ผู้เขียน หัวข้อ: อีกห้องหนึ่งที่อุดรครับ  (อ่าน 566194 ครั้ง)

ออฟไลน์ ยศ

Re: อีกห้องหนึ่งที่อุดรครับ
« ตอบกลับ #900 เมื่อ: 29 เมษายน, 2015, 12:07:35 PM »
สอบถามพี่หมอครับเรื่องระบบภาพ3D มันจะยังคงมีอยู่หรือว่าจะค่อยๆหายไปครับ

ออฟไลน์ หมอเอก

« ตอบกลับ #901 เมื่อ: 29 เมษายน, 2015, 04:06:54 PM »
สอบถามพี่หมอครับเรื่องระบบภาพ3D มันจะยังคงมีอยู่หรือว่าจะค่อยๆหายไปครับ

สวัสดีครับคุณยศ เรื่องนี้คงเป็นการคาดเดาเอานะครับ ผมคิดว่ามันคงจะมีอยู่แต่ไม่มากเท่าไหร่ เหมือนกับเป็นfeature หนึ่งของทีวีที่ไม่ใช่เป็นfeatureหลัก ระบบ3Dแบบใช้แว่นมันคงผ่านจุดรุ่งเรืองที่สุดไปแล้ว แต่ก็ยังมีคนเล่นอยู่บ้างหรือเอาไว้ให้เด็กๆดู อนาคตก็คงมีระบบภาพแบบใหม่ที่ดีขึ้นสวยขึ้นมันก็คงเข้ามาใหม่เรื่อยๆ ส่วนระบบเก่าๆก็คงจะค่อยๆหายไปแต่คงไม่ใช่ในเร็วๆนี้เพราะขนาด 4Kที่ว่าแน่ๆตั้งหน้าตั้งตารอหลายปีถึงตอนนี้ก็ยังไม่เห็นเป็นรูปเป็นร่างสักเท่าไหร่ คือระบบกับเทคโนโลยีมันถึงละ แต่ตลาดไม่ตอบรับเท่าไหร่ก็คงค่อยๆไปล่ะครับ คหสต.นะครับ555
 :secret

ออฟไลน์ ZAQ1

« ตอบกลับ #902 เมื่อ: 01 พฤษภาคม, 2015, 03:42:06 AM »
คุณหมอครับ
อยากปรึกษาเรื่องเครื่องปรับเสียงห้องดูหนังครับ
เทียบกันระหว่างDatasat Rs20i กับ jbl synthesis sdec4500P+ 4500x
datasat กับ jbl ปรับเสียงได้พอกันไหมครับ หรือต่างกันมากครับ
ถ้าเลือกใช้ระยะยาวจะเป็นตัวไหนดีครับ

« ตอบกลับ #903 เมื่อ: 03 พฤษภาคม, 2015, 01:01:51 AM »
คุณหมอครับ
อยากปรึกษาเรื่องเครื่องปรับเสียงห้องดูหนังครับ
เทียบกันระหว่างDatasat Rs20i กับ jbl synthesis sdec4500P+ 4500x
datasat กับ jbl ปรับเสียงได้พอกันไหมครับ หรือต่างกันมากครับ
ถ้าเลือกใช้ระยะยาวจะเป็นตัวไหนดีครับ

สวัสดีครับคุณZAQ1
ต้องบอกว่าทั้ง Datasat RS20i และ JBL sythesis SDEC4500P นับว่าเป็นState of the Art ของแต่ละยี่ห้อกันเลย

แต่การใช้งานจะต่างกันบ้างนะครับโดย Datasat RS20i ก็จะทำงานเป็นPre-Processorที่จะใช้การเชื่อมต่อจากเครื่องไปยัง Power Amplifierแล้วค่อยต่อไปยังลำโพงอีกที

ส่วนJBL synthesis SDEC4500P ทางJBLจะเรียกว่าเป็นequalizer ทำหน้าที่เป็นตัวปรับเสียงของระบบทั้งเป็นตัวปรับDelay, Level, Low pass/high pass filter ที่มีslop ที่แตกต่างกัน, parametric equalizer etc. การใช้งานก็จะเหมือนกันกับการต่อในห้องhome theaterของผม คือเราต้องมีpre proเพิ่มอีกตัวเพื่อเป็นตัวDecoder แล้วจากตัวdecoder ตัวนี้ก็จะส่งสัญญาณเสียงanaloge ไปยังJBL synthesis SDEC4500P หรือถ้าเป็นที่ห้องของผมจะเป็นMeyer Gallileo408 แต่ทางMeyerจะไม่เรียกว่าequalizer จะเรียกว่าspeaker managementแทน

จากนั้นสัญญาณเสียงถึงจะส่งต่อไปยังPower AmplifierอีกทีดังDiagram

ลองมาดูเมนูในการปรับของแต่ละตัว ถ้าศึกษามาดีๆแล้วจะพบว่าแต่ละตัวจะมีหลักพื้นฐานในการปรับเหมือนๆกันหมด เพียงแต่หน้าตาเมนูมันต่างกันเท่านั้น อย่างอันนี้เป็นของDatasat

อันนี้เป็นของJBL Synthesis SDEC4500

แถมให้ของโปรแกรมCompassที่ใช้ใน Meyer Speaker management

ส่วนปรับแล้วเสียงจะต่างกันมากไหม ผมว่าถ้าcalibrator มีความเข้าใจในการปรับ รู้ว่าการปรับแต่ละค่ามีผลยังไงต่อเสียงบ้าง เสียงที่ได้คงไม่ได้ขึ้นอยู่กับเครื่องละครับขึ้นอยู่กับปัจจัยอย่างอื่นมากกว่าเพราะเครื่องระดับนี้เสียงที่ได้ถ้าได้รับการปรับที่ถูกต้องแล้วรับรองว่าอยู่ในระดับสุดยอดแน่นอน สังเกตุดูห้องHi End home theater ในต่างประเทศมักใช้เครื่องระดับนี้กันทั้งนั้น

ส่วนถ้าจะถามว่าระยะยาวตัวไหนจะดีกว่า อันนี้ตอบยากครับขึ้นอยู่กับปัจจัยอย่างอื่นอีกหลายอย่าง เอาเป็นว่าผมยกข้อดีข้อเสียให้คุณZAG1ลองพิจารณาดูละกันครับว่าอันไหนเหมาะสมกับตัวเรามากที่สุด
-การปรับเสียง ถ้าคุณZAG1 สามารถปรับเองทั้งหมดได้ก็คงไม่มีปัญหาแต่ถ้าเรายังต้องพึ่งคนอื่นมาปรับให้ตรงนี้DatasatRS20iอาจจะได้เปรียบเพราะมีระบบAuto calibrationที่ง่ายและไว้ใจได้ของDyrac Live room optimizationมาด้วยแล้ว ส่วนของJBL synthesis SDECจะใช้โปรแกรมตัวที่ชื่อว่าARCOS ซึ่งไม่ค่อยจะมีใครคุ้นเคยซักเท่าไร่ และผมดูจากGraphic User Interface(GUI) แล้วทางDatasat RS20i จะดูเข้าใจง่ายและน่าใช้กว่าJBL SDEC ถ้าในอนาคตเราต้องมีการเพิ่มเติมปรับเปลี่ยนอุปกรณ์อะไรใหม่ Datasatก็น่าจะflexibleกว่าเพราะปรับได้ง่ายกว่า
-Datasat RS20i เด่นในเรื่องการcodecs ของระบบเสียงเพราะว่ามีประสบการณ์ในเรื่องนี้มานาน โดยได้take overซื้อlineในส่วนเสียงของโรงภาพยนต์ของDTSที่เมื่อก่อนจะใช้อยู่ในโรงภาพยนต์ ซึ่งต่อมาDTSจะทำแต่ในส่วนของเสียงในhome theaterจนล่าสุดเมื่อเกิดDTS:X ขึ้นมา บริษัทDTSก็เริ่มว่าจะเข้ามาแข่งขันในส่วนของCinemeบ้างแล้ว ส่วนถ้าเราจะใช้ JBL Synthesis SDEC4500 เราก็ต้องซื้อPre processorมาเพิ่มเพื่อจะให้มันถอดรหัสเสียงก่อนที่จะส่งมาหาJBL synthesis ในขณะที่Datasat RS20i มีมาให้พร้อมเลยอยู่ในเครื่องทั้งหมดแค่ต่อpower ampกับลำโพงก็ทำงานได้เลยเหมือนPre processorทั่วไป แต่ตรงนี้ถ้าจะมองในอีกมุมหนึ่งก็อาจจะมองได้ว่า codecsของเสียงimmersive sound ยังไม่ค่อยนิ่งดังนั้นการDecodeของเสียงในอนาคตก็ยังไม่แน่นอน ก็อาจจะทำให้ JBL Synthesis SDEC4500 ได้เปรียบในแง่ที่ว่าไม่ว่าระบบเสียงcodecsจะเปลี่ยนไปยังไง ก็ไม่ต้องเปลี่ยนระบบเสียงทั้งระบบเพียงแค่ซื้อตัวpre processor ตัวใหม่ที่สามารถdecodeตัวระบบเสียงใหม่ๆเปลี่ยนเข้ามาในระบบอย่างเดียวก็พอ เพราะอย่างอื่นsetไว้ลงตัวแล้ว ส่วนDatasatตอนนี้ก็ยังsupportตัวimmersive soundได้แค่Auro3D(ต้องซื้อเพิ่ม)อย่างเดียวอยู่ แผ่นหนังที่เป็นAuro3Dก็ยังไม่มีออกมาเลย ออกแต่เป็นแผ่นเพลงซึ่งก็ยังไม่ค่อยได้รับความนิยมเท่าไร่ อนาคตของระบบเสียงแบบนี้ก็ยังไม่แน่นอน ส่วนDolby atmosเห็นว่าDatasatจะทำให้supportได้ประมาณปลายปีนี้ รวมทั้งDTS:Xที่ออกรายชื่อยี่ห้อที่จะsupport ระะบบเสียงformatนี้ก็ยังไม่มีชื่อของDatasat ยังไงคงต้องรอดูกันต่อไปครับสำหรับimmersive sound แต่ถ้าเราไม่ได้สนใจเรื่องimmersive sound เรื่องนี้ก็คงไม่ได้เป็นข้อด้อยของDatasatแต่อย่างใด

