ผู้เขียน หัวข้อ: อีกห้องหนึ่งที่อุดรครับ  (อ่าน 613042 ครั้ง)

ออฟไลน์ หมอเอก

Re: อีกห้องหนึ่งที่อุดรครับ
« ตอบกลับ #919 เมื่อ: 08 กรกฎาคม, 2015, 04:45:39 PM »
ตัวอย่างหน้า1และหน้า3ในหนังสือVideophile ในเล่มเดือนกรกฎาคมนี้ จะเป็นเรื่องRoom tuning และข้างในยังมีเทคนิคการalign subwooferกับลำโพงmainอื่นๆ โดยใช้วิธีphase responseแบบไม่ยากด้วย สนใจติดตามอ่านกันได้ครับผม
ขอบคุณครับ

:drunk

« ตอบกลับ #918 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2015, 06:34:21 PM »
วันนี้ได้รับเกียรติจากพี่หมออิ๊ด CEOจากTheater Solution by Calpoมาเยี่ยมชมที่ห้องพร้อมกับคุณแอ๊ดCEOจาก A-house Builderเหมือนกัน ส่วนผมลูกจ้างรัฐบาลให้การต้อนรับครับ 555

เนื่องจากเวลาพี่อิ๊ดน้อยมาถึงก็สำรวจทั่วๆไปก่อนเลย มาสงสัยตรงที่ทำไมต้องMeyerนี่แหละ

ส่วนคุณแอ๊ด ก็สงสัยตรงที่ทำไมต้องDiffuser

สำรวจเป็นที่พอใจเลยมานั่งดูหนัง ดูคอนเสิร์ตหลายเรื่อง แต่ละเรื่องแต่ละtrackเน้นSubwooferล้วนๆ

ฟังเสร็จพี่อิ๊ดต้องขอเปิดดูชัดๆ อีกทีกับSubwooferตัวนี้ว่าทำไมมันlinearได้ขนาดนี้ มันมีความลับอะไรซ่อนไว้หรือเปล่า ผมตอบได้แต่ว่าเท่าที่รู้ความลับของSubwooferตัวนี้คือPhysics ส่วนอื่นๆนอกจากนี้ผมก็ไม่รู้แล้วครับเพราะถ้าผมรู้ผมคงรวยแบบJohn Meyerไปแล้ว 555

ยังไงวันนี้ก็ดีใจมากครับที่ได้พูดคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์กับพี่หมออิ๊ด โดยเฉพาะการRoom Tuningของผมที่ให้ความสำคัญกับPhase Coherent Response มากกว่า Frequency Response ยังไงใครสนใจการtuningแบบนี้ลองศึกษาได้จากการปรับของBob Hodashttp://www.bobhodas.com/the-room-tuning-process.php ซึ่งจะใช้เทคนิคใกล้เคียงกันเพียงแต่แกใช้เครื่องมือMeyer Sim3 ราคาร่วมเกือบห้าแสน(ส่วนผมใช้Smaartราคาร่วมๆแสนกว่าบาทแค่นี้ก็ขนหน้าแข้งร่วมหมดแล้ว อิ อิ) ยังไงวันนี้ขอบคุณพี่อิ๊ดกับคุณแอ๊ดมากนะครับวันหลังแวะมาพูดคุยดูหนังฟังเพลงกันอีกนะครับผม

:drunk d_d c)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มิถุนายน, 2015, 06:37:35 PM โดย หมอเอก »

« ตอบกลับ #917 เมื่อ: 17 มิถุนายน, 2015, 12:50:55 AM »
ยินดีมากวันนี้ได้ต้อนรับคุณตั้มที่อุตสาห์ขับรถจากมุกดาหารเพื่อมาเยี่ยมชมที่ห้องครับ

ขอถ่ายรูปก่อนเลยครับ

ดูกันครบเลยทั้ง Dolby Atmos, Auro3D หนัง คอนเสร์ต เอากันให้คุ้มที่ขับรถมาไกลครับ

คอนเสร์ตอัสนีดูกันมันมาก ถึงกับร้องตามกันเลยทีเดียว 555

ภาพที่เห็นประจำว่าทุกคนต้องขอเข้ามาดูเจ้าMeyer X-400 เพราะต่างสงสัยว่าทำไมเสียงมันขนาดนี้

ขอบคุณสำหรับหมูยอและแว่นตาเทห์ๆนะครับ

« ตอบกลับ #916 เมื่อ: 15 มิถุนายน, 2015, 07:51:03 PM »
เมื่อวันอาทิตย์ตอนบ่ายนัดคุณแอ๊ด เพื่อไปปรับห้องHome theater กว่าจะหาเวลาได้ก็หลายอาทิตย์ขนาดว่าบ้านคุณแอ๊ดอยู่ในอุดรเหมือนกันนี่เอง

เนื่องจากคุณแอ๊ด ทำงานเกี่ยวกับการก่อสร้างเลยทำบ้านออกมาได้สวยงามน่ารักมาก เสียดายมีเวลาไม่มากเลยเก็บภาพรอบๆบ้านได้นิดหน่อยเอง

ห้องHome theaterนี้คุณแอ๊ดบอกว่าสร้างได้ปีกว่าๆ ขุดลงไปทำเป็นห้องใต้ดินเลย แต่ด้วยการออกแบบและมีระบบระบายอากาศออกภายนอกที่ดีทำให้คุมความชื้นได้ดีไม่ทำให้รู้สึกว่าอึดอัดเลยเมื่ออยู่นานๆ พิสูจน์ได้จากการปรับกว่าหกเจ็ดชั่วโมง

สภาพห้องและอุปกรณ์ก่อนทำการปรับเสียง

เขาเป็นใครครับเพ่....แล้วจะมีผลต่อAcousticsของห้องไหมเนี่ย

Gear

Main=Paradigm Subwoofer=SVS

ได้เวลาเริ่มงานแล้ว

สัดส่วนของห้องนี้เป็น 3.97x5.53x2.27 คำนวณroom modes ออกมาดีมาก

เอามาplot Bonello Chart โค้งขึ้นสวยงามมาก(ถ้าไม่ดีมันจะขึ้นๆลง) จนผมต้องถามคุณแอ๊ดว่าใครคำนวณสัดส่วนห้องให้ครับเนี่ยเป๊ะเวอร์ พี่แกบอกว่าไม่ได้คำนวณครับมั่วเอาเลย ขุดได้เท่าไรเอาเท่านั้นเลย เอิ้ก.....สัดส่วนดีมาก ทำให้ผมพอจะคาดได้ว่าห้องนี้ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องเสียงความถี่ต่ำเท่าไหร่

การปรับตามมาตรฐานของHAA จะมีChecklist อยู่ในโปรแกรมเราก็เริ่มตามโปรแกรมTurbocalของเขาได้เลย
โดยการปรับจะมีทั้งการSubjective Evaluation คือการให้หูของเราฟังจริงๆ กับObjective Evaluationคือใช้เครื่องต่างๆวัดค่าออกมา เพราะหูของเราเป็นอุปกรณ์วัดเสียงที่ดีที่สุดในโลกที่ไวและสามารถพบความผิดปกติที่เกิดขึ้นเพียงเล็กน้อยในขณะเครื่องมือไม่สามารถจับได้ สังเกตุดูจากเวลาเราได้ยินเสียงแปลกๆนิดเดียวเราจะหันไปหาแหล่งเสียงนั้นทันที แต่ปัญหาคือBiasและขึ้นกับปัจจัยอย่างอื่นได้ง่ายกว่าเราเลยต้องมีเครื่องมือช่วยวัดด้วยในบางส่วนที่หูเราไม่สามารถวัดได้

HAAจะมี Reference Tracks ที่ใช้ในการEvaluationว่าเสียงที่ได้ถูกต้องตามที่ควรจะเป็นหรือไม่ แอบบอกนิดหนึ่งว่าTrackหนึ่งที่ใช้บ่อยๆก็คือTrack Hi-Lili Hi-Lo ของ Rickie Lee Jones ใช้เพื่อฟัง Response, Smoothness, Focus, Instrumental Dimension, Instrumental Textureที่สำคัญคือClarity
ผมแค่ได้ฟังแค่ประโยคแรกที่นักร้องขึ้นมา ผมก็หันไปบอกคุณแอ๊ดว่าลำโพงCenterพี่มีDriverแตกตัวหนึ่งครับ คุณแอ๊ดก็งงๆว่ารู้ได้ไง ต้องบอกว่าผมฟังTrackนี้ตั้งแต่เรียนHAAจนจำขึ้นใจแล้วว่าเสียงแต่ละเสียงเป็นยังไง ผมเลยเอาสายลำโพงCenterไปเสียบลำโพงLeft ให้คุณแอ๊ดฟันว่ามันต่างกันไหม สรุปมันต่างกันมากลำโพงCenterมีเสียงนักร้องแตกพร่าฟังไม่มีClarityเลย สรุปก็ต้องเอาไปซ่อมละครับเท่าที่ฟังน่าจะเป็นdriverตัวที่อยู่ใต้tweeterครับ
นอกจากนี้ในขั้นตอนการปรับยังพบdriverของSurround leftแตกอีกตัวหนึ่งด้วย คงต้องได้ส่งซ่อมพร้อมกันทีเดียว

ปรับไล่มาเรื่อยๆจนมาถึงSpeaker Polarity Checkโดยจะเอาไมค์ไปจ่อใกล้ๆDriverแต่ละตัวแต่ละChannelเลยว่ามีPolarityเป็น+หรือ- พบว่าลำโพงSurround ที่ใช้มันเป็นลำโพงDipoleที่มีpolarityของลำโพงทั้งสองด้านซ้ายขวาต่างกัน แต่ห้องนี้วางลำโพงทั้งสองข้างเหมือนกันเลยทำให้หันpolarityต่างกันเข้าหาลำโพงmain

ซึ่งไม่เหมือนกับคำแนะนำของTHX(คนที่เอาลำโพงDipoleมาเผยแพร่เพื่อใช้ในห้องเล็กๆ) ว่าควรจะหันpolarityที่เหมือนกันเข้าหาลำโพงmainกับลำโพงข้างเคียงดังรูป แต่ห้องคุณแอ๊ดแขวนลำโพงตามปกติมันก็จะหันข้างที่มีpolarityที่ต่างกันเข้าหาลำโพงmain ผมเลยต้องทำการUpsidedown กลับลำโพงให้มีpolarityที่หันเข้าหาลำโพงmainและลำโพงSurround Backมีขั้วเดียวกัน ดูข้างหลังลำโพงตัวนี้ก็พบว่าบริษัทเขาก็ทำที่แขวนไว้ทั้งบนและล่างแสดงว่าเขาก็รู้ว่าต้องมีการกลับลำโพงเพื่อเลือกPolarity

