมอทุกครั้ง
:good :good :good

ออฟไลน์ โต้ง DIY

« ตอบกลับ #992 เมื่อ: 29 กันยายน, 2015, 06:18:43 PM »
 :good :thumb
ที่อยู่ตามระเบียบครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=30817.0

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #991 เมื่อ: 29 กันยายน, 2015, 01:58:39 PM »
ขอบคุณสำหรับรายละเอียดเบื้องลึกครับ  :thumb

• *
« ตอบกลับ #990 เมื่อ: 29 กันยายน, 2015, 12:49:07 PM »
ขอบคุณครับ
ไว้หามาดูบ้าง

« ตอบกลับ #989 เมื่อ: 28 กันยายน, 2015, 08:50:40 AM »
ได้ดูหนังเรื่องTomorrowlandกันหรือยังครับ เป็นหนังของDisneyที่พึ่งออกเป็นแผ่นBlu-ray ถ้าไม่คิดอะไรก็ดูสนุกสนานตามประสาหนังDisneyทั่วๆไป บางคนก็ชมว่าเรื่องนี้ภาพสวยดี เสียงก็ดีแต่ฉากactionบู้ล้างผลาญก็ไม่ได้เยอะมากก็คงตามแบบฉบับของหนังDisney

รู้ไหมครับว่าหนังเรื่องนี้ที่บอกว่าภาพสวยเสียงดีนี่ไม่ธรรมดา เพราะว่าเป็นหนังเรื่องแรกที่ทำการบันทึกและpost productionเพื่อที่จะฉายในโรงDolby Cinema

ต้องอธิบายนิดหนึ่งว่าโรงDolby Cinemaก็คือโรงที่ทางDolbyได้Certifiedว่าเป็นโรงที่มีภาพและเสียงดีกว่าโรงหนังทั่วๆไปที่ดูกัน อารมณ์ประมาณโรงที่ได้THXหรือโรงIMAXที่มีระบบภาพกับเสียงที่ไม่เหมือนโรงอื่นๆ แน่นอนระบบเสียงในโรงต้องเป็นDolby Atmosส่วนระบบภาพทาง Dolby Visionได้โฆษณาว่าในโรงของเขาจะใช้เป็นแบบHigh Dynamic Range(HDR) เพราะอย่างที่ผมเคยบอกไว้ว่าภาพที่ดีที่สวยนั้นสิ่งที่สำคัญที่สุดคือDynamic Rangeของภาพ หรือช่วงระหว่างสีดำที่สุดกับที่ขาวสว่างที่สุด ทางDolby Visionก็คงรู้จุดนี้ดีเลยเอามาเป็นจุดขายเลยโดยClaimไว้ว่าภาพของDolby CinemaมีContrast ratio ถึง1,000,000:1 ส่วนเวลาสว่างที่สุดสามารถทำความสว่างได้ถึง 31.5fL(Foot-Lamberts) ซึ่งในโรงมาตรฐานทั่วไปจะอยู่ที่14fL แสดงว่ามันสว่างกว่าโรงหนังที่เราดูถึงสองเท่า(แต่โรงหนังทั่วๆไปในประเทศไทยบางโรงที่ผมเคยไปดูผมว่าไม่น่าเกิน7fLทั้งมัวทั้งมืดดูหนังแล้วไม่สนุกเลย) ส่วนถ้าในโรงIMAXก็ประมาณ28fL ซึ่งการที่มีHDRมันทำให้ผู้กำกับสามารถสร้างสรรค์ภาพที่มีรายละเอียดในเงามืดมากขึ้น ท้องฟ้ากลางคืนก็จะเป็นสีดำสนิทไม่ใช่สีน้ำเงินเข้ม ในส่วนที่สว่างก็สามารถใส่วัตถุเข้าไปให้ไล่ระดับความสว่างได้ทำให้วัตถุเด่นหรือแยกจากฉากหลังได้ชัดเจนกว่า เรื่องของสีColor Spaceก็จะใช้DCI P3ที่มีระดับสีที่กว้างมากกว่า Rec709ที่เราใช้อยู่โดยทั่วไปมาก Joel Silverเคยให้ผมดูภาพที่เป็นP3(พีทรี) เทียบกับRec709(เร็คเซเวนโอไนน์)ในภาพเดียวกันกับจอที่รองรับP3ต้องบอกว่าสีสันกับความสวยของภาพคนละเรื่องเลย ดูแล้วRec709นี่กลายเป็นเด็กไปเลยครับ(ถ้ามีโอกาสค่อยเล่าถึงเรื่องนี้อีกทีเพราะละเอียดมากครับ) แน่นอนเครื่องฉายที่จะทำได้ระดับนี้ต้องเป็นพวกLaser Projectorเท่านั้น โดยในโรงDolby Cinemaเขาได้ใช้เครื่องฉายคุณภาพระดับโลกก็คือChristie RGB laser projector ซึ่งต้องยอมรับว่าChristies(คริสตี้) เป็นโปรเจคเตอร์ดีที่สุดของโลกยี่ห้อหนึ่งในปัจจุบันนี้เลย