แต่อย่าลืมไว้อย่างหนึ่งว่าส่วนที่สำคัญและยากในการปรับให้เสียงในห้องhome theaterให้มีเสียงที่ดีที่สุด ความเพี้ยนน้อย คือ Speaker to room interface ดังนั้นเราจึงต้องใส่ใจในเรื่องนี้ให้มากขึ้น เครื่องPre-processorหรือEqualizerเป็นเพียงอุปกรณ์ตัวหนึ่งที่ช่วยในเรื่องนี้ แต่ก็ยังมีปัจจัยอย่างอื่นอีกหลายอย่างที่สำคัญ ที่จะทำให้เสียงในห้องของเราดีขึ้น ก็คงต้องให้ความสำคัญในส่วนอื่นๆร่วมกันด้วยครับผม

ออฟไลน์ ZAQ1

« ตอบกลับ #904 เมื่อ: 04 พฤษภาคม, 2015, 01:56:41 AM »
ขอบคุณคุณหมอเอกมากครับ
ถ้าอย่างนี้คงจะเป็นJbl มากกว่าแล้วครับ
เพราะคิดเหมือนกันว่า ต่อไปไม่ว่ายังไงแค่เปลี่ยนปรีอย่างเดียวจบ
คำถามถัดมาครับ jbl4500p มันน่าจะเก่ากว่าBSS blu160 ซื้อเผื่อเลยดีไหมครับ
แต่synthesis จะถูกกว่าชุดของBSS ชุดที่ เทียบเท่ากัน เกือบ100,000กว่า
คิดว่าควรเอาตัวใหม่กว่าดีหรือsynthesisดีครับ
แต่ไม่ว่าชุดไหนคงจ้างมหาจักรอยู่ดีครับ ในเรื่องเซ็ทเสียง ทำเองไม่เก่ง

« ตอบกลับ #905 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2015, 04:40:18 PM »
ขอบคุณคุณหมอเอกมากครับ
ถ้าอย่างนี้คงจะเป็นJbl มากกว่าแล้วครับ
เพราะคิดเหมือนกันว่า ต่อไปไม่ว่ายังไงแค่เปลี่ยนปรีอย่างเดียวจบ
คำถามถัดมาครับ jbl4500p มันน่าจะเก่ากว่าBSS blu160 ซื้อเผื่อเลยดีไหมครับ
แต่synthesis จะถูกกว่าชุดของBSS ชุดที่ เทียบเท่ากัน เกือบ100,000กว่า
คิดว่าควรเอาตัวใหม่กว่าดีหรือsynthesisดีครับ
แต่ไม่ว่าชุดไหนคงจ้างมหาจักรอยู่ดีครับ ในเรื่องเซ็ทเสียง ทำเองไม่เก่ง

อันนี้คงแล้วแต่ชอบกับความเหมาะสมอย่างอื่นละครับ เพราะทั้งสองตัวต่างถูกtake overโดยHarmanเหมือนกัน ส่วนJBL Synthesis SDECเขาก็เอาตัว BSS Blu-160มาปรับปรุงนิดหน่อยแล้วตีตราเป็น JBL Synthesis ผมเลยว่าคุณภาพเสียงทั้งสองตัวคงไม่ห่างกันเท่าไหร่ เผลอๆHardware ข้างในก็ตัวเดียวกันทั้งนั้นครับ

Y]

« ตอบกลับ #906 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2015, 10:42:52 AM »
เนื้อหาบางส่วนในหนังสือ Audiophile/Videophileเดือน พ.ค. เป็นเรื่องAcoustical treatmentที่มีเนื้อหาต่อเนื่องจากฉบับเดือนเม.ย.ครับ

« ตอบกลับ #907 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2015, 06:35:09 PM »
งาน Munich Hi End Show2015 Anthem เปิดตัวPre proตัวใหม่ AVM60 แต่เป็นตัวต้นแบบอยู่ เห็นว่าsupport Dolby Atmos กับ DTS Xแต่แปลกว่าทำไมไม่มี Auro3D หรือว่าเป็นการส่งสัญญาณอะไรบางอย่าง ยังไงต้องรอติดตามกันต่อไปครับ

ส่วนห้องผมตอนนี้ได้เปลี่ยนมาใช้DSP ตัวใหม่แล้ว BSS blu-160 modelเดียวกับJBL Synthesis SDEC4500 เพียงแต่ใช้software กับติดตราต่างกัน

softwareที่ใช้คือ HiQnet ใช้ยากพอควร ลักษณะจะเป็นแบบDrag & Dropใกล้เคียงกับ Signal ManagerของQSC

ส่วนตัวเดิม(ที่ยังไม่เก่าเลย) ตอนนี้ถูกจับจองเกือบหมดแล้วครับ

;)

« ตอบกลับ #908 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2015, 06:06:00 PM »
บางส่วนจากหนังสือ Videophile/Audiophileประจำเดือน มิถุนายน ครับ

:)

ออฟไลน์ cinemania

• Superstar...
  • Total likes: 0
  • Back to Cinema
« ตอบกลับ #909 เมื่อ: 26 พฤษภาคม, 2015, 09:49:05 AM »
สุดยอดเลยครับพี่ เล่นสนุกเลย  Y] O0

« ตอบกลับ #910 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2015, 11:09:35 PM »
วันนี้คุณแอ๊ด นักเล่นอีกคนในอุดรมาเยี่ยมชมที่ห้อง พอดีพี่แอ๊ดได้ติดต่อให้ผมไปปรับเสียงให้ที่บ้านในอุดรใกล้ๆนี่เอง ผมเลยว่าลองมาเองดูก่อนว่าชอบไหมเสียงแบบนี้ ปรากฏว่าพี่แกชอบภาพจากJVC ต่อผ่านLumagenด้วย เห็นว่าไปดูหลายที่แล้วที่เป็นJVC แต่ภาพไม่คม สีไม่ธรรมชาติอย่างนี้ สงสัยคงต้องได้set ทั้งภาพและเสียงด้วยเลย ฮ่า ฮ่า เดี๋ยววันไหนผมได้ไปSet up แล้วมีอะไรเด็ดๆจะค่อยรายงานผลอีกทีนะครับ