ทำการปรับfrequency response, Phase response ตามปกติ

ก็เป็นอย่างที่คิดไว้ว่าปัญหาเรื่องความถี่ต่ำในห้องนี้ไม่ได้มีมากมายเพราะมีสัดส่วนห้องที่ดี กราฟก่อนปรับเส้นสีเขียวก็ไม่พบการringingมากเท่าไร่ มีแค่dipนิดหน่อย ก็เลยทำการkick subตามวิธีที่ผมเคยเขียนไว้ในหนังสือVideophileลองไปหาเล่มเก่าๆอ่านดูได้ หลังปรับได้frequency responseตามเส้นสีแสดก็ถือว่าดีทีเดียว

ปรับเสร็จเรียบร้อยก็ได้ตำแหน่งนั่งฟังใหม่ ตำแหน่งลำโพงต่างๆใหม่ดังรูปครับ

เสียงที่ได้หลังปรับก็เหมือนห้องอื่นๆที่ผมเคยไปปรับครับ เพราะไม่ว่าผมไปปรับบ้านไหนเสียงออกมาก็ใกล้เคียงกันหมด555 แต่ถ้าเทียบกับก่อนปรับต้องบอกว่าเหมือนหนังคนละม้วนครับทั้งเสียงเบสที่ก่อนปรับจะเอื่อยๆไม่มีพลังphaseความถี่ต่ำก็ไม่ตรงทำให้เวลาตีกลองชุดเหมือนกลองอยู่คนละชุดกัน แต่หลังปรับphaseของเสียงแล้วมาเลยครับpowerful,fast,tight,deep,clean โดยเฉพาะเรื่องการ punch กับ impactของเสียง เสียงด้านอื่นๆก็ได้ตามมาตรฐานครับ

ก่อนกลับก็ขอถ่ายรูปร่วมกับคุณแอ๊ดสักหน่อย และต้องขอบคุณมากครับที่ให้โอกาสผมได้เข้าไปฝึกปรับหาประสบการณ์ในวันนี้เผื่อวันหน้าผมจะได้เก่งๆเหมือนมืออาชีพคนอื่นเขามั่งครับ

:showoff

« ตอบกลับ #915 เมื่อ: 15 มิถุนายน, 2015, 04:27:04 PM »
เยี่ยมๆเลยครับพี่หมอเอก  Y] Y] O0 O0
ลำโพง 4 ตัวด้านบนใช้ของอะไรครับ

Meyer HMS-10 ครับคุณไซ ลำโพงที่ Post Production Facilities นิยมใช้กันทำเป็นลำโพงบนด้านบนเพดานของDolby Atmos และ Auro3D http://www.meyersound.com/products/in_news.php?product=HMS-10

:secret

ออฟไลน์ Saitosan

• Superstar...
« ตอบกลับ #914 เมื่อ: 14 มิถุนายน, 2015, 03:21:28 PM »
เยี่ยมๆเลยครับพี่หมอเอก  Y] Y] O0 O0
ลำโพง 4 ตัวด้านบนใช้ของอะไรครับ

« ตอบกลับ #913 เมื่อ: 13 มิถุนายน, 2015, 04:58:31 PM »
เอากล้องตัวเก่าไปซ่อม พึ่งจะได้กลับมาเลยเอามาลองถ่ายรูปกับห้องhome ที่upระบบใหม่เป็น 7.1.4 กันสักหน่อย

เมื่อคืนเลยจัดไปอีกเรื่อง Kingsman มันสะใจมากๆเลยจ้า

O0

« ตอบกลับ #912 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2015, 04:42:04 PM »
กำลังจะมาอีกสองเรื่องในรูปแบบ Blu-ray Dolby Atmos

The Gunman

Insurgent

O0

« ตอบกลับ #911 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2015, 11:09:35 PM »
วันนี้คุณแอ๊ด นักเล่นอีกคนในอุดรมาเยี่ยมชมที่ห้อง พอดีพี่แอ๊ดได้ติดต่อให้ผมไปปรับเสียงให้ที่บ้านในอุดรใกล้ๆนี่เอง ผมเลยว่าลองมาเองดูก่อนว่าชอบไหมเสียงแบบนี้ ปรากฏว่าพี่แกชอบภาพจากJVC ต่อผ่านLumagenด้วย เห็นว่าไปดูหลายที่แล้วที่เป็นJVC แต่ภาพไม่คม สีไม่ธรรมชาติอย่างนี้ สงสัยคงต้องได้set ทั้งภาพและเสียงด้วยเลย ฮ่า ฮ่า เดี๋ยววันไหนผมได้ไปSet up แล้วมีอะไรเด็ดๆจะค่อยรายงานผลอีกทีนะครับ

พี่แกเอารูปห้องของพี่แกให้ดูด้วย สวยมากครับ

O0

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
« ตอบกลับ #910 เมื่อ: 26 พฤษภาคม, 2015, 09:49:05 AM »
สุดยอดเลยครับพี่ เล่นสนุกเลย  Y] O0

« ตอบกลับ #909 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2015, 06:06:00 PM »
บางส่วนจากหนังสือ Videophile/Audiophileประจำเดือน มิถุนายน ครับ

:)

« ตอบกลับ #908 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2015, 06:35:09 PM »
งาน Munich Hi End Show2015 Anthem เปิดตัวPre proตัวใหม่ AVM60 แต่เป็นตัวต้นแบบอยู่ เห็นว่าsupport Dolby Atmos กับ DTS Xแต่แปลกว่าทำไมไม่มี Auro3D หรือว่าเป็นการส่งสัญญาณอะไรบางอย่าง ยังไงต้องรอติดตามกันต่อไปครับ

ส่วนห้องผมตอนนี้ได้เปลี่ยนมาใช้DSP ตัวใหม่แล้ว BSS blu-160 modelเดียวกับJBL Synthesis SDEC4500 เพียงแต่ใช้software กับติดตราต่างกัน

softwareที่ใช้คือ HiQnet ใช้ยากพอควร ลักษณะจะเป็นแบบDrag & Dropใกล้เคียงกับ Signal ManagerของQSC

ส่วนตัวเดิม(ที่ยังไม่เก่าเลย) ตอนนี้ถูกจับจองเกือบหมดแล้วครับ

;)

« ตอบกลับ #907 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2015, 10:42:52 AM »
เนื้อหาบางส่วนในหนังสือ Audiophile/Videophileเดือน พ.ค. เป็นเรื่องAcoustical treatmentที่มีเนื้อหาต่อเนื่องจากฉบับเดือนเม.ย.ครับ

« ตอบกลับ #906 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2015, 04:40:18 PM »
ขอบคุณคุณหมอเอกมากครับ
ถ้าอย่างนี้คงจะเป็นJbl มากกว่าแล้วครับ
เพราะคิดเหมือนกันว่า ต่อไปไม่ว่ายังไงแค่เปลี่ยนปรีอย่างเดียวจบ
คำถามถัดมาครับ jbl4500p มันน่าจะเก่ากว่าBSS blu160 ซื้อเผื่อเลยดีไหมครับ
แต่synthesis จะถูกกว่าชุดของBSS ชุดที่ เทียบเท่ากัน เกือบ100,000กว่า
คิดว่าควรเอาตัวใหม่กว่าดีหรือsynthesisดีครับ
แต่ไม่ว่าชุดไหนคงจ้างมหาจักรอยู่ดีครับ ในเรื่องเซ็ทเสียง ทำเองไม่เก่ง

อันนี้คงแล้วแต่ชอบกับความเหมาะสมอย่างอื่นละครับ เพราะทั้งสองตัวต่างถูกtake overโดยHarmanเหมือนกัน ส่วนJBL Synthesis SDECเขาก็เอาตัว BSS Blu-160มาปรับปรุงนิดหน่อยแล้วตีตราเป็น JBL Synthesis ผมเลยว่าคุณภาพเสียงทั้งสองตัวคงไม่ห่างกันเท่าไหร่ เผลอๆHardware ข้างในก็ตัวเดียวกันทั้งนั้นครับ

Y]

ออฟไลน์ ZAQ1

« ตอบกลับ #905 เมื่อ: 04 พฤษภาคม, 2015, 01:56:41 AM »
ขอบคุณคุณหมอเอกมากครับ
ถ้าอย่างนี้คงจะเป็นJbl มากกว่าแล้วครับ
เพราะคิดเหมือนกันว่า ต่อไปไม่ว่ายังไงแค่เปลี่ยนปรีอย่างเดียวจบ
คำถามถัดมาครับ jbl4500p มันน่าจะเก่ากว่าBSS blu160 ซื้อเผื่อเลยดีไหมครับ
แต่synthesis จะถูกกว่าชุดของBSS ชุดที่ เทียบเท่ากัน เกือบ100,000กว่า
คิดว่าควรเอาตัวใหม่กว่าดีหรือsynthesisดีครับ
แต่ไม่ว่าชุดไหนคงจ้างมหาจักรอยู่ดีครับ ในเรื่องเซ็ทเสียง ทำเองไม่เก่ง

« ตอบกลับ #904 เมื่อ: 03 พฤษภาคม, 2015, 01:01:51 AM »
คุณหมอครับ
อยากปรึกษาเรื่องเครื่องปรับเสียงห้องดูหนังครับ
เทียบกันระหว่างDatasat Rs20i กับ jbl synthesis sdec4500P+ 4500x
datasat กับ jbl ปรับเสียงได้พอกันไหมครับ หรือต่างกันมากครับ
ถ้าเลือกใช้ระยะยาวจะเป็นตัวไหนดีครับ

สวัสดีครับคุณZAQ1
ต้องบอกว่าทั้ง Datasat RS20i และ JBL sythesis SDEC4500P นับว่าเป็นState of the Art ของแต่ละยี่ห้อกันเลย

แต่การใช้งานจะต่างกันบ้างนะครับโดย Datasat RS20i ก็จะทำงานเป็นPre-Processorที่จะใช้การเชื่อมต่อจากเครื่องไปยัง Power Amplifierแล้วค่อยต่อไปยังลำโพงอีกที