ดูแล้วหนังเรื่องนี้เขาจะเน้นเรื่องภาพเป็นพิเศษ ดูจากผู้กำกับBrad Bird เขาก็ได้ผู้กำกับที่เคยได้สองรางวัลออสการ์จากเรื่อง Ratatouille(2007) กับ The Increadibles(2004) ดูแต่ละเรื่องนี่ไม่ต้องพูดถึงเรื่องภาพว่ายอดเยี่ยมระดับไหน

เท่านั้นยังไม่พอยังได้สุดยอดผู้กำกับภาพClaudio Miranda ที่การันตีด้วยผลงานOscarด้านภาพจากเรื่องLife of Pi

หนังเรื่องนี้ถ่ายทำfilmingในระบบ4K ก่อนการถ่ายทำ Claudio ได้ทำการลองกับกล้องถ่ายหนังที่ดีที่สุดถึง 7ตัว

เพื่อที่จะดูว่าภาพจากตัวไหนให้สีในความคมชัดระดับ4K ที่เหมาะกับหนังเรื่องนี้ที่สุด กล้องระดับHigh Endไม่ว่าจะเป็น Sony F65, SonyF55, Alexa, Panasonic,IMAX70mm, Red’s Epicฯลฯ จึงได้ถูกเอามาลองถ่ายจริงๆ

สรุป Brad Bird เลือกตัวนี้ครับ Sony F65ตัวเดียวกับที่แกเคยใช้ถ่ายหนังเรื่องOblivion แกบอกว่าให้ภาพสวย สีสันสุดยอดในสภาพแสงที่ใช้ในหนังเรื่องนี้

Bradบอกว่ามีกล้องหลายตัวได้ภาพสวยมาก แต่ไม่เหมาะกับหนังเรื่องนี้เช่นกล้องIMAX70mmที่เคยใช้ถ่ายMission Impossible ได้ภาพออกมาสุดยอด แต่เสียงตอนถ่ายทำดังมาก จึงไม่เหมาะเวลาถ่ายทำฉากที่ต้องการอารมณ์ต้องการความเงียบ

สังเกตุว่าหนังเรื่องนี้ใช้สีของภาพเป็นตัวกำหนดอารมณ์ของหนังได้ดีมาก เช่นดูจากฉากที่นางเอกได้เขาไปอยู่ในโลกอนาคตจากการแตะเข็มกลัด ทางด้านColoristได้อธิบายว่าเขาพยายามสื่อให้บรรยากาศตอนก่อนแตะที่นางเอกจะอยู่ในสถานีตำรวจมีโทนสีออกมืดๆเย็นและเยือก แต่เมื่อแตะแล้วสีที่ใช้จะเป็นสีที่บ่งถึงความหวัง อนาคตความสว่างสดใส ซึ่งเขาได้ประโยชน์จากHDR และ P3ตรงนี้ได้มากทีเดียว

ส่วนใครยังไม่ได้ดูก็ลองหามาดูนะครับ ถึงแม้ว่าเรายังจะไม่ได้ประโยชน์เต็มที่จากHDR และ P3ที่เขาถ่ายทำเพราะอุปกรณ์ของเรายังไม่รองรับ แต่Coloristบอกไว้ว่าเขาได้พยายามgradeให้ภาพที่ออกมาในแต่ละversionใกล้เคียงกับที่เห็นในDolby Cinemaมากที่สุด (เพราะหนังเรื่องนี้ต้องนำไปฉายในโรงที่หลากหลายทั้งโรงธรรมดา โรงIMAX โรงDolby Cinema และต้องทำออกมาเป็นแผ่นblu-rayด้วย) เมื่อgradingเสร็จทางBrad Birdก็จะมาตรวจสอบอีกรอบว่าได้ภาพเหมือนกับที่เขาตั้งใจไหมซึ่งcoloristบอกว่าขั้นตอนgradingเขาใช้เวลาเป็นเดือนในการทำทีเดียว