พี่แกเอารูปห้องของพี่แกให้ดูด้วย สวยมากครับ

O0

« ตอบกลับ #911 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2015, 04:42:04 PM »
กำลังจะมาอีกสองเรื่องในรูปแบบ Blu-ray Dolby Atmos

The Gunman

Insurgent

O0

« ตอบกลับ #912 เมื่อ: 13 มิถุนายน, 2015, 04:58:31 PM »
เอากล้องตัวเก่าไปซ่อม พึ่งจะได้กลับมาเลยเอามาลองถ่ายรูปกับห้องhome ที่upระบบใหม่เป็น 7.1.4 กันสักหน่อย

เมื่อคืนเลยจัดไปอีกเรื่อง Kingsman มันสะใจมากๆเลยจ้า

O0

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #913 เมื่อ: 14 มิถุนายน, 2015, 03:21:28 PM »
เยี่ยมๆเลยครับพี่หมอเอก  Y] Y] O0 O0
ลำโพง 4 ตัวด้านบนใช้ของอะไรครับ

« ตอบกลับ #914 เมื่อ: 15 มิถุนายน, 2015, 04:27:04 PM »
เยี่ยมๆเลยครับพี่หมอเอก  Y] Y] O0 O0
ลำโพง 4 ตัวด้านบนใช้ของอะไรครับ

Meyer HMS-10 ครับคุณไซ ลำโพงที่ Post Production Facilities นิยมใช้กันทำเป็นลำโพงบนด้านบนเพดานของDolby Atmos และ Auro3D http://www.meyersound.com/products/in_news.php?product=HMS-10

« ตอบกลับ #915 เมื่อ: 15 มิถุนายน, 2015, 07:51:03 PM »
เมื่อวันอาทิตย์ตอนบ่ายนัดคุณแอ๊ด เพื่อไปปรับห้องHome theater กว่าจะหาเวลาได้ก็หลายอาทิตย์ขนาดว่าบ้านคุณแอ๊ดอยู่ในอุดรเหมือนกันนี่เอง

เนื่องจากคุณแอ๊ด ทำงานเกี่ยวกับการก่อสร้างเลยทำบ้านออกมาได้สวยงามน่ารักมาก เสียดายมีเวลาไม่มากเลยเก็บภาพรอบๆบ้านได้นิดหน่อยเอง

ห้องHome theaterนี้คุณแอ๊ดบอกว่าสร้างได้ปีกว่าๆ ขุดลงไปทำเป็นห้องใต้ดินเลย แต่ด้วยการออกแบบและมีระบบระบายอากาศออกภายนอกที่ดีทำให้คุมความชื้นได้ดีไม่ทำให้รู้สึกว่าอึดอัดเลยเมื่ออยู่นานๆ พิสูจน์ได้จากการปรับกว่าหกเจ็ดชั่วโมง

สภาพห้องและอุปกรณ์ก่อนทำการปรับเสียง

เขาเป็นใครครับเพ่....แล้วจะมีผลต่อAcousticsของห้องไหมเนี่ย

Gear

Main=Paradigm Subwoofer=SVS

ได้เวลาเริ่มงานแล้ว

สัดส่วนของห้องนี้เป็น 3.97x5.53x2.27 คำนวณroom modes ออกมาดีมาก

เอามาplot Bonello Chart โค้งขึ้นสวยงามมาก(ถ้าไม่ดีมันจะขึ้นๆลง) จนผมต้องถามคุณแอ๊ดว่าใครคำนวณสัดส่วนห้องให้ครับเนี่ยเป๊ะเวอร์ พี่แกบอกว่าไม่ได้คำนวณครับมั่วเอาเลย ขุดได้เท่าไรเอาเท่านั้นเลย เอิ้ก.....สัดส่วนดีมาก ทำให้ผมพอจะคาดได้ว่าห้องนี้ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องเสียงความถี่ต่ำเท่าไหร่

การปรับตามมาตรฐานของHAA จะมีChecklist อยู่ในโปรแกรมเราก็เริ่มตามโปรแกรมTurbocalของเขาได้เลย
โดยการปรับจะมีทั้งการSubjective Evaluation คือการให้หูของเราฟังจริงๆ กับObjective Evaluationคือใช้เครื่องต่างๆวัดค่าออกมา เพราะหูของเราเป็นอุปกรณ์วัดเสียงที่ดีที่สุดในโลกที่ไวและสามารถพบความผิดปกติที่เกิดขึ้นเพียงเล็กน้อยในขณะเครื่องมือไม่สามารถจับได้ สังเกตุดูจากเวลาเราได้ยินเสียงแปลกๆนิดเดียวเราจะหันไปหาแหล่งเสียงนั้นทันที แต่ปัญหาคือBiasและขึ้นกับปัจจัยอย่างอื่นได้ง่ายกว่าเราเลยต้องมีเครื่องมือช่วยวัดด้วยในบางส่วนที่หูเราไม่สามารถวัดได้

HAAจะมี Reference Tracks ที่ใช้ในการEvaluationว่าเสียงที่ได้ถูกต้องตามที่ควรจะเป็นหรือไม่ แอบบอกนิดหนึ่งว่าTrackหนึ่งที่ใช้บ่อยๆก็คือTrack Hi-Lili Hi-Lo ของ Rickie Lee Jones ใช้เพื่อฟัง Response, Smoothness, Focus, Instrumental Dimension, Instrumental Textureที่สำคัญคือClarity
ผมแค่ได้ฟังแค่ประโยคแรกที่นักร้องขึ้นมา ผมก็หันไปบอกคุณแอ๊ดว่าลำโพงCenterพี่มีDriverแตกตัวหนึ่งครับ คุณแอ๊ดก็งงๆว่ารู้ได้ไง ต้องบอกว่าผมฟังTrackนี้ตั้งแต่เรียนHAAจนจำขึ้นใจแล้วว่าเสียงแต่ละเสียงเป็นยังไง ผมเลยเอาสายลำโพงCenterไปเสียบลำโพงLeft ให้คุณแอ๊ดฟันว่ามันต่างกันไหม สรุปมันต่างกันมากลำโพงCenterมีเสียงนักร้องแตกพร่าฟังไม่มีClarityเลย สรุปก็ต้องเอาไปซ่อมละครับเท่าที่ฟังน่าจะเป็นdriverตัวที่อยู่ใต้tweeterครับ
นอกจากนี้ในขั้นตอนการปรับยังพบdriverของSurround leftแตกอีกตัวหนึ่งด้วย คงต้องได้ส่งซ่อมพร้อมกันทีเดียว

ปรับไล่มาเรื่อยๆจนมาถึงSpeaker Polarity Checkโดยจะเอาไมค์ไปจ่อใกล้ๆDriverแต่ละตัวแต่ละChannelเลยว่ามีPolarityเป็น+หรือ- พบว่าลำโพงSurround ที่ใช้มันเป็นลำโพงDipoleที่มีpolarityของลำโพงทั้งสองด้านซ้ายขวาต่างกัน แต่ห้องนี้วางลำโพงทั้งสองข้างเหมือนกันเลยทำให้หันpolarityต่างกันเข้าหาลำโพงmain

ซึ่งไม่เหมือนกับคำแนะนำของTHX(คนที่เอาลำโพงDipoleมาเผยแพร่เพื่อใช้ในห้องเล็กๆ) ว่าควรจะหันpolarityที่เหมือนกันเข้าหาลำโพงmainกับลำโพงข้างเคียงดังรูป แต่ห้องคุณแอ๊ดแขวนลำโพงตามปกติมันก็จะหันข้างที่มีpolarityที่ต่างกันเข้าหาลำโพงmain ผมเลยต้องทำการUpsidedown กลับลำโพงให้มีpolarityที่หันเข้าหาลำโพงmainและลำโพงSurround Backมีขั้วเดียวกัน ดูข้างหลังลำโพงตัวนี้ก็พบว่าบริษัทเขาก็ทำที่แขวนไว้ทั้งบนและล่างแสดงว่าเขาก็รู้ว่าต้องมีการกลับลำโพงเพื่อเลือกPolarity