ส่วนJBL synthesis SDEC4500P ทางJBLจะเรียกว่าเป็นequalizer ทำหน้าที่เป็นตัวปรับเสียงของระบบทั้งเป็นตัวปรับDelay, Level, Low pass/high pass filter ที่มีslop ที่แตกต่างกัน, parametric equalizer etc. การใช้งานก็จะเหมือนกันกับการต่อในห้องhome theaterของผม คือเราต้องมีpre proเพิ่มอีกตัวเพื่อเป็นตัวDecoder แล้วจากตัวdecoder ตัวนี้ก็จะส่งสัญญาณเสียงanaloge ไปยังJBL synthesis SDEC4500P หรือถ้าเป็นที่ห้องของผมจะเป็นMeyer Gallileo408 แต่ทางMeyerจะไม่เรียกว่าequalizer จะเรียกว่าspeaker managementแทน

จากนั้นสัญญาณเสียงถึงจะส่งต่อไปยังPower AmplifierอีกทีดังDiagram

ลองมาดูเมนูในการปรับของแต่ละตัว ถ้าศึกษามาดีๆแล้วจะพบว่าแต่ละตัวจะมีหลักพื้นฐานในการปรับเหมือนๆกันหมด เพียงแต่หน้าตาเมนูมันต่างกันเท่านั้น อย่างอันนี้เป็นของDatasat

อันนี้เป็นของJBL Synthesis SDEC4500

แถมให้ของโปรแกรมCompassที่ใช้ใน Meyer Speaker management

ส่วนปรับแล้วเสียงจะต่างกันมากไหม ผมว่าถ้าcalibrator มีความเข้าใจในการปรับ รู้ว่าการปรับแต่ละค่ามีผลยังไงต่อเสียงบ้าง เสียงที่ได้คงไม่ได้ขึ้นอยู่กับเครื่องละครับขึ้นอยู่กับปัจจัยอย่างอื่นมากกว่าเพราะเครื่องระดับนี้เสียงที่ได้ถ้าได้รับการปรับที่ถูกต้องแล้วรับรองว่าอยู่ในระดับสุดยอดแน่นอน สังเกตุดูห้องHi End home theater ในต่างประเทศมักใช้เครื่องระดับนี้กันทั้งนั้น

ส่วนถ้าจะถามว่าระยะยาวตัวไหนจะดีกว่า อันนี้ตอบยากครับขึ้นอยู่กับปัจจัยอย่างอื่นอีกหลายอย่าง เอาเป็นว่าผมยกข้อดีข้อเสียให้คุณZAG1ลองพิจารณาดูละกันครับว่าอันไหนเหมาะสมกับตัวเรามากที่สุด
-การปรับเสียง ถ้าคุณZAG1 สามารถปรับเองทั้งหมดได้ก็คงไม่มีปัญหาแต่ถ้าเรายังต้องพึ่งคนอื่นมาปรับให้ตรงนี้DatasatRS20iอาจจะได้เปรียบเพราะมีระบบAuto calibrationที่ง่ายและไว้ใจได้ของDyrac Live room optimizationมาด้วยแล้ว ส่วนของJBL synthesis SDECจะใช้โปรแกรมตัวที่ชื่อว่าARCOS ซึ่งไม่ค่อยจะมีใครคุ้นเคยซักเท่าไร่ และผมดูจากGraphic User Interface(GUI) แล้วทางDatasat RS20i จะดูเข้าใจง่ายและน่าใช้กว่าJBL SDEC ถ้าในอนาคตเราต้องมีการเพิ่มเติมปรับเปลี่ยนอุปกรณ์อะไรใหม่ Datasatก็น่าจะflexibleกว่าเพราะปรับได้ง่ายกว่า
-Datasat RS20i เด่นในเรื่องการcodecs ของระบบเสียงเพราะว่ามีประสบการณ์ในเรื่องนี้มานาน โดยได้take overซื้อlineในส่วนเสียงของโรงภาพยนต์ของDTSที่เมื่อก่อนจะใช้อยู่ในโรงภาพยนต์ ซึ่งต่อมาDTSจะทำแต่ในส่วนของเสียงในhome theaterจนล่าสุดเมื่อเกิดDTS:X ขึ้นมา บริษัทDTSก็เริ่มว่าจะเข้ามาแข่งขันในส่วนของCinemeบ้างแล้ว ส่วนถ้าเราจะใช้ JBL Synthesis SDEC4500 เราก็ต้องซื้อPre processorมาเพิ่มเพื่อจะให้มันถอดรหัสเสียงก่อนที่จะส่งมาหาJBL synthesis ในขณะที่Datasat RS20i มีมาให้พร้อมเลยอยู่ในเครื่องทั้งหมดแค่ต่อpower ampกับลำโพงก็ทำงานได้เลยเหมือนPre processorทั่วไป แต่ตรงนี้ถ้าจะมองในอีกมุมหนึ่งก็อาจจะมองได้ว่า codecsของเสียงimmersive sound ยังไม่ค่อยนิ่งดังนั้นการDecodeของเสียงในอนาคตก็ยังไม่แน่นอน ก็อาจจะทำให้ JBL Synthesis SDEC4500 ได้เปรียบในแง่ที่ว่าไม่ว่าระบบเสียงcodecsจะเปลี่ยนไปยังไง ก็ไม่ต้องเปลี่ยนระบบเสียงทั้งระบบเพียงแค่ซื้อตัวpre processor ตัวใหม่ที่สามารถdecodeตัวระบบเสียงใหม่ๆเปลี่ยนเข้ามาในระบบอย่างเดียวก็พอ เพราะอย่างอื่นsetไว้ลงตัวแล้ว ส่วนDatasatตอนนี้ก็ยังsupportตัวimmersive soundได้แค่Auro3D(ต้องซื้อเพิ่ม)อย่างเดียวอยู่ แผ่นหนังที่เป็นAuro3Dก็ยังไม่มีออกมาเลย ออกแต่เป็นแผ่นเพลงซึ่งก็ยังไม่ค่อยได้รับความนิยมเท่าไร่ อนาคตของระบบเสียงแบบนี้ก็ยังไม่แน่นอน ส่วนDolby atmosเห็นว่าDatasatจะทำให้supportได้ประมาณปลายปีนี้ รวมทั้งDTS:Xที่ออกรายชื่อยี่ห้อที่จะsupport ระะบบเสียงformatนี้ก็ยังไม่มีชื่อของDatasat ยังไงคงต้องรอดูกันต่อไปครับสำหรับimmersive sound แต่ถ้าเราไม่ได้สนใจเรื่องimmersive sound เรื่องนี้ก็คงไม่ได้เป็นข้อด้อยของDatasatแต่อย่างใด

แต่อย่าลืมไว้อย่างหนึ่งว่าส่วนที่สำคัญและยากในการปรับให้เสียงในห้องhome theaterให้มีเสียงที่ดีที่สุด ความเพี้ยนน้อย คือ Speaker to room interface ดังนั้นเราจึงต้องใส่ใจในเรื่องนี้ให้มากขึ้น เครื่องPre-processorหรือEqualizerเป็นเพียงอุปกรณ์ตัวหนึ่งที่ช่วยในเรื่องนี้ แต่ก็ยังมีปัจจัยอย่างอื่นอีกหลายอย่างที่สำคัญ ที่จะทำให้เสียงในห้องของเราดีขึ้น ก็คงต้องให้ความสำคัญในส่วนอื่นๆร่วมกันด้วยครับผม

ออฟไลน์ ZAQ1

« ตอบกลับ #903 เมื่อ: 01 พฤษภาคม, 2015, 03:42:06 AM »
คุณหมอครับ
อยากปรึกษาเรื่องเครื่องปรับเสียงห้องดูหนังครับ
เทียบกันระหว่างDatasat Rs20i กับ jbl synthesis sdec4500P+ 4500x
datasat กับ jbl ปรับเสียงได้พอกันไหมครับ หรือต่างกันมากครับ
ถ้าเลือกใช้ระยะยาวจะเป็นตัวไหนดีครับ

« ตอบกลับ #902 เมื่อ: 29 เมษายน, 2015, 04:06:54 PM »
สอบถามพี่หมอครับเรื่องระบบภาพ3D มันจะยังคงมีอยู่หรือว่าจะค่อยๆหายไปครับ

สวัสดีครับคุณยศ เรื่องนี้คงเป็นการคาดเดาเอานะครับ ผมคิดว่ามันคงจะมีอยู่แต่ไม่มากเท่าไหร่ เหมือนกับเป็นfeature หนึ่งของทีวีที่ไม่ใช่เป็นfeatureหลัก ระบบ3Dแบบใช้แว่นมันคงผ่านจุดรุ่งเรืองที่สุดไปแล้ว แต่ก็ยังมีคนเล่นอยู่บ้างหรือเอาไว้ให้เด็กๆดู อนาคตก็คงมีระบบภาพแบบใหม่ที่ดีขึ้นสวยขึ้นมันก็คงเข้ามาใหม่เรื่อยๆ ส่วนระบบเก่าๆก็คงจะค่อยๆหายไปแต่คงไม่ใช่ในเร็วๆนี้เพราะขนาด 4Kที่ว่าแน่ๆตั้งหน้าตั้งตารอหลายปีถึงตอนนี้ก็ยังไม่เห็นเป็นรูปเป็นร่างสักเท่าไหร่ คือระบบกับเทคโนโลยีมันถึงละ แต่ตลาดไม่ตอบรับเท่าไหร่ก็คงค่อยๆไปล่ะครับ คหสต.นะครับ555

ออฟไลน์ ยศ

« ตอบกลับ #901 เมื่อ: 29 เมษายน, 2015, 12:07:35 PM »
สอบถามพี่หมอครับเรื่องระบบภาพ3D มันจะยังคงมีอยู่หรือว่าจะค่อยๆหายไปครับ

« ตอบกลับ #900 เมื่อ: 29 เมษายน, 2015, 11:36:15 AM »
หลังจากup firmware ก็เล่นได้ทั้ง Dolby Atmos และ Auro 3Dแล้วครับ

เดี๋ยวค่อยรอup อีกทีตอนเป็น dtsX น่าจะOKละ

แต่เสียดายหนังที่ออกมาน้อยไปหน่อย โดยเฉพาะAuro3Dมีแต่แผ่นDemoแผ่นเดียว ดูวนไปมาหลายรอบละแต่ผมว่าเสียงจากAuro3Dนี่ดีทีเดียว แต่อย่างว่าในวงการเครื่องเสียงของดีๆ แต่ไม่เข้าตาตลาดก็อาจทำให้ล้มหายตายจากไปก็มาก ส่วนDolby Atmosก็เงียบๆไปไม่เห็นว่าจะมีblu-rayเรื่องใหม่ๆออกมามากเท่าไร่