« ตอบกลับ #988 เมื่อ: 23 กันยายน, 2015, 05:13:40 PM »
บางส่วนจากหนังสือ Videophileฉบับเดือนตุลาคม คราวนี้มาพูดถึงเรื่องการปรับภาพกันบ้าง ถ้าสนใจลองติดตามดูนะครับ

:wiggle

« ตอบกลับ #987 เมื่อ: 21 กันยายน, 2015, 03:22:15 PM »
มาอีกแผ่นละครับกับdts-HD5.1, 7.1 ,dts:x และ Auro3D

เมื่อวานลองดูเพลงที่Mixมาแบบ Auro3D เสียงดีฟังแล้วมันใช้ได้เลยลองฟังดูครับ อัดจากมือถือiphoneพอเป็นideaครับ 555
https://www.youtube.com/watch?v=ToCO6nKpVsE
Credit:Main Speaker Wilson, Sub+Surr Meyer sound, Pre Marantz8802

:headphone

« ตอบกลับ #986 เมื่อ: 19 กันยายน, 2015, 09:41:37 PM »
เข้ามาแอบส่อง ^^ :yahoo

ว้ายยย....มีถ้ำมอง 5555
 K)

ออฟไลน์ wutnaja

• **
« ตอบกลับ #985 เมื่อ: 19 กันยายน, 2015, 11:37:32 AM »
เข้ามาแอบส่อง ^^ :yahoo

« ตอบกลับ #984 เมื่อ: 19 กันยายน, 2015, 11:26:06 AM »
แต่เยี่ยม ๆ ศึกษาได้ลึกดี
อ่านจนมึน
อยากมีวาสนา ได้ฟังซักครั้ง
:thumb

จำเป็นต้องจัดแผ่นนอก เพราะแผ่นไทยไม่ให้ Dolby Atmosมาครับ

มาละครับ dts Blu-ray Music Demo13 ในแผ่นมีหลายระะบบเสียงเลยทั้งdts master5.1,7.1,ES, dts:x, Auro3d มาด้วย คราวนี้จะได้ใช้Auro3d ในmarantz8802 คุ้มหน่อย upมาตั้งหลายพันได้ดูอยู่แค่สองแผ่น555 ขอบคุณพี่ภิญโญที่จัดให้นะครับ

ห้องกับ STSTEM ขนาดนี้ ซื้อแผ่นเท่าไรมาเล่นก็คุ้มครับ  ได้เต็มประสิทธิภาพแผ่น มา 100 เล่น 100
ภาพที่ลงไว้ ภาพจริงคงลึกน่าดู 
เคยเห็นภาพจากโปรเจคเตอร์ดี ๆ ภาพนี้ลึกเข้าไปมาก ๆ แทบไม่ต้องเล่น 3D เล่น

ใช่ครับท่าน beehotel เรื่องภาพนี่ grayscaleและgammaสำคัญมากๆ ถ้าปรับได้ดีมีความsmooth ภาพที่ได้จะมีความลึกสมจริงดูสบายตา เหมือนภาพสามมิติเลยครับ
 :clap

• *
« ตอบกลับ #983 เมื่อ: 19 กันยายน, 2015, 11:02:36 AM »
อ่านจนมึน

จำเป็นต้องจัดแผ่นนอก เพราะแผ่นไทยไม่ให้ Dolby Atmosมาครับ

มาละครับ dts Blu-ray Music Demo13 ในแผ่นมีหลายระะบบเสียงเลยทั้งdts master5.1,7.1,ES, dts:x, Auro3d มาด้วย คราวนี้จะได้ใช้Auro3d ในmarantz8802 คุ้มหน่อย upมาตั้งหลายพันได้ดูอยู่แค่สองแผ่น555 ขอบคุณพี่ภิญโญที่จัดให้นะครับ

ห้องกับ STSTEM ขนาดนี้ ซื้อแผ่นเท่าไรมาเล่นก็คุ้มครับ  ได้เต็มประสิทธิภาพแผ่น มา 100 เล่น 100
ภาพที่ลงไว้ ภาพจริงคงลึกน่าดู 
เคยเห็นภาพจากโปรเจคเตอร์ดี ๆ ภาพนี้ลึกเข้าไปมาก ๆ แทบไม่ต้องเล่น 3D เล่น

« ตอบกลับ #982 เมื่อ: 19 กันยายน, 2015, 09:50:58 AM »
อ่านจนมึน

• *
« ตอบกลับ #981 เมื่อ: 16 กันยายน, 2015, 07:32:03 PM »
อ่านจนมึน

« ตอบกลับ #980 เมื่อ: 16 กันยายน, 2015, 12:24:42 PM »
ห้องสวยมากเลยครับ เสียงคงดีน่าดู  like

:good :good :good