ทำการปรับfrequency response, Phase response ตามปกติ

ก็เป็นอย่างที่คิดไว้ว่าปัญหาเรื่องความถี่ต่ำในห้องนี้ไม่ได้มีมากมายเพราะมีสัดส่วนห้องที่ดี กราฟก่อนปรับเส้นสีเขียวก็ไม่พบการringingมากเท่าไร่ มีแค่dipนิดหน่อย ก็เลยทำการkick subตามวิธีที่ผมเคยเขียนไว้ในหนังสือVideophileลองไปหาเล่มเก่าๆอ่านดูได้ หลังปรับได้frequency responseตามเส้นสีแสดก็ถือว่าดีทีเดียว

ปรับเสร็จเรียบร้อยก็ได้ตำแหน่งนั่งฟังใหม่ ตำแหน่งลำโพงต่างๆใหม่ดังรูปครับ

เสียงที่ได้หลังปรับก็เหมือนห้องอื่นๆที่ผมเคยไปปรับครับ เพราะไม่ว่าผมไปปรับบ้านไหนเสียงออกมาก็ใกล้เคียงกันหมด555 แต่ถ้าเทียบกับก่อนปรับต้องบอกว่าเหมือนหนังคนละม้วนครับทั้งเสียงเบสที่ก่อนปรับจะเอื่อยๆไม่มีพลังphaseความถี่ต่ำก็ไม่ตรงทำให้เวลาตีกลองชุดเหมือนกลองอยู่คนละชุดกัน แต่หลังปรับphaseของเสียงแล้วมาเลยครับpowerful,fast,tight,deep,clean โดยเฉพาะเรื่องการ punch กับ impactของเสียง เสียงด้านอื่นๆก็ได้ตามมาตรฐานครับ

ก่อนกลับก็ขอถ่ายรูปร่วมกับคุณแอ๊ดสักหน่อย และต้องขอบคุณมากครับที่ให้โอกาสผมได้เข้าไปฝึกปรับหาประสบการณ์ในวันนี้เผื่อวันหน้าผมจะได้เก่งๆเหมือนมืออาชีพคนอื่นเขามั่งครับ

:showoff

« ตอบกลับ #916 เมื่อ: 17 มิถุนายน, 2015, 12:50:55 AM »
ยินดีมากวันนี้ได้ต้อนรับคุณตั้มที่อุตสาห์ขับรถจากมุกดาหารเพื่อมาเยี่ยมชมที่ห้องครับ

ขอถ่ายรูปก่อนเลยครับ

ดูกันครบเลยทั้ง Dolby Atmos, Auro3D หนัง คอนเสร์ต เอากันให้คุ้มที่ขับรถมาไกลครับ

คอนเสร์ตอัสนีดูกันมันมาก ถึงกับร้องตามกันเลยทีเดียว 555

ภาพที่เห็นประจำว่าทุกคนต้องขอเข้ามาดูเจ้าMeyer X-400 เพราะต่างสงสัยว่าทำไมเสียงมันขนาดนี้

ขอบคุณสำหรับหมูยอและแว่นตาเทห์ๆนะครับ

« ตอบกลับ #917 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2015, 06:34:21 PM »
วันนี้ได้รับเกียรติจากพี่หมออิ๊ด CEOจากTheater Solution by Calpoมาเยี่ยมชมที่ห้องพร้อมกับคุณแอ๊ดCEOจาก A-house Builderเหมือนกัน ส่วนผมลูกจ้างรัฐบาลให้การต้อนรับครับ 555

เนื่องจากเวลาพี่อิ๊ดน้อยมาถึงก็สำรวจทั่วๆไปก่อนเลย มาสงสัยตรงที่ทำไมต้องMeyerนี่แหละ

ส่วนคุณแอ๊ด ก็สงสัยตรงที่ทำไมต้องDiffuser

สำรวจเป็นที่พอใจเลยมานั่งดูหนัง ดูคอนเสิร์ตหลายเรื่อง แต่ละเรื่องแต่ละtrackเน้นSubwooferล้วนๆ

ฟังเสร็จพี่อิ๊ดต้องขอเปิดดูชัดๆ อีกทีกับSubwooferตัวนี้ว่าทำไมมันlinearได้ขนาดนี้ มันมีความลับอะไรซ่อนไว้หรือเปล่า ผมตอบได้แต่ว่าเท่าที่รู้ความลับของSubwooferตัวนี้คือPhysics ส่วนอื่นๆนอกจากนี้ผมก็ไม่รู้แล้วครับเพราะถ้าผมรู้ผมคงรวยแบบJohn Meyerไปแล้ว 555

ยังไงวันนี้ก็ดีใจมากครับที่ได้พูดคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์กับพี่หมออิ๊ด โดยเฉพาะการRoom Tuningของผมที่ให้ความสำคัญกับPhase Coherent Response มากกว่า Frequency Response ยังไงใครสนใจการtuningแบบนี้ลองศึกษาได้จากการปรับของBob Hodashttp://www.bobhodas.com/the-room-tuning-process.php ซึ่งจะใช้เทคนิคใกล้เคียงกันเพียงแต่แกใช้เครื่องมือMeyer Sim3 ราคาร่วมเกือบห้าแสน(ส่วนผมใช้Smaartราคาร่วมๆแสนกว่าบาทแค่นี้ก็ขนหน้าแข้งร่วมหมดแล้ว อิ อิ) ยังไงวันนี้ขอบคุณพี่อิ๊ดกับคุณแอ๊ดมากนะครับวันหลังแวะมาพูดคุยดูหนังฟังเพลงกันอีกนะครับผม

:drunk d_d c)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มิถุนายน, 2015, 06:37:35 PM โดย หมอเอก »

« ตอบกลับ #918 เมื่อ: 08 กรกฎาคม, 2015, 04:45:39 PM »
ตัวอย่างหน้า1และหน้า3ในหนังสือVideophile ในเล่มเดือนกรกฎาคมนี้ จะเป็นเรื่องRoom tuning และข้างในยังมีเทคนิคการalign subwooferกับลำโพงmainอื่นๆ โดยใช้วิธีphase responseแบบไม่ยากด้วย สนใจติดตามอ่านกันได้ครับผม
ขอบคุณครับ

:drunk

« ตอบกลับ #919 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2015, 11:24:35 PM »
วันนี้เฮียสมชาย ได้พาลูกชายที่กำลังสนใจในเรื่องของระบบเสียงมาฟังหาประสบการณ์ที่ห้อง home theater

ดีใจครับที่มีเด็กยุคใหม่ให้ความสนใจในเรื่องนี้ จะได้ทำให้วงการพัฒนาก้าวหน้า ก็คงต้องฝากกับเด็กรุ่นใหม่ๆ เลยได้แนะนำหนังสือที่เป็นพื้นฐานให้ไปเผื่อสนใจ

พอดีวันนี้ผมได้ติดตั้งลำโพงSurround Back ของ Meyer Sound HMS-10 เพื่อให้เหมือนกับลำโพงCeiling Channels เสร็จพอดี เฮียแกเลยได้ทดลองเลย

ฟังแล้วต้องขอถ่ายรูปเก็บไว้เป็นที่ระลึกหน่อย

เพราะมันเป็นลำโพงSurround ตัวเดียวกับที่ใช้ในงานPost Production Facility ต่างๆมากมายทั่วโลก

ฟังเสร็จเฮียรีบกลับไปUp ระบบเป็น Dolby Atmos 7.2.4 ที่ร้านเลย 555

ออฟไลน์ b3344

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star
« ตอบกลับ #920 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2015, 04:59:10 AM »
ล่าสุดมี eq ของ symetic   เป็น phase linear  น่าสนใจดีครับ  แต่เสียงยี่ห้อนี้มันค่อนข้าง digital ออกแห้งๆ 

« ตอบกลับ #921 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2015, 05:38:36 PM »
ล่าสุดมี eq ของ symetic   เป็น phase linear  น่าสนใจดีครับ  แต่เสียงยี่ห้อนี้มันค่อนข้าง digital ออกแห้งๆ 

ขอบคุณเสี่ยเบนซ์ที่แนะนำของดีๆให้ ต้องยอมรับว่างานPA เสี่ยเบนซ์มีความชำนาญมากเพราะทำงานโดยตรงด้านนี้ ที่ผมรู้จัก BSS นี่ก็เพราะเสี่ยเบนซ์แนะนำนี่แหละครับ