ก็ต้องรอลุ้นdtsXอีกทีว่าจะทำให้ได้ดีเหมือนโฆษณาเอาไว้ตอนเปิดตัวเมื่อสองสามอาทิตย์ที่แล้วหรือไม่

เพราะเขาโชว์จุดแข็งที่ว่าระบบdtsX ค่อนข้างflexible ไม่ว่าคุณจะวางลำโพงไว้เป็นระบบไหน dtsXก็จะสามารถ remappingให้เกิดimmersive soundได้ และยังสามารถscaleระบบเสียง5.1/7.1เดิมให้เป็นimmersive soundได้อย่างดี

ซึ่งผมว่าเรื่องนี้น่าจะดีมากๆเพราะผมลองเปิด หนังที่เป็น5.1/7.1ที่เป็น True HDหรือ DTS HD แล้วให้เครื่องทำการremapping โดยใช้ dts NeoX พบว่าเสียงมีความโอบล้อมด้านสูงดีขึ้นมาก ดีกว่าแบบaudyssey xtที่เคยลองเล่นตอนใช้8801อย่างมาก เจ้าตัวaudyssey xtเสียงมันจะออกก้องๆ แปลกๆ

ตอนนี้ก็ต้องบอกว่าเราได้เข้าสู่สงครามของAudio Codecsแล้ว แต่ละบริษัทมีอะไรเด็ดๆก็พยายามงัดออกมาเต็มที่ ส่วนuserอย่างเราก็ต้องรอลุ้นว่าimmersive sound จะกลายเป็นระบบที่ได้รับความนิยมอย่างมากมาย หรือจะกลายเป็นเพียงแค่ของแถมที่ให้มาเหมือน3Dในปัจจุบันนี้
  :victory

« ตอบกลับ #899 เมื่อ: 14 เมษายน, 2015, 08:06:26 AM »
ช่วงวันสงกรานต์พี่ประสานจากระยองถือโอกาสกลับมาบ้านที่อุดร แวะมาเยี่ยมเยือนที่ห้องHome theater พูดคุยสนุกสนานตามประสาคนชอบอะไรเหมือนๆกันมันมากครับ ขอบคุณมากสำหรับของฝากจากระยองนะครับ โอกาสหน้าได้กลับมาบ้านอีกแวะมาคุยกันได้อีกนะครับผม

d_d :drunk :secret :yahoo

« ตอบกลับ #898 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2015, 04:41:42 PM »
ตัวอย่างเนื้อหาในหนังสือ Audiophile/Videophile เดือน เม.ย. ครับ

« ตอบกลับ #897 เมื่อ: 22 มีนาคม, 2015, 01:11:20 AM »
มาธุระที่กรุงเทพสองวัน วันนี้เลยได้มีโอกาสแวะไปบ้านคุณปอแถวๆราชพฤกษ์ คุยกับคุณปอมานานพอสมควรแต่ผมไม่ได้มีโอกาสมาเยี่ยมชมห้องใหม่ของคุณปอซักที อุปกรณ์ระบบเสียงที่คุณปอใช้ในห้องก็อยู่ระดับแถวหน้าของวงการทั้งนั้นคือ
ลำโพง Aerial 7b
center: Aerial cc3
surr: Aerial sr3 ( 4 ch)
Sub:  JL f113 2 ตัว
power: Anthem p2 + p5
BD player: 105d
PrePro: Marrantz 8801

เป็นห้อง Dedicated home theaterที่มีห้องcontrol อยู่ข้างๆด้วย

ขนาดของห้องอยู่ที่ 2.59x3.82x5.32 นับว่าเป็นสัดส่วนที่ดีทีเดียว ลองมาดูmode analysisก็จะพบว่าน่าจะมีปัญหาดังตาราง

confirm ด้วยBonello chart อีกทีก็จะเห็นว่าอาจจะมีปัญหาที่ประมาณ 30Hz เพราะcurve ไม่ค่อยsmooth

เมื่อมาถึงห้องก็ไม่รอช้าตั้งไมค์ทำการวัดก่อนเลย

อุปกรณ์ต่างๆ

จากผลการวัดค่าความถี่ต่ำพบว่ามีปัญหาอย่างที่คาดจริงๆที่ 32Hz เป็นfirst axial length mode ตามเส้นสีเขียวอ่อน

จากนั้นก็ขอซอกเพียงเล็กๆ ละก็ทำการวัด วัด วัด.....ปรับ ปรับ ปรับ.....(ลำโพงSurround ถูกยกสูงขึ้นไปเพราะระดับเดิมอยู่ตรงใกล้ๆหูเกินไป)

ต้องขอบคุณพี่ชวินที่อุตสาห์ช่วยขับรถมาส่งไม่พอ ยังมาช่วยออกแรงยกด้วย

เนื่องจากว่าห้องนี้มีอัตราส่วนที่ดี เพียงแค่การขยับSubwooferลำโพงต่างๆ ปรับตำแหน่งนั่งฟัง ปรับค่าPhase ต่างๆก็ทำให้boomy ที่ 32Hz หายไปโดยไม่ต้องใช้ DSP ช่วยแต่อย่างใดเลย ดูจากกราฟFFT ที่เป็นเส้นสีบานเย็นในกราฟmode overlayข้างบนเทียบกับเส้นสีเขียวอ่อนก่อนปรับได้ ส่วนด้านล่างนี้เป็นกราฟphase

ทำให้ภาพFFTโดยรวม ของลำโพงทั้งหมดก่อนและหลังดีขึ้นดังรูปข้างล่าง

ส่วนเสียงเป็นยังไงคงต้องไปถามคุณปอเองละกัน ตอนนี้แกกำลังนั่งฟังและคิดอยู่ในใจว่า.....มันย้ายของตรูหมดเลย

ท้ายนี้ต้องขอขอบคุณคุณปอ ที่อนุญาตให้ผมได้ไปซนเล่นที่ห้อง แถมยังเลี้ยงข้าวแสนอร่อยอีกหนึ่งมื้อ ขอบคุณครับผม

« ตอบกลับ #896 เมื่อ: 19 มีนาคม, 2015, 03:45:28 PM »
คำถามจากท่านย่องมาฟัง

"พี่หมอเอกครับผม รบกวนครับ
ผมสงสัยกับระบบเสียง IMAX. ครับ
คือ IMAX. มีระบบเสียงเฉพาะของ IMAX เลยใช่ไหมครับ
เพราะทุกครั้งที่ผมเข้าไปในโรง ผมสังเกตว่า IMAX. นั้นมีลำโพง surround. ข้างหลังเพียงคู่เดียวเองอ่ะครับ
แต่กับโรงอื่นๆลำโพงเป็นตับเลย แต่ผมกับรู้สึกว่า เสียงจากโรง. IMAX. นั้นเต็มกว่า เร้าใจกว่า แน่นหนักกว่า โดยรวมผมชอบกว่าครับ
ถ้าผมอยากได้เสียงแบบนั้นผมต้องเริ่มศึกษาจากอะไรครับ. เพราะมันคาใจผมมานานปีแล้วครับ
ขอบคุณมากครับ"

สวัสดีครับท่านย่อง
โรงหนังIMAX ผมเคยเข้าไปดูไม่ถึงสิบครั้งมั้ง ผมก็ชอบระบบเสียงที่นี่เหมือนกันเสียงกระหึ่มสะใจดีมาก แต่ผมติดว่าจอมันใหญ่ไปหน่อยผมดูแล้วไม่ค่อยสบายตาเท่าไร่

เท่าที่ผมรู้มาสำหรับระบบเสียงของIMAX เองนั้นเขามีระบบของเขาเองครับผมซึ่งจะไม่เหมือนโรงภาพยนต์ทั่วๆไป เขาจะเป็นระบบ 6channelโดยเป็น front left, centre right,surround และSub-bass ร่วมกับ centre channel ที่อยู่สูงขึ้นไปหรือเรียกว่าThe Voice Of God ที่ต้องมีก็เพราะเนื่องจากว่าจอมันสูงหลายสิบเมตร ความต่อเนื่องในแนวVertical จะไม่มีถ้าไม่มีcentre heighตรงนี้ เช่นฉากที่จรวดกำลังทะยานจากฐานขึ้นไปสู่ท้องฟ้า เสียงมันก็จะต้องออกจากด้านล่างของจอภาพแล้วค่อยๆไล่ขึ้นไปขอบจอภาพ

ที่เขาทำเช่นนี้ได้ก็เพราะว่าหนังที่จะฉายในระบบIMAX ทางผู้ผลิตหนังเขาจะmix เสียงขึ้นมาใหม่โดยเฉพาะเพื่อให้เข้ากับระบบของIMAX จะไม่เหมือนกับการmixสำหรับโรงหนังทั่วๆไป

ในการmixเสียงสำหรับIMAX นั้นเขาจะทำที่มาตรฐาน85dBc (‘C’ weighted) ซึ่งจะถือว่าค่อนข้างดังกว่าหนังทั่วๆไปที่อาจจอยู่ประมาณ 70-80 dBc ส่วนช่วงPeakโรงIMAX ก็จะทำได้ถึง 118dBc ทั้งนี้เพราะเขาแน่ใจว่าอุปกรณ์ที่ออกแบบมาเฉพาะสำหรับโรงIMAX สามารถคุมความดังขนาดนี้ได้อยู่โดยไม่มีDistortion ทำให้sound engineer สามารถre-mix ให้เสียงเป็นไปตามต้องการได้มากขึ้นกว่าโรงทั่วๆไป ซึ่งการเขามีชื่อเรียกการmixสำหรับIMAXโดยเฉพาะนี้ว่าDigital Re-mastering (DMR)