O0 O0 O0

ออฟไลน์ b3344

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star
« ตอบกลับ #922 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2015, 01:03:35 AM »
BSS ติกตรา JBL ขาย แพงขึ้น สามเท่า  555  วงการนี้มันแบบนี้จริงๆ   เป็น PA ทำราคาแบบนี้ไม่มีทางขายได้   ส่วน BSS เสียงดีมากครับ     ที่ผมชอบเพราะ ผมก็ใช้ BSS   Benz  Sound Systems      555

« ตอบกลับ #923 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2015, 09:58:08 PM »
ติดลำโพงSurround Back มาหลายวันพึ่งได้มีโอกาสเช็คTransfer Function เพื่อปรับให้phaseมันเข้ากับลำโพงMain ที่เคยปรับไว้แล้ว

กราฟDual FFT หรือTransfer Function

วันก็มีเพื่อนตั้งแต่สมัยเรียนป.ตรี มาเยี่ยมเยือนพูดคุยกัน เพื่อนคนนี้จบวิศวะและเป็นนักDIํYตัวยง เคยทำทั้งAmpเอง ลำโพงเอง เลยได้แลกเปลี่ยนประสบการณ์กันหลายเรื่องโดยเฉพาะเรื่อง Crossover ไม่ว่าจะเป็นButterworth, Bessel, Linkwitz-Rileyที่ความชันต่างๆ รวมไปถึงพื้นฐานPhysicsในเรื่องเสียง แน่นอนว่าDIYต้องคุ้นเคยและชำนาญในเรื่องนี้อยู่แล้ว

จากนั้นก็ได้ลองกันทั้งดูหนัง7.1ไปจนถึงAtmos แล้วมาฟังคอนเสิร์ต จนมาถึงลองTidal ที่สามารถAirPlay ตรงไปยังMarantz 8802กับ Apple TVได้เลย ซึงสะดวกในการใช้งานดี อารมณ์ประมาณนั่งๆดูหนังอยู่อยากฟังเพลงโน่นนี่นั่นก็หยิบipadขึ้นมาเลือกเพลงฟังได้เลยไม่ต้องลุกไปปรับอะไรอีก เพื่อนผมละชอบมากๆเลย

ออฟไลน์ Sound Soft

« ตอบกลับ #924 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2015, 07:16:37 PM »
รบกวนสอบถามคุณหมอ    ฝ้าเพดานห้องดูหนังใช้วัสดุจำพวกไหนครับ

« ตอบกลับ #925 เมื่อ: 23 กรกฎาคม, 2015, 08:21:37 AM »
รบกวนสอบถามคุณหมอ    ฝ้าเพดานห้องดูหนังใช้วัสดุจำพวกไหนครับ

ก็คล้ายๆกับผนังครับคุณSound Soft ไม่ว่าจะเป็น ยิปซัม smartboard แผ่นเรียบ ไม้อัด ไม้แท้ แล้วแต่เราจะเลือกตามความสวยงาม ราคา ตามมัณฑนากร หลักการก็คล้ายๆกับผนังที่ว่ายิ่งวัสดุที่มีความแข็งมากขื้นการสะท้อนของเสียงก็จะมากขึ้นตาม ทำให้เพิ่มปัญหาเรื่องการสะท้อนของเสียงภายในห้อง เพิ่มความรุนแรงของroom modeในห้อง แต่ที่สำคัญกว่าวัสดุที่ใช้ทำเพดานก็คือโครงสร้างใต้เพดานครับ ดีที่สุดคือต้องพยามยามให้ลดการแผ่ของคลื่นเสียงต่ำไปตามโครงสร้างของบ้านให้ได้มากที่สุดครับ(structure borne sound transmission) ก็อาจจะต้องใช้พวกsound isolation clipแบบต่างๆ ใช้การdampด้วยยาง การยึดฝ้าเพดานแต่ละแผ่นด้วยกาวที่มีลักษณะเป็นยาง เหล่านี้มีหลายวิธีแต่ละวิธีก็มีหลากหลายแบบครับลองศึกษาดูได้จากwebนี้ครับ http://www.soundproofingcompany.com/soundproofing-solutions/soundproof-a-ceiling/ ดูพอเป็นแนวทางได้ครับเพราะอุปกรณ์บางอย่างในเมืองไทยไม่มีขาย ก็อาจจะต้องลองประยุกต์ดูตามวัสดุที่มีครับผม

« ตอบกลับ #926 เมื่อ: 23 กรกฎาคม, 2015, 06:01:19 PM »
 ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ.    ตอนนี้เป็นยิบซั่ม9มม.ใต้เพดานเป็นไม้หน้าสามตีเป็นตาราง30*40. ปัญหาคือความถี่ต่ำมันแรงมากจนตะปูเกลียวที่ยึดระหว่างฝ้ากับไม้หน้าสามมันทะลุหลุดออกจากฝ้า.  คงต้องเปลี่ยนเป็นไม้อัดไทย. มอก.หนา10มม.แทนและเสริมตารางให้ถี่ขึ้น 

« ตอบกลับ #927 เมื่อ: 23 กรกฎาคม, 2015, 06:13:11 PM »
ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ.    ตอนนี้เป็นยิบซั่ม9มม.ใต้เพดานเป็นไม้หน้าสามตีเป็นตาราง30*40. ปัญหาคือความถี่ต่ำมันแรงมากจนตะปูเกลียวที่ยึดระหว่างฝ้ากับไม้หน้าสามมันทะลุหลุดออกจากฝ้า.  คงต้องเปลี่ยนเป็นไม้อัดไทย. มอก.หนา10มม.แทนและเสริมตารางให้ถี่ขึ้น 

นึกถึงสมัยทำห้องแรกๆเมื่อหลายปีมาแล้วเลยครับผม

« ตอบกลับ #928 เมื่อ: 24 กรกฎาคม, 2015, 07:01:45 AM »
ตอนนี้ฝ้ายังอยู่หรือว่ารื้อเปลี่ยนเป็นอย่างอื่นแล้วครับ

« ตอบกลับ #929 เมื่อ: 24 กรกฎาคม, 2015, 05:21:24 PM »
ตอนนี้ฝ้ายังอยู่หรือว่ารื้อเปลี่ยนเป็นอย่างอื่นแล้วครับ

ยังเหมือนเดิมอยู่เลยครับ ความจริงผมเตรียมจะทำใหม่ให้ถูกต้องตามวิธีของTHXเลย คำนวณทุกอย่างสั่งResilient sound Isolation Clips จากอเมริกามาแล้วด้วย

แต่มันต้องรื้ออันเก่าออก ต้องทำเป็นprojectใหญ่เลย สรุปโครงการBoardไม่อนุมัติ บอกว่าให้ไปศึกษาใหม่ เอ้ออออ
 :'(

« ตอบกลับ #930 เมื่อ: 24 กรกฎาคม, 2015, 10:44:10 PM »
ขอบคุณอีกครั้งครับ  ผมไปธุระที่สวนพร้าวเพิ่งกลับมาพวกฯกันไปเปิดโรงอบไม้อยู่ที่นั่นผมไปวางระบบน้ำให้ยังไม่เสร็จดี  อุดรปีนี้เจริญรุดหน้าจริงฯน่าอยู่ครับ

« ตอบกลับ #931 เมื่อ: 25 กรกฎาคม, 2015, 02:28:40 PM »
ขอบคุณอีกครั้งครับ  ผมไปธุระที่สวนพร้าวเพิ่งกลับมาพวกฯกันไปเปิดโรงอบไม้อยู่ที่นั่นผมไปวางระบบน้ำให้ยังไม่เสร็จดี  อุดรปีนี้เจริญรุดหน้าจริงฯน่าอยู่ครับ
อุดรเป็นเมืองธุรกิจครับ มีทั้งคนจังหวัดใกล้เคียง คนลาวมาซื้อของเยอะ เที่ยวบินก็มีร่วมๆสามสิบflightต่อวัน คอนโดผุดขึ้นเป็นดอกเห็ดเลย ยังไงคุณSound Softมีเวลาแวะมาอีกว่างๆก็เข้ามานั่งคุยกัน ดูหนังฟังเพลงกันได้ครับผม
 :drunk

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #932 เมื่อ: 25 กรกฎาคม, 2015, 03:58:03 PM »
Project ใหม่ ห้องพี่หมอเอกต้องเป็นห้อง Reference ระดับ Sky Walker แน่ๆเลยครับ  Y] Y] O0 O0 d_d d_d

« ตอบกลับ #933 เมื่อ: 25 กรกฎาคม, 2015, 06:29:22 PM »
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #934 เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2015, 07:24:33 PM »
วันนี้พี่โต้งจากนครพนม พร้อมแฟนได้แวะมาทักทายพูดคุยกัน พอดีพี่โต้งกำลังจะทำห้องดูหนังฟังเพลงใหม่เลยได้แชร์ประสบการณ์การทำห้องที่ผมเคยเจอมา รวมทั้งเรื่องขนาดของห้องฟังที่เราต้องเน้นเป็นพิเศษเพื่อป้องกันroom modeของห้อง ต้องขออภัยนะครับที่ต้อนรับไม่เต็มที่พอดีมีคนไข้นัดด่วนเข้ามาเลยไม่รู้ว่าพี่โต้งได้ลองหนังลองคอนเสิร์ตอะไรบ้างแล้วเสียงเป็นไง

คุยกับผู้ใหญ่ครับผมเลยต้องเรียบร้อยหน่อยจ้า

ต้องขอขอบคุณสำหรับไมตรีที่มีให้กัน พร้อมทั้งหนังสืออาหารเพื่อสุขภาพและน้ำพริกปลาทูแสนอร่อย ผมชอบมากกินจนหมดเลยฝากขอบคุณพี่ที่ทำด้วยครับ คิดว่าโอกาสหน้าได้ไปนครพนมคงมีโอกาสพบปะพูดคุยเยี่ยมชมห้องดูหนังฟังเพลงพี่บ้างนะครับ

« ตอบกลับ #935 เมื่อ: 27 กรกฎาคม, 2015, 06:07:45 PM »
พี่โต้งตอบในFacebookครับ

:drunk d_d

« ตอบกลับ #936 เมื่อ: 28 กรกฎาคม, 2015, 05:28:16 PM »
มาแล้วครับEX MACHINA หนังblu-rayเรื่องแรกที่เป็นdts:x เป็นแผ่นimportจากUSAครับ

ด้านหลังกล่องเขียนไว้ชัดเจนว่าเป็นdts:x, dts:x headphone และก็มีdts-hdตามปกติด้วย

บนแผ่นก็เขียนไว้เช่นเดียวกัน

เสียดายว่าต้องรอให้marantz up firmwareเพื่อให้support dts:x ก็คงต้องรออีกหลายเดือน เลยต้องดูเป็นแบบdts: NeoXไปพลาง

ได้ผลยังไงค่อยรายงานผลอีกทีเพราะทางdtsเองก็คุยเอาไว้ว่า แผ่นที่เป็นdts:x เองถ้าเปิดกับเครื่องAVR หรือ Pre-Proธรรมดาเสียงก็จะดีกว่า dts-HDทั่วๆไป

ออฟไลน์ MAXXX77

« ตอบกลับ #937 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 2015, 05:03:48 PM »
มายืนยันอีกเสียงว่าหมอเอกอัธยาศัยดีทั้งหน้าจอและหลังจอ เป็นคนที่เวลาขอคำแนะนำอะไรแล้ว ไม่เคยปฏิเสธพร้อมให้ความกระจ่างในทุกข้อกังขา

ยังไงรอวันที่หมอเอกทำหนังสือคู่มือ HT ออกมาน่ะครับ ออกมาเมื่อไหร่แผงหนังสือแตกแน่  :clap

« ตอบกลับ #938 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 2015, 06:47:51 PM »
มายืนยันอีกเสียงว่าหมอเอกอัธยาศัยดีทั้งหน้าจอและหลังจอ เป็นคนที่เวลาขอคำแนะนำอะไรแล้ว ไม่เคยปฏิเสธพร้อมให้ความกระจ่างในทุกข้อกังขา

ยังไงรอวันที่หมอเอกทำหนังสือคู่มือ HT ออกมาน่ะครับ ออกมาเมื่อไหร่แผงหนังสือแตกแน่  :clap

ขอบคุณครับคุณMAXXX77
 c)

ผมก็คิดอยากเขียนหนังสืออยู่นะ รับรองแผงแตกอย่างที่คุณแมกซ์พูดแน่ๆ หนังสือคงต้องเล่มหนาและไม่มีคนซื้อเพราะอ่านไม่รู้เรื่องหนังสือก็จะคาอยู่ที่แผงจนแผงรับน้ำหนักไม่ไหวและแตกในที่สุด ฮ่า ฮ่า นี่ขนาดผมเขียนลงVideophileแฟนผมเห็นก็ได้แต่บอกว่าหนังสือนิตยสารเพื่อความบันเทิงนะใครจะมาอ่านเนื้อหาหนักๆอย่างนี้ ยิ่งตอนหลังมันบ้าขนาดเอาเรื่องPhysicsเข้ามาอีก เอ้อ ผมคงต้องปรับปรุงบ้างแล้วล่ะ.....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กรกฎาคม, 2015, 08:02:51 PM โดย หมอเอก »

« ตอบกลับ #939 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2015, 01:34:06 PM »
เป็นอีกแหล่งความรู้ที่ต้องเปิดดูทุกวันณ.มุมห้องแห่งนี้   และต้องขอขอบคุณแทนเพื่อนสมาชิกทุกท่านในอัธยาศัยไมตรีที่ดีงามยิ่งของคุณหมอด้วยครับ

« ตอบกลับ #940 เมื่อ: 04 สิงหาคม, 2015, 10:46:16 AM »
เป็นอีกแหล่งความรู้ที่ต้องเปิดดูทุกวันณ.มุมห้องแห่งนี้   และต้องขอขอบคุณแทนเพื่อนสมาชิกทุกท่านในอัธยาศัยไมตรีที่ดีงามยิ่งของคุณหมอด้วยครับ

ขอบคุณครับคุณSound Soft
 ;)

เมื่อวานพี่หมออิ๊ด พร้อมทั้งคุณแอ๊ด และคุณเก้าผู้คร่ำหวอดในเรื่องอิเล็กทรอนิกส์และเครื่องเสียงPAมาเยี่ยมชมที่ห้องอีกครั้งหนึ่งครับ

ได้พูดคุยในเรื่องPhase responseในส่วนที่ลึกขึ้นและการนำไปใช้จริงๆกับพี่หมออิ๊ดต่อ หลังจากที่คุยค้างไว้จากคราวที่แล้ว

แล้วได้ลองระบบเสียงหลายแบบทั้งที่เป็นdolby atmos กับ dts:Neo Xที่จำลองเสียงด้านบนจากระบบเสียง 7.1ธรรมดา

หลังจากนั้นคุณแอ๊ดขอลองหนังหลายเรื่อง และคุณแอ๊ดขอลองฟังเสียงปืนในเรื่อง Jack Reacherกับเสียงฝนตก นับว่าdts:NeoXทำได้ดีมากครับเสียงเสมือนกับฝนตกจริงๆอยู่บนหัว กับรอบๆตัวเรา

ส่วนคุณเก้าก็surpriseกับเสียงความถี่ต่ำที่ออกมาจากSub Meyerว่าทำไมได้เสียงขนาดนี้

;)

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
« ตอบกลับ #941 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2015, 09:40:39 PM »
ห้องสวยสะอาดตามากมาย

« ตอบกลับ #942 เมื่อ: 08 สิงหาคม, 2015, 03:19:35 PM »
ห้องสวยสะอาดตามากมาย

ขอบคุณครับท่าน Mr.Big
 Y]

« ตอบกลับ #943 เมื่อ: 08 สิงหาคม, 2015, 03:22:01 PM »
สองสามวันที่แล้วก็มีน้องเข้ามาเที่ยวหา นั่งคุยกันดูหนังฟังเพลงกันตั้งแต่สองทุ่มจนเกือบๆตีหนึ่งนั่งฟังจนลืมกินข้าวกันเลยทีเดียว แต่พอดีน้องเขาไม่อยากออกสื่อเดี๋ยวจะกลายเป็นข่าวเลยเอารูปหนังที่ได้ลองกันไปดูแทนละกัน 555