บางท่านที่เคยสัมผัสเสียงในIMAX อาจจะคิดว่าความถี่ต่ำมันคงจะลึกมาก ความจริงแล้วความถี่ต่ำที่ในโรงIMAX จะอยู่ที่ 23Hz และroll offลงไปที่20Hz ที่-3dB ไม่ได้ต่ำกว่า20Hz แต่อย่างไร เพราะโดยมาตรฐานหนังที่บันทึกมาปกติก็จะอยู่ที่ 20Hz-20kHzเท่านั้น แต่บางทีเราชอบไปเลือกลำโพงที่ลงได้ลึกกว่านั้นเพราะมันเหมือนกับว่ามันสะใจสะเทือนหัวอกหัวใจกว่าซึ่งความจริงแล้วการที่ทำให้เกิดความถี่ที่นอกเหนือจากที่บันทึกมามันจะเป็นColor ของเสียงที่ระบบเสียงมาตรฐานเขาไม่ต้องการทั้ง IMAX THX Dolbyเพราะเป็นความถี่ที่คนสร้างเขาไม่ได้ทำขึ้นมา และอีกอย่างหนึ่งมันเป็นความถี่ที่คุมDistortion ได้ยากมากกว่าทำให้เสียงที่ได้เพี้ยนจากเสียงที่ผู้สร้างต้องการให้เราได้ยินไปมาก
แต่ความจริงการที่ทำให้เรารู้สึกว่าเสียงมันสนุก มัน เหมือนว่าเสียงเบสมันลึกมากกว่าปกติ ก็เพราะว่าโรงที่ได้มาตรฐานเหล่านี้เขามีDynamic Range ที่กว้างมากๆ noise floor จะต่ำ Head room จะสูง เพราะอุปกรณ์ถูกCustom made มาสำหรับห้องนั้นๆโดยเฉพาะ IMAX เขาผลิดลำโพงเอง Ampเอง SubจากโรงงานของIMAXเอง ตามลักษณะห้องแต่ละห้องเลย

แอมป์ที่ใช้ก็จะมีขนาดตั้งแต่ 12000-20000วัตต์กันเลยทีเดียว ทำให้กำลังสำรองมากกว่าhead room มีเหลือเฟือ วิศวกรIMAX เขาบอกว่าเขาไม่ได้ผลิดรถที่วิ่งได้ 60mile/hr ให้วิ่งที่60mile/hr แต่เขาผลิดรถที่วิงได้120 เพื่อให้วิ่งที่60 จะได้มีกำลังสำรองเหลือๆไว้สำหรับต้องเล่นในช่วงPeak หมดปัญหาเรื่องDistortion

IMAX ลำโพงจะเป็นfull range ทุกchannelแม้กระทั่งSurround (ดูขนาดลำโพงเสียก่อน) โดยลำโพงจะถูกออกแบบเป็นพิเศษที่เรียกว่า Proportional Point Source Sound technology เพื่อเพิ่มsweet spot ไม่ให้อยู่แต่เฉพาะตรงกลางอย่างเดียว คนที่อยู่ใกล้ลำโพงกับไกลลำโพงก็ยังได้ยินเสียงใกล้เคียงกันเพราะเทคโนโลยีนี้ใช้การออกแบบปากHornของลำโพงให้ได้ตามที่ต้องการ

ส่วนลำโพงSurround ที่ท่านย่องสงสัยว่าทำไมมีแค่สองตัว อันนี้เป็นความตั้งใจของIMAX ที่ต้องการให้ลำโพงสามารถทำให้เกิดPhantom Image วิ่งไปตามตำแหน่งต่างๆรอบๆห้อง ตามต้องการได้

และมีSub bass เล่นเสียงความถี่ต่ำ ซึ่งจะให้ครบทั้ง powerful, fast, tight, deep และ clean
Sub IMAX at 23Hz

การtuning เสียงในห้องก็จะใช้ระบบAudyssey ที่ออกแบบมาเฉพาะIMAX ทำการcustomised EQ curve ตามแบบของIMAX โดยเฉพาะ(‘Secret Sauce’) ตรงนี้ก็จะคล้ายๆกับTHX หรือ HAA ที่ก็จะมีรูปแบบEQ curve ที่เป็นแบบฉบับของเขาเพื่อให้ปรับมาแล้วเสียงจะดูสมจริงสมจังมากกว่า (ไม่ได้ปรับเป็นflat อย่างที่เราเข้าใจกันนะครับ แต่เป็นลักษณะยังไงถ้ามีโอกาสผมค่อยเล่าให้ฟังละกันเพราะมันต้องว่ากันยาว)
วิศวกรก็จะทำการปรับAcoustic วัดเสียงในห้องให้ได้ตามรูปแบบมาตรฐานทั้งFFT RTA Phase Impulse response etc.แล้วก็จะมีไมค์ที่วางไว้ในตำแหน่งต่างๆของห้องเพื่อวัดลำโพงแต่ละตัวส่งข้อมูลไปยังToronto แบบReal time ซึ่งที่นั่นจะมีSuper คอมพิวเตอร์คอยตรวจสอบการทำงานของอุปกรณ์ทุกๆอย่าง โดยมีเจ้าหน้าที่ทำงานตลอดเวลาทั้งวันทั้งคืน เพื่อที่จะmonitor โรงIMAX ทุกโรงในโลกให้ได้เสียงตามมาตรฐานเท่าๆกัน สมมติว่ามีdriverบางตัวเสีย ทางศูนย์ก็จะสามารถสั่งremote มาให้เพิ่มgainของdriverตัวอื่นๆได้ทันทีแล้วค่อยส่งช่างเทคนิคมาเปลี่ยนให้ภายหลัง เขาบอกว่าบางทีIMAX รู้ก่อนเจ้าของโรงเสียอีกว่ามีอุปกรณ์เสีย ทั้งนี้เขาบอกว่าเพื่อให้ได้คุณภาพเสียงของIMAX ที่เหมือนกันทุกๆโรงทั่วโลก

คราวนี้ก็คงพอเห็นภาพกันบ้างนะครับว่าทำไมโรงIMAX เสียงจึงต่างจากโรงภาพยนต์ทั่วไป ส่วนถ้าเราต้องการเสียงให้ได้ใกล้เคียงกับเขาผมว่าความจริงแล้วการทำเสียงให้ได้เป็นมาตรฐานไม่ว่าจะเป็น IMAX THX Dolby เขาล้วนแต่มีหลักการ ข้อกำหนดที่เป็นมาตรฐานของเขาอยู่ ซึ่งกว่าจะได้มาเขาก็มี R&D และประสบการณ์ที่ผ่านมามากกว่าเรามาก การที่เราต้องการเสียงให้ได้อย่างเขา เราก็คงต้องทำตามมาตรฐานของเขาไม่สามารถทำตามความชอบ หรือความเชื่อของตัวเองได้ อาจารย์ผมมักจะสอนว่าการปรับเสียงมาตรฐานคือSystem tunning ไม่ใช่System tonning ดังนั้นไม่ต้องใส่สีสันอื่นๆลงไปด้วย

« ตอบกลับ #895 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2015, 05:04:04 PM »
บางส่วนจากหนังสือ Audiophile/Videophile ฉบับเดือนมีนาคมครับ

d_d

« ตอบกลับ #894 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2015, 06:36:46 PM »
O0 O0

รอชม  :)

ขอบคุณครับ ตอนนี้ติดตั้งเรียบร้อยแล้วครับ
 :drunk

ผ่านไปแล้วOscar2015 ขอแสดงความยินดีกับหนังที่ได้รับรางวัลเรื่องเสียงทั้ง Best Sound editing และ Sound Mixing ด้วยครับ

สำหรับงานนี้ก็จัดที่บ้านเดิมคือ Dolby Theatre

เมื่อก่อนชื่อKodak Theatre ต่อมาDolbyได้มาtakeover และทำการปรับเปลี่ยนระบบเสียงข้างใน และเมื่อสองปีที่แล้วก็ได้ปรับเป็นDolby Atmosเพราะเริ่มมีหนังที่เป็น3D Sound มากขึ้น
https://www.youtube.com/watch?v=zc2iDh8zfR4

https://www.youtube.com/watch?v=U8VoQEuXNYU

ระบบเสียงที่ใช้เป็นของ Meyer Sound ลำโพงเป็นseries เดียวกับที่ใช้ที่ห้องผมแต่คงเป็นตัวที่ใหญ่กว่าเพราะระบบของMeyer เขามีตั้งแต่ใช้ในห้องเล็กๆพวกSound Design room, private home theater ไปจนถึงโรงภาพยนต์ หรือพวกVery large Theatre

ออฟไลน์ ยง101

« ตอบกลับ #893 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2015, 10:12:25 AM »
รอชม  :)

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #892 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2015, 08:54:51 AM »
 O0 O0

« ตอบกลับ #891 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์, 2015, 03:48:31 PM »
สุดยอดครับพี่ ยอดเลย มาครบ 7 ch เลยป่าวครับ ... สงสัยต้องไปเที่ยวอุดรแล้วครับ  :clap c)

จัดมา 4Ch สำหรับ 3D sound ครับนัท

โอ้โห............ น่าไปฟังมากๆครับ ระบบเสร็จเมื่อไหร่ครับ  like like

ตอนนี้ยังรอ Pre/Pro ที่เป็น Atmos/Auro3D อยู่ครับคุณไซ เดี๋ยวเสร็จแล้วจะแจ้งอีกที ยินดีต้อนรับทุกท่านมาสัมผัสเสียงของ Meyer Sound ครับ เพราะคงหาฟังกันไม่ได้ง่ายนัก
 :drunk d_d :victory

« ตอบกลับ #890 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์, 2015, 02:12:08 PM »
โอ้โห............ น่าไปฟังมากๆครับ ระบบเสร็จเมื่อไหร่ครับ  like like

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
« ตอบกลับ #889 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์, 2015, 10:45:58 PM »
สุดยอดครับพี่ ยอดเลย มาครบ 7 ch เลยป่าวครับ ... สงสัยต้องไปเที่ยวอุดรแล้วครับ  :clap c)

« ตอบกลับ #888 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์, 2015, 10:21:11 AM »
เตรียมพร้อมเข้าสู่ Immersive sounds

เนื่องจากเป็นลำโพงActive จึงต้องมีระบบPower supply กับระบบจัดการสัญญาณของตัวเอง

สายไฟก็ต้องใช้ของเขาเองเพื่อความสมบูรณ์ เลยต้องสั่งมาเป็นม้วนใหญ่เลยเพราะไม่มีใครตัดแบ่งขาย