เมื่อได้ฟังเสร็จน้องเขาก็ขอให้เปิดไฟดูSubwooferเลย และก็มีคำถามเกี่ยวกับลำโพงMeyer เหมือนกับที่ทุกคนสงสัยว่ามีความเป็นมาเป็นยังไงเพราะน้องเขาไปฟังSystemใหญ่ๆมาหลายๆที่ บางที่ก็อุปกรณ์แต่ละตัวก็เจ็ดหลักขึ้นทั้งนั้น แต่ไม่เคยได้ยินเสียงแบบนี้มาก่อน

ผมเลยได้อธิบายถึงConceptของMeyer Sound ความจริงแล้วบริษัทMeyer Sound เกิดจากJohn Meyerและภรรยา ซึ่งเป็นAudio Engineerตั้งแต่ปี 1979โดยใช้ชื่อว่าMeyer Sound Laboratoriesโดยเน้นที่พัฒนาสินค้าโดยใช้R&D หรืออาศัยการวิจัยและพัฒนาเป็นสำคัญไม่เน้นไปที่การโฆษณาแต่อาศัยการให้ความรู้เรื่องเสียงแทน เนื่องจากมันเป็นลำโพงที่สร้างขึ้นจากEngineerมันจึงใช้หลักการของPhysicsเป็นสำคัญในการออกแบบวิจัยและพัฒนา

ส่วนในงานทางด้านภาพยนต์ Meyer Soundพึ่งได้เข้ามาในธุรกิจนี้เมื่อห้าหกปีมานี้เอง โดยไลน์การผลิดจะมีตั้งแต่ที่ใช้ในห้องprivate theaterขนาดเล็กๆที่มีระยะนั่งฟังเพียง1-2เมตร, dub stageจนไปถึงห้องที่ใช้เป็น post production และในโรงภาพยนต์ขนาดใหญ่ที่มีระยะนั่งฟังหลายสิบเมตร

ปรัชญาในการออกแบบอุปกรณ์ของเขาคือเรื่องของ Linear Systems ก็คือเสียงที่ออกมาจากลำโพงต้องเหมือนกับเสียงที่ป้อนเข้ามาในsystemโดยไม่มีdistortionหรือการเปลี่ยนแปลงคลื่นสัญญาณ โดยเมื่อเราปรับlevelไปในระดับต่างๆ จะต่างกันแค่เสียงเบากับเสียงดังเท่านั้นรูปแบบSignalยังคงต้องเหมือนกันไร้ซึ่งColorของเสียงใดๆจึงทำให้เราได้ยินเสียงที่คนสร้างตั้งใจทำขึ้นมาให้เราได้ยินจริงๆ

ลักษณะเสียงของMeyer Soundไม่ว่ารุ่นไหนเสียงก็จะออกมาในแนวเดียวกันคือ มีกำลังสำรองเหลือเพราะส่วนมากจะเป็นลำโพงActiveไม่ว่าจะเป็นmain channelหรือSubwoofer, มีdistortionหรือความเพี้ยนน้อย, มีความราบเรียบและสม่ำเสมอของทั้งfrequencyและphase response
โดยเฉพาะความถี่ต่ำ Subwooferที่มีลักษณะเป็น Linear subwooferก็คือต้องสามารถสร้างความถี่ต่ำหลายๆตัวโนัตได้พร้อมๆกัน นึกภาพง่ายๆก็คือสามารถสร้างรายละเอียดของเสียงระเบิดในภาพยนต์ได้ ซึ่งถ้าเป็นSubwooferที่ไม่มีความเป็นlinearมักจะทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงของสัญญาณเสียงที่ป้อนเข้ามา(sonic information)ทำให้เสียงเปลี่ยนไปไม่สามารถสร้างเสียงความถี่ต่ำหลายตัวโน้ตพร้อมๆกันได้อย่างต้นฉบับ และข้อดีอีกอย่างที่จะเห็นได้ชัดเจนสำหรับSubwooferที่มีความเป็นLinearก็คือความถี่ต่ำจะไม่ค่อยเล็ดลอดออกมาจากห้องเสียงส่วนมากจะอยู่แต่ในห้องhometheaterจะต่างจากระบบถ้าไม่มีความเป็นlinearเสียงเมื่อเปิดที่ความดังที่reference levelมันจะทำให้ระบบสูญเสียทิศทางหรือdirectional controlเสียงจะพุ่งทะลุ(punch)ผนังไปยังส่วนต่างๆภายในบ้านได้โดยง่าย

จึงไม่น่าแปลกใจว่าทำไมในปัจจุบันpost production studioหลายๆแห่งได้เปลี่ยนมาใช้ลำโพงMeyer Soundกันมากขึ้นเรื่อยๆ รายชื่อStudioที่ใช้ระบบของMeyer Soundhttps://www.meyersound.com/products/exp/clients.php
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 สิงหาคม, 2015, 04:55:03 PM โดย หมอเอก »

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #944 เมื่อ: 08 สิงหาคม, 2015, 05:19:29 PM »
หลังจากการปรับปรุง web ล่าสุดนี้ ก็มี function ให้ใส่รูปได้ง่ายขึ้น สะดวกขึ้น คราวนี้คุณหมอก็จัดเต็มโลดไปเลยครับ  :victory

« ตอบกลับ #945 เมื่อ: 08 สิงหาคม, 2015, 05:24:40 PM »
หลังจากการปรับปรุง web ล่าสุดนี้ ก็มี function ให้ใส่รูปได้ง่ายขึ้น สะดวกขึ้น คราวนี้คุณหมอก็จัดเต็มโลดไปเลยครับ  :victory

ขอบคุณครับพี่Too' Ninja คราวนี้ผมจะได้จัดเต็มเลยครับ รูปปง..รูปโป๊..จัดหนักไปเลยครับทีนี้ อิ อิ (just kiddingครับผม555)
 :P

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #946 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2015, 04:34:18 PM »
อ้อ คุณหมอลองดู App. tapatalk ที่กระทู้นี้นะครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=92072.0 อาจจะติดใจก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #947 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2015, 05:06:27 PM »

ดูเป็นforumระดับสากลเลยทีเดียว

Sent from my iPad using Tapatalk

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #948 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2015, 05:49:53 PM »

ดูเป็นforumระดับสากลเลยทีเดียว

Sent from my iPad using Tapatalk

ขอขอบคุณ และดีใจที่ชอบครับคุณหมอ  c)

« ตอบกลับ #949 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2015, 11:15:06 AM »
แนะนำให้ดูกันครับ
https://youtu.be/xo2xkjJ_-zk

เนื้อหาส่วนใหญ่มาจาก Dr.Floyd Toole ในหนังสือSound Reproduction

มาจากบทนี้

« ตอบกลับ #950 เมื่อ: 14 สิงหาคม, 2015, 06:35:27 PM »
คำถามเรื่องphaseที่น่าสนใจจาก Facebook ครับ

:victory

อีกห้องหนึ่งที่อุดรครับ
« ตอบกลับ #951 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2015, 07:20:33 AM »
คืนนี้จัด Insurgent DolbyAtmos ไปก่อนละ

Sent from my iPhone using Tapatalk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 สิงหาคม, 2015, 07:22:46 AM โดย หมอเอก »

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #952 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2015, 08:14:25 AM »
เห็นปืนแล้วน่าจะสนุกนะครับ ยังไม่ได้ดูเลยครับเรื่องนี้

« ตอบกลับ #953 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2015, 11:07:48 AM »
เห็นปืนแล้วน่าจะสนุกนะครับ ยังไม่ได้ดูเลยครับเรื่องนี้

ดูเอามันๆไม่คิดมากก็โอเคครับพี่Too'Ninjaตามสไตล์หนังaction แต่ต้องยอมรับว่าหนังปัจจุบันที่บันทึกเป็นระบบImmersive Sound จะมีโฟกัสของเสียงที่ชัดเจน ทำให้รู้สึกถึงความเป็นobject baseเหมือนมีวัตถุเคลื่อนไหวอยู่ในห้องจริงๆ อย่างในหนังเรื่องนี้ไม่ว่าจะเป็นฉากรถไฟ ฉากแก้วแตก ฉากระเบิด หรือฉากที่มีวัตถุวิ่งจากด้านหน้าไปด้านหลัง ล้วนแต่เน้นความเป็นObjected baseทำให้เราเหมือนเข้าไปอยู๋ในเหตุการณ์จริงๆน่าตื่นเต้นดีครับ

:thumb

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #954 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2015, 12:25:06 PM »

ดูเอามันๆไม่คิดมากก็โอเคครับพี่Too'Ninjaตามสไตล์หนังaction แต่ต้องยอมรับว่าหนังปัจจุบันที่บันทึกเป็นระบบImmersive Sound จะมีโฟกัสของเสียงที่ชัดเจน ทำให้รู้สึกถึงความเป็นobject baseเหมือนมีวัตถุเคลื่อนไหวอยู่ในห้องจริงๆ อย่างในหนังเรื่องนี้ไม่ว่าจะเป็นฉากรถไฟ ฉากแก้วแตก ฉากระเบิด หรือฉากที่มีวัตถุวิ่งจากด้านหน้าไปด้านหลัง ล้วนแต่เน้นความเป็นObjected baseทำให้เราเหมือนเข้าไปอยู๋ในเหตุการณ์จริงๆน่าตื่นเต้นดีครับ

:thumb

ยังไม่ได้ up เป็นระบบ DolbyAtmos เลยครับ  :secret  :cry2

« ตอบกลับ #955 เมื่อ: 17 สิงหาคม, 2015, 01:03:33 AM »
เตรียมตัวไปเรียนเรื่องภาพISFที่กรุงเทพ แต่ต้องขนเครื่องมือปรับเสียงไปด้วยเพราะต้องไปปรับกันหลายบ้าน

ขาไมค์พร้อม

แต่คนยังไม่พร้อมมัวแต่คุยกับคุณหมอจเร ว่าที่HAA Certifiedอีกคนปลายปีนี้ คุณหมอจเรศึกษาเรื่องการปรับมานานแล้วเลยอยากมาดูว่าวิธีของผมเป็นไงบ้าง ทำไมไม่เหมือนคนอื่น 555

มาปรับที่ห้องคุณปอที่เคยมาปรับเมื่อหลายเดือนก่อน อุปกรณ์ก็มีเพิ่มมาใหม่ๆหลายตัว

วันนี้มาปรับQSC DSP-30ตัวนี้ครับใช้เพื่อคุมSubwoofer JL113สองตัว

ต้องขอบคุณพี่ชวินที่มาช่วยปรับด้วยเหมือนเดิม ไม่อย่างงั้นทำคนเดียวเหนื่อยแน่เลย

คุณหมอจเรกำลังสนใจเลย เรื่องphaseนี่

เสร็จแล้วเย้.... เซลฟี่กันหน่อย

ขอบคุณสำหรับอาหารค่ำที่แสนอร่อยเหมือนเดิมครับ

แต่ที่มันและสนุกกว่าการปรับก็คือ มิตรภาพครับ.....

:drunk d_d :clap

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #956 เมื่อ: 17 สิงหาคม, 2015, 06:41:35 AM »
เห็นแล้วชื่นใจ มีความสุขไปด้วยเลยครับ  :victory

ออฟไลน์ gigaray

« ตอบกลับ #957 เมื่อ: 17 สิงหาคม, 2015, 01:02:26 PM »
สนุกและได้ความรู้มากเลยครับเมื่อวาน

ปรับแล้วเสียงจากที่ดีอยู่แล้วดีขึ้นไปอีกชัดเจนเลยครับ
 c)

« ตอบกลับ #958 เมื่อ: 17 สิงหาคม, 2015, 11:56:08 PM »
เห็นแล้วชื่นใจ มีความสุขไปด้วยเลยครับ  :victory
2f

สนุกและได้ความรู้มากเลยครับเมื่อวาน

ปรับแล้วเสียงจากที่ดีอยู่แล้วดีขึ้นไปอีกชัดเจนเลยครับ
 c)

« ตอบกลับ #959 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2015, 09:11:55 AM »
เอาภาพบรรยากาศการเรียนปรับภาพกับสถาบัน ISF(Imaging Science Foundation) มาให้ดูเพิ่มเติมกัน บางส่วนพี่หมออิ๊ด(calpo)คุณนัท(cinemania)พี่กัม คงเอามาให้ดูกันบ้างแล้วครับ

คนนี้อาจารย์Joel Silver เป็นPresidentของisf

ก่อนเข้าบทเรียน Joelให้ทุกคนมาดูภาพก่อนเลย ว่ามาตรฐานสีแบบไหน ภาพกับสีที่ออกมาจะเป็นยังไง

มีต่างชาติมาเรียนด้วยเยอะเลยครับไม่ว่าจะเป็นอินเดีย สิงค์โปร์ ฟิลิปปินส์ ...

บรรยากาศภายในห้องเรียนที่DECO

จำได้ไหม เมื่อก่อนเราใช้แบบนี้กัน ความจริงเหมาะกับCRTมากกว่า ไม่เหมาะกับจอในปัจจุบัน

แล้วเรามาถึงจุดนี้กันได้ยังไง 555

Meterตัวนี้ไคล์(Klein) เร็วดี accuracyก็ดีมาก

มะมาดูwhite balanceกัน

นับว่างานนี้เป็นการรวมตัวกันของมือภาพระดับประเทศจริงๆ ไม่ว่าจะเป็นคุณโรมันจากLCDthailand คุณชานนท์นักreviewerภาพและเสียงชื่อดัง ส่วนพี่หมออิ๊ดคงไม่ต้องพูดถึงความสามารถที่มีเพราะเนื้อที่ตรงนี้คงเขียนไม่พอครับ 555

พี่กัม จากclefที่มีประสบการณ์เล่นภาพมาอย่างโชกโชน แต่ก็ยังคงconceptเดิม ถึงแม้อย่างอื่นขาวอวบจะดีกว่าแต่สำหรับภาพต้องดำเท่านั้น ฮ่า ฮ่า

คุณนัท(cinemania) ที่เริ่มจากนักเล่นแบบผมจนตอนนี้กลายเป็นProละ ส่วนผมก็ยังคงเป็นนักเล่นเหมือนเดิมอยู่ อิ อิ

Jerry MurrayจากAvprostore

ขอกับอาจารย์อีกรูป

ดีใจมากครับที่ได้ถ่ายกับพี่อู้ สุดยอดมือปรับภาพและเสียงคนหนึ่งของเมืองไทย

ได้ฝึกปรับและลองใช้เครื่องมือจริงๆ

ตั้งแต่เคยประชุมหลายๆครั้ง ครั้งนี้เลี้ยงดี่ที่สุดเลยครับ มื้อกลางวันBuffet ทั้งที่inter con, Holiday inn...ต้องขอบคุณเจ้าภาพจากจอDNPมาณ.ที่นี้ด้วยครับผม

Sessionสุดท้ายนี่สุดมันเลยครับ Joel โชว์เทคนิคการปรับภาพProjectorให้ดูที่ห้องนี้ของDECOครับ

มาถึงที่ละขอถ่ายกับSubwoofer Wilson Thorซักรูปครับท่านผู้ชม

กับProjectorตัวนี้ครับราคาเกินเจ็ดหลัก

Meterตัวนี้ครับJEDI ที่ทำงานได้ดีแม้กระทั่วแสงน้อยๆ (น้อยกว่า10IRE ยังสบายเลย แต่อาจใช้เวลามากกว่าตัวอื่นบ้าง)

พี่อู้กำลังsetเครื่อง แบบว่าทั้งProjectorทั้งMeter Jediใช้Wirelessทั้งนั้นเลยทันสมัยมากครับ

ภาพที่ออกมา อึ้งครับ......

เหมือนกับเสียงเลยที่เมื่อเวลามือSetระดับโลกมาทำให้ดู มันทำให้เราได้รู้ว่าภาพที่ดีและถูกต้องมันต้องเป็นยังไง ถ้าเรายังไม่เคยสัมผัสมันก็ยากที่จะทำให้รู้ว่าของจริงๆที่ถูกต้องมันเป็นยังไง

จบลงอย่างสนุกสนานครับสำหรับclassนี้ ที่ผมต้องเรียกว่าเป็นclass ISF Bombเพราะต้องฝ่าฟันเรื่องของข่าวระเบิดไปเรียนทุกวันเลยครับผม

:yahoo