การต่อสายก็ต้องใช้การต่อแบบ Phoenix 5-pin

แน่นอนเพราะมันคือ Meyer Sound

« ตอบกลับ #887 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2015, 09:54:36 PM »
เมื่อวานได้มีโอกาสเดินทางไปขอนแก่น เลยได้แวะปรับห้องให้กับเฮียสมชาย ที่ร้านขอนแก่นไฮไฟ เฮียแกติดต่อไว้ตั้งแต่ห้องเสร็จแล้วแต่ผมไม่มีโอกาสได้ไปสักทีเมื่อวานเลยเป็นโอกาสดีเพราะเฮียแกได้ติดตั้งระบบ Dolby Atmos 5.1.2 เอาไว้แล้ว ด้วยขนาดห้องที่ไม่ได้ใหญ่มากก็น่าจะพอสำหรับ 5.1.2 นี้

ลำโพงSurround ของGoldenEar

อุปกรณ์ต่างๆ Pre ใช้ Onkyo PR-SC5509 Subของ GoldenEar และ IAV

เข้ามาภายในห้องเต็มไปด้วยลำโพงที่ตั้งโชว์เอาไว้ ตามปกติของร้านขายเครื่องเสียง ไม่รู้จะเลือกคู่ไหนดี เสียงดีไปหมด 555

ตอนแรกตั้งใจกันว่าจะ Set สองชุดเลยชุดหนึ่งเป็น Klipsch THX Ultra2 อีกชุดจะเป็น GoldenEar แต่ในที่สุดได้แค่ชุดเดียวคือ Klipsch THX Ultra2 เพราะแค่นี้ก็ใช้เวลากว่าหกชั่วโมงแล้ว ผมต้องรีบกลับอุดรก่อนเลยต้องติดไว้อีกชุดก่อนนะเฮีย คราวหน้าค่อยว่ากันอีกที

นี่ขนาดว่าได้พี่ชวินมาช่วยปรับด้วย ยังกินเวลาหกชั่วโมงกว่าๆ ดูซิว่ามันเกิดอะไรขึ้น

ห้องนี้ไม่ได้ยากที่การปรับ Dolby Atmos เพราะสามารถใช้การปรับตามปกติได้เพียงแค่เพิ่มการปรับในส่วนของลำโพงเพดานขึ้นเท่านัันแต่ ยากตรงที่สัดส่วนห้องครับ ตอนแรกที่เฮียสมชายติดต่อให้มาset ให้พอผมรู้ขนาดของห้อง ผมถามเฮียแกคำแรกเลยคือ เฮียมี DSP หรือเปล่า ใช้Sub สองตัวได้ไหม เพราะสัดส่วนห้องเป็น 4.45x4.1x2.7 ครับเกือบจะเป็นสี่เหลี่ยมจัตุรัส ผมก็เลยเอาไปใส่ในprogram ก็พอจะมองออกได้ว่าเฮียต้องมีปัญหาที่ 40Hz ทั้งเป็น length mode และ wide mode เลย

confirm ด้วย Bonello Chart อีกที จะเห็นว่าตรง 40Hz จะโด่งขึ้นมา

มาถึงหน้างานจัดการวัดค่าต่างๆดู

ผลที่ออกมาดังกราฟFFT ห้องก็มีปัญหา Bass Boom หรือ Ringing ที่40Hzตามที่เราคำนวณไว้(กราฟเส้นสีฟ้า) อันนี้ไม่เกี่ยวกับSubwooferมันเป็นPhysics lawเกี่ยวกับการresonance ของเสียงกับห้อง (ยังไงโลกเราตอนนี้ก็ยังใช้กฏของPhysicsอยู่และก็ยังไม่มีวี่แววว่าจะเปลี่ยน อิ อิ) ดังนั้นไม่ว่าเราจะเอาSubถูก Subแพง มาวางไว้ในห้องนี้มันก็จะkeep ringing ที่ 40Hz เหมือนกัน(แต่Sub แพงจะได้เปรียบกว่าตรงที่ว่าเมื่อเวลาเรากด หรือเพิ่มlevel ในบางความถี่ที่EQ มันจะไม่ส่งผลต่อความถี่อื่นๆด้วย แต่Subที่ราคาไม่แพงมักจะพบปัญหาว่าเมื่อเราใช้ EQ กดหรือเพิ่มในบางความถี่ ไอ้ความถี่อื่นๆมักจะเกิดDistortion ขึ้นมาทำให้เสียงเพี้ยน)

คราวนี้ก็ได้เวลานั่งแก้กันแล้ว ผมได้พยายามปรับตำแหน่งSubทั้งสองตัวโดยยกกันไปวางทั่วทั้งห้อง กับตำแหน่งนั่งฟังเพื่อแก้ room mode ตัวนี้แต่พบว่ามันแก้ได้แค่นิดหน่อยเท่านั้นเพราะมันเป็น mode ที่ค่อนข้างรุนแรงตามลักษณะของห้องสี่เหลี่ยมจัตุรัสที่ผนังมีStiffnessสูง

นั่งปรับไปหลายชั่วโมง ก็ได้ตำแหน่งSub ที่เหมาะสมที่สุดอยู่ด้านหน้าทั้งสองตัว ตำแหน่งนั่งฟังอยู่ที่ประมาณ 3/5 ของห้อง และแน่นอนที่สุดห้องแบบนี้คงเลี่ยงไม่ได้ที่ต้องใช้ DSP ตัวนี้มาแก้ไข

ผลที่ได้ก็เหมือนยกภูเขาออกไปจริงๆ เพราะเสียงเบสที่ได้เป็นไปตามกราฟเส้นสีแสดmodeของห้องได้ถูกkillเรียบร้อยแล้ว อิ อิ เมื่อนั่งฟังจริงๆก็ไม่พบมีการringing ของเบส ทุกย่านความถี่ มีความหนักแน่น ชัดเจน impact ดี พบrattle soundน้อยมากเพราะห้องทำมาอย่างแน่นหนา เสียงsurround โอบล้อมดีมากตามแบบฉบับ THX เสียงบรรยากาศส่วนบนของDolby atmos ทำได้ดีมาก ดีกว่า5.1 ปกติอย่างเห็นได้ชัดเมื่อเปิด source ที่เป็น Atmos แต่ผมลองเอาSource ที่เป็น Auro3D มาเปิด แล้วให้Pre จำลองเสียงด้านสูงออกมา ผมว่าเสียงไม่ผ่านครับ ดูจากหนังตัวอย่างในแผ่นที่เป็น Auro3D เสียงก็ไม่ได้ต่างจาก 5.1(ที่set ไว้ลงตัวแล้ว) สักเท่าใร่ แสดงให้เห็นว่าการที่จะทำให้ระบบมัน compromise ทั้งDolby atmos และ Auro 3D คงไม่ง่ายเท่าไหร่อย่างหนึ่งก็เพราะ Speaker configuration ของทั้งสองระบบวางไม่เหมือนกันเลย อันนี้คงต้องรอดูอนาคดอีกทีว่าเป็นยังไง ตอนนี้อาจจะยังเร็วเกินไปที่จะสรุปในเรื่อง immersive sound

« ตอบกลับ #886 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2015, 06:06:15 PM »
ดีเลยครับ
ห้องผมเล็กแค่ 3X4 เมตร
จะได้เอาความรู้ไปปรับปรุงห้องด้วย
 :headphone

ยินดีครับ แต่คงต้องรอเป็นฉบับเดือนมีนานะครับผม

ออฟไลน์ Wolverine

• Super Star
  • *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
« ตอบกลับ #885 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2015, 03:42:50 PM »
ดีเลยครับ
ห้องผมเล็กแค่ 3X4 เมตร
จะได้เอาความรู้ไปปรับปรุงห้องด้วย
 :headphone
ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

« ตอบกลับ #884 เมื่อ: 27 มกราคม, 2015, 04:54:30 PM »
ตัวอย่างบางส่วนในหนังสือ Audiophile/Videophile ฉบับเดือนกุมภาพันธ์ครับ

ส่วนในเดือนถัดไปจะเป็นเรื่องการวางลำโพง และ Sound Design ในห้องที่มีขนาดเล็กมากๆ และในห้องที่มีลักษณะเป็นรูปตัว L โปรดติดตามครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กุมภาพันธ์, 2015, 10:07:31 PM โดย หมอเอก »

ออฟไลน์ ยง101

« ตอบกลับ #883 เมื่อ: 12 มกราคม, 2015, 12:24:29 PM »
คุณเอ๋หล่อมั่กๆครับ  Y] O0 O0

ตัวจริงหล่อกว่าในรูปอีกนะคุณไซ 555
 K)

K) K) O0 O0
เสี่ยเอ๋ใจรักจิงจิง   O0

« ตอบกลับ #882 เมื่อ: 11 มกราคม, 2015, 10:23:35 AM »

ตัวจริงหล่อกว่าในรูปอีกนะคุณไซ 555
 K)

K) K) O0 O0

« ตอบกลับ #881 เมื่อ: 10 มกราคม, 2015, 12:58:49 PM »

K)

« ตอบกลับ #880 เมื่อ: 10 มกราคม, 2015, 12:08:38 PM »

« ตอบกลับ #879 เมื่อ: 09 มกราคม, 2015, 07:19:02 PM »
วันนี้ดีใจได้มีโอกาสต้อนรับคุณเอ๋ จากยโสธร ผู้คร่ำหวอดเรื่องเครื่องเสียงมาหลายปี ทั้งเครื่องเสียง PA ทั้งเครื่องเสียงรถยนต์ จนตอนหลังมาเอาจริงทาง Home theater เคยคุยกันมาหลายปีแล้วพึ่งได้เจอตัวจริงกันวันนี้ มานั่งดูหนังฟังเพลงคุยเม้ามอยกัน หลายชั่วโมง หวังว่าคงได้อะไรดี ดี กลับไปบ้างนะครับ เห็นว่าคราวหน้าจะพาสมาชิกมาเพิ่มด้วยยินดีต้อนรับล่วงหน้าครับ แล้ววันไหนได้ไปยโสธรรับรองไปเยี่ยมชมห้องคุณเอ๋ กับห้องคุณหมออีกท่าน แน่นอนครับผม

d_d :drunk :secret O0

« ตอบกลับ #878 เมื่อ: 07 มกราคม, 2015, 08:04:36 PM »
มาห้องคุณหมอเอกทีไรได้ความรู้ใหม่ๆเสมอเลยคับ
ขอบคุณคุณหมอมากๆนะคับที่แบ่งปันความรู้ให้เพื่อนๆสมาชิกเสมอคับ
ยินดีและดีใจครับที่ยังมีคนติดตามอ่านเหมือนคุณอั้ม

O0

ถือโอกาสสวัสดีปีใหม่ทุกท่านด้วยนะครับ

d_d :drunk c) :yahoo

ออฟไลน์ m5boy

« ตอบกลับ #877 เมื่อ: 07 มกราคม, 2015, 07:49:47 PM »
มาห้องคุณหมอเอกทีไรได้ความรู้ใหม่ๆเสมอเลยคับ
ขอบคุณคุณหมอมากๆนะคับที่แบ่งปันความรู้ให้เพื่อนๆสมาชิกเสมอคับ

« ตอบกลับ #876 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2014, 05:18:22 PM »
เอาบางส่วนของเนื้อหาในนิตยสาร Videophile ฉบับเดือนมกราคม มาให้ดูก่อนครับ

ออฟไลน์ mybestboss

• **
« ตอบกลับ #875 เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2014, 03:22:09 PM »
เดี๋ยงคืนนี้ต้องไปเปิด Lone survival ดูซะแล้ว
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=90215.0

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #874 เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2014, 12:20:25 PM »
เปิดฟัง Gerry แล้วได้ความกระจ่างเพิ่มขึ้นครับ   O0 O0 O0

เดี๋ยวต้องลองหา source 2CH ดีๆไปลองเปิดผ่านชุด HT ตามที่ Gerry แนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณคุณหมอมากครับ

:D :D :D

« ตอบกลับ #873 เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2014, 09:36:21 AM »
 O0 O0 O0

« ตอบกลับ #872 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2014, 06:46:25 PM »
แนะนำให้ดูบทสัมภาษณ์ของ Gerry Lemay อาจารย์ที่HAA

ที่ให้กับ Scott Wilkinson เจ้าของWeb AVSforum หนึ่งในforumที่มีอิทธิพลมากที่สุดของโลกในเรื่องHome Theater

ที่รายการ Home Theater Geeks 236: Tales From the Acoustic trenches

โดยคร่าวๆ เจอร์รี่ ได้พูดถึงความแตกต่างระหว่างAcoustic ของ Small room กับ Large room, Bass management ว่าทำไมFull range speaker ยังต้องการ Bass management, Key position ของSubwoofer, Audio Calibration, Auto room Correction และอีกหลายเรื่องที่น่าสนใจครับลองดู ถ้าแปลไม่ออกถามพี่หมออิ๊ด(calpo) ได้เลยครับ 555
 :kicking

« ตอบกลับ #871 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2014, 04:07:43 PM »
โอ้โฮ คุณพระ
คุณหมอเอก มืออาชีพจริงๆเลยครับ

O0 O0 O0

ไม่เก่งถึงขนาดมืออาชีพหรอกครับท่านWolverine ก็เอาความรู้ที่พอเรียนมาบ้างเอามาปรับให้ห้องเพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่รู้จักกันไปเรื่อย จะได้หาเรื่องนัดพบปะกัน เมาท์มอยกันไป ครับผม
 d_d :drunk c) :whistling

• *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
« ตอบกลับ #870 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2014, 01:34:36 PM »
โอ้โฮ คุณพระ
คุณหมอเอก มืออาชีพจริงๆเลยครับ

O0 O0 O0
ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

« ตอบกลับ #869 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2014, 06:34:59 PM »
ส่งการบ้านให้เฮียอ๋าครับ รายงานผลการCalibrate แบบละเอียด เผื่อถ้าต้องได้re-calibration หรือ มีcalibratorท่านอื่นมาทำอีกครั้งจะได้ใช้เป็นข้อมูลพื้นฐานได้ครับผม

« ตอบกลับ #868 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2014, 12:45:22 AM »
วันนี้ไปทำธุระที่ขอนแก่นเลยได้มีโอกาสไปเยี่ยมชมบ้าน และห้องhome theaterอันสุดสวยของเฮียอ๋าซักที หลังจากติดต่อให้ผมมาเซตให้สองปีละ 555

สภาพห้องก่อนSet สังเกตุว่าSubตอนแรกอยู่ด้านหน้า ลำโพงmain อยู่เกือบชิดผนังเลยทีเดียว

ทำการปรับเปลี่ยนตำแหน่งต่างๆ ให้เหมาะสมกับห้อง

พักเหนื่อยกันก่อนกับส้มตำปลาเผา ก่อนออกแรงยกSub

สงสัยจังว่าเก้าอี้ไม้นี้ทำไมตัวละหลายหมื่น อ่ะ

เปลี่ยนตำแหน่งSub ใหม่มาอยู่ตรงกลางด้านข้างเพราะพบว่าห้องนี้มีปัญหาที่ first length mode

หลังจากปรับตำแหน่งSub ตาม mode ของห้องทำให้ peak และ dip ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด โดยเส้นสีฟ้าเป็นก่อนปรับ เส้นสีเหลือหลังย้ายตำแหน่งSub แล้ว

ด้านหน้าหลังปรับตำแหน่งลำโพงMain และย้ายตำแหน่งSub

ตอนค่ำๆ มีเสี่ยเบนซ์มาแจม(กินpizza)ด้วย คุยกันอย่างมันครับ

กราฟของ LCR ร่วมกับSub ก่อนและหลังSet โดยกราฟแท่งแสดงFFTก่อนSet ส่วนกราฟเส้นแสดงหลังSet และทำการปรับ EQ เล็กน้อย ที่1/12Octave ครับผม

ท้ายนี้ต้องขอขอบคุณเฮียอ๋าเจ้าบ้านที่ได้ให้โอกาสผมไปซน ปรับโน่น ปรับนี่และยังเลี้ยงข้าวอีกสองมื้อ และดีใจครับที่ยังได้พบปะพูดคุยกับเพื่อนชาวขอนแก่นไฮเดฟทุกท่าน ทั้งจานเจต พี่ตี๋ เสี่ยเบนซ์ เฮียหั่ง ท่านเบนซ์จากสว่าง เฮียนัทจากกระนวน เดี๋ยวคราวหน้าคงได้พบปะพูดคุยกันอีกแน่นอนครับผม
 d_d :drunk :secret

ออฟไลน์ Peenemui

• *
« ตอบกลับ #867 เมื่อ: 01 ธันวาคม, 2014, 10:50:31 AM »
ขอบคุณพี่หมอเอก และพี่ๆ ทุกท่านครับ เป็นประสบการณ์เสียงที่ลืมไม่ลงจริงๆครับ เสียงที่เป็น reference สุดยอดมากครับ ทั้งบรรยากาศ ทั้งเบส ได้ความรู้และยังได้ของฝากกลับบ้านด้วย ขอบคุณมากๆเลยครับ  c)

ปล Conjurring หลอนมากๆ ครับ ขนาดดูตั้งหลายคน  O0

« ตอบกลับ #866 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2014, 12:34:30 AM »
วันนี้ได้มีโอกาสต้อนรับฮาร์ท คุณสอง คุณหนุ่มหนองคาย เฮียอ๋า จารย์เจต และตี๋สุดหล่อ มาดูหนังฟังเพลงกัน
เริ่มจากดูคอนเสิร์ตอัสนี solo กลองกัน

มันกันมากขนาดไหนดูได้ หลับกันเกือบครึ่ง 555

คุณหนุ่มก็ยังสงสัยเจ้าตัว Meyer X-400c ว่ามันคือSubwooferอะไร ไม่เคยเห็นมาก่อน แล้วทำไมSpec ไม่สัมพันธ์กับราคาเลย

ส่วนเฮียอ๋าก็ง่วนกับการหาหนังมาลอง

ฮาร์ทสงสัยเมื่อคืนหนักไปหน่อย อิ อิ

และแล้วก็ได้เวลาที่ทุกคนรอคอย กินพิซซากันไป เม้ามอยเรื่องเครื่องเสียงกันไป

สนุกกันมากครับวันนี้ได้เจอเพื่อนเก่าๆจากชมรมไฮเดฟขอนแก่นที่หายหน้าหายตากันไปนานจนนึกว่าเลิกเล่นเครื่องเสียงกันไปหมดละ

ทั้งยังได้แลกเปลี่ยนประสบการณ์กับฮาร์ทและคุณสองที่เอามาแชร์กัน

นอกจากจะได้ความรู้กันแล้วยังได้รับไก่เขาสวนกวางจากเฮียอ๋าและขนมจากคุณหนุ่มกันถ้วนหน้า ขอขอบคุณมาณ.ที่นี้

หวังว่าคงจะได้มาร่วมจอยกัน ดูหนังกันอีกในอนาคตนะครับ ยินดีต้อนรับทุกท่านครับผม
 :drunk d_d c) O0 :secret

• *
« ตอบกลับ #865 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2014, 01:49:37 PM »
ขอบคุณครับ
อ่านแล้วมีอารมณ์อยากดูอีกรอบ
คืนนี้เข้าห้อง HT ดีกว่า
ข้อมูลเยี่ยมยอด
 O0 O0 O0

« ตอบกลับ #864 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2014, 11:01:29 PM »
พูดถึงหนังเรื่อง Lone Survival ที่ได้ดูกันวันนั้น ผมได้คุยกับน้องเอ็มไปบ้าง เลยเอามาพูดให้เพื่อนๆคนอื่นๆฟังบ้างเกี่ยวกับเรื่องเสียงของหนังเรื่องนี้

คงพอทราบกันบ้างแล้วว่าหนังเรื่อง Lone Surviral เป็นหนังที่สร้างจากเรื่องจริง ที่มาจากหนังสือแต่งโดย Marcus Luttrell เจ้าหน้าที่หน่วยSEAL ที่รอดเพียงคนเดียวในปฏิบัติการ Red Wing ในวันนั้น

Marcus เองก็ได้มาเป็นที่ปรึกษาในการทำภาพยนต์เรื่องนี้ด้วยโดยเขาได้ให้คำปรึกษาในทุกเรื่องทั้งสถานที่เกิดเหตุจริงๆ สภาพสถานการณ์จริงๆ การtrainingผู้แสดงหรือแม้กระทั่งเรื่องเสียงแกก็ได้ให้commentไว้เช่นเสียงปืนแต่ละแบบเป็นยังไงแล้วเวลาพุ่งไปกระทบวัตถุต่างคนที่อยู่ในสถานการณ์จริงๆจะได้ยินเป็นยังไง

เรื่องนี้กำกับโดย Peter Berg ที่เคยกำกับเรื่องBattleship(2012)

หนังเรื่องนี้ได้เข้าชิงOscar 2รางวัล ซึ่งเกี่ยวกับเรื่องเสียงทั้งสองคือ Sound Mixingจาก Andy Koyama, Beau Borders and David Brownlow โดยใช้Sound Studio ที่ชื่อว่า Todd-Soundelux(ตอนนี้ได้ข่าวแว่วๆว่าสตูนี้น่าจะเจ๊งหรือใกล้จะเจ๊งแล้วนะ)

ส่วนอีกรางวัลคือSound Editing จากWylie Stateman แต่ละคนที่กล่าวมา เคยทำหนังดังHollywood มาหลายเรื่องทั้งนั้น เรื่องฝีมือคงไม่ต้องพูดถึง

มาถึงเรื่องของเสียง อย่างที่ผมเคยบอกเสมอ ไม่ว่าจะเป็นGoal ของ THX, HAA, CEDIA, Meyer Sound ในเรื่องเสียงในห้องHome theater ล้วนแต่ต้องพยายามทำให้เสียงที่เราได้ยินในห้องHome Theater เหมือนกับในSound Production Studio ที่คนทำงานด้านเสียงหรือผู้กำกับเขาได้ยินกัน เพื่อที่จะทำให้เราได้บรรยากาศอินเข้าไปในหนังมากที่สุดเพราะเสียงที่กว่าเขาจะทำมาได้มันไม่ง่ายในงานproductionระดับนี้
อย่างเรื่องนี้ผู้กำกับเขาต้องการให้คนดูเสมือนเข้าไปอยู่ในเหตุการณ์จริงๆมากที่สุด ให้เหมือนกับเราไปอยู่ข้างๆหน่วยSEAL ทำให้เรารู้สึกต้องalert ตลอดเวลา แม้แต่จังหวะหรือทิศทางการยิงกระสุน ในหนังก็พยายามทำให้รู้สึกถึงunpredictable experience จึงทำให้เราเหมือนล้อมรอบด้วยอันตรายตลอดเวลา

เราคงคิดว่าผู้กำกับคงตั้งใจให้เราได้ยินเสียงดังมากๆจากปืนเพื่อความตื่นเต้น แต่ผิดครับเรื่องนี้เป็นหนังที่มีการยิงต่อสู้กันแบบยาวๆ ดังนั้นเสียงปืนต่างๆที่เราได้ยินเขาไม่ได้mixมาให้ดังเกินไป Andy Koyamaเขาบอกว่าเขาพยายามทำให้เสียงปืนมีพลัง สร้างความตื่นเต้นโดยไม่ดัง บาดหูและน่ารำคาญเกินไป ผมเคยไปดูshowroomหลายๆที่เปิดเรื่องนี้โชว์ ส่วนมากจะจัดเต็มทั้งนั้นเสียงทั้งหนักและดังมากๆ เข้าไปตอนแรกก็ดูตื่นตาตื่นใจดีแต่นั่งดูไม่เกินห้านาทีรู้สึกอึดอัดและทรมานแทน555 อย่างที่ผมเคยบอกกับเพื่อนๆว่า หลักการmix เสียงเบื้องต้นคืออะไรที่มากๆก็เหมือนไม่มีดังนั้นเสียงปืนที่เขาmixมามันไม่ได้ดังมากๆทุกshot นะครับเขาจะเน้นๆแค่บางshot เพราะเขารู้ว่าถ้าใส่ดังทุกshot มันจะไม่ตื่นเต้น

แต่ในทางกลับกันWylie Stateman บอกว่า"The silent is the big part of this film." ความตื่นเต้น ความสมจริงสมจังจะอยู่ที่จังหวะความเงียบ เสียงambient ต่างๆ เสียงenvelopment ที่มันจะเบาๆแต่ให้บรรยากาศ รู้ไหมครับกว่าจะได้เสียงบรรยากาศอย่างนี้ทีมงานเขาต้องทำการวิจัยเรื่องเสียงที่สถานที่จริงๆในAfghanistan ว่ามีลักษณะของbackground noise, ambient, envelopment, echo เป็นอย่างไรในแต่ละlocation

การบันทึกเสียงโดยใช้ Multi Channel Stereo recording บันทึกในสถานที่จริงๆ

แล้วมาหาlocationที่มีลักษณะ background noise, ambient, envelopment, echo ของเสียงที่ใกล้เคียงกับสถานที่จริงๆมากที่สุด

ส่วนเสียงปืน เขาก็จะทำการบันทึกเสียงปืนจากสถานที่จริงๆ แล้วดูค่าimpulse resposeของเสียง ทีมงานบอกว่าเขาขับตะเวนหาสถานที่ทั่วอเมริกาเพื่อหาตำแหน่งที่ปืนมีเสียงimpulse responseใกล้เคียงกับที่บันทึกมาจากสถานที่จริงมากที่สุด ตะเวนกว่าสัปดาห์จึงพบว่าที่ระหว่างหุบเขาที่ Grand canyon มีสภาพimpulse responseและechoของเสียงปืนที่ยิงแล้วมีreflectionของเสียงได้ใกล้เคียงที่สุด

เขาจึงใช้บริเวณนี้ในการบันทึกเสียงปืนชนิดต่างที่ใช้ในหนัง

โดยทำการบันทึกทั้งขณะimpact และเสียงecho ในตอนที่ยินปืนใส่วัสดุชนิดต่างๆ ทั้งทราย หิน ไม้ โลหะฯลฯ ดังนั้นเสียงปืนที่ปรากฏอยู่ในหนังก็จะได้เสียงปืนจริงๆกับเสียงสะท้อน และเสียงที่กระสุนกระทบกับวัตถุต่างๆ ที่ใกล้เคียงกับสภาพสถานการณ์จริงๆที่อัฟกานิสถาน

ส่วนเสียงเฮลิคอปเตอร์กับเครื่องบินที่บินไปมา ก็จะอัดเสียงจากเครื่องบินรุ่นเดียวกับที่ปรากฏอยู่ในหนังและให้บินไปมาตามภาพที่ปรากฏอยู่บนจอ

ดังนั้นจะเห็นว่าการจะดูหนังเรื่องนี้ให้สนุกและได้บรรยากาศที่สุดเราต้องพยายามcontrolให้เสียงมีความsmooth ทุกย่านความถี่เสียง พยายามเพิ่มDynamic range ให้กว้างที่สุดโดยพยายามทำให้ห้องเราเงียบที่สุด เมื่อห้องเงียบแล้วDynamicมันก็จะเพิ่มขึ้นเองโดยไม่ต้องไปเพิ่มVolume ให้เกินขอบเขตของ reference Level(ของTHX กำหนดไว้ที่เสียงดังสุด 105dB, ส่วนความถี่ต่ำอาจถึง115dBได้) เมื่อยิ่งเพิ่มVolumeเยอะเกินไปสิ่งที่จะตามมาคือ Distortion และความสนุกตื่นเต้นของหนังจะลดลงเพราะเสียงอะไรก็ดังไปหมด ยังไงใครที่ยังไม่เคยดูหนังเรื่องนี้ หรือใครเคยดูแล้วลองกลับไปดูใหม่ลองสังเกตุดูDetail ต่างๆในหนังดูว่าเสียงเป็นไงบ้างเผื่อจะได้เพิ่มอรรถรสในการดูหนังเรื่องนี้นะครับ

« ตอบกลับ #863 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2014, 10:53:23 AM »
เมื่อวานคุณเอ็มกับแฟน บินมาจากกรุงเทพเพื่อมาทัวร์เที่ยว&กิน ที่อุดรเลยแวะเข้ามาทักทาย นั่งดูหนังฟังเพลงคุยเรื่องhometheaterกัน ดูกันมันมากจนดู Lone Survivor จบไปเลย ต้องยอมรับว่าหนังเรื่องนี้ดูทีไรสนุกทุกที ยิ่งได้เสียงที่มีDynamic rangeสูงๆ มันตื่นเต้นเร้าใจมากครับ

วันไหนได้แวะมาแถวนี้อีกยินดีเลยครับ มาคุยกันดูหนังกันอีกครับสนุกมากจ้า

d_d :drunk O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พฤศจิกายน, 2014, 05:06:54 PM โดย หมอเอก »

« ตอบกลับ #862 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2014, 09:10:13 AM »
ตัวอย่างจากหนังสือ Videophile ฉบับเดือน พ.ย.ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พฤศจิกายน, 2014, 10:41:40 AM โดย หมอเอก »

« ตอบกลับ #861 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2014, 06:04:46 PM »
ตอนแรกก็นึกว่า Auro3D จะเงียบๆลงไปเพราะในงาน CEDIA ที่Denver USA มีแสดงแค่ห้องเดียวในขณะที่ Dolby Atmos มีโชว์อยู่หลายห้อง แต่ล่าสุดทาง Denon และ Marantz ได้ประกาศว่าจะ Upgrade ตัวAVRs, Pre pro บางรุ่นให้ support Auro 3D เพิ่มขึ้นจากเดิมที่support เฉพาะ Dolby Atmosอย่างเดียว

เลยทำให้เกิดคำถามขึ้นอีกว่าแล้วในที่สุดหนังที่ออกมามันจะเป็น Atmos หรือ Auro3D กันแน่หรือว่ามันจะอยู่ในแผ่นเดียวกันเลย หรือว่าทางStudio จะเป็นผู้เลือกเอง หรือว่าทำแยกขายเป็นสองแผ่นเลย แต่ที่ไม่อยากให้เกิดขึ้นเลยคือเป็น สงครามformat อีกครั้งหนึ่งเพราะจะไม่เป็นผลดีกับทุกฝ่าย แถมยังไม่นับตัว DTS UHD ที่DTS กำลังเข็นจะทำให้เกิดหรืออาจจะมี Format พวก immersive-audio อื่นๆตามมาอีก
อันนี้ต้องคอยติดตามกันต่อไป
 :D :D :D

« ตอบกลับ #860 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2014, 04:38:28 PM »
บางส่วนของ Videophile Mag ฉบับเดือน ต.ค.

ฉบับนี้จะพูดถึงการวางSubwooferตัวเดียวเพื่อแก้ปัญหาStanding Wave ส่วนฉบับหน้าจะเป็นเรื่องเทคนิคการวางSubwoofer หลายตัวเพื่อลดStanding waveในห้องHome theater ซึ่งถือว่าเป็นวิธีที่effectiveที่สุดวิธีหนึ่งเลยทีเดียว ยังไงติดตามได้นะครับผม
ขอบคุณครับ
 :secret :secret :secret